Copy? Oh, copy. Watu wawili waliuawa katika mashambulizi matatu tofauti siku ya kwanza na siku ya pili dhidi ya wanajeshi wa Uganda na wa Kongo katika eneo la kutoka kusini mwa mji wa Butembo jimboni Kivu la Kaskazini. Mauaji, ubakaji na unyang'anyi wa kutumia silaha ni aina mpya ya uhalifu unaokumba wakaaji wa mitaa nne ya Funa hapa mjini Kinshasa. Hizi ni Bumbu, Ngiringiri ngiri, Selembao na Makala. Jimboni Kivu ya Kusini, usafiri kwenye barabara kati ya mji wa Bukavu na mji mkuu wa eneo la Mwenga yanakuwa magumu kutokana na uchakavu wa kilalo cha Ulindi kwenye mto Ulindi. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Uchambuzi wa habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu wawili waliuawa katika mashambulizi matatu tofauti, siku ya kwanza na siku ya pili, zidi ya misafara ya jeshi la Uganda na jeshi la Congo pamoja na nafasi ya jeshi la FRDC katika eneo la kutoka kusini mwa mji wa Butembo. Wahusika wa mashambulio haya wanaaminika kuwa vijana wenye silaha wasiojulikana. Shambulio la kwanza dhidi ya msafara wa jeshi la Uganda UPDF lilitokea siku ya kwanza jioni, huko Matembe mtaani Vulamba katika mji wa Butembo. Siku ya pili, majira ya usiku, msafara mwingine wa FRDC na UPDF uliokuwa ukisafiri katika eneo hilo ulishambuliwa tena na vijana wenye silaha katika mtaa huo huo wa Vulamba. Hatimaye bado siku ya pili hiyo hiyo usiku, nafasi ya FRDC ilishambuliwa huko Kukunguta katika mtaa wa Bulengera. Hali hii ilitia hofu kubwa miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Kulingana na duru zetu, siku ya tatu hii utulivu ulirejea katika mji wa Butembo. Tubaki tu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mzozo ilikuwa juu asubuhi yote ya siku ya tatu hii katika wilaya ya Majengo, kaskazini mwa Goma na katika kijiji cha Turunga kusini mwa eneo jirani la Niragongo, barabara ya mji inayounganisha maeneo mawili haya ilifungwa kwa muda mrefu na vijana wenye hasira. Vijana hao walipinga mauaji ya angalau watu wawili wa familia moja na majambazi wenye silaha katika kijiji cha Turunga. Ni mchana kati ndipo polisi ilifaulu kufungua barabara zilizokuwa zikiwekewa vizuizi tokea mapema na waandamanaji katika kata la Majengo mjini Goma na eneo la Turunga mtani Ngiragongo. Vijana wa eneo hizo walikuwa wakilaumu mauaji ya zaidi ya bwana Maamba Kambale na mkewe, wakiwa wakazi wa kijijini Turunga. Jozi hiyo ilishambuliwa nyumbani kwao usiku kati wa kuamkia hii siku ya tatu na wajambazi wenye silaha kuna kukata la Turunga, duru za nyumbani zashuhudia kwamba huenda ilikuwa kisa cha uporaji kilichogeuka kuwa mauaji huko, wakati vijana wa mali walijaribu kuingilia kati ili kupambana nao, wajambazi hawa walifungua mrorongo wa masasi na kuwaua papo hapo baba yule na mkewe, wakati kijana na msichana wakiwa nao wana memba wa familia hiyo wakajeruhiwa vikali, hawa walielekezwa hospitalini. Waandamanaji wa ii leo walipendelea kuwekea viongozi shinikizo ili ziamarishwe jitihada jitihada za kusitisha mauaji ya kila siku mjini na kukomesha kuzagaa kwa silaha haramu mjini Goma na kusini mwa Nyiragongo. Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Tuwajulishe pia kwamba waziri mkuu makamu wa mambo ya ndani na usalama alikomesha ziara yake ya kazi siku ya pili huko Goma, mbele ya waandishi wa habari, waziri Jacquemain Shabani alisema kwamba ziara yake ya kazi ililenga kuchunguza hali ya usalama na kuwafariji watu walioathiriwa na vita huko Ituri. Angalau asilimia makumi saba ya watu ambao walikuwa wamekimbia unyanyasaji wa makundi yenye silaha katika eneo la Irumu kuelekea eneo la Komanda luna tayari wamerejea katika vijiji vyao. Haya ni matokeo ya makubaliano ya kuacha ukatili na makundi yenye silaha na jamii inayoungwa mkono na MONUSCO. Viongozi wa eneo hilo walisema hayo siku ya pili kwa mkuu makamu wa MONUSCO anayesimamia ulinzi, wakati wa ziara yake katika eneo hilo. Ezekiel Muzalia kwa maelezo kurudi kwa makabila mbalimbali waliokuwa zamani katika mizozo unaonekana ndani ya vijiji vyote vyenye kupatikana kwenye sehemu ya barabara Komanda Luna katika usultani wa Walese Vunkutu na hata pia ndani ya vijiji vingine vyenye kuwa katika usultani wa Basili na kando na Komanda. Watu hawa walikimbia vijiji vyao mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili kwa sababu ya mizozo kati ya kabila la Walese na, wa na, na, wa na, Wale na Wanande wanaoishi kwa sasa katika mashikamano. Ukimya huo wa muda ni matokeo ya jitihada za serikali kupitia usaidizi wa Monusco kwa ajili ya kuleta amani ndani ya jimbo . Kiongozi makamu wa Monusco au sikai na operation na ulinzi alinena ya kwamba Monusco utaendelea kusapoti mipango hizo zote ambazo ni nzuri kwa kuimarisha amani ndani ya jimbo la Ituri. Alivyojulisha mama Viviane Van de Per, tarafa la Irumu linatakiwa kuwa mfano kwa matarafa zote za jimbo kwa nguvu wanaoandaa kwa ajili ya mashikamano ya kijamii, alivyokubali mkuu huyo wa umo Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi Nam. Tarehe saba mwezi huu wa saba ni siku ya kimataifa ya haki dhidi ya uhalifu. Huko Kivu ya Kusini, kikundi cha kazi cha haki ya mpito kinajulisha kwamba haki dhidi ya uhalifu bado haujatumiwa kwa kutosha nchini Kongo. Shirika la haki na amani ICGP kwa kifupi, linaomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhakikisha kuwa mpango wake unashughulikia haki hiyo. Tuwakumbushe kwamba kesi za uhalifu zilizoripotiwa ni tofauti sawa vile mauaji, kazi ya kulazimishwa, mateso, uporaji, uharibifu wa mali na vitendo vingine vya kinyama. Uhalifu mwingi uliorekodiwa ulijitokeza katika maeneo ya Kale na Mwenga huko Kivu ya Kusini. hapa mjini Kinshasa, mauaji, ubakaji na unyang'anyi wa kutumia silaha ni aina mpya ya uhalifu unaokumba wakaaji wa mitaa nne za wilaya Funaa hizi ni Bumbu, Ngiringiri ngiri, Selembao na Makala zinazokuwa na mipaka ya pamoja. Kati ya mwezi mwezi wa sita na mwezi wa saba walihesabu karibu kesi kumi. Kufuatana na ongezeko hili la uhalifu, kiongozi wa mtaa wa Bumbu Maarimu Kwano aliandaa siku ya pili katika mtaa wake kongamano la kufikiri kuhusu hali ya usalama pamoja na wenzake, pamoja pia na huduma za usalama na wanabunge waliochaguliwa katika eneo la Funaa. Mkutano huu ulilenga kuunda mikakati mipya ya usalama ili kutatua jambo hili. Taarifa ya miradi mfwengi yatolewa na mwandishi wetu wa Kisangani, Jacques Mukongole. Akiwasilisha katika mkutano huu, Moize Bwanya, inspekta wa wilaya anaeleza, kama hali ya usalama ni mubaya. Mauaji, ubakaji na wizi wa kutumia silaha ni aina mpya ya uhalifu unaowakabili wakaaji wa mitaa ya Ngiringiri, Selembao, Makala na Bumbu. Ili kukabiliana na ongezeko hili la uhalifu, wakamsho