Redio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na mutasari wa habari zetu. Jimboni Kivu ya kaskazini, askari jeshi mnane wa FARDC walihukumiwa kifo kwa uporaji, mauaji ya raia na utawanyiko wa risasi. Uamuzi ulitangazwa siku ya pili na tribunali ya kijeshi ya Goma katika kesi iliyoandaliwa siku ya sita pa Munigi mtani Nyiragongo. Shirika mpya la raia la mji wa Kisangani ya Kasumbalesa katika jimbo la Okatanga linaendelea kuhimiza wakazi wa eneo hilo wasitumie unga wa mahindi uliyoharifiwa wa kuharibika. Shirika hilo la kiraia na furahishwa na juhudi za mashirika ya kiserikali kwa kuzuia watu kuingiza unga huo katika soko jimboni. lom, lom, jimboni Lomami watu 11 wanazaniwa kugonjwa surua ya kima monkeypox katika mitaa ya afya ya Kalambai Kalonda Est Kabinda na Makota kiongozi wa ofisi jimboni ya afya anajulisha kwamba vipimo vya watu saba vilitumwa kwa uchunguzi kunako INRB hapa mjini Kinshasa. Hu, hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, askari jeshi mnane wa FARDC walihukumiwa kifo kwa uporaji, mauaji ya raia na utawanyiko wa risasi. Uamzi ulitangazwa siku ya pili na tribunali ya kijeshi ya Goma katika kesi ya wamishaji iliyoandaliwa siku ya sita iliyopita Pamunigi mtani Nyiragongo. Maoni ya kwanza baadaye ni ya shirika la raia la mtaa huo. Mwandikaji wake anawaza hukumu hiyo ya askari jeshi mnane huenda itaruhusu mkazo wa uhusiano kati ya raia na askari jeshi katika mtaa wa Nyiragongo. Kwake Thierry Gasisiro, kiisha ajali mbalimbali kutokana na ukosefu wa usalama kesi hiyo ni jibu kwa mahitaji ya haraka ya wakaaji katika jimbo la Maniema. Wajane na mayatima wa askari jeshi wanaishi katika hali mbaya, sababu hawapokezwe wa tena mishahara tangu mwaka mmoja. Juhudi zao zote hazikufaulu kwa kupata suluhisho kutoka kwa, kwa matatizo yao. Shirika mpya la raia la mji wa Kasumbalesa katika jimbo la Ukatanga linaendelea kuhimiza wakaaji wa eneo hilo wasitumie unga wa muhindi ulioharifiwa wa kuharibika. Shirika hilo la kiraia linafurahishwa na juhudi za mashirika ya kiserikali kwa kuzuia watu kuingiza unga huo katika soko, kwa kuepuka kutia watu katika hatari. Kiongozi wa shirika hilo la kiraia, naomba serikali inunue kwa bei ya chini ajili wafanyabiashara wanaunga ule, warudishe rasilimali yao. Sisi si, kama shirika nimpya ya kiraia ya Kongo, tunawambia wanaichi wakasumba lesa dwan kuwa wa na unga huu mchafu. Kuna wakongomani ambao wanapitia njia za kufichama zinaitwa bilanga ambayo ni musituni. Pia nimeona meana tangu jana wakipita kushoto na kuume kwangalia madepo kufunga na watu ambao wanachukua unga usi yo na kuweka kwenye mifuko mingine. Hii ni hatari kwa watu. Mbali na hilo, tunaomba na serikali iweze kuomba kwa wananchi wote ambao wameishapokea pokea unga huu usiofaa kuirudisha, ili unga wowote uweze kupita katika maabara inayojulikana zaidi ya OCC. Kwa kifupi mazao ya kilimo yalishuka mwaka jana katika sekta ya Lufira mtaani Kambov jimboni Okatanga. Kiongozi kiserikali wa eneo hilo anasema ni kutokana na matatizo ardhi, ya ardhi ya mabadiliko ya ardhi hali iliyotokana pia na kukata miti kiolela katika eneo hilo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, bei ya chakula kutoka mtaa wa Masisi inashuka katika soko za mji wa Goma. Kiongozi wa shirika la wanaohuzisha chakula ADVV anapana mfano wa viazi na maaragi huenda hali hiyo inatokana na kupanda kwa mazao ya kilimo, lakini Oscar Bizimana anashutumu uharibifu wa