Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Mwisho hii siku ya ine wa mtihani wa kawaida wa serikali kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine, kwa wanafunzi wa sekondari. Wengi mjini Kinshasa wana matumaini ya matokeo mazuri wakati mjini Bukavu wanafunzi wamoja walikata mavazi ya masomo ya mwenzao, hali iliyofadhaisha watu wengi. Mtaani Lubero, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mapambano yaliendeshwa hii siku ya ine kati ya askari jeshu wa FRDC na waasi wa M23 pamiriki karibu kilomita makumi tatu na mtaa wa Kanyabayonga. Mabomu ya M23 yaligusa eneo la Kavumba na kusababisha kuwawa kwa mtu mmoja na kujeriwa kwa mwingine. Jimboni Ituri, chanjo BCG ya kupinga kikohozi kikuu kwa watoto wa chini ya miaka tano ilimalizika katika maeneo yote ya afya. Wanawake wanaonyonyesha watoto wanafika kila siku katika vituo vya afya na kurudi bila chanjo ya watoto wao. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwisho hii siku ya ine popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa mtihani wa kawaida wa serikali kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine kwa wanafunzi wa sekondari. Hii siku ya mwisho waliendesha mashindano ya lugha ya Kifaransa na Kiingereza. Wengi mjini Kinshasa wana matumaini kutosha, matatizo fulani walisema, wanasubiri matokeo mazuri katika mtihani huo. Wakati huo inspekta mkuu wa epeste amejulisha kwamba matokeo ya mtihani huo yatatangazwa mbele ya kati ya mwezi wa mnane ujayo mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Mwisho wa mtihani huo ulipeleka wanafunzi wengi katika uharibifu. Wamoja walikata mavazi ya masomo ya wenzao, hata ya wasichana njiani, mbele ya watu wengi, tabia iliyofadhaisha watu wengi mjini humo. Upande mwingine, vijana wa kongomani wanao hali ya unyonge, memba wa group Kongo handicap hawatabaki tena katika mabarabara kwa kuomba. Ni kutokana na mradi ulioandaliwa na shirika la Marekani kwa maendeleo lililoandaa mradi unaowatolewa makazi mbalimbali mbali. Ni kwa kutayarisha vijana memba wa shirika hilo wanaoishi katika miji ya Kalemi, Kinchasa na Matadi watumike kwa ustawi wao kiuchumi. Mradi huo ulianzishwa rasmi siku ya pili iliyopita katika mtaa wa Masina hapa mjini Kinchasa. Taarifa ya mwandishi wetu Plamedi Mbia Vanga, usomi wa mshiriki twa Bukavu, Jean Kasami Muradi. huo unahusu zaidi hali ya maisha ya hilo tabaka la vijana, ni hasa wabinti waliokwisha zalia kwao, vijana walemavu na wahanga wa vitendo vya ubakaji. Mkurugenzi wa USAID John Dunlop anaomba wausikao na mpango huo wa ushiriki kikamilifu wakiwa katika hali ya furaha kubwa. waishiyo na ulemavu walionyesha kurizika wao ni wa kikundi Congo Andicap. Na wakati wa ziara ya waziri mkuu jimboni Kivu ya Kusini, ujumbe wa shirika la raia alionesha na kumpatia kibarua cha mahitaji ya lazima ya jimbo hilo. Hapa mwandikaji wake Juvenal Lushule anasema kuhusu mahitaji yale aliojiwa na mwenzetu Jean Kasami. tulimwonyesha usalama mdogo ambayo unakuwa katika jimbo letu la Sud Kivu, na kwa hiyo tulimwonyesha hali ya kihutu ya watu inatisha sana, sababu ya usalama mdogo, lakini pia tulimwonyesha kwamba hali ya kiuchumi socio economique hairahisishi wakaaji, na mambo ya mabarabara, tukamwonyesha kwamba vile ama mwiji wa Bukavu unatengwa sana na matarafa materitwari zote, hakuna gisi raia wafike mjini Bukavu kutoka Bukavu wakwende ku matarafa materitwari mbalimbali. Tukamwomba wajikaze sana, kama vile government watutengeneze mabarabara na vingine vingi ambayo tulimwandikia katika kibarua hicho. Naye alifurahi sana, alikuwa tena na hiyo esprit de kute kama vile mzazi, na alituadia kwamba yote ambayo tulimwonesha kama malalamiko ya raia serikali itajikaza itajitahidi sana kufanya kitu. Anasema shirika la raia inaweza pitia kwenye liwali wa jimbo la Kivu kusini iko ili amwendelee kumkumbusha ile ambayo anaona serikali haikumbuke kufatana na kibarua ambacho tulimpatia katika mtaa wa Lubero, jimboni Kivu ya Kaskazini. Mapambano yaliendeshwa hii siku ya ine tangu asubuhi kati ya askari jeshi wa FARDC na waasi wa, wa M23 wa pamiriki kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumi tatu na mtaa wa Kanyabayonga. Kwa mjibu wa shirika la raia, mabomu ya M23 yaligusa eneo la Kavumba, shamba kubwa linalopatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi tatu na tano na Kirumba, na kusababisha kuwawa kwa mtu mmoja na kujeruhiwa kwa mwingine. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge. Kulingana na shirika za kiraia, mapambano kati ya FRDC na M23 yalianza tena pasa tatu asubuhi hii baada ya siku tatu za utulivu. Kulingana na gundi hii ya raia, M23 ilirusha mabomu matatu ambayo yalianguka pale Kivumba na magharibi mwa Miriki, vijiji viwili katika wilaya ya vijijini ya Kirumba. Ripoti ya muda inaonyesha kwamba mwanamke mmoja aliuawa na watu wawili kujeuriwa. Vyanzo vingine vya habari vinazungumzia kufurika kwa waasi wa M23 kuelekea kijiji cha Miriki karibu na Kanyabayonga ambako wanakabiliana na FRDC inayoungwa mkono na wapiganaji wa Zalendo. Kisha kumuuliza Kanali Aleki Wewa, kamsha wa eneo ya Lubero, anathibitisha mapigano aya. Hata hivyo, anaarishwa kuwa mabomu yaliyorushwa na M23 yalianguka karibu na kijiji cha Miriki bila kusababisha hasara yoyote. Mapigano mengine pia yanaripotiwa katika daraja la Lailai juu ya mto Luofu karibu na Lusoa katika eneo la Ruchuru eneo linafungua njia kuelekea maeneo ya Lubero na Walikale. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitengere, Radio Okapi. Kwa kifupi, mapambano yaliripotiwa hii siku ya ine katika usultani wa ufamando ya kwanza sekta oso mtaani Masisi, ni kati ya wahuni wa M23 na wazalendo. Asubuhi mapema, wahuni wa M23 walishambulia na kuchukua eneo la Remeka wakati huo huo mapambano mengine yalipotiwa katika eneo la Kimoka Sake, kusini ya Masisi, ni kisha kuguswa na makombora tangu siku mbili kwa kambi ya askari wa jamhuri ya Afrika ya Kusini. Mjini Kinchasa, shirika la Voix des Sans Voix lina shutumu kufungwa muda mrefu kwa Gloria Senga na Robert Bunda, memba wa miungano ya kidemokrasia na mashirika ya usalama tangu tarehe 17 mwezi wa tano, bila kutembelewa na jamaa zao. Shirika la Voix des Sans Voix linaomba waachwe huru wolawafikiswe mbele ya waamzi wa kiraia katika tangazo siku ya mjini Kinshasa, doli ibefo makamo kiongozi wa lavoi de s 0 amependekeza heshima ya uru wa maandamano na ya maneno kwa Wakongomani. Jimboni Ituri, chanjo BCG ya kupinga kikohozi kikuu kwa watoto wa chini ya miaka tano ilimalizika katika maeneo yote ya afya Wanawake wanaonyonyesha watoto wanafika kila siku katika vituo vya afya na kurudi bila chanjo ya watoto. Kiongozi wa mpango wa chanjo anasema anasubiri chanjo hiyo BCG katika jimbo la Ituri. Taarifa ya Isak Remo yope usomi wa Ezekiel Muzalia. Ndani ya hospitali na vituo ndogo vya afya kunaonekana idadi kubwa ya wamama wanaokuwa kwenye mstari na kusubiri chanjo kwa watoto wao. Wamoja wanaamka asubuhi mapema na wanarudi kwa muda wa saa kenda za mchana bila kupata chanjo. Mmoja kati ya wamama hawa ambaye ni mama wa mtoto mwenye kuwa na umri