Radio oh, hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Wapendelevu wa Augustin Kabuya na wa Jekoko Mulumba walipambana jana siku ya pili kunako juma la raia hapa mjini Kinshasa Wakati wa kuenda hapo kwa mgombea wa chama cha UDPS katika uchaguzi wa uongozi wa Senate, matokeo ni ya kujeruhiwa kwa watu, kuvunjwa kwa vitu vingi, pamoja na uharibifu wa mwenendo. Nafasi hiyo, shirika la Raya la mji wa Goma linaomba jimbo la 34 la kijeshi lifanye uwezekanavyo kwa kupinga hali ya ukosefu wa usalama inayopanda mjini humo, nikiisha shambulio siku ya kwanza usiku ya maeneo mengi ya mtaa wa Karishimbi. Jimboni Tanganyika, masalio ya maiti ya mwanamke mmoja na mtoto wake yalikutanishwa siku ya kwanza katika kijiji Kilindila, kando ya ziwa Tanganyika, mtani Kalemi. Kiongozi wa mtaa anasema waliumwa na mamba siku ya Mungu iliyopita, wakati walienda shota maji. Ujambo, mpendo msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ilikuwa ya fujo hii siku ya pili kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa wakati wa kuenda hapo kwa mgombea wa chama cha UDPS katika uchaguzi wa uongozi wa Senate. Mapambano yaliendeshwa kati ya wapiganaji wa UDPS wa wapendelevu wa Augustin Kabuya na wajekoko Mulumba. Kazi zote pamoja na mwenendo kunako jumba la raia viliharibishwa mda wa saa mbili, vitu vingi vilivunjwa, watu walijeruiwa miongoni mwa waliopambana ni wakati mgombea Idrissa Afani alifikisha hapo vibarua vyake kwa kiti cha kiongozi wa Senate, sawa memba wa UDPS mjini Kinshasa. Tena kesi ya wanamemba wa kundi la force du progre, ya chama cha UDPS iliendelea hii siku ya pili. Ni kesi ya umishaji ya tribunali kuu ya Kinshasa Gombe, inayoendeshwa mbele ya ofisi ya kamisa wa polisi jimboni Kinshasa. Wapo zaidi ya makumi saba miongoni mwao vijana na watu wakubwa Sawa, kiongozi wa zamani wa mawakili wa Kwilu, utetezi wa washutumiwa pamoja na uchunguzi wa ndani viliendelea kuhusu tukio la tarehe 31 Julai kunako jlm hapa mjini Kinshasa. Shirika la raia la mji wa Goma linaomba jimbo la 34 la, la kijeshi lifanye uwezekanavyo kwa kupinga hali ya ukosefu wa usalama inayopanda mjini humo. Siku ya kwanza usiku, milio ya risasi ilisikiika katika maeneo mengi ya mtaa wa Karisimbi. Wajambazi walishambulia muda wa saa nyingi mikoa ya Ndosha, Kasika, Mabanga Sud, majengo na Bujovu kando ya uwanja wa ndege wa Goma, alihakikisha Mario Ngavo, kiongozi wa shirika la raia la mji wa Goma. Mji wa Goma ulikaribisha hii siku ya pili mkutano wa kwanza wa kamati ya uongozi wa mradi wa ustawi wa mashariki Star Est akiwa katika ziara ya kazi tangu siku ya kwanza mjini Goma, makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani Jacquemain Shabani ndiye anaongoza mkutano ule. Ni katika shabaha ya kuanzisha rasmi mradi huo kwa manufaa ya watu unaoelekea na kufaidishwa. Maelezo mengi naye Bernard Nyangi itatekelezwa munamo mitaa karibuni 15 za majimbo za Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri. Inapangilia ukarabati miundo mbinu za huduma za kiuchumi na kuboresha marejesho za kijamii kwa wapiganaji waliotoka katika makundi za wapiganaji. Mkutano huu wa Goma walenga kuanzisha rasmi kazi za mradi hii, alinena naibu waziri mkuu au sikaye na masuala za ndani huko, bwana Jakemeshabani unena kwamba lengo muhimu ni kuhakikisha mradi hii ya anza rasmi kadhalika ya kubaliwa na watakao faidika na pia wafadhili. Isitoshe, mkutano huu walenga kukubaliana kuhusu mpangilio wa miradi na bajeti ya star est kwa mwaka huu wa 2024. Ikumbuka kwamba serikali ya Kongo ilifaidika na ufadhili toka benki kuu ya ulimwengu wa dola milioni 250 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hii, ila imeonekana kwamba changamoto za kiusalama ni vikwazo kutokana na kuwepo kwa waasi wa M23 mwanamo mitaazi moja zinazopashwa kufaidika kama Lubero, Masisi, Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini, na hata kale jimboni Kivu Kusini. Goma, Bernard Nyange, Radio Kapi. Umbukeni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifaidishwa na mkopo wa milioni mia mbili makumi tano za dola za Kimarekani kutoka benki kuu ya kimataifa kwa utimizi wa mradi ule. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, tena ni tangu zaidi ya miezi makumi mawili ndio watumishi wa PDDRSS kituo cha Lubero Butembo awapokei mishahara yao. Tangu Jumatatu wanaendesha maandamano ya kukaa mbele ya ofisi yao mjini Butembo kwa kudai malipo ya mishahara yao. Katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa upeke, jimboni Kivu ya Kusini, idadi ya wagonjwa wa homa ya kima yani monkeypox inapanda tangu miaka miwili na kupita. Medecins Sans Frontieres ilionyesha hatari ya ugonjwa ule miezi hii inayopita, pamoja na kupanda sana kwa idadi ya wagonjwa. malizo mengi nawe Jean Kasami, ugonjwa monkeypox unajulikana kama ugonjwa wa kudumu katika majimbo 11 juu ya 26 yanayounda jamhuri ya demokrasia ya Congo demokrasi. ni ripoti ya shirika la waganga bila mipaka MSF. Kesi zimezidika mara tatu mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu kiasi kufikia idadi ya wagonjwa elfu kumi na ine mia sita waliofariki ni mia sita makumi tano na wane. Mnamo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine hali ilizidi kuwa mbaya zaidi, wagonjwa elfu kumi na mbili mia tatu, majimbo makumi mbili na tatu yameasiriwa tangu mwezi wa kwanza hadi mwezi wa saba. Jimboni Kivu ya Kusini, maambukizi yanafanyika mtu kwa mtu. Kuhamahama kwa watu jimboni Kivu ya Kaskazini, jijini Goma kunapandisha kiwango zaidi na zaidi, ripoti ya MSF yaeleza. Kwa hiyo MSF inaomba pande zote kujiunga pamoja ajili ya kupiganisha monkeypox kupitia chanjo. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi. Jimboni Ituri, wa maimai mai watatu wa kundi la SLA Zair huenda wanaohusiana na waasi wa M23 walifungwa na wengine watatu walisikilizwa. Ni matokeo ya kwanza uchunguzi unaoendeshwa pachomya na mahakama makuu ya kijeshi kisha shambulio mfululizo za kundi hilo zidi ya ngome za majeshi ya maji ya FARDC tarehe 31 Julai iliyopita pakasenyi na chomya kando ya bahari Albert wanashutumiwa maovu ya vita kupitia mauaji na kushiriki katika uwasi uashi. Mafasirio mengi nawe Marshal kisa vya Mungu duru za sheria ya kijeshi zimeripoti kusema ya kwamba vijana wenye kushika silaha ya kundi ya Zaire walijiantaa kwa makundi mbili kwa kushambulia makao mawili ya