Copy? Oh, copy. Waziri Mkuu Makamu wa Mambo ya Ndani na Usalama Jacquemain Shabani alikomesha jana ziara yake ya kazi ya siku mbili katika mji wa Butembo jimboni Kivu ya Kaskazini. Katika jimbo la Otuele muungano ya mashirika ya kiraia unaeleza wasiwasi wake kuhusu uchimbaji wa dhahabu unaofanywa na vyama mbalimbali vinavyosaidiwa na wataalamu wa China na wengine katika maeneo ya uchimbaji madini katika jimbo hilo. Jimboni Kivu ya Kusini, mzozo katika kituo cha utafiti wa Lwiro huu unafikia siku yake ya tano, siku ya kwanza hii. Haya na mengi zaidi mutoyafata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, radio ya mani. Uchambuzi wa habari. Waziri Mkuu, makamu wa mambo ya ndani na usalama, alikomesha jana ziara yake ya kazi ya siku mbili katika mji wa Butembo, jimboni Kivu la Kaskazini. Wakati wa ziara hii ya kuchunguza hali ya usalama, Jak Meshabani alizungumza na wawakilishi wa vikundi tofauti ya kijamii kuhusu hali ya usalama. Kuhusu kusonga mbele kwa waasi wa M23 katika jimbo la Kivu la Kaskazini, anatoa wito kwa wakaaji kudumisha tumaini na kuendelea kuamini serikali ya Kongo na jeshi lake. Mji wa Beni huko jimboni Kivu ya kaskazini, licha ya miaka mingi ya vita na ukatili, licha ya ukimbizi ya mara kwa mara ya watu wanaokimbia ukosefu wa usalama katika mazingira yao, maisha hakika siyo ya kupendekeza, lakini yapo kupitia uvumilivu wa wakaaji mji wa Beni polepole pole unatoka kwa mtazamo kwamba hakuna maisha huko Beni. Tangu mwaka mmoja, maisha na uchumi hatua kwa hatua zimerejea kawaida. Duka maduka makubwa ba na mikahawa hufunguliwa hadi jioni, lakini umakini unabaki kuwa muhimu. Hivi ndivyo Sadiki Abubakar anatuambia katika ripoti hii iliyoandikwa na Jean Tobio Kala. Tumepatikana kwenye barabara Nyamwisi iliyo barabara kuu ya mji Beni. Ni saa sita ya usiku, trafiki kweli ni ndogo, lakini kuna magari zimoja, hata pikipiki za taksi zinaonekana kwenye barabara kuu. Kuna pia wazisaji wa mafuta wa gari wa moja wanaoitwa wa Kadafi kando na barabara. Miaka za vita na vurugu zilitoa sura mbaya kwa mji hiyo yenye uwingi wa wakaaji zaidi ya bilioni moja, kupitia mabomu za kutegwa na wa ADF. Ukosefu wa usalama katika mji zilisababisha kwa watu wengi kuwaza kuwa hakuna maisha mjini Beni ama Beni sio pahali pa kuishi, isipokuwa udaima ya wakaaji ili waruhusu kubaki imara kama mwamba. Hapo kando tu na masanganjia ama rompwe Nyamwisi kumepatikana mabaa na dancing club ziliowazi kwa muda huu. Kwenye dancing club Ishangu kwa mfano, kuna maisha umo one, two, one, two. Kuna bwana mmoja tuliomhojia katika hiyo dancing club ameripotia, kama kweli kuna mauaji mjini na mtaani Beni, lakini wakaji wa Beni wana haki ya kuishi, wanatamani pia kuishi kama na watu wengine, na ndio maana wamejipa raha kwa muda inayowezekana. Beni, Sadiki Abubakar, Redio Okapi. Tubaki tu katika jimbo la Kivu la Kaskazini. Tuwajulishe kwamba mapigano kati ya jeshi la Kongo na washirika wake makundi yenye kumiliki silaha dhidi ya waasi wa M23 yaliripotiwa siku ya kwanza hii katika maeneo kadhaa ya mtaa wa Masisi. Hii ni hasa katika usulutani wa Bashali na katika mazingira ya Buremana katika utawala wa Bahunde. Kulingana na duru kadhaa, bomu lilianguka asubuhi kwenye eneo la Buremana na kuua karibu raia watatu. Bernarde Nyangi kwa maelezo nitokea mapema hii Jumatatu ndipo waasi M23 waliendesha mashambulizi hayo mfululizo zidi ya ngome za jeshi la taifa na wanamgambo wa nyumbani mtaani Masisi katika usultani wa Baunde. Mulio wa lisasi ulisikika wa shindo shindo kati ya saa 11 mapema na saa 3 asubuhi mwanamo milima za Ndumba, Kiluku, Kiindo, Kashinga, Mutwe, kando ya Burema na Shasha. Ilipotimia saa 2 mapema, bomu toka eneo lile la mapambano ikaanguka kwenye