wa miezi mitatu anajulisha ya kwamba alirudishwa nyumbani kwa sababu ya kukosekana kwa chanjo BCG. Anaonyesha sikitiko lake <laughs> ndani ya vituo vingine vya afya vya kipekee wafanyakazi wanashutumu kuona inakuwa sasa miezi mitatu hivi hawapewi chanjo zidi ya magonjwa ya kikohozi kuu inayotolewa na eneo la afya. Matokeo wa mama wanakuja wengi kila juma na wanarudi na sikitiko. Msimamizi wa peve jimboni Ituri anasema ya kwamba ofisi lake lilipokea mwezi wa tano kiwango ja cha elfu makumi mbili na tatu chanjo BCG na ambazo tayari zimemalizika. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Ni nguvu kuwasili wakati huu kunako Universite ya Kinshasa kutokana na uharibifu mkali wa mabarabara Kimwenza na Universite, njia mbili kubwa kwa kufika huko. Barabara Kimwenza ina shimu kubwa yenye kuja na maji tangu miezi chache, upande wa nafasi inayoitwa Triangle Campus, hali inayoharibu mwenendo wa magari katika eneo hilo. Vivyo hivyo katika barabara ya universite inayoshimukubwa nafasi twayo muyombe. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoy, usomewa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Tangu Januari barabara ya Kimwenza kwenye sehemu ya pembe tatu kuelekea chuo kikuu cha Kinchasa imekuwa katika hali mbaya ya hali ya juu, ikiwa imekarabatiwa takriban mwaka mmoja uliopita. Sehemu hii sio tu kwamba haipitiki, bali pia inang'aa kwa rangi za takataka na uchafu za nyumbani ambazo huziba mto kwenye kiwango cha daraja. Wanasikitika wakaaji wa kijiji cha Keni. Mkuu wa eneo hili anasikitishwa na kutojali kwa mlaka kwa hali hii. Kana kwamba hiyo haitoshi, Avenue de l'Université pia karibu aipitiki, alisema kwa huzuni mwanafunzi mmoja wa Iniki. Ukarabati wa sehemu hizi kabla ya mvua zinazofuata ni wadamani sana, hunena wanafunzi, ili kuepusha eneo la Iniki na vitongoji vinavyozunguka kutengwa. Hii munaendelea kusikiliza, ni radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga na sifa Maguru radio Kapi. invité en soirée, mwalikwa wetu ni Augustin Mulongoi Masandi, kiongozi wa stesheni ya shule la utafiti wa kilimo Inera Salubezia, pamoja na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga anasema kuhusu hali ya stesheni hiyo inayopatikana kwenye umbali wa kilomita 187 na, na mji wa Kindu, katika sekta ya bei ya mtaani Pangi. difficulté ya kwanza tuko nayo ni ukosefu wa fasi ya bashersher kuikala. Donc comme vupovez lekosante stacio salubsia ilikuwa kreye alepoke c'était d'ailleurs un cap un centre ya adaptacio, alor kwa leo ikakuwa transforme kustacio ya inera salubsa. Alor manyumba yote ambayo mzungu aliacha nayenga kwa sasa inakuwa katika hali ambao haiko ya mzuri sana, inafanya de sorte que ba jeune shersheur ya station abapate Partenaire wenu padrir kufatana na hiyo mkataba ambayo tulifanya sisi si, na programme padrir ndani kunakuwa ile banaita maobjectife, na ndani ile maobjectife programe padrir alitukamilisha kusema kwamba atatia mamoyen ku station general salubezia, na atadote mamateriel se komesa kue naprofite dayer kuanonse ke ya pas encore deux jours depuis que station general salubezia inatoka kupokea mamateriel aratoire yenye enyeiko kompoze na vitu vingi sana da yetu ambayo gisi mumepata hiyo mamateriel aratoire, yani tunaweza kusema kwamba jimbo la Manyema haitakuwa tena na hiyo shida ya kudependre na maprovince yengine kuhusu mimea mbegu. Tunakamilisha hapa mama journaliste, ya kwamba province ya Manyema haitakuwa tena na shida kuhusu mbegu ya kupanda, kwani station ya Salubezia, avant que partenaire ya kuya