Radio Kapi. Oh, Kapi. Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Makao 150 ya wahami wa vita waliotokea Masisi hadi Kalehe yaliungua na moto siku ya pili usiku pa Bugeri katika usultani wa Buzi. Kiongozi wa shirika la raia la mahali anaomba usaidizi wa haraka kwa hami wale waliopoteza vitu vyote na wanaoishi katika hali mbaya sana. Shauri ya mawaziri ya siku ya tano ya juma jana ilikusudia hatua mbalimbali mbali kwa kupinga maisha magumu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hizo zina lengo ya kuboresha bei ya vitu na chakula katika soko. Wanamemba wa mkusanyiko wa vijana wakuu wa Mwanda waliandamana siku ya pili hapa mjini Kinshasa, mbele ya wizara ya sheria. Waliomba waziri Constant Mutamba afanye uwezekanavyo ajili kuharikisha swali la sheria kuhusu uongozi wa miradi ya maendeleo ya mtaa wa Mwanda jimboni Congo Central. Hujambo <muchos> mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari makao 115 ya wahami wa vita waliotokea Masisi hadi Kalehe yaliungua moto siku ya pili usiku pa Bugeri, katika kijiji Kishinji, usultani wa Buzi, shefri ya Buhavu. Wahanga wa ajali hiyo hawafahamu msinji wa moto. Kiongozi wa shirika la raia la Buzi, James Musangaya, anaomba usaidizi wa haraka kwa wahami wale waliopoteza vitu vyote na wanaoishi katika hali mbaya sana. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wahami 383 walirudi katika vijiji vyao mtaani Ruchuru. Ndivyo inajulishwa katika ripoti ya shirika la Umoja Mataifa linalohusika na uongozi wa kibinadamu, OCHA. Ripoti hiyo inatangazwa. Ripoti hiyo ilitangazwa tarehe 13 mwezi huu wa mnane 8, na inaelekea wakati wa mwezi wa saba hata hivyo OCHA inazulisha kwamba hali ya usalama sio bado mzuri katika mitaa ya Ruchuru na Masishi. Maelezo mengi nawe Rosali Zawadi ikitoa ripoti ya tume inayohusika na namna wakaaji wanaotembea toka eneo hadi lingine. OCHA inazungumza kuhusu watu elfu mia tatu makumi nane na tatu waliorejea Pakibirizi, Birambizo na Bambo mtaani Ruchuru kati ya mwezi wa tatu hadi mwanzo wa mwezi wa saba mwaka huu. Wanatoka Nyanzale, eneo la Kikuku, Kanyabayonga pamoja na miji ya kusini mwaLubero na grupement ya Ikobo, mtaani wa Likale, ambapo walikuwa wamekimbilia uwasi wa M23. Ripoti hii inasikitishwa na ukosefu wa msaada kwa wakaaji wanaorejea. Matokeo yake ni kwamba hawa wanaorejea hawafaidiki na usaidizi wowote licha ya afya yao, chakula, malazi na hata maji. Wakati huo huo, hali iko mbali na shwari katika nafasi hii ambayo bado inashikiliwa na waasi wa M23 katika mtaa wa Masisi, ijapo kusimamishwa mapigano kwa lengo la kiutu tangu tarehe 5 Julai, shirika Ocha linakumbusha kwamba mapigano yaliripotiwa tarehe 10 Julai kwenye eneo za Kirumbu Mpati ndani ya usultani wa Bashali na pia katika eneo la Katoi, ikifuatiwa na milipuko ya waasi wa M23 huko Kiroche na Bweremana ambayo ilisababisha vifo vya raia ya wanani kati ya tarehe kumi na tano Julai na kumi na sita. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Katika jimbo la Ituri, watu wawili waliwowa na wengine walishikwa na kupelekwa nafasi isiyojulikana, na zaidi ya nyumba kumi ziliunguzwa. Hayo ni matokeo ya muda ya shambulio ya siku ya pili ya waasi wa M23 katika kijiji Madududu, kilomita 3 na Mungamba katika barabara ya taifa namba ine. Kwa mjibu wa toru nyingi shambulio hiyo ilisababisha mwenendo wa watu hadi maeneo ya Lolwa na Mungamba pamoja na wasiwasi wasi miongoni mwa wasafiri zaidi ya mia moja wenye magari yanazuiliwa katika shimo kubwa. Shirika la raia la mahali linafadhaishwa na idadi ya chini ya askari jeshi katika barabara hiyo kwa kupinga vitisho vya adui. Mafasirio mengi nawe Ezekiel Muzalia. Ni kwa upande wa saa 12 za usiku ndipo kundi la waasi wa ADF wenye kutangatanga ndani ya msitu wa Lolwa katika tarafa la Mambasa, inakuwa juma mbili, walivamia kitongoji hicho chenye kupatikana kwenye kilomita 3 na Mungamba mpakani na tarafa la Irumu, kwenye sehemu ya barabara namba ine. Walifyatua masasi nyingi angani na kuleta hofu kwa wakaaji. Watu wawili, miongoni mwao mwanamke mmoja, waliuawa, wengine wawili kujeruhiwa vikali na nyumba 13 kuibwa na kuunguzwa na warugaruga wale. Shambulizi hilo lilisababisha uhamisho wa wakaaji wengi huko Mungamba Lolo na Komanda Alphonse Mute, kiongozi wa shirika nyipya la raia la Kikongomani, anajulisha ya kwamba matokeo hiyo ni ya muda kuona ya kwamba watu wengine walishikwa mateka na waasi wale. Muungano wa utetezi wa haki za binadamu COARD kwa ufupi, unaomba serikali kuongeza idadi ya waskari jeshi huko, ili kujibu kwa shambulizi za waasi wale ndani ya eneo humo ambamo gari nyingi za kusafirisha bidhaa zinakwama barabarani. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. E, kwa kifupi, shauri ya mawaziri ya siku ya tano ya juma jana ilikusudia hatua mbalimbali kwa kupinga maisha mabaya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hizo zina lengo ya kuboresha bei ya vitu na chakula katika soko. Kwa mafasirio kamili, waziri wa uchumi Daniel Mkoko Samba alirudilia hatua hizo wakati wa mkutano wa pamoja na msemaji wa serikali na wapasha habari. Ni karibu miezi mbili tangu kutoka kwa Monisco katika jimbo la Kivu ya kusini. Mkutano wa mafikiri kuhusu uongozi wa wakati wa mpito unaendeshwa mjini Bukavu tarehe 13 hadi 14 mwezi huu wa mnane. Ulianzishwa rasmi na waziri wa mipango ya serikali tangu mji wa Kinshasa pamoja na kiongozi wa mashirika ya umoja mataifa akiwa pia kiongozi kwa muda wa monisco liwali wa jimbo la kivu ya kusini profesa jean jacques purusi alisema ni mpango wa lazima utakaoruhusu jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuchukua jukumu kuhusu maswali ya ukingo wa wananchi ujenzi na maendeleo ya maeneo ambamo monisco imeondoka bajeti yake ni ya dola za kimarekani milioni 157 kipande kitatoka upande wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo liwali wa jimbo la Kongo Central Nkwanga Maswangi Bilolo, Gras aliamrisha kuanzishwa kwa kazi za umeme katika sekta ngeba mtaani Madimba. Azimio hiyo ilichukuliwa wakati wa mkutano uliofanyika siku ya kwanza iliyopita mjini Matadi na waziri, waziri jimboni wa nishati, kiongozi jimboni wa shirika la umeme, wanabunge wa jimbo na wakuu wa Madimba ni kisha kuharifiwa ya kwamba kazi zilisimamishwa na vifaa vya kazi viliachiliwa mtaani Madimba. Ujumbe wa uchunguzi uliundwa kwa kuchunguza hali ya kazi mbele ya kuanzishwa tena. Taarifa na