nyumba ya wakazi baburemana na kusababisha vifo vya watoto watatu wakiwa wa familia moja na kujeruhi mwingine mtoto wa familia ya jirani. Mapambano mengine yakaripotiwa eneo za Kiira, Kirumbu, Lwama na Kalonge, masultani madogo za Bashali Mokoto na Bashali Kaembe eneo lile. Duru zetu za ripoti kwamba waasi huenda walichoma kwa moto makao za wakazi wa moja wanaojulikana Osusa katika kijiji cha Butumbalonge raia kazaa waliziama makazi zao eneo lile. Dhuru zetu za laumu kuona mashambulizi yale yanayokeuka msitisho wa mapambano unaokuwa kwa siku yake ya kumi ijumatatu. Goma, Bernard Bernardin Ange, Radio Kapi. Huko jimboni Ituri, wanasiasa wawili Dani Unitoun na Upar Desire walikamatwa huko Mahagi kisha wakapelekwa hapa mjini Kinshasa na shirika ya kijasusi ya raia. Mmoja wao alikuwa mgombeaji ambaye hakufanikiwa kwa ubunge wa kitaifa katika eneo la Mahagi kwa niaba ya chama cha Ensemble Pour La Republique cha Moise Katumbi. Kwa mjibu wa duru za usalama, watu hao ni washiriki wa, wa M23 wanaotaka kuanzisha mwenendo wa uwasi huu katika jimbo la Ituri. Duru hiyo hujulisha kuwa uchunguzi unaendelea ili kuwakamata wale wote waliohusika kwa kuvuruga utulivu wa Ituri Nam. Katika jimbo la Otuele muungano ya mashirika ya kiraia unaeleza wasiwasi wasi wake kuhusu uchimbaji wa dhahabu unaofanywa na vyama vya ushirika vinavyosaidiwa na wataalamu wa China na wengine katika maeneo ya uchimbaji madini jimboni humo. Kulingana na muungano huu wa mashirika la kiraia hali hii inaharibu mazingira na haisaidii kwa maendeleo ya jimbo hili. Kwa hivyo shirika la kiraia linaomba liwali kusimamisha shughuli hizi katika eneo lote la jimbo la Otuele. Jacques Mkonkole kwa maelezo. Ni ya hiyo ya muungano ya mashirika ya kiraia jimboni Otwele inapatikana katika kibarua wa moja waliomwandikia liwali la jimbo. Kibarua hilo inaonyesha kama uchimbaji wa dhahabu hauna faida na hauboreshe hata kidogo maendeleo ya jimbo au maisha ya raia jimboni Otwele. Padri George Semende, msemaji wa muungano huu, anashtumu matumizi mabaya ya mashini nzito zisizojulikana, ambayo zinachafua maji, zinaharibisha udongo na kubomoa madaraja tena zinacha mashimu bila kuzijaza, na jambo hilo inasababisha vifo vya binadamu mara nyingi kwa kuzama. Kufuatana na haya yote, mashirika ya kiraia jimboni Otwele zinaomba na liwali la jimbo kusimamisha kazi ya uchimbaji wa dhahabu hadi operation ya kutambulisha wachimbaji na washiriki wao wa China utaendeshwa. Isipokuwa hivyo, hatua kubwa za raia zitachukuliwa, lakini liwali la jimbo Jamba Komito hayajibu bado. Na jimboni Manyema, daktari mkurugenzi wa hospitali kuu ya Lubutu anatangaza kesi za ugonjwa unaosababishwa na nyama, yaani monkeypox katika eneo hilo. Daktari Kaleba Kikukama Fiston tayari anazungumza kuhusu kesi saba zinazotiliwa shaka na kifo kimoja cha mwanamke mwenye umri wa miaka makumi tatu. Anaomba msaada wa dawa kwa ajili ya huduma nzuri kwa wagonjwa na anaomba wakaaji kwenda hospitali mara watakapoona dalili za homa pamoja na upele wa ngozi ili kukabiliana na maambukizi. Daktari Kaleba Kikukama Fiston yupo njiani mwa simu na Florence Kizalunga. Kuna mashida mingi hasa kuhusu dawa. Wagonjwa wao peke biko anunua dawa, na mingi ndani yabo abana ile uwezo wao makuta ya kununua madawa en travers ma ordonnance. Njo tuna lomba na bakubwa etu ya inti bapime kusaidia population ya lubutu na madawa na service accredité ya ministere, ni inerbe ikuya a nede, parce que balikuwa hapa na presense yabo lisaidia kukonfirme mbiombio ile makana kutunza ku population show yetu ya Lubutu tunalomba kukuya mbio ku hospital kama mutu mwili na mchamuka ao mwili inatokatoka babu pele, itasaidia tupime kukinga bengine o basikuy tushe na ile magonjo