Radio Kapi. Oh, Kapi. Eh, hii, ni radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari zetu kwa kifupi: jimboni Kivu ya kaskazini, mapambano na ripoti wa tangu siku ya Mungu usiku katika njia ya Kasee katika mtaa wa Lubero, kati ya askari jeshi wa FARDC na wasi wa M23 Shirika la raia linajulisha kwamba wanapambana kwa uchunguzi wa eneo la mbingi katika Sultani wa Batangi kusini ya Lubero. Katika jimbo la Kasai Central, liwali mpya lianza mahojiano na wanasiasa watendaji wa kiraia na mashirika mbalimbali mbali, katika matayarisho ya kuunda serikali yake. Shirika la raia linapendekeza awe na serikali ya idadi ya chini ya wanamemba yenye uwakilisho wa wote na wenye uwezo wa kumsaidia katika maendeleo ya jimbo hilo. E, Shirikisho la Rakoje Sida Maniema limeanda uimizaji wa vijana kwa kupinga ugonjwa wa ukimwi. Kiongozi wake jimboni alisema lengo ni ya kusimamisha uambukizaji wa ugonjwa huo kwa vijana wa Jimbo la Maniema. Hujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano na ripoti ripotiwa tangu siku ya Mungu usiku katika njia ya Kase katika mtaa wa Lubero kati ya askari jeshi wa FARDC na waasi wa M23. Shirika la raia linajulisha kwamba wanapambana kwa uchunguzi wa eneo la Mbingi katika usultanu wa Batangi kusini ya Lubero, hali iliyopelekea pia kuhama kwa watu wengi katika maeneo yale. Malezo mengi nawe Andre Kitengi. Vyanzo vya mashirika za kiraia katika eneo hilo vinaripoti ripoti kwamba mapigano haya makali yaliendelea ya hadi siku ya kwanza asubuhi. FARDC na M23 wanapigania udhibiti wa muji wa Bingi, muji mkuu wa Batangi, baada ya uvamizi wa waasi wiki iliyopita wa miji kadhaa kusini mwa eneo la Lubero: Aswakanya, Bayonga, Kaina, Kirumba na Miobwe. Waasi awa wanaripotiwa kwenye mimili wa Kasee, Busorobya, chini ya kilomita mia moja katikati mwa Lubero. Hapa FRDC wakiungwa mkono na wapiganaji wa Zalendo wanapambana kuwarudisha nyuma waasi wa M23 wanaotaka kwa gharama yoyote kusonga mbele kuelekea eneo la Alimbongo kwenye barabara kuu ya Kirumba Butembo. Shirika za ki raia katika eneo ile pia zinaripoti kuwasili kwa vifaa vya kuimarisha M23 kwa miguu na kwa magari. Kwa mujibu wa muhundo huu wa wananchi, ni kuimarisha sehemu ya mbele ambayo kwa sasa ipo karibu na mbingi, eneo lenye imekuwa na dhahabu. Hata hivyo, msimamizi wa eneo la Lubero anayoonyesha kuwa hali ni ya usalama kwa sasa katika kituo cha Lubero, mji mkuu wa eneo, ambapo maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kutoka Kirumba ukutana baadhi yao wakielekea katika vijiji vinayozunguka. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi. Na hali ya kimya inaripotiwa katika nafasi zote za mapigano mtaani Masisi, jimboni Kivu ya Kaskazini. Pande zote zinachunga ngome zake tangu kuchukuliwa kwa mji mdogo wa Kanyabayonga siku ya tano na wahuni wa M23. Hata hivyo kiisha kukazwa na kuongezeka kwa idadi ya waasi katika maeneo ya Mushaki na Kilolwire, wakuu wengi wa kiasili wa Masisi wana wasiwasi wa shambulio ya mji wa Sake siku za hapa karibu. Wapiganaji kumi na mbili wa Kodeko walishikwa siku ya Mungu na wengine makumi mawili na tatu waliziuriwa na pande la jeshi, watatu waliumizwa katika eneo la Lisei mtaani Jugu. Ni matokeo ya muda yaliyotangazwa na mashirika ya usalama wakati