mabarabara na wingi wa uchuru usio halali unaotozwa na askari jeshi wa FARDC wengine na waasi wa M23 na tena na watu wasioruhusiwa. Jueni kwamba katika soko mjini Goma, mfuko mmoja wa viazi uliouzishwa dola za kimarekani 110 unauzishwa wakati huu dola za kimarekani 70 wala 75 na mfuko wa maragi uliouzishwa dola za kimarekani makumi kenda unaouzishwa sasa makumi saba na tano wala makumi mnane Katika jimbo la Lomami, watu 11 wanazaniwa kugonjwa shurua ya kima monkeypox, katika mitaa ya afya ya Kalambai, Kalunda Est, Kabinda na Makota. Kiongozi wa ofisi jimboni ya afya anajulisha kwamba vipimo vya watu saba vilitumwa kwa uchunguzi kuna kuenerbea pa mjini Kinshasa. Hata hivyo, kutokana na matatizo ya kufika huko, daktari Jean Pierre Basake anatamani chumba cha INRB kisimikwe pia mjini Mbujimayi kwa kupata haraka matokeo ya uchunguzi kiafya. Jean Pierre Basaka alihojiwa kupitia simu na Ester Ndalafina. Tumekwisha gundua kesi 11 za kushakiwa, zaidi ya kesi saba za kufanyiwa vipimo zimefikishwa kwenye mahabara ya INRB. Mnajua tuko na shida ya kukosa vifaa, kukosa barabara na kukosa uwezo wa kuwasiliana na miji iliyo mbali na hapa. Ninawaza kesi ingine ya mnane inayosubiri kupimwa imekwisha fika Mbujimai, hivi tunasubiri majibu ya INRB. Ni wakati kwangu kuomba watutilie mahabara ya kufanyia vipimo hapa karibu, kusudi tupate majibu vyepesi. Tukipata mahabara ingine hapa Mbujimai ambayo itatumika kwa ushirika na INRB Kinshasa, tunaweza kuwa haraka kupitanisha monkeypox. Kwa leo kiongozi wa mahali hawezi hakikisha kesi yoyote ya ugonjwa wa homa ya nyani kabla hatujapata jibu toka mahabara. Kwa kifupi, katika jimbo la Chopo watu saba walihesabiwa muda wa juma moja katika wagonjwa wa shurua ya monkeypox katika mitaa katika mtaa wa afya wa Chopo mjini Kisangani ni kutokana na msongamano na kustoheshimu kanuni za afya, alijulisha daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Chopo, Lolo Ofoili. Anatarajia kuhimiza watu ajili ya kuzuia wasiambukizwe ugonjwa huo. Jimboni Ituri, zaidi ya watoto mia mbili makumi mnane kutoka mitaa ya Jugu na Irumu, kutokana na mashambulio za makundi ya silaha waliandikwa katika shule za kiprim, kiprimari Saint Luc inayokaribisha wahami wa kambi ya Kigonze Pabunia wataanza watanza masomo tarehe mbili Septemba ijayo. Hata hivyo shule hiyo haina uwezo wa kukaribisha wingi wa watoto wale wahami sababu ya ukosefu wa vyumba vya masomo. Maelezo mingi nawe Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Kwenye kambi la wakimbizi Kigonze mjini Bunia, shule la msingi St Luke linakabiliana na shida nyingi kuhusu kivyombo kwa ajili ya maandalizi ya kurudi kwa watoto shuleni. Shule hili halina vyoo tangu mwaka jana, hali ambayo inahatarisha watoto kupatwa na magonjwa. Kwa hiyo kunaongezeka pia kuzieka kwa ukuta za shule ambazo zilijengwa na mbao na ambazo zinaweza kuanguka kila wakati, walivyojulisha wakuu wa masomo. Msimamizi wa maadhibisho huko anajulisha ya kwamba kabla ya kuanzisha shughuli za masomo, wazazi ambao ni wakimbizi wanakuja wengi kuanzikisha watoto wao, na wengi wanatokea katika vijiji Lojo, Galai na Plito ambazo zilishambuliwa na ugaidi wa vikundi vya wanamugambo mwezi uliopita. Benualoti anajulisha ya kwamba kwa sasa wameshaorozesha watoto zaidi ya 1218 wakati ambapo wanakuwa tu na darasa kenda. Shida lingine tuliotambua kwenye shule hili ni kuona ya kwamba walimu waliokuwa wakitoa mafunzo huko wengi walirudi vijijini