Radio Okapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Okapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Waziri mkuu alitembelea hii siku ya nne mjini Goma, kambi ya wahami wa Sepak Mugunga ya mnane. Baadaye alifika kunako hospitali ya kijeshi ya Katindo na mwisho yo kunako kaburi Jean-Coste zaidi ya kilomita kumi na tano na mgoma mtani Nyiragongo. Mwisho hii siku ya ine wa mtiani wa kawaida wa serikali kipindi cha mwaka wa 2024 kwa wanafunzi wa sekondari wengi mjini Kinshasa wana matumaini ya matokeo mazuri. Mjini Bukavu, wanafunzi wa moja walikata mavazi ya masomo ya wenzao, hali iliyofadhaisha watu wengi. Jimboni Ituri, chanjo BCG ya kupinga kikohozi kikuu kwa watoto wa chini ya miaka tano ilimalizika katika maeneo yote ya afya. Wanawake wanaonyonyesha watoto wanafika kila siku katika vituo vya afya na kurudi bila chanjo ya watoto wao. Jueni kwanza kwamba mkutano wa maskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo una uongozi mpya. Arki Askofu Filgans Moteba wa Lubumbashi ndiye ataongoza Senko na kuingia nafasi ya Marcel Utembi, arki askofu wa Kisangani. Etienne Ungewan, askofu wa Bondo, ndiye anakuwa naibu kiongozi wa kwanza, naye Askofu Jean Bertin Ndayone wa dayosisi ya Lolo ndiye makamu kiongozi wa pili. Waziri mkuu alitembelea hii siku ya ine, siku yake ya pili, mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini, kambi ya awami wa sepak mgunga ya mnane, kiisha hospitali ya kijeshi ya Katindo na kabori jeno cost, zaidi ya kilomita 15 na mji wa Goma mtani Nyiragongo. Wahami waliomba afanye wezekanavyo, ajili warudi katika maeneo yao ya kawaida. Kunako hospitali ya kijeshi alipana usaidizi wa chakula na vifaa mbalimbali na kusema anawonga mkono askari waliojeruhiwa katika mtaa wa Lubero, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mapambano yaliendeshwa hii siku ya ine tangu asubuhi kati ya askari jeshi wa FARDC na waasi wa, wa M23 wa pamiriki kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumi tatu na mtaa wa Kanyabayonga kwa mjibu wa shirika la raia, mabomu ya M23 yaligusa eneo la Kavumba shamba kubwa linalopatikana kwenye umbali wa kilomita 135 na, na Kirumba na kusababisha kuwawa kwa mtu mmoja na kujeruhiwa kwa mwingine. Maelezo mengi nawe Andre Kitengi. Kulingana na shirika za kiraia mapambano kati ya FRDC na M23 yalianza tena pasa tatu asubuhi hii baada ya siku tatu za utulivu. Kulingana na gundi hii ya raia M23 ilirusha mabomu matatu ambayo yalianguka pale Kivumba na magharibi mwa Miriki, vijiji viwili katika wilaya ya vijijini ya Kirumba. Ripoti ya muda inaonyesha kwamba mwanamke mmoja aliuawa na watu wawili kujeuriwa. Vyanzo vingine vya habari vinazungumzia kufurika kwa waasi wa M23 kuelekea kijiji cha Miriki karibu na Kanyabayonga ambako wanakabiliana na FRDC inayoungwa mkono na wapiganaji Wazalendo. Kisha kumuuliza, kanali Alekiwewa kamsha wa eneo ya Lubero anathibitisha mapigano aya. Hata hivyo, anaarishwa kuwa mabomu yaliyorushwa na M23 yalianguka karibu na kijiji cha Miriki bila kusababisha hasara yoyote. Mapigano mengine pia yanaripotiwa katika daraja la Lailai juu ya mto Luofu karibu na Lusoa katika eneo la Ruchuru eneo amb ambalo linafungua njia kuelekea maeneo ya Lubero na Walikale. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengere, Jo Ukapi. Kwa kifupi, mapambano yaliripotiwa hii siku ya ine katika usultani wa ufamandu ya kwanza, sekta oso, mtaani Masisi, ni kati ya wahuni wa M23 na wazalendo. Asubuhi mapema wahuni wa M23 walishambulia na kuchukua eneo la Remeka. Wakati huo huo, mapambano mengine yaliripotiwa katika eneo la Kimoka, Sake kusini ya Masisi ni kisha kuguswa na makombora tangu siku mbili kwa kambi ya askari wa Jamhuri ya Afrika ya Kusini <mucho> mwisho. Hii siku ya ine popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa mtihani wa kawaida wa serikali kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine kwa wanafunzi wa sekondari hii siku ya mwisho waliendesha mashindano ya lugha ya Kifaransa na Kiingereza. Wengi mjini Kinshasa wana matumaini kutosha, matatizo fulani walisema, wanasubiri matokeo mazuri katika mtihani huo. Wakati huo Inspekta mkuu wa EPST amejulisha kwamba matokeo ya mtihani