napluris mambo kutoka Matadi, usoma mshiriki wetu wa Kisangani, Jacques Mukonkoli. Sekta ya ngeba yeni kuwa na sehemu zake mbili kubwa, ikiwa ni pamoja na lefu na seminari kuu ya maidi katika eneo la madimba, hai ya kuwaka na umeme alafu vifaa vyote vya kuiwasha vinapatikana. Kwa mujibu wa rojen seka, mmoja wa viongozi wa maoni wa eneo la madimba, vifaa hivi vya umeme viko katika hali ya kutekelezwa chini ya miti katika seminari kuu ya maidi kwa kukosa jumla ya dola elfu makumi tano na tano kwa kazi ya wauria wanapasha kuende mradi huu. Wakati huo huo, idadi ya watu inakabiliwa na ukosefu wa usalama katika aina zake zote. Ukosefu huu wa umeme pia unadhoofisha shughuli za kijamii na kiuchumi za eneo hilo. Baada ya kuona picha za vifaa hivi vya umeme, liwali la jimbo aliamuru uamusho wa haraka wa mradi huu na akasisitiza ili kupata njia muhimu kwa ajili ya kukamilika kwake. Ikumbukwe kuwa mradi wa umeme wa sekta ya Ngeba na mazingira ya ulizinduliwa na Snell mwaka elfu mbili kumi na sita. Kutokana na ukosefu wa rasilimali ulisimamishwa. E, kwa kifupi, memba wa mkusanyiko wa vijana wakuu wa Mwanda waliandamana siku ya pili hapa mjini Kinshasa, mbele ya wizara ya sheria waliomba waziri Constant Mutamba afanye uwezekanavyo ajili ya kuharikisha swali la sheria kuhusu uongozi wa milioni kumi za dola ma, za kimarekani za mradi ya maendeleo ya mtaa wa Mwanda jimboni Congo Central. Vijana wale wanawaza fedha hizo zinatumikishwa vibaya, alijulisha Armel Lubadika, kiongozi wao, jambo linalopingwa na kamati ya uongozi wa fedha hizo wanafunzi makumi saba na ine waliomaliza masomo ya sekondari walitolewa hii siku ya tatu mjini Kinshasa tuzo ya masomo makuu excellence ya, ya Fondation Denise Nyakeru Chisekedi. Ni waliopata asilimia makumi nane na tano katika mtihani wa mwaka huu wa mwisho wa kipindi cha sekondari. Walikuwa hapo wakati wa maandamano rais wa jamhuri na mke wake, wanamemba wa serikali, wazazi na waalikwa. Jueni kwamba wanafunzi makumi ine walitokea jimboni Lwalaba. Hao walifaidishwa na tuzo maalum excellence ya lwalaba bora wamoja. Wataendelesha masomo katika nchi za kigenyi na wengine katika mauniversiti ya hapa nchini. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Na wale sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Jean Kasami. En Mwali kwa wetu ni Asani Shabani Rafat, katibu mtendaji wa mpango PNMLS jimboni Manyema, anasema kuhusu hali ya ugonjwa wa ukimwi katika jimbo hilo, anaojiwa na Florence Kizalunga. Bwana Asani Shabani, jambo jambo. Mama journalist, ina ukomo gani leo kwenu kwa kuweza kufunza hawa wa vijana wavijana yu reporter wa UNICEF? Unajua, kuwafunza hawa wavijana wa yu report wenye nakuaku ankadre na UNICEF ilikuwa ni muhimu kwetu kwa sababu uh, sisi unmle tunakuwa tunatumia bastrateji ya kuresponsabilize ma komunote. Yaani umma unapasha kuchukua majukumu ya kupiganisha ukimwi ndani ya jimbo letu, ndani ya nchi yetu, na kwa hiyo tuliona ni vema kubeba ba jeune reporter kwa kubapatia elimu fulani fulani kuhusu kupiganisha magonjwa ya ukimwi. Na mnajua kati ya jimbo yetu ukimwi unakuwa unachukua asilimia karibuni ine ya yeli, tunaita prevalence mukifaransa, na inakuwa ni kitu