za afya tu. Katika jimbo la Kivu la Kaskazini, maeneo yote makumi matatu na ine za afya katika jimbo hilo hazina tena na dawa ya ugonjwa wa kifua kikuu kwa zaidi ya wiki tatu sasa. Mratibu jimboni wa mpango wa ukoma na kifua kikuu ambaye anapiga yowe, anathibitisha wakati huo huo kuwa hali ni ya kutisha kwenye magereza katika jimbo lote. Anaomba wakuu wa jimbo na hata wa nchi kutoa msaada wa dawa kwa ajili ya huduma nzuri ya wagonjwa wanaogunduliwa na kuzuia kuendelea kwa ugonjwa huu kwa wagonjwa fulani. Juhudi zetu zote kwa kupata jibu ya viongozi jimboni kuhusu swala hilo hazikufaulu. Hebu tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mgogoro katika kituo cha utafiti wa Lwiro unafikia siku yake ya tano, siku ya kwanza hii. Wafanyakazi hao wamesimamisha shughuli zote tangu siku ya tatu iliyopita, kufuatia mzozo kati yao na mkurugenzi wa usimamizi wa fedha ambaye wamemshutumu kwa wizi wa zaidi ya dola elfu sita na kunda kundi la wanamgambo. Jean Kasami kwa maelezo Mtetezi wa wafanyakazi kunako kituo cha seresene Lwiro, Felix Maroi anathibitisha kuwa shughuli zinakwama hadi leo, siku ya kwanza asubuhi. Wanashtumu mwenye kuhusika na mambo ya fedha makosa gani? Tunamshutumu dafe wetu uwizi ama detournema ya zaidi ya si mil dolari, kugawanya wafanyakazi wa kufuatilia wengine bila sababu. Amerekrute mabandia na presanse ya ile milise inaweza kuhatarisha maisha ya watu na vyombo na nyumba ambazo tunatumikia ndani. mwenye kushutumiwa Polepole pole Ngabo anaona ni mambo ya fitina na wivu peke yake. Kusema uongo inaua, hatuwezi kushirikiana na watu wa jaluzi. Juu ya ile majaluzi mahene, kila mtu anatafuta kudestabilize mwenzake, kusudi naye ajipate ile, wanasema ondoka kwa hiyo kiti kusudi na mimi niikale. Jibu la wizara ya sayansi na utafiti kwa vibarua vilivyokwisha tumwa Kinshasa ndilo litamua nani kati ya pande zote mbili anasema kweli. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari Radio Kapi. Invité en Meya wa mji wa Goma aliwasilisha siku ya Mungu asubuhi kundi la watu wanaodaiwa kuwa wahalifu, hii baada ya wiki ngumu mjini ikiwa ya mauaji, wizi na ufuatwaji risasi nzito nyakati za usiku katika vitongoji kadhaa. Je, meya anafanya uchambuzi gani kuhusu hali ya usalama katika mji wa Goma? Kamishna Kapen Kaman Fostin anajibu katika mahojiano haya na Rosali Zawadi, meya wa ii asubuhi siku ya Mungu unaprezente wabandi hapa ku biro yako, na unazoea kuprezente wabandi kila siku. Nini particularite ya leo? Manake tuna asiste mu 4 jours ville ya Goma, mauaji ya wakaji ya Goma, watoto une jeune fille de 20 ans mwenye alanza uisha mikate na mukeshero na mabanga sud, ni waskari ulie kubakia kumaeta major wanawayawaya mu ndani ya, ya ville kufanya mabrakage, kufanya cambriolage. Maana yake njo pale tulikuwa na prese ya kuba présenter na tunaomba kwa justisi yetu rigeri ya nguvu sana, munaprezente watu ambao walikamatika muvitendo vya ujambazi mara mingi hapa kubiro. Kwa nini wanaonekana wakirudi kila mara kila mara hawaadhibiwe kama inavyofaa? Ndio malalamiko ya population. Tunawaambia wakubwa wa, wa justisi yetu, wakati banaatribue dossier kwa magistrat fulani, bafuatilie dossier jusqu'au bout Maanake ile Francais wanasemaka liberté provisoire, inaprofite kwa wazambazi juu barudilie tena kazi mubaya, na kwa hiika tutafuatilia ti mwisho mwa watu mmekamata huko vikundi mbalimbali, unaweza tena kufasiria ni vikundi gani vya wajambazi ambao walikuwa wakitatiza mji wa Goma? Eh, wengine ni wizi ya manyumba batu kuiba batelevizion kuiba maplanshe kuiba maviti na kufanya trafiki ya madroga. Ule wa mwisho yeye ni askari mekazi yake ni kwanza kukopesha sila na masasi kwa wabandi mwaena franga alors Mutu wa vile setadire anajua