huo yatatangazwa mbele ya kati ya mwezi wa mnane ujayo, mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mwisho wa mtihani huo ulipeleka wanafunzi wengi katika uharibifu Wamoja walikata mavazi ya masomo ya wenzao hata ya wasichana njiani mbele ya watu wengi, tabia iliyofadhaisha watu wengi mjini humo. Upande mwingine, vijana wa Kongomani wanao hali ya unyonge, memba wa grup Congo Handicap awatabaki tena katika mabarabara kwa kuomba. Ni kutokana na mradi ulioandaliwa na shirika la Marekani kwa maendeleo lililoandaa maradi unaowatolewa makazi mbalimbali -mbali ni kwa kutayarisha vijana memba wa shirika hilo wanaoishi katika miji ya Kalemi, Kinchasa na Matadi watumike kwa ustawi wao kiuchumi. Mradi huo ulianzishwa rasmi siku ya pili iliyopita katika mtaa wa Masina hapa mjini Kinchasa. Taarifa ya mwandishi wetu Plamedi Mbia Vanga, usomi wa mshiriki toka Bukavu Jean Kasami. Muradi huo unahusu zaidi hali ya maisha ya hilo tabaka la vijana, ni hasa wabinti waliokwisha zalia kwao, vijana walemavu na wahanga wa vitendo vya ubakaji. Mkurugenzi wa USAID John Dunlop anaomba wahusikao na mpango huo wa ushiriki kikamilifu, wakiwa katika hali ya furaha kubwa. Waishio na ulemavu walionyesha kurizika, wao ni wa kikundi Kongo Handicap. Jimboni Ituri chanjo BCG ya kupinga kikohozi kikuu kwa watoto wa chini ya miaka tano, ilimalizika katika maeneo yote ya afya. Wanawake wanaonyonyesha watoto wanafika kila siku katika vituo vya afya na kurudi bila chanjo ya watoto. Kiongozi wa mpango wa chanjo anasema anasubiri chanjo hiyo BCG katika jimbo la Ituri. Taarifa ya Isaac Remoyope, usomi wa Ezekiel Muzalia. Ndani ya hospitali na vituo ndogo vya afya kunaonekana idadi kubwa ya wamama wanaokuwa kwenye mstari na kusubiri chanjo kwa watoto wao. Wamoja wanaamka asubuhi mapema na wanarudi kwa muda wa saa kenda za mchana bila kupata chanjo. Mmoja kati ya wamama hawa ambaye ni mama wa mtoto mwenye kuwa na umri wa miezi mitatu anajulisha ya kwamba alirudishwa nyumbani kwa sababu ya kukosekana kwa chanjo BCG, anaonyesha sikitiko lake. <laughs> ndani ya vituo vingine vya afya vya kipekee wafanyakazi wanashutumu kuona inakuwa sasa miezi mitatu hivi hawapewi chanjo dhidi ya magonjwa ya kikohozi kuu inayotolewa na eneo la afya matokeo. Wa mama wanakuja wengi kila juma na wanarudi na sikitiko. Msimamizi wa PEV jimboni Ituri anasema ya kwamba ofisi lake lilipokea mwezi wa tano kiwango cha elfu makumi mbili na tatu chanjo BCG na ambazo tayari zimemalizika. nikiripoti ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Ni nguvu kuwasili wakati huu kunako Universite ya Kinshasa kutokana na uharibifu mkali wa mabarabara Kimwanza na Universite, njia mbili kubwa kwa kufika huko Barabara Kimwenza ina shimo kubwa yenye kuja na maji tangu miezi chache, upande wa nafasi inayoitwa triangle campus, hali inayoharibu mwenendo wa magari katika eneo hilo. Vivyo hivyo katika ka barabara ya universite, inayo shimo kubwa nafasi itwayo Muyombe. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi, usomi wa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Tangu Januari barabara ya Kimwenza kwenye sehemu ya pembe tatu kuelekea chuo kikuu cha Kinchasa imekuwa katika hali mbaya ya hali ya juu, ikiwa imekarabatiwa takriban mwaka mmoja uliopita. Sehemu hii sio tu kwamba haipitiki, bali pia inang'aa kwa rangi za takataka na uchafu za nyumbani ambazo huziba mto kwenye kiwango cha daraja, wanasikitika wakaaji wa kijiji cha Keni. Mkuu wa eneo hili anasikitishwa na kutojali kwa mamlaka kwa hali hii, kana kwamba hiyo haitoshi, Avenue de l'Université pia karibu aipitiki, alisema kwa uzuni mwanafunzi mmoja wa iniki. Ukarabati wa sehemu hizi kabla ya mvua zinazofuata ni wadamani sana, hunena wanafunzi, ili kuepusha eneo la iniki na vitongoji vinavyozunguka kutengwa hii. Mnaendelea kusikiliza ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Nawalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga lunga Chris Mukand na Sifa Maguru Kapi, hadi mwaka wa elfu mbili makumi moja na tano, yani mwaka kesho, jimbo la Manema litakuwa huru kuhusu kuwepo kwa mbegu mbalimbali zenye kutoka kwa sasa katika majimbo zingine. Stesheni ya Inera Salubezia ilitolewa toni mbili kwa kufikia shabaha hiyo. Mwalikwa wetu ni Alphonse Mata, kiongozi wa padrir mpango uliotolea usaidizi huo, anaojiwa na Florence Kizalunga. Bwana Alphonse Mata, jambo jambo sana. Kwa nini leo mumekusudia kupatia inera salubezia vifaa kwa ajili yao kuanzisha kazi? tunawapatia ile vifaa juu mbegu inanjiaka muinera kuanza kupatia mbegu kwa agri multiplicateur kununua ile semence de base kutekea mbali, tunapataka ile semence sazingine kutoka suju bangi inera Boketa, sazingine Kasai inera Ngandajika au ko province oriental inera Yangambi bagri multiplicateur batakuwa na facilité ya kuuza kuinera enye iko uh, karibu enye iko ku province, na pale itafacilite na pia wamenage wapate ile semence kubei ya chini. Sasa mnawaza kwamba kumpatia tu vifaa ya kazi itaweza kusaidia waweze kuproduire mingi kunako jimbo letu la Maniema. Mimi napasha sema ile haitoshe, kwa maana mana inerasalubezia ni station ya mupya, madefi ingali mingi juu ikwe kabisa inera enye iko viable ni Sasa inera imeexprime besoin yake imetaka pia wapate renforcement ya capacité ya wafanya kazi na wa chercheur wa uko. Est-ce que nini padri muta wakubalia kuweza kuwasindikiza kwa ile ombilabo, ndio ile mafunzo iko ndani ya plan yetu, engetuliandika ku protocole opérationnel engetuna signé si e na inera salubezia kwa sasa, protocole tulisha signé na terme de référence ya ile formation Na kutakuwa shida. Kwa sasa hatuyapata ile uhusa ile yote, tungani natumika pamoja na viongozi juu, tuone namuna gani tutatumika pia kuineha Kibangula, yani population ya Kibangula ya Inera Kibangula inapasha endelea kutumainia kwa Padre. Ndio Padre padri Jio, Padre iko... Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ulinzi wa haki za watoto katika makambi ya wahami una matatizo katika hali ya vita. Mkutano wa uhimizaji uliendeshwa siku zilizopita mjini Goma na shirika Global Synergie pour la Paix et le Développement, ni kwa kushirikisha watetezi wa watoto katika mpango wa kupinga vitendo vyenye kuzuia maendeleo ya watoto wahami. Ni swali lililotayarishwa na mwenzetu Chris Mukand na kusomwa na Sifa Maguru tatizo hili lilitolewa mbele ya wasimamizi wa makampi, wasimamizi wa wakimbizi wenzao na viongozi wanaohusika na huduma za usalama. Jean-Jacques Kabusala, mratibu wa Global Synergy for Peace and Development, anaeleza hali ya mtoto aliyefukuzwa makazi yao. Unajua, katika haki za watoto hiyo ambao wanaitwa resolution 1612 imepana ya Nations Unies, ambayo inakuwa vile vile imedefinira hata mandaa ambayo MONUSCO inafanya, ambayo inakinga watoto. Kuna kuwa e, violation sita ambayo inahitaji kuepuka ya haki za watoto kuorozesha watoto na kuwatumikisha katika kijeshi, kuwabaka watoto na kuwatendea vijori, kuwachukua nyara watoto, kushambulia mahospitali ama masomo. Na hiyo vitu vyote ambao umetoa kusema kama vile haki ambao za watoto ambao zimeyabishiwa zimeonekana, hata zimwozazimoza katika zio makambi ambao watoto wame ambao kunakuwa makambi ya wadeplase pengine kutokana na hali ya athari kampi za watu waliohamishwa, hali ya watoto inaonekana kupuuzwa. Ashile Kazungu anazungumza kuhusu kile kinachotokea katika kampi ya watu waliohamishwa Pabuhimba kuhusiana na watoto. Yeye ni mjumbe wa kamati inayoendesha kampi hii. Katika kambi la Buhimba kunakuwa wale ambao wanalala njala, hawapati chakula, kunakuwa wale wengine hawasomi. Hawa kunakuwa haki nyingi za watoto alafu haziheshimiki sababu ya, ya, ya hali ya vita. Kwa pamoja, waandalizi wa mkutano huo pamoja na wahudhuriaji walikubaliana kwamba inabidi hatua zichukuliwe haraka ili kuhifadhi haki za watoto waliohamishwa miongoni mwa mapendekezo mengine. Naye Jean-Jacques Kabusala, mratibu wa Global Synergy for Peace: tunajua kwamba wale ambao wanaitwa wa, wa VDP ambao wanaitwa wazalendo, miongoni yao wengi wamekuwa sansibilize, hata gavana ameingia katika hiyo kitu ya kuweza kuwasansibilize kusudi waache watoto. Tunaaminia kwamba wamesikia hiyo mesaji ya gavana, kuzuiza kabisa tena, kusikue wale ambao watakuja tena kuorozesha watoto wengine waingie katika vikundi ambao wanaomiliki silaha. Mkutano huo wa muhimu sana ulinufaika na usaidizi wa Monisco kupitia tawi lake husika na ulinzi wa watoto.