Radio Okapi. Oh, Okapi. Hii ni Radio Okapi toka mji wa Kinshasa, habari kwa kifupi. Shirikisho la makampuni ya Kongo FEC la eneo la Butembo Lubero jimboni Kivu la Kaskazini linaomba serikali kukomesha kabisa vita ya M23 baada ya mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani siku kumi zilizopita. Katika jimbo la Otuele, muungano ya mashirika ya kiraia unaeleza wasiwasi wake kuhusu uchimbaji wa dhahabu unaofanywa na vyama mbalimbali vinavyosaidiwa na wataalamu wa China na wengine katika maeneo ya uchimbaji madini jimboni humo. Jimboni Kivu ya Kusini, mzozo katika kituo cha utafiti wa Lwiro huu unafikia siku yake ya tano, siku ya kwanza hii. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa radio Ukapi. Uchambuzi wa habari: katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirikisho la makampuni ya Congo fek la eneo la Butembo Lubero linatoa wito kwa serikali kuhusika kabisa katika kukomesha uasi wa M23 baada ya mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani siku kumi zilizopita. Polikarpe Ndivito Kikwaya, kiongozi wa muundo huu, alisema hayo siku ya Mungu huko Butembo, kwa waziri wa mambo ya ndani ambaye amekuwa katika ziara ya kazi huko tangu siku ya sita ili kuchunguza hali ya usalama katika eneo la Butembo, Beni na Lubero. Mji wa Beni huko jimboni Kivu ya Kaskazini, licha ya miaka mingi ya vita na ukatili, licha ya ukimbizi ya mara kwa mara ya watu wanaokimbia ukosefu wa usalama katika mazingira yao, maisha hakika siyo ya kupendekeza, lakini yapo kupitia uvumilivu wa wakaaji. Mji wa Beni polepole pole unatoka kwa mtazamo kwamba hakuna maisha huko Beni. Tangu mwaka mmoja, maisha na uchumi hatua kwa hatua zimerejea kawaida. Duka, maduka makubwa, baa na mikahawa hufunguliwa hadi jioni, lakini umakini unabaki kuwa muhimu. Hivi ndivyo Sadiki Abubakar anatuambia katika ripoti hii iliyoandikwa na Jean Tobio Kala. Tumepatikana kwenye barabara Nyamwisi iliyo barabara kuu ya mji Beni. Ni saa sita ya usiku, trafiki kweli ni ndogo, lakini kuna magari zimoja, hata pikipiki za taksi zinaonekana kwenye barabara kuu. Kuna pia whozisaji wa mafuta wa gari wa moja wanaoitawa wakadafi kando na barabara. Miaka za vita na vurugu zilitoa sura mbaya kwa mji hiyo yenye uwingi wa wakaaji zaidi ya bilioni moja kupitia mabomu za kutegwa na waadef. Ukosefu wa usalama katika mji zilisababisha kwa watu wengi kuwaza kuwa hakuna maisha mjini Beni ama Beni sio pahali pa kuishi, isipokuwa udaima ya wakaaji ili waruhusu kubaki imara kama mwamba hapo kando tu na masanganjia ama rompwe Nyamwisi kumepatikana mabaa na dancing club ziliyo wazi kwa muda huu. Kwenye dancing club Ishango kwa mfano, kuna maisha umo, waze waze, hakuna patata. Kuna bwana mmoja tuliyomhojia katika hiyo dancing club, ameripotia kama kweli kuna mauaji mjini na mtaani Beni, lakini wakaji wa Beni wana haki ya kuishi, wanatamani pia kuishi kama na watu wengine, na ndio maana wamejipa raha kwa muda inawezekana. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Tubaki tu katika jimbo la Kivu la Kaskazini, tuwajulishe kwamba mapigano kati ya jeshi la Kongo na washirika wake makundi yenye kumiliki silaha dhidi ya waasi wa M23 yaliripotiwa siku ya kwanza hii katika maeneo kadhaa ya mtaa wa Masisi. Hii ni hasa katika usulutani wa Bashali na katika mazingira ya Bweremana katika utawala wa Bahunde. Kulingana na duru kadhaa, bomu lilianguka asubuhi kwenye eneo la Bweremana na kuua karibu raia watatu. Bernarde Nyangi, kwa maelezo nitokea mapema ijumatatu ndipo waasi M23 waliendesha mashambulizi hayo mfululizo zidi ya ngome za jeshi la taifa na wanamgambo wa nyumbani mtaani Masisi, katika usultani wa Baunde, mulio wa lisasi ulisikika, washindo shindo kati ya saa 11 mapema na saa 3 asubuhi, mwanamo milima za Ndumba, Kiluku, Kiindo, Kashingamutwe ka kando ya Burema na Shasha. Ilipotimia saa 2 mapema, bomu toka eneo lila mapambano ikaanguka kwenye nyumba ya wakazi Waburemana na kusababisha vifo vya watoto watatu wakiwa wa familia moja na kujeruhi mwingine mtoto wa familia jirani. Mapambano mengine yakaripotiwa eneo za Kiira, Kirumbu, Lwama na Kalonge, masultani madogo za Bashali Mokoto na Bashali Kaembe eneo lile. Duru zetu za ripoti kwamba waasi wenda walichoma kwa moto makao za wakazi wa moja wanaojulikana hususa katika kijiji cha Butumbalonge raia kazaa waliziama makazi zao eneo lile. Duru zetu za laumu kuona mashambulizi yale yanayokeuka msitisho wa mapambano unaokuwa kwa siku yake ya kumi ijumatatu Goma. Bernardin Yange, Radio Kapi. Huko jimboni Ituri, wanasiasa wawili Dani Unitoun na Upar Desire walikamatwa huko Mahagi kisha wakapelekwa hapa mjini Kinshasa na shirika ya kijasusi ya raia. Mmoja wao alikuwa mgombeaji ambaye hakufanikiwa kwa ubunge wa kitaifa katika eneo la Mahagi kwa niaba ya chama cha Ensemble pour la Republique cha Moise Katumbi. Kwa mjibu wa duru za usalama, watu hao ni washiriki wa, wa M23 wanaotaka kuanzisha mwenendo wa uwasi huu katika jimbo la Ituri. Duru hiyo hujulisha kuwa uchunguzi unaendelea ili kuwakamata wale wote waliohusika kwa kuvuruga utulivu wa Ituri Nam. Katika jimbo la Otweli muungano ya mashirika ya kiraia unaeleza wasiwasi wasi wake kuhusu uchimbaji wa dhahabu unaofanywa na vyama vya ushirika vinavyosaidiwa na wataalamu wa China na wengine katika maeneo ya uchimbaji madini jimboni humo. Kulingana na muungano huu wa mashirika la kiraia, hali hii inaharibu mazingira na haisaidii kwa maendeleo ya jimbo hili. Kwa hivyo, shirika la kiraia linaomba liwali kusimamisha shughuli hizi katika eneo lote la jimbo la Otuele. Jacques Mkonkole, kwa maelezo ni ya hiyo ya muungano ya mashirika ya kiraia jimboni Otwele inapatikana katika kibarua wa moja waliomwandikia liwali la jimbo Kibarua hilo inaonyesha kama uchimbaji wa dhahabu hauna faida na hauboreshe hata kidogo maendeleo ya jimbo au maisha ya raia jimboni Otwele. Padri George Semende, msemaji wa muungano huu, anashtumu matumizi mabaya ya mashini nzito zisizojulikana, ambayo zinachafua maji, zinaharibisha udongo na kubomoa madaraja Tenna zinaacha mashimu bila kuzijaza na jambo hilo inasababisha vifo vya binadamu mara nyingi kwa kuzama. Kufuatana na haya yote, mashirika ya kiraia jimboni Otwele zinaomba na liwali la jimbo kusimamisha kazi ya uchimbaji wa dhahabu hadi operation ya kutambulisha wachimbaji na washiriki wao wa China wa utaendeshwa. Isipokuwa hivyo, hatua kubwa za raia zitachukuliwa. Lakini liwali la jimbo jamba komito hayajibu bado. Mujikisangani, Jacques Mukonkole, Na jimboni Manyema, daktari mkurugenzi wa hospitali kuu ya Lubutu anatangaza kesi za ugonjwa unaosababishwa na nyama yaani monkeypox katika eneo hilo. Daktari Kaleba Kikukama Fiston tayari anazungumza kuhusu kesi saba zinazotiliwa shaka na kifo kimoja cha mwanamke mwenye umri wa miaka makumi tatu. Anaomba msaada wa dawa kwa ajili ya huduma nzuri kwa wagonjwa na anaomba wakaaji kwenda hospitali mara watakapoona dalili za homa pamoja na upele wa ngozi ili kukabiliana na maambukizi. Daktari Kaleba Kikukama Fiston yupo njiani mwa simu na Florence Kizalunga. kuna mashida mingi hasa kuhusu dawa. Wagonjwa wao peke biko anunua dawa na mingi ndani yabo abana ile uwezo wao makuta ya kununua madawa en travers ma ordonnance. Njo tunalomba na bakubwa yetu ya inti bapime kusaidia population ya Lubutu na madawa. Na service accredite ya ministere ni INRB ikuye anede, paske balikuwa hapa na presence yabo lisaidia kukonfirme mbio mbio ile makana kutunza ku population Show yetu ya Lubutu tunalomba kukuya mbiu ku hospital kama mtu mwili na mchamuka ao mwili inatoka toka, babu babupele itasaidia tupime kukinga bengine o basiku etushe na ile magonjo za afya tu katika jimbo la Kivu la Kaskazini. Maeneo yote makumi matatu na ine za afya katika jimbo hilo hazina tena na dawa ya ugonjwa wa kifua kikuu kwa zaidi ya wiki tatu sasa. Mratibu jimboni wa mpango wa ukoma na kifua kikuu ambaye anapiga yowe anathibitisha wakati huo huo kuwa hali ni ya kutisha kwenye magereza katika jimbo lote. Anaomba wakuu wa jimbo na hata wa nchi kutoa msaada wa dawa kwa ajili ya huduma nzuri ya wagonjwa wanaogunduliwa na kuzuia kuendelea kwa ugonjwa huu kwa wagonjwa fulani. Juhudi zetu zote kwa kupata jibu ya viongozi jimboni kuhusu swala hilo hazikufaulu. Hebu tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mgogoro katika kituo cha utafiti wa Lwiro unafikia siku yake ya tano, siku ya kwanza hii. Wafanyakazi hao wamesimamisha shughuli zote tangu siku ya tatu iliyopita, kufuatia mzozo kati yao na mkurugenzi wa usimamizi wa fedha ambaye wamemshutumu kwa wizi wa zaidi ya dola elfu sita na kunda kundi la wanamgambo Jean Kasami. Kwa maelezo mtetezi wa wafanyakazi kunako kituo cha Seresene Luiro Felix Maroi anathibitisha kuwa shughuli zinakwama hadi leo siku ya kwanza asubuhi. Wanashtumu mwenye kuhusika na mambo ya fedha makosa gani? Tunamshutumu dafe wetu uwizi, ama detournema ya zaidi ya si mil dolari, kugawanya wafanyakazi wa kufuatilia wengine bila sababu, amerekrute mabandia na presanse ya ile milise inaweza kuhatarisha maisha ya watu na vyombo na nyumba ambazo tunatumikia ndani. Mwenye kushutumiwa polepole pole Ngabo anaona ni mambo ya fitina na uivu peke yake. Kusema uongo inauwa, hatuwezi kushirikiana na watu wa jaluzi. Juu ya ile majaluzi mahene, kila mtu anatafuta kudestabilize mwenzake kusudi naye ajipate ile, wanasema ondoka kwa hiyo kiti, kusudi na mimi niikale. Jibu la wizara ya sayansi na utafiti kwa vibarua vilivyokwisha tumwa Kinshasa ndilo litaamua nani kati ya pande zote mbili anasema kweli. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Shirika lisilo la kiserikali kwa ajili ya maendeleo ya mitaa IDEL kwa kifupi linaomba kwa viongozi wa nchi wa Kongo la kidemokrasia kupunguza unyonyaji wa mafuta na gesi huko Mwanda Jimboni Kongo Central, kwa kukomesha uchimbaji wa visima vipya. Pendekezo hili lilitolewa baada ya kikao cha mazungumzo kuhusu sheria inayohusu hali ya hewa na wanachama wa mashirika ya kiraia na jumuiya za mitaa kutoka vijiji ambako makampuni ya mafuta yananyonya na kutafuta mafuta. Serge Ngimbi, mratibu wa mundo huu wa mazingira, alionyesha kuwa imekuwa miaka makumi ine na tatu tangu makampuni ya mafuta yaanze kufanya kazi katika eneo la Mwanda. Kwa bahati mbaya, jumuiya hupoteza zaidi kuliko zinavyonufaika. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, fuateni kwa sasa kipindi cha pili cha habari na Isaki Remo Yope Haji Ukapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, bunge la vijana katika mji wa Goma limekuwa ikiongoza kampeni inayoitwa Goma bila giza kwa takriban mwezi mmoja kampeni hii iliyopangwa kudumu kwa mwezi sita inalenga kuchangia katika juhudi za kukabiliana na ujambazi katika muji la Goma. Kwa njia gani jibu? Na mwalika wetu Justin Murutsi ni msimamizi wa bunge la vijana la Goma, anazungumza na Kristo Mukanda. Justin Murutsi, parlema de jeunes ville de Goma ekukamata initiative imeitwa Goma sans giza, Goma bila giza, naweza tuambia kwe tusie, kama vile vijana tulipima kuwaza tukaangalia, ya kwamba giza nayo ni moja ya bitu yenye inasababisha leo insekirite inaonekana e ndani ya mugini yetu. Tukasema acha tutie ile kampeni yetu Goma kontre giza, Goma bila giza, kuangalia kama ensemble tutaweza osi Kweli fo kutia taa kwemwangaza moto za umeme kuran kamemu ni shida katika mji wa Goma. Tuliandiki ya kibaruwa sosiete yenagabula kuran yewanaita yena nuru, tulianzikia kibarua ile elemona, tukaitumia sosiete ya kugabula kuran ya virunga enerji, tukaitumia osi sokode na tukaandikia osi snele kuwakumbusha ya kwamba biko osinele responsabilite ya kupana moto bien que kuzile kutonekana zimoya ni za watu na kuko ingine zinaonekana kama ni za leta. Zile za leta tunakazia sana kwambia, leta ni responsabilite yenu kutia mwangaza ehosi na kupiganisha insekirite, na nashiye kama populasyon hatutanyamaza kimya. Tunasema na shie tutakontribue mu manyere yetu akusansibilize na kuita watu watie mwangaza, bienke ni kazi ya leta ya kutia mwangaza, na njo mana tunaendelea na wakumbusha kwambia guvernema yetu ya Kongo wala meya wa muji wetu wa Goma atusaidie, akamate ikitu, na lazima aangalie kama ma projecteurs zenye ziko mbarabara zitaendelea kuwaka me osi, akamate zengine kama zitawezekana, atie mu makartie kwenye kuko plis insekirite. Saki stuli, saki tuliona Kishasa bana lomba loya malampadere, bien que finalite ayo ilikuwa mubaya ya ma initiative. Kwanza ilikuwa bien kusema lampadere kwanza zikuye zingie mu makartie kwenye kuko giza, kuangalia kama ensemble tutarezwira nsekiriti. Tunaweza hesabia mwezi mzima depwi mulilanse kampanyanye, leo tunaweza fanya na evaluation gani? wanaenda na najiapropriye ayo polepole, bileko pozitife sawa. Unaweza leta message gani kwa population uko ku na pano kunyumba wala uko na nakuna kunyumba wa ndugu wapenzi, tusediane tutia mpule inje nje kuangalia kama ensemble tutaredwire onsekirite obskirite mu ni fakter yenye naleta insekirite mumungini fasi yote mudunia muduniya, mukangalia inchi zenye zilienda mbele mwangaza iko fasi ya kwanza, watu wanatembea twanatembe aineri ni jukumu mwangaza population tukamate in inis inisiative tufe yetu kuangalia kama tutarejwir giza na aussi kupiganisha unyanyasi yanayoonekana ndani ya kata kungambo ya autorite ba realize ma mission zao, ni zile za kusema development fatiye population mai kuran na muzikaze mutie malampadere mu mavenizi mwazimoya kuangalia kama ensemble tutarejwiri insekirite mais aussi wale watu wenye watakuwa na mweo mwema wasindikize hii kampeni. Ni kampeni ya vijana, haina kitu menajitoe na sema shiye tutasensibilize kubure paske tuko na upendo wako na inchi yende mbele. Jo, tunaita wale wote mwema wasaidia wa vijana, kama watapatia megafoni kama watapatia nini wawasaidie, kwangalia kama vijana watakuwa na ngufu waendeleje ile kampanye mpaka ifike, en tout cas ya maana sana ndani ya vila Goma. Bwana Justin Muruti tuwashukuru, asante, aksanti sana na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Polidor Basunga ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia. Aksanti kwa kuweza kutufuata.