Radio Okapi. Oh, Okapi. Waziri Mkuu Judith Suminwa anaomba wanamemba wa serikali kutumika kwa ukweli kwa ajili ya wananchi ambao wanakuwa na matatizo mengi na kuacha kabisa matendo mabaya sawa vile wizi wa pesa ya serikali. Alisema hayo siku ya kwanza hii wakati wa kikao cha serikali hapa mjini Kinshasa. Hakuna umeme kwanza siku ya kwanza hii mjini Kalemi. Kufuatana na hiyo, kwa sasa Regie des Eaux Kalemi haiwezi kuwapatia wakaaji maji ya kunywa. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kulikuwa mzozo wakati wote wa siku ya kwanza hii asubuhi katika eneo la wakimbizi la Rusayo mtaani ni Ragongo, kufuatana na mauaji ya kijana mmoja na mtu aliyevaa vazi za kijeshi za FRDC. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi, redio ya amani, uchambuzi wa habari. Kulifunguliwa siku ya Mungu hapa mjini Kinshasa kikao cha serikali siku ya kwanza hii, ikiwa siku ya pili ya kikao hicho. Waziri Mkuu Judith Suminwa aliomba wanamemba wa serikali kutumika kabisa kwa ajili ya wananchi ambao wanakuwa na matatizo mengi na kuacha matendo mabaya yote, sawa vile ukabila na wizi wa fedha ya serikali. Waziri Mkuu Judith Suminwa anasema pia kwamba kila wakati watu watasikia kumetoka mamilioni wa za franga ya kikongomani itakuwa ni kwa sababu ya kuboresha maisha yao. Anawaomba pia mawaziri kuheshimu sheria. Jimbo ni Kivu ya Kusini, liwali anasimamisha shughuli za uchimbaji madini kwenye maeneo yote ya uchimbaji madini katika jimbo hilo. Jean Jacques Purusi pia anawasimamisha kazi wakuu wote wa ofisi ya kukusanya mapato ya jimbo. Hatua hizi zote zinachukuliwa kwa lengo la kukusanya fedha kwa ajili ya maendeleo ya jimbo hilo ambalo kwa muda mrefu limekuwa katika hali mbaya ya kiuchumi kutokana na uwizo wa pesa. Jean Kasami, kwa maelezo liwali mpya, anakusudia kupambana na tabia za wale wanaoangusha uchumi wa fuko la serikali jimboni Kivu ya Kusini. Liwali alitumia ripoti ya kamisheni iliyoundwa na bunge ajili ya kuchunguza vipi jimbo liliongozwa tangu mwaka wa elfu mbili kumi na kenda hadi sasa. Imeonekana mali yanayochumwa katika madini yanayochimbwa Kivu ya Kusini inakuliwa na wajanja bila serikali kulambulia hata senti moja, wala ikilambulia makombo. Kwa sababu hiyo, liwali wa jimbo ameamua kusimamisha shughuli zote za madini hali ni ile ile upande wa kituo cha kuingizia mali serikali ya jimbo DPMR. Huko pia viongozi wanapora pesa bila kuingizia serikali sehemu aliyotarajia. Ndiyo sababu Jean-Jacques Purusi liwali wa mpya anaona bila kuweka usawa hata faulu kukusanya kiwango cha dola milioni 15 aliweza ahidia kuwa serikali yake itazalisha kila mwezi. Jean Kasami, Bukavu Radio Kapi. Kuhusu hatua hizi, shirika la kiraia jimboni Kivu ya Kusini linamhimiza liwali kuzingatia mapendekezo na matakwa yaliyotolewa na asasi za kiraia, lakini pia na bunge la jimbo. Katika taarifa kwa vyombo vya habari siku ya Mungu, shirika hili la kiraia linakaribisha hatua hizi zilizochukuliwa na liwali kwa kuonyesha mwanzo wa mabadiliko jimboni. Bibi Nene Bintu, kiongozi wa shirika la kiraia la Kivu ya Kusini, anamuomba liwali kubaki kumsimamo ili kutetea kabisa maisha bora ya wakaaji. Na katika jimbo la Kasai ya Mashariki, liwali wa jimbo anasema kwamba mradi mmoja tu kati ya mitano unaofadhiliwa na shirika FPI ndiyo unatekelezwa vyema na kampuni yaliyochaguliwa kufanya kazi. Liwali