Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari tunazo. Kesi ya Corneille Nanga na wengine ilitangazwa hii siku ya ine katika gereza kuu ya kijeshi ya Ndolo hapa mjini Kinshasa. Walihukumiwa kifo, kunyang'anywa kwa mali yote na malipo kwa jamhuri ya miliardi moja za dola za Kimarekani. Uongozi wa shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini unalazimisha kuanzishwa kwa operesheni za kushambulia waasi wa, wa M23 RDF ni kupitia tangazo yake ya siku ya tatu mjini Goma. Jimboni Ituri, wakaaji wa vijiji vine waliofukuzwa tangu kusimikwa huko kwa mbuga la Okapi wanadai warudishwe katika maeneo yao mtaani Mambasa ujumbe wa wizara ya mambo ya ndani ulikomesha utume wake huko kwa kutatua ugomvi huo wa mipaka unaodumu miaka makumi mawili na mbili. Ujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hukumu ya kifo na kufungwa hapa sasa kwa washutumiwa walio kaidi, kunyang'anywa kwa mali yote na malipo kwa jamhuri ya miliardi moja za dola za kimarekani Ndiyo hukumu dhidi ya Korneyi Nanga na wengine iliyotangazwa na korti ya kijeshi ya Kinshasa Gombe hii siku ya ine katika gereza ya kijeshi ya Ndolo. Tano kati ya idadi ya makumi mawili na sita walishutumiwa usaliti na kushiriki katika uwasi. Korneyi Nanga na washiriki wake walishutumiwa maovu ya vita. Wote wana siku tano kwa kufikisha kesi hiyo katika ngazi za juu na kupinga moja kwa moja hukumu hiyo. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, uongozi wa shirika la raia analazimisha kuanzishwa kwa operesheni za kushambulia waasi wa M23 RDF ni kupitia tangazo yake ya siku ya tatu mjini Goma. Kiongozi wa shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kaskazini ameshutumu kuchukuliwa kwa vijiji vingi na waasi wa M23 wakati wa msimamo wa shughuli za kibinadamu. John Banyene katika masema yaliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Bernard Nyangi kwa kuona hali ya usalama inavyozorota kinyume ya kusonga mbele kwa wasi M23 RDF AFC, shirika la raia la omba kwa rais anayekuwa kamanda mkuu wa jeshi la taifa kukomesha usitishaji mapigano wa upande mmoja unaozingatiwa na jeshi la FRDC peke yake na kuamuru haraka operesheni maeneo zote ili kudhibiti upya vijiji vilivyochukuliwa na adui. Kwa taarifa tunazo ni wakati wa usitishaji vita wa kibinadamu toka Julai 24 hadi 31 mwaka huu, ndipo M23 iliteka vikaira wa sultani wa Bashali mtani Masisi, na baadaye vijiji Nkwenda, Kisharo, Nyamilima, Ishasha na Nyakakoma mtani Ruchuru toka tarehe 1 hadi 6 mwezi huu wa Agusti, hali hiyo ya kuza tishio kwa miji za Butembo na Beni zinazoweza tekwa hivi sasa na m 23 RDF wakipitia ziwa Edward tokea Nyakakoma na Vichumbi wanazomiliki wanazomiliki. Upande mwingine liwali wa jimbo la Tanganyika amepatia makundi sila ya silaha yanayoendelea kusumbua watu huko wakati wa mwisho ajili memba wake wasushe silaha na wajisalimishe katika tangazo siku ya tatu kwa wakaaji wa jimbo la Tanganyika, Kristian Kitungwa anapana siku makumi tatu. Baada ya wakati huo, wanamemba wa makundi ya silaha wataondoshwa silaha kwa kinguvu. Maseme yake alichukuliwa na kutafsiriwa na Pole Munanga. Wakati wa kutokujali ukiwa umepita, ninawalika vikosi vyote vya waasi pamoja na wafadhili wao ambao wameleta mzozo mkoani humo kutoa silaha katika masiku makumi tatu. Kupitisha tarehe ya mwisho hii, vikosi vya usalama vitatumia njia zote vilivyo nazo ili kuangamiza wale wote hawataheshimu mpango huu, hasa kuhusu ukosefu wa usalama, kama katika kesi ya hivi majuzi kwenye kijiji cha Tumbwe. Pamoja na wajumbe wa baraza la usalama, nilijielekeza huko kutaka kujua chanzo cha uharibifu wa kibinadamu na mali za watu uliosababishwa na kikundi cha waasi cha Bitonto. Nilitoa msaada wa vyakula na vifaa vingine. upande mwingine Mwakilishi maalum makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa pia kiongozi wa mambo ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo alikutana hii siku ya ine mjini mnyini Lubumbashi na liwale wa jimbo la Okatanga. Bruno le Marquis alisindikizwa na wakuu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa yanayotumika katika jimbo hilo. Wakati wa mkutano ule, swali nyingi zilichunguzwa hususan kuhusu suluhisho kwa watoto wanaotumika makazi ya madini, pamoja na hali ya kibinadamu ya wakimbizi elfu kumi na moja waliorudishwa katika eneo la Pwitu. Serikali ya jamhuri inatarajia kuboresha hali ya maisha ya wa Wakongomani, kwa hiyo uchuru utashushwa na pia usumbufu wa aina nyingi utapiganishwa hatua hizo za kwanza zilichunguzwa na kuchukuliwa na serikali wakati wa mkutano wa shauri ndogo ulioongoza siku ya tatu mjini Kinshasa na rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo, kwa mjibu wa msemaji wa serikali Kutosha. hatua hizo memba wa serikali walikubali mradi wa kuongeza wakati wa uongozi wa upekee wa kijeshi katika majimbo ya Ituri na ya Kivu ya Kaskazini. Taarifa ya Blaise Makasi usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Presidenti Felix Tshisekedi ambaye aliongoza mkutano huu alijadili na wajumbe wa serikali hatua za kwanza zilizochukuliwa katika ngazi ya Wizara ya Uchumi ambayo hasa inahusu kupunguzwa kwa bei za mahitaji ya msingi. Bidhaa hizi kuu zimetambuliwa na hatua zimependekezwa haswa kuhusu kupunguzwa kwa ushuru na ada, pamoja na vita dhidi ya unyanyasaji katika sekta tofauti, alibaanisha Patrick Muyaya, mawaziri wa uchumi wa kitaifa na fedha wametakiwa kuoanisha maoni ili hatua hizi za kwanza zipitishwe rasmi katika baraza lijalo la mawaziri. Kumbuka kwamba wakati wa baraza la pili la mawaziri wa serikali ya Suminwa, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisisitiza haja ya kuleta utulivu wa sarafa ya kitaifa ili kuhifadhi uwezo wa ununuzi mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, katika taarifa iliyoandaliwa na Blaise Makasi. Kwa kifupi, ni siku ya tatu usiku ndiyo daftari ya muda ya wagombea wa uongozi wa senete ilitangazwa mjini Kinshasa. Wagombea wa viti vyote vya uongozi wa senete walikubaliwa. Hata hivyo uchunguzi ulioendeshwa katika hali ya fujo, kutokana na jaribio ya kuondosha wagombea wa moja wasaidizi wa karibu wa mgombea Jean Michel Sama Lukonde walianza kushutumu kupitia mitandao ya kijamii jaribio ya kuondosha mgombea wao na wapendelevu wa chama cha UDPS. Kisha wakati mrefu wa ubishi, memba wa kamisheni walikusudia kukubali wagombea wote ajili waozurie katika uchaguzi ujayu. Jimboni Ituri, wakaaji wa vijiji vine waliofukuzwa tangu kusimikwa kwa mbuga la Ukapi mwaka wa elfu moja mia kenda makumi kenda na mbili wanadai warudishwe katika maeneo yao, katika usultani wa Walese Karo, mtaani Mambasa. Ujumbe wa wizara ya mambo ya ndani ulikomesha utume wake huko, kwa kutatua ugomvi huo wa mipaka unaodumu miaka makumi mawili na mbili kati ya makabila ya hapo nyumbani na mbuga la Erefu. Hata hivyo ujumbe wa wizara ya ndani unadulisha kwamba masalio ya wa wafu ni yenye kuonekana hadi sasa katika eneo hilo. Taarifa iza Keremo Yope. Usomi wa Ezekiel Muzalia. Maelfu ya wakaaji wa vijiji ine ndani ya usulutani wa Walese Karo wanaishi inakuwa sasa miaka makumi mbili na mbili ndani ya maeneo jirani. Hawa walifukuzwa ndani ya vijiji vyao wakati wa kuishimika mbuga la wanyama Okapi RFO mnamo mwaka wa elfu moja mia mbili makumi kenda na mbili. Ni yale yalikuwa chanzo ya mizozo kati ya wakaaji na wasimamizi wa mbuga hilo la wanyama Okapi. Mizozo hizo zilikuwa zikitokeza mara kwa mara ugomvi tukitaja kuuawa kwa wanyama ukapi kumi na mbili mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na gundi moja la wamaimai. Timu la wajumbe la wizara ya mambo ya ndani walijielekeza huko ili kuchunguza malalamiko ya wakaaji wanaodai ya kwamba wazee wao waliwaachia eneo hizo kabla ya kuheshimika mbuga hili la wanyama. Miti zilizopandwa na shimu za zahabu zilizokuwa zikitumikishwa na mababu zao ziligunduliwa kwa wakaaji hawa. Serikali inatakiwa kuchapa upya mipaka za RFO. Ni vile alivyojulisha Luke Malembe, memba mmoja wa timu hilo la wajumbe. Wizara nchini husika na mambo ya ndani haujatoa kauli lolote kuhusu tatizo hilo la udongo unakuwa miaka mingi huko. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. E, kwa kifupi, karibu watendaji mia mbili wa sekta ya pedagojia ya kipindi cha mbele ya masomo kutoka majimbo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ya Kongo, wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville wanajiandaa katika matayarisho ya mwanzo wa masomo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne, elfu mbili makumi mawili na tano ni kupitia mafunzo ya kukaza uwezo wao yaliyoendeshwa muda wa siku tatu mjini Kinshasa hata hivyo walishutumu ukosefu wa uimizaji wa mpango wa kipindi cha mbele ya masomo kutokana na ukosefu wa fedha. Hii munaendelea kusikiliza, ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo wetu kilichotayarishwa na Jean Kasami pamoja na Ezekiel Muzalia. Mwalikwa wetu ni Joseph Mpeseni, kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Shabunda. Anasema kuhusu kuondoshwa kwa vizuizi vya malipo vyenye kusumbua wakaaji wa eneo hilo la jimbo la Kivu ya Kusini. Joseph Mpeseni anazungumza na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Bwana Joseph Mpeseni, wewe ni mwanasheria tena msimamizi wa vikundi mbalimbali mbali vya shirika la raia katika mtaa wa Shabunda. Jambo jambo, bwana journaliste, mimi ni Maitre Joseph Mpeseni na kuwa msimamizi wa kikao cha haki za binadamu kunako mtaa wetu wa Shabunda. Liwali wa jimbo Jean-Jacques Purusi ametembelea pale Shabunda, akisindikizwa na ujumbe wa serikali yake yote, pia na viongozi wa vitengo vya usalama jimboni. Pale pale Shabunda ndipo paliendeshewa kikao cha baraza la mawaziri. Namna gani nyinyi wakaji wa mtaa wa Shabunda ambao mnakuwa mbali na mji wa Bukavu kwenye yapata kilomita mia tatu na kumi na tano mumeweza pokea ujio huo? Ingawa kama tuliweza kumpokea liwali wetu wa jimbo na kamati lake lote la usalama kwa kuweza kukuja kufanya kikao kubwa na waministri wake wote, ilikuwa furahisho na pendekezo kubwa sana katika mtaa wetu wa Shabunda. Liwali na ujumbe wake wote waliendelea mbali zaidi ya Shabunda Santre, kama vile Matili kwenye kilomita makumi tatu na mji wa Shabunda Santre. Yeye wakati alifika akuwahi kubaki hapa Shabunda tu, aliweza mpaka kutembea kunako kilometre makumi tatu pa Matili, na pale aliweza kupata habari mingi mbalimbali mbali. Kwanza kulikuwa mahabari kufatana na mabarieri, na kama kulikuwa hiyo mabarieri, waliweza kusema mabarieri kunako njia ya Matili haikuweza kuonekana sawa vile ya madege. Katika mapendekezo maalum, liwali alitangaza vizuizi vyote viweze kuvunjwa, ili raia watembee katika uhuru wote bila kulipishwa pesa njiani. Kwenye kunakuwa mabarieri mingi sana ni kunako njia ya mai mingi Kigurube mpaka Biangama, huko kunakuwa mabarieri ya majeshi letu la taifa. Na ni hapo tunaweza kufelisite naye, hata General mwenye alifika na liwali wa jimbo kusema ya kwamba awapende kusikia hiyo mabarieri kuweza kutatiza population. Ni kwa hivyo tunajua ya kwamba kila barieri wanalomba tangu franga elfu moja hadi elfu mbili ya Kikongomani, na hiyo yote inakuwa magumu kwa raia wenye wamekuwa wakipita katika njia hiyo ni kwa hiyo tunaomba wakuu viongozi, sawa vile waliacha wanatuaga, waendelee kufuatilia yale mambo na kuweza kuacha raia wote wabaki na amani. Joseph Mpeseni tunakushukuru, aksanti Radio Watoto elfu makumi sita na sita wenye umri wa miezi sita hadi miaka kumi wanatolewa chanjo ya kupinga shurua katika eneo la afya la Mandima, mtaani Mambasa, jimboni Ituri kampeni hiyo ilianzishwa juma jumajana, chini ya uandalizi wa ofisi jimboni ya afya na usaidizi wa shirika Medecins d'Afrique. Ni taarifa ya mwenzetu wa Bunia, Ezekiel Muzalia. Eneo kumi na mnane za afya kama vile Mandima, Makeke, Teturi, Biakato na Bela zilitayarishwa ili kupokea waganga kwa kutoa chanjo ili kupiganisha magonjwa ya surua ndani ya eneo la afya la Mandima katika tarafa la Mambasa. Ni kwa ajili ya kukomesha kutapanywa kwa magonjwa hiyo ndani ya eneo hizo zenye zilihatarishwa na manyanyaso za kundi la waasi wa ADF na vikundi vingine vya wapiganaji wa maimai. Ndipo wakuu wa afya waliamuru kuandaa kampeni ya kupiganisha magonjwa hiyo. Job Bakwata, mganga msimamizi wa eneo la afya la Manzima, kwa nini na chanja watoto kuhusu huo wa ugonjwa wa rujol ama ugonjwa wa suluba, ni kwa sababu ugonjwa wa suluba uko katikati yetu. Mwaka jana tuliweza kupoteza watoto wengi kupitia ugonjwa wa suluba. Ugonjwa wa suluba ni ugonjwa wa hatari, kwa ngambo yake, mjumbe wa muungano wa madaktari wa Afrika unao supporti wakuu jimboni wa afya. Kampeni hiyo inahusu watoto wa miezi sita hadi miaka kumi na unakuwa jibu la haraka kwa wakaaji wa eneo hilo walioathiriwa na manyanyaso za wanamgambo zinazozidi huko. Ni mradi wa dharura kwa ajili ya watu waliokumbwa na msiba wa vita dhidi ya ADF na vita zingine mbalimbali mbali katika teritwari ya Mambasa. Objektife kubwa kwa sisi sote ni kwamba tusiache hata mtoto moja nyuma. Wakuu wa kimila na wazee wa eneo hili la afya la Mandima wanaalika wazazi kupeleka watoto wao ili wapate chanjo na kukomeshwa kwa magonjwa. Hiyo Kanali Chishimbi pombu wa Maxime ni kiongozi makamu wa tarafa la Mambasa, na mimi sauti yangu iko moja tu, ni kuita wazazi wote wapeleke watoto kwa chanjo. Pasabu, tunajua, kwa sababu tunajua waganga wamekwisha kutuambia, leo suruba inakuwa danger, inakuwa hatari, mulangu inahatarisha maisha ya watoto na pia inaleta dificulte za mingi katika menage kwa sababu wakati mtoto iko mgonjwa iko franga mingi za ambazo zinaweza kutoka na zingeenda hata ku kazi zingine. Kulingana na ripoti ya waganga iliyotolewa mwaka jana, ni zaidi ya watu mia moja ndiyo walifariki na magonjwa ya surua ndani ya eneo hilo la afya la Manzima mwaka uliopita na mwaka huu ni visa 113 ndizo zimeorozeshwa. nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Ukapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mapambano mapya yaliendeshwa hii siku ya ine kati ya makundi ya silaha ya hapo nyumbani na wasi wa M23 katika kijiji kibugu ni karibu ya Burungu katika usultani wa Bashali Kaembe mutani Masisi huenda nyumba za watu ziliunguzwa katika kijiji hicho wakati wa mapambano. Zaidi ya wanamemba wa jamaa mia moja za wahami kutoka Nyakakuma walifika pakia vinyonge mtaani Beni tangu mwisho wa juma jana, walikimbia mapambano ndani ya eneo hilo la uvuvi, kisha hali ya wasiwasi. Kwa mjibu wa shirika la raia, walikaribishwa katika jamaa za watu. Na katika mta wa Lubero, kazi za uchumi zilianzishwa kama kawaida hii siku ya ine pamusimba kusini ya mji wa Butembo nikiisha mapambano siku ya tatu kati ya makundi mawili ya wazalendo yaliyosababisha kifo cha mtu mmoja na uharibifu wa viwanda. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.