wa kamsha wa mitaa hizo wanapendekeza mipango fulani kuanza kabisa kwa muda mfupi. Kabongolongodia kamsha, makamu wa mtaa wa mtaa Makala, anaeleza kama mkakati bora ni kuanza kuhakikisha uwepo wa polisi katika maeneo wapi uhalifu unazorota zaidi, na ya pili ni kukuza ufahamu ili idadi ya watu waweze kujandikisha na kushiriki kile tulichokielezea kama mkakati. Kwa hiyo matokeo yake ni kupunguza kwa kiasi kikubwa kiwango cha uhalifu ili kuhakikisha amani na usalama wa watu na mali zao. Pepito Kilala, mwakilishi aliyechaguliwa Wafuna, ambaye pia alishiriki katika huu anatoa wito kwa watu kushiriki katika mapambano haya. Wakamsha hawa watakutana tena wiki ijayo kwa kuchungua matukio ya mipango hizo. Hebu tuzungumzie kuongezeka kwa uhalifu huko Kalimii. Meya wa mji anatangaza kwamba polisi wamechukua hatua fulani ili kupiganisha jambo hili. Katika habari kwenye Radio Okapi siku ya pili, David Mukeba alisisitiza hata hivyo kwamba vifaa vya polisi ni chache. Zaidi ya hayo anatoa wito kwa wakaaji kushirikiana na huduma za usalama ili kupambana na jambo hilo. Usafiri kwenye barabara kati ya mji wa Bukavu na mji mkuu wa eneo la Mwenga yanakuwa magumu kutokana na uchakavu wa kilalo cha Ulindi kwenye mto Ulindi. Upao wa chuma unaovuka kilalo hiki umeharibika kwa siku tano sasa na hivyo kufanya magari makubwa kushindwa kuvuka. Hasara ya kiuchumi ni kubwa sana. Maelezo zaidi nawe Jean Kasami. Zaidi ya kilalo Ulindi kunakuwa pia vilalo vingine ambavyo vimevunjika. Navyo ni Kadubo, Mudubwe na Kibi. Vyote hivyo vinaunganisha Bukavu na maeneo kama vile Kamituga, Lugushwa na Kitutu. Lungele Itebo, mwenyekiti wa shirika la raia mtaani Mwenga, asibitisha tangu siku ya sita ndio kilalo ile ya kumutuni Ulindi ilikatika yote hayaangukia mu maji lakini kuna chuma moja kati ya zile chuma zinafanya kilalo kuwa na nguvu inavuka ilikatika. Na tangu ile siku gari ziko zinafanya jonction. Tunalia sana kwa serikali. Shida ya barabara ni moja ya tatizo kubwa ya territoire ya Mwenga, wachuruzi Mwenga, Kamituga, Kitutu, Rugushwa na kwingine kote. Basi profite ya kudouble na wala kutriple bei sababu kilalo ilikatika. Shirika la kazi za utengenezaji wa vilalo pia ujenzi wa barabara Office de Route linasema daima linakosewa na vifaa vya muhimu ajili ya kutekeleza vilivyo kazi zake. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Huko jimboni Lomami kwa kupita kwa magari makubwa kwenye kilalo cha Lwilu katika mtaa wa Lwilu sasa kumelazimisha usafirishaji wa bidhaa huu. Ndio uamuzi wa kikao kilichofanyika siku ya tatu hii mjini Luputa na msimamizi wa eneo la Lwilu, baada ya maagizo yaliyotolewa mwishoni mwa wiki uliopita na liwali wa jimbo wakati wa ziara yake mkoani humo. Wapendo wasikilizaji wa, wa radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari Radio Kapi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakati familia nyingi za wakimbizi zikirejea katika vijiji vyao karibu na Kanyabayonga kufuatia mapatano ya kibinadamu, shirika la kupiganisha vifaa vya kulipuka Silam linapiga yowe kwa kusema kwamba maeneo haya ya kurudi ambayo zamani yalikuwa maeneo ya mapigano huenda yakawa na vilipuzi. Watoto wawili walifariki siku ya pili iliyopita baada ya kukanyaga kifaa cha kulipuka katika eneo hilo. Kufuatana na hatari hii, SILAM inaomba watu hawa wanaorejea kuwa