Jean Paul Mbwebwa alisema hivyo baada ya ziara yake mwishoni mwa wiki iliyopita katika maeneo mbalimbali ya ujenzi. Tuwajulishe kwamba miradi hii inahusu ujenzi wa kituo cha umeme huko Chipuka, ili kutoa umeme mjini Mbujimai, pia ujenzi na vifaa vya shule mbili za Mbujimai, hospitali mbili na vyumba vya kuhifadhia maiti chini ya mwaka mmoja. Jean Paul Mbwebwa kapu anapanga mkutano na wasimamizi wa makampuni haya yanayohusika na ujenzi. Tuzungumzie msongamano mkubwa wa magari unaoonekana kwa kuingia mji wa Matadi. Meya wa mji huu anakataza kuweka biashara kando ya barabara hii ni kwa ajili ya kuzuia ajali na kuepuka msongamano huo wa magari. Meya Dominique Nkodia Mbete anasema hivyo kwa wafanyabiashara wa mji wa Matadi, na haswa kwa wale wa eneo la Mvwadu, wakati wa mahojiano siku ya kwanza hii na Radio Kapi. Meya wa Matadi anasema kwamba kuna masoko rasmi katika mitaa yote mitatu ya Matadi anajulisha pia kwamba kutafanyika uchunguzi mkali siku zijazo na wale ambaye hawataheshimu wataadhibiwa. Naam, kama ilivyotangazwa wiki iliyopita hakuna umeme kuanza siku ya kwanza hii mjini Kalimi. Kutokana na hali hiyo, wakaaji wanaenda kuziwa Tanganyika na mto Lukuga kuteka maji jenereta hutoa umeme kwa nyumba fulani za biashara na kwa sasa, reji dezo Kalemi haiwezi kuwapatia wakaaji maji ya kunywa. Kwa mujibu wa kiongozi wa reji dezo, jenereta la kampuni hiyo ambalo lingepasha kutuma maji limeharibika, lakini litatengenezwa hivi karibuni. Hebu tumsikilize Gilbert Magala kwenye kipaza sauti cha Polemunanga. inafika wakati mbaya kuona kama na groupe yetu électrogène yenye na tusaidiaka kama hakuna courant kupatia population maji iko na pane. Na waongozi wote wa régie des eaux wa direction générale na direction régionale par Constantin Luenga walisema kama hawatafunga mikono, wanapasha kua kufuatilia ile mambo kuangalia vile wanaweza utruve solution bio juu groupe électrogène yetu ikue natumika. Tuliweza kutafuta ba techniciens sur place vile ni ma machine iko électronique, atukuweza kupata solution hapa njoo wanaweza tutafutia solution, una waza unawaza disila watu wa kutoka Lubumbashi wa Kinshasa watakua kuangalia ile shida, na shida itapita na tutaweza endelea kutumika mzuri na population tuna etu, wa etu, wa maji safi mumareservoire zetu hapa kuizine inaweza tupermetre population yetu wa client wetu wale wote wanakiaka waklient wa regi de zou. Kama wanaona maji yao inaisha nyumbani wanaweza pita tu kuizine etu, wataweza kua na mabidon watawatilia maji. Habari ingine ni kwamba waandishi wa habari mjini Goma walisherekea siku ya kwanza hii sikukuu ulimwenguni ya uhuru wa vyombo vya habari. Kwa hiyo muungano wa waandishi wa habari unasikitishwa na kazi ngumu ya waandishi wengi waliokwama katika mkoa unaokaliwa na waasi wa M23. Redio kadhaa kwa sasa zimekosa uhuru zao katika maeneo yanayokaliwa na waasi kusini mwa Lubero na katika maeneo ya Ruchuru na Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kulikuwa mzozo wakati wote wa siku ya kwanza hii asubuhi, katika eneo la wakimbizi huko Rusayo, kaskazini mwa Mugunga, mtaani Nyiragongo. Ni kufuatia mauaji ya kijana na mtu aliyevaa vazi za kijeshi za FRDC. Mkuu wa eneo la Rusayo anaomba kuimarishwa kwa usalama katika maeneo yote ya wakimbizi karibu na mji wa Goma. Gabriel Wamenya kwa maelezo. Mvutano mkali umeonekana