Oh, Kanyama. Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Mjini Kisangani, watu wawili walifariki wakati wa maandamano wa wa wa ya shangwe kisha kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa serikali wa mwisho wa, wa kipindi cha sekondari zaidi ya wanafunzi wengine kumi walijeruhiwa katika ajali mbalimbali mbali mjini humo. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, hali ya ujeuri inapanda sana katika makambi ya wahami kando ya mji wa Goba, sana ubakaji wa wanawake. Habari hiyo inapatikana katika ripoti mpya ya Medecins Sans Frontieres iliyoendeshwa katika makambi ine. Shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa iliruhusu hii siku ya pili Monisco kuleta usaidizi wa vifaa na operesheni kwa utume wa amani wa jumuiya ya maendeleo Sadek sami RDC. Askari jeshi wa utume huo wanatawanywa katika jimbo la Kivu ya kaskazini tangu Disemba 2023. Hujambo mpenda msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Chopo, watu wawili waliuawa mjini Kisangani wakati wa maandamano ya shangwe kisha kutangazwa kwa matokeo ya mtihani wa serikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari. Moja ni mwanafunzi aliyepoteza maisha katika ajali ya barabara, na mwengine ni kijana aliyeuawa siku ya kwanza na silaha ya kienyeji na kundi la wanafunzi walioshindwa katika mtihani huo. Zaidi ya wanafunzi wengine kumi waliojeruhiwa katika ajali mbalimbali. Malazo mengi nao Jacques Mukonkoli. Washindi wa mitihani ya serikali wametembeza mapikipiki kama wazimu kwenye barabara kuu mjini Kisangani. Wanapanda wane au tano kwenye pikipiki moja na kuendesha mbio zaidi bila wasiwasi wasi. Siku ya pili msijana moja aliyepata ushindi alipoteza maisha yake mara moja baada ya pikipiki mbili kugongana katikati ya jiji. Watatu kati ya wenzake walijeuria vibaya. Madereva hao wawili walitoroka. Siku ya kazi moja na usiku kijana moja ifariki baada ya kupigwa kwa mupanga na vijana waliokasirishwa na kushindwa kwa mwenzao. Ajali ilitokana mtaani Kisangani. Akikabiliwa na hali hiyo, Cordonato wa Congo Animal, shirika la haki za binadamu, Copense Lusuna anatoa wito kwa wazazi na polisi kuchukua majukumu yao. Ikumbushwe kuwa siku moja kabla ya kuchapishwa kwa matokeo ya mitiani ya jimbo Delili Kunde, meya ya mji Kisangani, alipiga marufuku maandamano na matukio mengi ya kushangilia kushangilia kwa furaha kwa washindi wa mitihani hii. Radio Okapi. Kwa kifupi, muji wa Boma katika jimbo la Kongo Central unakosa maji safi ya Regideso tangu siku ya Mungu iliyopita. Hali hiyo ilipelekea kuawa kwa mtu mmoja aliyezama. Ukosefu wa maji mjini Boma unatokana na kusimamishwa kwa utoaji wa moto huko pamoja na katika wilaya ya zamani ya Baflev sababu ya kuanguka kwa nguzo ya moto upande wa mji mdogo wa Kinza Vwete. Ni watu wa chache wa eneo ya chini ndio wana maji mda wa saa tano kwa siku kutokana na utumivu wa jenerata, alijulisha kiongozi wa Regidezo hapo Boma. Jiboni Kasai Oriental, uwanja wa ndege wa Bipemba utafungwa siku tatu katika kila juma mda wa miezi miwili na nusu. Habari hiyo ilitangazwa siku ya pili kupitia redio radio na televisheni ya taifa rthnsbujimai na kamanda wa shirika la njia ya anga rv yanji moni Kasai Oriental rome chinya makabongo wanasema, azimio hiyo itakayoanzishwa tarehe 19 mwezi huu wa mnane, ilichukuliwa kwa kuharikisha makazi ya ujenzi wa uwanja huo wa ndege. Tumsikilize. Piste, va ili kushambulia njia ya kurukea ndege itahitaji kuwa uwanja wa ndege uwe na siku ambazo umefungwa na siku ambazo zimefunguliwa. Ina maana kwamba kufikia Agosti hey, tarehe 19 tutafunga uwanja wa ndege kwa siku nne kutoka Jumatatu hadi Alhamisi na tutafungua kutoka Ijumaa hadi Jumapili. Tutaenda kwa njia hii kwa angalau miezi miwili na nusu hadi tuchukue sehemu ya sasa ya wimbo kazi hii inajumuisha kuupa uwanja wa ndege wa Mbujimayi Bipemba ambayo kwa sasa ni uwanja wa kimataifa njia mpya ya kurukia ndege hiyo ni kusema tunaondoa kila kitu kilichopo na kuweka kitu kipya. Lakini ninachoweza kuongeza ni kwamba tutafunga na kufungua kwa awali. Ifikapo Agosti tarehe kumi, tutafunga kwa siku moja ambayo ni Jumamosi na kufunguliwa tena mara moja, Jumapili, hey, uh, ao, Jumatatu. Kwa kifupi, waziri wa usafirishaji wa mji wa Kinshasa ameahidia kupinga msongamano wa magari na kuboresha hivi mwenendo wa watu mjini humo. Bob Amiso huyo alichukua madaraka yake hii siku ya tatu na kusema atakuwa mwenye jukumu wa vitendo vyake. Ni tangu siku ya pili ndio wanamemba wa serikali ya mji wa Kinshasa walianza chukua madaraka yao. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya ujeuri inapanda sana katika makambi ya wahami kando ya mji wa Goma, hasa ubakazi wa wanawake. Habari hiyo inapatikana katika ripoti mpya ya Medecin Sans Frontiere katika makambi iliyoendeshwa, katika makambi ine kati ya mwezi wa kumi na moja mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu hadi na mwezi wa ine mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na ine. Uchunguzi huo ulitimizwa mbele ya jamaa za wahami. Katika makambi ine zenye idadi ya watu magharibi ya mji wa Goma. Nawe Bernard Nyangi miongoni mwa wamama wenye umri wa miaka ishirini hadi arobaini na nne, zaidi ya asilimia kumi wadai kubakwa tayari mwanamo miezi tano yaliyochukua utafiti huu. Matokeo ya utafiti yatokeza idadi kubwa ya wamama wahasiriwa wa ubakaji waliohudumiwa kiafya na shirika MSF mwanamo makambi kadhaa za waami mjini Goma na kandokando kando mwaka huu mara tena wanusurika wabakaji wadaye kushambuliwa na wanaume wenye silaha misituni wala mashambani, wanakojelekeza ili kuogota kuni wala chakula kwa ajili ya familia zao. Isitoshe, wananyenyasa makambini, kutokana na kwamba makao zao ni duni tena haziwahakikishie usalama, unena kina mama Camille Niel, muhusika wa huduma za haraka mwana mushirika MSF pagoma. MSF yaomba mara tena kwa viongozi wa nchi kuboresha usalama wa wami makambini ili kuhakikisha wamama na watoto wakingwa zidi ya tishio za kiusalama. Kadhalika yaomba kwa mashirika za huduma za kiutu kukuza msaada wa vyakula na miradi za kiuchumi, pia kuboresha jengo za wami makambini Goma. Bernard Nyange, Radio Kapi. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tena eneo la uvuzi la Nyakakoma katika mtaa Rutshuru linadhibitiwa na waasi wa M23 tangu hii siku ya tatu asubuhi, kisha muda chache wa mapambano. Duru za hapo nyumbani zinashutumu kuchukuliwa na M23 kwa kijiji hicho cha mwisho katika usultani wa Binza mtaani Ruturu. Na shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa iliruhusu siku ya pili Monisco kuleta usaidizi katika maoperesheni na tena wa vifaa kwa utume wa amani wa Sadek sami RDC. Utume huo una waskari jeshi wa jamhuri ya Afrika ya Kusini, wa Tanzania na wa Malawi, unatawanya katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tangu Disemba 2023, eneo linaloguswa na uwasi wa makundi mengi ya silaha hususan huo wa M23. Malizo mengi nawe, Marshal Papi Mukeba. Azimio lililowasilishwa na Ufaransa na Sierra Leone limepitishwa kwa kauli moja na wajumbe 15 wa baraza la usalama. Azimio hili inaruhusu MONUSCO kuimarisha uratibu, kubadilishana habari na msaada wa kiufundi na SAMI RDC kwa kutumia vifaa na uwezo wa kijeshi wa Umoja wa Mataifa. MONUSCO itatoa ushauri wa kiufundi juu ya ulinzi wa raia, kuzuia unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro ulinzi wa watoto na usimamizi wa silaha. Baraza la usalama limehimiza nchi zinazotoa vikosi kwa Sami RDC na kamanda wa majeshi ya MONISCO kuchukua hatua ili kupunguza hatari kwa raia katika eneo za operation. Baraza la usalama pia limeeleza wasiwasi juu ya vurugu mashariki mwa DRC na limepongeza makubaliano ya usitishaji mapigano kati ya DRC na Rwanda yaliyosainiwa Julai kwa upatanishi wa Angola. Beni, Martial Papi Mukeba, Radio Okapi. Kwa kifupi, kiongozi wa kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo akiwa kiongozi kwa abda MONUSCO aliwasili siku ya tatu mjini Lubumbashi katika mpango wake. Bruno Lemarquis atakutana na wakuu wa jimbo wakilishi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa na washiriki wa kibinadamu kisha Ki Lubumbashi Bruno Lemarquis ataenda mjini Kolwezi katika jimbo la Lualaba kwa utume huohuo hu. Katika habari za sheria, kiongozi mmoja wa mawakili wa Kwilu anasambishwa sawa mfungwa kati ya wanamemba wa kundi la Force de Progres la chama cha UDPS Mwakili Laurent Kalengi anashutumiwa kuhusiana na memba wale wa Force du Progres wakati wa kuondosha watu katika katika jumba moja katika barabara Uvira mjini Kinshasa. Hata hivyo, mwakili wake anasema alitumika kwa jina ya mteja wake ikiwa shirika la biashara New Development lenye kuruhusiwa na sheria kuondosha watu katika jumba hilo. Kuhusu tu kesi hiyo, uchunguzi ulifunguliwa kwa kutafuta moja wa mawakili wa wafungwa Joel Kitenge Dimanja katika tangazo la tarehe sita mwezi huu wa mnane, waziri wa sheria Constant Mutamba naomba ashikwe kwa kusambaza masemi yasiyo siyo na heshima zidi ya kamisa wa polisi mjini Kinchasa. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinchasa. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami naye Ezekiel Muzalia. Mwalikwa wetu ni Lungele Itebo Samuel, kiongozi wa shirika la raia la Mwenga katika jimbo la Kivu ya Kusini. Anasema kuhusu hali ya kilalo Ulindi kinachoruhusu usafirishaji kati ya mji wa Bukavu, eneo la Mwenga Centre, Kamituga na Kitutu. Lungele Itebo Samuel anahojiwa na Jean Kasami. Ninasema jambo kwako Bwana Lungele Samuel. Jambo mutangazaji, ni Lungele Itebo Samuel bia Mulumbu, kiongozi wa shirika la raia Force Vive biro de coordination ya teritoire ya Mwenga pa Mwenga. Tupashe basi kuhusu namna kazi za ujenzi wa ulalo juu ya mto Ulindi zinaendelea. Gari ziko zinapita tangu gisi balitengeneza kazi za utengenezaji wa ulalo kwenye barabara namba mbili, ile ulalo ya Ulindi ilianza siku ya kwanza na kwa siku ya pili magharibi, baliruhusu gari zote za kutoka Bukavu zianze kupita na za kutoka Kitutu Mwenga zianze kupanda Bukavu. Na kwa tendo ile, na kwa jambo hilo kabisa, tunasema asante na shukurani kwa kuwa liwali wa jimbo alikuwa msikilivu kwa haraka na akajibia sawa na mahitaji yetu. Tunashukuru kwanza serikali yetu ya Kongo ambayo inaakilishwa naye Mheshimiwa aliwali wa jimbo kwenye jimbo letu la Sidikivu, adimzate teritori wa Mwenga kwenye mtaa wetu wa Mwenga. Na shukurani zetu ni kuona viongozi wetu walisikia kilio, malalamiko ya watoto wa mutaa wa Mwenga kuhusu kilalo Ulindi ambayo ilikweli katika walisikia kilio, malalamiko ya wote wenye wanapitaka kwenye kilalo ile ya Ulindi ambayo ilikuwe na katika sababu kulikuwa rai mweli kwe na katika, tunasema kwa waziri wa jimbo mwenyewe, naye husika na mambo ya transport, kwa de communication, asaidie watembeze magari na wenyeji wa zile gari kubwa zinazobeba zinabeba zaidi ya 25 tone na kupanda waangalie namna ya kutia utaratibu kwa kupakiza magari, sababu vilalo vyetu kwenye barabara namba mbili ni za 25 tonne, na kukipita gari zenye zinakuwa na odela ya 25 tonne ni kuendelea kwa ndomaje kuharibisha ile vilalo. Tunasema tena zile ma société chinoise na ma cooperatives zenye zinapitiza zile ma anje zabo kubwa kubwa, nalomba wanakuwa wanatia zile maanje zabo kubwa kubwa kule wanaita porte charge, na serikali angalie gisi ya kusaidia vale watu basi, basikwiye wanapitiza gari ya zaidi ya 25 tone na kupanda navo zaidi ya ulalo ulindi. Ninajua kuko pia ulalo Kibi kule, hali nayo ni namna gani? Tulikuwa kwenye mzinduo ya ulalo Kibe mu teritwari ya Mwenga tu shefre wa mzimu le kilalo kibe nayo ya kumutoni kibe ilikuwa na katika tangu mbele na yote ilikuwa kinaharibika sana, lakini nayo ilitengenezewa kwa pesa ambayo shirika la raia zilidai kuwapita barabara ile na masosiete miniere chinoise na makooperative. Tunashukuru kwanza kuzile masosiete miniere chinoise na makooperative, malgre bale bengine bote bengi kati yavo viko mu ilegalite avekelalwa lakini balisikia ile kilio na baliona kama pasipo kilalo kibi nayo kukua abataweza kupitiza vitu vyao kule. Na tunashukuru kwa kila mwanamemba wa shirika la raia mwenye alitia mchango wake kwa kutia ile sitini yenye ilisababisha batu banafanya mchango ya kutengeneza ile ilalo yenye izinduliwa rasmi kiserikali na mjumbe mwakilishi wa waziri wa travaux publics naye alikuwa pale, na ile ulalo nayo ilizinduliwa na tangu sasa njie kuwazi kwenye kilalo kibi. Tunasema eksanti kwako mwananchi Lungele Itebo pale Mwenga, kwa ile tunashukuru karibu vijana mia moja wakuu wa mashirika mbalimbali mbali ya jimbo la Ituri wamekusudia kupinga masemi ya chuki wanaotumia maadui wa amani. Ni azimio ilichukuliwa wakati wa mkutano wa uhimizaji ulioendeshwa mjini Bunia na kuandaliwa moja kwa moja na vijana wa makabila mbalimbali mbali katika usaidizi wa sekta ya MONUSCO ya masuala ya kisiasa. Lengo ni ya kupinga ugomvi wa kikabila kutoka mitandao ya kijamii na kuelemusha kuishi pamoja. Maelezo mengi nayo Ezekieli Muzalia. Kwa muda wa masiku mawili vijana hawa walifikiri kuhusu matokeo mabaya ya hotuba za chuki, matumizi ya fununu na habari za uongo zinazotapanywa kwenye mitandao za kijamii, jambo ambalo linaweza kuleta mizozo kati ya vijana wa kabila mbalimbali mbali ndani ya jimbo la Ituri. Francois Kasereka, msimamizi wa kamati la vijana wa makabila mbalimbali mbali za jimbo, anaonya vijana hawa Desinformation, wala, ni neno wanakusemea pasipo kujua nani anasema na juu ya nini, na ndio maana wakati huo unasikia, na unaendelesha na kuitangaza kwa watu wote, inaleta mzozo katika majamii, katika majamaa na katika makabila mbalimbali mbali. Na ile inaleta vita katika nchi yetu kwa ngambo yake, mkuu wa kundi la vijana mashujaa ndani ya jimbo la Ituri, jeune leader, wakati huu wa uvamizi wa nchi ya Congo na Rwanda kupitia waasi wa M23, vijana hawaungani, jambo ambalo linakuwa hatari kwa mashikamano ya kijamii na kwa amani ndani ya jimbo. Christian Shauri ni sisi ambao tumefariki kwa wingi na ni sisi ambao tumekuwa tena katika vita ambavyo vinapitikana kwa Ituri na nafasi zingine ngisi, sasa wametuweza kutuelewesha ya kwamba kwa kuweza kupata mesaje ya chuki ama mesaje isiyokoya mzuri ya kuonesha huyo si wa kabila yako, tunaambia vijana wasikuwa wanakamata tu habari ambayo wamesikia kutoka ndani ya reseaux sociaux yenye imetoka ndani ya ba grupu wa WhatsApp, kwa sauti tu mtu ameongea, ilikuwa ndani ya nyumba yake ametuma ndani ya ya ba grupu, waikamate kama vile hiyo ndio ukweli, kwa sababu waanze kuchambua sasa kila jambo na kuteua ni nini iliyo ya uhaki na nini sio ya uhaki. Vijana wengine walichukua azimio ya kufikisha ujumbe huu ndani ya mitaa na matarafa mbalimbali mbali za jimbo ili kusaidia vijana wengine wakatae kutumia hotuba za uongo. Nathaniel Kobo, msimamizi wa wa vijana wa kabila la Mambisa. Tulifundishiwa sana, tunasikia habari mingi na tusaidia maneno banasemasema, banasemasema uyu nani nasema unaeleza, na batu bengine batu banatomboka, banasirika, bananja fujo, bananja ujeuri. Tuache vita, akuna kabila mubaya, akuna kabila muzuri si boti gizi tuko hapa, ifo tuishi pamoja. Mkutano huu uliandaliwa kisha mizozo iliyopamba moto mwezi uliopita kati ya kabila la Waira na ente kisha kuuawa kwa memba mmoja wa kabila la Wahema huko Butembo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: mtaani Beni waribifu mkali unaripotiwa katika hospitali kuu ya Kamango kwa mjibu wa Junior Ngozi, daktari kiongozi Chumba za kupasua wagonjwa kilivunjwa na radi siku ya mungu usiku, ni pamoja na vyumba vingine, hali inayosababisha matatizo katika matunzo ya wagonjwa. Na katika mtaa wa Lubero, watu wawili walifariki wakati wa mapambano hii siku ya tatu kati ya makundi mawili ya wazalendo Pamusimba, kaskazini ya mji wa Butembo. Makundi yale mawili yanafia utozaji wa ushuru katika soko moja, hali iliyopelekea fujo na uharibifu wa kazi za uchumi katika eneo hilo. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote waliotutega sikio kwa Irini.