Habari oh, zetu Jean Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi Ntouanze, na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Waziri mkuu aliwasili hii siku ya tatu mjini Goma, Wazira, kwa ziara ya kuunga mkono wakaji wa Jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa matatizo wanao mbele ya hapo Bibi Judith Suminwa alikuwa katika jimbo la Kivu ya kusini, na kuzungumzia na pande nyingi za kijamii kuhusu makazi anayongoja ya serikali yake. Jimboni Kwilu, zaidi ya watu makumi tano waliumwa na umbwa wanao wayawaya tangu siku chache mtaani Idiofa, karibu watu wawili waliuawa, zazulisha duru za shirika la raia la mahali pamoja na vituo vya afya. O, watu wengi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Wanatamani kuendesha makazi ya, uja, ya ujasiri ya mali hususani katika sekta ya sanaa ujenzi wa vifaa na uchuruzi mbalimbali mbali, hali inayowaruhusu kuishi bila shaka na kujibu kwa mahitaji na lazima ya wengine. Karibuni mara tena waziri mkuu aliwasili hii siku ya tatu nyuma ya mchana mjini Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini kisha Bukavu. Ni kipindi cha pili cha ziara ya kiserikali ya, ya Judith Suminwa katika pande la mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mjini Goma alikaribishwa na liwali wa jimbo na memba wa kamati ndogo ya usalama pamoja na umati wa watu kunako uwanja wa ndege wa kimataifa. Wasaidizi wake wanasema ni ziara ya kuwaunga mkono wakaaji wa jimbo hilo wenye matatizo mengi na wanao matumaini kwa ujio wake. Mjini Bukavu, ziara ya kazi ya waziri mkuu jimboni Kivu ya kusini iliruhusu pande nyingi za kijamii kusema kuhusu makazi yanayoongoja serikali yake. Huko alichungua makazi ya ujenzi wa barabara ya taifa nambari tano itakayoruhusu mwenendo wa watu na vitu vyao bila kupita nchini Rwanda. maradhi mengi nao, Jean Kasami, sehemu ya barabara ya taifa nambari tano ambayo alizuru Jidite Suminwa inakuwa na mafaa makubwa. Ndiyo, hiyo inaunganisha Bukavu, Bujumbura, Uvira na Fizi. Kutengenezwa kwa hiyo barabara Bukavu hadi Kamanyola kutaepusha wakongomani kupita Rwanda wapende wasipende. Waziri mkuu anaomba shirika ambalo linaendesha kazi ya ukarabataji lifanye haraka ili wakongomani waanze safiri pamoja na vitu vyao bila kutegemea barabara ya nchi jirani. Waziri wa kazi za miundombinu hakukuwa katika ujumbe wa mawaziri wenzake, yule wa mambo ya ndani, wa ulinzi, wa bajeti na waziri wa habari. Kisha kuzuru barabara nambari tano sehemu inayokarabatiwa, waziri mkuu pamoja na ujumbe uliomsindikiza alitembelea Kalambo ambako alihitimishia ziara yake siku ya pili jioni hadi usiku wa manane Judit Suminwa alihojiana na wakilishi wa vikundi mbalimbali vya shirika la raia kuhusu mahitaji gani makubwa yanastahili kutanzuliwa ili jimbo la Kivu ya kusini lipate kuendelea. Ukavu Jean Kasami, radio Kapi. katika muji wa Butembo jimboni Kivu ya kaskazini kuna ripoti ya uhaba wa maji safi kutoka kiwanda cha Regideso wanao maji ni karibu wakazi kaji elfu mia sita kwenye milioni mbili ya watu katika mji huo. Ni sababu ya mazao ya chini ya maji safi, wanasema wakuu wa kiwanda Rigidezo, hali inayogusa wakaaji wengi wanaotumia maji ya kutoka katika visima mbalimbali mbali mjini humo. Maelezo mengi nawe Grevis Salumu ni viwanda viwili pekee vya Reji de Zondo vinasambaza maji ya kunywa jijini