Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Waziri wa elimu alichukua hatua mbalimbali kuhusu mwanzo wa masomo ujayo. Amekataza kuomba malipo yoyote mbele ya kuanzishwa kwa masomo. Malipo kwa kuandika watoto na mwanafunzi yoyote hawezi fukuzwa sababu ya dini wala kabila. Mipaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Zambia iliyofungwa kutokana na azimio ya serikali ya nchi hiyo jirani ilifunguliwa tena jana, siku ya pili. Ni kutokana na makubaliano yaliyojitokeza siku ya kwanza usiku mjini Lubumbashi kati ya pande za nchi hizo mbili. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, makazi mbalimbali yalianzishwa kama kawaida Jana, siku ya pili, katika kijiji Rukoko na katika mikoa jirani ya Majengo na Buene pande la kaskazini ya mji wa Goma, vijana waliojaribia kufunga barabara bara jana siku ya pili walisambazwa haraka na walinda amani. Ujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwanzo wa masomo mwaka wa 2024 2025 Wizara ya elimu inakataza kuomba malipo yoyote mbele ya kuanzishwa kwa masomo. Ni moja ya hatua tano za kibarua cha waziri cha tarehe saba mwezi huu wa mnane. Hatua hizo zilijulishwa kwa wakuu wote wa sekta ya masomo. Wazazi awapashwa lazimishwa kuuza mavazi ya watoto katika mashule za kipekee sawa vile za kiserikali, na tena malipo yanapashwa fanyika katika faranga za kikongomani. Waziri wa elimu wanakataza malipo kwa kuandika watoto wapya sawa vile wa zamani, na mwanafunzi yoyote hawezi kufukuzwa sababu ya dini wala kabila yake. Katika jimbo la Manema, wakuu wawili wa majimbo wa ya elimu ya Manema ya kwanza na ya pili wanafungwa tangu juma mbili katika gereza kuu ya mji wa Kindu. Hao wanashutumiwa uwizi wa fedha katika kibarua cha tarehe mnane mwezi huu wa mnane. Katibu mkuu wa wizara ya elimu ameomba liwali wa jimbo la Maniema afanye wezekanavyo kwa kuwapatia uhuru sababu wanapashwa shiriki katika kazi za matayarisho ya mwaka ujao wa masomo. Hata hivyo, shirika la raya linapinga ombi hiyo na linaomba liwali wa jimbo asiharibu mwenendo wa sheria katika swali hilo hadi ukweli ujulikane. Mipaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Zambia iliyofungwa katika kutosha na kuingiza biashara kuambatana na azimio ya serikali ya nchi hizo mbili jirani ilifunguliwa tena hii siku ya pili. Makubaliano yalijitokeza siku ya kwanza usiku mjini Lubumbashi, kati ya pande za nchi hizo mbili. Pande hizo mbili zilikusudia kupana wakati wa siku makumi tatu kwa wanao biashara pande zote mbili. Taarifa jangandu usomi wa mwenzetu wa buni ya Ezekiel Muzalia. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliazimia kukubali kuingizwa nchini humo bidhaa ambazo zilikuwa zikikatazwa ili kuiboresha uchumi wake. Waziri wa Kongo husika na uchuruzi wa nje anafasiria kwamba hakuna jambo lolote ambalo linazuia serikali ya Kongo kurudi nyuma ndani ya kesi hilo. Julien Paluku anasema ya kwamba bidhaa zote zinazotumizwa nchini Zambia na ambavyo ni vya wananchi wa huko vinatakiwa kuasili nchini Kongo, kuona ya kwamba serikali hizo mbili zinakuwa na makubaliano. Anajulisha ya kwamba bidhaa za nchi jirani zinazopitia nchini Kongo vimesababisha kupotea kwa dola miliard tano kila mwaka. Kwa ngambo nyingine, nchi ya Zambia ilikubali kuacha huru usafirishaji wa bidhaa zenye kupitia nchini Kongo kufuatana na mipango iliyowekwa ulimwenguni na muungano wa kibiashara. Nchi ya Zambia