Radio Kapi. Oh, Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mtu mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Wakati huu wa mwanzo wa masomo unakaribia. Mbunge wa Taifa akiwa waziri wa zamani wa Afya Daktari Jean-Jacques Mungani anaomba wazazi na wakuu wa masomo wasio na wasiwasi wasi, bali wawe na uangalizi ni kutokana na kujitokeza tena kwa shurua ya kima monkeypox katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makamu waziri wa sheria Samuel Mbemba Kabuya alilazimisha jana siku ya pili kesi mbele ya watu wengi dhidi ya jamhuri ya Rwanda. Ombi hiyo ilifanyika mbele ya Korti ya Afrika ya Haki za Binadamu pa Arusha nchini Tanzania. Jimboni Maindombe watu mia mbili wamearifiwa kupotea katika ajali ya kuzama kwa mashua ndogo siku ya Mungu usiku katika mto Lukeni mtaani Kutu. Ni mashua iliyoenda nyuki ikiwa na wasafiri mia tatu. Ujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakati huu wa mwanzo wa masomo na karibia, mbunge wa taifa akiwa waziri wa zamani wa afya, Daktari Jean Jacques Mbungani anaomba wazazi na wakuu wa masomo wasiwe na wasiwasi, bali wawe na uangalizi. Ni kuhusu kujitokeza mara tena kwa shurua ya kima mankimpox katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hata hivyo, anasema tena waziri wa afya wa zamani, wakati mtoto ana alama za ugonjwa, haifai kumtuma shuleni bali inaomba kumwelekeza kunako hospitali. Na kwa walimu, anawaomba wasiache watoto wanao alama za ugonjwa wa monkeypox katika masomo, bali waarifu wakuu wa afya. Katika jimbo la Kivu ya kusini, ugonjwa wa monkeypox ulisababisha kifo cha mtu mmoja siku ya kwanza katika eneo la afya la Kalunge, kunako hospitali kuu ya mtaa wa Kalehe. Daktari kiongozi wake anahakikisha habari hiyo na kufadhaishwa na ukosefu wa dawa na Bukavu, huduma za kiafya kwa wagonjwa ni haba. Viongozi wa afya katika eneo husika wanahitaji msaada wa vifaa toka wafadhili. Msemaji wa kitengo cha afya jimboni Kivu ya kusini anasema kijana aliyefariki mwenye umri wa miaka makumi mbili na mbili. Muganga Claude Bahiziri anaomba maeneo yote ya afya jimboni yatunze wagonjwa wa monkeypox bila kulomba malipo na kwamba wote wenye kuonyesha dalili za ugonjwa huo wapelekwe haraka kunako vituo vya afya na ambavyo pia vitawaelekeza jijini Bukavu kwenye mahabara ya kupima ugonjwa wa monkeypox. Claude Bahizire anataka pia wagonjwa wasiende katika vyumba vya maombi ila waendee vituo vya afya na hospitali kule watapewa huduma za matibabu. Mwito unakuja wakati wagonjwa wengi wa monkeypox wanafichama makwao wakisema hawana pesa za malipo. Alisibitisha mganga kiongozi wa hospitali kuu ya Kalonge Bukavu, Jean Kasami. Radio Kapi. Upande mwingine serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo ilitosha dola za Kimarekani milioni makumi ine na kenda kwa kupinga shuruwa ya kima ugonjwa wa monkeypox unaogusa majimbo yote ya nchi. Ndivyo alijulisha waziri wa afya Roger Kamba wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya kwanza mjini Kinshasa fedha hizo zitatumikishwa katika operesheni za kutawanya matunzo pamoja na uchunguzi kiafya. Na kuhusu chanjo waziri wa afya amesema lazima ni ya dola za kimarekani milioni mia sita thamani ya chanjo milioni tatu mkato tano. Tusikilize pendekezo kwa kuepuka ugonjwa huo na Waziri Roger Kamba katika maseme yaliyochukuliwa na Blaze Makasi na kutafsiriwa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Les Wanyama wanaokufa wenyewe hawapaswi kuguswa kwa sababu hatujui walikufa kwa nini. Wanyama wanaoonyesha dalili za ugonjwa hawapaswi kuguswa. Nyani na panya, usiguse hii kwa sababu una hatari ya kupata ugonjwa huo. Njia ya kawaida ya uchafuzi ni kuwasiliana. Epuka kuwasiliana