Butembo. Kumepita zaidi ya miaka kumi. Kuzeka kwa viwanda hivi hairuhusu uzalishaji bora wa maji na inasababisha ukosefu wa maji ya kunywa kwenye manispa mane pa Butembo. Idadi kubwa ya watu hukimbilia kwenye visima vya kibinafsi au vile vilivyojengwa na mashirika yasiyo ya kiserikali. Naomi Kabuya ya mkazi kwenye kata Biondi ndani ya manispa Kimemi aliyeshuhudia asema kwamba matatizo ni mengi Kupata maji ya kunywa hasa kwa siku hizi za kipwa. Salamati Kavira, mkazi kwenye Kata Kambali ndani ya manispaa Vulamba, anaomba usaidizi wa waongozi nchini DRC ili kutatua tatizo hili la ukosefu wa maji ya kunywa, kwani hali hii imekwisha kudumu. Kwa upande wake, Flora Kasereka Kaniki, msimamizi kwa muda wa rejidezo pa Butembo, anafafanua kwamba kazi ya ujenzi wa kiwanda kia tatu kia kuzalisha maji ya kunywa inaendelea. Hii ataruhusu rejidezo kukuwa na uwezo wa kutoa maji vizuri. Kwa upande mwingine, mkuu wa tawi na husika na mambo haya kwenye ofisi ya meya wa muji wa Butembo asema tayari amewasilisha ombi hili kwa wakuu wake ili suluhu ipatikane. Beni Grevi Salumu, Radio Okapi. Katika jimbo la Chopo, balozi wa muungano wa nchi za Ulaya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo alizindua siku ya pili pa Yangambi ngambi mradi wa senta ya kimataifa ya utafiti wa mwitu Sifor ni kiwanda kikuu kitakachotoa umeme wa thamani ya kilowat mia moja makumi mane. Nicolas Berlanga Martinez anadai wakaji wa kando wafaidishwe na mradi huo. Jacques Mukonkola anaripotia kutoka mji wa Kisangani. Kiwanda cha cogeneration ni miundombinu ambayo inatoa nguvu ya kijani, inatumia ships za mbao kwa kupata biomass ambayo inabadilishwa kuwa umeme na joto. Kwa mkurugenzi mkuu wa INERA Dominique Kankonde, kuanzishwa kwa kiwanda hiki kutakuza uchumi wa chombo hiki kupitia shughuli za kuzalisha kipato. Sababu zote mbili, bila shaka, zinapasha kuendesha mabadiliko ya hali ya maisha na hali ya uzalishaji kwa ustawi wa muda mrefu wa jamii zetu zinazoishi katika mazingira ya Yangambi. Mradi huu wa si4 uliwezekana kwa ufadhili kutoka Umoja wa Ulaya. Kuwa ujumbe wa shirika hili nchini DRC Nicolas Berlanga Martinez anapendekeza kwamba wakaaji wa Yangambi pia waweze kufaidika nayo. Uwepo wa sifor ndani ya Yangambi bado ni wa muda mrefu na unaidi zaidi. Kwa mujibu wa mkurugenzi wake Paulo Cheruti, hii itawezesha kutekeleza miradi mingine ya maendeleo kwa msaada wa washirika wake wote. muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Jimboni Kasai Oriental, wakulima wengi pamoja na mashirika mengi ya Katanda Lupatapata na Kabe ya Kamwanga walifaidishwa na vyombo vya kazi pamoja na mbegu ya kukaza mazao ya kilimo katika maeneo yao. Ni usaidizi kutoka mpango Padrir katika lengo ya kukaza mazao ya kilimo, uchuruzi na makazi ya sekta hiyo inayoguswa na mabadiliko ya ardhi. Taarifa Ester Ndelafina kutoka Mbujimai, usomi wa mshiriki wetu Florida Kahambu. Ni ndani ya mfumo wa utekelezaji wa mradi wake huo ambapo Padrir Iliendelea na usambazaji wa vifaa na mbegu za kilimo kwa karibu wakulima kumi wa kuzidisha kilimo na kwa vyama vya wakulima vya Kabeya Kamwanga na Lupa Tapata na Katanda. Sherehe hiyo iliongozwa na waziri wa kilimo katika eneo la Pemeko huko Mbujimai. Press Tumba anayesimamia mradi huo wa Padri anaonyesha kuwa lengo kupitia shughuli hii ni kuongeza mavuno hasa katika jimbo la Kasai Mashariki. Kumbuka kuwa Padrir inakusudia kununua mbegu zitakazozalishwa na wanufaika hao ili ziweze kusambazwa kwa wazalishaji wengine wa kilimo na vyama ambavyo viko katika mchakato wa kutambuliwa. Jimboni Kwilu, zaidi ya watu makumi tano waliumwa na umbwa nao wayawaya tangu siku chache katika kijiji Mateko kinachopatikana katika eneo la afya la Mokala mtaani Diofa karibu watu wawili waliuawa, zajulisha duru za shirika la raia la mahali pamoja na vituo vya afya. Taarifa ya Irene Mboma Luzolo kutoka Bandundu, usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Kwa jumla, watu makumi tano na mbili waliumwa na mbwa wanaogaragara mtaani katika muda wa chini ya wiki mbili, huko Mateko, kijiji kilicho katika mtaa wa afya wa Mokala katika tarafa la Idiofa. Miongoni mwao wawili walikufa, Vinaripoti vyanzo vya afya na vyama vya kiraia vya pahali ambavyo vinatoa habari. Walionusurika wanalazwa katika kituo cha afya cha eneo hilo kwa huduma ifaayo. Kwa sasa, wakazi wa eneo hilo wameamua kuwaua mbwa wote ili kujikinga na hatari ya kuambukizwa magonjwa ya mbwa. Kwa Fredi Kayiba, mkuu wa mashirika ya kiraia ya sekta ya Kalo, kumekuwa na mbwa ambao haijulikani kama wana magonjwa au hapana. Ili kukabiliana na hali hii Idara ya afya ya mkoa wa Kwilu imetoa kwa mtaa wa afya wa Mokala kundi la dozi mia mbili makumi tano za chanjo dhidi ya magonjwa ya mbwa ili kuwachanja wale wote walioumwa. Kumbuka kuwa mwaka jana zaidi ya watu makumi mbili pia waliumwa na mbwa na vifo tatu vilirekodiwa katika mtaa wa afya wa Kiputu ambao bado uko katika tarafa la Idiofa. Barani Afrika sawa vile katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wengi wanatamani kuendesha makazi ya ujasirimali, kuhusu hususa katika sekta ya sanaa, ujenzi wa vifaa na uchuruzi mbalimbali. Hali inawaruhusu kuishi bila shaka na kujibu kwa mahitaji ya wengine. Miongoni mwao ni wanawake wanaoendesha makazi katika soko ya mda mtaani Gombe hapa mjini Kinshasa. Mawaziri wa uchuruzi wanje walikusanyika tarehe makumi mawili na tano hadi makumi na sita Juni mjini Zanzibar nchini Tanzania, katika mkutano wa kumi na nne wa ZLECAF, eneo la mabadiliko huru barani Afrika. Walikusudia kukaza mabadiliko kati ya nchi za Afrika na maendeleo ya thamani za kongamano hilo, wakati kwa naibu makamu wa Zanzibar Ahmed Suleiman Abdullah wa kuhimiza marais wa taifa za Afrika ajili watumike kwa maendeleo ya shaba za SLEKAF. Kituo cha utafiti na mafunzo kuhusu taifa ya haki barani Afrika kinapinga azimio ya waziri wa sheria ya kuvunja kibarua f kinachoruhusu mashirika yasiyo ya kiserikali kutumika. Katika tangazo ya tarehe makumi mawili Juni iliyopita, waziri wa sheria alijulisha mashirika yale pamoja na makanisa waombe mara ingine kibarua hicho kwa muda wa mwezi mmoja, Ijapokuwa sheria inasema miezi sita, baada baadaye bila jibu ya waziri, ni kusema shirika linaruhusiwa kutumika, yasema Kreda. Yaani, tangazo ya waziri inaenda kinyume ya sheria sababu inapunguza uhuru wa mashirika. Kreda inaomba waziri Constant Mutamba aheshimu sheria na aheshimishe uhuru wa mashirika yasiyo ya ya kiserikali. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Jean Bosco Abiandroa, kiongozi wa ofisi jimboni Ituri wa mambo ya kimila, anasema kuhusu wakuu wengi wa kimila wanaozidisha ugomvi katika maeneo wanaongoza. Kwa kuzuia hali namna hizo, Monisco ilileta usaidizi katika mafunzo ya kusawazisha uwezo wa zaidi ya wakuu makumi tano wa kimila wa usultani wa Panduhu Mtani, Mahagi, Jean Bosco Abiandwa na ujiwa, na Jean-Claude Lokidili. na dabord tuforme équipe ensuite tuforme bamembre ile ya équipe na ba chef coutumier yote ifi bayue namunakani kuresudre bakonfli kidokidoko nye takuwa ndani ya usulutani yao. Kwa ngambo ye ni mundu fakonstat gane nje wakonfli uh, koutumier enye li wasukuma nyeli waoblie ufanye ili atelé kwajiri wangozi ya kimila amakiasini. Kwa ngambo yetu tulikonstate kwa ituri Alakini ndani ya ile lwi enye na rejure bashefu iko na bakritere enye ifale baone ivi bachague mwenye atakuwa msulutani. Ile komisio itasaidia zaidi kwa kurudisha masikilizano na wakati ya uchaguzi ya mwenye atasuksede usulutani ya baba yake au mwenye alikuwa msulutani mbele anakufa wakati anafariki au jie. Jambo ni mara na mara inasukuma kuvita watu, wanachukua mashete wanachukua bunduki na inaeta nyumba inalungula maopi, ma at ina inalunguzwa Tio. Na mashule ma masomo, ndio effectivement wakati batu bapana sikilizana katikati yao, na banakuwa na batu wenye biko na soutenir wao, mwingine iko pour fulani mwingine iko pour fulani, kwa mwisho juu ya kuweza atapata, atapasha mafikiri ya kusema ni uwe mwenjangu hivi mimi tabakia mimi peke, ndio inatuma sasa nakamata mashete, anakamata basila mbalimbali kutafuta kuua mwingine, na iko population muzima ndio ta jiafrote katikati yao juu banapenda fulani mwingine ya kule anasema tunapenda fulani, na ile inagongesha kicho ya watu na kuhusu hata limite ya ba parcel ya nini ya ya ya entité ya village ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya groupement ile fulani ho hapa haikukua ya komunote fulani, alikuwa nje ya komunote fulani ale musulutani hapa asema nono kilima, ile iko yetu, ile iko yetu, ale vita na, na ingia kupitia banjia namuna ile na, lakini juu ya kumaliza ile bavita ya kugombania bulongo kwa kusema ile iko yangu, ile iko yangu, inaomba ekipe moya enye iko dynamique enye tasaidia kwa kuhusu ile kusaidia salama, masikilizano ipatikana ndani ya salama. Kama atelier hii ya siku tatu vraiment inaweza kufikia kuile lengo kweli, kukomesha hii ugomvi ya kiasili conflit coutumier entre communautés, kweli ile makutano itasaidia zaidi, paske kupitia ile makutano tunatia na disposition ya bashef coutumier konflikt kutume ikuwe jere na ndani ya usalama bila matatizo katikati yao. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mtani Beni, milio ya risasi na sila kubwa na ndogo ilisikika siku ya pili usiku pa mai moya, kijiti kinachopatikana kwenye mbali wa kilomita makumi mane kaskazini ya Beni. Kwa mjibu wa shirika la raia la hapo nyumbani, hali hiyo ilisababisha mwenendo wa watu wengi waliojielekeza hadi vijiji vinavyo vi usalama. Kwa sasa hali ni ya kimya, zasema ndugu zetu Monisco. Ilitolea hii siku ya tatu gereza kuu ya mji wa Beni Kangwai kituo cha matunzo. Chumba hicho kinasaidia kitasaidia wafungwa kupata matatibu, kati, matibabu katika gereza kuu hiyo iliyokuwa na matatizo ya matunzo na katika jimbo la Chopo ifa ya Ngambi inadai ujenzi wa viwanda vyake. Madai yale yalifanyika na katibu mkuu wake siku ya pili, wakati wa ziara ya balozi wa muungano wa nchi za Ulaya. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.