Hii ni redio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na mutasari wa habari zetu. Jimboni lwa Laba, watu walifariki na wengine walijeruhiwa siku ya kwanza Palwilu mjini Kolwezi ni wakati wa fujo ya washimbaji wa madini waliovunja kituo cha polisi. Siku chache mbele ya mwanzo wa masomo mjini Matadi, mashule ya kiserikali yapo tayari kwa kukaribisha wanafunzi katika hali mzuri. Wakati huo huo mjini Bunia, kwa ukosefu wa mapato, wazazi sio wengi katika soko za mji kwa kununua vifaa vya masomo. Mkusanyiko wa tume za uchunguzi kiraia wa uchaguzi umeomba kusimikwa kwa sheria za uchaguzi katika mapatano ya pande zote kwa kuboresha mwenendo ujao wa uchaguzi. Mwito huo ulifanyika hii siku ya pili mjini Kinshasa wakati mkusanyiko SIMOSEL ulitangaza ripoti yake ya mwisho kuhusu uchaguzi uliopita. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Watu walifariki na wengine walijeruhiwa siku ya kwanza pa lwilu mjini Kolwezi katika jimbo la Lualaba. Wakaaji wa mji huo mdogo walipitisha vibaya wakati wa asubuhi. Wachimbaji wa madini wenye hasira walienda kuvunja kituo cha polisi walipoarifiwa kwamba hawatawasili katika maeneo ya madini ya kiwanda kinga kila na mshiriki wake lwilu resource kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la raya la Lwalaba, baada ya fujo hiyo, askari jeshi mmoja na mwanamke mmoja waliuawa. Shadrak Mukad alihojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Gandu na kutafsiriwa hapa na Jean Kasami. Un groupe des inciviques est allé attaquer le poste de la police ils ont kikundi cha watu bila tabia nzuri kilienda shambulia kituo cha polisi na wakaharibu vyote vilikuwa ndani. Magari pikipiki zilizokuwa pale ajili ya kufungwa zikapelekwa. Walibomoa mahabusu na kusababisha wafungwa wote kutoroka. Waliendelea na kupora maduka madogo madogo kando ya kituo hicho cha polisi pembeni ya soko Luilu. Walipomaliza, walienda kufunga barabara ya taifa. Wa polisi walishirikisha wali waskari, kwa vile wao wenyewe walishindwa kudhibiti hali ya mambo. Swali ni hao walikuwa wachimba madini au ni warukaruka mtupu? Hata vifaa vya kutengeneza barabara navyo vilichomwa. Wakati FRDC walishtokeza, kulianza sikika tuli hesabu waliofariki wawili infam, eh, askari mmoja e, na mwanamke e, na wengi e, wajeruhiwa, maafa hayana hesabu. Hali ilikuwa ya kutatanisha katika mtengamano wa Lulu. Jueni kwamba kiongozi jimboni Lualaba wa kamisheni ya taifa ya haki za binadamu alitangaza matokeo ya kuwawa kwa watu watatu. Arthud Kabulo anashutumu ukosefu wa adabu wa vijana wachimbaji wa madini pamoja na utumivu wa nguvu usio sawa wa askari polis. Upande mwingine, kambi ya wahami wa Kikumbe kwenye zaidi ya kilomita kumi na mji wa Kalemi katika jimbo la Tanganyika ilifungwa siku ya kwanza. Maandamano ya kufungwa kwa kambi hiyo yaliongozwa na liwali wa jimbo la Tanganyika. Wahami wengi walifurahishwa na usaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi ya ser na washiriki wake kwa kuwahamisha wala kuwaruhusu kurudi katika maisha ya kawaida. Malezo mengi na wepole Munanga wahami wa kambi ya Kikumbe wakiimba na kucheza kuelezea ya furaha yao ile ya kurejea katika mazingira yao ya awali kwa wamoja, na kubaki kujumuika kijijini kwa wengine. Hebu tusikilize. Wahami wamoja, tunashukuru kwa na msaada ya Ashter na kutuakompanye juu ya kurutia kuma migini yetu kwetu, tulitoka tulikuwa naishi mwari ya mateso tu mwanayake auyaenda kutumikiana bu makazi au auyaenda kukata kubilima, kuzisha, au ya kula. Kurudia, kwanza makuni kubilima nashukuru kwa anisaidia basi ni makuta ya kunisaidia kwa mkuu wa HSR chini ya ujumbe wa Kalemi, Bibi Kati Daniel Moni. Ni kwa mara ya kwanza kabisa HCR inatekeleza masuluhisho matatu ya kudumu kwa wakati mmoja kwa wahami wa ndani katika jimbo la Tanganyika. Tujulishe kwamba kabla ya kupokea fedha hizo, kila mtu aliyeamishwa anatakiwa kuharibu kibanda chake. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Kapi. Mjini Matadi katika jimbo la Congo Central, siku chache mbele ya mwanzo wa masomo mashule ya kiserikali yanajulisha kwamba yapo tayari kukaribisha wanafunzi katika hali mzuri lakini wakuu wa mashule yale wanashutumu uzembe katika operesheni za kuandika watoto ajili wafike wote siku ya mwanzo wa masomo. Taarifa na na Pluris Mambu kutoka Matadi. Usome mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga Siku tano kabla ya mwaka wa shule kuanza, maafisa kadhaa wa shule ya umma huko Matadi wanadhibitisha kwamba kila kitu kiko tayari kupokea wanafunzi katika hali nzuri. Ingawa baadhi ya shule za umma ziko tayari kukaribisha wanafunzi, usajili ni wa polepole. Tangu kuanza kwa usajili, pande mbili za Epelonde bado hazijasajili zaidi ya wanafunzi makumi nne kwa madarasa yote. Kwa hivyo, Marita Reze anawaalika wazazi wasingoje hadi dakika ya mwisho kusajili watoto wao na kuamini mafunzo yanayotolewa katika shule za umma ili kuzuia kuenea kwa janga la magonjwa la monkeypox. Wakuu wa shule walikutanana na kuomba mamlaka kuzipa shule vifaa vya kujikinga. Mbele ya juma moja ya mwanzo wa masomo, watu hawapo wengi katika soko za mji wa Bunia jimboni Ituri kwa kununua vifaa vya masomo. Wachuuzi wengi wanahakikisha kwamba wazazi wana matatizo ya fedha kwa kununua vifaa vya masomo vya watoto wao wakati huu. Taarifa ya Ezekiel Muzalia usomi wa Marshal Kizabia Mungu. Wako wengi wazazi kama huyu baba mwenye, tumemkuta akiketi kwenye barabara ya Liberation hapa Bunia, mbele ya mahali wanauzisha unite ya simu ya mkononi, akiwa na watoto wa nane. Baba huyu hajuwe ataanzia wapi kwa kujitayarisha, wakati masomo itaanza. Ameonyesha ukosefu wake wa imani salama. Frema ni matata kwa kupiganisha hii hali. Wazazi wanalomba na serikali kufuatilia kwa makini hatua zake, kama masomo ya bure na kukomesha kuuzisha vyombo vya masomo ndani za shule mbalimbali mbali hapa Bunya, ajili ya kusaidia watoto wote wapate elimu kama watoto wengine. Nikiripoti kutoka Bunya mimi Marcial Kizabiamungu, Radio Okapi. E, katika jimbo la Manyema malipo ya masomo mwaka wa 2014 2015 tayari yamejulikana. Ni kupitia hatua iliyochukuliwa mwisho wa juma jana katika mkutano wa shauri ya mawaziri wa jimbo la Manyema, ni kutoka fedha za kongomani 12700 hadi 19000 kwa trimestri ya kwanza. Jimboni Kasai Oriental oriental zaidi ya watoto mia mbili mayatima walitolewa siku ya kwanza mjini Bujimai vifaa vya masomo. Ni kipindi cha 11 cha mpango wa masomo na usaidizi wa chakula cha shirika lisilo la kiserikali Jukautante, yaani amka na songa mbele. Waziri jimboni wa fedha aliyeongoza maandamano yale alisema na furahishwa na kitendo hicho cha kutayarisha ujio mwema wa vijana. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, bei ya vifaa vya masomo imeshuka sana katika soko za mji wa Butembo. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa usalama katika maeneo mingi ya mtaa jirani wa Lubero, ambako wafanyabiashara walihuzishia awali vifaa vya masomo katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23 na wa ADF. Hali hiyo ilipelekea kushushwa na wafanyabiashara kwa bei ya vifaa vya masomo. <tune> Mkusanyiko wa tume za uchunguzi kiraia wa uchaguzi Simosel iliomba hii siku ya pili kusimikwa kwa sheria za uchug, za uchaguzi katika mapatano ya pande zote kwa kuboresha mwenendo ujao wa uchaguzi. Mwito huo ulifanyika mjini Kinshasa wakati mkusanyiko huo ulitangaza ripoti yake ya mwisho ya uchaguzi uliopita. Mkusanyiko huo Simosel umeomba mkazo wa masharti ya uchaguzi ya kupinga mtu mmoja awe mgombea wa vipindi vingi katika mchakato mmoja na katika jimbo la Tchopo, ajali katika mabarabara zinapitisha kiasi tangu siku chache, watu wengi wanafariki na wengine wanajeruhiwa na kutolewa matibabu katika mahospitali. Ndiyo imejulishwa na kiongozi jimboni Tchopo wa kamisheni ya taifa CNPR Jasmine Ofuka Lokomba. Hii ni redio kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walikasita kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Bibi Rut Sabuni, kiongozi wa ofisi ya agensia jamaa na mtoto ya mji wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini, anasema kuhusu utumivu kiuchumi wa watoto katika makazi mjini humo tangu miezi chache. Bibi Rut Sabuni alihojiwa na Mark Marofimbo. Jambo sana kuna hali ambayo isiyokuwa ya kawaida inaonekana mjini Beni ambao watoto waonekana barabarani wakiuzisha vifaa vya uchuuzi kama pia mayai, karanga na kadhalika. Kunako chumba cha ja, jamii na watoto, mnakuta hii hali namna gani? Asante bwana journaliste. Kwa hiyo swali hii swali imetukujia mara na mara, tunakosa hata tuseme nini. Ya kwanza itatubidi tufahamu, ya kwanza hali ambayo tunaishi katika mji wa Beni. Mji wa Beni ni mji ambao umekumbwa na msukosuko, inatuma hata wazazi kusukuma watoto kufanya kazi ndogondogo -ndogo ya uchumi, ndio si vibaya kutuma watoto kwa hiyo kazi ya uchumi. Ndio maana tunasema sisi, vilevile, vile kama mzazi mwenzenu, ndio pande ingine munaweza kuwa na haki ya kusukuma ya kusukuma wa watoto kufanya hiyo kazi ya kiuchumi, lakini tuangalie mipaka, namna gani tunaweza tunasukuma wale watoto. Mtoto anaweza enda auzisha mayai, anauisha hata kalanga, si vibaya, lakini tunamtuma wapi na wakati gani kwa sababu kitu ambacho tuliona watoto wameanza zunguka ndo usiku sana watoto wadogo wadogo chini ya miaka kumi wanaenda wanatembeza mayai. Fenomene moya inapatikana hapa Matonge, watoto wanapiga mayai njo apartir ya 19h. Mtoto anaenda tembeza mayai 19h, anaenda wapi? Wakati watoto vilevile vile wanapenda tena pesa sana, inawasukuma wasukuma washindwe vilevile vile masomo. Tunapenda siku zinazokuja watoto wajue kazi ya mkono ni vizuri, lakini tuangalie namna gani tutanyorosha vipi, kazi ndio na masomo ndio, lakini tukaonesha watoto kama pesa ndio nzuri zaidi kuliko masomo, pale tutakuwa tumekosea na tutapoteza kitu moya. Ili tubidi tuweze kuangalia adibisho iko wapi, kufundishwa kazi iko wapi, na akili za shule tunazitia wapi, na sisi wazazi responsibility yetu tunaitia ngambo gani? Lakini tuangalie namna gani tutaongozana mtoto asifanye kazi na we mzazi haujue, na we mzazi usishurutishe mtoto kufanya kitu kama haiko nia yake ama kutaka kwake. Na yote bidii tunaomba tuifanye tukizungumza na tukioneshana matokeo mazuri ambayo inaweza tokea, ama matokeo mabaya yenye inaweza tokea, ili tuweze kujiepusha. Lakini kwa ulimwengu ingine nasemeka, mtoto anabidi pia kuonyeshwa kazi ya mkono ndio, hata sisi kwetu inakuwa vraiment beswin kwa sababu, tumeona wa vijana wengi wamesoma masomo, wakishamaliza masomo wanakosa kazi, na hiyo