kwao kuona kuboreshwa kwa hali ya usalama katika maeneo za Jugu na Irumu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Hii munaendelea kusikiliza ni Redio Kapi kutoka mji wa Kinchasa. Nawalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Bernardin Ndiambu na Sadiki ya Abubakar. Mwalikwa wetu ni Butoa Balingene, kiongozi mkuu wa chuo kikuu ESP Goma, anasema kuhusu mkutano ulioandaliwa jana siku ya pili mjini Goma kwa uhimizaji wa mapato kwa maendeleo ya utafiti na elimu ya hali mzuri. Butoa Balingene anaojiwa na Bernardine Diambu. Bwana DG Butoa Balingene, jambo. Jambo sana mama journalist. Haya, Chuo kikuu cha walimu yani ESP Goma iliweza kuandaa semina ajili ya utafiti na majibisho mema. Sasa bwana Balingeti, tunaweza kujua kwa nini mliweza kuandaa semina hiyo? Asante mama journaliste. Sisi sawa ESP Goma tunajua kama eh, vyo vikuu vinapashwa ku participe ku developement ya nchi na tumegundua kwamba vyo vikuu vingi vinakamatilia tu frez akademik, hawajue kama wanaweza kupata namna ingine ya kufinanse aktivite zao, na kwa hiyo ndio tuliandaa semina kwa kuonyesha watu strategia gani ambayo wanaweza kufanya kusudi waweze kujidevelope na kuparticipe ku developpement ya nchi na kufanya recherche nzuri. Sisi wenyewe kwanza kwenye ISP e, hiyo shida inatuhusu kwa sababu hatuna vifaa vingi, hatuna e, infrastructure hatu, tunakosewa kabisa, ndio maana tulisema tu, hatutaweza kujiplendre kila siku kila siku, lakini tuone vipi tunaweza fanya kusudi tuweze kupata mamwaye za kujidevelope na kufanya resherche nzuri, kusudi resherche hiyo itusaidie kwa kuorganize maaktivite zetu za, za masomo. Njo kusema nini, malipo ya wanafunzi hayatoshi, malipo hayatoshi kamwe, na ndiyo maana tulifanya hiki kikao, kwa sababu malipo hayatoshi. Tulijifunza vipi tunaweza fanya kusudi tuende tupate mwae ya kufinanse hizo aktivite zetu fulani katika prosesus hiyo. Basi wakati unasema kama mastrategie ni nini, inaandaliwa juu ya kuboresha ya kazi bwana. Uh, ndio ni hiyo kabisa, unasema vizuri hmm. tu tunaandaa kuendelesha prosesus. Wengi hawaelewi kama ni nini tunafanya, na tunaandaa E, ma formation zikuwe multiplier na tunatia e, vikundi ambavyo vitatusaidia kwa kufanya hiyo recherche ambayo itatusaidia kwa kuidentifier wale ambao wanaweza kutusaidia, na kufanya suivi vipi vinaweza kufanyika, ni hiyo tunaandaa hapa nyuma -nyuma. Na tunawaza sio kwetu tu sisi, sawa ESP, na tunaandaa kufundisha pia na wengine, wengine ambao wanakuwa wana na shida kama hizo katika vyo vikuu kweli haiko kwenu tu ku ESP maana kusema kwa ESP mambo yanatembea ya namna gani? Ah ha, hapo tuna shida nyingi sana. Hatuna batiment, uh, tunakosewa vyombo vingi, hatuna gari za kubeba wafanyakazi na wanafunzi, wanafunzi wetu hawana maburse, walimu pia hawana burse ya kuwa forme, ni shida nyingi sana tunazo katika ESP. Ndio maana tumeandaa kikao hiki tuone kama tunaweza kufanya nini kusudi tupime kupata suluhisho kwa mambo mbalimbali ambayo yanatutatiza yanatuta, katika institution yetu, solution mbalimbali munaweza kutega ni wanani? Ni kuwa bayer de fond ku wanafunzi, ku wazazi, wala namuna gani? Wanafunzi tunasema wanafunzi hawana kipesa, hata wazazi hawana, lakini tulisema tutaidentifie, yafaa tuna identifie wanani wanaweza tusaidia kwa hii au kwa hile, kwa sababu kunakuwa wale ambao wanakuwa na pesa eh, kufatana na tematiki fulani uwe unajiinterese kwa hii tematiki. Ukiwakuta unawaambia shida ni hii