Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Ugonjwa wa monkeypox umearifiwa kuwa hatari kimataifa na kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni. Hali yake ni ya kufadhaisha kutokana na kupanda kwa idadi ya wagonjwa hususan nchini nchi ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika nchi zingine za bara la Afrika. Idadi ya wahanga wa ujeuri inaendelea kupanda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mtu mmoja alipoteza maisha siku ya tatu katika mtaa wa Lubero na ngome moja ya FARDC iliunguzwa na wamaimai ira. Mjini Kindu katika jimbo la Manyema, shule zimoja za serikali zinalazimisha malipo mbalimbali mbali mbele ya mwanzo wa masomo kinyume ya azimio ya waziri wa elimu. Huko wazazi wanaomba wakuu wa masomo waheshimishe azimio hiyo ya waziri wa taifa. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ugonjwa wa monkeypox shurua ya kima umearifiwa wa hatari kimataifa na kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni. Ni kuambatana na kanuni ya afya ya kimataifa ya mwaka wa 2005. Idadi ya wagonjwa inapanda hususan mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na katika nchi zingine za bara la Afrika, hali inayofadhaisha watu. Ni wazi ya kwamba jibu ya kimataifa ni ya lazima kwa kupinga moja kwa moja wa ugonjwa ule na kuopoa maisha ya watu, alijulisha kiongozi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni Dr. Tedros Ghebreyesus. Hapa nchini waziri wa afya amehakikisha kwamba hadi sasa majimbo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaguswa na homa ya kima monkeypox. Katika tangazo ya siku ya tatu mjini Kinshasa na iliyopeperushwa katika mitandao ya kijamii daktari Roger Kamba anasema, walioguswa ni idadi ya watu elfu kumi na tano na waliofariki ni karibu mia tano makumi na tano tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili na ine. Tumsikilize. Inchi yetu kwa sasa inakabiliwa na janga la suluba ya kima itwayo pia monkeypox. Virusi hii sasa inatiri ma inchi kada. Tangu kwanza kwa mwaka huu, saba za Afrika ikiwa ni pamoja na nchi yetu ya DRC zinakabiliwa na kuibuka tena kwa virusi hii. Alama zake zinajulikana: kuna homa, maumivu ya kichwa, maumivu ya maunganio na upele wa ngozi. Maambukizi ya virusi hii unafanyika hasa kwa kugusana moja kwa moja na maji ya mwili ya mtu aliyeambukizwa au nyama, lakini pia kupitia vitu vilivyoambukizwa na kupitia njia ya mapenzi. Hivi sasa karibu majimbo yetu yote imeathiriwa na virusi hii Kolingana na ripoti zayi punde za magonjwa, inchi yetu imerikodi kesi 566 zinazowezekana na vifo 548. Majimbo ilioambukizwa zaidi ni Equater, Kivu ya Kusini, Ubangi ya Kusini, Sankuru, Cwapa, Mongala, Chopo, lakini kama na vyosema tunawona kesi karibu katika majimbo na katika tangazo yo teta tangazyn 4ia waziri wa afya aliomba wakongomani wote washiriki katika mipango ya kupinga ugonjwa huo. Roger Kamba amejulisha kwamba serikali ilikusudia kuhimiza wakongomani. Kwa hiyo, na katika jimbo la Chopo mitaa kumi na kenda ya afya kwenye makumi mawili na tatu ndiyo inaguswa. Mji wa Kisangani pia unaguswa na ugonjwa wa monkeypox tangu mwezi wa kwanza. Zaidi wa ya wagonjwa mia saba walihesabiwa katika maeneo yanayoguswa na, na monkeypox. Ndivyo alihakikisha hii siku ya ine mjini Kisangani Daktari Philipe Libande, kiongozi wa ofisi ya mahusiano ya afya jimboni Chopo. Na katika jimbo la Kiva wa kaskazini wagonjwa wane wa shurua ya kima walihesabiwa mwezi huu wa mnane katika mtaa wa afya wa Masisi Ndiyo inafikisha idadi ya wa wagonjwa makumi sita na tatu tangu kujitokeza upya kwa ugonjwa ule. Wakati huu ugonjwa huo umearifiwa hatari ya afya ulimwenguni idadi ya wahanga wa ujeuri inaendelea kupanda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mtu mmoja alikufa siku ya tatu katika mtaa wa Lubero na ngome moja ya Fardese iliunguzwa na Wamaimai hira hapo Kasuhu, wengine watu wawili walijeruhiwa kwa risasi, imesema shirika ya raia ya mahali. Hali ilirudishwa tulivu baadaye na wanajeshi wa Fardese. Shambulio ingine ya gari kubwa iliyosafirisha mafuta ya gari ilisababisha mauaji ya watu wawili na kujeruhiwa kwa wengine wawili siku ya tatu Pakatwiguru, kilomita makumi mawili na mji mdogo wa kiwanja mtaani Rutshuru. Shambulio hiyo ilifanyika saa chache kiisha mapambano kati ya wazalendo na waasi wa M23 pa Mirambo, karibu kilomita tano na ajali ya gari hiyo kubwa na jimboni Ituri mbunge wa taifa Gracien Irashan anayepatikana katika mapumziko ya ubunge mjini Bunia anatoa mwito wa kujisalimisha kwa makundi ya silaha. Wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya tatu mjini Bunia, mtendaji ule wa upinzani wa kisiasa alisema hali ya ukosefu wa usalama inaendelea kudumu tangu miaka saba na ina vinyume vibaya katika uchumi wa jimbo hilo. Makazi za kilimo, madini na uvuvi zinaharibishwa katika maeneo mingi yanayodhibitiwa na waasi. Suluhisho ya kudumu ni kurudisha amani kutokana na zamiri ya watoto wa jimbo la Ituri waliochagua kuchukua silaha. Maseme ya Grasen Rachan yaliochikiliwa na Isak Remuyupi. On a besoin de la paix. Cette province de Turi... tunataka amani jimbo la Ituri, tunataka usalama. Natosha uito kwa vijana wenye kupatikana ndani ya kundi a wahasi, acha kuteketeza raia na kuwaua ndugu zangu, tuondoke porini, tuache raia kufanya kazi yake kama kawaida. Uchumi wetu wa Ituri ni dhahabu, ukulima na uvuvi. Hali yetu ya usalama haiko kama hali ya usalama pale kwenye jimbo ya Kivu ya kaskazini, fasi ambao mbao kunapatikana vikundia wahasi jirani hapa Ituri ni watoto wetu, ndiye walishika silaha. Ndugu zangu, kweli mnapasha kuacha kazi ya uwasi, musitafute kuliana sana, munajua kitu ilipitikana. Mwache murudi na mujielekezi kwenye njia ya amani, ajili murudi kwa kulima na kufanya kazi ya dhahabu kwa maendeleo ya mgini Mjini Kidu katika jimbo la Manema, shule zimoja za kiserikali zinalazimisha malipo kwa kuandika wanafunzi na kuuza vifaa vingine vya masomo. Ndiyo walijulisha wazazi wanaoandikisha watoto katika masomo zimoja. Hata hivyo, ni kinyume ya kibarua cha waziri wa elimu kinacholingana na mwanzo wa masomo. Huko jimboni Manema, wazazi wanaomba wakuu wa masomo waheshimishe azimio hiyo ya waziri. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga. Wazazi kadhaa ambayo tayari wamesajili watoto wao ambao tuliwasiliana nao wanasema walilipa ada kabla ya kuwasajili. Wanasema kwamba hatua kama hizo zinachukuliwa kila mwaka lakini haziheshimiwi kamwe. Mmoja wao anashuhudia: uniforme bana, tuempoze tuuze kumasomo na 15 dollar tunauza kaya ya komunikation tunabakonfirme na 16500. Bengine wazazi bye banaleta batoto lwa kwanza andikisha na 18000 franc kongolais, tukibambia kama ministre alisema ke ibi bishifianikani tena, batuambia muende mwende kuekole ya ministre enjo, mukandikisha batoto benu kuyetu maekole, tuko na yetu ma norme. Ministre atupasha ke si fonctionnement, alors si bazazi tunaachoa mkisanga kwa ngambo ya shule. Ada hizi huwawezesha kujiandaa vema kwa ajili ya kuanza kwa mwaka wa shule, kwa sababu serikali haipeleki gharama za uendeshaji mara kwa mara ile na pesa ya kutumikisha masomo na guverneman njo ilipasha kutupatia ile pesa. Na ile pesa ingisaidia juu ya kuuza mabifaa ya masomo ya kupatia balimu na chaki. Alors vile tunaikosa, hayo ndio tukwa naifanzia ile juu watoto waki kusoma ma conditions za mzuri. Wazazi wanapendekeza kwamba wakuu wa shule waende uwanjani kutakmini hali hii. Nikiripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Hali