Copy? Oh, copy. Afisa mjumbe makamu wa liwali wa jimbo la Kivu la Kaskazini anaomba serikali ya Kongo na baraza la usalama la Marekani kukomesha kwa hakika mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 RDF kupitia njia za kisiasa. Katibu mkuu wa chama cha kisiasa UDPS Augustin Kabuya anajibu kwa wale waliosema jana kwamba wamemwondoa kwenye kiti chake. Anasema kwamba anasaini na anaweza kuwafukuza wakorofi. Kwa hiyo anatoa wito wa utulivu. Shirika la Afya Duniani OMS linatangaza kwamba kwa miaka kumi iliyopita viwango vya vifo kutokana na ajali za barabarani vimeongezeka kwa kiasi kikubwa barani Afrika na kusababisha vifo vya takribani watu elfu mia mbili na makumi tano katika barabara za bara Afrika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja pekee. Haya na mengi zaidi mtoyafata punde kidogo, karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa Redio Kapi, Redio ya Amani, uchambuzi wa habari katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mashuhuri wa usultani wa Bwito mtaani Ruchuru anasi kusitishwa kwa kudumu kwa vita na uhalifu. Afisa mjumbe makamu waliwali huko Bambu, ambaye amepatikana mjini Goma kwa zaidi ya mwaka mmoja, anajibu kutangazo lililotolewa siku ya tatu la kurefushwa kwa mapatano ya kibinadamu kwa siku kumi na tano. Anaomba serikali ya Kongo na baraza la usalama la Marekani kukomesha kwa hakika mapigano kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M23 RDF kupitia njia za kisiasa. Hii ni kwa kuhusu kuanza tena bila kuzuiliwa kwa misaada ya kibinadamu na kurudi kwa wakimbizi katika vijiji vyao. Isaac Kibira amejiunga njani mwa simu na Bernard Nyangi. fuatana na hii muda yenye imeongezwa ya kusitisha vita ikiombwa na Amerika, basi tungeomba serikali ya Amerika iweze kaende mbali, wasimamishe vita lote, kukuwe treve definitive Watafute solusio, baombe Rwanda itoshe majeshi yake kwenye ardhi ya Kongo. Ingawa kunayo ya kuzungumuza, Wakongomani wazungumuze wakiwa wao kwenyewe wa ili amani ipatikane katika hii inji. Ndani ya usultani wa Bwito, jiji mingi zinabaki zikiwa wazi, zisawa jiji la Bambu, Butare, Kabizo, kenda upande ya mshawawe ukipaka hata huko Atsiru. Basi hali ni mbovu. Naomba wengine wote wanaokuwa na msaada wa kiutu waweze wakapita kwenye usultani wa Bwito, waweze wakaone gesi ya kusaidia wakaji. Tukumbushe kwamba upanuzi wa kipindi cha mapatano ya kibinadamu haya utaanza kutumika hadi tarehe tatu mwezi wa mnane. Umoja wa Ulaya unakaribisha upanuzi wa siku kumi na tano wa usitishaji vita wa kibinadamu ambao unaona ni muhimu sana mashariki mwa Congo. Ni msemaji wa Umoja wa Ulaya ndio alitangaza hilo siku ya nne kupitia mtandao wake wa X, yaani Twitter ya zamani, na bila masrali anaandika kwamba kuendelea kujitolea kwa pande zote kunapaswa kusababisha usitishaji wa kudumu kwa mapigano na kufanya uwezekano wa kuleta suluhisho la kudumu la kisiasa kupitia michakato yamani, ya amani ya Luanda na Nairobi. Tukumbushe kuwa wiki mbili zilizopita Marekani ilitangaza mapatano ya kibinadamu mashariki mwa Kongo ili kuruhusu wahudumu wa kibinadamu kusaidia maelfu ya wakimbizi wanaokimbia mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23 huko Kivu la Kaskazini. Na huko Ituri, liwali wa jimbo anaomba makundi yenye silaha kukomesha ukiukwaji wote wa haki za binadamu dhidi ya wakaaji katika mikoa ya madini na kuheshimu makubaliano mbalimbali ya amani yaliyotiliwa saini na viongozi wao. Hii ni wakati wanasubiri ufanisi wa mpango wa kupokonya silaha RCs alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya tatu mjini Bunya. Jenerali Johnny Luboya Nkashama anasisitiza azma ya jeshi kuwafuata wanamgambo wote wanaokataa mchakato wa amani huko Mongwalu. Tumsikilize kwenye kipaza sauti cha Isaac Remo na kutafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Sizomla, maintenant, ils n'ont pas d'autre issue watu wale kwa sasa hawana jambo lolote la kufanya. Kwa bahati mbaya, hawana tena mipango yoyote, kwa sababu hatukupanga shughuli za maana za kufanya, na tena mradi wa PDDRCS haujaanza kutumika bado. Ndiyo kwa maana wanakuwa wengi ambao wanakaa ndani ya kambi za madini lojo na plito, ili kutosheleza mahitaji zao. Wanaweza kubaki ndani ya kambi hizo za madini bila kutumia silaha kwa kungoja PDDRCS uanzishwe lakini wanaendelea kukandamiza raia. Tuna mpango mzuri, hatutaishia tu huko Lisei, tutawafuatilia mahali popote wanapopatikana. Tutalazimishwa sasa kutumia nguvu za kiaskari ikiwa wanakataa. Sisi pia tutaendelea na tutaongeza idadi kubwa ya wasikari. Sasa ni muda wa kuambia wa ndugu wetu hawa, ni vema waache yale wanayofanya Allez, sefuela, uke, Habari nyingine ni kwamba makundi kadhaa ya wanaodaiwa kuwa majambazi yaliwasilishwa jana siku ya nne mjini Lubumbashi kwa liwali makamu wa jimbo la Katanga na kamishana wa polisi jimboni. Kulingana na mkuu wa polisi, watu hawa wametia vurugu kwa muda mrefu na kuua watu kadhaa katika eneo kubwa la Katanga. Wakati walikamatwa, baadhi walifanikiwa kukimbia na silaha zao. Liwali makamu ambaye aliwapongeza polisi aliomba wafikishwe mbele ya sheria ili kila mtu ajibu kwa matendo yake. Taarifa ya jangandu inatolewa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Wajangili wafikiriwa hao kumi na wane wanagawanyika katika vikundi vine. Kikundi cha kwanza kinapatikana ndani wawili mashuhuri ambao polisi inasema ndio wabaya zaidi ni wenzao na yule jangili maarufu Kabengele ambaye anaendelea kutafutika kisha maafa mengi aliyoyasababisha. Mara mingi amefungwa na kisha kutoroka. Kikundi chao kimekwisha sababisha vifo vya watu wengi, wakiwemo yule mtumishi wa shirika la ujasusi ANR wakati ule walitoroka jela mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Wamekwisha fungwa hata kwenye mahabusu ya kijeshi lakini mwenendo ulionekana ule ule. kikundi cha pili kinashutumiwa na polisi kuchangia katika mauaji ya mwanabunge mchaguliwa wa Kalemi, jimboni Tanganyika. Kikundi cha tatu kinajiimarisha katika wivi wa magari halafu, kikundi cha nne ni cha wale vijana wakata mashipisha Lubumbashi wanatishia usalama wa watu kwa kutumia mapanga na mabango. Jimboni Kwilu, liwali wa jimbo Felisen Kiwai Mwadi anasikitishwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na Mobondo katika eneo la Bagata, ukosefu wa usalama ambao