ke isila na masasi anakopesha kwa wababandi, itamuletea ye faida yake me inakreye bilio ndani ya vile, maanake mm -hmm. ni mutu wa kufungwa milele na milele. Njo wale balipika masasi mu avantiere pendant deux heures du temps, ni waapeseles wao, anasema eko ba VDP, me tukafatilia ni babandi tu mm -hmm. Uh, banautilize jina ya VDP juu ya kuiba watu na basi, unakuwa na message gani kwa wakaaji wa Goma ambao uh, wametatizwa na kukosa usalama hii? Kwa wakaaji ya Goma participation yao kwa usalama ya ville iko ya, ya maana parce que policier militaire homme de renseignement, kama tupate renseignement avant tutafanya ye maanake njoo contribution na wakuwa na wakati Jimboni Kivu la Kaskazini watu wengi hushutumu kabisa kesi za kujitendea haki zikiambatana na vitendo vya uharibifu vilivyoonekana siku hizi katika eneo la Butembo na Lubero. Sababu ni kuwepo kwa waasi wa M23 katika maeneo kadhaa ya Lubero, lakini pia wakaaji hufanya hivyo ili kupinga kusonga mbele kwa waasi hawa katika miji mingine ya Kivu la Kaskazini. Katika muda wa wiki mbili pekee, karibu vifo makumi mbili vimehesabiwa, magari kuchomwa moto na vitendo vingine vya unyanyasaji kuripotiwa kufuatia uvumi ama habari za uongo. Gillian Kasasia kwa maelezo. Kisha visa vingi vilivyoripotiwa ambavyo ni vijana wengi walioshutwa vidole mjini Butembo pia wilayani Lubero kumepita wiki moja, ni watu wengi wanaoshutumu mambo kama na hayo. Ni kama vile Edgar Mateso, kiongozi wa zamani wa pili wa shirika la kiraia Kivu Kaskazini. Edgar Mateso aita vijana kwa watulivu. Kwake yeye, namna nzuri ya kubaki waangalifu ni kuwasiliana na viongozi kiusalama. wakati tunavamiwa hivi kila mtu awe chonjo, sisi wote tuweze kuangalia huko na kule, kama adui anaweza akatokea wapi. Lakini wakati tunafaa hiyo kazi, tusije tena tunafaa mambo ambayo inaweza ikaharibu, tusiunguze, tusibomoe, zaidi sana tusiwaue watu. Ni sherti wakati tunapata mtu ambayo hatumwone sawa, tumunase na tumpelekee wale ambao wanahusika na uchunguzi. Inaonekana wazi, sio tu vita inayoua, kuna pia ya upashaji wa habari zisizo halisi, shida ambayo MONUSCO ya Beni inapiganisha kupitia vikao vya uhamasishaji zidi ya upeperushaji wa habari zisizo halisi, kama vile anavyoeleza Jean Tobi Ukala, kiongozi wa ofisi ya upashaji habari ya MONUSCO pabeni tunapoendesha vikao ya uhamasishaji kuhusu kupiganisha habari za fununu, wamoja wa kiswali kama ya faida gani habari za fununu, zinaua na zinagawanya watu, madhara yake ni kubwa. Tunawaalika vijana na watu wote kuwa wangalifu sana kupitia habari yeyote tunayopata. Hata hivyo ni ya muhimu kuendea uchunguzi kabla ya kuandika na kupeperusha habari. Nguvu hizo za Monisco ni za kushikilia tena zaidi, kwani shida ni kubwa sana na inahusu jamii nzima. Haya ni maoni ya Samuel do katembo Sekanabo, kiongozi wa bunge la vijana pa Beni, tukiwashukuru wafadhili hawa Monisco, pamoja na wengine wafadhili wa gavumenti kuweza kusapoti kazi hizi za kuweza kupambana na habari potofu. Uh, wasihi sasa waweze kuona namna gani tunaweza kuongeza namna kukutana na watu kuweza kuambia wale ambao wanatumika kwenye redio na televisheni, tunawasihi waweze kuweka program zile ambazo naweza kuonesha watu kwamba habari potofu zinaweza kuunguza mgini wetu. Kupitia kikao kilichoendeshwa pa Butembo wiki iliyopita, shirika la kiraia lishutumu visa vilivyoendeshwa huko. Shirika hilo lakumbusha vijana kwamba kujilipia kisasi sio itakayojenga jamii wala kuboresha usalama. Beni, Gilene Kasasia, Radio Okapi. Shukrani kwako Gilene Kasasia, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga ambaye alitusindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia toka studio ya Radio Okapi mjini Kinshasa. kwa kuweza kutufuata.