Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu. Jean Desire Kanyama. Hey, ni Radio Capi nao atangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Uongozi wa shirika la raia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini unalazimisha kuanzishwa kwa operesheni za kushambulia waasi wa, wa M23 RDF ni kupitia tangazo yake ya siku ya tatu mjini Goma. Serikali ya jamhuri inatarajia kuboresha hali ya maisha ya Wakongomani ni kwa hiyo ilikusudia wakati wa mkutano wake wa, wa shauri ndogo kushusha uchuru na kupinga usumbufu wa aina nyingi dhidi ya Wakongomani jimboni Kasai Oriental, shirika la madini Miba ilipata vifaa vya kwanza vya kazi kwa kuanzisha uchimbaji wa madini za almasi. Ni kutokana na malipo ya serikali ya jamhuri ya milioni mbili za dola za Kimarekani kwa kwanza kwa kiwanda hicho mibaa. Baki nasi mpenda msikilizaji, jueni kwanza kwamba kesi ya Corneille Nanga na washiriki wake ilitangazwa hii siku ya tatu hii siku ya nne hapa mjini Kinshasa wanashutumiwa hukumu ya kifo kutokana na maovu ya vita na kushiriki katika uasi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Uongozi wa shirika la raia unalazimisha kuanzishwa kwa operesheni za kushambulia waasi wa M23 RDF ni kupitia tangazo yake ya siku ya tatu mjini Goma. Kiongozi wa shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini ameshutumu kuchukuliwa kwa vijiji vingi na uasi wa M23 wakati wa msimamo wa shughuli za kibinadamu. John Banyene katika masemelo aliyochukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Bernard Nyangi kwa kuona hali ya usalama inavyozorota kinyume ya kusonga mbele kwa wasi wa mishirini na tatu RDF AFC shirika la raia la omba kwa rais anayekuwa kamanda mkuu wa jeshi la taifa kukomesha usitishaji mapigano wa upande mmoja unaozingatiwa na, na jeshi la FRDC peke yake na kuamuru haraka operesheni maeneo zote ili kudhibiti upya vijiji vilivyochukuliwa na adui. Kwa taarifa tunazo ni, wakati wa usitishaji vita wa kibinadamu toka Julai 24 hadi 31 mwaka huu ndipo M23 iliteka Vikaira, usultani wa, wa Bashali, mtani Masisi, na baadaye vijiji Nkwenda, Kisharo, Nyamilima, Ishasha na Nyakakoma, mtani Ruchuru. Toka tarehe moja hadi sita mwezi huu wa Agosti, hali hiyo ya kuza tishio kwa miji za Butembo na Beni zinazoweza tekwa hivi sasa na M23 RDF wakipitia ziwa Edward tokea Nyakakoma na vichumbi wanazomiliki. Upande mwingine liwale wa jimbo la Tanganyika amepatia makundi ya silaha yanayoendelea kusumbua watu huko wakati wa mwisho ajili memba wake washushe silaha na wajisalimishe. Katika tangazo siku ya tatu kwa wakaaji wa jimbo la Tanganyika, Kristian Kitungwa anapana siku makumi tatu. Baada ya wakati huo, wanamemba wa makundi ya silaha wataondoshwa silaha kwa kingufu. Masehemu yake yalichukuliwa na kutafsiriwa na Pole Munanga. Wakati wa kutokujali ukiwa umepita, ninawalika vikosi vyote vya waasi pamoja na wafadhili wao ambao wameleta mzozo mkoani humo kutoa silaha katika masiku makumi tatu. Kupitisha tarehe ya mwisho hii, vikosi vya usalama vitatumia njia zote vilivyo nazo ili kuwaangamiza wale wote hawataheshimu mpango huu, hasa kuhusu ukosefu wa usalama, kama katika kesi ya hivi majuzi kwenye kijiji cha Tumbwe. Pamoja