Okay. Ni lazima kwa haraka kuchukua hatua zinazofaa ili kuimarisha usalama na udhibiti katika mpaka nambari 13 kati ya nchi la Kongo na Rwanda. Haya ni madai ya waziri mkuu makamu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayehusika na mambo ya ndani na usalama alipomaliza kazi yake katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mauaji, ubakaji na unyang'anyi wa kutumia silaha ni aina mpya ya uhalifu unaokumba wakaaji wa mitaa nne ya Funa hapa mjini Kinshasa. Hizi ni Bumbu, Ngiringiri Ngiri, Selembao na Makala. Jimboni Kivu ya kusini, usafiri kwenye barabara kati ya mji wa Bukavu na mji mkuu wa eneo la Mwenga unakuwa ngumu kutokana na uchakavu wa kilalo Ulindi kwenye mto Ulindi. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi Radio ya Amani. Tufungue habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini ni lazima kwa haraka kuchukua hatua zinazofaa ili kuimarisha usalama na udhibiti katika mpaka nambari 13. Na haya kimsingi ni maneno ya waziri mkuu makamu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anayehusika na mambo ya ndani na usalama alipomaliza kazi yake katika jimbo hili siku ya pili Mashirika ya kiraia daima yametangaza kwamba mpaka wa kumi na tatu kwenye mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda unakuwa kama lango la kujipenyeza na magendo kwa manufaa ya Rwanda. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Mzozo ilikuwa juu asubuhi yote ya siku ya tatu hii katika wilaya ya Majengo, kaskazini mwa Goma, na katika kijiji cha Turunga, kusini mwa eneo jirani la Nyiragongo barabara ya mji inayounganisha maeneo mawili haya ilifungwa kwa muda mrefu na vijana wenye hasira. Vijana hao walipinga mauaji ya angalau watu wawili wa familia moja na majambazi wenye silaha katika kijiji cha Turunga. Bernard Nyangi kwa maelezo: ni mchana kati ndipo polisi ilifaulu kufungua barabara zilizokuwa zikiwekewa vizuizi tokea mapema na waandamanaji katika kata la majengo mjini Goma na eneo la Turunga mtani Ngiragongo. Vijana wa eneo hizo walikuwa wakilaumu mauaji ya zaidi ya bwana Maamba Kambale na mkewe, wakiwa wakazi wa kijijini Turunga. Jozi hiyo ilishambuliwa nyumbani kwao usiku kati wa kuamkia hii siku ya tatu na wajambazi wenye silaha kuonako kata la Turunga. Duru za nyumbani zashuhudia kwamba Huenda ilikuwa kisa cha uporaji kilichogeuka kuwa mauaji huko. Wakati vijana wa mali walijaribu kuingilia kati ili kupambana nao, wajambazi hawa walifungua mghorongo wa masasi na kuwaua papo hapo baba yule na mkewe, wakati kijana na msichana wakiwa nao wanamembo wa familia hiyo wakajeruhiwa vikali. Hawa walielekezwa hospitalini. Waandamanaji wa ii leo walipendelea kuwekea viongozi shinikizo ili ziimarishwe jitihada za kusitisha mauaji ya kila siku mjini na kukomesha kuzagaa kwa silaha haramu mjini Goma na kusini mwa mtaa wa Nyiragongo. Goma, Bernard Nyange, Radio Okapi. Tuwajulishe pia kwamba katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu wawili waliuawa katika mashambulizi matatu tofauti siku ya kwanza na siku ya pili zidi ya misafara ya jeshi la Uganda na jeshi la Kongo pamoja na nafasi ya jeshi la FRDC katika eneo la kutoka kusini mwa mji wa Butembo. Wahusika wa mashambulio haya wanaaminika kuwa vijana wenye silaha wasiojulikana. Shambulio la kwanza dhidi ya msafara wa jeshi la uganda UPDF lilitokea siku ya kwanza jioni, huko