hii hii, wanaweza kusaidia. Na wengine tematiki fulani hivyo hivyo wanaweza pia kusaidia. Hiyo ndio tuliamua kufanya, kwa sababu ndio ya muhimu kwa kusaidia institution iweze kujidevelope. Basi kwa kumaliza, tuambie kwanza, kisha hiyo semina nini tena inaandaliwa baadaye? Uh, ndio nimekwisha kusema nini inaandaliwa baadaye, c'est un processus hmm. Tutaendelesha kusensibilize tutaendelesha kumultiplier ma strategie tutaendelesha kumultiplier ma contact kusudi hii processus itusaidie sisi sawa ISP na tutaendelesha pia nako wengine nao pia wawezi kusaidiwa na hii processus yenye tumeanza. Neno ya mwisho ni kusema watu wajiandae kutupokea na sisi pia tujitayarishe vizuri kwa kufanya kazi hii vizuri, kusudi iwe na faida kwa nchi yetu, kwa vijana, kwa wamama ambao tutuna ankadre hapa kwetu kwenye Yesp Goma na katika vyuo vingine vikuu. Haya, Bwana Buto Balingene, wewe ni kiongozi wa Yesp Goma, Radio Okapi inakushukuru. Ni mimi ninawashukuru mama Radio Okapi. Siku siku baada ya siku, vijana wa mji Beni, hasa wanawake paBeni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, maendeleo wala uundaji wa viwanda vidogo na vya kadiri vinazuiliwa na uchuru wa mashirika mingi ya kiserikali. Ni jambo wanaloshutumwa wafanyabiashara wa biashara wa mahali, ijapokuwa juhudi za serikali kwa kupinga hali hiyo, wengi wanakosa matumaini na kuharibu ndoto yao ya kuwa na mali. Ni taarifa iliyoandaliwa na Sadiki ya Bubakar wamejihusisha na ujasiriamali ama entrepreneuria kwa ajili ya kuepuka kuombaomba na umaskini. Nadia Kaindo, kwa mfano, alifungua duka lake ndogo kwenye barabara kuu ya Matonge. Punde kidogo baada ya kuanjisha kazi, walipisha kodi wa serikali walijaa dukani mwake utazani manyuki wamezungukia asali naujisha imanguo natia na pombe niku nendea njo kufana ini semeni lejaba nanja nomba tokima matakse uyu anakuya uyu anakuya unakosa kama upatie nani wache nani siya ujisha kwanja nama kilea wazo ya me lejaba tokimazi na kwa za mingi unakosa kama ufungi unakosa kama ufeni. Natasha Tsongo kwa ngambo lake alifunga mlango wa duka lake kwa kuepuka uwingi wa kodi na ushuru za serikali mbele. Nilianza ujisha pa mgaleri kote ala breche e, takse kakwa mingi vraiment na mtu awo wa nikelipalwaina bak wakina makuta kidogo naanj akusaa makuta ya kwenda kangura nayo nikadeside kufunga kwanza ananji kamata ekilibu. Mtaalamu wa uchumi Dadi Sale amenene ya kuwa serikali la inchi ina jukumu ya kuunda mbinu itakaoweza kuboresha ujasirimali ya vijana na kuinua uchumi wa inchi. Politique fiscale ya Congo inasamble kustofavorize ma entreprise za kidogo, na tukangalia mzuri mozuri, ekonomi yetu inakuwa yetu naita extraverti. Fiskalite yote yenye lipasha kuwa kufasilite implantation ya ma entreprise inakuwa senye na gandamiza. Tunaona kama entreprise presque zote za kabambi ni za baetranger, ikakuwa mu komunikasyon, ikakuwa mu finance mabanke, ikakuwa mu ma entreprise kwabo kwabu aibangalie sana iyo politiki yote tunasema ya mamikro entreprise ya bamama akuzaisha matomate ya bajene etc inakuwa delese jona tunawaza na hiyo filosofi yetu ya kujitegemea inabidi yote ikuwe turne tourne ver intere ya peple congolais. Polikarpe Ndivito, akiwa kiongozi wa feke Butembo Lubero, ameomba serikali na inchi iweze kuiga mfano ya mainchi jirani ambamo ushuru na kodi za serikali zina mbinu ya kuinua ujasiri mali ya wakaaji pasipo kuyazorotesha. Beni, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.