ilisisitiza kuhusu kuheshimiwa kwa makubaliano hizo kati ya nchi hizo mbili kuhusu uchuruzi wa nje. Hakika watu wanashuhudia kuanzishwa kwa mwenendo wa biashara kunako mipaka ya nchi hizo mbili Yani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia, kiisha azimio ya kufungua ni sawa kunako mpaka wa Mokambo katika mtaa wa Sakania, kwenye yote imerudi kawaida, alijulisha Jean Olondo, kiongozi wa shirika la raia la mtaa huo. Na katika jimbo la Kasai Oriental, bei ya saruji ilishuka mjini Bujimai, saki iliozishwa dola za Kimarekani makumi tatu inaozishwa sasa makumi mawili na tatu. Wanaoingiza saruji wanasema inapatikana kwa wingi katika soko za mji wa Mbujimai wakati huu wa kipwa. Tarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa mshiriki wetu wa Bukavu Jean Kasami. Katika mji wa Mbujimai gala nyingi zinafurika gunia za saruji sima toka jijini Kinshasa, zingine toka Likasi kuleo Katanga ao tena toka Kolwezi jimboni Lwalaba. Saruji inasafirishwa kwa njia ya gari kipindi hiki cha kipwa. Zingine zinasafirishwa kwa mashua toka Kinshasa Dindomba katika wilaya ya Kabeya Kamwanga kupita Lusambo jimboni Sankuru. Kunia moja ya saruji inauza dola ishirini au tena ishirini na moja. Wafanyabiashara wengi ambao walikutaniwa na mifuko ya saruji kabla ya mporomoko wa bei wanalalamika kihombo Licha ya kushuka huko kwa bei, faida hakuna, wameeleza wafanyabiashara wa Mbujimai. Mwenyekiti wao Dominique Ilunga naye amethibitisha ni hivyo, lakini anahitaji serikali itengeneze barabara ili njia ibaki wazi hata wakati wa mvua duru zingine za habari huthibitisha kuwa wengi wasiokuwa wana memba wa FEK wameingilia uchuuzi wa saruji na ndiyo maana ikasababisha bei kushuka kiasi hicho. Mshiriki wetu wa Bukavu, Jean Kasami, katika taarifa iliyoandaliwa mjini Mbujimayi na Ester Ndalafina. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, makazi ya kijamii na ya uchumi pamoja na mengine mbalimbali yalianzishwa kama kawaida hii siku ya pili katika kijiji Rukoko na katika mikoa jirani ya majengo na Buene pande la kaskazini ya mji wa Goma. Vijana waliojaribia kufunga barabara walisambazwa haraka na walinda amani, hali inayotokana na maandamano makali siku ya kwanza kiisha kuuawa kwa raia kwa risasi na wa, wa mavazi ya kijeshi. Karibu watu watano waliuawa na wengine watano walijeruhiwa. Taarifa ya Gabriel Omenya. Usomi wa Bernard Nyangi. Maduka na soko zilifungua kama kawaida asubuhi hii siku ya pili. Mabasi za uchukuzi wa umma zikaonekana kama kawaida kwa nafasi hito ya bon voyage, iliyokuwa ukiwa mchana kutwa iyo jana siku ya kwanza, kutokana na maandamano makali huko. Wachuhuzi, wapiga debe na wafundi walionekana hivi sasa mabarabarani wakiendesha shughuli zao. Shirika la raia la mtaa wa Nyiragongo la ripoti kwamba maandamano ilijaribu Yalianza kuanzishwa mapema hii leo ila ikasambazwa punde na vikosi vya jeshi na polisi vinavyowekwa sehemu hizo. Kwa wakati ule, wahusika wa mauaji ya waraia wawili pakiisi kijijini Rukoko mtaa Nyiragongo, yaliyokuwa msingi wa maandamano makali ya iyo jana, na mulimo uliwa mama mwingine mmoja bado hawajajulikana. Duru za jeshi zasisitiza kwamba bado uchunguzi waendeshwa ili kufahamu ni wanani wale waliohusika na mauaji yale na hata majeraha kwa waraia wengine watano. Goma. Bernard Nyangira, Radio Okapi. E, kwa kifupi jimboni, Ituri, wakaaji wa maeneo ya bahari ya kando ya mpaka ya Uganda