jeshi ya maji pale kwa Kasedi na Chomia siku ya tatu tarehe makumi tatu na moja Julai. Lengo ilikuwa ni kutafuta namna gani kuchukua silaha wa jeshi ya ziwa ya mai pale kwa ziwa Albert na kuwakimbiza kwa, kwa hili maeneo ilikuwa kisha uhasi bunduki mambo ba population bakale salama. Mtetezi mwendesha mashtaka mkuu ya korti ya kijeshi hapa Ituri amesema kese ya sheria imekwisha kufunguliwa kuwa munye kujita, kama jemadari ya kundi ya wasi ya Zaire pale Chomia mandro mandro, na mkuu ya wasi ya zamani kawapanga mandro na uongozi wengine ya wasi ya Zaire. Ni kiripoti kutoka Bunya. Martial Kizaba Mungu, Radio Okapi. Jimboni Kongo Central, mipaka ya uchunguzi ya mashirika ya usalama iliyosimikwa katika barabara namba moja ya taifa kwa kuingia na kutoka kwa watu tangu jaribio ya kugeuza uongozi wa urais inasababisha usumbufu wa watu. Ni sawa nafasi ya mateso katika barabara namba moja ya taifa. Kinchasa Matadi wanashuhudia kwamba pahali ya uchunguzi kwa kutambua wasafiri imekuwa nafasi ya kutafuta fedha kwa watumishi wa mashirika ya usalama. Taarifa ya Nana Pluris Mambo kutoka Matadi, usomi wa mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia. Tangu jaribio la upinduzi wa serikali ya Kongo ulioripotiwa tarehe 19 Mei iliyopita, vituo vya usalama viliweka vizuizi sehemu zote ambako kunapatikana watu wengi. Hapo kunaandaliwa uchunguzi kwa wasafiri wote, uchunguzi wa vitambulisho kama vile passport, kadi za wapiga kura na vikaratasi vingine vya thamani vya sasa. Kwa hiyo basi, wakaaji wengi barabarani wanasema ya kwamba kwenye vizuizi hivyo wasafiri ambao hawana vikaratasi vya utambulisho wanalazimishwa kulipa fedha ili wasifungwe. Mkaaji mmoja tuliyowasiliana naye anasema ya kwamba alizuizwa kusafiri mara tano kwenye sehemu ya barabara ya Kinshasa Matadi, na kwa kila kizuizi alikuwa akilazimishwa kutoa fedha elfu mbili. Wakaaji wanasema ya kwamba wananyongwa na tendo hili na wanalika wakuu viongozi kuweka usawa. Wanaomba pia shirika onipe kutolea wakaaji vitambulisho Kumbukeni kuwa ni tangu sasa miezi sita, serikali kupitia ONIP uliahidi wakongomani kuwatolea vitambulisho. Masalio ya mwili ya mwanamke mmoja na mtoto wake yalikutanishwa siku ya kwanza katika kijiji Kilindila kando ya ziwa Tanganyika mtaani Kalemi katika jimbo la Tanganyika. Kiongozi wa mtaani nasema waliumwa na mamba siku ya Mungu iliyopita, wakati walienda shota maji. John Mutombo anakumbusha wakaaji wa eneo hilo ya kwamba ni hatari kufika nafasi hiyo kiisha saa 11 za jioni. Hii munaendelea kusikiliza, ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami pamoja na Ezekiel muzalia Afadjou kapi. Afadjou Mwalikwa wetu ni Lungele Itebo Samuel, kiongozwa shirika la raia la Mwenga katika jimbo la Kivu ya Kusini. Anasema kuhusu hali ya kilalo Ulindi kinachoruhusu usafirishaji kati ya mji wa Bukavu, eneo la Mwenga Centre, Kamituga na Kitutu. Lungele Itebo Samuel anahojiwa na Jean Kasami. Ninasema jambo kwako Bwana Lungele Samuel. Jambo mutangazaji, ni Lungele Itebo Samuele Bia Mulumbu, kiongozi wa shirika la raia Force Vive Bureau de Coordination ya teritoire ya Mwenga pa Mwenga. Tupashe basi kuhusu namna kazi za ujenzi wa ulalo juu ya mto Ulindi zinaendelea. Gari ziko zinapita, tangu gisi balitengeneza kazi za utengenezaji wa ulalo kwenye barabara namba mbili, ile ulalo ya Ulindi ilianza siku ya kwanza na kwa siku ya pili magharibi, baliruhusu gari zote za kutoka Bukavu zianze kupita na za kutoka Kitutu Mwenga zianze kupanda Bukavu. Na kwa tendo ile, na kwa jambo hilo kabisa, tunasema asante na shukurani kwa kuwa liwali wa jimbo alikuwa msikilivu kwa haraka na akajibia sawa na mahitaji yetu. Tunashukuru kwanza kwa serikali yetu ya Kongo ambayo inaakilishwa naye Mheshimiwa aliwali wa jimbo kwenye jimbo letu la Sidikivu adimzate teritori wa Mwenga kwenye mtaa wetu wa Mwenga. Na shukurani zetu ni kuona viongozi wetu walisikia kilio, malalamiko ya watoto wa mtaa wa Mwenga kuhusu kilalo Ulindi ambayo ilikuwe katika, walisikia kilio, malalamiko ya wote wenyewe wanapitaka kwenye kilalo ile ya Ulindi ambayo ilikuwe na katika sababu kulikuwa rai mwe kwe na katika, tunasema kwa waziri wa jimbo mwenyewe anayehusika na mambo ya transport de communication, asaidie watembezaji magari na wenyeji wa zile gari kubwa zinazobeba zinabeba zaidi ya 25 tone na kupanda waangalie namna ya kutia utaratibu kwa kupakiza magari, sababu vilalo vyetu kwenye barabara namba mbili ni za 25 tone, na kukipita gari zenye zinakuwa na odela ya 25 tone ni kuendelea kwa ndomaji kuharibisha ile vilalo. Tunasema tena zile ma société chinoise na ma cooperatives zenye zinapitiza zile ma anje zabo kubwa kubwa, nalomba wanakuwa wanatia zile maanje zabo kubwa kubwa kule wanaita porte charge na serikali yangalie gisi ya kusaidia vale watu basikwiye wanapitiza gari ya zaidi ya 25 tone na kupanda navo zaidi ya ulalo ulindi. Ninajua kuko pia ulalo kibi kule, hali nayo ni namna gani? Tulikuwa kwenye mzinduo ya ulalo kibe mteritwari ya mwenga tu shefure wa mzimu. Likilalo kibe nayo ya kumutuni kibe ilikuwa kena katika tangu mbele na yote ilikuwa kena ribika sana, lakini nayo ilitengenezewa kwa pesa ambayo shirika la raia zilidai kuwapita barabara ile na masosiete minere chinoise na makooperative. Tunashukuru kwanza kuzile masosiete minere chinoise na makooperative, malgre bale bengine bote bengi kati yavo viko mu ilegalite avekelalwa lakini, balisikia ile kilio na baliona kama pasipo kilalo kibi nayo kukua abataweza kupitiza vitu vyao kule. Na tunashukuru kwa kila mwanamemba wa shirika la raia mwenye alitia mchango wake kwa kutia ile sitini yenye ilisababisha batu banafanya mchango ya kutengeneza ile ilalo yenye izinduliwa rasmi kiserikali na mjumbe mwakilishi wa waziri wa travou publique naye alikuwa pale, na ile ulalo nayo ilizinduliwa, na tangu sasa njie kuwazi kwenye kilalo kibi. Tunasema eksanti kwako mwananchi, lungele itebo pale mwenga, kwa ile tunashukuru Radio Kapi, karibu vijana mia moja wakuu wa mashirika mbalimbali mbali ya jimbo la Ituri wamekusudia kupinga masemi ya chuki wanaotumia maadui wa amani. Ni azimio ilichukuliwa wakati wa mkutano wa uhimizaji ulioendeshwa mjini Bunia na kuandaliwa moja kwa moja na vijana wa makabila mbalimbali mbali katika usaidizi wa sekta ya MONUSCO ya masuala ya kisiasa. Lengo ni ya kupinga ugomvi wa kikabila