moja kwa moja na mtu ambaye ni mgonjwa. Pia epuka kuwasiliana moja kwa moja kwa moja kwa njia ya akaradasi, taulo na nguo kwa ambao ni wagonjwa lazima wajulishe wengine na watafute matibabu ili wahudumiwe. Wakati huduma ni nzuri, vifo inapunguka. Ujumbe wa tatu ambao ningependa kupana ni kwamba tunapoanzisha chanzo, kwanza tutayapana kipaumbele maeneo yaliyo hatarini zaidi. Kila mtu lazima atusaidie ili chanzo hii ambayo ni kari sana iweze kufikia mtu ambaye anahitaji sana. Jimboni Ituri, zaidi ya vitendo vya ubakaji elfu sita vilihesabiwa wakati wa semestri ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine. Ni nambari zilizotolewa siku ya kwanza na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na idadi ya watu wakati wa sherehe ulimwenguni ya usaidizi wa kibinadamu. Eneo lenye kuguswa sana ni mta wa Jugu, pamoja na idadi ya juu ya wahami. Kiongozi wa shirika hilo jimboni Tori, Brigitte Omari, anasema wanatumika na washiriki wengine hususa wizara ya afya kwa kukaza uhimizaji na kuleta usaidizi wa matunzo. kamata wakati wanajeuriwa na, na tunatumika tena mkono kwa mkono na Ministeri ya Genre, tukisaidia ndani ya kuhesabu hesabu ya wahanga, wahanga ya ubakaji. Tunasaidia tena kwa ajili ya kuongoza coordination, tukisaidia wavigundi mbalimbali mbali, yenyewe wanajitoa kwa kazi hiyo ili ubakaji ikome ndani ya provinsi ya Ituri. Makamu waziri wa sheria Samuel Bemba Kabuya alilazimisha jana siku ya pili kesi mbele ya watu wengi dhidi ya Jamhuri ya Rwanda. Ombi hiyo ilifanyika mbele ya korti ya Afrika ya haki za binadamu pa Arusha nchini Tanzania. Samuel Mbemba Kabuya alijulisha pia ombi ya Kinshasa mbele ya korti hiyo ya kujionea uharibifu uliofanyika na Jamhuri ya Rwanda wa haki za binadamu dhidi ya raia ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alijulisha kwamba hali hiyo inapasha kujulikana sababu inaelekea mamilioni ya Wakongomani. Jueni kwamba korti hiyo inakaza uwezo wa kamisheni ya Afrika ya haki za binadamu na ya watu zaidi ya watu mia mbili waliarifiwa kupotea, makumi manne walinusurika na maiti tatu ziliondoshwa katika maji hayo. Ni matokeo ya kuzama kwa mashua moja ya mbao siku ya Mungu siku katika mto Lukeni mtaani Kutu katika jimbo la Mai Ndombe. Kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Kutu anasema mashua hiyo ilitokea Oshwe na kuenda Nyoki. Katika jimbo la elimu la Sankuru ya kwanza, wakuu saba wa masomo ya kiserikali na ya upekee walifukuzwa katika kazi azimio hiyo inapatikana katika tangazo ya kiongozi wa elimu jimboni Sankuru ya kwanza ya tarehe 15 mwezi huu wa mnane. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Jean-Pierre Gregory Boloma, mkurugenzi wa jimbo la elimu la Sankuru, anawashtaki viongozi wa shule kwa kesi kadhaa. Hawa ni wakuu wa shule ya Lycée Chefe Mongo, yule wa shule Excellence Amour Divin Wechikoi Itepro na wale wa taasisi ya Temps de Dieu na Vero Kahambwe. Wamoja wanatuhumiwa kwa kulazimisha wanafunzi kulipa ada za kushiriki katika mitihani ya or session kuanzia faranga za Congo 1300 hadi 1500 kwa kila mwanafunzi pahali pa faranga elfu makumi sita na tano zilizowekwa katika amri ya mkoa iliyotiliwa saini na gavana. Wengine wanashitakiwa kufanya usharati kwa sababu wanachumbia wanafunzi fulani na kuwalazimisha kufunga ndoa ili kuficha kesi za ubakaji. Bado wengine wanadumisha taasisi za elimu bila vikartasi vya kisheria na bila majenzi ya kutosha. Kumbuka kwamba hatua hili ilikamatwa siku moja baada ya mikutano ya majimbo ya tatmini ya utendaji ya kila mwaka iliyofanyika Loja. Wanaosafiri katika barabara ya taifa namba mbili Bukavu wa Lungu Mwenga hadi Shabunda wanaendelea kusumbuka sana ni kutokana na