ni hiyo hiyo mjini Matadi, katika jimbo la Congo Central wazazi wanalazimishwa kulipa franga mbele ya mwanzo wa masomo, hata kwa wanafunzi wa zamani. Kiongozi wa jimbo la masomo la Congo Central ya kwanza, John Bopilo, amesema hakuna kiongozi wa shule aliyeruhusiwa kuomba fedha kwa wazazi bila mafasirio kamili. taarifa nana Plurish, mambo kutoka Matadi usome mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Miongoni mwa shule za umma zilizotajwa na wazazi ambapo usajili una masharti ya ununuzi wa madaftari ya mawasiliano na majarida ya darasani ni taasisi ya Lisanga kama alivyoshuhudia mzazi mmoja aliyeandikisha mtoto wake katika shule hii. Madai ya mzazi huyu yanakataliwa moja kwa moja na wasimamizi wa taasisi ya Lisanga. Kwao shule inauza madaftari ya mawasiliano na gazeti la darasa pamoja na mavazi, lakini ni kwa kutaka kwa mzazi kamalizia kunena. Clement Mata, yeye ni mkurugenzi wa shule hii. Tukiwasiliana na Proved wa Kongo Central ya Kwanza, anaonesha kuwa katika kipindi hiki cha usajili, bila kisingizio, wakuu wa taasisi wanapashwa kukusanya pesa kutoka kwa wazazi. John Bupilo Chomeka ameonyesha kuwa kuandikisha ni kwa bure, hajasainisha mkuu wa shirika kuuza kitabu cha mawasiliano na vingine kwa wazazi, kutakuwa na malipizi kwa yoyote atakaye Matwa. Kulingana tu na duru yetu, baadhi ya viongozi wa shule wanadai kiasi cha kuanzia dola makumi tatu hadi makumi tano kabla ya kuandikisha wanafunzi wapya. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walika sita kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami na Mark Marofimbu. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, vijana wengi wanamaliza masomo, bali wanakosa kazi. Wamoja wanaendesha kazi za ujasiri ya mali. Ndiyo jambo analozungumzia mwalikwa wetu Roland Simire, anaojiwa na Jean Kasami. Roland Simire, jambo oui, papa Jean Kasami, nyinyi kama vijana wanaojitegemea kwa kujiundia kazi, kuna wakati mlikuwa mnalalamika kwamba ushuru ambao serikali inawatoza inapita kiasi. itatusaidia kuendelesha na kuongeza kumutae ya maaktivite zetu. matatizo gani makubwa ndio mnakabiliana nayo zaidi katika utendaji kazi wenu? Tuko na shida za mingi sana. Kwanza shida ni za inchi inchi yopeke, probleme ya kushanje kila sa guvernema apre inane bakishatia par exemple, ministre wa petite mwaena entreprise hayaikala bana mshanje na proje zenye alikuwa nazo samwa zinarudia nyuma epi juu ya inflation make mato iko na badirika sana. Sa leo to iko ku 2500 francs, kesho en dollar inakuwa ku 2800, sasa sii tuko nauza ku 3000 francs en dollar. Tunajiuliza sashi ba chuhuzi na shii tutendelea na changer kila siku, mabei batu banatuuzia shii mu mafrancs mais shii tunenda uza mu dollar inakuwa ni probleme kwetu sana, inatuma ina hatuendelee juu ya kukua na saga mamimea nayo, ni problem ya nguvu sana, kuhanga kabisa hayakuwa stable ya kabambi. Sasa na ya maana ni juu ya financement, hatuna financement. Ba entrepreneur wanapiganisha yabo yote, lakini hatuna financement na mabanki zinapasha kutupatia financement, zinatusumbua sana parce que ziko zinalomba magaji bana tu enregistre leta iyo peke na kwa gaji ku ma banki poke. Leta kwenatupatia ile ma financement yenye itasaidia kupunguza njala mungini, itasaidia kupunguza malnutrition, itasaidia kupunguza pauvrete na chomage. Kuna vijana wakishamaliza masomo wanatarajia tu wapewe kazi katika ofisi, lakini kazi hazipatikani. Unaweza kuwashauria pia waje katika ulimwengu wa vijana wanaojiundia kazi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya vijana mia moja kutoka pande mbalimbali walikusanyika katika uwanja wa michezo Kimbangu mtaani Bungulu, kwa kufikiri kuhusu mambo yanayowagusa kupitia