Capi. Oh, Capi. Hii ni Radio Capi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari tunazo. Rais wa Jamhuri ya Angola, mpatanishi wa muungano wa nchi za Afrika kwa kurudisha amani nchini DRC alikutana jana siku ya kwanza mjini Kinshasa uso kwa uso na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joao Lourenço na Felix Tshisekedi walizungumzia kuhusu mwenendo wa Luanda na azimia kusimamisha mapambano kati ya DRC na Rwanda. Hali ilikuwa ya fujo jana siku ya kwanza katika pande la kaskazini ya mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini. Ni baada ya kuwawa siku ya Mungu usiku kwa watu wawili na kujeruhiwa kwa wengine watano na askari jeshi katika mtaa wa Nyiragongo. Nyumba mia moja na kumi ziliunguzwa juma jana na watu 11 waliojeruhiwa jimboni Nord Ubangi katika ugomvi wa udongo kati ya vijiji Bodemepande na Bokenge mtaani Bosobolo. Naibu kiongozi wa baraza bunge la jimbo la Equateur anaomba usaidizi kwa wahanga wa ugomvi ule waliopoteza vitu vyao vyote. Jueni kwamba kwanza, Jean-Michel Sama Lukunde alichaguliwa jana siku ya kwanza hapa mjini Kinchasa kiongozi wa Seneti na sauti makumi mnane na ine mbele ya Jonas Munkamba sauti kenda, waziri mkuu wa zamani. Ataongoza seneti miaka tano ijayo. Atasaidiwa na Jose Kalala aliyekuwa mgombea ya peke yake wa kiti cha naibu kiongozi wa kwanza, pamoja na Bahati Lukwebo aliyechaguliwa naibu makamu wa pili. Rais wa Jamhuri ya Angola, mpatanishi wa muungano wa nchi za Afrika kwa kurudisha amani nchini DRC, alikutana jana siku ya kwanza mjini Kinshasa uso kwa uso na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Joao Lourenco na Felix Chisekedi walizungumza kuhusu mwenendo wa Luanda na azimio ya kusimamisha mapambano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda iliyochukuliwa wakati wa mkutano wa mawaziri wa tarehe 30 Julai mwaka wa 2024. Hali ilikuwa ya fujo jana siku ya kwanza katika pande la kaskazini ya mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini ni baada ya kuuawa kwa watu wawili na kujeruhiwa kwa wengine watano na risasi kutoka askari jeshi siku ya Mungu usiku. Tukio hiyo iliendeshwa pa kiishi rukoko mtani Nyiragongo katika pana la kaskazini ya mji wa Goma. Shirika la raia la mahali linasema waliofyatua risasi awajulikane hadi sasa. Malizo mengi nawe, Gabriel Wamenya. Hali imebaki wasiwasi wasi hadi baada ya mchana kati ndani ya kijiji Rukoko, na vitongoji jirani vya Majengo na Buene, hatua za usalama zimeimarishwa kwa kutawanyishwa kwa askari wenye walikuja kwa msaada kwa askari polisi. Hadi wakati huo, maeneo ya maandamano yamezungukwa na askari wenye kubeba silaha nzito. Shirika la raia la Nyiragongo lahakikisha kwamba ijapokuwa mzunguko wa watu mashujaa na guliwa kwa barabara kumeonekana alama za jeuri zaendelea kuonekana na wakaaji wengi waendelea kubaki nyumbani kwao. Uchunguzi kwa kutambua waliendesha mauaji haya yaliyosababisha maandamano umeendelea. Tukumbushe kwamba watu wenye kumiliki silaha na wenye kuvaa sare za kijeshi watembea kiolela sehemu hiyo ya kaskazini ya mji wa Goma na ndani ya mtaa wa Nyiragongo, huko waendesha vitendo vya jeuri sawa mauaji, unyanyasi, na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki za binadamu yajulisha shirika la raia la Nyiragongo Goma, Gabriel, Wamenya, rejio, kapi. Upande mwingine ujambazi mkali umerudi katika mtaa wa Moba jimboni Tanganyika. Kwa mjibu wa shirika la raia, mdao mwezi mmoja, maiti mnane ziliogotwa pa Moba na kando kando yake. Aliyowawa mwisho ni askari jeshi, pamoja pia na makao ya watu yaliyovunjwa. Malizo mengi pole munanga kutoka mji wa Kalemi. Mili hii za watu inaokotwa katika wilaya mbalimbali mbali za Moba kama Moba Por, Kirungu, Kakera, Kilala na katika eneo la Kansabala, inaonyesha