hadi baada ya mchana kati leo, siku ya kwanza, ndani ya kambi ya wahami Parusayo, kati ya askari FRDC na wahami wenyewe. Ni baada ya kuuawa siku ya Mungu kwa kijana Serafin Bahati na mtu aliyekuwa akivaa sare za kijeshi kwa sababu zisizojulikana, alijulisha kiongozi wa kambi Parusayo. Leo siku ya kwanza asubuhi, mamia ya wahami wenye hasira wamebomoa kambi zote za askari FRDC zinazopatikana ndani ya kambi ya Rusayo, wamejulisha usumbufu wao kwa vitendo vya mauaji na aina zingine za dhulumu zinazoendeshwa na watu wenye kumiliki silaha. Viongozi wa kambi hiyo walijulisha kuuawa pia kwa bibi moja mwenye mtoto moja na mtu mwenye kujihami silaha wiki iliyopita. Viongozi wa kambi hiyo wameomba kwa viongozi jimboni kuhamisha vituo vyote vya FRDC vinavyopatikana ndani ya kambi parusayo. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Okapi na huko Ituri waasi wa ADF ambao wanakimbia operesheni za pamoja za majeshi za Kongo FRDC na Uganda UPDF katika mtaa wa Irumu wanaendelea kusonga mbele kuelekea Mambasa. Kundi lao lilivuka barabara kuu ya kitaifa nambari ine kuelekea Lolwa siku ya tano, jambo ambalo lilisababisha kuhama kwa watu na kusimamishwa kwa shughuli za kilimo. Wanamemba wa shirika la kiraia wanaomba serikali kuchukua hatua muhimu ili kukomesha kusonga mbele kwa waasi hao. Mafasirio nawe Ezekiel Muzalia kulingana na uchunguzi wa mashirika za kiraia, waasi wa ADEF wanakimbia mashambulizi za waaskari jeshi FRDC ndani ya sulutani wa Walese Vonkutu katika tarafa la Irumo ili kujielekeza katika tarafa jirani la Mambasa. Siku ya tano kundi hilo la waasi walionekana upande wa saa kumi na moja na wakaaji kwenye barabara ya taifa namba ine kati ya Lolwa na Mambasa. Jambo hilo lilitokeza uhamisho wa, wa wakaaji wengi ndani ya eneo shururi za mlimo zinazorotwa wakaaji wanaofu ya kuanguka ndani ya ambushi za wahuni wale. Muungano usiokuwa wa kiserikali wa utetezi wa haki za binadamu unajulisha ya kwamba kuja kwa waasi wa ADF ndani ya nchi, waasi ambao walikuwa kwenye mpaka na nchi ya Uganda, unafadhaisha raia ambao wanakuwa wakikimbia wakati wowote, wa muungano huo unaomba serikali kutuma waskari jeshi kwa ajili ya kuzuia kuvamiwa kwa mambasa na waasi wale yote iwezekanavyo ili kubomoa ngome zao, alivyojulisha Christophe Munyanderu, mkuu wa muungano SERDH. Kwa kumbukumbu, waasi kumbu, wa, wa ADF wanakuwa wakitangatanga ndani ya tarafa la Irumu na Mambasa. ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio cha cha Kapi. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari na Jean Kasami. Mwalikwa wa leo ni Samuel Don Katembo Sekanabo. Yeye ni mwenyekiti wa bunge la vijana wa mji wa Beni. Pamoja na vijana wengine toka vikundi mbalimbali, bunge hilo la vijana wa Beni liliongoza kongamano la mazungumzo ya maelewano kati ya jamii mazungumzo yalidumu siku ya pili na ya tatu. Waliweza kufikiri pamoja jinsi ya kuendesha maandamano ya bila vurugu katika mji wa Beni, mbinu gani kusudi lengo hilo likamilishwe. Samuel Don Katembo huyu hapa anahojiwa na, na Gileni Kasasia. Bwana Dose Kanabo, jambo. Sijamo pasha habari. Kwa nini mliweza kuendesha kikao cha mazungumzo cha siku mbili kati ya vikundi mbalimbali vya vijana hapa Beni? Tumeweza kuwa na kikao cha siku mbili cha ja vijana kwa sababu katikati ya vijana kuliweza kuwa purupushani ambayo iliweza kuwa imeibuka kwenye vijana wa mji huu ambao walikuwa wakiangaliana sasa kama panya na pusu, kutokana na yale maandamano kadhaa ambao waliweza kutokea huku na huku, ambao wale ambao walikuwa wahanga katika maandamano haya waliweza kuwa wale ambao walikuwa katika makundi haya ama yale aliweza kusukuma mpaka wengi wakaweza kuona kwamba waweze kusumbua wengine, mkiwemo wale waendesha daladala, mapikipiki ambao walikuwa wakisema kwamba wanasumbuliwa na tabia ya wale wana memba wa makundi ambao wanakuwa magrupu depression. Kunakuwa wale ambao wanakuwa fanya biashara, walikuwa wanasema kwamba wakisumbuliwa. Kunakuwa vijana wanye, kwenye shule na wale kwenye uh, vyuo vikuu ambao walikuwa wakijikuta kwamba wamesumbuliwa na ilikuwa imeleta sasa hali ya kuweza kusumbuana, wakitabadi hata kuweza kugusana kimwili. Tuliweza kukaa pamoja nao kuweza kutafuta namna gani tuweze kujadiliana kuhusu namna gani tunaweza kufuatilia manifestation katika mji wa Beni ili iweze kuwa manifestation ambayo ni za kuheshimu sheria na mbayo inaheshimu haki za kila mtu. Ni nini ambayo inamaanisha vurugu ambayo ilikuwa ikionekana wakati wa maandamano ya vijana hapa mjini Beni? vurugu ilikuwa ikimaanishwa kwa sababu wengi walikuwa wakipoteza mali yao, wakipoteza vitu vyao, hata kuna kwa wale ambao walikuwa wakipoteza hata maisha yao kwa sababu ya vurugu ambayo ilizokuwa ikiwa. Na hiyo vurugu ni kwamba ilikuwa imekamata nafasi kubwa sana ambayo tulikuwa hatujite namna gani tuweza kutatuliwa, na kila mtu alikuwa akiwa na hofu kwa mtu mwingine, kuweza kukaa pamoja, kuweza kujadiliana pamoja, haikuwa tena. Likuwa jambo ambayo ilikuwa imevunja uwasiliano katika vijana. Na katika mji huu wa Beni sasa kumewekwa pendekezo fulani fulani kwenye makaratasi kisha kikao hicho. Lakini namna gani mtaweza kumaliza hiyo mizozo? Kwa sababu kuna wale vijana ambao wanatumwa na watu fulani fulani kwenda fanya maandamano, ingawa hawajui hata kwa nini wanafanya maandamano hayo. Tumeweza kuweka kundi ambalo litakuwa ikitafakari na kufikiria kila maandamano yanapoandaliwa. Ndani yake kunaweza kuwa wale ambao wanatoka katika makundi yote ambayo za kushiriki kwa mazungumzo haya, na wanaweza kuwa wakifikiria kupanga pamoja maandamano, wakiweza kuangalia kama maandamano haya yanaheshimu sheria, na ni kama kutakuwa mtu ambaye atakuwa akituletea mambo yale ambayo anayotosha huku na huku, kama haikuweza kupita kwenye kundi hili, ikiwe kama aliweza kupata pesa sa za huyu ama za yule ambaye aliweza kumsukuma kufanya jambo lolote, atashindwa kwa sababu wakati ataleta kitu ambacho hakitaambatana na filosofia ya vijana katika mji wa Beni, kitu hiki kitakataliwa. Na kitakapokataliwa mara mbili mara tatu, yule ambaye anamsukuma ili aweze kufanya mambo fulani atajikuta kwamba faida yake haiwezi kufuatiliwa na hakika ataweza kurusha mguu wake nyuma. Ndio sasa, ni namuna gani vijana waliweza kupokea hicho kikao? Vijana wapokea kikao hiki kwa furaha, sababu wote kwa jumla waliweza kusaini mkataba wa kuweza kuheshimu haki za mwingine, waliweza kuheshimu mkataba wa kuweza kufanya kazi kwa pamoja. Tukimalizia dosi, Kanabo, mtafanyaje ili kuweza kuheshimisha mkataba huo, ili yote ambayo yalisemeka iweze kuheshimishwa, na wale vijana ambao wanapewa hata pesa ili waweze kusababisha hali mjini Beni kupitia uh, maandamano yao. Tumeweza kuweka kamati ambayo