Oh, Bwana Jean Bosco Bahala ameondolewa madarakani mwake kama kiongozi wa mpango wa kupokonya silaha PDD-RCS. Ni kulingana na amri ya Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi iliyotangazwa siku ya pili hii mjini Kinshasa. Kiongozi wa mtaa wa Fungurume katika jimbo la Lwalaba anakataza wakaaji wa Fungurume na maeneo jirani kula samaki kutoka kando ya mto Kelangile. Hatua hii inachukuliwa kufuatia kumwangika kwa bidhaa yenye sumu kwenye mto huu na gari kubwa lililopata ajali siku ya Mungu iliyopita katika eneo hilo. Liwali wa mji wa Kinshasa anaomba wajumbe wa baraza la usalama jimboni kutokomeza kabisa hali ya kuluna ujambazi na msongamano wa magari mjini Kinshasa. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, Radio ya Amani, uchambuzi wa habari mwenyekiti wa mpango wa kupokonya silaha PDDRCS Bwana Jean Bosco Bahala ameondolewa kazini siku ya pili hii. Barua la rais wa jamhuri ya kumtimua kwenye kiti chake ilisomwa kwenye televisheni ya taifa na Bibi Tina Salama, msemaji wa raisi. Tuwajulishe kwamba saa chache kabla ya kutangazwa kwa uamuzi huu Padre Jean Bosco Bahala alitoa taarifa kwa vyombo vya habari ambapo alieleza kwamba yuko kazini mjini Kampala nchini Uganda. Kulingana na yeye, ujumbe huu unalenga kuanzisha majadiliano na Uganda kwa ajili ya kuwarejesha nyumbani watoto wa Kongo walioachiliwa na waasi wa Elera katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jueni pia kwamba duru kadhaa zilitangaza siku ya kwanza taarifa zinazohusiana na mkutano kati ya wajumbe kutoka uasi wa AFC uasi unaoongozwa na Colonel Nanga na ujumbe wa mpango PDDRCS huko mjini Kampala, lakini madai haya yalitupiliwa mbali na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari na msemaji wa serikali. Kwa mujibu wa Patrick Muyaya, hakuna mtu ambaye amepewa mamlaka na serikali kwa mazungumzo ya aina yoyote na waasi wa M23 mjini Kampala. Wakaaji wa Fungurume na maeneo jirani katika jimbo la Lwalaba wamekatazwa kula samaki kutoka kando ya mto Kielangile. Uamuzi huu wa kiongozi wa Fungurume umechukuliwa kufuatia kumwangiwa kwa bidhaa yenye sumu kwenye mto huu na gari kubwa lililopata ajali siku ya Mungu iliyopita katika eneo hili. Gari hili kubwa lilikuwa linatoka Lubumbashi kuelekea Kulwezi. Shirika la kiraia la eneo linaomba wakaaji wote kuheshimu uamuzi huu kwa ajili ya kulinda maisha ya watu. Tumsikilize Gote Mwamba, mwanamemba wa shirika la kiraia huko Fungurume, akiungana njiani mwa simu na Jangandu na kutafsiriwa moja kwa moja na Pole Munanga. Ya kulikuwa lori lililojazwa sumu ambalo lilipinduka na kumwanga sumu hilo kwenye mashamba ya wakulima wa soko hadi kufika mto Kalengile ambapo samaki mengi iliyokufa na hata watoto walikuwa wakiokota. Na kupitia jambo hilo tunatoa lalamiko kwa jamii ya Fungurume na mazingira yake ili kutokula samaki hao kuyanunulisha kwa watu wengine ambao hawajui kuwa kumetokea Jali. Na wakati huo huo tunatoa pendekezo kwa viongozi ili waanze kusafirisha sumu na mafuta kwa treni ya SNTC kuliko kutumia barabara. Kuna sumu nyingine iliyoanguka pale Nguba, nyingine Kapombo, kwenye barabara kitaifa namba makumi tatu na tisa. Kwa hiyo kuna waanga kadhaa na kuna hata vifo, lakini Fungurume kwa bahati nzuri hatukuhesabu