Matembe, mtaani Vulamba, katika mji wa Butembo. Siku ya pili majira ya usiku, msafara mwingine wa FRDC na UPDF uliokuwa ukisafiri katika eneo hilo ulishambuliwa tena na vijana wenye silaha katika mtaa huo huo wa Vulamba. Hatimaye, bado siku ya pili hiyo hiyo usiku, nafasi ya FRDC ilishambuliwa huko Kukunguta katika mtaa wa Bulengera. Hali hii ilitia hofu kubwa miongoni mwa wakaaji wa eneo hilo. Kulingana na duru zetu, siku ya tatu hii utulivu ulirejea katika mji wa Butembo. Huko Ituri, angalau asilimia makumi saba ya watu ambao walikuwa wamekimbia unyanyasaji wa makundi yenye silaha katika eneo la Irumu kuelekea eneo la Komanda luna tayari wamerejea katika vijiji vyao. Haya ni matokeo ya makubaliano ya kuacha ukatili na makundi yenye silaha na jamii inayoungwa mkono na Monisko. Viongozi wa eneo hilo walisema hayo siku ya pili kwa mkuu makamu wa Munisco anayesimamia ulinzi wakati wa ziara yake katika eneo hilo. Ezekiel Muzalia kwa maelezo kurudi kwa makabila mbalimbali waliokuwa zamani katika mizozo unaonekana ndani ya vijiji vyote vyenye kupatikana kwenye sehemu ya barabara Komanda Luna katika usulutano wa Walese Vunkutu na hata pia ndani ya vijiji vingine vyenye kuwa katika usulutano wa Basili na kando na Komanda. Watu hawa walikimbia vijiji vyao mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili kwa sababu ya mizozo kati ya kabila la Walese na, wa na, na, wa na, Wale na Wanande wanaoishi kwa sasa katika mashikamano. Ukimya huo wa muda ni matokeo ya jitihada za serikali kupitia usaidizi wa Monusco kwa ajili ya kuleta amani ndani ya jimbo. Kiongozi makamu wa Monusco au sikai na operation na ulinzi, alinena ya kwamba Monusco utaendelea kusapoti mipango hizo zote ambazo ni nzuri kwa kuimarisha amani ndani ya jimbo la Ituri. Alivyojulisha Mama Viviane Van de Per, tarafa la Irumu linatakiwa kuwa mfano kwa matarafa zote za jimbo kwa nguvu wanaoandaa kwa ajili ya mashikamano ya kijamii, alivyokubali mkuu huyo wa umo Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Naam. Hapa mjini Kinshasa mauaji, ubakaji na unyang'anyi wa kutumia silaha ni aina mpya ya uhalifu unaokumba wakaaji wa mitaa ine za wilaya Funaa hizi ni Bumbu, Ngiringiri Ngiri, Selembao na Makala zinazokuwa na mipaka ya pamoja. Kati ya mwezi mwezi wa sita na mwezi wa saba walihesabu karibu kesi kumi. Kufuatana na ongezeko hili la uhalifu, kiongozi wa mtaa wa Bumbu maarimu Kwano aliandaa siku ya pili katika mtaa wake kongamano la kufikiri kuhusu hali ya usalama pamoja na wenzake, pamoja pia na huduma za usalama na wanabunge waliochaguliwa katika eneo la Funaa. Mkutano huu ulilenga kuunda mikakati mipya ya usalama ili kutatua jambo hili. Taarifa ya miradi mfwengi yatolewa na mwandishi wetu wa Kisangani Jacques Mkonkole. Akiwasilisha katika mkutano huu Moise Bwanya, inspekta wa wilaya, anaeleza kama hali ya usalama ni mubaya. Mauaji, ubakaji na wizi wa kutumia silaha ni aina mpya ya uhalifu unaowakabili wakaaji wa mitaa ya Ngiringiri, Selembao, Makala na Bumbu. Ili kukabiliana na ongezeko hili la uhalifu, wakamsho wa wa mitaa hizo wanapendekeza mipango fulani kuanza kabisa kwa muda mfupi. Kabongolongodia kamsha makamu wa mtaa wa Makala, anaeleza kama Mkakati bora ni kuanza kuhakikisha uwepo wa polisi katika maeneo wapi uhalifu unazorota zaidi, na ya pili ni kukuza ufahamu ili idadi ya watu waweze kujiandikisha na kushiriki