Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi toka mjini Kinshasa, habari kwa kifupi. Wakaaji wa Opyenge na Balobe katika mtaa wa Bafwa Sende jimboni Chopo wanaanza kurejea hatua kwa hatua katika maeneo yao walikimbia wiki uliopita mapigano kati ya makundi mawili yenye kumiliki silaha. Zaidi ya wiki moja, maji ya Regideso haitoki katika mji wa Kananga, jimboni Kasai Central. Hii inaleta kabisa shida kubwa kwa wakaaji. Mahakama ya katiba imekuwa ikipokea tangu siku ya pili, tarehe kenda mwezi huu wa saba, wana memba wa serikali ambaye wanakuja kuonyesha mali zao. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi. Habari kamili. Katika jimbo la Chopo, wakaaji wa Opiengi na Balobi katika mtaa wa Bafwasende, zaidi ya kilomita 260 mashariki mwa Kisangani, wanaanza kurejea hatua kwa hatua katika maeneo yao walikimbia wiki iliyopita, kufuatia mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi mawili yenye silaha ambayo viongozi wao wanapigania udhibiti wa, wa eneo hili lenye utajiri wa dhahabu. Wakati viongozi wa Bafwasende wanakuwa na wasiwasi juu ya kucheleweshwa kwa uingiliaji kati wa viongozi wa jimbo katika hali hii, kamati ya usalama ya jimbo inatoa wito wa utulivu. Na katika jimbo la Ituri, karibu familia elfu mbili za wakimbizi ambazo zimepoteza kabisa matumaini ya kurejea katika vijiji vyao vya asili katika eneo la Jugu wameamua kuhamishwa katika maeneo yao ya makimbilio wanatafuta msaada kutoka kwa wafadhili wa kibinadamu na serikali kwa ujenzi wa makao hii, ili kuwawezesha kuondoka katika maeneo ambayo hali ya maisha inazorota kila siku kutokana na kukosa msaada. Walimwambia hivyo mratibu wa maswala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia siku ya pili, Bwana Bruno Le Marki, alikuwa akitembelea eneo hilo. Tubaki tu katika jimbo la Ituri huko ambako baraza la kidini CCRI kwa kifupi linatoa wito kwa wakaaji kuongeza umakini ili kuimarisha usalama jimboni Ituri. Hii ni kwa ajili ya kukabiliana na ongezeko la uhalifu katika mji wa Bunya ambapo tayari watu watano wameuawa tangu siku ya Mungu na majambazi wenye silaha, lakini pia mvutano kati ya jamii fulani. Mratibu wa muundo huu, Inyasi Bingi, pia anaomba serikali kuimarisha usalama kwa ajili ya ulinzi wa wakaaji wa jimbo hili. Nam katika jimbo la Kivu ya kaskazini, visa vya ulipizaji kisasi maarufu hurekodiwa karibu kila wiki katika mji wa Goma na mazingira yake tangu miezi kadhaa, hali ambayo shirika ya kiraia imeshutumu. Kisa cha hivi punde zaidi kilitokea siku ya kwanza huko Turunga kaskazini mwa Goma wakati mwanaume mmoja aliyevaa vazi za kijeshi alipopigwa mawe na watu waliomshtaki kwa wizi. Kiongozi wa shirika ya kiraia katika mji wa Goma anatoa wito kwa wakaaji watulie. Hebu tumsikilize Mario Ngavo kwenye kipaza sauti cha Bernarde Nyangi. Tangu miezi mingi ndani ya mji wa Goma na kandokando, kunakuwa hiyo tunaita justice populaire na kila juma kunakuwa kama watu tano wanauawa, wamoja wakiwa wa sivil, wengine wanakuwa jeshi au mapolisi. Kujifanyia justice inakuwa kitendo mubaya, na leta inaweza ikaazibu watu wenye kujifanyia justisi, kuunguza nyumba za watu, magari na vinginevyo. Kupiga mtu au kumlunguza akiwa angali mzima au akumuua inaacha mtu mwenye amekuwa viktime awezi kuwa endamnize. Inaleta uoga kwa watu na kwa watoto wenye kuona jisi wanaua mutu. Ndiyo maana tunaambia watu hivi, hata kama tunakuwa ndani ya insekurite kubwa, wa otorite wafanye kazi yao ya kuchunga raia na mambo yao kwa population, kuwacha kufanya jisi populer, tukiwabeba kwenye polisi yenye kuwa kando kando. Kilalo kipya kiliwekwa siku ya pili kwenye mto Lubi huko Kena Kuna, mji mkuu wa eneo la Kabe ya Kamwanga