Hii ni Radio Kapi ndao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari tunazo kwa kifupi. Mtu mmoja alifariki na ugonjwa wa monkeypox siku ya kwanza katika eneo la afya la Kalonge mtaani Kalehe, jimboni Kivu ya kusini daktari kiongozi wa hospitali kuu ya eneo hilo anashutumu ukosefu wa dawa. E, jimboni Maindombe, watu mia mbili wameharifiwa wamearifiwa kupotea katika kuzama kwa mashua ndogo siku ya Mungu usiku katika mto Lukeni, mtaani Kutu. Ni mashua iliyotokea Kutu na kuenda Nyoki ikiwa na wasafiri mia tatu. Katika jimbo la elimu la Sankuru ya kwanza wakuu saba wa masomo ya kiserikali na ya upekee walifukuzwa katika kazi Azimio unapatikana katika tangazo ya kiongozi wa elimu wa, wa jimbo hilo ya tarehe 15 mwezi huu wa mnane. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, ugonjwa wa monkeypox ulisababisha kifo cha mtu mmoja siku ya kwanza, katika eneo la afya la Kalonge, kuna hospitali kuu ya mtaa wa Kalehe Daktari kiongozi wake anahakikisha habari hiyo na kufadhaishwa na ukosefu na sami, wa dawa malizo mengi na Jean-Kasami kutoka mji wa Bukavu. Huduma za kiafya kwa wagonjwa ni haba, viongozi wa afya katika eneo husika wanahitaji msaada wa vifaa toka wafadhili. Msemaji wa kitengo cha afya jimboni Kivu ya Kusini anasema kijana aliyefariki mwenye umri wa miaka makumi mbili na mbili. Muganga Claude Bahiziri anaomba maeneo yote ya afya jimboni yatunze wagonjwa wa monkeypox bila kulomba malipo, na kwamba wote wenye kuonyesha dalili za ugonjwa huo wapelekwe haraka kunako vituo vya afya na ambavyo pia vitawaelekeza jijini Bukavu kwenye mahabara ya kupima ugonjwa wa monkeypox. Claude Bahizire anataka pia wagonjwa wasiende katika vyumba vya maombi, ila waendee vituo vya afya na hospitali kule watapewa huduma za matibabu. Mwito unakuja wakati wagonjwa wengi wa monkeypox wanafichama makwao wakisema hawana pesa za malipo. Alithibitisha mganga kiongozi wa hospitali kuu ya Kalonge Bukavu, Jean Kasami. Radio Kapi. Upande mwingine serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitosha dola za Kimarekani milioni makumi ine na kenda kwa kupinga shurua ya kima ugonjwa wa monkeypox unaogusa majimbo yote ya nchi. Ndivyo alijulisha waziri wa afya Rogen Kamba wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya kwanza mjini Kinshasa. Fedha hizo zitatumikishwa katika operesheni za kutawanya matunzo pamoja na uchunguzi kiafya na kuhusu chanjo, waziri wa afya amesema lazima ya dola za kimarekani milioni mia sita thamani ya chanjo milioni tatu mkatu tano. Tusikilize pendekezo kwa kuepuka ugonjwa huo na Waziri Roger Kamba, katika masemi yaliyochukuliwa na Blaise Makasi na kutafsiriwa na mwenzetu wa Kindu Florence kizalunga Les Wanyama wanaokufa wenyewe hawapaswi kuguswa, kwa sababu hatujui walikufa kwa nini. Wanyama wanaoonyesha dalili za ugonjwa hawapaswi kuguswa. Nyani na panya, usiguse hii, kwa sababu una hatari ya kupata ugonjwa huo. Njia ya kawaida ya uchafuzi ni kuwasiliana. Epuka kuwasiliana moja kwa moja na mtu ambaye ni mgonjwa. Pia epuka kuwasiliana moja kwa moja kwa njia ya akaradasi, taulo na nguo. kwa wali ambao ni wagonjwa lazima wajulishe wengine na watafute matibabu ili wahudumiwe. Wakati huduma ni nzuri, vifo inapunguka. Ujumbe wa tatu ambao ningependa kupana ni kwamba tunapoanzisha chanzo, kwanza tutayapana kipaumbele maeneo yaliyo hatarini zaidi. Kila mtu lazima atusaidie ili chanzo hii ambayo ni kari sana iweze