unatoka katika mtaa wa Kwamut huko Mai Ndombe. Pia anasikitishwa na kuzuka upya kwa hali ya Kuluna pamoja na hali mbaya ya magereza yote katika jimbo hilo. Hali hiyo iliwasilishwa kwa waziri mkuu, makamu wa ulinzi wa taifa, ambaye alikaa Kikwit kwa lengo la kutafuta suluhisho. Waziri aliahidi kutoa majibu yanayofaa kwa matatizo haya katika siku zijazo. Anaripoti Felicien Kiwai Mwadi. Naam, bado nina saini na ninaweza kuwafukuza wakorofi. Natoa wito wa kutokufanya vurugu. Hii ni masemi kutoka kwa bwana Augustin Kabuya, katibu mkuu wa chama cha kisiasa UDPS, chama cha raisi. Alisema hivyo jana jioni, wakati wa mazungumzo na baadhi ya wanachama wa UDPS, kwa mujibu wa uamuzi la wanachama wengine wa chama hiki wanaosema wamemfukuza, kama mlivyofuata asubuhi ya leo kwenye redio Okapi. Habari zinaendelea. Watu wanaoishi na ulemavu wanamshutumu mwanabunge Eliezer Ntambwe siku ya ine hii kwa kutaka kumvuruga waziri wao kwenye redio Kapi. Mmoja wao Pascal Prosper Mukulunanya alipendekeza kwa mwanabunge huyu mchaguliwa wa Lukunga hapa mjini Kinshasa kumwacha waziri Irene Esambo aendelee na kazi yake ndani ya serikali. Kulingana naye, tabia hii inagawanya watu wanaoishi na ulemavu na inazuia hatua za serikali kwa manufaa yao. Kwa upande wake mwanabunge huyo Eliezen Tambwe anatupilia mbali kabisa madai yote haya yanayotolewa dhidi yake. Eliezen Tambwe anaonyesha kuwa hajawahi kutuma mtu yoyote kuingia barabarani kuandamana dhidi ya mjumbe wa serikali. Anasema kwamba alimtaka waziri aliyetajwa kuwasilisha matokeo yake ya kazi. Taarifa hii iliandikwa na mwenzetu wa hapa Kinshasa, Bless Ndongala Mayanda. <tune> Kama nilivyoeleza kwenye mukhtasari wa habari, katika miaka kumi iliyopita, viwango vya vifo kutokana na ajali za barabarani vimeongezeka kwa kiasi kikubwa barani Afrika na kusababisha vifo vya takriban watu 1215 katika barabara za bara hilo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja pekee. Lakini viwango vya vifo kutokana na ajali za barabarani vilipunguka kwa asilimia tano duniani kote kipindi kama hicho, inasema ripoti mpya kutoka shirika la afya duniani OMS. Maelezo mengine na mwandishi wetu wa Kisangani Jacques Mkonkole katika taarifa iliyoandikwa na Alain Rung Ripoti inahusisha ongezeko hili na mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kutotosha kwa sheria na viwango vya usalama barabarani. Hakuna nchi katika mkoa ambayo bado imepitisha sheria za utendaji bora kuhusu mambo makuu matano hatarishi ya kitaiba kwa usalama barabarani, ambayo ni mwendo kali, kuendesha na ulevi, kutofuata sheria kuvaa kofia kwenye pikipiki na mkanda wa usalama kwenye gari. Matokeo ya ripoti hii yanafichwa tatizo kubwa la afya ya umma katika nchi za Afrika ambapo mamia ya maelfu ya maisha yanapoteza maisha bila sababu. Kunako OMS tumejitolea kufanya kazi kwa karibu, kwa karibu na nchi ili kukabiliana na tishio hili linaloweza kuzuilika na kuendelea kuunga mkono kikamilifu juhudi zote za kufanya barabara zetu kuwa usalama kwa madereva na watembea kwa miguu. Sawa, alisema Daktari Matidiso Moweti, mkurugenzi wa OMS bara la Afrika. Ripoti hiyo inaonyesha kama wanaume