sherehe ulimwenguni. Limwenguni, vijana waliombwa kuchukua jukumu yao kwa kupinga matatizo yanayodumu zaidi ya miaka kumi katika eneo lao yenye kuelekea usalama na maendeleo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Katika hutuba mbalimbali na hasa ujumbe kupitia michezo, mamia ya vijana hawa walihamasishwa kuhusu majukumu yao katika mchakato wa kurejesha amani kwa maeneo. Ndiyo maana wamealikwa kutokusaliti nchi ingalao gharama ya ombi yenyewe, alisema Lwanga Siriwayo, msimamizi wa utaratibu wa sherehe hii. Tunaendelea kuwaambia kama Mungu ameweza kuwapatia nguvu, ameweza kuwapatia vipaji mbalimbali mbali, wangeliweza kutia vipaji hivi kwa maendeleo ya nchi, sababu Mungu ametupatia inchi ya Kongo kama uriti wetu, na hatuwezi kuachilia uriti huu kwa ajili ya wahuni ama ya maadui. Hapana, na tunahitaji jeunesse, hata kama wahuni wanaweza kuwaita kusudi waingie katika mambo ambayo haistahili. Jeunesse ingeliweza kutia vipaji hivi kwa maendeleo yao wenyewe, pia kwa maendeleo ya nchi kwa maendeleo ya kanisa pia kwake kiongozi wa baraza la vijana mjini serikali apashwa kuhusisha vijana katika mchakato yeyote ya, ya kutafuta amani mwanasheria Darzo mikundi ndani ya mipango yote kuhusu amani na usalama sherti watuhusishe na ndio maana tunaambia serikali wao wakatuhusisha maana sisi vijana tuko wengi sana na tunajua wale wanaotenda vitendo vibaya katika mji wa Beni na tunasema tujiemplike tujihusishe ili tuanze tukichongea wale wanaofaa vibaya ama tuwabane, tuwapeleke kwa serikali, na hivyo tutaleta amani katika mji wetu wa Beni. Vijana wa vuguvugu ya kudai mabadiliko nao pia wana hiyo majukumu ya kuwashindikiza viongozi na jeshi katika mchakato huo, alisema Nick Junior, mmoja wao. Sisi vijana tuko na nguvu na tunakuwa tayari. Ya kwanza, kuweza kuakompanye jeshi yetu ya Kongo, tunaweza kuwashindikiza ndani ya pori kutafuta adui, na ya pili, tumeweza kujiunga ndani ya vikundi kukuwa wa volontaire, ambao wanakuwa tayari kwa kuweza kudefendre Integrite ama kuweza kudefandre vile yetu ya Beni. Kwa upande wake kiongozi wa shirika la raia mjini Beni aligongea sana nyondo juu ya mada ya sherehe hii kwa vijana, mwanasheria Papin Kavota: ujumbe tunao ni kwamba nguvu zao, akili yao yote unapasa itia pamoja kwa ajili ya amani na maendeleo katika muji wa Beni. Ikiwa mada kimataifa ilikuwa vipaji vya vijana kwa ajili ya amani na maendeleo, vijana wa Beni walifikiria kuhusu mada ndogo yake iliyokuwa kujitoa kwa vijana wa Beni kwa ajili ya nchi kupitia matumizi ya vipaji vyao kwa urejesho wa amani, ulinzi wa ardhi ya taifa na maendeleo ya pande mashariki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: vijana wa mtawa Walungu katika jimbo la Kivu ya kusini walizuia hii siku ya nne mwenendo katika barabara namba mbili ya taifa, sababu njia hiyo hairuhusu tena usafirishaji kati ya Walungu na Bukavu na Walungu Mwenga kutokana na uharibifu wake mkali. Christian Ziganira, kiongoza shirika la raia la Walungu, anaomba barabara hiyo ikarabatiwe haraka. Liwali wa jimbo la Chopo Paulin Lendongolia alikumbusha askari polisi utume wao wa ulinzi wa watu na mali yao. Ni kupitia mazoezi yaliyoandaliwa siku ya tatu mjini Kisangani, pamoja na liwali makamo wa jimbo la Chopo Didier Lomoyo walionyeshwa mbele ya askari polisi. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini askari jeshi wawili wa, wa FARDC walioshutumiwa mauaji ya watu wawili siku ya pili usiku pa Bweremana walifungwa hapo katika usultani wa Bahunde kusini ya mtaa wa Masisi walishambulia usiku huo kiwanda kimoja cha uchuruzi na kufyatua risasi upande wa mwenyeji na wasaidizi wake wawili, zasema duru za usalama. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi. Kwa heri.