kufikia mtu ambaye anahitaji sana jimboni ituri zaidi ya vitendo vya ubakaji elfu sita vilihesabiwa wakati wa semestri ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine na ni nambari zilizotolewa siku ya kwanza na shirika la umoja wa mataifa linalohusika na idadi ya watu wakati wa sherehe ulimwenguni ya usaidizi wa kibinadamu eneo lenye kuguswa sana ni mtaa wa jugu pamoja na idadi ya juu ya wahami Kiongozi wa shirika hilo jimboni Tori, Brigitte Omari, anasema wanatumika na washiriki wengine hususa, wizara ya afya kwa kukaza uimizaji na kuleta usaidizi wa matunzo. wakati wakatiwanajeuriwa na, na tunatumika tena mkono kwa mkono na ministeri ya Jigenre tukisaidia ndani ya kuhesabu hesabu ya wahanga, wahanga ya ubakaji. Tunasaidia tena kwa ajili ya kuongoza coordination tukisaidia wavigundi mbalimbali mbali, yenyewe wanajitoa kwa kazi hiyo ili ubakaji ikome ndani ya provinsi ya Ituri. Mawakili wa mji wa Kinchasa na wa Olomami walifikisha siku ya kwanza mbele ya kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi mastaka zidi ya Jenerali Kifwa, kamanda wa eneo la kijeshi la Olomami. Wanamshutumu kupatia walinzi wake oda ya kupiga na kuumiza mwenzao na kumpatisha haya mbele ya watu wengi. Wanalazimisha kesi ya mwenendo wa hukumu. Baadaye walifikisha kibarua chao mbele ya waziri wa sheria ajili awaunge mkono katika mwenendo wao. Zaidi ya watu mia mbili waliarifiwa kupotea, makumi manne walinusurika na maiti tatu ziliondoshwa katika maji hayo. Ni matokeo ya kuzama kwa mashua moja ya mbao siku ya Mungu usiku katika mto Lukenie mtaani Kutu katika jimbo la Mai Ndombe. Kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Kutu anasema mashua hiyo ilitokea Oshwe na kuenda Nyoki ikiwa na wasafiri mia tatu. Waziri, makamu mkuu wa kwanza anayehusika na uchumi, Daniel Mukoko Samba, alikusanya siku ya kwanza mjini Kinshasa wafanyabiashara wanaoongeza chakula inchini, ajili watumia haraka hatua za serikali kwa kupinga hali ya maisha ngumu. Aliwaomba washushe bei ya chakula sababu waliondolewa uchuru usio halali na kuvunja wengine kwa jina ya wenzake. Ibrahim Isayu, kiongozi wa Sosimex, makamu kiongozi wa Fek, alionyesha furaha kwa juhudi za serikali. Kutokana na azimio ya kuvunja uchuru usio halali katika jimbo la elimu la Sankuru ya kwanza, wakuu saba wa masomo ya kiserikali na ya upekee walifukuzwa katika kazi. Azimio hiyo inapatikana katika tangazo ya kiongozi wa elimu jimboni Sankuru ya kwanza ya tarehe 15 mwezi huu wa mnane. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai. Usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Jean-Pierre Gregory Boloma, mkurugenzi wa jimbo la elimu la Sankuru, anawashtaki viongozi wa shule kwa kesi kadhaa. Hawa ni wakuu wa shule ya Lysée Chefe Mongo, yule wa shule Excellence Amour Divin Wechikoi Ite Pro na wale wa taasisi ya Temps de Dieu na Vero Kahambwe. Wamoja wanatuhumiwa kwa kulazimisha wanafunzi kulipa ada za kushiriki katika mitihani ya or session kuanzia faranga za Congo 1300 hadi 1500, kwa kila mwanafunzi pahali pa faranga elfu makumi sita na tano zilizowekwa katika amri ya mkoa iliyotiliwa saini na gavana. Wengine wanashitakiwa kufanya usharati kwa sababu wanachumbia wanafunzi fulani na kuwalazimisha kufunga ndoa ili kuficha kesi za ubakaji. Bado wengine wanadumisha taasisi za elimu bila vikartasi vya kisheria na bila majenzi ya kutosha. Kumbuka kwamba hatua hili ilikamatwa siku moja baada ya mikutano ya majimbo ya tatmini ya utendaji ya kila mwaka iliyofanyika Loja. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga naye Marc Marofimbo. Mwalikwa wetu ni liwali wa jimbo la Manyema, Musa Kabwankubi Moise anasema kuhusu azimio yake ya kufunga vizuizi zaidi ya mia moja katika jimbo hilo wa kupunguza usumbufu na kuboresha hali ya biashara. Anaojiwa hapo Kindu na Florence Kizalunga, gavana Musa Kabankubi. Jambo. Jambo, dada Florence, nini iliyokusukuma kukamata mpango huyo ya kuweza kutosha mabariere zaidi ya mia moja inayopatikana ndani ya jimbo la Manima? Wakati ya kampanye elektorale tuliongea na gundi mbalimbali mbali ya watu, mambo ya trakaseri kumabariere ilikuwa mambo yenye watu mingi walirudilia Biensir, province yetu ya Manyema neno kubwa zaidi ni neno ya balabala, lakini kisha mambo ya balabala kuko mambo ya tracaserie. Ilikuwa likuwa kuma barriere, njo maana atukukunja mikono. Wakati tulifika hapa tukakutanisha watu wenye biko na experience kwa ile domeine na baliprezente raporo ya kazi yao mbele ya force vive ya province, tukaadopte barriere makumi sita me wakati tulienda tena ku conseil des ministres, wakati tulifere pe baadministrater ya territoire tukapunguza tena mbili, ndio kwa sasa hapa tuko na bariere makumi tano na munane ku province yetu ya Maniema. Sasa shida ilikuwa ni hesabu la ma vizuizo ama ma bariere ama ile shida ya kutrakase population? Palikuwa ni maservise ilikuwa mingi, shida ilikuwa ngambo yote mbili, kulikuwa ma distance moja. Naweza kukamata mfano ya Kibombo, mbele kamata kukamata imezi kwa kutoka Kindu ufike Kibombo kulikuwa bariere kumi na sita na kulikuwa servise kumi na saba ku kila bariere donk, kila servise unapasha kutosha pesa, kila bariere unapasha kutosha pesa, lakini kwa leo tunabakia tu na bariere mbili kwa kutoka Kindu ufike Kibombo, 117 km tunabakia na bariere ya kutoka Kindu na bariere ya kuingia Kibombo ya pili. Kwa ile servise kumi na saba kulikuwa meme nper kulikuwa Transcom kulikuwa tourisme ma service yote ya leta oliye batumiki kumabiro mabiro yabo ilikuwa inaisha hama ku bariere, lakini kwa leo tunabakilia tu na service mbili ya kupersevoir makuta ni dejerma na service ya ETD ile ingine service ANR, DGM, police, renseignement militaire, bo banabakia kufanya kazi ya sekirite, abana druit ya kupersevoir makuta. Mwenye anakuta mutu wa ANR DGM, renseignement militaire wala polisi iko na lomba makuta, mudenonce na tutakamata na sanction exemplaire. Gavana, umeona kwako. Kwa hiyo ni mpango yenye mikoa ya mupya, wale waliokutangulia walikamata mpango kama na hii, lakini shida ni kuona wakati mnapokamata mpango hamwende huko, nakwenda kuangalia mpango gani ama mesure gani umekamata kwa ajili ya kufuatilia kama hiyo yote nye umekamata kama mpango imetendeka. Tofauti ya mpango hii tunakamata na mipango ya mbele siku ya kwanza tutakuwa na fatilia ya mambo ma barriere daer innovation, pia tokonatia tutatia nimero vert inye batu batakuwa na denonse kwenye banaongeza barriere wala kwenye ingine service andeor ya degerma na etd enye naanza kuchugua pesa, unawaza kwamba ukitosha hiyo mabariere hiyo itasaidia kuweza kurekebisha ama kuameliore klima desafere ndani ya jimbo ya Manima? Ndio mi nawaza vile, kwani ilikuesha fikia bamama yetu, hatabiko naenda kushamba bana bachusha na kitunga bafungule na mafungo ya sombe. Don no, mutu iko anatoka tu kindu ende kushamba, hapa anakutana kama na bariere ngapi? Eo ile mambo haiko tena, na njoo tunasema iyi mezire populasion eshikonsidere kama ni mezire ya gouverneur ye mwenyewe, ni mezire ya population yote. Don tunapasha kufatilia iyi mesire shibenyewe bote, paske tunapasha pia kurestaure autorité del'etat. Accente dada Florence Mjini Beni, karibu memba wa jamaa mia moja za wahami walitolewa usaidizi jana siku ya kwanza na muungano wa mali hapo wa mashirika ya wanawake ya kibinadamu, ni katika mpango ulimwenguni wa sherehe ya usaidizi wa kibinadamu. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marufimbo. Ni katika hali hii ya hekaheka ndipo wakimbizi hawa walipokea msaada kutoka kongamano la mashirika za wanawake kwa msaada wa kihutu, kisha kutolewa ujumbe ya kuwapa moyo Kavira. Ndungu zawadi mfaidikia alionesha kuridhika kwake. Nafurahi, wametuletea vyakula, sabuni, nguo, viato, tena bametupatia moyo. Kivita itaisha, manake tunafurahi sana. Nilitokea beuma nyama kule kupita mamove, antuka ombi yangu kubakubwa leta bafae milmwa yetu tukudie tukwe tujuku tukakula kwa shida, tuna survivre tu ma situation zezi ziko nguvu, kubielewa na kuvipokea ni nguvu. ba mama vale, Mungu ababariki sana, aendelee tu kubabariki wakwe na ile upendo kwa mama wa nyonge. Mungu ababariki sana kabisa. Shida ni kubwa kweli, kwani hali ya ukimbizi ni ya utata sana, alisema B2 Didian, mmoja wanawake wa kongamano la mashirika la wanawake kwa msaada wa kihutu mjini Beni la milango mbalimbali tukajichangia tukaiwa, kuko watoto ambao wanazaliwa kuko uchi, wenjetu wa mama wiko uchi, watoto hawana wa nguo, juu hautaweza kukimbia na unabeba godi ya manguo. Ni hali ambayo maadui zetu wanatutia ndani, na kutoka mwa hii hali ni sisi wenyewe, juu hii haiko hali ambayo nchi yetu tunaweza kuishi ndani. Na ndio kwa maana tutakua tena mwile sensibilisation. Tunataka turudie manyumba zetu, ni pamoja tutaweza shirika la utaratibu ya kazi ya msaada ya kihutu kwa maeneo ya Beni na Lubero yaomba tu kwa serikali kukazia sana juhudi za urejesho wa usalama ili kutoa fursa kwa mashirika za kihutu kuajia msaada wahitaji. Benjamin Kankisigi: kuhusu kazi tunafanya kunakuwa shida nyingi. Leo hii maorganizasio humanitare inakuwa na shida fulani fulani, inawezekana uwezo wao imepunguka kidogo, juu waweze kuwasaidia na kuwahudumia jisi inastahili, na, na kunakuwa vilevile shida fulani, yaani mahali fulani fulani kunakosekana usalama na inakuwa nguvu ma ekipe ziweze kufika huko. Vile vile inakuwa malalamiko ya humanitere ambayo minaweza kuiletea wakuu viongozi, yaani watusaidie zaidi kutufasilite acces humanitaire. Ikiwa hapa Beni tunafika mahali pote, lakini huku ndani ndani ya materitoire kunakuwa shida ya usalama ambayo haituruhusu kufanya kazi yetu vizuri, na kupitia hii inaweza kuwa point de plaidoyer ambayo vile vile tunaiadresser guvernement kusudi tuone namna gani, wakuu viongozi waturahisishe tufanye kazi yetu kama kawaida, sababu msaada aiishie tu nafasi wa ndugu walikimbilia na vile vile tunakuwa na mapashwa ya kuwasindikiza mahali ya makao yao ya kawaida. Twajulishe kama hii sikukuu ulimwenguni ya msaada ya kihutu ulisherekewa chini ya mada kubwa: ulimwengu haitabaki kimya wakati ambako haki ya kihutu haiheshimike, hasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tujiunge kwa ajili ya kuokoa ulimwengu. Beni, Mark Marufimbo kwa niaba ya Redio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.