shirika ya kiraia ya Moba. Na mwili yenye iliyookotwa ya mwisho ni yale ya jeshi moja la majini, mwili wake ulipatikana siku ya tano iliyopita asubuhi mahali pale pa pale pa kazi, kulingana na administreta wa tarafa la Moba. Askari jeshi huu alikuwa mlinzi wa afisa wa FRDC. Administrator akaongeza kuwa mwathiriwa alikuwa na alama za majeraha kwenye mwili wake. Kwa upande wake shirika ya kiraia ya Moba yanaripoti kuwa nyumba kadhaa za wakaaji hutembelewa na majambazi usiku wa Agosti tarehe 9 hadi 10. Majambazi waliokuwa na mapanga fimbo, na mawe makubwa walipora nyumba kadhaa. Akikabiliwa na hali hii, mratibu wa shirika ya kiraia wa Moba Leon Tabu Pesa anaeleza viongozi wa Moba kuwalinda watu na mali zao. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Okapi. Kiongozi wa baraza ya Bunge la Taifa anadai kuhusu mkazo wa uwezo wa wakuu wa kiasili katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Vital Kamere anaokubalia ya kwamba uwezo wao unavunjwa na watendaji wa kisiasa wa nchi wanaojipendelea wenyewe. Haiwezekani kuongoza taifa bila kushirikisha watawala wa asili tulitenda. Kosa kadhambi sisi wafanyasiasa, tukijilimbikizia mamlaka yote kwa faida zetu binafsi na kwa faida za jamaa zetu. Humu nchini tuko na watawala wa asili wenye nguvu na uwezo wa kila aina, lakini tunaonekana kuwapuuzi kupitia sheria ambazo tunakusudia sahihisha bungeni ili watawala wa asili nao wapewe uwezo wa kutekeleza mamlaka yao. DRC ilikabiliwa na vita vya mashambulizi 145 tokea Rwanda, lakini vilizimwa na watawala kama vile mafundwe 00 zero zero na wengine. Maafa ya vita yote yanatokea mashariki, Fizi, Baraka, Uvira, Bukavu, Koma, Ituri, sababu ya utajiri uliyokokiyongozi wa baraza ya bunge la taifa, alitambuka masemi ale wakati wa mazishi ya mwami Desire <cute> Kabare kugemanizideyo pachirunga siku ya tano iliyopita, katika ka wa Kabare, jimboni Kivu ya Kusini. Nyumba 110 ziliunguzwa juma jana na watu 11 walijeruhiwa wengi vikali katika jimbo la nor Ubangi ni kinyume cha ugomvi wa udongo kati ya vijiji bodem pande na Bokenge katika mtaa wa Bosobolu. Walinda amani walisimamisha ugomvi ule, lakini hali ya kibinadamu imebaki mbovu, huku wanamimba wa jamaa waliokimbia wanalala nje kisha kupoteza vitu vyao vyote. Ndio sababu naibu kiongozi wa baraza la bunge ya jimbo la Equateur, mchaguliwa wa Bosobolo, anashutumu hali hiyo. Mbunge Charles Tonzale anaomba usaidizi kwa wahanga wa ugomvi ule. Walimu wa jimbo la masomo la Congo Central ya pili katika mtaa wa Banza Ngungu awataenda tafuta mshawao mda wa siku nyingi na nafasi ya mbali, hali iliyowazuia kufundisha watoto hadi juma mbili hatua hiyo ilichukuliwa katika mkutano wa uchunguzi wa malipo ya walimu wa sekta hiyo. Ujumbe wa wataalamu wa shirika la afya ulimwenguni unapatikana mjini Buta katika jimbo la Bauele tangu siku ya Mungu, katika uhusiano na wizara ya afya, wajuzi wale wataendesha uchunguzi kuhusu homa kali ya Ebola katika eneo hilo. Watu wamoja wanazaniwa kugonjwa Ebola katika maeneo ya jimbo la Bauele, wamoja walifariki. Malezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani visa hivi vinavyozaniwa kuwa vya ebola na vifo vya vinadamu viliripotiwa kwanza huko Dulia na Likati, na baadaye Bondo, kwa kutuma wataalamu wa sekta mbalimbali mbali mujibuta shirika OMS na wizara ya afya wanataka kufafanua vizuri na kuzuia tukio hili la afya ya umma, kama ilivyoelezwa na Dalo Amadu Muktar, mkuu wa mpango wa dharura katika shirika OMS na mkuu wa ujumbe huu. Ujumbe haukufika Buta mikono mitupu. Pia ilisafirisha dawa na vifaa. Hizi zitatolewa sio tu kwa wafanyakazi wanaofanya kazi katika vituo vya afya, lakini pia kwa kuimarisha uwezo wa usimamizi wa magonjwa mengine ya kawaida yaliyokutana huko. Aidha, ujumbe huo unakaribisha msaada wa kifedha wa gavana wa jimbo la Bauele Mike David de Mokeni ambaye aliwezesha kupelekwa kwa wafanyakazi katika uwanja huo. Mujikisangani Jake Mkonkole Radio Oka. Uhum. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na alika sita kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilicho tarishwa na Jean Kasami na Mark Maro Fimbo. Mwalikwa wetu ni afisa wa polisi ya Umoja wa Mataifa anayehusika na uchunguzi wa ujeuri. Temi Peter Msilu anasema kuhusu mafunzo ya afisa wa polisi ya sheria jimboni Kivu ya kusini, mpango unaosaidiwa na, na PNUD pamoja na UNPOL MONISCO Pabukavu, anaojiwa na Jean Kasami. Temi Peter Msilu, jambo. Jambo, jambo kwa sasa tumeanza na polisi uh, PNC kwa ngazi ya maafisa na askari wa kawaida katika kuwajengea uwezo kuhusiana na vitendo vya unyanyasaji na vitendo vyote vinavyohusiana vya ugandamizaji kwa wanawake na hasa kwa watoto ambao chini ya miaka 18 yale makosa yote yanayoendana na aina zozote za unyanyasaji ukandamizaji na uvunjifu wa amani ya mtu kwa njia ya kingono kwa njia ya kubaka kwa njia yoyote ya, ya kuweza kulubuni mtu ili aweze kupata kitu. Kwa hivyo tunawafundisha wapensi namna gani ya kuweza kuwashughulikia na sheria gani muhimu zifatwe, ili kuenana pia na haki za kibinadamu na yote yaweze kufanyika kwa mkondo wa sheria kama inavyotaka. Naona waliochaguliwa kufuata mafunzo ni zaidi maopg, tumefata ile taratibu ambazo zinafanyika kwamba kuna kamanda ambaye anashughulika na yote habari za mafunzo, yeye, tukishapeleka taarifa, yeye ndio anawasiliana na uongozi wake wa juu wa upande wa polisi wa Kongo ambao wanafanya kuchagua nani na nani ambaye ataweza kuendana na mafunzo husika, kwa maana sio kila mtu ataweza kufanya mafunzo husika ambayo yanaendelea. Kwa hiyo wanachagua wao, na watakapochagua wao wanaenda mpaka kwa general, kwa maana mkuu wa polisi ambaye kitoa baraka, ile listi inakuja, na sisi ndio tunaendelea nao hao. Nafikiri mafunzo haya tawatosha katika nizamu potofu, ndio lengo kubwa, kwa sababu kumhudumia mwananchi wa Kongo, wewe kama polisi, wajibu wako mkuu kikubwa ni kutekeleza kwa sababu umekula kiapo kwamba utahudumia mwananchi na utamlinda yeye na mali zake. Kwa hawa tunaowaendesha mafunzo, basi ni miongoni mwa vitu ambavyo tunakemea na tukielekeza, namna ambavyo sheria iko wazi kwa namna yoyote, yoyote ambaye atatambulika ama kujulikana amevihusika na vitendo hivyo viovu ambavyo kimsingi havikubaliki katika shughuli hii nini inahusu, nide, nini inahusu UN POL ni maajensi wa UN kuwezesha shughuli husika au mafunzo husika kwa watu husika yanafanyika kwa manufaa na kwa kuweza kufanikiwa kwa kiwango kikubwa, na kuweza kujaribu kusukuma ile pakeji ili hali yote ambayo tunatamani watu hawa waweze kuipata na wanufaike na masomo husika, basi ikaweze kufanyika kwa ufanisi. Mafunzo yenyewe yatadumu muda mrefu, mafunzo yatakwenda kwa muda wa siku kumi. Kwa hiyo tumefungua tarehe tano ambavyo yatakwenda kwa muda wa siku kumi. Siyo mara ya kwanza wa polis wa PNC wanapewa mafunzo mengine mbalimbali kutoka mbali UNPOL kwa ushirika mm na PNUDE. Bila shaka mageuzi gani makubwa mumewahi kusikia wakaja wajishuhudia kwamba yameonekana kutokana na haya mafunzo wa, polisi wa polisi wametolewa. Polisi wamekuwa sasa hivi wana mwamko wa kuwahi kufika kwa wakati, tofauti ambavyo ilikuwa zamani. Na hizi pia tulitoa hayo mafunzo ya kwenda katika eneo la tukio kama la uhalifu, eneo la tukio lolote kama la majanga, kama majanga ya moto, basi wao kama chombo cha sheria ambacho kinahudumia katika kumlinda na kulinda mali ya raia, basi wao ndio wa kwanza kufika eneo lile kwa ajili ya kulinda athari ya vitu vingine visiendelee. Kwa hiyo hilo pia limeweza kufanikiwa kwa kiasi kikubwa kwamba mwitikio wa polisi sasa hivi umekuwa ni mkubwa na wanasikiliza lakini kinginecho ni hata ile hali ya kutanguliza chochote kitu mtu aweze kusaidiwa kwa hiyo pia pia tumeweza kwa mafunzo ambayo tumekuwa tukitoa huko awali pia imeweza kwa namna moja nyingine kuwafanya wajue wajibu wao wanatakiwa kufanya na kuwajibika katika jamhuri ya demokrasia ya watu wa Kongo na sio kufanya kwa matoko binafsi hilo ambalo naweza nikalisema labda neno ambalo ungeweza kuongeza kabla tuweke kikomo, ni kuomba tu wa Kongo kumtanguliza Mwenyezi Mungu mbele na kupendana wao kwa wao. Kwa hivyo vitendo vitaanza kwanza kwa kuona mwenzako unampenda na kumchukulia kama ndugu yako, basi vita vitafungua kwa namna hiyo. Lakini pili kwa PNC nami naweza nikasema, uh, kwa namna moja nyingine wanazidi kubadilika. Kwa hiyo sisi ambao tumebakia kwa ajili kuletwa hapa kuweza kujengea uwezo wenzetu, basi tutafanya kwa juhudi zote kuweza kuhakikisha yale malengo ya Umoja wa Mataifa ambazo tumeletwa hapa yakapate kutibia kwa kiasi kikubwa na hatimaye watu wa Kongo wakabaki na amani duniani. Temi Pita Silu, tunakushukuru, asante sana. Nashukuru sana Radio Okapi. Dosie Swahili pa Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakulima wa kata Sayo wanashutumu uwizi wa mazao ya kilimo, hususan kakao na ndizi tangu mwanzo wa wakati wa mavuno. Wakaji wa kata Sayo wanapendekeza wakulima wote watambulishwe pamoja na shamba zao. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Mark Maro Fimbo. Wakaaji wanza kurudi kunako kitongoji Sayo kisha mauaji yaliyopitika huko ambako watu zaidi ya 30 waliuliwa na wahuni ya ADF mwezi wa ine uliopita. Maisha yaanza kurejea huko kama ashuhudia huyo mama mkulima tuliyokutana naye pa musuku kimonyako na ndalala kwa lewa nalala tu vile vile. na tu vilevile ba mingi na mtu bekule kwe bali waka watu watu wanavuka kwa maji Haitoshe, tatizo lingine ni ya msimamizi ya wakulima asiyejulikana wala kukubalika na wakulima wenyewe, alisema mkulima mwingine. Mwengine wa Butala siye sawa wakulima wa Mosayo hatuya prosedaka kueleksio kusema tulivote fulani, ndiko nafanya vikao haasosie na sosiete sivile yetu ya karti Hali hiyo kweli yatambulika na viongozi ambao waanza kutafuta suluhisho. Flavien Muindo Nzanzu ni kiongozi wa hapa wa wa wa ya mipango w wa mimea ambao unapanda ndani ya shamba tujulishe kwamba kakta sayo yatoa mazao mengi ya shamba hususan kakao, ngazi, mahindi, kalanga, ananasi, ndizi na kadhalika. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Habari zingine kwa kifupi: usafirishaji umeanza katika hali ya uzembe tangu juma moja na kupita kati ya Butembo na Goma kupitia kiwanja na Rutshuru katika barabara namba mbili ya taifa. Mkusanyiko wa taifa wa wasafirishaji umesema barabara imefunguliwa katika eneo lote linalodhibitiwa na kuchunguzwa na uasi wa AFC M23, lakini kiongozi wa mkusanyiko UNATRA unao ofisi yake pa Butembo, Jimmy Mungunduma anasema gari bado hazijaanza kuvuka lokalite ya Kibumba mtaani Beni idadi ya watu waliowawa katika shambulio mbili za vijiji Baeti na Mabuo katika lokalite ya Mamove ilipanda na kufikia watu 18. Shambulio hizo za siku ya sita iliyopita zinaambatana na vitendo mfululizo vya ujeuri vilivyopelekea kuwawa kwa watu mia moja makumi tano pamoja na uharibifu mkali wa viwanda, imejulisha shirika ya raia ya mahali na kuomba jeshi na serikali wachukue jukumu kuhusu hali hiyo. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, tena zaidi ya watumishi 200 wa serikali wanadai malipo ya mishahara yao ya miezi kumi. Katika tangazo ya mwisho wa wiki iliyopita mjini Goma, Justin Kisumungeni, makamu kiongozi wa kamati ya uongozi watumishi wale, anasema ni tangu mwisho wa mwaka wa 2023 ndio hawapokee mishahara yao. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.