Oh, angalisho kuanzia sasa muhusika yoyote wa makosa yanayohusiana na ujenzi haramu uvamizi wa mifereji ya maji na kelele atalipa faini ya hadi sawa na dola mia tano hii ni matokeo ya kikao cha kazi kati ya waziri wa sheria na waziri mjumbe wa wizara ya mipango ya ujenzi wa miji na makaaji siku ya tatu. Kipindi cha kusimamisha mapigano kwa ajili ya msaada ya kibinadamu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeongezwa kwa siku 15 na Marekani. Maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yanapunguka siku hizi katika maeneo kadhaa mjini Kalemi ambayo yalikuwa yamefurika. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa Redio Okapi, radio ya amani. Habari kamili kuanzia sasa. Mhusika yoyote wa makosa yanayohusiana na ujenzi haramu uvamizi wa mifereji ya maji na kelele atalipa faini ya hadi sawa na dola mia tano. Hii ni matokeo ya kikao cha kazi kati ya waziri wa sheria na waziri mjumbe wa wizara ya mipango ya ujenzi wa miji na makaaji siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Waziri mjumbe Dide Tengelito hivyo anaomba msaada wa waziri wa sheria Constant Mutamba kumuunga mkono katika ukandamizaji wa makosa haya. Kwa hakika mawaziri hao wawili wanataka mtu yoyote anayesimamia eneo fulani kutatua matatizo ya watu bila mzaha. habari ingine ni kwamba Moto mkubwa ulijitokeza siku ya tatu jioni huko Mbandaka, karibu na eneo liitwao Parke de Jeune. Kwa hakika katika nafasi inayokuwa leo nyumba ya biashara kwenye kitongoji kiitwao Avenu di Congo, ambapo moto iliunguza karibu maduka 15 na mahali ya kuweka mafuta. Wamiliki walirekodi hasara inayokadiriwa kuwa dola elfu kadhaa lakini chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Idadi ya watu wanakasirishwa na ukosefu wa magari ya kuzima moto katika mji ambao inahesabu wakaaji wapatao milioni moja na nusu. Na jimboni Nord Ubangi, mtaa wa Yakoma, kwa sasa inakuwa na zaidi ya familia mia tatu za wafugaji wa Mbororo na maelfu ya ng'ombe wao. Lakini uwingi huo mpya umefanyika tangu siku ya kwanza iliyopita moja kwa moja kutoka Sudan ya Kusini. Kundi hili kubwa linaonekana kuwa tishio kwa wakaaji wa eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kundi la kwanza waliokuja kutoka jimbo la Bazwele, jambo ambalo linawafanya wakaaji kuogopa mapambano kati ya Wambororo, ambayo inaweza kuleta vurugu katika eneo lote. Kwa hiyo shirika la kiraia linatoa wito kwa viongozi wa Kongo kwa nia ya kuwafukuza wa Hawa kwa wakati. Nam. Kipindi cha kusimamisha mapigano kwa ajili ya msaada ya kibinadamu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeongezwa kwa siku kumi na tano zaidi. Tangazo hilo lilitolewa na serikali ya Marekani katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotiwa saini siku ya tatu. Ni kwa ajili ya amani inabainisha Marekani. Andre Kitenge kwa maelezo. Usitishaji wa kwanza wa kihutu imepashwa kumalizika tarehe 19 mwezi tunayo saa sita usiku, imeongezwa muda mwa siku 15 na nchi ya Marekani na kwa hivyo itaisha tarehe tatu mwezi wa nane. Katika tangazo ya habari iliyotiwa sahani siku ya 13 tarehe 17, nchi ya Marekani inaashiria kuwa hii ni sehemu za juhudi za kumaliza mzozo kati ya FRDC na waasi wa M23. Nchi ya Marekani