ambayo ukiingia ndani unakuta vijana weko miongoni wale wanakuwa weko wanakuwa, wanakuwa wanagusiwa sana na ile magonjwa alors pour nous kupenemeles, tuliona ni vema tuanze la Uriport, paske ni watu ambao wanafanya ile kazi kwa kila siku kwa mambo ya afya. Alors si pene PNL tunasema tuanze nawo wavijana, na tutaendelea kutumika na wavijana wengine, tunawaranforsi kapasite purke tubadirishe mahali ndani ya j ya Manyema, kisha wao kupata hiyo mafunzo namna gani watatumika huko kwenye vijiji, kwenye makata watatumika namna gani, namna gani ndio watajikomporti hapa kwa muji wa Kindu, wanapasha kujua kama Walipata manosio mbalimbali ya kupiganisha ugonjwa ya ukimwi na namna wanapasha kwenda, ni kwenda kuongea na wenzabo, kusensibilize wenzabo, kuambia kama ukimwi uko, ukimwi unaendelea kuua na inabidi tujikinge na tukue tunajua kama kunakuwa mamekanisme mengine tunatia juu ya kupiganisha ile kushutumia watu ambao wanaishi na ukimwi. Kuna sheria ambayo iko ambayo inaproteje wale watu na inabidi tuheshimie ile sheria na tutumike si bote ali. Na komunote yetu leo ya Kindu wanapasha kujua kama au wavijana ambao walipita jana ku mambo yengine ya afya wanaweza kupita tena kesho kuhusu kupiganisha ukimwi. Kupiganisha ukimwi kama vile unajua jimbo la Manyema inakuwa na pourcentage ine ya prevalence ya hiyo to ya VIH sida kunako jimbo la Manyema, wa wavijana wenye mmewafunza leo, mnawaza kama wao ndio watafikia kabisa kugeuza tendance. Haiko wao tu, yani kazi ambayo tunafanya ina kwa ninaanzia hapa leo na vijana wa Ureport, tutaendelea na former makomunaute yengine, mumazone de sante yengine ku ma territoire yengine, na kazi ya kwa pamoja yenye hao watafanya hapa nae watafanya mafasi ingine itafanya ke matandansi ibadirike mujimbo ya Manyema, donc hao watatumika muvile ya Kindu na wengine watakuwa former ma territoire yengine, ile kazi ya kwa pamoja itasaidia kubadilisha hali ya province ya Manyema kuhusu ukimwi na magonjwa yengine natokana na tendo la, la, la ndoa sasa. Kisha nyinyi kuwafunza, muliweza kuwapatia vifaa gani yenyewe itaweza kuwasindikiza wanapokuwa huko wakifanya hiyo kazi? Kisha kuwafunza, tuliwapatia mamodili. Ile mamodili itakuwa sa vile madokuma ya reference kwao, wakati wanakuwa wako na komunike, watakuwa wanaitilizia hayo. Na vilevile kuna apa preservatif yenyeyo partenere wetu wa UNFPA ambayo aliweka mudisposition ya jimbo ya Manyema, na kunakuwa mavifaa vingine ambayo penemeles itawapatia ita saidia katika maaktiviti ya sensibilization na si wenyewe tutakuwa tunawakompanye sur terrain, yaani sisi wote na wao na sie tunasimama imara kwa kupatia population message kwa kusensibilize kominote. Na kwa mwisho, nini utaambia kominote yote ambayo inapokusikiliza kwa wakati kama na huu kwa ajili ya hiyo magonjwa? Tunaambia kominote kama ugonjwa wa ukimwi ungali na ungali unaua na unaendelea kutatiza province ya Manyema, inabidi kila mutu akuwe angaje Radio Kapi, dosi wanaoendesha makazi ya sani mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini walitolewa jumba ambamo wataonesha na kuuzisha vifaa wanavyotengeneza. Ni mchango kwa kazi yao wa mbunge wa taifa tena mfanyabiashara Olive Mudekereza. Taarifa