Copy? Oh, copy. Hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia inazungumziwa katika kikao cha makumi ine na kenda cha bunge linalozungumza Kifaransa ambacho kilifunguliwa tarehe tano 5 mwezi huu wa saba huko Montreal nchini Kanada. Shirika ya kiraia ya mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini linaomba waasi wa, wa M23 kuondoka katika maeneo ya nchi ya Kongo ya Kidemokrasia na linapendekeza kwamba Marekani ikomeshe kabisa mapigano na kufunguliwa kwa mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu. Mtu mmoja mfanyakazi wa shirika la usalama Aner aliuawa nyumbani kwake siku ya pili hii kwa kupigwa risasi na majambazi wasiojulikana katika eneo la Matadi Kibala, mtaani Mongafula, hapa mjini Kinshasa. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi, redio ya Amani. Hamjambo. Hali ya usalama mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia inazungumziwa katika kikao cha makumi nne na kenda cha bunge linalozungumza Kifaransa ambacho kilifunguliwa tarehe 5 mwezi huu wa saba huko Montreal nchini Kanada. Ujumbe wa Kongo unaoongozwa na Vital Kamere unajaribu kuhimiza zaidi ya wabunge mia tatu kutoka katika ulimwengu unaozungumza Kifaransa ambao wanashiriki kulaani uvamizi wa Rwanda na Uganda zidi ya nchi la Kongo ya Kidemokrasia. Wakati Vital Kamerhe akilaani ukimya wa katibu mkuu wa lugha ya Kifaransa kuhusu uvamizi huu, Louise Mushikiwabo anaomba kuheshimiwa kwa mikataba ili kuendeleza amani katika eneo hilo. Kukomeshwa kwa vita mashariki mwa Kongo hakutawezekana kama Rwanda na washirika wake wa M23 wanaendelea kuleta vurugu na viongozi wa Rwanda kutoheshimu ahadi zao. Kuhusiana na mchakato wa Luanda, maelezo ya balozi wa Kongo kwa Umoja wa Mataifa Zeno Mukongo Ngai. Alizungumza hayo siku ya kwanza mjini New York wakati wa kuwasilisha hali ya nchi ya Kongo ya kidemokrasia na mkuu wa Monisco kwa ujumbe wa Baraza la Usalama. Pia anaonyesha kuwa Kongo itaendelea kulinda usalama wake na ya wananchi wake. Wakati wa kikao hicho, mkuu wa MUNISCO Bintu Keita alionyesha wasiwasi wake mkubwa kuhusu maendeleo ya haraka ya M23 huko Kivu ya kaskazini na upanuzi wake katika Kivu ya kusini na katika jimbo la Kivu kaskazini shirika ya kiraia linaamini kuwa usimamizi wa vita kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu hautakuwa na matokeo mazuri kama waasi wa M23 wataendelea kuchukua ama kudhibiti maeneo ya Kongo. Kiongozi wa shirika ya kiraia katika mji wa Goma alisema hayo siku ya pili hii, siku tano baada ya usimamizi huu wa vita kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu uliopendekezwa na nchi ya Marekani. Mario Ngavo anapendekeza kwamba Marekani ikomeshe kabisa mapigano na kufunguliwa kwa mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani ya kudumu. Habari hiyo hiyo tu, shirika la kutetea haki za binadamu litao la Voix de Sans Voix. Linaomba jumuiya ya kimataifa kulazimisha Rwanda kuondoa wanajeshi wake katika nchi la Kongo. Wakati linakaribisha mapatano ya kibinadamu yaliyotangazwa mashariki mwa nchi, shirika la VSV linaamini kwamba ni lazima twende mbali zaidi na kutumia fursa hii ili kukomesha kabisa mapigano katika eneo hili la nchi na kuhakikisha kwamba hakuna uimarishaji wa wapiganaji wenye silaha na vifaa wakati wa mapatano haya. Hebu tujielekeze katika jimbo la Ituri huko ambako hali ya kibinadamu inahitaji suluhisho ya kudumu haswa kurejea kwa wakimbizi katika vijiji vyao. Maneno haya yalitolewa siku ya kwanza na mratibu wa maswala ya kibinadamu Bruno Lemarki ambaye yuko huko Ituri. Katika mazungumzo yake na aliwali wa jimbo, alifafanua kuwa fedha ni ndogo sana kwa usaidizi wa kibinadamu kwa wahami wote. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Jimbo la Ituri linahifadhi kwa sasa wakimbizi zaidi ya milioni moja mia tatu elfu wanaoishi katika hali ngumu ya maisha, hiyo ingawa juhudi za serikali na mashirika za kiutu. Alivyojulisha msimamizi wa miungano za kiutu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC, Bruno Le Marqi alitokeza shida kadhaa za kukosa fedha, kufatana na migogoro ulimwenguni, ambazo hazisaidii tena kujibu kwa mahitaji ya wakimbizi, jambo ambalo kulingana naye unahitaji suluhisho za kudumu kwa ajili wakimbizi warudi katika maeneo zao zenye kulindwa na wajiandaye kwa maisha ya kijamii. Bruno Lemarquis anasema ya, ya kwamba ikiwa ndani ya maeneo zao mnapatikana usalama, hiyo itapunguza kutolewa kwa misaada za kiutu na utafanya watu warudi makwao na kuandaa shughuli zao za kiuchumi. Kwa ngambo yake, liwali wa jimbo la Ituri alihakikisha ya, ya kwamba hali ya usalama unaboreshwa ndani ya eneo kadhaa za tarafa la Jugu ambapo tayari kumeonekana kurudi kwa wakimbizi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Naam, hapa mjini Kinshasa, mtu mmoja, mfanyakazi kushirika la usalama ANER, alipigwa risasi na kuuawa nyumbani kwake siku ya pili hii kwenye makutano ya barabara za Lititi na Lokolo katika eneo la Matadi Kibala mtaani Mongafula. Haya ni mauaji ya tano kujitokeza mjini Kinshasa katika muda wa chini ya wiki moja. Polisi inasema kwamba imehimarisha uwepo wake katika maeneo yenye ukosefu wa usalama. Taarifa ya Fideli Chela na Babel Mpongo Masimango iyatolewa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Ilikuwa karibu saa moja arobaini na tano asubuhi ambapo majambazi hawa walivamia jamaa ya wakala huyu wa ujasusi anayejulikana katika mtaa huo kwa jina la Papa Gulias. Walidai pesa, wakitafuta kila kitu ambacho kinaweza kuunda mahali pa kujificha na mwishowe kumpiga risasi baba huyu, kama vile alishuhudia binti wake. Haya ni mauaji ya nne kurekodiwa mjini Kinshasa katika muda wa chini wa wiki moja. mwishoni mwa wiki hakimu alipigwa risasi na kuuawa katika wilaya ya Sele Alhamisi. Na Ijumaa, maiti za madereva wawili wa teksi zilipatikana katika mtaa wa Gombe. Tukiwasiliana na kamisheni wa mkoa wa Pense huko Kinshasa, anadhibitisha kuwa kwa kesi ya Jumane hii polisi waliarifiwa nyuma. Anadai kuwa magari ine za Pense zilifika kwenye tovuti lakini wahalifu walikuwa tayari wameondoka. Kwake General Blaise la Kilimbalimba polisi wanaendelea na doria za usiku kwa kuongeza nguvu kwenye magari katika maeneo yenye kuwa na tatizo zaidi. Anawaomba wakazi kuwa waangalifu na kuripoti mienendo yoyote inayotia shaka katika vitongoji vyao. Habari zinaendelea katika mtaa wa Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini. Wanajeshi makumi na wawili wa FRDC wanahukumiwa adhabu ya kifo na mahakama ya kijeshi ya Butembo. Mahakama hii imeandaa kikao kwa muda wa wiki mbili katika eneo la Lubero, karibu na eneo la vita kati ya wanajeshi wa FRDC na waasi wa M23. Wanajeshi hawa waliohukumiwa wanashutumiwa kwa tendo la woga, kuwakimbia adui na kutumia vibaya vifaa vya vita. Andre Kitenge kwa maelezo hukumu ya mahakama ya kijeshi ya Butembo ilitolewa siku ya kwanja jioni baada ya siku nne za vikao. Wanajeshi ishirini na wawili wa FRDC waliohukumiwa walipatikana na hatia ya oga kuwakimbia adui katika mapigano kati ya jeshi na waasi wa M23 katika eneo la Lubero, kutawanya masasi ya kivita na uporaji. Maafisa wane wa ngazi ya chini ikiwa ni pamoja na makapteni watatu na luteni moja waliofunguliwa mashtaka kwa utekelezaji wa polepole wa amri walioachiliwa kwa ukosefu wa kosa. Tangu kutawalika na M23 wa miji ya Kanyabayonga, Kaina na Kirumba katika eneo la Lubero, askari makumi tano na moja wakiwemo makapteni wawili wamehukumiwa, wengine kuhukumiwa kifo na wengine miaka kumi ya gereza. Wote walikuwa kwa mstari wa mapigano ya mbele, kulingana na mwendesha mashtaka wa kijeshi. Katika mahakama ya kijeshi ya Butembo, kesi hizi zina tabia ya kukatisha tamaa na kuelemisha, yaani kupigana didi ya kutokujali na kuwa mfano kwa askari wengine katika tabia zao wakati wa vita nikiripoti Mujibeni. Mimi ni Andre Kitenge, Redio Ukapi. Shukrani kwako Andre Kitenge. Washtakiwa watatu wa Kimarekani katika kesi ya jaribio la mapinduzi ya madaraka la tarehe kumi na kenda mwezi wa tano uliopita wanaomba kuachiwa kwa mshtakiwa mwenzao wa Ubelgiji. Jean-Jacques Wondo, Benjamin Zalman Taylor Thompson na Marcel Malanga wanashuhudia kwamba hawakuwahi kumjua au kumwona katika harakati zao, mtaalam huu wa kijeshi wa Ubeljiji, mshauri wa zamani wa Aner. Katika kikao cha saba cha hadharani, siku ya kwanza, mbele ya mahakama ya kijeshi katika gereza la Ndolo hapa mjini Kinshasa, Zalman na Taylor walirejea ushahidi uleule ule wa awali uliotolewa na Malanga, ambao ni kwamba walijikuta katika vuguvugu vugu hili kwa zuiyo kwa sababu kiongozi wa chama hilo alitishia kuwaua kama hawakuheshimu ombi lake. Mahakama ya kijeshi itaendelea na mahojiano yake siku ya tano ijayo katika gereza la Ndolo, pamoja na wafanyakazi wanawake katika hoteli ya Auberge Momo ya Ngaliema huko jimboni Kasa Oriental zaidi ya nyumba mia moja zilizojengwa kiholela kwenye eneo linayojulikana kwa kawaida Mitembela katika mtaa wa Kanshi mjini Mbujimai zitabomolewa siku zijazo. Tangazo hilo lilitolewa na shirika la madini ya Bakwanga Miba katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa mwisho wa wiki iliyopita. Wapenda wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa nawaalika kufuata kipindi cha pili cha habari na Jean Desire Kanyama. Fiston Misona, kiongozi wa shirika la raia la mtawa wa likale, ndiye mwalikwa wetu. Anasema kuhusu hali ya usalama ya kibinadamu na ya kiuchumi ya eneo hilo, wakati huu mitajirani inazibitiwa na uwasi wa M23. Fiston Misona katika mazungumzo na Gabriel Wamenya. Bwana Fiston Misona, wewe ni kiongozi wa shirika la raia ndani ya mtaa wa Walikale, unaweza kutufasiria kwa kifupi ni hali gani ya usalama ambayo inadumu ndani ya mtaa wote wa Walikale? Usalama ndani ya mtaa wa Walikale iko katika 80 a 90%. Ila mitaa zile ambazo tunakuwa nazo mipaka sawa vile Rubero, Ruchuru, Masisi ambapo kunakuwa wale wa Wahudi wa M23 ambao wanaendelea kumenace hiyo mtaa wa Walikale kupitia mipaka yetu ya mtaa na yale yote inatuma ke wakimbizi wakuwe wengi kutoka mitaa za Masisi, Ruchuru na Lubero kwenda ngambo za Walikale. Mtaa wote wa Walikale unadhibitiwa na nani? E, mtaa wa Walikale unadhibitiwa na wakuu viongozi e, wa inchi e, upande umoja na upande, upande ingine inadhibitiwa na magroup arme ambao wanaita Wazalendu, kwa sababu kwa leo kunakuwa e, ambao wanakuwa actif kunakuwa vigundi ine kunakuwa NDC Renove, kunakuwa MAK, kunakuwa kifuafua na Uhuru, na wale wanakuwa kwa maeneo ambapo wanaishi kwenye mamikoa ma, ma zimoja ambapo hakuna eh, wanajeshi. Sasa wakaaji wanaishi namna gani na vigundi hivyo ambao vinamiliki silaha ndani ya maeneo haya? Eh, vigundi hivyo vya kivita ni watoto wa mjini alafu wakati wanakuwa huko waliweza kujitoa kwa ajili ya kuweza kugombanisha adui. Na kwa sasa kufatana na context na hali ya nchi ambapo e, mkuu wa nchi aliweza kusema kwamba watu wasimame kwa ajili ya kuweza kufunga njia wa adui wasiwezi kuingia, lakini sio kusema kama ni maisha nzuri ambapo e, wananchi wanapaswa kuishi ndani uhum. ila inabidi serikali ya nchi iweze kukamata shida yale yote mkononi kwa ajili ya kuweza kuleta suluhisho. Kamate maeneo ya Pinga baada ya kujiondoa kwa MONUSCO, ni hali gani ya maisha inaonekana ndani ya maeneo ya Pinga? maeneo yapinga kabla ya Monisco kuweza kuondoka huko, FRDC nusu FRDC wako hapo, polisi wako hapo na watu na wanajeshi wa moja wa auditora wako hapo, bila kusahau vigundi vya kivita ambao wanaita wazalendo wanakuwa huko na wanaendelea kukua bega kwa bega na serikali ya nchi kwa ajili ya kuweza kugombanisha na kuweza kusukuma eh, nyuma huyo hadui wa M23 na wasaidizi wake wa Rwanda. Sasa namna gani na wakaaji wa vijiji hivyo wanaishi na vigundi hivi vyenye kumiliki silaha? Bwana Fisto Misona: ni kusema y kwamba kwetu sisi tunaendelea kuita wakuu, viongozi wa nchi kwa kuweza kubadilisha mambo hiyo. Ikiwa kama wanaishi na vigundi vya kivita huko, sio kwa utashi wao, ila ni kwa utashi ya hali ya nchi. E, si hali nzuri kwa sababu kuna kuwa vitu vibaya ambavyo vinaweza kuwa vinafanyika na vigundi vya, vya, vya, vya kivita kwa sababu hakuna vyumba vya serikali yenyi kukamilika ama yenyi kuwa autorize kwa kuweza fanya hiyo kazi. Ni sawa, vitendo gani, bwana Fisto? Kuna kuwa vitendo vya kuweza kufunga watu kialali kunakuwa vitendo vilevile vile ya kuweza kuomba watu pesa ndogo ndogo kila mwezi na yale yote eh, kwa sababu jeshi na polisi ya taifa haiko nafasi zote. Tuzungumzie muradi kuhusu kurefushwa kwa uwanja wa ndege, wa ndege uko walikali Kigoma. Mradi huo umefikia wapi? Hiyo mradi inaendelea polepole eh, ila kwetu tunaendelea kusisimua wakuu viongozi hasa mkuu wa jimbo ya kwamba hiyo pesa ambayo iliwezaka kutoa inji ya kwamba dola kwa kutengeneza hiyo ipot iwezi kuonekana kama hivyo, aliweza kuweza kusema kwa sababu tunachunga kazi yenye itakuwa nzuri, ila tunapendelea hiyo pesa yote ambayo iliwezaka kuelezewa iwezi kuingia kwenye kazi na tuone matunda ya gisi hiyo pesa itaendelea kufanya ndani ya aeroporo hiyo ya Kigoma. Mshefu lia ya teritoire ya Walikali, hadi sasa hakuna sehemu imekwisho atolewa kwa ajili ya kazi hiyo. Gouvernement provincial weza, e, weza kutoa 10000 dollar. Secteur wa Nyanga liweza kutoa 10000 dollars, dollar société Alphamin weza kutoa 10000 dollars, na kwa periode ya excellence ndima kulukwaka ingine pesa kwa evalue kusemi dollar amboo za kutolewa ndio naukakusanisha yale yote inafikia dola makumi tatu na saba ambayo sisi ama mimi najua kwamba ilisha iko ndani ya kazi. Bwana Fisto Misona Radio kushukuru namipia en soi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, karibu watoto mia sita wanaopatikana katika hatari ya ukosefu wa utaifa walipata juma jana vyeti vya kuzaliwa pambangina kilomita makumi tatu na Beni, jambo iliyotuliza wazazi waliokuwa na magumu kwa kupata vyeti hivyo kutokana na ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Mark Marofimbo. Shughuli hii iliendeshwa na shirika lisilo la serikali NRC iliyowahamasisha wakaaji na kuwaorodhesha watoto waliokosa vitambulisho vyao vya kizalikio katika muda unaolazimishwa na sheria. Ndiyo maana kikao kisheria kiliandaliwa kwa ajili yao hii Alhamis huko tarafani Mangina, ikiwemo mkuu kiongozi wa mahakama ya watoto wa muji wa Beni. Zawadi Ndovya Kavunga aongelea matatizo ya usalama mdogo inayowavuruga wazazi hadi kuwaibia zamu kuhusu kutafuta kitambulisho hiki. Watoto kikamata kama tajua hali ya hewa ya vita, tunakimbiaka tunashindwa kuandikisha vatotoia, na tulikua mkutokuzhua kwa njia. Leo tumejua gisi kuandikisha mtoto serikali ni ya faida sana. Minashukuru NNRC sana, endele tukufa vile. Kuhusu vakimbizi vanatesekaka sana wakati ya kukimbia tunakwaka na wakati ya muda ya kuzala wanachoma mahopitale, muda ya kuandikisha mtoto kuleta inashindikanaka. Mwanasheria Konsta Mumbere Kalumendo aliyewatetea watoto hawa makamani alitoa thamani ya kuwaorodhesha watoto kiserikali katika muda unayolazimishwa na sheria. Konsta Mumbere: tunaarifu wazazi wote wakuwe na ile kuraje, shakufaki anazala mtoto ndani ya masiku makumi tisa bakuwa washafika kwa ofisedet civile ya Mangina, na kama mtu alisahau kupitia shururi mbalimbali, kumbe akuye kwenye tribunal na si wavokat, tuko pale, tutamshindikiza kusudi timaleze kumtoshere jugement supplétif, na aweze kubenefisier na acte, mam si ishachelewa ile acte, ya maana sana kwa sababu naacha mtu anajulikana kuwa mkongomani. Ya pili inasaidia kama kunakuwa kifo ya mzazi moya wala mwingine, inajulikana kwamba huko mtoto wa ule mzazi alifariki, na unaweza benefisier na urithi. Kiongozi wa mahakama ya watoto mjini Beni aliyekuweko naye alikazia thamani ya kibarua kile cha kitambulisho kwa watoto. iko ngufu akuye ah, kusuccession juu hataweza kuhakikisha kuwa yeye ni mtoto wa marehemu, na bingine hataweza kuvoyager kutoka nje ya nchi wala kupita kuma frontiere kuma aeroport kama ana ile acte de naissance jo uh, mana bazazi baandikishe batoto dele ya 90 jours tu bapate ile acte de naissance yenye iko ya lazima sana kwa maisha ya mtoto na ya kila mtu. Hiyo tu wakumbushe kwamba tarafa la Mangina na maeneo kote ya pande wa kaskazini wa mtaa wa Beni yana idadi kubwa ya watoto pasipo kibali chao cha kizalikio, kwa ajili ya usalama mdogo unayovuma huko, ikisababisha vituo vya afya kuunguzwa moto na kuhama mara kwa mara kwa wakaaji Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi, na ni mwisho wa wa habari. Shukrani kwa Pierre Jasino ambaye tusindikiza kiufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.