imesema tena inakaribisha nyongeza hii ya siku 15 iliyokuba na wahusika katika mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Idara ya jimbo la Marekani inatoa wito kwa wahusika wote katika eneo hilo kuheshimu makubaliano haya. tutaendelea kufanya kazi pamoja na serikali za jamhuri ya kidemokrasia la Congo, Rwanda na Angola kuunga mkono juhudi za kidiplomasia za kikanda chini ya mchakato wa Luanda na Nairobi ili kufikia usitishaji wa kudumu wa vita, inaandika wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Kumbuka kuwa Mapya huu wa Kihutu yanakuja wakati huu mapambano yakiripotiwa kati ya magundi yenye silaha na wahasi wa M23. Hii haikuruhusu mashirika ya Kihutu kufikia kwa urahisi maeneo ambayo kuna makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao na walirejea katika eneo la Lubero. Ni kiripoti muji Beni, mimi ni Andre Kitengerejo, ukapi. Mshauri mmoja kutoka kusini mwa Lubero anaomba kufunguliwa kwa shughuli za kibinadamu kati ya maeneo ya Lubero na sehemu ya kaskazini ya mtaa wa Ruchuru huko jimboni Kivu ya kaskazini. Anajibu kuhusiana na tangazo la kuongeza muda wa siku kumi na tano wa kusimamisha mapigano uliopendekezwa na serikali ya Marekani. Katika eneo hili, watu wengine wengi wanashangazwa kwamba hakuna hatua ya kibinadamu iliyoripotiwa wakati wa wiki mbili za kwanza kuhusu uamuzi huo. Tuwajulishe pia kwamba muungano ya wanawake wa amani na usalama nchini Kongo unaokutanisha vyama na mashirika kadhaa ya wanawake nchini humo ulikutana siku ya tatu mjini Luanda na rais wa Angola katika nafasi yake kama kiongozi wa kongamano la kimataifa la kanda ya maziwa makuu CIRGEL na mwezeshaji wa mchakato wa amani wa Luanda. Wanawake hawa wa Kongo walikuja kumwomba Joao Lourenco kuanzishwa upya kwa mazungumzo ya kurejesha amani mashariki mwa nchi. Kulingana na Julienne Lusenge ambaye aliongoza ujumbe huu, rais wa Angola aliahidi kujitahidi ili kurejesha amani katika eneo hilo. Julienne Lusenge yupo kwenye njiani mwa simu na Martial Papi Mukeba na kutafsiriwa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Tulikuja kukutana na Raisi Joao Lorenzo ili kuomba kuanzishwa upya kwa, kwa mchakato wa Luanda, pia kuomba matumizi ya ramani ya barabara, kuondolewa mara moja kwa askari wa Rwanda na Uganda kutoka kwa ardhi yetu kwa ajili ya kurejea kwa haraka kwa, haraka kwa amani. Tulikutana na raisi, akatoa ahadi yake na akatuambia hivi: nyumba ya jirani inapoungua inabidi uje na katini ya maji ili kuzima moto, kwani kama sivyo yanayofata ni wewe, walituambia na kutuhakikishia kuwa Angola itafanya kile iwezalo, na kutokana na uzoefu wake, waliishi katika vita na vilipita. Sasa wanajenga upya nchi yao, kwa hivyo wanataka kutumia uzoefu huu kurejea amani katika DRC, kama walipaswa kufanya mahali pengine. Rais wa Angola alituambia kuwa kama wanawake tunapaza sauti zetu kwa ajili ya amani, kuna shughuli zinazokuja yale solution Monisco inaunga mkono jeshi la FRDC ili kukomesha kuendelea kwa waasi wa M23 na kukomesha unyanyasaji wa ADF ambao ni tishio kwa majimbo ya Kivu la Kaskazini na Ituri. Hii ni hasa kupitia uimarishaji wa vifaa vyake vya kijeshi na idadi ya askari. Mkuu makamu wa Monisco anayehusika