ya Jean Kasami na Rachel Kesi. Mahali pa kuwezesha vijana a kutereka kazi za mikono yao ilikabidziwa kwao na mwanabunge tena mfanyabiashara Olivier Mdekereza. Anasema kuwakopa vijana hao nyumba ya kuendeshea shughuli ni ajili ya kuwahimiza kupenda na kufanya kazi ya kujitegemea wenyewe. Mi nawapa, inaweza kuwa mwezi mmoya, mwaka mmoya, miaka kumi. Ninaomba serikali nipate hata mabanki wapi kredi, nijenge nyumba kabambi hapa ba vijana wapate fasi ya exposition ya produits zao, au wajeni matala bako. Natengeneza vitu mimi, naona huyu dada anatengeneza hata chakula ya masamaki, na wanasema mashi mivunyu bonga iko hapa, vitu vya kila namna na viko hapa leo. Bulai bako wanasema what is your seed money, uko na nini jombego? Kama uko jombe na 100 dollar njoba nakupa hata 1000 dollar, kama hauna kitu hawakupi <coughs> kitu. Na mimi nimeleta hii nyumba <coughs> Galerie, centre commercial itakuwa maison des jeunes et des femmes funguo ilitolewa katika mikono ya Bisolange Kwinja, kiongozi wa Radek, reseau des agripreneur pour le developement du Congo. Leo Honorable Mdegereza, ambaye sisi atumwone kama mwanasiasa, tunamwona kama mkubwa wetu ndani ya entrepreneuria, anasema Radek na wengine wa entrepreneur ambao wataungana na Radek wakuje wafanye maetalage hapa, waoneshe na kuuzisha mazao yao Ya kwenda nazi expose. Alors ku chez ba entrepreneur tunakuwa na ile difficulte ya kufika fasi zote juu ya kuuzisha maproduit avec nyumba ya Honorable Olive Mudekeza, na mazao tupatia sai, ita tu permettre kila mtu mwenye iko mu vile ya Bukavu anezi fika hapa derrière regidezo, anauza mahali pale. Pana hifadhi mashirika makumi tano ya vijana wanaojitegemea kikazi, ambao wanajumuika katika Radek Bukavu. Jean Kasami, Radio Okapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Wahami wa moja waliokaribishwa katika jamaa mbalimbali mbali pa Beni, wanaanza rudia polepole katika maeneo yao ya kawaida. Wengi ni waliokimbia inapita miezi sita shambulio za wahuni wa ADF katika maeneo ya, wa ya mtaa wa Beni. Kituo cha mahali cha ulinzi wa raia kinajulisha mwenendo wa kurudi kwa wahami tangu mwezi moja sasa. Watetezi wa sheria waliandamana katika kimya hii siku tatu pa Butembo wa kushutumu ujambazi mjini humo walifikisha mashtaka yao mbele ya mahakama ya kijeshi ya Butembo na kibarua cha mahitaji yao kunako ofisi ya meya wa mji, nikiisha mauaji siku ya pili usiku ya mtetezi mmoja wa sheria wa mji wa Butembo katika makao yake, alisema mwakili Mois Ndeke Yonge. Mjini Beni, shirika la raia la mtaa wa Mulekera linafadhaishwa na hali mbaya ya usalama kwa upekee pa Mulekera. Tangu miezi mbili watu wane waliuawa wakiunguzwa katika vitendo vya kulipisha kisasi na kupelekea kuunguzwa kwa makao kumi. Kiongozi wa shirika la raia la Mulekera, Joseph Sabuni, anaomba wakuu wa kiserikali wa mahali wazidishe juhudi kwa kulinda watu na mali yao. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliotutega sikio. Kwa Irini. msikilizaji mpenzi tunakualika kufuata habari za michezo za redio kapi kwenye simu yako kwa hiyo piga ine mbili tano sifuri mbili kisha tatu mbili moja unaweza kuita kwa mara kumi za bure kwa mwezi kwenye mtandao wa vodacom pekee