operesheni za kupinga makundi ya silaha Kodeko na Zair yaliyoenda kinyume ya makubaliano ya amani ya mwezi wa nne uliopita. Katika tangazo ya kwanza mjini Bunia, mbele ya waandishi wa habari, wa jeshi la FARDC lilijulisha lilidulisha kwamba shabaha ya kusukuma waasi wanaosumbua wa watu katika maeneo yale ya madini ya sekta ya Banyalikilo ajili wazisalimishe ilitimizwa. Wakuu wa huko wanatia jeshi moyo ili waendeleshe operesheni hizo kwa faida ya wakaji wanaoteswa tangu zamani na maovu ya waasi. Taarifa Marshal Kizabiamungu. Usomi wa Ezekiel Muzalia. ni asubuhi mapema siku ya yenga, ndipo ndege enye kutokea mjini Bunia ulifyatua bomu za kwanza kwanza kwenye maeneo ya Lisei, kitongoji ndogo inayokuwa ngome ya operesheni ya wasi wa Kodeko ndani ya eneo hilo la madini. Msemaji wa jeshi la taifa jumboni Ituri anajulisha ya kwamba operesheni hizo zilisaidia jeshi kamili kuchukua vijiji kadhaa kama vile Sakoko, Lisei, Mayolo na Andisa. Luteni Jul Ngongo anaongeza kusema ya kwamba waasi 12 wa Kodeco wa waliteketezwa na wengine 23 kujeruhiwa na kupelekwa hospitali na wenzao ndani ya kambi lao la Nyangarai. Waaskari watatu wa jeshi FRDC na mwasi mmoja wa kundi la kujilinda jamkulabatu batu waliumizwa pia na hawa wanapewa matibabu huko Kilo. Kiongozi wa kabila la Wanyali Vital Tungulo anaomba jeshi kamili FRDC kuzidisha operesheni hizo na kuchukua mitangamano kumi na tatu zenye kukaliwa na wasi wa kodiku. Jeshi kamili inaahidi kutoa matokeo ya shambulizi hilo saa za usoni. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Kwa kifupi jimboni Turi Toma Lubanga dilo na Jokaba Lambi moja kwa moja. Kiongozi wa Union de Patriote Congolais UPC na katibu mkuu wa chama hicho cha kisiasa walisikilizwa hii siku ya kwanza mjini Bunia mbele ya korte ya kijeshi ya jimbo hilo. Ni kutokana na, na shutuma ya msemaji wa kijeshi ya siku ya tatu iliyopita na iliyofikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi. Kisha kusikilizwa, watendaji wale wawili wa kisiasa walirudi katika makao ya chama chao na kuomba utulivu wa mapendelevu wao. Watasikilizwa tena siku zijazo, zazulisha duru za sheria. Jueni kwamba inapita juma moja katika tangazo, chama cha UPC kilijulisha kwamba uongozi wa upekee au kufaulu. Katika jimbo la Congo Central, mjambazi moja anayepora watu katika mabarabara aliuawa siku ya Mungu usiku katika barabara namba moja ya taifa. Ni wakati pamoja na wenzake waliendesha operesheni ya kupora vitu vya watu katika kijiji Sambu kunako mpaka kati ya mitaa ya Mbanza Ngungu na Madimba. Huyo alikufa kwa risasi wakati alitamani kupora vitu vya watu katika basi moja ya Transco iliyosafirisha askari polisi walioenda katika kituo cha mafunzo ya kijeshi cha Kitona pa Mwanda. Huyo ni mkaaji wa Mbanza Ngungu anayeita Mwanza Kiala Kimbangu. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi wa kituo cha ujasusi katika polisi ya mtaa wa Mbanza Ngungu. Meja Babel Mandefu aliyefika nafasi mjambazi aliuawa. Ni katika masemi yaliyochukuliwa na Nana Plurish mambu na kutafsiriwa moja kwa moja na Jacques Mukonkoli Sete... ilikuwa ni katika kijiji cha Kowete pa saa sifuri kulikuwa na basi ndogo aina ya ias ilitokea Lufu kuelekea Kinshasa, lilikuwa limeharibika. Hapo wajambazi wakatokea wakachukua pesa na simu ya wasafiri kwenye basi ndogo hili, kisha wakafunga barabara ya taifa namba moja. Pa saa mbili asubuhi kulikuwa na msafara wa mabasi zaidi ya kumi yaliyokuwa ikitoka Kinshasa na kuelekea tona zikasindikizwa na wapem. Wajambazi hawa waliingia kwenye moja ya mabasi ambapo walimkuta ofisa mkuu wa jeshi amelala na kumuibia silaha yake ya aina aka. Ndipo yule mwingine aliyekuwa macho aliona ni wahalifu, akampiga risasi mmoja, na wote wakakimbia. Wakati tulipata habari hilo, tulifika pa eneo la tukio, afisa mkuu wa jeshi akatuambia kuwa amempiga risasi mmoja wa wahalifu hao, na tukafuata njia hadi msituni umbali wa mita. Tulimkuta amefariki na, na silaha yake ya kalibre ya 12, 12 na sakosi ya musafiri moja. Katika jimbo la Kasai Central, liwali mpya alianza mahojiano na wanasiasa, watendaji wa kiraia na mashirika mbalimbali katika mataarisho ya kuunda serikali yake. Kisha mazungumzo na Joseph Moise Kambulu, shirika la Raya lilipendekeza liwali mpya au na serikali ya idadi ya chini ya wanamemba yenye uwakilisho wa wote na wenye uwezo wa kumsaidia katika maendeleo ya jimbo hilo. Kwake Albert Kyungu wa shauri ya mashirika sio ya kiserikali, uongozi unapashwa ambatana na matokeo na kupunguza utimizi wa fedha. Masemo yake yalichukuliwa na mwenzetu Francois Kadima na kutafsiriwa na mshiriki wa Bukavu Jean Kasami. Nous avons Tuko na lazima ya kuwekea mipaka wale wanaotumika katika ulimwengu wa siasa kuwa na maisha bora zaidi ya wananchi wengine, hali wote wakiwa ni watumishi wa serikali ya nchi moja. Tume hiyo ya mawaziri wa jimbo iwe ndogo ikiwakilisha vikundi vyenye uzito zaidi. Wanaume na wanawake watakaopewa nyadhifa za uongozi wawe na ujuzi wa kufanya kazi. Hapana wale wanaokuja kujaza ofisi za uwaziri ila hawafailie chochote. Tulishauria kuwekwe mawaziri wenye kuelewa wenye kuendesha kazi vizuri na wenye kuwakilisha matabaka mbalimbali. Tusitumike kiholelaholela sawa vile zamani. Leo matunda ya kazi wanafanya yanapashwa onekana wazi kujua kujipangia kazi ya kufanya na kufikia malengo, miezi mitatu, miezi sita, mwaka, nitafanya hiki na kile. Hatutaki liwali ajaze wasaidizi wa serikali yake watu ambao hawatamsaidia kupata matunda. Kanisa la Kuamsha Watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linafurahishwa na azimio ya waziri wa sheria ya kuvunja kibarua kinachotolewa kwa makanisa kwa kuruhusiwa makazi yake. Ndivyo anajulisha hii siku ya kwanza mwakilishi wa shirikisho hilo wakati wa mkutano na wapasha habari mjini Kinshasa. Askofu Ejiba ya mapya ni mwenye ukubali kwamba hatua hiyo itarudisha mwenendo wa sawa katika makanisa na kuyaruhusu kuwa na uwezo wa kusindikiza serikali ya nchi. Kwa kifupi, shirikisho la Rakos sidamanima limeanda uimizaji wa vijana kwa kupinga ugonjwa wa ukimwi. Kiongozi wake jimboni Sefan Ramazani Sefu alisema lengo ni ya kusimamisha uambukizaji wa, wa ugonjwa huo kwa vijana wa jimbo la Manima. Tunamkaribisha bibine Maseru Toke Claudine, mpatanishi wa uturu bali, muhami Pagoma katika mahojiano na Sifa Maguru. Anasema kuhusu ujuzi wake katika kazi ya upatanishi. Jambo dada. Jambo, dada. Jambo sana. Jina ni nani? Neema Serutoke Klodine. Ne, uko mkaji wa wapi? Niko mkaji wa Ruchuru, niko mkimbizi hapa Goma lakini nikom mkundi la Lucha na nasimamia shirika la utetezi na ukingo wa haki ya mama na mtoto. Sasa hapa tunawakuta mkikundi wa mediatrice wa, wa, wa ma confession religieuse unaweza kutupatia experience yako? Uh, kikundi yenu kule Ruchuru namna gani munaendesha kazi? Kwanza mediatrice ni mutu gani? tuanzie pale. Aksente sana. Mediatrice ni mtu ambaye anaw, anaye uwezo ya kupatanisha batu mbili benye bako na utafauti ao konflit. Inaweza kuwa batu ao vikundi vya watu fulani benye habapatane. Hasa mediatrice kupitia ma, vikao, madialogue na ingine, kutembelea watu. Kuko mutu mwenye aneza kuwa sa zingine hataki apatane na mwengine, lakini mwenzaki anataka apatane naye tunaendea ule mtu kwanza kumwelewesha kama anaweza kubali kala na mwenzake, juu tuone kama tutapata suluhisho, na haiko kila shida, lakini yenye mediatris anaweza pata ako solusio. Koko zengine zenye tunapataka ako suluhisho na zengine zenye zinashindikane na kuwa prosesise. Twambie, ni makonfli ya aina gani? Patie mifano kwanza tusikie namna gani munatumika kwetu Ruchuru. guverneman tukaikala tukapatana tukapata suluhisho na watu hawakukufa tena. Na ingine, kulikuwa konfli ya balimaji na bafugaji. Mi nalima shamba yangu mihogo ilishafika yulu, unaenda kutana, banaleta ngombe zinakula mihogo yangu maragi zinaharibisha kisha inakuwa konfli ya kabambi binatokea wakati yenye mlimaji anaona mfugaji anasema ndakuwa mfugaji, sanaona mlimaji ndakuwa. Kisha tulipata suluhisho, tunaitisha wafugaji wote tunaitisha na walimaji, tunaikala tukafaa dialogue tukapata mapatano kwenye tukaimplike na chef wa chefri juu ya kupatia osi bale bafugaji fasi kwenye batafugia ngombe zao. Konflik ingine yenye ilikuwa haki za bamama, wakati tuko naingia msosiete na kuonesha kama mama naye aneza weza, mama naye aneza tumika, banaume banawazia kama tuko nafundisha babibi bubandi, tutacha babibi bana vaonea. Ile nayo ilikuwa ishakuwa konflik yenye ni yakabambi sana kwenye wemwe wanajua mediatrice uko activiste, bana banakuona naenda kutana akakamama, kanatutesa, kiko natuharibishia bana mke. Kumaliza ile conflit, tulianza masensibilisation. Aksanti. Sasa, kwa ile kazi yenu ya bu mediatrice, magumu gani mulishakapata kule? Kazi yetu ya mediation iko na magumu ya mingi, ju a partir ya mediation tunafanyaka osi na ma plaidoyer, kwa vile unaenda kutana ni conflit munenda fanya plaidoyer, wakati munenda fa plaidoyer, saa zingine inakuwa ninata toucher intérêt ya autorité fulani, inaleta menace na ukisha kuwa menace, usalama mdogo kuweye inaku, inakuwa unaanza na kukimbia. Na ingine mu société banajua ke ule tuni mbaraga, unaweza weza jogelea gouverneur, unaweza sema na administrateur, kama hauko mbaraga, akili yabu inabambia ke Ule tu ni mbaraga hata kama hayakona na mtu fulani hayakona kafasi. Asante sana Dani Emma. Merci. Okay. Radio Kapi Dossier en Swahili. Mjini Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wakuu makumi mawili wa makabila, watendaji wa kisiasa, memba wa mashirika ya wanawake na makanisa mbalimbali mbali, walizungumzia juma jana swali la mwenendo wa kijamii na kisiasa katika eneo la Grand Nord. Ni kupitia mkutano ulioandaliwa na sekta ya mambo ya kiraia ya MONISCO Beni, kwa kuwahimiza watendaji wale katika mwenendo wa amani katika eneo hilo. Maelezo mengi nawe Mark Marofimbo. Walioshiriki kwa kikao hiki walijaribu kuchunguza kwa kilindini kinachoendelea kuhusu mambo ya usalama mjini na mtaani Beni, kama aeleza hapa Sharmat Shahava, mpasha habari na mshiriki wa kikao. tulikaa pamoja juu ya kupima kufafanua uh, hali ambayo tunayoishi kati ya mji wa Beni, zaidi sana juu ya insecurite juu ya mauaji tuliweza kusikiliza uh, mawazo ya kila mmoja. Kusema kweli, vizuizo ni vingi sana, na kati ya hivyo vizuizi kuko kutokufamia yule ambaye anafanya mauaji kati ya Beni. Ile kwanza ni kizuizo kya kwanza. Ya pili, inawezekana kama kati yetu sisi wakaaji wa mji wa Beni na kando kando kuko wamoya wamoya watoto wa mwamo wenye washaka potea, bana, anja rahisisha adui kazi yake ya kuua watu na nikizani ile ni vitu ambavyo vinatutesa vina sana kabisa, na njo zui hiyo ile. Kuna mambo mengi yanayoendeka yasiyokamilika na yanayofifisha juhudi ya kufikia malengo za usalama, alisema Samuel do Katembo Sakanabu, kiongozi wa bunge la vijana mjini Beni. Nji hii ni moja tu ambayo tunayo tuweze kuijenga kwa ukweli, na wale ambao ni wazalendo ambao wanatumika hakika wakisaidia gavment, ni kwamba waweze kufanya kitu kya msingi. Jambo lingine ni kwamba sisi waraia tunatumika pamoja tunatumika pamoja na jeshi husika, jeshi la lenji yetu. Wale ambao wanatumika na ADF waweze kutoka huko, sote tuweze kuungana kuweza kutumika na jeshi la taifa, sababu ni lile jeshi ambalo tunalo. Japokuwa UPDF amekuja kutusaidia, lakini yeye siye wakwetu Ataweza kurudi kwao, tutabaki na hii jeshi la kwetu FRDC, tuweze kuungana nao tuweze kupiganisha adui, kama kuna kwa mambo ambayo tunayasikia huku na huku, tuweze kuleta changizo ili tuweze kupata usalama kwetu nia ya wa washiriki wote ni kudhufisha vikao kama na vile, ili kuwahamasisha wakaaji kuchangia katika mchakato wa amani. Bishop Janvier Baraka ni kiongozi wa kongamano la madini kwa maeneo ya Beni. Pendekezo kubwa ni kwamba kama vile viongozi wanaoshiriki mikutano mikubwa mikubwa na watu ambao wanatoka sehemu zingine, na ni ya muhimu sana kuweza kupeleka maelezo na mambo yote tuliyoyasikia kwa wale ambao tunawaongoza, kwa sababu tumejikuta ya kwamba kuna mara watu wanalokota maneno ndani ya balabala isiyokuwa na ukweli ndani, lakini kama sisi tungewapelekea ile ukweli itasababisha watu wote kuwa na maoni mamoja na kuweka nguvu pamoja ili tuweze kutafuta amani pamoja. Itafanya kwamba tusiende tena na nungunungu za habari tunazozilokota barabarani, lakini tuweze kusaidiana kuboresha amani na pia itafanya kwamba ile tunaita stigmatizasion isiweze kuonekana katikati ya watu wote. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi kwa kifupi. Katika mtaa wa Lubero jiboni Kivu ya Kaskazini, gari tano za shirika moja la kimataifa ziliunguzwa siku ya Mungu usiku na vijana katika barabara Butembo lotu kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Lubero na shirika la raia la mahali, gari hizo zilienda Beni kupitia Butembo. Ajali ilifanyika pakavu nano kilomita kumi na mji wa Butembo. Vijana wengi walizuia magari nafasi hiyo kwa uchunguzi wa wasafiri, mbele ya ujio huko wa waasi wa M23 pande ya mji wa Butembo, zasema duru zetu. Mwisho wa kipindi kicha habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.