wanapashwa kuwa macho wazi kwa kuzuia maadui wa M23. Mwito ule ulifanyika na ujumbe wa pamoja wa kamati ya usalama ya mitaa ya Jugu na Irumu uliokomesha ziara ya kazi huko siku ya mungi iliyopita katika maeneo sita ya visiwa vidogo na katika bonde la bahari Albert lengo ya utume ule ilikuwa ya kuchungua kuhusu wale usalama kutokana na maarifa ya kuingia huku kwa watu wenye silaha huenda wanaohusiana na M23. Upande mwingine kamanda wa brigedi ya kijeshi ya makumi mawili na mbili ya operesheni za haraka za kijeshi tayari alikomesha ziara yake ya, ya uchunguzi wa hali ya usalama ndani ya jimbo la Tanganyika. Kituo cha mahusiano cha majeshi kinajulisha kwamba jenerali Dunia Kashindi alienda pa Manono, Kabalo na Nyunzu. Huku alizungumza na askari jeshi na kuwakataza kuwepo nafasi ya mipaka wanaposumbua watu na kuwaomba franga na katika maeneo ya madini. Maelezo mengi nawe, pole Munanga. Katika hotuba yake, kamanda wa kikosi cha brigedi cha mujibu ya haraka anawaagiza askari kufanya kazi kwa kufuata na kuheshimu kanuni za kijeshi, inaripoti huduma na mawasiliano na habari ya jeshi. Jenerali Dunia Kashindi pia anapiga marufuku kuwepo kwa askari kwenye vizuizi ili kuepusha unyanyasaji unayolalamikiwa na wananchi. Pia alipiga marufuku kuwepo kwa askari katika machimbo ya madini. Huduma ya mawasiliano na habari ya vikosi vya kijeshi inaripoti uharakati wa vikundi fulani vya uasi vinavyotokana na muungano ya wapigme na wabantu wenye mishale na silaha katika maeneo ya Kalamata Mambwe na Nyembwa Nkunda katika sekta ya Luvwa tarafa la Manono. Huduma ya mawasiliano inatangaza kwamba FRDC inapanga operesheni kubwa katika siku zijazo, ili kuheshimishwa mamlaka ya serikali katika maeneo ya jimbo la Tanganyika. Toka Kalemi, Polemunanga, Radio Kapi. kwa kifupi, hapa mjini Kinshasa, mta wa Maluku unao mpaka na jamhuri jirani ya Kongo Braza una matatizo mengi Aidha, ukosefu wa umeme na maji safi pamoja na ukosefu wa usalama na magumu katika usafirishaji. Hata hivyo, doria na msako vinaendeshwa kila usiku na mashirika usalama, ya usalama yanayosumbua wa watu nafasi ya kupinga ukosefu wa usalama huku. Hii munaendelea kusikiliza ni redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na Jean Kasami. Mwaliko wetu ni Asani Shabani Rafat, katibu mtendaji wa mpango PNMLS jimboni Manyema, anasema kuhusu hali ya ugonjwa wa ukimwi katika jimbo hilo. Bwana Asani Shabani, jambo. Jambo mama journalist. ina ukomo gani leo kwenu kwa kuweza kufunza hawa wa vijana wavijana yu reporter wa UNICEF? Unajua, kuwafunza hawa wavijana wa yu report wenye wanakuwa kuw ankadre na UNICEF ilikuwa ni muhimu kwetu kwa sababu uh, sisi kupendemele tunakuwa tunatumia ba strateji ya kuresponsabilize ma komunote. Yaani, uma unapasha kuchukua majukumu ya kupiganisha ukimwi ndani ya jimbo letu ndani ya nchi yetu, na kwa hiyo tuliona ni vema kubeba ba jeune yu reporter kubapatia elimu fulani fulani kuhusu kupiganisha magonjwa ya ukimwi. Na mnajua kati ya jimbo yetu ukimwi unakuwa unachukua asilimia karibuni ine ya yele tunaita prevalence mukifaransa, na inakuwa ni kitu ambayo ukiingia ndani unakuta vijana weko miongoni ao wale wanakuwa weko wanakuwa, wanakuwa wanagusiwa sana na ile magonjwa alors pour nous tuliona ni vema tuanze na community health report paske ni watu ambao wanafanya ile kazi kwa kila siku kwa mambo ya afya. Alors si alor snm tunasema tuanze na wa