hata kifo cha mtu mmoja ilikuwa siku ya Mungu saa ishirini na moja ya ja usiku ndipo ajali hiyo ilitokea. L'accident za uchumi. Kikao cha tatu cha kongamano la kitaifa la huduma ndogo za fedha lilifunguliwa siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Sekta ndogo ya fedha inakusudia kutoa mchango wake kwa nia ya kupunguza umaskini kwa kiasi fulani kwa kutoa huduma za kifedha na bidhaa kwa wakaaji wa Kongo kulingana na mahitaji yao. Na huko Kasai ya Mashariki tunajulishwa kwamba kuna ongezeko la bei ya mahindi katika masoko mbalimbali ya mji wa Mbujimai. Kiasi cha kilo tatu na nusu cha mahindi kwa sasa kinauzwa kati ya franga elfu tano na mia tano hadi elfu sita za Kongo, lakini mwezi mmoja uliopita kilikuwa kinauzwa kwa franga elfu ine za Kongo. Wauzaji wa vyakula hivi wanasema kwamba kuongezeka kwa bei kunatokana na matatizo ya kusafirisha bidhaa hii hadi Mbujimayi. Naam. Liwali wa mji wa Kinshasa anaomba wajumbe wa, wa baraza la usalama jimboni kutokomeza kabisa hali ya kuluna, ujambazi na msongamano wa magari mjini Kinshasa. Liwali Daniel Bumba alisema hayo wakati wa baraza la kwanza la usalama ambako pia kiongozi wa polisi mjini Kinshasa alishiriki na katika jimbo la Ituri vikosi vya pamoja vya jeshi la FRDC na Uganda vilishambulia maeneo kadhaa ya ADF siku ya Mungu katika puri ya Mohoyo, usulutani wa Walese Vonkutu, kusini mwa mtaa wa Irumu. Kulingana na msemaji wa operesheni za Ushujaa, lengo ni kusaka hata kuwafukuza waasi hawa wanaotatiza wakaaji. Kanali Makazukai anaonyesha kwamba mateka kadhaa ambao walishikwa kwa miezi kadhaa na wahalifu hawa wameachiliwa. Shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu Seradeash linaomba vikosi vya pamoja kuendelea kuwafuatilia waasi hao katika misimamo yao ili kuwazuia kujipanga upya. Jimboni kivu ya ya ya Kusini, mahakama ya kijeshi ya Uvira iliyoketi huko Mboko katika mtaa wa Fizi iliwahukumu siku ya kwanza askari watatu wa FRDC kwa adhabu ya kifo. Wanajeshi hawa wamehukumiwa kwa makosa ya mauaji, kujaribu kuua, kutokuheshimu maagizo na upotevu wa silaha. Makosa haya yote yalifanywa tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa sita uliopita katika sekta ya Tanganyika, mtaani Fizi. Habari ngine ni kwamba liwali wa jimbo la Congo Central, Nkwanga Maswangi Bilolo Gras, anaomba polisi na jeshi la FRDC kuimarisha juhudi zao ya kulinda raia na mali zao kwa heshima wa katiba. Alitoa wito huu siku ya kwanza wakati wa sherehe ya kutwaa silaha iliyoandaliwa katika kambi ya kijeshi ya Rejaf iliyoko Matadi. Ni wakati wa sherehe hiyo ndiyo liwali huyo mpya akisindikizwa na wanamemba wa serikali jimboni waliwasilishwa kwa polisi na wanajeshi. Hata hivyo, Gras Bilolo pia alielezea wasiwasi wake juu ya kuongezeka kwa ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo ya jimbo hilo na kuwaomba polisi kupambana kabisa na shida hiyo. Hebu tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Nana Plurish Bambu na kutafsiriwa moja kwa moja na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Nimewakaribia ili nipate kuwasaidia katika kazi yenu ya kusalimisha raia na mali yake. Kwa sasa usalama mdogo unajiinua ndani ya hili jimbo la Kongo Central. Mimi peke yangu singeweza kitu bila nyinyi, ndiyo sababu ninasimama mbele yenu kusudi niwaombe juhudi zaidi kukabiliana na hiyo hali jimboni kwa jumla na katika jiji la Matadi kwa upek Ninafadhaika kusikia watoto wa wapolisi na wale wa waaskari wanatajwa miongoni mwa wanaoharibu usalama. Ninawasihi mufanye kazi yenu kama wazazi, muwalee vema watoto wenu kusudi nao wageuke kuwa msaada kwa maendeleo ya jimbo hili. Nitajitahidi kuwakaribia zaidi na nitawapa kazi jimboni Ituri. Karibu visa mia mbili vya ajali za barabarani na vifo makumi mbili vimehesabiwa tangu mwanzo wa mwaka huu na polisi wa barabarani mjini Bunya. Hesabu hii inapatikana katika ripoti ya nusu mwaka iliyotolewa siku ya kwanza na huduma hii ya serikali. Kiongozi wa polisi wa barabarani anasema kwamba ajali hizi zinatokana hasa na uchache wa magari barabarani kufuatia uboreshaji wa barabara mjini. Kwa hiyo kamanda wa polisi wa mji anakataza maandamano yoyote ya sherehe kwa vijana wanafunzi kwenye barabara ili kuzuia ajali. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Polisi barabarani nashutumu kutokuheshimiwa kwa sheria mpya ya barabara na wadereva na hata watembeza pikipiki kwenye barabara ya uhuru mjini Bunia, hiyo ingawa kushimikwe vituo vya kutoa alama na hata kuchapishwe mistari barabarani ili kuongoza vizuri uchukuzi wa pamoja. Kulingana na msimamizi wa usalama barabarani, visa 1197 vya ajali ndivyo vilirikodiwa, mkiwemo watu makumi mbili waliofariki. Polenta Ndema sanwa na setu inatokana na kukosa kuheshimu sheria ya barabara juu wa atembezaji wanaruka mbio wanalewa, banafanya kitu inye aistahili kufuatana na sheria ya barabara kwa kuepuka ajali barabarani ambazo zinaonekana nyingi na kuleta vurugu ndani ya mji. Kamanda wa polisi anaonya vijana ambao wanajiendesha vibaya kwenye barabara wakati wa kutangazwa kwa matokeo ya mitihani ya kiserikali. Kanali Abeli Mwangu, kwa kuangalia namno mwenendo ya wanafunzi ile inafanyika kwa masiku iliyopita, tunaleta angalisho kwa wale wa finalisti wenye watapata, kama wanataka kufurahi wanapasha kwenda kufurahi fasi kwenye kuko sekirite. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Hebu tujielekeze katika jimbo la Kasai Central, huko ambako chama cha kutetea haki za watoto na wanafunzi Lizadel linatoa wito kwa wazazi kuchukua hatua za kulinda watoto wakati wa matokeo ya mitihani ya serikali. Kulingana na mipango ya wizara ya EPST, matangazo ya mitihani hii itaanza siku ya tatu hii. Kwa mjibu wa kiongozi wa Lizadel huko Kasai Central, Bwana Jean Malis Lungala, mbali na visa vya ajali zilizorekodiwa wakati wa sherehe, wasichana wengi wananyanyaswa. Kwa hiyo anaomba polisi kujiandaa ili kuepusha vurugu yoyote. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Mjini Goma, mkuu wa wilaya ya Lac Vert anakataza kuchoma pori kwenye milima ya eneo hilo. Kulingana na Dedesi Mitima, kwa kipindi hiki cha kipwa moto unaweza kuenea katika nyumba zilizo karibu na vilima. Bwana Dedesi Mitima anazungumza na Rozali Zawadi. Bwana Dedesi Mitima, jamu. Jamu mpashabari, tuko mkipwa na mgoma. Mara mingi wakati ya kipwa kunakuwa ajali ya manyumba kulungula, prevention gani mezuri gani mko nazo, kunivo yenu jua kusaidia wakaaji paraporo ya ile hatari yenye iko? Ndio mpashabari, ni kweli nyumba kulungula inaleta matatizo mingi ndani ya komunote, ingawaje mimi kwangu hai, jambo lile aliyafanyika lakini nami ninakuwa na mzigo, sababu wakati wa kipwa unaona hii milima mirefu mirefu wanapenda kulunguza pori na ile pori inapelekea kuhatarisha nyumba zimoja zimoja kuharibu hata machio zetu za maji zinalungula. Lile jambo linikera sana moyo wakati ninakuta bako wanachoma milima na ile moto wakati wanachoma ile pori na inaleta deja uh, Kitu kingine kikiweza kututia pia mhatari ile nayo ni jambo la kugusia njoma. Nomba wakaaji wangu waache ile tabia, na yeyote yule ambaye atakamatika anachoma pori, yule mtu ataazibiwa na sheria. Wakati ulipita, uh, tuliitwa na liwali wetu wa jimbo, akatupatia vyombo ambavyo vinaweza kuwa vinatusaidia mbele, ile gari ya kuzima haiyafika ile maxentere ziko kwa maofisi zote za kata za mji wa Goma, na ilibidi kila kiongozi azigawe maaveni. Ni chombo kizito, haweziweza kukibeba kwa mkono, inomba eh, kama ni gari na pigipigi, nayo iko vigumu sana. Ile inatulemelea wakati tunataka kudeplasele chombo kwenda kuzima moto, unakuta uzito inakuwa mwingi, lakini haiwezi kusababisha pia tusitumike sababu Ukisha kuelewa kitu, utakitafutia na mayele. Tulisha kuzigawa zile maextenter kwenye maravni manafasi kwenye kuko mp watu wengi sana, na ile inatusaidia apresie. Kufunzwa na sisi tukafundisha wa cadre de base namo, nawanaeza tumia kile chombo wakati moto imekisha kuanza kuwaka ingawaje tutaomba intervention lakini, na sisi tulishafanya sehemu ya kwechu kwa kupima kupunguza ile propagation ya moto ni kuzohea. Ile ni vitu tulishakuzoea na tuliko tunavifanya mara mingi. Unasema muligawa ile ma extincteur kuma avenue maki mu quartier ko lac vert ulipataka extincteur ngapi? Mpashabari, nilipata extincteur kumi na moja ingawaje tiko na avenue mingi. Extincteur 11 ingawaje tiko na avenue mingi, zinakuwa avenue kumi na tano lakini kama uwezo ingalikuwaka tungelizipewaka sawa sawa na maaveni zetu tuko nazo juu, tusikuwa tunapata difficulte ya kutosha kwa hii aveni kuipeleka kwa aveni ya jirani. Lakini ile vyombo viko na vilikwisha kugawa, inabakia sasa kuvitumikisha wakati magumu imetokea. Na sasa sijue, kwa wakaaji unaweza kuwapatia ujumbe gani ili wa prevenir incendie kwa wakati huu wa kipwa, hii periode na situ, wakati wa kipwa zaidi wazazi wajue kujerema mafiga zao, watoto wasiachiwe mafiga kupiga chakula kuisha. Kuya mtindo ya magazi, hawapigie tena kumakaa, wote walishauza gazi. Gazi ziko na matatizo mingi sana, waangalie, wapime, wako na tafuta wale wanaohusika kwa kufanya instalasio ya mzuri, yenyewe zikuleta tatizo. Inaweza kusaidia na kuepanye populasio kwa ile moto. Moto ni kitu kibaya sana, ni sawasawa hii mazuku yenyewe, unamaliza watu kumbe na ile moto nayo wakaji zaidi, wakaji wakata lakver, fanya fanyangalisho, tuko muwakati ya mubaya. Hapana kutumikisha moto ovyo ovyo, hapana ovyo, kulunguza pori hapana, kuhakisha bayani pembeni ya mlango ama nyuma ya nyumba, sababu ile moto inaweza kutembea inaunguza nyumba za jirani, haiko mzuri. Nikusema tukue makini sie bote, sababu kupiga chakula ni vizuri, lakini utaipiga na inaweza kukuletea tena matatizo mengine. Ni kusema kila mtu ajue kwamba moto ina hatari yake, tuko mwakati ya mbaya, tuache kutumia moto ovyo ovyo, tuache kuleta baelektricien ba benyewe bana ujuzi sawa. Hizi pano za kunyuma, mpashabari anauza pano pali, alete fundi mwenyewe. Ataa anatumikisha mtoto wake, anatumikisha jirani mwenyewe, ana ujuzi naile nayo iko na matatizo. Inabidi kila mtu prendre conscience ya vienyi viko vinafanyika, wajue kama moto inaweza kuwa haikua njia kwako na wewe nyumba pia. Bwana Dedesi Mitima nakumbusha wakwambo kwamba kwa kiongozi wa kata Lac Vert mjini Goma aentnamii nakupigaantmashabari baada ya takriban miezi miwili ya mafuriko ya sehemu ya barabara ya Uvira Bujumbura na maji ya Nyangara kwenye kituo cha mpaka cha Kavimvira, kusafiri kunaanza tena polepole pole, lakini tatizo limebakia kwenye sehemu ya Uvira Fizi karibu na Luhanga ambako barabara hiyo haionekani tena kufuatia kuongezeka kwa maji ya Ziwa Tanganyika. Jean Kasami kwa maelezo sehemu ya barabara nambari makumi tatu kati ya muji wa Uvira na jiji la Bujumbura imeanza pitika na magari madogo madogo. Magari makubwa makubwa yanasubiri muchanga wa kufunikia maji yanayosalia sambazwe. Shirika mbalo limepewa kazi hiyo linasema siku bado si nyingi, malori toka ngambo zote mbili, DRC na sina Burundi, zinaweza pia ruhusiwa kupita kunabakia maji kidogo tu ya kama 25 wala 30 cm kwenye mvua ya DGM, lakini tunaona kama kazi zinaendelea zembezembe. Ni mwenyekiti wa shirika la wafanyabiashara Uvira ashuhudia Gari zimeanza kuvuka kwenda Burundi bila tatizo nyingi sana, kwa sababu wamekusha kufunika pale kwenye DGDA, ndio kulikuwa vrema maji mengi ambayo walikuwa nasumbua na kutatiza magari. Tuna matumaini kama wakiendelea hivyo, kazi zimeanza kufanyika. Mahitaji mengine ni kukarabatiwa pia kwa sehemu ya barabara Uvira Fizi, sehemu pale panaitwa Luanga. Wafanyabiashara wa Uvira wanalazimishwa kupakiza malori yao ndani ya mashua Amani hadi Kalemi. Kufika huko Kalemi, wanashusha magari yao pamoja na mizigo ndani, wanashika safari ya barabara kuelekea Misisi au tena Maniema. Tatizo kubwa ni njia ya Uvira Fizi, barabara RN5 Uvira Fizi ndiyo inaleta matatizo makubwa sana, ambapo gari zinaanguka. Gari kubwa zinaanguka mule kwanza. Hapa wiki moja imepita, kumewahi kuanguka gari moja hadi ndani na shofer ameweza ameweza kufa kwa sababu amezama ndani ya maji. Na wafanyabiashara wengi, tunaomba mambo yetu biashara, na magari na watu pia. Lori hiyo inaleta mzozo na matatizo kati ya wafanyabiashara, lakini kufuatana na hayo, gari zingine zinakuwa zinaenda katika meli Amani kwenda mpaka Kalemi kisha kutoka Kalemi ndio zirudie kwa Sud Kivu, wala kama zinapenda kwenda Maniema zinapita kwa Maniema, et pourtant RN5 ndio jo kwa njia ambazo zilikuwa zinapita. Ndio matatizo ambayo tunayo, tatizo kubwa ni RN5, barabara ya Uvirafizi haipo kabisa, na hakuna hata kazi ambazo zimeanza pale. Hakuna kitu ambacho kimeanza wala kimeonekana kama kazi imefanyika wala itafanyika. Jambo hilo linaonekana la kusumbua Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi, shukrani kwako kwa Jean Kasami, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Mimi Kindu ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi, niliwatangazia toka studio ya Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufuata.