Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi toka mji wa Kinshasa, muktasari wa habari. Moto mkubwa ulijitokeza siku ya tatu jioni mjini Mbandaka na kuharibu maduka 15 na dola elfu kadhaa. Kipindi cha kusimamisha mapigano kwa ajili ya msaada ya kibinadamu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeongezwa kwa siku 15 na Marekani. Maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yanapunguka siku hizi katika maeneo kadhaa mjini Kalemi ambayo yalikuwa yamefurika. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa radio Kapi, redio ya amani. Habari kamili. Moto mkubwa ulijitokeza siku ya tatu jioni huko Mbandaka, karibu na eneo liitwao Parke de Jeune, kwa hakika katika nafasi inaokuwa leo nyumba ya viashara kwenye kitongoji kiitwao Avenue du Congo, ambapo moto iliunguza karibu maduka 15 na mahali ya kuweka mafuta. Wamiliki walirekodi hasara inaokadiriwa kuwa dola elfu kadhaa lakini chanzo cha moto huo bado hakijajulikana. Idadi ya watu wanakasirishwa na ukosefu wa magari ya kuzima moto katika mji ambao inahesabu wakaaji wapatao milioni moja na nusu. Na jimboni Nor Ubangi, mtaa wa Yakoma, kwa sasa inakuwa na zaidi ya familia mia tatu za wafugaji wa Mbororo na maelfu ya ng'ombe wao lakini uwingi huo mpya umefanyika tangu siku ya kwanza iliyopita moja kwa moja kutoka Sudan ya Kusini. Kundi hili kubwa linaonekana kuwa tishio kwa wakaaji wa eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kundi la kwanza waliokuja kutoka jimbo la Bazuele, jambo ambalo linawafanya wakaaji kuogopa mapambano kati ya Wambororo, ambayo inaweza kuleta vurugu katika eneo lote. Kwa hiyo shirika la kiraia linatoa wito kwa viongozi wa Kongo kwa nia ya kuwafukuza Hawa kwa wakati. Nam. kipindi cha kusimamisha mapigano kwa ajili ya msaada ya kibinadamu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeongezwa kwa siku kumi na tano zaidi. Tangazo hilo lilitolewa na serikali ya Marekani katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotiwa saini siku ya tatu. Ni kwa ajili ya amani inabainisha Marekani. Andre Kitenge kwa maelezo. Usitishaji wa kwanza wa kihutu imepashwa kumalizika tarehe 19 mwezi tunayo saa sita usiku, imeongezwa muda mwa siku 15 na nchi ya Marekani na kwa hivyo itaisha tarehe 3 mwezi wa nane. Katika tangazo ya habari iliyotiwa sahani siku ya 13 tarehe 17, nchi ya Marekani inaashiria kuwa hii ni sehemu za juhudi za kumaliza mzozo kati ya FRDC na waasi wa M23. Nchi ya Marekani imesema tena inakaribisha nyongeza hii ya siku 15 iliyokuba na wahusika katika mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Idara ya jimbo la Marekani inatoa wito kwa wahusika wote katika eneo hilo kuheshimu makubaliano haya. Tutaendelea kufanya kazi pamoja na serikali za Jamhuri ya Kidemokrasia la Kongo, Rwanda na Angola kuunga mkono juhudi za kidiplomasia za kikanda chini ya mchakato wa Luanda na Nairobi ili kufikia usitishaji wa kudumu wa vita, inaandika wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Kumbuka kuwa usitaji mapya huu wa kihutu yanakuja wakati huu mapambano yakiripotiwa kati ya magundi yenye sila na wahasi wa M23. Hii haikuruhusu mashirika ya kihutu kufikia kwa urahisi maeneo ambayo kuna makumi ya maelfu ya watu waliokimbia makazi yao na walirejea katika eneo la Lubero. Nikiripoti muji Beni, mimi ni Andre Kitengerejo, Ukapi. Mshauri mmoja kutoka kusini mwa Lubero anaomba kufunguliwa kwa shughuli za kibinadamu kati ya maeneo ya Lubero na sehemu ya kaskazini ya mtaa wa Ruchuru huko jimboni Kivu ya Kaskazini. Anajibu kuhusiana na tangazo la kuongeza muda wa siku kumi na tano wa kusimamisha mapigano uliopendekezwa na serikali ya Marekani. Katika eneo hili, watu wengine wengi wanashangazwa kwamba hakuna hatua ya kibinadamu iliyoripotiwa wakati wa wiki mbili za kwanza kuhusu uamuzi huo. Tuwajulishe pia kwamba utulivu umeonekana kwa siku mbili katika eneo la mapigano ambalo lilipinga siku ya kwanza na siku ya pili wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23 karibu na Buremana katika jimbo la Kivu ya kaskazini iko kusini mwa eneo la Masisi. Jeshi