wenye umri wa miaka kumi na tano hadi makumi sita na ine ndiyo wahanga wakuu wa ajali za barabarani. Wapendo wasikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari Radio Kapi, Invité en soirée. Mwalikwa wetu ni Foste Nyeboni, mkurugenzi mtendaji wa kitaifa wa shirika lisilo la kiserikali linalohusu msaada kwa mipango ya jumuiya kwa uhifadhi wa mazingira na maendeleo endelevu ICD kwa kifupi. Katika mahojiano na Cris Mukand, anazungumzia mapendekezo yaliyotolewa miezi sita iliyopita katika viwango tofauti kuhusu usimamizi wa taka za plastiki katika mji wa Goma. Msikilize. Bwana Faustin, umetengeneza mkusanyo na watu kadhalika mbalimbali, tunaweza jua shaba, um, kwa sababu plastiki naleta madhara mingi kwa afya, kwa mazingira kwa maji wanatupa ku maji naleta mazingira mingi sababu ya yayee. Tulifanya hii kikao jitu kuleta kuleteana mawazo, kujua tutafanya je juu ya kupinga kupiganisha hii, hii jambo inatutesa kunakuwa kwa. Nazani miezi sita mlikuzungumzia hali ya plastiki, mipango gani yenye ilikamatika? Ndio wakubwa walikamata mipango kama watatosha mavikaratasi ya kupiga marufuku mambalashi fulani fulani, wanaweza ku kuangalia namna gani wakazi wasiendelee kutupa ma, ma plastiki. Nafasi nafasi ilikuwa kuwa waliweza kukamata ile ma determination batu ya majournaliste media, nao walikamata determination ya kwanza kuelezea population kila wakati, na si sosiete civile kuendelea vile kuelimisha wakazi. Tunaweza sema kama kutumia plastika kuna shida ndio, kuna shida kwa sababu plastiki, wakati wanaitengeneza, wanatia ndi kule ndani michango fulani fulani ya vraiment chimique wanatia tia. Na ile kwa mfano juu plastiki siweze kulungula sana, ndio wanaita retardateur de flamme bana tia juu ikuwe souple plastifia bana tia na ile. Ndio sasa, wakati unatia plastiki kwenye chakula, ili inaweza kuingia kwa chakula na tia afya yetu mbaya na mapati Plastiki kidogo kidogo vile inaingia hata kuplacenta inaingia kumshipa damu. Unaona plastiki iko na shida mingi juu ya mazingira. Katika town la Goma, katika maji ya lak, hali liko namna gani? Ndio uh, waze wakati zaidi sana watu wanasafiri wanatupa ku, ku maji e, na mwenye na kunya anatupa kubisi anatupa tu uh, enye iko fasi ya mabistro kidogo anamaliza anatupa tu uh, ile yote swati tishia kumai ubi naingia kubaka nivo mwenyewe anaenda kununua chakula ni sashe kama ile mambo ya ma plastiki iko vraiment ni probleme. Sasa mulikamataka mipango kwa leo, tunaweza sema kama banaitazamia, ba, banaifuatilia ile mipango ndio kuko uh, maavance ama banaendelesha kame ukuaplike. Uh, maire de la ville aliweza kutosha komunike mbili uh, juu usitupetupe ba plastique. Fasi yote ingine komunike alisema usichome. Uh, na gouverneur ametosha nyingine arete kusema ke udiminue kabisa ile ma maambalage ya ma plastique ma sachet uh, ile haikukua mbele uh, na banatia ndani vile sanction Uh, ama malipizi uh, haikukua mbele uh, na leo batu ya media wanapitisha sana ile ma information iko ma avance imekuwa. Leo na RTNC leo natupatia spasi ya kusema hata na Swahili, haikukua mbele inaonekana kama tuko tunaendelea mbele polepole kuhusu pole, kutumia