kile tulichokielezea kama mkakati. Kwa hiyo matokeo yake ni kupunguza kwa kiasi kikubwa kiwango cha uhalifu ili kuhakikisha amani na usalama wa watu na mali zao. Pepito Kilala, mwakilishi aliyechaguliwa wafuna, ambaye pia alishiriki katika mkakati. Mkutano huu anatoa wito kwa watu kushiriki katika mapambano haya. Wakamsha hawa watakutana tena wiki ijayo kwa kuchungua matukio ya mipango hizo. Hebu tuzungumzie kuongezeka kwa uhalifu huko Kalimi. Meya wa mji anatangaza kwamba polisi wamechukua hatua fulani ili kupiganisha jambo hili. Katika habari kwenye redio Okapi siku ya pili, David Mukeba alisisitiza hata hivyo kwamba vifaa vya polisi ni chache. Zaidi ya hayo, anatoa wito kwa wakaaji kushirikiana na huduma za usalama ili kupambana na jambo hilo. Usafiri kwenye barabara kati ya mji wa Bukavu na mji mkuu wa eneo la Mwenga yanakuwa magumu kutokana na uchakavu wa kilalo cha Ulindi kwenye mto Ulindi. Upao wa chuma unaovuka kilalo hiki umeharibika kwa siku tano sasa, na hivyo kufanya magari makubwa kushindwa kuvuka. Hasara ya kiuchumi ni kubwa sana. Maelezo zaidi nawe Jean Kasami zaidi ya kilalo Ulindi kunakuwa pia vilalo vingine ambavyo vimevunjika navyo ni Kadubo, Mudubwe na Kibi. Vyote hivyo vinaunganisha Bukavu na maeneo kama vile Kamituga, Lugushwa na Kitutu. Lungele Itebo, mwenyekiti wa shirika la raia mtaani Mwenga, asibitisha tangu siku ya sita ndio kilalo ile ya kumutuni Ulindi ilikatika yote hayaangukia mu maji lakini kuna chuma moja kati ya zile chuma zinafanya kilalo kuwa na nguvu inavuka ilikatika. Na tangu ile siku gari ziko zinafanya jonction. Tunalia sana kwa serikali, shida ya barabara ni moja ya tatizo kubwa ya teritoire ya Mwenga, wachuruzi Mwenga, Kamituga, Kitutu, Rugushwa na kwingine kote basi profiter ya kudouble na wala ku triple bei sababu kilalo ilikatika. Shirika la kazi za utengenezaji wa vilalo pia ujenzi wa barabara Office de Route linasema daima linakosewa na vifaa vya muhimu ajili ya kutekeleza vilivyo kazi zake. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Huko jimboni Lomami, kwa kupita kwa magari makubwa kwenye kilalo cha Lwilu katika mtaa wa Lwilu sasa kumelazimisha usafirishaji wa bidhaa huu. Ndio uamuzi wa kikao kilichofanyika siku ya tatu hii mjini Luputa na msimamizi wa eneo la Lwilu, baada ya maagizo yaliyotolewa mwishoni mwa wiki uliopita na liwali wa jimbo wakati wa ziara yake mkoani humo. Tujelekeze katika jimbo la Mai Ndombi, tuwajulishe kwamba viongozi wa shule ya Saint Benoit iliyoko katika kijiji cha Masiambio katika eneo la Kwamut wanaomba serikali na watu wenye mioyo mema msaada wa majengo, vifaa na vifaa vya shule kwa ajili ya shule hii. Kulingana na kiongozi Bibi Ivet Ndona, shule hiyo ilipoteza kila kitu baada ya kuvamiwa na wanamgambo wa Mubondo mwaka jana. Anaamini kwamba msaada huu utaruhusu shule hii iliyomaliza mwaka ikiwa na wanafunzi mia moja na makumi mbili kuanza tena shughuli mwanzoni mwa mwaka ujao wa shule. Wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari. Tuzungumzie mgogoro katika kituo cha utafiti cha Lwiro CRCN, jimboni Kivu ya Kusini. Wafanyakazi wa kituo hicho wamesimamisha shughuli zote tangu siku ya tatu ya wiki iliyopita, kufuatia mzozo kati yao na mkurugenzi wa usimamizi wa fedha, ambao wanamshutumu kwa wizi wa zaidi ya dola elfu sita na kuunda kundi la wajambazi. Jean Kasami kwa maelezo. Mtetezi wa wafanyakazi kunako kituo cha CRCN Lwiro Felix Maroi anathibitisha kuwa shughuli zinakwama hadi leo siku ya kwanza asubuhi. Wanashtumu mwenye kuhusika na mambo ya fedha makosa gani? tunamshutumu dafe wetu uwizi ama detonema ya zaidi ya si mil dolari kugawanya wa wafanyakazi kufuatilia wengine bila sababu. Anapendelea wafanyakazi wamoja, wengine anawaacha, kitu ambayo imetuma sasa mambo inakuwa nguvu. Dafe wetu amerekrite wabandi na wale mabandia, tunaona kwamba ni milise ambayo dafe wetu amekreye lwiro na presanse ya ile milise inaweza kuhatarisha maisha ya watu na vyombo na nyumba ambazo tunatumikia ndani. Mwenye kushutumiwa polepole ngavo anaona ni mambo ya fitina na wivu peke yake. Kusema uongo inaua sisi. Kama watumishi wa Mungu hatuwezi ku kushirikiana na watu wa uongo, watu wa jaluzi, watu ya mahene, na ile natuma watu wengi hawaendelee juu ya ile majaluzi ile mahene. Kila mtu anatafuta kudestabilize mwenzake, anakokota kwa ngambo yake kusudi naye ajipate ile wanasema ondoka kwa hiyo kiti kusudi na mimi niikale. Na watu wanawazia kuwa mwenye anakuwa directeur administratif financier yeye ana mali yote, hiyo ni uongo, sababu najikontente na mshahara yangu kama chercheur kituo chetu cha sayansi na utafiti seresene Lwiro, watu wote wanafanya makazi, hakuna magombano Lwiro, ni ilo machuki tu mahene na majaluzi. Kwa wakati niliingia kwenye kazi kome directeur administratif mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili, miezi mbili, kisha nilipata ajali ya mtugari ya kazi niliyokuwa nikibeba. Nilipowaelezea wenzetu, yani directeur general na directeur scientifique, ndio wakolege wawili wa waliniachililia mimi mwenyewe nitachukua madhara ya hiyo ajali. Nikatengenezesha mtugari, nikatunzisha wagonjwa, nyumba iliyobomoka nikatengeneza nyingine, mtugari ligongaka nyuma ya hayo nilivamiwa. Jibu la wizara ya sayansi na utafiti kwa vibarua vilivyokwisha tumwa Kinshasa ndilo litaamua nani kati ya pande zote mbili anasema kweli. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Shukrani kwako Jean Kasami. Habari kwa kifupi, katika mtaa wa Beni, tembo kutoka mbuga la wanyama ya Virunga waliharibu mashamba ya kilimo siku ya pili huko Mahimbi na Mabasimba, vijiji viwili katika sekta ya Ruenzori. Kulingana na Meleki Mulala, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia katika eneo hili, wanyama hawa waliharibu mazao kadhaa, hasa miti ya kakao. Mwanamemba huyu wa asasi za kiraia anaomba kuingilia kati kwa shirika la Kongo ya uhifadhi wa mazingira SSN ili kuzuia wanyama hawa. Anapendekeza hata kuandaliwa kwa mazungumzo kati ya wakaaji na SSN ili kupata maelewano ili kuwazuia tembo hawa kuvuka mipaka ya mbuga la wanyama nam wakimbizi na wakaaji katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 jimboni Kivu ya Kaskazini hawajafaidika vya kutosha na mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani siku mbili kabla ya mwisho wa kipindi hiki kinachopaswa kuwa bila silaha. Hakuna hatua kubwa ya msaada wa chakula, kwa mfano, iliyoandaliwa katika mkoa wa Butembo Lubero katika kipindi hiki. Baadhi ya wakuu wa mashirika ya kibinadamu wanasema hii ni kutokana na vikwazo vingi vinavyokabili mashirika yao katika eneo hilo na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi, niliwatangazia toka studio ya redio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufuata.