Oh, katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini idadi ya watu waliouawa wakati wa mashambulizi ya waasi wa ADF huko Babila Bakaiko siku ya tatu na siku ya nne inaongezeka kutoka takriban watu makumi mbili hadi watu makumi tano. Jimboni Kivu ya Kusini, asilimia makumi sita ya watoto waliokamatwa mwezi uliopita na polisi katika mitaa ya Bukavu waliozaniwa kuwa watoto ambao wanaishi barabarani wamerejea kwa familia zao. Michezo kadhaa inayoitwa Jeux Olympiques inaanza leo hii siku ya tano mjini Paris nchini Ufaransa. Kunakuwa pia wachezaji wanaowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa redio Ukapi, redio ya amani. Uchambuzi wa habari. Katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya kaskazini, idadi ya watu waliouawa wakati wa mashambulizi ya waasi wa ADF huko Babila Bakaiko katika sekta ya Beni Mbau siku ya tatu na siku ya nne iliongezeka kutoka takribani watu makumi mbili hadi watu makumi tano kwa jumla ni watu makumi kenda ndio waliuawa katika muda wa siku nane, kulingana na shirika la kiraia Mali nyingi pia zimeharibiwa wakati wa mashambulizi haya. Andre Kitenge kwa maelezo. Mashambulizi aya ya waasi wa ADF yalifanyika katika vijiji vitatu katika eneo la babila Bakaiko, katika kijiji cha batangi mbao, kulingana na presidenti wa shirika ya kiraia ya eneo ile. Waasi wa ADF wamekuwa wakifanya kazi na kuonekana katika eneo ile. Muda mwa siku mbili waliua watu makumi tano na idadi ya watu inaongezeka kinos katuo, presidenti wa shirika za kiraia ya eneo ile alisema idadi ya kuanzia siku ya tatu tarehe makumi mbili na ine na siku ya ine tare makumi mbili na tano mwezi tunayo katika miji ya Mangambo Katere Kota Okola iliongezeka kutoka kumi na tisa hadi watu makumi tano wali owawa na ADF. Kwa hiyo katika kipindi cha siku nane kwanzi ya tare kumi na sita mwezi huu idadi ya watu wali owawa ni ya makumi tisa anaiomba serikali ya Kongo kuandaa kuwahamasisha na kuimarisha nguvu za majeshi ya FRDC walioko upande ule kinos katuo. Anasema tena ana wasiwasi kuhusu hali ya usalama katika eneo ile. Anatoa wito kuimarisha kwa majeshi na FRDC katika eneo ile na kuanzisha kwa operesheni za pamoja za kijeshi za FRDC UPDF. Kwa sasa jeshi bado alijatoa toleo lake la ukweli. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengereje, Okapi. Na katika jimbo la Ituri, takribani watu kumi na watano wamekamatwa na waasi wa ADF na wakulima wengi wamekimbia vijiji vyao na shughuli za mashambani, huko Lolwa katika usulutani wa Babila Bakwanza, mtaani Mambasa kulingana na shirika mpya la kiraia ya Mambasa, karibu mia moja ya waasi hawa wametoka usulutani jirani ya Walese Vonkutu katika mtaa wa Irumu na kuelekea vijiji viwili vya Mambasa. Ezekiel Muzalia anatufasiria waasi wa ADEF wenye kuwa zaidi ya mia moja wanakuwa wengi tangu juma mbili sasa, ndani ya maeneo za walese karo huko Mambasa. Wanakimbia operesheni za vita zinazoandaliwa na jeshi za pamoja ya Congo na lile la Uganda katika tarafa la Irumu. Kulingana na shirika nyipya la raia la Kikongomani, mkusanyiko wa mwisho wa wauni wale ulionekana juma uliopita ndani ya eneo hilo. Waliteka nyara watu kumi na tano tarehe kumi na tano Julai kwenye kijiji Andiseli. Vijiji vingi vinavyokaliwa na walimaji vimetowekwa na wakaaji wao, kajulisha shirika hilo la raia. Huko Mombasa, shughuli za mlimo zimekwama ndani ya vijiji hivyo vyenye kuwa na zaidi ya wakaaji elfu moja. Hata katika maeneo jirani wakaaji wanakuwa na hofu ya kujielekeza mashambani, ili wasianguke mikononi mwa wahuni wale wenye kushika silaha. Kituo hicho cha raia kinajulisha ya kwamba kuweko kwa wasi wale kwenye sehemu ya barabara Komanda Mambasa, unaweza kuweka eneo nyingi za biashara ndani ya umasikini na ukosefu wa chakula. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Habari nyingine ni kwamba Umoja wa Ulaya unaweka vikwazo, yani azabu, dhidi ya watu kenda. Taarifa hii ilitangazwa leo siku ya tano kwa vyombo vya habari. Umoja wa Ulaya unawashutumu watu hawa kwa vitendo vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na kudumisha vita, ukosefu wa utulivu na usalama mashariki mwa Congo. Watu hao wamekatazwa kusafiri na mali zao zimechukuliwa. Miongoni mwa watu hawa ni Benjamin Mbonimpa na Justin Gacheri Musanga kutoka kundi la M23, Arc Pierre Celestin Rurakabijen na Gustave Kubwayo kutoka kundi la FDLR Kanali Augustin Migabo wa RDF, Amigo Kiribige kutoka kundi la ADF na kwa mwisho Corne Nanga wa kundi la AFC, kundi ambalo limehusika na hatua hii. Naam, asilimia makumi sita ya watoto waliokamatwa mwezi uliopita na polisi katika mitaa ya Bukavu wamerejea kwa familia zao. Kati ya watoto mia tatu waliowekwa katika kituo cha maadibisho Bives, yapata watoto mia moja tu ndio wanabaki huko. Tujulishe kwamba mwezi uliopita meya wa mji wa Bukavu aliandaa operesheni ya kukusanya watoto wote wanaoishi barabarani. Polisi walipewa jukumu la kutekeleza hatua hiyo. Kwa hiyo siku moja polisi walianza kazi na kuwachukua watoto wote barabarani. Ya kushangaza ni kwamba wakati huo watoto hakika wa barabarani waitwao shege kujificha na kukimbia mahali mengine, na na kwa bahati mbaya watoto wengine ndio walikamatwa. Na huko Manyema, viongozi wanawake wa shirika liitoao Orien Sala Fam wanashutumu kutokuwepo kwa wanawake katika serikali jimboni yaliwali Musa Kabankubi Moise. Wanawake hawa wanaomba bunge la jimbo kutokuruhusu serikali hii kutumika bila wanawake. Hebu tumsikilize, Binafisa Asumani, kiongozi wa shirika hilo la Orien Sala Fam jimboni Manyema, kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga kwa baba wa taifa Son Excellence Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo, champion de la masculinite positive, Manema guvernema inatoka bila mwanamuke haiko tena, na masculinite te positive inakua masculinite toxique, manake inakua na sumu ndani. Sekretaria provinciale banatupatia ni haki ya wamama kupata hiyo, lakini iko chini sana. Sisi wamama wa jimbo la Manema tunalomba guvernema Naruka na bawa moja na itafikia kuanguka siku moja. Tujelekeze katika jimbo la Chopo huku ambako kuliandaliwa siku ya tatu na siku ya nne pa ISP Kisangani kikao kuhusu mwenendo ya vyuo vikuu. Lengo ni kuboresha uratibu, ufanisi na ubora wa ufundishaji katika vyuo vikuu. Mwishoni mwa mikutano hii, mapendekezo kadhaa yalitolewa kuhusu mwenendo bora, utekelezaji wa LMD pamoja na mpangilio ya mafunzo ya awamu ya tatu ya chuo kikuu. Shirika la utafiti litwao Ebuteli liliandaa kikao jana siku ya nne hapa Kinshasa, ambako shirika Fonared linayohusika na mazingira liliwasilisha ripoti lake la kazi. Ripoti hiyo inasemea shida mbalimbali inaokumba shirika hilo la Fonared kwa kufanya kazi vizuri kama vile rushwa. Taarifa ya John Chibwabwa inatolewa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Ndani ya ripoti yake Fonared inarudilia magumu ambayo inaikumba. Profesa Jolino Malukisa anasema moja kati ya hayo magumu ni kwamba wafadhili wanakuwa na mashito ya kutolea msaada vitengo vya serikali ya nchi kutokana na ujanja na ulaji rushwa unaokabili sekta mbalimbali. Jolino Malukisa anaisi DRC inaweza faidishwa sawasawa na nchi zingine iwapo inchi inaonyesha sura ya uongozi mzuri, yaani utumiaji wa mali inayopewa kiwaziwazi. Ripoti hiyo hiyo inaendelea kusema kizuizi kingine ni ule mzozo unaogonganisha waziri wa mazingira, maendeleo ya kudumu na mwenzake wa fedha kuhusu nani atakuwa na mamlaka juu ya kamati ya uongozi wa Fonared za michezo wared michezo kadhaa ya makumi tatu na tatu inayoitwa Jeux Olympiques kwa Kifransa inaanza leo hii siku ya tano mjini Paris nchini Ufaransa. Yapata maraisi mia moja kutoka kote ulimwenguni wakiwemo karibu kumi kutoka bara la Afrika watashiriki katika michezo hii. Kwa hiyo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anatoa wito kwa kila mtu kuacha silaha kwa lengo la kuleta amani kwa wote. Kuhusu tu michezo hii, tuwajulishe kwamba Brigit Mbabi na Arnold Impelenga ndio watawakilisha ujumbe wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa sherehe ya kufungua michezo hii mjini Paris, lakini kulingana na duru zetu, tangu kuwasili kwao, wachezaji sita wa Kongo na ujumbe mzima bado hawajapata malipo yao ya ushiriki, jambo ambalo linaweza kuwa na matokeo mabaya katika maandalizi kwa wachezaji hawa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Okapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha pili habari huko Kivu ya Kaskazini, baada ya miezi kadhaa ya kazi ya kuchimba visima katika mtaa wa Niragongo, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu Seiser ilipata maji kwa shimo ya zaidi ya mita mia mbili. Kazi hii ya kuchimba visima inafanywa kama sehemu ya mradi unaofadhiliwa na shirika la maendeleo na ushirikiano ya inchi ya Swiss. Bintele Musondolia wa Seiser mjini Goma anazungumzia swala hili na Rosalie Zawadi. Ingenia Bina tele Musondolia, jambo. Jambo. Leo mmefungua um, hii kituo yenu ambako mnafanya kazi ya kutafuta maji. Utuambie, mumefikia kunivo gani tangu mulipoanza kazi? Tumeanza kazi mwezi saba mwaka uliopita elfu mbili makumi mbili na tatu, kwa sasa tumefika kwa vipimo ya mita mia mbili makumi tatu na moja. Leo tumefungua milango kwa kuita wakaaji wa Nyiragongo wa byungo hapa tunapopatikana, ili wakuje waone hatua tunayofikia, kwa sababu wakati iliyopita tumekamata mipango ya kusema tutakuwa tunafungua milango ili wakazi na wowote wanaotaka kutazama na kujua kazi inaendeka namna gani wanaweza wakafika. Nikusema, kwa mita mia mbili makumi tatu mmepata maji. Tunaona maji inakuwa na rangi ya mweupe inakuwa na pofu, ni kusema nini? hiyo pofu yetu tunaongezea kwa kusaidia kutoa mchafu ndani ya shimu. Unaona, urefu wa shimu ni mia mbili na moja si kwepesi kutosha hiyo mchafu huko chini. Tunaongezea pofu ndani ya maji ili ipatie nguvu ya kupanda juu, lakini wakati tutamaliza kazi, hiyo pofu itatoa, tutaitoa na haina madhara yoyote kwa afya ya mtu. Na munazani mutafikia metri ngapi? Mmefika mwisho ama mtaendelea kuchimba? Hatujafika mwisho, lakini tutaendelea kuchimba tufike, uh, zaidi ya mita mia tatu makumi tano hata mia nne na wakaji uh, wanakuwa na haja kabisa ya maji. Wakati gani maji itaweza kutumiwa? Hii tunayoiona wanaweza kutumikisha ama ni je? Kwa sasa haturuhusu mtu kutumia hii maji kwa sababu hatujaipima na nyuma ya sisi kumaliza kuchimba tutakamata vipimo ili tupimishe kuangalia kama inafatana na utumizi bora kwa watu na kwa afya ya watu. Kwa sasa maji, hata kama inatelemuka ndani ya avni na mtaa wa Nyiragongo, haturuhusu watu ama watoto wakicheza ndani, hatuwaruhusu kabisa kwa kutumia hiyo maji. Nyuma ya kuchimba, tutakuwa tumepata result kutoka kwenye laboratwari mbalimbali, tutaipatia wakuu viongozi wa jimbo ili waweze kujua kama maji hiyo inaenea na utumizi wa watu, tutaendelesha miradi sasa. Kwa kujua, tutajenga tank au tutajenga mikenge ya kupitisha maji, na itaenda wapi, wakaazi wa Nyiragongo wapi ndio wataipata. Ni kusema kungali kipindi ingine nyuma ya kumaliza kuchimba hapa, na kutakuwa shimo ya pili tutachimba. Hizo zote zitakuwa zinakamata muda kidogo, na tunaomba subira kabisa kwa kwa waraia kwa sababu ni vipindi havitaisha kwa siku mbili au mwezi moja. Kunakuwa kabisa vipindi vinaweza enda hata nyuma ya miezi sita ili tuweze kupata result hizo za laboratory mbalimbali. Mambo ya forage iko mupya hapa mteritori ya Nyiragongo. Sijue wakati mtamaliza hapa kutafanana namna gani. Hapa ni mahali zilikuwa shamba kwanza, na tutazirudisha, nyuma ya kumaliza zitarudia shamba. Kwa sasa tuna kamata yenye tunasema utumizi wa kiwakati wenye mashamba wataendelea kutumikisha mpaka tupate katikati ya ICRC na gouvernement provincial mikataba na wenye mashamba kwa kupana shamba zao kwa gouvernement provincial, kufatana na majengo inaweza kuwa hapa kama ni kujenga nyumba moja au mbili, kwa sababu naona sisi hatuna kabisa haja ya fasi kubwa sana. Lakini ndani ya mradi tunasema tutaendelesha, tutaweza kupana vipimo vya kiwanja ambayo itatu, itastahili kwa, kwa, kwa ujenzi ambao utakuja hapa, na hiyo itakuwa sharti ya guvernement provincial kwa kuongea na wenye mashamba ili waipane gisi tunaweza sema izae uh, public kiasi ya wakaji wapata gani, jamii ngapi ambao watafaidia na mai hii ambayo munayo tafuta chini ya udongo. Kwa sasa sina orodha ya wakaazi ambao watatumizia. Inafuatana na vipimo ambavyo tutaendesha vipimo vya ukubwa yenye tunaita kwa kifaransa kantite. Kutokana na hiyo vipimo, ndio tunaweza jua hii maji, kufatana na standard mbalimbali kama za OMS, tunaweza jua mtu mmoja ana haja ya lita kumi au lita makumi mbili kwa siku. Ni kusema yenye tunatosha hapa itaeneana na watu fulani, gisi nimesema pale mbele. Kutakuwa mpango nyuma ya kuchimba mpango ya kujua wapi na watu ngapi watatumizia maji. Engineer Bin Tele Musondolia anakumbusha kwamba kwamba wao wanahusika na, na mambo ya maji kwenye CICR, Accent. Nakushukuru. Radio Okapi dofi en Swahili. Wakimbizi wa maeneo ya Nyakabanda Bujari na Kanyaruchinya, jimboni Kivu ya Kaskazini, walifahamishwa siku ya pili iliyopita kuhusu hatari za vifaa vya kulipuka vya vita. Visa kadhaa vya ajali au ugunduzi wa vilipuzi vimerekodiwa katika kambi mbalimbali mbali za wakimbizi, ndiyo maana kuliandaliwa uhamasishaji huu haswa kwa wanawake na watoto ambao wanakumbwa kabisa na hatari. Sifa Maguru kwa maelezo <tinyo> ana kizu ka cuma ca sie, usiguse, usijongelee na ujulishe wakubwa hao, ndio watakuoriente ao, ndio watakukonseye wenyee, unaweza enda pata msaada, makewaitoshe bila kukosota, mile inaua, mile inaumiza. Hapo ni ndani ya kampi ya Nyakabanda katika gupma ya Kibati, wakimbizi wanahimizwa kuhusu hatari ya mabomu na namna gani kuepuka ajali hizo kisha hapo tulijielekeza tena ndani ya kampi ya Bujari. Hapo baba moja anafasiria kama kuliwahi kugunduliwa grenade ndani ya kampi hiyo. Anaitwa Shipolo, akishuhudia akizungumza pamoja na mwimizaji Elize Kabiribiri, tusikilize. Tulifika hapa Kuyara, tukakutanako kitu forme ya nanasi, tukakiogopea, tukaenda kuita wakubwa ku buro direkteri. Wakafika, wanaleta benyewe na uhusika, kile kitu bakakitosha, baka kilikuwa mekilikuba kimemtukia boga sana. Tumekuwa kufundisha batoto batu na batoto ba mama ba baba kufanya sansibilizasyon juu ya hatari ya mine na mabombe zingine, hasa oo, tupatie papa. Umesikia nini kwa siku ya leo? bametwambia kama kwa mafundisho yenye tumefuata leo ni kama bametuonesha picha ya aina mingi za mamini, kila kitu chenye mtu ajue na mabombe, mtu asikijongee, asikiguse, kuna mikono bje kukikanyanga, aende kuita wenye na usika waone kama ni nini yenye iko pale, bajue kama watafanya nini juu ya kuepuka hatari za vifo mbalimbali katika miguru na kadhalika shirika hilo lilionyesha tena picha mbalimbali mbali za mabomu na vifaa vingine vya vita ambavyo vinaachiliwa zaidi wala kufichwa ndani ya vijiji kutoka wapiganaji na ambavyo inafaa kuepuka. Kiongozi mwingine anaongeza ana mafasirio tuanza, tutashikaza wakati yenye tunaona kile kitu sawasawa, na izimbapozo zenye umeona hapa na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa William Lungamba na Ale Bidoya ambaye walitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Redio Okapi mjini Kinshasa. Asante kwa kuweza kutufata.