Radio Okapi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC linashutumu Rwanda kwa kutokuheshimu mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani mashariki mwa nchi. Hapa mjini Kinshasa, kiwango cha ugonjwa cha kisukari miongoni mwa watoto kinapunguka kulingana na utafiti unaofanywa hivi sasa na mpango wa kitaifa wa kisukari katika hospitali ya watoto ya Kalembelembe. Jimboni Kivu ya Kusini, wahanga wa mafuriko katika eneo la Katashola katika mtaa wa Kale ambao walipoteza paa za makao yao pia wanakabiliwa na shida ya ukosefu wa chakula. Haya na mengi zaidi mutoyafata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Uchambuzi wa habari. Majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC yanashutumu Rwanda kwa kutokuheshimu mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa na Marekani kwa kuanzisha mashambulizi ya wakati mmoja siku ya tatu kwenye nafasi za vikosi vya wanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na washirika wake walioko katika vijiji vya Nyange na Mpati. Vijiji hivi viwili viko kilomita 18 magharibi mwa Kichanga katika eneo la Bashali Mokoto. Hivyo ndivyo alitangaza Luteni Kanali Njike Kaiko Guillaume, msemaji wa wali wa jimbo la kivu ya kaskazini na mkuu makamu wa jeshi la FRDC anayesimamia ujasusi aliwasili siku ya ine hii huko mjini Beni, jimboni Kivu ya kaskazini kwa ziara ya kazi. Kwa mujibu wa duru za kijeshi, Jenerali Jacques Ichaligonza Nduru anatarajiwa kukutana na kamanda wa wanajeshi wa Uganda waliotumwa Beni na Ituri kwa operesheni za pamoja zidi ya waasi wa ADF, pamoja na kuchunguza hali ya usalama Beni, Butembo na Lubero. Tujulishe kuwa Jenerali Ichaligonza Nduru ndiye afisa wa ngazi ya juu wa kwanza wa jeshi la Kongo ya Kidemokrasia kufika katika eneo hilo tangu uvamizi wa waasi wa M23 wa maeneo ya mtaa wa Lubero na katika jimbo la Kivu Kaskazini tu harakati ya wakimbizi wanaorejea katika vijiji vyao inazingatiwa katika mtaa wa Ruchuru, kulingana na hesabu iliyotolewa siku ya tatu na shirika lisilo la kiserikali liitwalo la ve humanitaire la Bwito. Na kusini mwa Lubero, familia zaidi ya elfu makumi mbili na mia nane au zaidi ya watu elfu mia moja ya wakimbizi walirejea kati ya tarehe moja na tarehe kumi mwezi huu wa saba katika usulutani wa Bwito mundo huu unatetea usaidizi wa kibinadamu kwa hawa wanaorejea. Hebu tujielekeze katika jimbo la Ituri huko, ambako kamati za wakimbizi zinashutumu kutokuadhibiwa kwa wahusika wa mauaji ya zaidi ya watu mia moja kwa zaidi ya mwaka moja katika maeneo ya Savo na Benza, mtaani Jugu. Kulingana nao, wahusika wa ukiukaji huu mkubwa wa haki za binadamu ambao wanajulikana hawakamatwi kila mara, jambo ambalo kulingana nao linazidisha vitisho vya wanamgambo dhidi ya wahami katika mtaa wa Jugu, walimwambia mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa wakati wa ziara yake katika eneo hilo siku ya pili, Ezekiel Muzalia. Kwa maelezo shambulizi tatu za waasi wa Kodeko zenye kutokeza vifo vya wakaaji vilirikodiwa ndani ya kambi za wakimbizi ndani ya tarafa la Jugu pabenza matokeo ya shambulizi mbili za waasi ziliripotiwa tarehe 1 Februari mwaka 2022, na, na tarehe 19 Januari mwaka 2023. Ilikuwa watu makumi sita na kenda ndiyo waliuwawa, kajulisha mwakilishi wa wakimbizi ndani ya hotuba yake mbele ya wajumbe wa Umoja wa Mataifa siku ya pili pabule wakimbizi wengine 46 waliuawa na kundi hilo la wanamugambo mwezi wa 6 mwaka wa 2023 ndani ya kambi la wakimbizi la Savu. Ni yale yanayotokeza matokeo ya watu 115 waliofariki bila kuhesabu wakimbizi wanaouawa wakati wa kujielekeza shambani, kulingana na wahanga. Wenye kutenda vitendo hivyo wanajulikana lakini hawajafuatiliwa kisheria, jambo ambalo linawasukuma kuandaa shambulizi zingine kwa wakaaji, alivyojulisha Emmanuel Ndalo, mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya kiaskari jimboni Ituri, anajulisha ya kwamba kesi tayari imefunguliwa kwa kundi la uasi ambalo hawajatambulishwa. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, kiwango cha ugonjwa cha kisukari miongoni mwa watoto kinapunguka kulingana na utafiti unaofanywa hivi sasa na mpango wa kitaifa wa kisukari katika hospitali ya watoto ya kalembelembe hapa mjini Kinshasa. Kulingana na Daktari Luc Kamanga, kiongozi wa PNLD, matokeo ya katikati ya utafiti huu yanaonyesha kuwa ugonjwa huu haujaenea miongoni mwa watoto kama inavyosemekana hivi sasa kwenye mitandao ya internet. Alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari jana siku ya nne katika hospitali hiyo. Habari nyingine ni kwamba dola za Marekani milioni makumi mbili ndiyo fedha ambao mpango wa elimu itwao Education Cannot Wait mfuko wa Umoja wa Mataifa uliokusudiwa kwa elimu ya watoto wanaoishi katika hali ngumu itatoa kwa miaka mitatu ijayo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hii ni kwa ajili ya kusaidia elimu katika hali za migogoro ya muda mrefu. Hivi ndivyo alitangaza bwana Graham Lang, mkurugenzi makamu wa mpango huo, jana hapa mjini Kinshasa. Alisema hayo mwishoni mwa kikao cha kazi alichokifanya na waziri wa elimu Raisa Maludinanga. Jueni kwamba kulingana na wizara ya elimu, zaidi ya watoto 3 walilazimika kuacha masomo baada ya kufungwa kwa shule zao kufuatia mizozo ya kivita au majanga kote nchini Congo. Tuzungumzie usumbufu katika kanisa kuu la katoliki la Kinshasa. Shirika liitwao Asekin lina shutumu kile linachoeleza kuwa usimamizi mbaya unaofanywa na Kardinali Fridolin Ambongo, mkuu wa kanisa jimboni katika ujumbe kutoka kwa Profesa Placide Okalema, kiongozi wa Asekin ulioelekezwa kwa kardinali, watumishi hao wanashutumu hali mbaya, hasa ya mahusiano mbaya kati yao na maaskofu wakuu, maisha ya Kikristu na usimamizi mbaya ya dayosisi kuu. Siku ya tatu wakati wa mkutano na waandishi wa habari alioandaa katika kituo cha uh, kichungaji cha Lindonge. Baba Katibu Mkuu Klet Kley Mamvemba alisema kwamba mtu aliyetia saini barua hiyo hatambuliwi na mamlaka husika. Na huko Kivu ya Kusini, wahanga wa mafuriko katika eneo la Katashola katika mtaa wa Kale, ambao walipoteza paa za makao yao pia wanakabiliwa na shida ya ukosefu wa chakula. Miezi saba iliyopita wahanga hawa hawakupokea msaada wa chakula kutoka kwa mashirika ya kibinadamu ambayo yamehusika na usaidizi wao tangu kutokea kwa mafuriko mwezi wa tano mwaka uliopita. Jean Kassami kwa maelezo. Kikundi cha wasimamizi wa uongozi wa serikali wakichangana na wakilishi wa shirika la raia wa mahali walitembelea wahanga wa mafuriko ya Kalehe mahali wanaishi tangu tarehe ine mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu, walitambua kuwa kituo cha mpito cha Katashola ambacho kilikumbwa na kuruka kwa paa za makao yao kutokana na mpepeo mkali siku ya Mungu iliyopita kinakabiliwa pia na uhaba wa chakula. Mwenyekiti wa shirika la raia Kalehe Kasole Ngonyozi alitambua kuwa hali ni ile ile katika vituo vingine vya waasiriwa kiasi kwamba kuna hata wale wameanza fariki kwa njaa. Vituo ni Katashola, Amani, Lwako na Nyamukubi hawapewi huduma wa chakula kutoka mashirika ya misaada kwa binadamu kama ilivyokuwa tangu wakati wa tukio la mafuriko ya mwezi wa tano tarehe ine, mwaka jana. Wahami wa vita ambao wanaishi pamoja na wasiriwa wa mafuriko pale Katashola walikabiliwa na mupepeo mkali. Nyumba za hema walizojengewa na mashirika APDC, RDC na ZOA zimeraruliwa paa. Na hicho kibunga, Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Tujielekeze katika jimbo ya Kasai ya Mashariki, tuzungumze kuhusu kusimamishwa siku ya tatu mjini Mbujimai kwa shughuli zote za ujenzi wa nyumba zilizofanywa kwenye eneo la Mitembela zinazoleta mzozo kwa miezi kadhaa kati ya kampuni ya uchimbaji madini ya Bakwangamiba na wanamemba wa chama cha BRP. Uamuzi huu umo katika agizo lililotiwa saini na kutangazwa na liwali wa jimbo la Kasai ya mashariki siku ya tatu. Wapendo wasikilizaji wa redio Kapi, karibuni kwa sasa kufata kipindi cha pili cha habari katika jimbo la Kivu ya kusini, shirika Dinacod RDC linachukua hatua za kisheria dhidi ya watu wasiojulikana kuhusiana na ongezeko la moto katika mji wa Bukavu. Shirika hilo linatambua takriban kesi makumi mbili ya moto iliyojitokeza katika mji wa Bukavu na kuharibu karibu nyumba elfu moja zilizochomwa moto kwa chini ya miezi kumi. Mratibu wa shirika la Dinacode RDC Passia Bashombe anaomba wakuu wa mahakama kufanya uchunguzi makini wenye lengo la kuwakamata wahusika wa vitendo hivyo ili waadhibiwe. Mwalikwa wetu Passia Bashombe anazungumza na Jean Kasami. Pasia Bashombe, jambo. Kikundi Dicode ambacho wewe ndiye msimamizi wake nchini umu Kongo kinajihusisha na maswali ya aina gani? Zaidi tunahusika mambo yanayoangalia amani, mambo yanayoangalia uh, kuishi vema ndani ya nchi na pia maendeleo ndani ya nchi yetu ya Kongo. Nini ndiyo ilipelekea muungano wenu kuweka kibarua cha mashtaka zidi ya mtu asiyejulikana kuhusiana na visa vya nyumba kuungua mara na mara mjini Bukavu? Ndiyo, muungano Decode RDC ama Dynamique Communauté pour la Cohesion Sociale Development, pamoja na muungano ASRD tumeanza utafiti uh, tangu mwaka jana uh, mwe, mwezi kumi na moya wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu mpaka leo, kujua kuangalia ni nini inakuwa ndani ya hizi maesandi. Zinakuwa nyingi sana ndani ya mji ya Bukavu. Kila siku, kila wiki tunasikia kunakuwa maesandi ambazo zimefanyika, na kwa hiyo tumekutana kwamba adeori ya maesandi ambayo zinakuwa e, zilifanyika kunakuwa mainformasion fulani ambazo wale wahanga wa hizi maesandi wametupatia ama wavictimu wametuambia kwamba wanakuwa na masuspisio fulani sema, lakini hawakujua kuidentifia wale watu wanakuwa na masuspisio kufatana na, ma, na, na mambo wameona kwamba kunakuwa watu ambao wanakuwa wame, wamekuwa wamefanya hizi maesandiziwe kusema kuna kuwa watu ambao wanakuwa wakiwasha moto e, juu ya manyumba za watu na zile moto zinakamata nyumba nyingi, na kwa mwisho wale watu wanafika pia wanaiba, wanaiba ma televisheni, wanaiba vifaa vya ndani ya nyumba, na hiyo yote inasababisha kwamba watu wanapoteza sana maana kwenu nyinyi kila ensandi inasababishwa na mtu fulani mwenye nia ya kuharibia wengine maisha. Hatuwezi kusema kama maensandi zote jo ziko zilifanyiwa na watu ambao wametia wame moto, hatuwezi kusema vile, lakini tunawaza kama hizi mankete ambazo zitafanyika na procureur zitatuma kwamba tupate mwangaza kamili sababu uh, ni kweli Bukavu fasi nyingi umejengwa mvuibaya, watu wamejenga nyumba zina banana, na hiyo yote inaweza tuma kunakuwa maesandi ambazo zinakamata uh, nyumba nyingi. Lakini uh, kufuatana na ma mainformasion ambazo tumepewa uh, inaonekana kunakuwa zingine maesandi ambazo zinakuwa ni watu ambao wametia moto na wanakuwa na objektif ya kuleta terreur mwomungini na petetre wa, wengine we wanapenda pia kuiba, sababu wakati kuna kuwa nsandi uh, vijana uh, wengi wanashitupa ndani ya manyumba wanatosha ma televizion, wanatosha mavifaa uh, wanafanya kama vile wanatafuta kusaidia watu wa ile nyumba kuwasaidia kutosha vitu inje, lakini ni kwa ile ile muda njoo wanaiba vitu vyote, wanavipora. Mwisho wa mambo, munatazamia matunda au tuseme basi mafanikio gani kupitia hii plainte mnatoka andikia vyombo vya sheria? Sisi tunawaza kwamba kupitia hii plainte tumeifanya tumeifanya kwa ajili ya wahanga wote Bukavu wote, yoyote ambaye alishakaona nyumba yake na lungula, yeyote tunaifanya kwa ajili ya wale watu wote. Tunachunga kwamba procureur atafute mainformasio zote kamili na apate kuweka mkono juu ya wale watu ambao wanakuwa wakilunguza manyumba ya wa watu wale. Watu wabaya wanapashwa kuhukumiwa, wale watu wabaya baya wanapashwa, uh, kuwa pini, na hii itakuwa kama uh, tuseme kwamba itakuwa kama uh, pedagogi, itakuwa kama leson kwa wale wengine ambao waliwaza kama watafanya kama wao na kwa mwisho tunawaza kwamba itasaidia ili kwamba maesandi ziishe ndani ya vile ya Bukavu, sababu tukikamata wale watu ambao wanaifanya wanaweka muprizo, manake maesandi zitapunguka ama zitaisha. Pasia Bashombe, tunakushukuru. Mimi pia na kushukuru mwariri Radio Capi, dossier en Swahili. Jimboni Ituri, karibu manusura kumi wa mashambulizi ya hivi majuzi ya makundi yenye silaha katika maeneo tofauti ya sekta ya Banyali kilo mtani jugu wamepelekwa Bunya tangu wiki iliyopita. Miongoni mwao ni watoto pamoja na wanawake waliojeruhiwa kwa risasi wakati wa mapigano hayo yanayoendelea katika eneo hilo. Shirika lisilo la kiserikali la Médecins Sans Frontières ambalo linafanya mradi wa upasuaji katika hospitali salama limetoa matunzo ya bure kwa watu hawa wanaoendelea vizuri zaidi. Ezekiel Muzalia aliwatembelea wagonjwa hawa, anatufasiria. <coughs> ni hali ya huruma ya sikitiko na uchungu mkali ndio unaonekana kwenye chumba cha upasuaji kwenye hospitali salama mjini Bunia. Hapo kunapatikana wakaji waliojereuliwa wakati wa vita vya wanamugambo katika sekta la Banyali kilo. Masika Suzan, mmoja wa wahanga mwenye kuwa na umri wa miaka makumi tano, yuko na siku chache kwenye hospitali. Alishikwa na masasi kwenye mguu ndani ya kijiji Sesa wakati alikuwa akikimbia Benjetu, bananda, kupori, habayarudi tunahudumia wagonjwa ambao wanaumizwa kwa sababu ya ajali ya barabara, ao tena wale wanaoumizwa wakati wa mizozo ya vita. Tunachelewa na kupokea wagonjwa, huenda mgonjwa anaweza kuchukua wakati ili akubali kutumwa hapa mjini Bunya, na ile inachelewesha huduma kwake. Jueni ya kwamba ni tangu juma iliyopita ndipo jeshi kamili FARDC ilizidisha operesheni za kuwasaka vikundi vyote vya wanamugambo wanaozarau mchakato wa amani kwa kunyanyasa raia. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Shukrani kwako, Ezekiel Muzalia. Habari hii kwa kifupi tumejulishwa kwamba wafungwa wane walikufa kati ya tarehe makumi mbili na sita mwezi wa sita na tarehe mbili mwezi huu wa saba mwaka tunao, katika gereza la Kangbai mjini Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kulingana na duru ya mahakama, waligonjwa kutokana na utapiamulo mkali, yaani malisho mbaya na malaria. Na jimboni Kivu ya Kusini, haswa katika mji wa Baraka, Waandishi wa habari watatu walikamatwa siku ya tatu na kufungwa katika jela ya kundi la wapiganaji wa eneo hilo wanaojulikana kama Wazalendo. Waandishi wa habari hawa waliachiliwa siku ya tatu hiyo hiyo baada ya mkuu wa vita Yakutumba kuingilia kati. Wazalendo wa kundi la Yakutumba walishutumu wapashaji wa habari hawa kwa kuchunguza mkutano wa baraza la usalama la eneo kuhusu visa vingi vya unyanyasaji ambavyo vinaelezwa katika mji wa Baraka. Kesi makumi ine na ine za mauaji zimeripotiwa na vyama vya haki za binadamu tangu Januari mwaka huu hadi leo na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Pierre Jasinwa ambaye alitushindikiza ya kiufundi. Mimi ni Grace Amzati Masanzi niliwatangazia. Akisanti kwa kuweza kutufuata.