uharibifu mkali wa barabara hiyo. Kazi zilizoanzishwa tangu miezi kenda na serikali na kutimizwa na kiwanda sokok zinaendeshwa katika hali ya uzembe. Mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami alienda katika barabara estem karale mjini Bukavu ambako alisikiliza huzuni ya watu. Hii hapa ni taarifa yake. Kazi zilizoanza wakati wa kampeni za uchaguzi wa raisi, wanabunge na washauri wa mikoa zinatembea kiwango cha kuogopesha. Miezi kenda imemalizika lakini hakujajengwa mifereji ya kutambuka hata kilomita moja. Shirika la raia wa Lungu liliandamana Jumajana ili kuomba viongozi wa nchi watimizie wakaaji ahadi yawo. Kristia Ziganira Mwambali ni mwenyekiti wa shirika hilo. Hii proje baliwezaka isema mukampanye electoral, wakasema makazi itafanya mwaka moya. Balianzia pale kusozamu. Kwenye vako hawajafanya hata kilometre moja mumiezi kenda, balijenga na makanivo wenye havutaweza kukamata ile mamaji itakuwa natoka mwa ile mavuni iko pembeni pale, na wakati ena wawakilia inakuwa ya kidogo sana, mudemu hawezi fanya tena kazi ya kutosha. Leenteprise swate banaeshange swati banaakselere kisi ya kufanya makazi ju tunaingia mu periode ya mvula yu mwezi wa kenda. Apo bahara Herma naye mkaji wa Walungu anazoeya sana atumia barabara Bukavu Walungu, anakuwa na masikitiko Walungu biento itakuwa kupena vile ya Bukavu. Mi peke nilikuwa nikitembeza mashimu mingi na kuanguka nikametre 4 heures de temps kutoka Bukavu mpaka Walungu. Ndio maana tunaomba wakuwa wa inchi watusaidie wa rehabilite hii barabara kabla mvula haianza. Kutengenezwa kwa barabara hiyo ni faida kubwa kwa uchumi wa Jimbo nzima la Kivu ya Kusini, asema Omari, mtaalamu wa maswali ya uchumi. Sio Walungu tu, inatoka Bukavu, Walungu Bukavu Mwenga Bukavu Walungu Shabunda, hiyo barabara kiuchumi, najua inasaidia teritwari tatu na vile ya Bukavu. Ikijengewa watu wanaweza furahi sana tena sana, ili wafanye biashara yao iendelee, naisaidie watu wa Bukavu wapate chakula, na vile yetu haitategemea tena inchi za nje. Sisi wakaaji tunaweza furahi sana, wakaaji wa Walungu, wakaaji wa Mwenga, wakaaji wa Shabunda, sababu kila kitu itaonekana Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: mapigano yaripotiwa kuendeshwa jana siku ya pili asubuhi pa Kikuvu, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita mbili na mtaa wa Kirumba, mtaani Luberu, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Duru za mahali zinajusha kwamba waasi wa M23 walishambulia ngome za wapiganaji wa Zalendo katika milima ya Katwa na Kusimba, mashariki ya Kirumba, na kutumia mabomu na silaha kubwa kubwa. Kiongozi wa mtaa wa Lubero Kanali Alain Kiwewa alihakikisha habari hiyo bila kupana matokeo yoyote. Katika mtaa wa Beni wakajwa vijiji vya Kivira Katebo na Kahamba katika sultano wa Malio walikimbia tangu mwiso wa juma jana. Ni kwenye umbali wa karibu kilomita makumi tatu kaskazini magharibi mwa Butembo. Ni kutokana na mapambano ya siku ya sita katika kijiji jirani cha Kabenete kati ya makundi mawili ya wa Maimai yaliyopelekea kuwawa kwa watu watatu. Lazulisha shirika la ria la Bashu na kuomba askari jeshi watawanye huko kwa kurudisha uwezo wa serikali na kukinga watu. Mjini Beni wakuu wa, wa, wa, wa mashule ya Waislamu wanatisha kuharibu mwanzo wa masomo unaopangwa tarehe mbili Septemba ijayo. Wanalazimisha kuondoshwa bila shurti kwa kiongozi wa mashule ya Waislamu mjini Beni. Huyo alisimamishwa tangu miezi sita katika madaraka yake na kiongozi jimboni wa mashule ya Waislamu, lakini anapinga azimio hiyo katika tangazo ya siku ya kwanza iliyopita. Anashutumiwa kuondosha fedha katika mishahara ya walimu. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.