atusaidie, tulikuwa tunafanya maaktivite a travers l'autoprise en charge. Alors le fait Narasire ku batu kwamba tutatia en grande quantité masemanse sirtot ku baagri multiplikatere abo nabo baagri multiplikatere batatia hiyo kuantité tutakuwa tunabapatishia kuprofi ya bapetit producteur ba baoperateur semancier yote ya provence trouver, na tunaamini kusema kwamba wakaaji wa jimbo la Manyema watakuwa wanapata sasa mbegu ambayo inakuwa ya mzuri yanye kutoka fasi ambayo nasteri kuproduire donk mbeg mbegu nzuri ya kupanda. Na namna gani wale wa wa agri multiplicateur wanakuwa wakiaccede ku wa ile mbegu yenye mmekuwa nayo. Kwa, kwa wale wa agri multiplicateur ku accede ku ile mbegu ni simple sana, biko en partenariat avec projet padrir. Namna gani mashirika ya vijiji ya mkopo na akiba yanaweza saidiwa katika mwenendo wa kazi ni swali lililozungumziwa inapita siku chache mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kati ya wakuu wa mashirika ya fedha na wataalamu wa sekta hiyo. Mafasirio kamili na Wesifa Maguru. Mbele ya yote mfahamu kwamba kundi hizi za avek zinajumuisha wakaaji katika vikundi ndogondogo wanaojiongoza peke yao, wanachangia fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli zao ndogondogo ndogo za kuwaingizia kipato kwa njia ya mikopo inayozunguka. Lengo ni kuwasaidia wale wenye pato ndogo, hasa zaidi wa mama ambao hawana uwezo wa kupata mikopo ya benki kuu ili kuinua uchumi wa familia zao. Kayenga Matumojo, mmoja wa viongozi wa AVEC, anaeleza hapa baadhi ya matatizo inayojitokeza katika utendaji kazi wa vikundi vyao. Pesa za AVEC, ya Association Villageoise zinasaidia kila mwanamemba kwa kuweza kufanya kazi yake ndogo aloro. Wakati mwanamemba mmoja anachukua mkopo na anakuwa na shida ya kurudisha ile, ndio inakuwa shida ya kwanza. Shida ya pili ni ile wakati ambapo AVEC sasa anapenda naye apate mkopo kwa jina la mwanamemba wake shida inakuwa kunivoya ya ile ambayo tunaweza sema kuunivo ya mabanki zimoja zimoja zinakubali kupatia avec mkopo na zingine zinakatala, sababu zinasema avec haina statut juridique yote. Bi Mohombo Judith pia anajadili hali zisizofuata sheria, kusitoheshimu tarehe ya kurejesha pesa, lakini pia matatizo mengine mbalimbali. Matatizo yenyewe tunakutana mara mingi, tunakutanika na matatizo ya kutokuheshimia muda ya kurudisha pesa ambazo tulizipana kwa man, kwa mwanamemba, belea kurudisha ile pesa, wanamemba hawaheshimu sana. Ingine tatizo yenye tunapata ni kuhusu mastati, mastati zetu tumekiaje kutana kwamba tulikuwa tunatumika na stati zenye hazitengenezwe vema. Na ingine tatizo tunakuwa nayo demande nakuwa ya mingi, watu wenye wanapenda pesa ni wa mingi ndani ya vikundi vyetu, pesa ni za kidogo, hatu ya kuwa na kapasiti kupana pesa sasa kine wana member wana itaji. Lengo la mkutano huo ilikuwa ni kuibaini tatizo kwa nia ya kupeleka viongozi kuboresha sekta hii ndogo ya fedha. Elwa, kiekire mkubwa wa Soprope, shirika lililoandaa mkutano hii, anaeleza. Tuliona ni vizuri kabisa tuweze kuanza kazi ya utaalamu ya ujuzi, ambayo itatupelekea kuweza kujua nini sasa mwenendo ambao wanaweza kukamata, ili waweze kukuwa na vitambulisho, vitambulisho rasmi ambavyo serikali inakubali, na kusudi waweze kupata hivyo vitambulisho, na baadaye tuweze kuambia serikali, ona sasa hawa wandugu wanasaidia boresha uchumi wa akina mama, mama wanaboresha pia uchumi wa nchi. Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi, na huo utakuomesha kipindi hiki cha habari. Nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.