na wajumbe wa Baraza la Usalama, nilijielekeza huko kutaka kujua chanzo cha uharibifu wa kibinadamu na mali za watu uliosababishwa na kikundi cha waasi cha Bitonto. Nilitoa msaada wa vyakula na vifaa vingine. Serikali ya jamhuri inatarajia kuboresha hali ya maisha ya wa Wakongomani. Kwa hiyo uchuru utashushwa na pia usumbufu wa aina nyingi utapiganishwa. Hatua hizo za kwanza zilichunguzwa na kuchukuliwa na serikali wakati wa mkutano wa shauri ndogo ulioongoza siku ya tatu mjini Kinshasa na rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. Kwa mjibu wa msemaji wa serikali kutosha hatua hizo, memba wa serikali walikubali mradi wa kuongeza wakati wa uongozi wa upekee wa kijeshi katika majimbo ya Ituri na ya Kivu ya kaskazini. Presidenti Felix Tshisekedi ambaye aliongoza mkutano huu alijadili na wajumbe wa serikali hatua za kwanza zilizochukuliwa katika ngazi ya Wizara ya Uchumi ambayo hasa inahusu kupunguzwa kwa bei za mahitaji ya msingi. Bidhaa hizi kuu zimetambuliwa na hatua zimependekezwa haswa kuhusu kupunguzwa kwa ushuru na ada pamoja na vita dhidi ya unyanyasaji katika sekta tofauti alibaanisha Patrick Muyaya mawaziri wa uchumi wa kitaifa na fedha wametakiwa kuoanisha maoni ili hatua hizi za kwanza zipitishwe rasmi katika baraza lijalo la mawaziri. Kumbuka kwamba wakati wa baraza la pili la mawaziri wa serikali ya Suminwa, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alisisitiza haja ya kuleta utulivu wa sarafa ya kitaifa ili kuhifadhi uwezo wa ununuzi mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga katika taarifa iliyoandaliwa na Blas Makasi. Kwa kifupi, ni siku ya tatu usiku ndiyo ta daftari ya muda ya wagombea wa uongozi wa senete ilitangazwa mjini Kinshasa. Wagombea wa viti vyote vya uongozi wa senete walikubaliwa. Hata hivyo, uchunguzi ulioendeshwa katika hali ya fujo kutokana na jaribio ya kuondosha wagombea wa moja Wasaidizi wa karibu wa mgombea Jean-Michel Samalukonde walianza kushutumu kupitia mitandao ya kijamii jaribio ya kuondosha mgombea wao na wapendelevu wa chama cha UDPS. Kisha wakati mrefu wa ubishi, memba wa kamisheni walikusudia kukubali wagombea wote ote, ajili waozurie katika uchaguzi ujayo. Jimboni Ituri, wakaaji wa vijiji vine waliofukuzwa tangu kusimikwa kwa mbuga la Ukapi mwaka wa 1992 wanadai warudishwe katika maeneo yao. Katika usultani wa Walese Karo mtaani Mambasa, ujumbe wa wizara ya mambo ya ndani ulikomesha utume wake huko kwa kutatua ugomvi huo mpaka unaodumu miaka makumi mawili na mbili kati ya makabila ya hapo nyumbani na mbuga la Erefu. Hata hivyo ujumbe wa wizara ya ndani unajulisha kwamba masalio ya wa wafu ni yenye kuonekana hadi sasa katika eneo hilo. Taarifa iza Kiremu yompe usomi wa Ezekieli Muzalia maelfu ya wakaaji wa vijiji ine ndani ya usulutani wa walese karo wanaishi inakuwa sasa miaka makumi mbili na mbili ndani ya maeneo jirani. Hawa walifukuzwa ndani ya vijiji vyao wakati wa kuishimika mbuga la wanyama ukapi r4 mnamo mwaka wa elfu moja mia mbili makumi kenda na mbili ni yale yalikuwa chanzo ya mizozo kati ya wakaaji na wasimamizi wa mbuga hilo la wanyama ukapi. Mizozo hizo zilikuwa zikitokeza mara kwa mara ugomvi tukitaja ku kwa wanyama