na operesheni na ulinzi alisema hayo siku ya tatu wakati wa mkutano na waandishi wa habari na liwali wa Ituri. Ilikuwa wakati wa kumaliza ziara yake ya kazi ya siku tatu katika jimbo hilo. Ezekiel Muzalia kwa mafasirio. Kitengo nyipya cha wanajeshi wenye silaha nzito nzito walitumwa mjini Beni katika jimbo Kivu Kaskazini kwa ajili ya kuzidisha nguvu za waskari wa Umoja Mataifa ambao wanakuja kusaidia jeshi kamili FARDC kwenye mapambano na M23. Helikopta za vita zinapatikana pia huko kwa ajili ya kukomesha vitisho vya vikundi vya wanamgambo lakini pia kukataa kuenea kwao ndani ya vijiji mbalimbali mbali vya jimbo Kivu Kaskazini na Ituri, alivyonena mkuu wa Umoja Mataifa au sikae na operation na ulinzi wa askari wa umoja mataifa. Waliweka pia kambi zao kusini mwa Irumu kama vile Idohu na kwenye mpaka na jimbo la Kivu Kaskazini kwa ajili ya kukomesha vitisho vya wauni wa ADF, alivyosema Mama Vivian Van de Per, liwali wa jimbo la Ituri. Jemedari Luboya Nkasha Majoni anajulisha ya kwamba vikundi hivyo vya waaskari wanaendelea kutumika pamoja ili kuleta usalama eneo huko. Mashirika zingine zinaendelea kuleta usaidizi kwa jeshi FRDC, mashariki mwa nchi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alivyojulisha mama Vivian Van de Per, aliyeasili mjini Goma kisha ziara yake ya siku tatu jimboni Ituri. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. <tune> Tuzungumzie kushuka kwa maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga. Katika wiki za hivi karibuni, maji yanapunguka kwa kiasi kikubwa kutoka maeneo kadhaa katika mji wa Kalemie ambayo yalikuwa yamefurika. Shughuli fulani za kiuchumi zinaanza tena polepole. Taarifa ya Pole Munanga. Maeneo kama nyumba ya kuishi, nyumba za biashara, shule, hoteli na barabara katika mji wa Kalemie ambazo zilifurika na maji ya ziwa Tanganyika na mto ya Lukuga zimekauka tena. Maji yamepungua katika kituo cha mauzo ya mafuta ya taki naye itwa Richa huko Boulevard Lumumba kwa mfano, shughuli zimeanza tena baada ya miezi michache ya usumbufu kufuatia maji ambayo yamevamia mahali hapo. Hebu tusikilize ushuhuda wa Bwana Hubert Kalenga. Mumoja wa viongozi kwa sasa maji na jaribu kukauka kidogo, tuseme, kwa sababu ilikuwa yenye kujaa sana, na apa hatakuwa tena tunafanya kazi me. Kwa sasa tunaanza kuona baklia banakuja polepole, vilevile banafika kwa uchache, ndio kwa sababu naona sehemu moja bado njia jafungulika me banakua anakuja ingambo. Kwa upande wake, ofisi ya meya wa Kalemi iliweka pampu za pikipiki kwenye boulevard Lumumba katika sehemu iliyofurika katikati ya mji ili kondoa maji Tujulishe kwamba katika maeneo fulani kwenye Bulevard Lumumba na kwenye mlango wa wilaya ya Dave Daima, kuna ongezeko la uwepo wa maji na kwa kuvuka, inabidi kutumia mtumbwi. Toka Kalemie, Pole Munanga, Redio Okapi. Sehemu ya barabara ya taifa namba makumi tatu kati ya mji wa Uvira nchini Kongo ya kidemokrasia na Bujumbura nchini Burundi inaanza kutumika tena baada ya maji ya Nyangara kando ya ziwa Tanganyika kupungua. Njia tayari iko wazi kwa magari madogo, wakati wa kusubiri mwisho wa kazi inayoendelea. Kampuni inayofanya kazi hiyo hutumia mchanga kujaza sehemu ambayo tayari imesafishwa na