inakuwa changamoto kwetu. Sasa leo sisi wazazi, tunakosa tuwafundishe watoto kazi ama tuwatume watoto shuleni. Mimi binafsi nitasi wazazi kufundisha watoto yote mbili, sema mtoto ukimaliza shule inabidi utafute, ujitegemee, ujifanyizie kazi, kwa sababu hii kazi ya kungoa ya mshahara kweli inenda inaisha me. Kwa hiyo tukiongozana, mimi mzazi tunaongozana tunapatiana ma wakati fulani fulani hapa tunaenda shule hapa tunaongozana kikazi pale, itakuwa ni mzuri. Lakini tuyueke yote ni ya maana, masomo ni ya maana, kazi kiuchumi ni ya maana, na tusikoseane adabu, tuishi katika harmoni ya mzuri, itakuwa inatusaidia na maendeleo kwa kumaliza, akose kwa ufupi, hauzani kwamba serikali pia ina majukumu katika jambo kama na haya? Ndiyo, ya kwanza serikali ana kazi yake kubwa. Serikali naomba na narudisha hiyo hali ya usalama, kwa sababu ukosefu wa usalama ndio inaacha watu wanajitupa huku na kule, ili kuangalia namna gani wataweza kushurudika na shida kidogo kidogo ya jamaa hata jamii. Tunashukuru Presida Sameti a gratuite ya masomo, watoto watasoma, watoto wiko naenda shule lakini watoto wamependa ile kazi gizi. Niliongea mbeleni, ni kusema inatubidi kuongea pamoya, wazazi na watoto, tunaikala, tunatia mawazo fazi moya na tunaongozana, na itakuwa ya maana sana. Birit sabuni, shukrani, asante Radio Kapi dosi onfwai. Hapa Bunia watoto wengi na vijana wanaosoma wanatumika makazi ya mchango wa vifaa vya ujenzi sawa mchanga katika mito inayovuka mji. Kazi hizo zinawaruhusu kupata pesa na kutayarisha masomo, wengine ni kwa malisho ya jamaa zao. Ni taarifa iliyoandaliwa na Marshal Kizabya Mungu. Tumepatikana hapa kwenye mzunguko wa pande yote ya kapa kama kwenye karta nyingi hapa Bunya, watoto wa miaka ya kwenda shuleni wanaamka asubuhi sana, jembe na lopao mkononi kwa kutafuta mchanga ndani ya mifereji ya maji matuta, mitoni Ngezi na Nyamukao wanakusanya mchanga ajili ya kuuzisha. Gari moja jastode wanauzisha elfu arobaini ya franga kikongomani. Watoto hawa wanasema pesa hii itawasaidia kusaidia kwa kununua vyombo vya masomo sare, wakati masomo itaanza hapa tarehe mbili Septemba. Itakuja Fabrice Ndaura wa miaka kumi na tano anafasiria nabeshaga mchanga tongea jama, minapelea pembe na barabara, ndio minafaka yao. Jua kuuza batu ingine ba uniforme na ba viato, jua kurujia ku masomo. Natoshaga mchanga tausiaga na batu na batu anini apene, matoshaga sangaki saga tu asubuhi mpaka batizere tunafunga Sami Bavi miaka kumi na tisa tulimkuta ngambo ya kilalo Gedeon kwa karta lembabu, iko na tosha uchanga ndani ya mfereji amesema. Amekomalia ndani ya kazi hii yenye anafanya kila asubuhi. pesa yenye anapata akisha kuzisha mchanga, anasema ya kwamba inamsaidia kwa kununua nguo, chakula, kwa kupelekea familia yake, inamsaidia pia shida zingine. Hii ndio kazi yetu, ikwatulisha, ikwatuvalisha, ikwatuchunga nalo watoto kwa nyumba na mambo kadhalika. Kwa kujivunia kufanya kazi hii, watoto hawa wanashutumu baadhi ya unyanyasi ambayo wanaathiriwa kutoka kwa wafanyakazi wa moja wa serikali sinjo. Hapa kwaje, tunatosaka mchanga inasaidia kasi sana kwa babu zetu. Kidogo kidogo, tunagopa kuiba kitu, ndio na nataka tunafaka hivi hata hivyo kifungo cha makumi tatu na mbili cha mkataba wa kimataifa ya haki ya watoto kinakataza matumizi ya watoto kwa shughuli ya kiuchumi kwa sababu yoyote ile. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza, pia Mungu Orange Okapini. Mwisho wa kipindi ki cha habari, asante kwa wote uliungana nasi kwa irini.