waangalifu kabisa. Tresor Hakizimana, kiongozi wa mradi wa elimu katika shirika hilo la SILAM, anaelezea hatua za kufuata ili kuepuka ajali zinazohusishwa na vilipuzi. Anazungumza na Rosali Zawadi. Trezor, akizima na jambo jambo sana mama journaliste, ni hatari gani ambazo wakaaji wanaorudia katika vijiji vyao ambako kulikuwa mapambano wanaweza kutana nazo, kulingana na kuwepo kwa manje explosif, mabomu na vingine? Bandugu yetu wa deplase wenye vikunarudia kuma village zao, kweli wanaweza kutanana na hatari ya mabomu, zile mabomu zenye walikuwa wanatupa zikupasuka nako, zile mabomu zenye inaweza ozekana zilibakia wakati wa vita na tutaweza kuangalia hapa, juzi juzi, kama vile Mardi tuliweza ku registre case ya ya vifo ya watoto wawili ndani ya grupu ma ya Kanyabayonga ambao walikuwa wakienda tafuta chakula, wakienda tafuta makoni, juone kama watakula namna gani Maleresemat wakakutanana na maange, bakujua kama ni ange bakujua kama ni atari, bakaeseye kuimanipile na vile vile wale watoto wawili baliweza kukufa. Njo atari yenye neza kutanana na vandugu yenye vikonarudia ku ma village zabo, na namna gani sasa wakaji ambao wanarudi huku ambako kulikuwa mapambano wanaweza kujikamata ili kuevite ingine ma aksidan kama ile? Ndiyo kuko makomportema zinaweza kuwasaidia. Ya kwanza wakikutanana na enye tunaita anje explosif ile maange mbalimbali sawa vile grenade roket, ya kwanza wanaweza kufanya ni kutogusa usiguse. Ukiangalia kitu kama na vile usiguse. Na ingine tunaweza kusema ukishakutanana nao unarudia nyuma Ukisharudia nyuma unaenda elezea wengine, utaelezea wa leader communautaire, utaelezea wa membre ya famille, utaelezea vile vile watoto, unasema nono, munjani nilipita nilikutanana na kitu yenye inafanana na bombe, nilikutanana na bombe. Mtu mwenye atapita kule njia awe makini. Yengine comportement tunaweza kuongeza ni kusema aiko juu, tunasema alisema tuguse ngwani, tuali kamuti nipime kuizogeza mbali mbali hapana. Ukishazogeza ile bomb utakuwa vile vile unajatarisha. Una Wala utasema nono, acha niipige kwa mguu. Wani zoge sa satana mugulu nipige kipase zoge mbele apana. Ile yote na konsi nye tunaita danger, usifanye kitu ya vile, kwa kujiepusha na ile apana gusa, uh, ile manje nye tunaita manje explosive. Apana gusa bombe, apana gusa grenade, apana gusa vile vifaa vyote venye baskari wanatumikisha. Kama uguse utakuwa unajitilia mukomportema enye kusuri mukomportema ya sekirite, na akuna ajali naweza kukutokelea. Vile vile, ile manje tunasema vile tufanye angalisho ile mabombe inafanana na vitu tunatumikisha mwama mafiga zetu, tutangalia, kuko mabombe zenye zinafanana sawa vile mamutwangio, tutangalia, kuko mabombe zinafanana na bibakuli, tutangalia, kuko mabombe inafanana na nanasi, kuko mabombe zenye zinafanana na, na yenye tuna, tunaweza kuita majaga kuko mabomu zenyewe zinafanana na vile vitu. Ndio maana tunapasha tufanye angalisho, unaweza waza ni ile kitu unaguza kwa bahati mbaya inaku, uh, ijapo maeneo yao inakuwa na hatari nyingi sana, ndio kama vile acteur wa litantimine, kama vile mtumishi wa kundi la Silam Synergy pour la lutte antimine na maenketi no tekniki tunaweza kuzifanya kuma mungini kwenye kuko sekirite, ma mungini kwenye tunakujikuta guvernema inaweza kukontrole na inaweza kupermetre maorganizasyon zenye zina intervenir mu maaksyo za litantimin bafanye kazi purke kesho wala kesho yake, kupite ile etape ngine tunaweza kuita depolisyon ya kuweza kutosa ile mabombe na kuweza kutosa ile danje mu populasyon. Bwana Tresor Akizimana nakumbusha kwamba unakuwa kiongozi wa mradi wa kuhimiza wakaaji kuhatari za mabomu kwenye silama Sinergi de Lutantimin. Asante, asante sana. Radio Okapi, Dosie en Swahili. Nyumba zinaendelea kuungua katika mji wa Bukavu. Kuanzia mwezi wa kwanza hadi leo, zaidi ya kesi makumi mbili ya moto zilijitokeza mjini Bukavu na kusababisha takribani nyumba elfu moja kuungua, hasara nyingi za mali, hata vifo vya watu, na hakuna hata kukamatwa kwa mtu mmoja muhusika wa vitendo hivyo au kuhukumiwa kwa swala hili. Hali hiyo inatia wasiwasi shirika la haki za binadamu DINACOD RDC kesi ya hivi punde iliyotokea siku ya sita tarehe kumi na tatu mwezi huu wa saba kwenye barabara ya Pesage wilayani Nyalukemba katika mtaa wa Ibanda ilisababisha vifo vya watoto watatu wa familia moja kuchomwa moto. Jean Kasami kwa mafasirio. Mbele ya yote, tulijaribu kuuliza nini ndiyo sababu ya nyumba kuungua kila mara mjini Bukavu. Maoni ya watu ni tofauti, wamoja wanafikiri ni sababu ya majengo keolela wengine wanashutumu kuwekwa vibaya kwa singa za umeme na Pano Jamoro tubibu wa grupu Jeremi yuko miongoni mwa wanaowazia ujenzi wa kiholela. Zinaungua kwa sababu tumejenga vibaya, nyumba zipo pamoja karibu sawa, gisiliai ina inajaa chungu tele kabisa, inajaa fasi kidogo hivyo, nakuta nyumba zipo nyingi sana hapo na hapo. Moto ikiripuka nyumba nyingi zitateketea epuka ine wakati kesi ya moto inafika inaonekana tusiweze kuwaitikia waweze tena kujenga pana mwengine. Mtetezi wa haki za binadamu Pasi ya Bashombe wa ACORD RDC anaona kuna watu wa ni ambaye wanafanya hivyo sababu ya wivu au wengine sababu ya kujilipishia kisasi na petetre wengine. Wanapenda pia kuiba sababu wakati kunakuwa sandi, vijana wengi wanashitupa ndani ya manyumba, wanatosha matelevizyo, vifaa, wanafanya kama vile wanatafuta kusaidia watu wa ile nyumba, kuwasaidia kutosha vitu inje, lakini ni kwa ile ile muda njo wanaiba vitu vyote wanavipora. Licha ya sababu hizi zote, namna gani viongozi wanakabiliana na hilo tatizo? Meya mji wa Bukavu anasema kila tarafa linakuwa na gari la kuzima moto, lakini magari yanakosa njia wakati wa ajali zeno karumba. Barabara hakuna tazima moto bila barabara ya kupitisha magari yantie sandi yakuwa. Namuna ingewezekana, tule kutafuta mwingine ya Bukavu inenepe ngambo ingine. Hapana, tena Bukavu hakuna fasi neta. Ngeweza kupata fasi ya kuhamisha wakaji, ingekuwa mzuri zaidi. Tawi la serikali Protection Civile Kivu ya kusini ambalo ndilo lina jukumu la kukabiliana na maafa ya kila mtindo linafanya kazi namna gani? Je, linakuwa na vifaa vyote vya muhimu ajili ya kufanya kazi vinavyostahili? Uchunguzi ulioendeshwa na Dinacod RDC unaonyesha kuwa nyumba elfu moja na zaidi ndizo zimekwisha ungua ndani ya mji wa Bukavu, kipindi cha kuanzia mwezi wa kumi na moja mwaka jana hadi mwezi huu wa saba elfu mbili makumi mbili na nne Shukrani kwako kwa Jean Kasami, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidoro Basunga ambaye alitusindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi, niliwatangazia toka studio ya Radio Kapi mjini Kinshasa. Aksanti kwa kuweza kutufuata.