maji ili kuruhusu magari makubwa kuvuka. Kiongozi wa shirikisho la biashara la Kongo fek Uvira anataka juhudi sawa zifanywe kwenye sehemu ya Luhanga, kwa nia ya kufungua njia kwa waendeshaji uchumi wanaotumia barabara ya Uvira Fizi, barabara ya Luhanga ambayo nayo imefunikwa kabisa na maji ya Ziwa Tanganyika. Wapendawa wasikilizaji wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Mwalikwa wetu ni Foste Nyeboni, mkurugenzi mtendaji wa kitaifa wa shirika lisilo la kiserikali linalohusu msaada kwa mipango ya jumuiya kwa uhifadhi wa mazingira na maendeleo endelevu ICD kwa kifupi. Katika mahojiano na Chris Mukand, anazungumzia mapendekezo yaliyotolewa miezi sita iliyopita katika viwango tofauti kuhusu usimamizi wa taka za plastiki katika mji wa Goma. Tumsikilize Bwana Faustin. Umetengeneza mkusanyo na watu kadhalika mbalimbali, tunaweza jua shaba, um, kwa sababu plastiki naleta madhara mingi kwa afya, kwa mazingira uh, kwa maji wanatupa kumaji naleta mazingira mengi, kwa sababu yaye tulifanya hii kikao kuletea kuleta na mawazo kujua tutafanya je juu ya kupinga kupiganisha hii, hii, hii jambo inatutesa. kwa kwa nadhani miezi sita mlikuzungumzia hali ya plastiki, mipango gani yenye ilikamatika? Ndio wakubwa walikamata mipango kama watatosha mavikaratasi ya kupiga marufuku maambalashi fulani fulani wanaweza ku, kuangalia namna gani wakaaji wasiendelee kutupa ma, maplastike. Nafasi nafasi ilikuwa kuwa waliweza kukamata ile ma-determination. Um, batu ya wa journaliste media nao walikamata uh, determination ya kwanza kuelezea population kila wakati, na sisi soit civile kuendelea vile kuelimisha wakaaji. Unaweza sema kama kutumia plastika, kuna shida? Ndio, kuna shida kwa sababu plastiki wakati wanaitengeneza wanatia ndie kule ndani michango fulani fulani ya vraiment chimik wanatia tia. Na ile kwa mfano juu plastiki siweze kulungula sana, ndio wanaita retardateur de flamme wanatia juu ikuwe souple, plastifia wanatia. Na na ile ndio sasa wakati tunatia plastiki kwenye chakula, ile inaweza kuingia kwa chakula na tia kwa afya yetu mbaya na mapati aaa Pa, plastiki kidogo kidogo vile inaingia hata ku placenta inaingia, kumshipa damu. Unaona plastiki iko na shida mingi juu ya mazingira. Katika town la Goma, katika maji ya lak hali liko namna gani? Ndio uh, waze wakati zaidi sana watu wanasafiri wanatupa ku maji ku eh, na mwenye na kunya anatupa kubisi anatupa tu uh, mwenye yuko fasi ya mabistro kidogo anamaliza anatupa tu uh, ile yote swa so swatiteshia kumai ubi anaingia kubaka nivou mwenyewe anaenda kununua chakula ni sachet kama ile mambo ya maplastiki iko remani problem. Sasa mulikamataka mipango kwa leo, tunaweza sema kama ba, ba, banaitazamia banaifuatilia ile, ile mipango ndio kuko uh, maavance ama banaendelesha kamem kuaplike uh, maire de la ville aliweza kutosha komunike mbili uh, juu usitupetupe maplastique fasi yote ingine. Komunike alisema usichome na uh, kuvenena uh, ametosha ingine arete kusema ke udiminue kabisa ile maambalage ma ya maplastike masachet, uh, ile haikukuwa mbele uh, banatia ndani vile sanction ama malipizi haikukuwa mbele. Na leo watu ya wa media wanapitisha sana ile mainformation iko maavance. Imekuwa leo na RTNC -E leo unatupatia espasi ya kusema hata na Swahili, haikukua mbele. Inaonekana kama tuko tunaendelea mbele pole pole kuhusu kutumia plastike. Unaweza ambia raia uh, neno gani? bon plastike haiko tu Tuwazi ni mchafu nimetupa ile uchafu, hapana. Plastiki nilea kukua shida, mimi na naangalia tena huko nyumba, uh, iko tu shida, ateisha kuwa mchafu deshe, iko tu shida, ukatupa kumai itakurudia tena, ni shida, ndio kitaomba tunakuwa na tabia ya kupunguza sana plastiki. Kisi tulikuwa zamani na plastiki ae yakuwa na tukaishi vile mzuri. Inaweza uh, kuwa ya mzuri ni problemi yetu sote kwa sababu ni afya yetu ndio iko na shida. Bonne foste, ni abone, ton shukuru, asante asante sana merci monsieur le journaliste. Radio Capi, dossier en Swahili. Jimboni Kivu ya Kusini, usafiri kwenye barabara kati ya mji wa Bukavu na mji mkuu wa eneo la Mwenga umekuwa ngumu kutokana na uchakavu wa kilalo Ulindi kwenye mto Ulindi. Upao wa chuma unaovuka kilalo hiki umeharibika kwa siku chache, na hivyo kufanya magari makubwa kushindwa kuvuka. Hasara wa kiuchumi ni kubwa sana. Maelezo zaidi nawe Jean Kasami. Siyo kilalo Ulindi peke yake ndiyo inaharibika katika mtaa wa Mwenga, kuna pia vilalo Kadubo, Mdubwe na Kibi. Vilalo hivyo vinaunganisha Bukavu Kamituga, Lugushwa na Kitutu. Lungele Itebo, mwenye kiti wa shirika la raia mtaa wa Mwenga, aeleza tangu siku ya sita ndio kilalo ile ya kumutuni Ulindi ilikatika yote yaangukia mu maji, lakini kuna tati ya zile chuma zo zi zinafanya kilalo kuwa na nguvu, ilikatika. Na tangu ile siku administrateur territoire yakapana mesure ya kuzuiza gari kubwa zote zisipite, na kwa hivi gari ziko zinafanya jonction hivi. Tunalia sana kwa serikali, shida ya barabara ni moja ya tatizo kubwa ya territoire ya Mwenga. Bila juhudi kufanyika, mtaa wa Mwenga utazikuta katika upweke kwa vile vilalo vyote vinaasiriwa venye vanafanya vuchuruzi Mwenga, Kamituga, Kitutu, Lugushwa na kwengine kote, basiprofitea kudble na wala kutriple bei sababu kilalo likatika feke na wengine wote wasipandishe bei kupisha kiasi kwa kutesa tena raiya. Mkazi huyu anaonyesha picha ya kiwango cha uharibifu wa vilalo na barabara katika mtaa wao tunakumbusha serikali yetu ya kwamba hakuna barabara bila bilalo. Barabara namba ya pili tangu Bukavu, Mwenga, Kindu hadi Kasongo, tuko na shida. Kilalo ya kumutoni kadubo haijakatika na gari iko napita, lakini nayo iko mwali mbaya. Kilalo ya kumutoni mudubwe kwa leo ni gari zile ndogo, taksi na bisi, nyo ziko zinapita kule. Kilalo ya msheferi ya burini, kilalo kibe kwa hivi iko natengenezwa ni franka yenye sosiete sivile ilishurutisha kupitia masositwaene notamama siti na kuzuya gari zote kupita. Tukasema kila kompanyia bashinoenye natumika ka uku kwetu itowe mchango ya feza kusudili kilalo ya kibe itengenezwe. Tukafungula konte ukopeke chai ekstensio ya kamituga ikaeneza 50000 dolari na nanjo ile kilalo iko natengenezewa kwa leo. Shirika la kazi za utengenezaji wa vilalo pia ujenzi wa barabara office de route linasema daima linakosewa na vifaa vya muhimu ajili ya kutekeleza vilivyo kazi. Bukavu, Jean Kasami Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia, asante kwa kuweza kutufuata.