tuakufiikilia maandamano katika mji wa Beni. E, wale watu ambao wanaweza kuwa wakitutimizia pasipo sisi kutaka watakuwa wakijikuta kwenye shida kwa sababu mambo yao hakika hayatakuwa yakipita kwenye kamati hili. Nikusema kabisa hali itakuwa nzuri mjini Beni. Tunafikiri hali itakuwa nzuri na hasa imeweza hata kuwa nzuri. Jambo hili itaweza kupunguza shida katika mji wetu wa Beni. Samuel, Dosekanabo. Mjini Goma, wakaji wa kata Lac Vert wanaomba viongozi wa mahali kushughulikia swali la milio ya risasi ya kila leo. Shuhuda zinaeleza kuwa vurumai hizo za masasi huanzia Mugunga kabla ya kuendelea hadi Lac Vert. Hiyo inatia wakaaji katika wasiwasi wasi, na ndani ya hali ya tofahamu. Unapokucha, hakuna yeyote anatoa maelezo kamili kuhusu milio ya risasi iliyosikika usiku, licha ya kwamba inacha madhara makubwa miongoni mwa wakaaji. Hali ya maisha ni namna gani siku hizi ndani ya kata Lac Vert? Shuhuda zatolewa na wakaaji wa mahali kupitia majadiliano. Walikuwa nayo na Rozali Zawadi, mwenzetu mpasha habari wa Goma. Wakaaji wa kata Laver washuhudia kuishi katika uoga wa kupoteza maisha yao ama kuona ndugu zao waumizwa. Watoto hasa wanaguswa zaidi na hali ya usalama mdogo kutokana na milio ya masasi inayosikika kila siku. Mama Solange Foruguta atufasiria hali. Wana moishi Urema, kujua masasi, tunateseka sana. tunateseka, iko naonekana, diswiter, diseter, hata unaona masasi nalia, muko musoko, Kupoteza tunapoteza, insekirite ko ya mingi sana masasi na tutesa na batoto baisha kwa na boga, wezi tuma na mtoto inje tena partir ya 18h manake, na kutafuta na shindikano naweza kuwa umetoka tafuta bana kusimamisha na yenyo lipata bana ibeba hatuta yani watu gani, na ukitaka semo diskite masasi na lia, uko obligé utie chini jusi kufe. Mais vraiment tunateseka sana. Baba David Mbogo ni mkaaji pia wa Katalak Ver. Katika kazi yake ya usermala, jamaa yake imewahi kulala bila kula, si kwa kukosa pesa, lakini sababu ya milio ya masasi jioni ui batu batu nalala njala, umelala kwanza njala, jua ku, jua ile boga hasa mukulala vitakuai don nabusingizi. Ya kuna kiongozi wa Katalakver bwana Dedesi Mitima anaomba kwa viongozi wajitahidi, ili silaha na masasi zisi zagae mjini, wangelipima kureglemante hii eh, ii hali ya kukua wanapiga masasi ovyo ovyo, waku ku viongozi wanaohusika wangalie ni nini eh, inaweza kuwa punition kumupatia mtu yoyote ule ambae anaweza piga masasi na hakuona adui, na osi wakubwa waangalie kila iko na arme anaweza kuwa na masasi ngapi na ngapi, yenye lipotea ovyoovyo na hakuona kitu. Lakini kwa sababu arme ziko ovyoovyo, masasi iko ovyoovyo, maana itupa ovyoovyo. Or dissipation de munition ni infraction. Zamani njo vile tulikuwa tunasikia. Sasa leo kuko lese ale. Ni kusema kwangu mie, kama vile kiongozi, waache ile tabia ya kuwa wanapiga masasi ovyo ovyo. Wengi walishagonjwa magonjwa ya moyo, na namna ya kwenda kujitunzisha nayo inakuwa vigumu. Ni kusema wanatia maisha wakaji, ya wakaaji muriske mya hivi yenyewe, unaweza amka asubuhi na ulisha kukufa juu ya ile hali ya voga. Kiongozi huyu anawaomba pia viongozi wa kijeshi katika kata lake kushirikiana na viongozi wa kiraia ili kuchangia mawazo kwa kuendea suluhisho ya shida hii. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Wilemu Lungamba ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuza kutufuata.