katika jimbo la Kasai ya Mashariki. Kilalo hiki cha tani makumi nne na tano kinaunganisha mji wa Mbujimai na mji wa Kananga kwenye barabara nambari moja ya kitaifa ikipitia mji wa Kena Kuna. Kwa mjibu wa ofisi ya barabara, kilalo hiki kipya kinafanya kazi kwanza kwa watembea kwa miguu na pikipiki piki. Kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, kwa zaidi ya wiki moja, maji ya regi de zo haitoke katika mji wa Kananga jimboni Kasai Central. Ili kupata maji, wanawake, wasichana wadogo na watoto huamka mapema wakiwa na vyombo mikononi kutafuta maji. Francois Kadima alituandalia taarifa hii inayosomwa na mwenzetu wa Bunya Ezekiel Muzalia. Wakiwa na kopo na beseni zao mkononi, hawa ni wakaaji ambao kila asubuhi wanajaa barabarani mjini kote kwa kutafuta maji. Hiyo ni usumbufu mkali kwa wakaaji hawa wa mji wa Kananga, anavyojulisha mama mmoja ambaye anahisi ya kwamba maji ambayo wanatumia si safi na inakuwa ikiwahatarisha kwa kupata magonjwa. Kuona ya kwamba maji hayatiririki tena kwenye mirija ya Regideso, inatakiwa kuchimba visima vya maji. Wamama wengi ambao tuliojadilia nao wanasema ya kwamba wananunua beseni moja ya maji kwa pesa mia tano za makongomani, na jamaa ambazo zinakuwa na watu wengi wananunua hata kwa pesa elfu tano na hata elfu kumi pesa za makongomani. Kwa kuona shida hilo la ukosefu wa maji wakaaji wanapendelea Regideso kutatua shida hilo na serikali kujihusisha pia. Ngambo ya shirika hilo la Regideso hakuna mawasiliano yoyote ambayo yanatolewa kwa shida hilo la ukosefu wa maji ndani ya muji na huko jimboni Congo Central, kushuka kwa maji ya mto Congo inasababisha ukosefu wa maji ya kunywa katika mji wa Matadi. Mkurugenzi jimboni wa Regidezo ambaye anathibitisha hili anaonyesha kwamba nguvu ya vifaa vya kutoa maji imepunguka na haiwezi kutoa kiasi cha kutosha cha maji. Theodor Kabeangandu anatoa pole kwa wateja wa Regidezo na kuwaalika kuwa watulivu wakati wakisubiri kazi hiyo kukamilika. habari zinaendelea kwenye mitambo ya Redio Kapi. Mahakama ya Katiba imekuwa ikipokea tangu siku ya pili tarehe kenda mwezi huu wa saba wana memba wa serikali ambaye wanakuja kuonyesha mali zao baada ya waziri mkuu wa zamani Jean-Michel Samalukonde ni waziri mkuu wa sasa Judith Suminwa kuwasilisha mali zake kwenye mahakama. Hili ni jukumu la kikatiba ambalo mawaziri wote wanatii kila uteuzi na kuondoka nini kabisa katiba inavyosema kuhusu swala hili? Maelezo nawe Jacques Mkongole katika taarifa iliyoandikwa na Jeff Ngoi. Ibara ya makumi kenda na kenda ya katiba inasema kwamba kabla ya kushika madaraka na baada ya muda wake kumalizika, rais wa jamhuri na mawaziri wa serikali wanatakiwa kuwasilisha mbele ya mahakama ya katiba tamko la maandishi la mali zao zinazohamishika na mali nyingine zote, urithi wa familia ni pamoja na mali ya mwenyezi kulingana na sheria ya ndoa na watoto wanaotegemea wana ndoa. Mahakama ya katiba inajulisha tamko hili kwa usimamizi wa kodi. Ikiwa tamko hili halitatolewa ndani ya mwezi moja, mtu anayehusika atachukuliwa kuwa amejiuzulu. Na pia katika tukio la tamko la ulaghai au tuhuma za ushauri usio wa haki, ndani ya mipaka ya muda huo huo kufuatia mwisho wa kazi, mahakama ya katiba au mahakama ya kasasio inatajwa jinsi kesi itakavyokuwa. Kama tunavyoona, kila kitu kinabaki kuwa siri. Kwa mujibu wa katiba, hakuna kinachojulishwa wazi kwa raia mwana anayeweza kufanya uchunguzi wa ukweli wa tamko hili na inapohitajika uboreshaji haramu. Habari ingine ni kwamba shirika linaloitwa Kazimia linaohusika na masuala la uchimbaji madini linalaani uchimbaji haramu wa madini unaofanyika kakanda katika jimbo la Lwalaba. Katika ripoti ya uchunguzi iliyotangazwa siku ya kwanza tarehe mnane mwezi huu huko Kolwezi, shirika hili hujulisha kwamba makubaliano ya kampuni ya Boss Mining hayaheshimiwe na watu ambao wanatumia vyombo nzito kwa kuchimba madini sawa vile cobalt na jumuiya haifaidiki na chochote, kinyume na kanuni ya uchimbaji madini iliyorekebishwa. Kazimia inapendekeza hasa kwa waziri wa madini kuwaondoa wachimbaji madini haramu wote kwenye eneo hilo. Wapenda wasikilizaji wa Radio Okapi, karibuni sasa kufata kipindi cha pili cha habari. Katika jimbo la Ituri, ofisi jimboni ya kijinsia, familia na watoto iliandaa mafunzo kwa wanawake wanaohusika na masuala ya amani na usalama jimboni. Lengo ni kuwashirikisha kwa utafutaji wa amani ya kudumu, mradi unaoungwa mkono na shirika ya Umoja wa Mataifa inayohusika na mwanamke yani UNIFEM, ubalozi wa Norvege na MONUSCO. Marika Bazaire. Marika Bazaire, mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la kukuza wanawake kwa ajili ya ujenzi wa Ituri, anazungumza na Jean Claude Lukidile. Mama Kibazaire, jambo tena. Jambo tena. Maoni yako kuhusu mkutano inakuwa na maana gani kwani wamama na wasichana wa kwa ngambo ya? Maoni yangu inashukuru sana kwa kazi yenye divizio zao inafanya kwa kuweza kutualika kusudi tuweze kushiriki kwa ile semina yenye inakuwa ya muhimu sana kila mara tunaendelea kufundishwa namuna kutafuta amani, alakini leo walianza na sijenye nasema leadership transformationnel, yani uongozi yenye inaweza kuleta mabadiliko. Ile uongozi yenye inaleta mabadiliko, ikiwa tunaendelea kujefunja yao mzuri na kuiweka katika matumikio nchi yetu ya Kongo itabadilika, kwa sababu tuko naona kama leo nchi yetu haisimame, wengi wanaenda kufanya kazi ya uongozi hawakuweza kufunjwa, lakini sisi leo tunapewa neema kwa kuweza kufundishwa, tunalikwa wamama, tunalikwa vijana tuweze kushirikishwa kwa ile mkutano hivi. Tunashukuru sana. Na wewe kama mama, mpango gani umechukua kwa kuendelea kusambaza mafunzo ulizopewa muda wa siku mbili ya majadiliano? Mimi kama mwenye ninaongea, niko fami mediatrice depuis beaucoup de, de temps, ninafanya ile kazi juu ya kuweza kufanya amani na upatanisho. Hii mafundisho iko ya muhimu sana kwa sababu iko formation de formateur, yani wanatufunza sisi pia tuweze twende tufundishe wengine. Kwa hivi tunaweka ile mafundisho, tunaiweka katika roho yetu na tutaiweka katika matumikio. Tunashukuru sana MONUSCO ja, kwa kazi alifanya. Tunashukuru kwa kiongozi ya MONUSCO mwenye aliruhusu section jar iweze kufika kutusindikiza ndani ya renforcement de capacite, kwa sababu sisi wa mama pasipo pasipo kutusukuma mbele kuweza kutufikia na kutu tuongoza hatuwezake kufanya kitu, lakini kwa kufatana na ile kazi Mama Natali anafanya tuko nao hapa tangu jana na papa ale wanasimama kwa kazi na division jare inasimama vrema. Tunashukuru sana, tutaendelea kufanya ile kazi kwa nchi yetu na zaidi kwa province yetu ya Ituri. Sio kusema Ituri peke inakuwa na shida. Bi mari Chabazaire, tayari mmejua kwamba MONUSCO inajitayarisha kundoka nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Congo. Nyini kama mashirika ya wa wamama mnakuwa na ombi gani? Este mzima inakuwa na maprobleme kama tuko bafam mediatrice, tunaomba kwa Monisco, malgre muko naenda ma transfer de competence iko ya lazima sana, ma echange de experience na banabake ba provence ingine. Kuwakati kidogo nye mungali pamoja nasi, mutufacilite ile connexion kwa kufanya plaidoyer na bapartenere betu bengine benye wanaweza kutusindikiza tuende mbele, tufanye ba echange de experience, tufanye ba, ba nini ba renforcement de capacite na wa mama wengine na zaidi, na muna tuko ya resolution 13/5 yenye inazungumza juu ya mwanamke na amani. Yenye inazungumza na mwanamke kushirikishwa kwa hali pa kukamata mipango. Mtu sukume twende hata ku interior ya province. Leo tuko kuvile ya bunya. Watu wengi wanaendelea kusikia mafundisho juu ya resolution 13/5 lakini wale wa kijiji. Mafundisho tuweze kuendelesha ile huduma iweze kufikia mpaka kufefo ya province. Tutoke hapa ku province tufike ku territoire, tutoke ku territoire tuende ku masheferi, tutoke ku masheferi tuende ku groupement, tutoke ku groupement tuende hata ku localité, hata kumaselile ya kidogo kidogo, hata kubanyumba kumi. Watu wote wajue resolution 1325 konini na mapaso ya mwanamke konini kwa kutafuta amani na kusirikishwa kuna nafasi ya kukamata mipango. Mama Marie, asante sana pia kwako. Hebu tujielekeze mjini Beni huko ambako malisho ya mifugo imekuwa shughuli ya kutoa mapato inayopendwa sana na wakaaji. Kulingana na mahitaji makubwa, shughuli hii inaenea hadi kwenye maeneo mengine ambapo idadi ya watu huchukua majani ili kulisha wanyama wa nyumbani. Mark Marofimbo kwa maelezo ni kila siku kwa nyakati za jioni na magharibi, ndipo yaonekana pembezoni mwa barabara kuye na mwisi ya mji ya Beni vifungo vya majani za kukulisha wanyama nyumbani, hususan kunako masanganjia ya Matonge. Hapa wateja wajiharakisha kuchipatia majani kwa kukulisha mbuzi na sungura. Abigail Masika, mwanamke mkimbizi kutoka Otmaber jimboni Ituri, aongelea kazi hii: uko mzuri mambo konanisaidia, juu siezi ibatana ketu wa muna na kusomboa jama, siku mame nauzishia kafungo disi ambaye ana miaka miwili katika kazi hii. Kazi nzuri sana, tunapata faida, maana tuko nasomesha watoto na tunatia kidogo kidogo hata kubanke, inasaidia tu. Hata mil fra unaweka kubanke, kesho utakuta ishafika. Hata dimi tupataka faida, kwa sababu tunatosha ndani, karibu sengi mil fra ya karbira unatosha na mil fra ya chakula. We mtu kukula sa kule kupori, njala iko, unaweza depase si mil fra, na kama unapata ile 30000 unakulisha naye watoto. Kuweka franga njo problem, mtu anaweza pata mingi, anakula mbaya na mwana anapata kidogo anaweka ile kidogo, inamsaidia msemene mus, anaweza pata madimil venil par semene inasaidia sana o. Shida iko mingi, ndo kupori zaidi ile majani kuikata, unatembea ndani ya mabonde pazima, nyoka ziko, miba ziko, vidudu viko na inawasha. Sasa inafaa kuvumilia, maana kazi yote, hakuna kazi nyepesi, kazi yote ni kuvumilia tu, hata magumu iko, utaona faida yake tu tondo wa umri wa miaka arobaini na tano na baba watoto tano, pia adhani kwamba ingalao matatizo kazini yawafaidikia tunitosha kushamba mapori kule mswate manzuma katota mayangose. Shida yenyewe tunapata mumayani ni kukutana na mtu mutu mbaya. Swate unakutana nyoka, miba, tunakosa hayo vile wakati ya jua inakosekana kabisa, ile njo shida yenyewe kwa mupori kwanja sana. nilianjaka kazi ku na muji, sawa, pia pande wa matembo njuma, mayangose na penginepo Beni. Mark Marofimbo, Radio Okapi. Shukrani kwako Marke maro Fimbo. Habari kwa kifupi: katika mji wa Beni mwanaume mwenye umri wa miaka makumi tatu aliuawa usiku wa kuamkia jana siku ya tatu na kundi la vijana wasiojulikana katika eneo la Ngongolio mtaani Mulekera. Kiongozi wa mtaa anazungumzia ulipizaji kisasi. Diodone Mayanga anaeleza kuwa vijana hao waliotoka katika eneo la Butili walikuwa wakimtafuta mtu aliyehusika, kwa mjibu wao, katika kifo cha mtu wa familia yao. Wakiwa hawajampata aliyedaiwa kumuua mzazi wao, vijana hawa walimvamia mwathiriwa kwa fimbo hadi kifo kilipotokea. Uchunguzi umefunguliwa na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Pierre Jiasinwa ambaye alitushindikiza kiufundi. Mimi ni Grasa Mzati Masanzi niliwatangazia. Aksanti kwa kuweza kutufuata.