vijana na tutaendelea kutumika na wavijana wengine tunawaranforce kapasite porke tubadirishe mahali ndani ya jimbo ya Manyema, kisha wao kupata hiyo mafunzo, namna gani watatumika huko kwenye vijiji kwenye makata, watatumika namna gani namna gani ndio watajikomporti hapa kwa mji wa Kindu wanapasha kujua kama wa vijana wa uiport walikuwa forme walipata manosio mbalimbali ya kupiganisha ugonjwa ya ukimwi na namna wanapasha kwenda ni kwenda kuongea na wenzabo kusansibilize wenzabo, kuambia kama ukimwi uko ukimwi unaendelea kuua na inabidi tujikinge, na tukue tunajua kama kunakuwa mamekanisme mengine tunatia juu ya kupiganisha ile kushutumia watu ambao wanaishi na ukimwi. Kuna sheria ambayo iko ambayo inaprotege wale watu na inabidi tuheshimie ile sheria na tutumike. si wote mwaile ali don kominate yetu leo ya Kindu wanapasha kujua kama au wavijana ambao walipita jana kumambo mambo yengine ya afya, wanaweza kupita tena kesho kuhusu kupiganisha ukimwi. Kupiganisha ukimwi, kama vile unajua jimbo la Manyema inakuwa na pourcentage ine ya prevalence ya hiyo to ya VIH sida kunako jimbo la Manyema. Wavijana kama, wa wavijana wenyewe mmewafunza leo, mnawaza kama wao ndio watafikia kabisa kugeuza tendanse aiko wao tu, yani kazi ambayo tunafanya inakuwa inaanzia hapa leo na wavijana wa uport, tutaendelea na forme makomunaute yengine mumazone eh, de sante yengine ku territoire yengine, na kazi ya kwa pamoja yenye hao watafanya hapa nae watafanya mafasi nyingine itafanya kewematandansi ibadirike mujimbo ya Manyema. Donc hao watatumika muvile ya Kindu na wengine watakuwa forme territoire yengine, ile kazi ya kwa pamoja itasaidia kubadilisha hali ya province ya Manyema kuhusu ukimwe na magonjwa yengine inatokana na tendo la, la, la ndoo. Sasa kisha nyinyi kuwafunza mliweza kuwapatia vifaa gani yenyewe itaweza kuwasindikiza wanapokuwa huko wakifanya hiyo kazi? Kisha kuwafunza tuliwapatia mamodil ile mamodil itakuwa sa vile madokima ya reference kwao, wakati wanakuwa wako na communicate watakowa watakuwa itilize hayo na vilevile, kuna papreservatif yenye partenere wetu ya UNFPA ambaye aliweka mudisposition ya jimbo ya Manyema na kunakwa mavifa vingine ambao PNMLS itawapatia, itawasaidia katika maaktivite ya sensibilisation, na si wenye tutakuwa tunawaakompagnye sur terrain, yani sisi wote na wao na siye tunasimama imara kwa kupatia population message kwa kusensibilize komunote na kwa mwisho, nini utaambia komunate yote ambayo ninapokusikiliza kwa wakati kama na huu kwa ajili ya hiyo magonjwa? Tunaambia komunate kama ugonjwa wa ukimwi ungali na ungali unaua na unaendelea kutatiza province ya Manyema, inabidi kila mutu akuwe angaje, kila mutu ajimobilize kwa kuambia kama watu inabidi tutumikishe ile tunaita mamezire ya prevention, namna bon ya kujikinga, abstinence, bonne fidelite na utilisation correcte ya preservatife itakuwa ni mzuri. wanaoendesha makazi ya sanii mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini walitolewa jumba ambamo wataonesha na kuuzisha vifaa wanavyotengeneza. Ni mchango kwa kazi yao wa mbunge wa taifa tena mfanyabiashara Olive Mudekereza. Taarifa ya Jean Kasami na Rachel Kesi. Mahali pa kuwezesha vijana a kutereka kazi za mikono yao ilikabidziwa kwao na mwanabunge tena mfanyabiashara Olivier Mdekereza. Anasema kuwakopa vijana hao nyumba ya kuendeshea shughuli ni ajili ya kuwahimiza kupenda na kufanya kazi ya kujitegemea wenyewe. Mi nawapa inaweza kuwa mwezi mmoya mwaka moya miaka kumi. Ninaomba serikali nipate hatama banki wapi krediti nijenge nyumba kabambi hapa, wa vijana wapate fasi ya exposition ya maprobi zao au wajeni mataalaba kuna tengeneza bitu. Mimi naona huyu dada anatengeneza hata chakula ya masamaki na wanasema mashi mivunyu bunga, hiko hapa bitu vya kila namu, na biko hapa leo bulaye bako. Wanasema what is your seed money, uko na nini jo mbegu? Kama uko na 100 dollars jo banakupa hata 1000 dollars. Kama hauna kitu hawakupi kitu. Na mimi nimeleta hii nyumba Galerie centre commerciale, itakuwa maison de jeunes et de femmes Funguo ilitolewa katika mikono ya Biso Lange Kwinja, kiongozi wa RADEC, Reseau des Agripreneur pour le Developpement du Congo. Leo Honorable Mdekereza, ambaye sisi atumone kama mwanasiasa, tunamwona kama mkubwa wetu ndani ya entrepreneuria, anasema RADEC na wengine wa entrepreneur ambao wataungana na RADEC wakuje wafanye maitalage hapa waoneshe na kuuzisha mazao yao tunataka kuinua ile ambayo natengenezewa hapa. Alexandre Shamamba, mkurugenzi wa kundi Butamu Enterprise: siku ya leo tuna furaha kubwa, kwa sababu tunapata fasi ya kuuzishia mabitu bietu ya kazi. Shie tunatumika mu transformation ya farine ya bui kubatutu, alors tunaroka na ile difficulté ya kupata fasi ya batu watakuwa nauzia uzia ma productes kwa, na ma quantité za mingi sana za kuuzisha, mais zinabakia kwa ma dépôts yetu, parce que atunele mafasi ya mingi ya kwenda na zi expose. Entrepreneur alo kushiba, tunakua na ile difikilite ya kufika fasi zote juu ya kuuzisha Aveki nyumba ma produi ya honorable Olivier Mbekeza na maza tupatia sai, itatupermetre kila mutu mwenye kumu vile ya Bukavu anaweza fika hapa derriere rejidezo, anauza mahali pale. Pana hifadhi mashirika makumi tano ya vijana wanaojitegemea kikazi ambao wanajumuika katika Radek Bukavu. Jean Kasami, Radio Okapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mjini Goma kijana mwengine aliwawa siku ya kwanza usiku katika barabara hewa borade kando ya shule ya Cinquantenaire katika kata Mugunga magharibi ya mji. Duru za mahali zinajulisha kwamba mohanga alitokea kanisani wakati alikutana na watu wenye silaha wakiwa na mavazi ya kijeshi. Walimfunga na kumwomba simu yake ya mkono na fedha mbele ya kufyatua risasi na kupelekea kifo chake wakaaji wa sultani wa Mwenye karibu kilomita makumi manne na Butembo mtaani Lubero walisimamisha makazi yote tangu siku ya kwanza kutokana na ombi ya shirika la raia la mahali kwa kushutumu ujeuri wa kundi la maimai UPLC mai, yaani Union de Patriot pour la Liberation du Congo linaloongozwa na jenerali Mayani aliyejitaja hivyo mwenyewe. Shambulio ya mwisho ya kundi hilo ilifanyika siku ya ine iliyopita na kusababisha mauaji ya watu wawili huko Mwenye, wakaaji unalazimishwa malipo kila mwezi. Usumbufu unazidi pamoja na vizuizi vya waasi. Mjini Kisangani, shirika la raia Sauti ya Lubunga linaomba vijana wawe na dhamiri na jukumu ya hali yao. Ni masemi ya kiongozi wa shirika hilo la raia, Eritie Isomela, aliyoyatamka wakati wa mwanzo wa kampeni ya kuhimiza vijana wasikubali vishawishi vya watu kwa faida ya makabila yao Mfano wa ugomvi kati ya Wambole na Walengola. Kampeni hiyo inafanyika wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya vijana. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.