plastike unaweza ambia raia uh, neno gani? Bon, plastike haiko tu tuwazi ni mchafu nimetupa ile uchafu. Hapana, plastiki nelea kukua shida. Mimi na naangalia hata nao kunyumba uh, iko tu shida, ateisha kuwa mchafu deshe, iko tu shida. Ukatupa kumai itakurudia tena, ni shida kitaomba tunakuwa na tabia ya kupunguza sana plastiki. Kisi tulikwaka zamani na plastike hai na tukaishi vile mzuri neza kuwa ya mzuri, ni probleme yatusie ote, kwasababu ni afya yetu ndio iko na shida. Bwana Fostin Nyabone, tunashukuru, asante asante sana mensieur le journalisteropdnf Jimboni Kivu ya Kusini, usafiri kwenye barabara kati ya mji wa Bukavu na mji mkuu wa eneo la Mwenga umekuwa ngumu kutokana na uchakavu wa kilalo Ulindi kwenye mto Ulindi. Upao wa chuma unaovuka kilalo hiki umeharibika kwa siku chache, na hivyo kufanya magari makubwa kushindwa kuvuka. Hasara wa kiuchumi ni kubwa sana. Maelezo zaidi nawe Jean Kasami. Siyo kilalo Ulindi peke yake ndiyo inaharibika katika mtaa wa Mwenga. Una pia vilalo Kadubo, Mdubwe na Kibi. Vilalo hivyo vinaunganisha Bukavu, Kamituga, Lugushwa na Kitutu. Lungele Itebo, mwenye kiti wa shirika la raia mtaa wa Mwenga, aeleza tangu siku ya sita ndio kilalo ile ya kumutuni Ulindi ilikatika yote yaangukia mumaji, lakini kuna tati ya zile chuma z zi zinafanya kilalo kuwa na nguvu ilikatika. Na tangu ile siku administrative teritware akapana mesure ya kuzuiza gari kubwa zote zisipite, na kwa hivi gari ziko zinafanya jonction hivi. Tunalia sana kwa serikali, shida ya barabara ni moja ya tatizo kubwa ya teritware ya Mwenga. Bila juhudi kufanyika, mtawa Mwenga utajikuta katika upweke kwa vile vilalo vyote vinaasiriwa venye vanafanya vuchuruzi Mwenga, Kamituga, Kitutu, Lugushwa na kwengine kote, basi profitea kuduble na wala kutriple bei sababu kilalo ilikatika feke, na wengine wote wasipandishe bei kupisha kiasi kwa kutesa tena raia. Mkazi huyu anaonyesha picha ya kiwango cha uharibifu wa vilalo na barabara katika mta wao tunakumbusha serikali yetu ya kwamba hakuna barabara bila bilalo. Barabara namba ya pili, tangu Bukavu, Mwenga, Kindu hadi Kasongo, tuko na shida. Kilalo ya kumutoni kadubo haijakatika na gari iko napita, lakini nayo iko mwali mbaya. Kilalo ya kumutoni mudubwe kwa leo ni gari zile ndogo, taksi na bisi, nyo ziko zinapita kule. Kilalo ya msheferi ya Burinyi, kilalo kibe kwa hivi iko natengenezwa ni franka yenye societe sivile ilishurutisha kupitia maksiositwaene notamama siti na kuzuia gari zote kupita. Tukasema kila kompanyia washinoenye natumikaka huku kwetu itoe mchango ya feza kusudili kilalo ya kibe itengenezwe, tukafungula konte ukopeke chai extension ya kamituga ikaeneza 50000 dola na ndio ile kilalo iko natengenezewa kwa leo. Shirika la kazi za utengenezaji wa vilalo pia ujenzi wa barabara ofiste de rut linasema daima linakosewa na vifaa vya muhimu ajili ya kutekeleza vilivyo kazi. Bukavu Jean Kasami, Radio Kapi, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Willem Lungamba ambaye alitushindikiza kiufundi mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka Redio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufuata.