Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa habari zetu kwa kifupi. E, jimboni Kivu ya kaskazini wakuwa moja wa mtaa wa Lubero wanawaza ni wakati kwa serikali wa kukubali mazungumzo na uasi wa M23 kwa kuepuka mauaji ya watu ni miongoni mwa waliokimbia mapambano kati ya FARDC na wahuni wa M23 katika maeneo ya Kanyabayonga na Kirumba. Umoja wa Mataifa unashutumu vikali shambulio iliyopelekea mauaji ya watendaji wawili wa kibinadamu katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Shambulio hiyo inalingana na hali ya ujeuri inayotia maisha na kazi yao katika hatari, anasema Bruno Lemarquis katika tangazo. Jimboni Kwilu, eneo la afya la Juma katika mtaa wa Bukungu linaguswa na ugonjwa wa monkeypox tangu siku chache, pamoja na wagonjwa watatu hadi sasa. Kiongozi jimboni wa ofisi ya afya anaomba watu waheshimu kanuni za usafi kwa kuepuka kuambukizwa. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Sauti zinaendelea kupazwa kwa kuomba mazungumzo kati ya serikali na M23 tangu kudhibitiwa kwa maeneo mengi na kusonga mbele kwa uwasi huo katika mtaa wa Lubero. Wakuu wa moja wa mtaa wa Lubero wanawaza ni wakati kwa serikali wa kukubali mazungumzo na uwasi wa M23 kwa kuepuka mauaji ya watu. Mmoja wao ni Abner Kiveo aliyekimbia mapambano kati ya FARDC na waoni wa M23 katika maeneo ya Kanyabayonga na Kirumba. Hadi sasa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaendelea kukataa mazungumzo yoyote na wahuni wa M23. Katika mtaa wa Lubero, karibu watu wawili waliuawa katika shambulio ya magari ya watendaji wa kibinadamu siku ya Mungu siku pakavunano, kijiji kinachopatikana kwenye zaidi ya kilomita kumi na mji wa Butembo. Magari ya watendaji wa kibinadamu yalikuwa yenye kutoka Lubero na kuenda Beni kupitia Butembo. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge. Shambulio hii ni la kwanza dhidi ya wasaidizi wa kiutu katika eneo la Butembo Lubero tangu kuzorota kwa hali ya usalama katika Kivu mkuu Kaskazini. Ilifanyika pale Kivu Nano, kijiji kidogo kimepatikana pa kilomita kumi kutoka muji wa Butembo. Hapa, mashirika za kiraia na waongozi wanaripoti kwamba vijana ambao bado hawayajulikana wameweka vizuizi kudhibiti watumiaji wa barabara, wakikabiliana na waasi wa M23 kuelekea muji wa Butembo baada ya aguzi vijana hawa waliamua kuchoma moto magari matano na kuwateketeza wafanyakazi wawili na shirika ile ya sipo la serikali la kitaifa, na wengine wakiiponea kisha kupiga mbio. Katika taarifa iliyochapishwa siku ya Mungu jioni, gundi hii inahukumiwa vikali shambulio dhidi ya wafanyakazi wake ambao wanafanya kazi bila kuchoka kutoa msaada kwa walio hatarini zaidi katika eneo ambalo mahitaji ya kiutu ni makubwa, kufuatia idadi ya watu waliokimbia makazi yao. Msimamizi wa eneo la Lubero, kanali Alen Kiwewa, pia anahukumia shambulio hili na kitendo hiki kisicho na maana. Anatoa wito kwa vijana kutowa washambulia wasaidizi wa kiutu na zaidi ya yote kuwa waangalifu na uvumi. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengerejo, Ukapi. Umoja wa Mataifa unashutumu vikali shambulio hiyo iliyopelekea mauaji ya watendaji wawili wa, wa kibinadamu katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Katika tangazo, kiongozi wa mipango ya kibinadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Brino Le Marquis anashutumu shambulio ya magari ya watendaji wa, wa kibinadamu mjini Butembo. Shambulio hiyo inalingana na hali ya ujeuri mkali katika jimbo la Kivu ya kaskazini inayotia maisha na kazi yao katika hatari, amesema Brino Le Marquis. Zaidi ya wajambazi mia mbili walifungwa karibu, silaha mia moja makumi tano zilishikwa pamoja na vifaa vingi vilivyorudishwa kwa wenyeji hayo ni matokeo ya operesheni safisha mji wa goma tangu kuanzishwa kwake mwanzo wa mwaka huu idadi hizo zilitangazwa na meya wa mji wa goma mbele ya wa wapasha wa habari siku ya kwanza mjini humo pamoja na makundi mengine ya watu wanaoshutumiwa kuwa msinja wa ukosefu wa usalama huko taarifa ya chris mukand usomi wa bernard nyangi umati wa mwisho kuondesha kwa waandishi wa habari hii jumatatu ni washukiwa ujambazi 34 miongoni mwa hawa mmoja alitambuliwa kuwa mmoja wa wahusika wa mauaji ya balozi wa Italia Luka Atanazio, Februari 2021, maeneo za Kibumba. Isitoshe kuna kuwemo kadhalika wahusika wa uporaji usiku wa kuamkia jumamosi wiki jana wa duka moja kandokando ya ofisi ya kemea wa muji. Tena kuna kuwemo mmoja aliyehusika na mauaji na uporaji wa pesa nyingi katika gari la mwanabiashara mmoja wa nyumbani, kuna pita miezi miwili maeneo za antrepresida pa mujini Goma katika operesheni ya msako ya wajambazi wale, vifaa kama silaha munane za vita, boksi 11 za masasi, sare za jeshi, mapanga na kadhalika vilishikwa na kuonesha kwa vyombo vya habari hivi. Meya wa mji wa Goma kamisa mkuu Fostin Capend Command aliomba kwa vyombo vya sheria kujihusisha na kesi za wajambazi wale mahakamani, ikiwa kwamba operesheni safisha mji wa Goma imekwisha elekeza wafungwa kadhaa Mwanambojela kula Muzenze jimboni ituri mapambano yaliendeshwa hii siku ya pili kati ya askari jeshi wa FARDC na kundi la silaha la kodeko pa kilo eta katika sekta ya banyalikilo mtaani jugu duru za mahali zinazulisha kwamba watu saba waliwao wakati wa shambulio wapiganaji vijiji vingi vinabaki wazi bila wakaaji sababu ya operesheni za kijeshi na maovu ya makundi ya silaha Katika jimbo la Kwilu, eneo la afya la Juma, katika mtaa wa Bukungu, linaguswa na ugonjwa wa monkeypox tangu siku chache. Kwa yote watu watatu walizaniwa kugonjwa, miongoni mwao mtoto mmoja amejulisha kiongozi wa ofisi jimboni Kwilu ya afya, Daktari Jean Paul Matela Longomo. Ugonjwa huo unaambukia kutoka wanyama hadi watu, wala tena watu wenyewe, na unasababisha vifo. Kiongozi wa afya naomba watu waheshimu kanuni za usafi kwa kuepuka kuambukizwa. Huku taarifa Iren Mboma kutoka Bandundu. Usomi wa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga, mjini Mbujimai watu makumi mawili na kenda walihesabiwa kugonja kolera, wane walifariki muda wa Jumatatu katika mitaa kumi na moja ya afya kwenye kumi na kenda ya jimbo la Kasai Oriental. Wagonjwa wale wanalazwa katika kituo cha matunzo ya kolera ndani ya hospitali kuu ya Muya kwa mjibu wa daktari jimboni anayehusika na magonjwa ya kuambukia watu ni mitaa miwili kwenye kumi ya afya peke yake ndiyo haijaguswa na ugonjwa ule. Daktari Jean-Pierre Sumba anaomba usaidizi wa vifaa vya matunzo ya wagonjwa wale wa kolera. Aliojiwa kupitia simu ya mkono na mikono na Ester Ndalafina, masemi yake alitafsiriwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kipindupindu ni ugonjwa unaambukia haraka ikiwa mipango madhubuti haichukuliwi. Kuna maeneo ya afya ambako bado kipindupindu hakijaripotiwa. Maeneo yote ya sehemu ya mashariki yanakabiliwa isipokuwa Chilundu, Miabi, Kabe ya Kamanga na Chishimbi, ndiko hakujaripotiwa kesi hata moja. Katikati ya mji, eneo la afya la Zaba na Mpokolo nalo ni salama. Mpango mmechukuliwa kusudi suluhisho lipatikane, lakini matatizo yapo kwa kuwa vifaa vya lazima hakuna. Tuko na magumu ya kuhudumia zaidi ya wagonjwa watano. Kuona idadi inazidi ongezeka haraka, tunafikiri ni muhimu tupewe msaada wa vifaa ili tukabiliane na huo ugonjwa. Ni vizuri kuelewa kama ugonjwa upo Kongamano mpya la wanabunge liliundwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kusindikiza uongozi huru wa maeneo ya chini. Shabaha yake ni ya kuwa na hakikisho ya utimizi wa mwenendo wa kujitegemea kwa maeneo yale ya chini. Kiongozi wa kongamano hilo ni mbunge wa taifa Joseph Bangakia, aliyekutana siku ya kwanza na spika wa baraza ya bunge la taifa Vital Kamerhe na kuomba usaidizi wake kwa utimizi huru wa mwenendo wa maeneo ya chini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Mbandaka, shirika Osep, vituo vya serikali waache magendo katika makazi yao. Ni wakati wa mkutano wa uimizaji uliyoandaliwa siku ya kwanza mjini Mbandaka ndiyo ombi hiyo ilifanyika. Ni mkutano uliyoandaliwa katika mpango wa mradi wa utimizi wa mkazo wa makazi ya sheria parge de. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waleka sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Tunamkaribisha Bibi Neema Serutoke Claudine mpatanishi wa Ruthuru bali Muhami Pagoma katika mahojiano na Sifa Maguru anasema kuhusu ujuzi wake katika kazi ya upatanishi. Jambo, dada. Jambo sana. Jina ni nani? Neema mkundi la Lucha na nasimamia shirika la utetezi na ukingo wa haki ya mama na mtoto. Sasa hapa tunawakuta mukikundi wa mediatrice wa, wa, wa maconfession religieuse unaweza kutupatia experience yako? Uh, kikundi yenu kule Ruchuru namna gani munaendesha kazi kwanza, mediatrice ni mutu gani? Tuanzie pale. Asante sana. Mediatrice ni mtu ambaye anaw, anaye uwezo ya kupatanisha batu mbili benye bako na utafauti ao konfli, inaweza kuwa batu ao vikundi vya watu fulani benye hawapatane. Hasa mediatrice ni waku kutafuta ginsi ya kubapatanisha lakini bila kukuwa na position fulani. Namna gani mnawezaka kuintervenir kuma konflit ndani ya komunote? Aksante sana, tuna jikazaka kutumika kumaliza kuma konflit ndani ya komunote kupitia Ma, vikao ma dialogue na ingine kutembelea batu. Kuko mutu mwenye anaweza kuwa saa zingine hataki apatane na mwengine, lakini mwenzake anataka apatane naye, tunaendea ule mutu kwanza kumwelewesha kama anaweza kubali kala na mwenzake juu tuone kama tutapata suluhisho, na haiko kila shida, lakini yenye mediatris anaweza pata ako solution. Kuko zingine zenye tunapataka ako suluhisho na zengine zenye zina tunashindikana na kuwa prosesise tuambie. Ni ma konfli ya aina gani? Patie mifano kwanza tusikie namna gani mnatumika. kwetu Ruchuru kulikuwa konfli etnik ya ukabila Banande na Bahutu, ile konfli iliua watu, na Bahutu walikufa na Banande bakakufa, lakini tulika lafasi moya, tunaita bakuu beba nasimamia zile makominote zote, tunaita Societe Civile aussi na gouvernema, tukaikala tukapatana, tukapata suluhisho na watu hawakukufa tena. Na ingine kulikuwa konfli ya balimaji na bafugaji. Mi nalima shamba yangu, mihogo ilishafika yulu, unaenda kutana banaleta ngombe zinakula mihogo yangu, maragi zinaharibisha, kisha inakuwa konfli ya kabambi binatokea wakati yenye mlimaji anaona mfugaji anasema ndakuwa mfugaji sana anaona mlimaji ndakuwa. Kisha tulipata suluhisho, tunaitisha wafugaji wote, tunaitisha na walimaji, tunaikala tukafaa dialogue, tukapata mapatano kwenye tukaimplike na na chef wa chefri juu ya kupatia osi bale bafugaji fasi kwenye batafugia ngombe zao. Konflit ingine yenye ilikuwa haki za bamama. Wakati tuko naingia msosiete na kuonesha kama mama naye aneza weza, mama naye aneza tumika, banaume banawazia kama tuko nafundisha babibi bubandi, tutacha babibi bana waonea. Ile nayo ilikuwa isha kwa konflit yenye ni yakabambi sana kwenye wemwe bana joko mediatrice huko aktiviste banakuona naenda kutana akakamama kana tutesa kiko natuharibishia. Bana mke kumaliza ile konflit, tulianza masensibilization aksanti. Sasa kwa ile kazi yenu ya bu mediatrice magumu gani mlishakapata kule? Kazi yetu ya mediation iko na magumu ya mingi. Ju a partir ya mediation tunafanyaka aussi na maplaidoyer, kwa hiyo unaenda kutana ni conflict, mnenda fanya plaidoyer. Wakati mnaenda fa plaidoyer, saa zingine inakuwa ni nata toucher intérêt ya autorité fulani. Inaleta menace, na ukisha kuwa menase, usalama mdogo kuweye ina, inakuwa unaanza na kukimbia na ingine mu sosiete banajua ke ule tuni mbaraga, unaweza weza jogelea gouverneur unaweza sema na administrateur kama hauko mbaraga mm. Akili ao inabambiake ule tu ni mbaraga, hata kama hayakona na mutu fulani, hayakona kafasi. Asante sana, merci. Okay. Radio Okapi dossier en swahili. Mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini zaidi ya waku makuma awili wa makabila watendaji wa kisiasa memba wa mashirika ya wanawake na makanisa mbalimbali walizungumzia juma jana swali la mwenendo wa kijamii na kisiasa katika eneo la Grand Nord. Ni kupitia mkutano ulioandaliwa na sekta ya mambo ya kiraia ya MONISCO Beni, kwa kuwahimiza watendaji wale katika mwenendo wa amani katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Mark Marofimbo. Walioshiriki kwa kikao hiki walijaribu kuchunguza kwa kilindini kinachoendelea kuhusu mambo ya usalama mjini na mtaani Beni kama aeleza hapa Sharmat Shahava, mpasha habari na mshiriki wa kikao. Tulikaa pamoja juu ya kupima, kufafanua uh, hali ambayo tunayoishi kati ya mji wa Beni, zaidi sana juu ya insecurite, juu ya mauaji tuliweza kusikiliza uh, mawazo ya kila mmoja. Kusema kweli, vizuizo ni vingi sana, na kati ya hivyo vizuizi kuko kutokufamia yule ambaye anafanya mauaji kati ya Beni. Ili kwanza ni kizuizo kya kwanza. Ya pili, inawezekana kama kati yetu sisi wakaaji wa mji wa Beni na kando kando kuko wamoya, wamoya, watoto wa mawamo wenye washaka potea wana anja rahisisha adui kazi yake ya kuua watu na nikizani, ile ni vitu ambavyo vinatutesa vina sana kabisa. na njozi hiyo ile, kuna mambo mengi yanayoendeka yasiyokamilika na yanayofifisha juhudi ya kufikia malengo za usalama, alisema Samuel Do Katembo Sakanabu, kiongozi wa bunge la vijana mjini Beni. Inji hii ni moja tu ambayo tunayo tuweze kuijenga kwa ukweli na wale ambao ni wazalendo ambao wanatumika hakika wakisaidia government ni kwamba waweze kufanya kitu kya msingi. Jambo lingine ni kwamba sisi waraia tunatumika pamoja theidf tunatumika pamoja na jeshi husika, jeshi la nchi yetu. wale ambao wanatumika na ADF waweze kutoka huko, sote tuweze kuungana kuweza kutumika na jeshi la taifa, sababu ni lile jeshi ambalo tunalo. Japokuwa UPDF amekuja kutusaidia, lakini yeye siye wa kwetu, ataweza kurudi kwao. Tutabaki na hii jeshi la kwetu FRDC, tuweze kuungana nao, tuweze kupiganisha adui. Kama kuna kunakuwa mambo ambayo tunasikia huku na huku, tuweze kuleta changizo ili tuweze kupata usalama kwetu. Nia ya washiriki wote ni kudhufisha vikao kama na vile, ili kuwahamasisha wakaaji kuchangia katika mchakato wa amani. Bishop Janvier Baraka ni kiongozi wa kongamano la madini kwa maeneo ya Beni. Pendekezo mkubwa ni kwamba kama vile viongozi wanaoshiriki mikutano mikubwa mikubwa na watu ambao wanatoka sehemu zingine na ni ya muhimu sana kuweza kupeleka maelezo na mambo yote tuliyoyasikia kwa wale ambao tunawaongoza, kwa sababu tumejikuta ya kwamba kuna mara watu wanalokota maneno ndani ya barabara isiyokuwa na ukweli ndani, lakini kama sisi tungewapelekea ile ukweli itasababisha watu wote kuwa na maoni mamoja na kuweka nguvu pamoja, ili tuweze kutafuta amani pamoja. Itafanya kwamba tusiende tena na nungunungu nungu za habari tunazozilokota barabarani, lakini tuweze kusaidiana kuboresha amani, na pia itafanya kwamba ile tunaita stigmatization isiweze kuonekana katikati ya watu wote. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi, mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.