kutoka mitandao ya kijamii na kuelemusha kuishi pamoja. Maelezo mengi nao Ezekiel Muzalia. Kwa muda wa masiku mawili vijana hawa walifikiri kuhusu matokeo mabaya ya hotuba za chuki, matumizi ya fununu na habari za uongo zinazotapanywa kwenye mitandao za kijamii, jambo ambalo linaweza kuleta mizozo kati ya vijana wa kabila mbalimbali mbali ndani ya jimbo la Ituri. François Kasereka, msimamizi wa kamati la vijana wa makabila mbalimbali mbali za jimbo, anaonya vijana hawa. Desinformation awala, ni neno wanakusemea pasipo kujua nani anasema na juu ya nini, na ndio maana wakati wewe unasikia na unaendelesha na kuitangaza kwa watu wote, inaleta mzozo katika majamii, katika majamaa na katika makabila mbalimbali mbali. Na ile inaleta vita katika nchi yetu kwa ngambo yake. Mkuu wa kundi la vijana mashujaa ndani ya jimbo la Ituri, jeune leader, wakati huu wa uvamizi wa nchi ya Congo na Rwanda kupitia waasi wa M23, vijana hawaungane, jambo ambalo linakuwa hatari kwa mashikamano ya kijamii na kwa amani ndani ya jimbo. Christian Shauri ni sisi ambao tumefariki kwa wingi na ni sisi ambao tumekuwa tena katika vita ambavyo vinapitikana kwa Ituri nafasi zingine. Ngisi sasa wametuweza kutuelewesha ya kwamba kwa kuweza kupata mesaje ya chuki ama mesaje isiyokoya mzuri ya kuonesha huyo si wa kabila yako. Tunaambia vijana wasikuwa wanakamata tu habari ambao wamesikia kutoka ndani ya walizo sosio yenye imetoka ndani ya ba group WhatsApp, imba sauti tu mtu ameongea ilikuwa ndani ya nyumba yake, ametuma ndani ya ya ba group, waikamate kama vile hiyo ndio ukweli. Kwa sababu waanze kuchambua sasa kila jambo na kuteua ni nini iliyo ya uhaki na nini sio ya uhaki. Vijana wengine walichukua azimio ya kufikisha ujumbe huu ndani ya mitaa na matarafa mbalimbali za Jimbo, ili kusaidia vijana wengine wakatae kutumia hotuba za uongo. Nathanael Kobo, msimamizi wa vijana wa kabila la Mambisa tulifundishiwa sana, tunasikia habari mingi na tusaidia maneno banasemasema banasemasema uye nani na sema, banasema, sema nani nasema? Unaeleza na batu bengine batu banatomboka banasirika bananja fujo bananja ujeuri. Tuache vita, akuna kabila mubaya, akuna kabila muzuri si boti gizi tuko hapa ifo tuishi pamoja. Mkutano huu uliandaliwa kisha mizozo iliyopamba moto mwezi uliopita kati ya kabila la Waira na Ente kisha kuuawa kwa memba mmoja wa kabila la Wahema huko Butembo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mjini Beni, mapaa ya zaidi ya nyumba makumi mawili na ya vyumba sita vya masomo moja yalipelekwa wakati wa mvua kali siku ya Mungu iliyopita katika kata Mambangu mtaani Bungulu. Jean Baptiste Kambale Risasi, kiongozi wa kata Mambangu, anaripoti kwamba wenyeji manyumba yale wote ni wahami, wanakosa makao. Anaomba usaidizi wa watu wenye utashi mwema mtaani Beni. Tena barabara Eringeti Kainama urefu wa kilomita makumi saba na tano yenye kuunganisha jimbo la Kivu ya kaskazini na la Ituri inapatikana katika hali mbaya sana, pamoja na shimu na miporomoko ya udongo hali inayoharibu mwenendo wa watu na wa magari ya usafirishaji. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa nyinyi wote muliotusikiliza. Kwa herini.