Ukapi 12 mwaka 2012 na gundi moja la wa Mai Mai. Timu la wajumbe la wizara ya mambo ya ndani walijielekeza huko ili kuchunguza malalamiko ya wakaaji wanaodai ya kwamba wazee wao waliwaachia eneo hizo kabla ya kuheshimika mbuga hili la wanyama. Miti zilizopandwa na shimu za zahabu zilizokuwa zikitumikishwa na mababu zao ziligunduliwa kwa wakaaji hawa. Serikali inatakiwa ku uchapa upya mipaka za RFO, ni vile alivyojulisha Luc Malembe, memba mmoja wa timu hilo la wajumbe. Wizara nchini husika na mambo ya ndani haujatoa kauli lolote kuhusu tatizo hilo la udongo unakuwa miaka mingi huko. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi karibu watendaji mia mbili wa sekta ya pedagojia ya kipindi cha mbele ya masomo kutoka majimbo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na wa Jamhuri ya Kongo Brazzaville wanajiandaa katika matayarisho ya mwanzo wa masomo mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne, elfu mbili makumi mawili na tano ni kupitia mafunzo ya kukaza uwezo wao yaliyoendeshwa muda wa siku tatu mjini Kinshasa. Hata hivyo walishutumu ukosefu wa uimizaji wa mpango wa kipindi cha mbele ya masomo kutokana na ukosefu wa fedha. <muchos> jimboni Kasai Oriental, shirika la madini Miba lilipata vifaa vya kwanza vya kazi kwa kuanzisha uchimbaji wa madini za almasi. Ni kutokana na malipo ya serikali ya jamhuri ya milioni mbili za dola za Kimarekani kwa kiwanda hicho Mibaa. Vifaa hivyo vya kazi vilioneshwa rasmi siku ya pili iliyopita mjini Bujimai, kwa liwali kwa wa jimbo kwa wanamemba wa washauri ya usalama, watumishi wa kiwanda Mibaa, wakuu wa kiasili wa Bakwanga, akiwepo mwakilishi wa wizara ya viwanda vya serikali anayepatikana mjini Bujimai katika ziara ya kazi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na wali kasata. Kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga naye Mark Marofimbo, tunapokea Daktari Kabuya ya Kakule Medar, mjuzi wa matunzo ya uharibifu wa midomo na kinywa kunako Hospital Hill Afrika Goma anasema kuhusu ugonjwa huo kiisha kampeni ya upasuaji bila malipo Jumajana mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Anaojiwa na Florence Kizalunga. Daktari Kabuyaya Kakule Medar, jambo, jambo sana. Wewe ni mtaalamu mpasuaji wa hiyo wanaita fente labial ama bec de lievre. Tungipenda kujua kwanza, bec de lievre njo nini? Asante kwa ulizo. Tutasema ile bec de lievre ni magonjwa yenye mtu anazaliwa nayo. Ile magonjwa mtu anazaliwa nayo iko tofauti na magonjwa yenye ulipata ukusagua, so unazaliwa na ile magonjwa. Ile magonjwa inakamata mdomo inakamata pia nusu ya kinywa na ndani ya kinywa. Magonjwa yenyewe inaacha mtoto anashindwa kunyonya, anashindwa kumeza, anakuwa na magonjwa ya masikio na anashindwa kusema. Ile njo kwa kifupi ile malali ya bek de lievre namna gani hiyo bec de lievre inafikia je mtu tu azalike na hiyo magonjwa kuzalika na ile magonjwa kuko riski mbili kuko tunasema riski inatokana na mzazi wako mwenye alikuwa kana ile magonjwa na wewe unaokia olewa kunaongezeka ile riski na anyii mkuwe na mtoto mwenye iko na ile magonjwa ya fant kuna kwa na ingine yenye hakuna tariski, inakuwa juu ya ukosefu chakula, inakosa vitu moyamoya, upya unakunya maji yenye muko mamineroze zitenda leta shida wakati mtoto iko ndani ya tumbo ya mama anakia zaliwa, sasa na naii magonjwa ya bec de lievre. Eti, kuna kunakuwa namna ya kuweza kusaidia mafamilia kuepuka kuweza kuzaa watoto wenyewe iko na hiyo malformation ya bec-de-lievre ili kusaidia mafamilia kupunguza kuwa na watoto wenyewe iko na hii malali, inalomba kuangalia kujamaa ya kwenu na kujamaa ya bwana kama ile malali ilikuwa kama malali ilikuwa nye wote mko na ile risk, mjamaa za kwenu, naomba ile mariage mnaangalia kwanza kuto kuifanya paske mtaongeza riski ya kuzala watoto mingi wenye wiko na bak de lievre. Sasa daktari, kwa nini tunakuwa kila mara mkifanya mak peni ya kuweza kupasua ama kutunza awa watu wenyewe iko na hiyo magonjwa ya mdomo kupasuka, hatuonaki watu kukuya wengi, ijapokuwa wanakuwa nini, ndio inaachaka wakufanyike hivi. Tutasema watu hawakuje wengi kukampanye, sababu ndani ya community zetu kungali perception culturelle ubie, kanisa ingali ngali nawaza seme, magonjwa ya fante ubie ya bec de lievre ni magonjwa yenye ilitoka na uchawi au ni penzi ya Mungu, na njo maana hapendi kuleta watoto matunzo. Lakini tukifanya sensibilizasion, tunawaambia kama haiko hivyo. Leo magonjwa yiko na bahati inaposhwa kutunziwa kwa bure tena, na tukusa tunza mtoto ataweza tena kwenda masomo, hata atamaliza masomo na anakwaata mtu mkubwa. Inaomba ile njo kunivoya kominote wanajua gisi ile magonjwa inapashwa tunzwa, na mtu anakuwa vizuri. Iyo magonjwa inapasha tunzwa, na mtu anakuwa vizuri. Ndio sasa na nini nde inapasha kuwa vile. Ombi lako kuwakua viongozi, sirtu sirtu wale wa afya, kwa kubo wa afya inalomba kutia programe kati ya soins de santé primaire itafanya sensibilizasyon programe, inanjia ku niveu ya ministere inashuka ku nivou ya province, na kutoka ku province kudivizio ven ya santé inafika ku zone de santé na kutoka ku zone de santé inafika mpaka ku air de santé kule kwetu. Najua tuko na warelei communautaire. Warelei communautaire nao wakapashwa kuwa sensibilize, wanakuwa forme ili waingie kukila kijiji kufahamisha wakubwa wa vijiji kama ile malali inapashwa tunzwa na haiko malali ilomba kuweka watu ku manyumba. Hiyo magonjwa inatunzwa wakati gani? Sa mtoto anazaliwa, na hii mambo ya back hatuwezi kumutunza juu ya shida kidogo. Ni shida kwanza ya anestesi, na shida ya pili, minofu ingali kidogo kidogo, hatu kuikamata na kuichukua na kuitengeneza vizuri, haitawezekana njo maana tunasema tunachunga mpaka kumiezi tatu, kwenye minofu itakuwa imekuwa na nguvu nzuri, na kwenye mtoto ataweza kusiporte ile dawa ya kuhalalisha tunaita anestezia. Daktari Kabuyaya, Kakule. Shukrani. Na sisi tunakushukuru mama journaliste. Radio Kapi. Pabeni, wakati huu wa mafungo ya wanafunzi, watoto wengi wanazunguka katika mabarabara na kuuzisha vifaa mbalimbali. Hali hiyo ya utumivu wao kiuchumi inashutumiwa na watetezi wa haki za binadamu mafasiro mengi katika swali iliyotayarishwa naye Mark Marofimbo, katika karta Matonge, kunako barabara uendayo kwa masanganjia ya Germato. Kwa mfano, ukitimu tu saa kumi na miwili ya magharibi, wala jioni, utawaona watoto hawa wakiwa na mababola makaa, pia masahani za mayai, wakizitokotesha na kutayarisha pia kalanga ambao watauzisha kwa nyakati za usiku. Bunge la watoto mjini Beni ya laani jambo lile na kuomba kwa viongozi kukiingilia. Eloge Bakwana Mahani, msimamizi wake: kwa viongozi tunawasii sana, mtusaidie kwa hiyo jambo ku deploye ba polisien pene baneza angalia kwenye batoto, surtout Matonge, en fait mwangalie kabisa kama mutaweza kutusaidia ku proteksyon ya mtoto, ili kuujisha vitu inakuyaka na madanger mingi busiku. Mutusaidie kabisa kwa hiyo jambo. Wanaharakati wa moja wa haki za watoto waongelea makosa makubwa ya kuwatumia watoto kiuchumi. Enoka Kambale Sia Ikomia ni mmoja wao. Tunajikuta ya kwamba ile hali inaendelea kutuhuzunisha sana, kwa kuwa ukingwa uto ya watoto inakuwa yenye kuzarauliwa ndani ya mugini yetu ya Beni. Vatoto wanaanza kutembea huku na kule kuzisha kalanga na mayai busiku muma wakati ambayo hazistahili. Tunaona ya kwamba maisha ya wale watoto inakuwa yenye kuwekwa ndani ya hatari kabisa. Inakuwa manipulation economique paske vale vatoto hatujue kama wanapataka pesa ya kuanza ile kazi wapi, hatujue kama wanapitaka wapi, na tunajua lakini ya kwamba viko ndani ya hatari, na ile hatari ni sisi komunote mzima, jo tunapashwa kuwatosha ndani Ofisi ya jinsia ya jamii na mtoto mjini Beni adhani kwamba kuna umuhimu ya kuweka utaratibu na mawasiliano mazuri kati ya wazazi na watoto wanaoendesha kazi ya biashara ili madhara makuu yasirikodiwe. Bri Sabuni ni kiongozi wake mjini. Ndiyo, pande ingine, munaweza kuwa na haki ya kusukuma awa watoto kufanya hiyo kazi ya kiuchumi, lakini tuangalie mipaka, namna gani tunaweza tunasukuma wale watoto. Mtoto anaweza enda auzisha mayai, anauzisha hata kalanga, si vibaya, lakini tunamtuma wapi na wakati gani? Kiuchumi ni vizuri, lakini tuangalie tena matukio ya kesho, wakati watoto vilevile vile wanapenda tena pesa sana, inawasukuma washindwe vile vile masomo. Ndiyo tunapenda siku zinazokuja watoto wajue kazi ya mkono ni vizuri, lakini tuangalie namna gani tutanyorosha vitu, kazi ndiyo na masomo ndio lakini tukaonyesha watoto kama pesa ndio nzuri zaidi kuliko masomo, pale tutakuwa tumekosea na tutapoteza kitu moya. Tujulishe kwamba tangu hali ya usalama uzorote mjini na mtaani Beni, idadi ya watoto wanaotumiwa kiuchumi yaendelea kuzidi kila siku barabarani. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mapambano mapya yaliendeshwa hii siku ya ine kati ya makundi ya silaha ya hapo nyumbani na wasi wa M23, katika kijiji kibugu ni karibi ya Burungu katika usultani wa Bashali Kaembe, mtani Masisi. Huenda nyumba za watu ziliunguzwa katika kijiji hicho wakati wa mapambano zaidi ya wanamemba wa jamaa mia moja za wahami kutoka Nyakakoma walifika pakia vinyonge mtaani Beni tangu mwisho wa juma jana, walikimbia mapambano ndani ya eneo hilo la uvuvi kisha hali ya wasiwasi wasi. Kwa mjibu wa shirika la raia walikaribishwa katika jamaa za watu. Na katika mtaa wa Lubero, kazi za uchumi zilianzishwa kama kawaida hii siku ya ine Pamusimba, kusini ya mji wa Butembo Nikiisha mapambano siku ya tatu kati ya makundi mawili ya wazalendo yaliyosababisha kifo cha mtu mmoja na uharibifu wa viwanda. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioongana nasi kwa irini.