la Congo lilikuwa limeshutumu M23 RDF kwa kutokuheshimu kupitia mashambulizi dhidi ya maeneo yake mapatano ya kibinadamu yaliyopendekezwa na Marekani huko Buremana. Mashirika ya kiraia yanasikitishwa na kufariki kwa watu saba kufuatia malipuko ya mabomu ya waasi huku watu wengine wanane wakijeruhiwa siku hizi mbili za mapigano. Pia shirika la kiraia hushutumu kuendelea kufungwa kwa barabara ya Sake Buremana Minova kufuatia uvamizi wa Shasha na waasi wa M23, jambo ambalo haliwezeshi wafanyakazi wa kibinadamu kutumika katika eneo hili. Muungano ya wanawake wa amani na usalama nchini Kongo unaokutanisha vyama na mashirika kadhaa ya wanawake nchini humo ulikutana siku ya tatu mjini Luanda na rais wa Angola katika nafasi yake kama kiongozi wa kongamano la kimataifa la kanda ya maziwa makuu CIRGL na mwezeshaji wa mchakato wa amani wa Luanda. Wanawake hawa wa Kongo walikuja kumwomba Joao Lorenso kuanzishwa upya kwa mazungumzo ya kurejesha amani mashariki mwa nchi. Kulingana na Julienne Lusenge, ambaye aliongoza ujumbe huu, raisi wa Angola aliahidi kujitahidi ili kurejesha amani katika eneo hilo. Julienne Lusenge yupo kwenye njiani mwa simu na Marcial Papi Mukeba na kutafsiriwa na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Tulikuja kukutana na rais Joao Lorenzo ili kuomba kuanzishwa upya kwa mchakato wa Rwanda, pia kuomba matumizi ya ramani ya barabara kuondolewa la mara moja kwa askari wa Rwanda, rwanda na Uganda kutoka kwa ardhi yetu kwa ajili ya surface, kurejea kwa araka kwa amani. Tulikutana tuli na rais akatoa ahadi yake na akatuambia hivi, nyumba ya jirani inapoungua inabidi uje na katini ya maji ili kuzima moto, kwani kama sivyo yanayofuata ni wewe. Walituambia na kutuhakikishia kuwa Angola itafanya kile iwezalo, na kutokana na uzoefu wake, waliishi katika vita na vilipita, sasa wanajenga upya nchi yao. Kwa hivyo wanataka kutumia uzoefu huu kurejea amani katika DRC, kama walipaswa kufanya mahali pengine. Rais wa Angola alituambia kuwa kama wanawake tunapaza sauti zetu kwa ajili ya amani, kuna shughuli zinazokuja Yeah, Monisco inaunga mkono jeshi la FRDC ili kukomesha kuendelea kwa waasi wa M23 na kukomesha unyanyasaji wa ADF ambao ni tishio kwa majimbo ya Kivu la Kaskazini na Ituri. Hii ni hasa kupitia uimarishaji wa vifaa vyake vya kijeshi na idadi ya askari. Mkuu makamu wa MONUSCO anayehusika na operesheni na ulinzi alisema hayo siku ya tatu wakati wa mkutano na waandishi wa habari na liwali wa Ituri. Ilikuwa wakati wa kumaliza ziara yake ya kazi ya siku tatu katika jimbo hilo. Ezekiel Muzalia kwa mafasirio kitengo nyipya cha wanajeshi wenye silaha nzito nzito walitumwa mjini Beni katika jimbo Kivu Kaskazini kwa ajili ya kuzidisha nguvu za waskari wa Umoja Mataifa ambao wanakuja kusaidia jeshi kamili FRDC kwenye mapambano na M23. Helikopta za vita zinapatikana pia huko kwa ajili ya kukomesha vitisho vya vikundi vya wanamgambo lakini pia kukataa kuenea kwao ndani ya vijiji mbalimbali mbali vya jimbo Kivu Kaskazini na Ituri, alivyonena mkuu wa Umoja Mataifa au sikaye na operation na ulinzi wa askari wa umoja wa mataifa waliweka pia kambi zao kusini mwa Irumu, kama vile Idohu na kwenye mpaka na jimbo la Kivu kaskazini kwa ajili ya kukomesha vitisho vya wauni wa ADF, alivyosema Mama Vivian van de per liwali wa jimbo la Ituri. Jemedari Luboya Nkasha Majoni anajulisha ya kwamba vikundi hivyo vya waaskari wanaendelea kutumika pamoja ili kuleta usalama eneo huko. Mashirika zingine zinaendelea kuleta usaidizi. Kwa jeshi FARDC mashariki mwa nchi Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, alivyojulisha mama Vivian van de Perre aliye asili mjini Goma, kisha ziara yake ya siku tatu jimboni Ituri. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Tuzungumzie kushuka kwa maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga. Katika wiki za hivi karibuni, maji yanapunguka kwa kiasi kikubwa kutoka maeneo kadhaa katika mji wa Kalimi ambayo yalikuwa yamefurika. Shughuli fulani za kiuchumi zinaanza tena polepole. Taarifa ya Pole Munanga. Maeneo kama nyumba ya kuishi, nyumba za biashara, shule, hoteli na barabara katika mji wa Kalemie ambazo zilifurika na maji ya ziwa Tanganyika na mto ya Lukuga zimekauka tena, maji yamepungua katika kituo cha mauzo ya mafuta ya ataki naye itwa Richa huko Bulevar Lumumba kwa mfano, shughuli zimeanza tena baada ya miezi michache ya usumbufu kufuatia maji ambayo yamevamia mahali hapo. Hebu tusikilize ushuhuda wa bwana Hubert Kalenga. Mumoja wa viongozi kwa sasa, maji inajaribu kukauka kidogo tuseme, kwa sababu ilikuwa yenye kujaa sana, na hapa hatakuwa tena tunafanya kazi me, kwa sasa tunaanza kuona baklia banakuja polepole, vile vile banafika kwa uchache, ndio kwa sababu naona sehemu moja bado njia haijafungulika, me banakuwa nakuja ii ngambo. Kwa upande wake ofisi ya meya wa Kalemi iliweka pampu za pikipiki kwenye Boulevard Lumumba katika sehemu iliyofurika katikati ya mji ili kuondoa maji. Tujulishe kwamba katika maeneo fulani kwenye Bulevard Lumumba na kwenye mlango wa wilaya ya Dave Daima kuna ongezeko la uwepo wa maji na kwa kuvuka inabidi kutumia mtumbwi. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Okapi na katika jimbo la Manyema, wakaaji wa eneo la Kibombo wanateseka zaidi ya miezi mitatu kutokana na hali mbaya ya mitandao ya mawasiliano ya simu. Kiongozi wa chama kipya cha kiraia anazungumzia mitandao ya Vodacom, Airtel na Orange. Hali hiyo inasababisha madhara makubwa kwa idadi ya watu na waendeshaji uchumi. Jonathan Edengo Mulenda anatoa wito kwa wale wanaohusika kutatua shida hiyo kabla ya watu kuchukua hatua nyingine kubwa. Wapenda wasikilizaji wa radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Tuzungumzie mgogoro katika kituo cha utafiti cha Lwiro CRCN jimboni Kivu ya Kusini. Wafanyakazi wa kituo hicho wamesimamisha shughuli zote tangu siku ya tatu ya wiki iliyopita, kufuatia mzozo kati yao na mkurugenzi wa usimamizi wa fedha ambao wanamshutumu kwa wizi wa zaidi ya dola elfu sita na kuunda kundi la wajambazi. Jean Kasami kwa maelezo. Mtetezi wa wafanyakazi kunako kituo cha seresene Lwiro, Felix Maroi, anathibitisha kuwa shughuli zinakwama hadi leo siku ya kwanza asubuhi. Wanashutumu mwenye kuhusika na mambo ya fedha Makosa gani? Tunamshutumu dafe wetu uwizi, ama detonema ya zaidi ya si mil dollar, kugawanya wa wafanyakazi, kufuatilia wengine bila sababu, anapendelea wafanyakazi wamoja, wengine anawaacha, kitu ambayo imetuma sasa mambo inakuwa nguvu. Dafe wetu amerekrute wabandi na wale mabandia, tunaona kwamba ni milise ambayo dafe wetu amekreye lwiro na ile milise inaweza kuhatarisha maisha ya watu na vyombo na nyumba ambazo tunatumikia ndani. Mwenye kushutumiwa polepole ngavo anaona ni mambo ya fitina na wivu peke yake, kusema uongo inaua sisi. Kama watumishi wa Mungu hatuwezi kushirikiana na watu wa uongo, watu wa jaluzi, watu ya mahene, na ile natuma watu wengi hawaendelee juu ya ile majaluzi, ile mahene kila mtu anatafuta kudestabilize mwenzake, anakokota kwa ngambo yake kusudi naye ajipate. Ile wanasema ondoka kwa hiyo kiti kusudi na mimi niikale. Na watu wanawazia kuwa mwenye anakuwa directeur administratif et financier yeye ana mali yote. Hiyo ni uongo sababu najikontente na mshahara yangu kama chercheur. Kituo chetu cha sianse na utafiti Seresene Lwiro, watu wote wanafanya makazi, hakuna magombano. Lwiro ni ivyo, machuki tu, mahene na majaluzi kwa wakati niliingia kwenye kazi comme directeur administratif mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili miezi mbili, kisha nilipata ajali ya mtugari ya kazi niliyokuwa nikibeba. Nilipowaelezea wenzetu yani directeur general na directeur scientifique, ndio wakolege wawili wa waliniachililia mimi mwenyewe nitachukua madhara ya hiyo ajali, nikatengenezesha mtugari nikatunzisha wagonjwa, nyumba iliyobomoka, nikatengeneza enye mtugari ligongaka. Nyuma ya hayo nilivamiwa. Jibu la Wizara ya Sayansi na Utafiti kwa vibarua vilivyokwisha tumwa Kinshasa ndilo litaamua nani kati ya pande zote mbili anasema kweli. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amuzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufata.