Radio Kapi. Oh, hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Sikizeni kwanza habari tunazo kwa kifupi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu tano waliuawa jana siku ya tatu pa Bulotwe, mtani Lubero na mripuko wa mabomu. Hata hivyo, hali ilirudi tulivu siyo ya kudumu tangu jana mwanzo wa usiku katika eneo la Kanyabayonga kisha mapambano makali ya asubuhi kati ya wahuni wa M23 na skaki jeshi wa FARDC. Arkiaskofu wa Lubumbashi ameshutumu huenda nayo nasawa kupelekwa kwa nguvu kwa vijana walioondoka katika jamaa zao hadi Kanyamakasese. Jemadari Kasongo Kabwit kiongozwa shirika linalo wahudumia, anasema wengi wanaenda huko kwa utashi wao, kwa kujifunza makazi ya mikono. Mjini Kinshasa, karibu watoto makumi tatu waliopasuliwa bila malipo katika hospitali ya watoto ya Kalembelembe tangu jumajana. Ni kampeni iliyoandaliwa na shirika Vilmart kwa wanao magonjwa ya tumbo. Ujambo, mpendwa msikilizaji popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali tulivu isiyo ya kudumu ilionekana tangu jana mwanzo wa usiku katika eneo la Kanya bayonga. Hata hivyo, wakati wa asubuhi, mapambano makali yaliendeshwa kati ya wa wahuni wa M23 na askari jeshi wa FARDC katika eneo la mpaka wa doria ya walinzi wa mbuga la Virunga issan zasema, duru zetu, karibu watu tano waliuawa miongoni mwao mwanamke moja, na mlipuko wa bomu katika kijiji cha Bulotwa, kilomita tatu kaskazini ya Kanyabayonga. Amehakikisha, ameakikisha mwami moja wa mahali. Askari jeshi wa fardese na wazalendo zalendo walisukuma waasi wa M23 hadi upande wa Rwindi katika mbuga la Virunga, amejulisha sultani moja wa mahali. Askofu wa Butembo Beni anashutumu mawaji ya watu na waasi wa EDF tangu mwanzo wa mwezi tunao katika usultani wa Baswa Madiwe. Shirika la raia linaripoti kwamba karibu watu makumi saba na tano waliuawa waliuwawa. Nao serikali linajulisha kwamba ni watu makumi ine na moja katika tangazo ya siku ya pili iliyopita. Askofu Melchisedek Sikuli Paluku anasema watu wanaachiliwa bila ukingo na usalama viongozi wa wahami wa kambi ya Kanyaruchinya mtaani Nyiragongo anapiga kelele kuhusu hali ya kawaida ya kufariki kwa wahami huyo. Amesema sababu ni hali inayotokana na matunzo mabaya ya wahami katika kituo cha afya cha Kanyaruchinya. Teo Musekura anajulisha kwamba wahami wane huenda walifariki katika makao yao muda wa mwezi moja kutokana na ukosefu wa dawa, ndiyo sababu anaomba usaidizi wa kibinadamu. Hata hivyo, muuguzi mkuu wa kituo cha afya cha Kanyaruchinya anasema hakuna ukosefu wa utoaji wa madawa sababu kituo hicho kinasaidiwa na Medecin Sans Frontiere Belgique, nayo ofisi kuu ya mtaa wa afya ya Nyiragungu. Na bei ya mafuta ya gari inapanda sana mjini Beni tangu mwanzo wa juma hii, lita moja inahuzishwa franga za kikongomani elfu kumi wala tena elfu kumi na mbili kutoka elfu tatu mia tano sababu inapita siku kumi, wafanyabiashara walisimamisha kuingiza viza kutoka Kasindi Lubiria, kituo cha mpaka na Jamhuri ya Uganda kwenye umbali wa kilomita makumi tisa na mji wa Beni. Hata kama hatua hiyo ilisimamishwa tangu siku ya kwanza, wafanyabiashara wa sekta ya petroli katika miji ya Beni na Butembo wanasema kuna uhaba wa mafuta ya gari. Maelezo mengi nawe Andre Kitengi kupata lita moja ya essence apa Beni kwa muda wa siku mbili zilizopita imekuwa kikwazo kwa madereva wa magari. Vituo vyote vya mafuta vimeesaliwa kufungwa tangu siku ya kwanja. Matokeo yake uvumi unatawala miongoni mwa wauzaji mafuta wanaojulikana kama makadafi apa, lita ambayo iliuzwa kwa franga la Congo elfu tatu mia tano inajadiliwa kati ya elfu kumi na elfu kumi na mbili ya franga za Congo. Wafanyakazi ya uchumi katika sekta ya mafuta wakieleza ali hiyo ya ukosefu wa mafuta mjini hapa kufuatia mgomo wa wafanyakazi ya uchumi katika kituo cha mpakani cha Kasindi Lubiria, ambacho mafuta hizo imepita. Wafanyakazi ya uchumi hawa walikuwa wakiandamana kupinga jaribio la serikali ya Uganda kuhamisha soko la samaki ya Kasindi hadi nchi jirani ya Uganda. Hata hivyo, mgomo huu uliondolewa siku ya kwanja iliyopita, walianzisha tena kwa shughuli za uagizaji na usafirishaji katika mpaka wa Kasindi Lubiria, hali ambayo tayari inaathiri hali ya kijamii ya raia. Hivyo ndiyo hali ilivyo, hasa kwa bei ya usafirishaji wa pikipiki ambayo ndiyo kwanza imepanda kutoka elfu moja mia tano ya franga la Congo hadi Mujibeni, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi. E kwa kifupi, usultani wa panduru katika mtaa wa Mahagi jimboni Ituri uda kamati ya upatanishi wa ugomvi wa mambo ya kimila, memba wanaoongoza kamati hiyo walioteuliwa siku ya pili pangote karibu kilomita 115 na bunya ni kisha mkutano ulioandaliwa na ofisi jimboni ya masuala ya kimila katika usaidizi wa Munisku mradi huo unalengwa kutatua katika amani ugomvi mbalimbali pahali pa ujeuri, mara nyingi jambo la uhamishaji wa vijana wasio na kazi pakani ya Makasese. Akiaskofu wa Lubumbashi anashutumu huenda anayoona sawa kuandika kwa nguvu kwa vijana walioondoka katika jamaa zao. Arkioskofu Fulgence Muteba anasema wanahamishwa hadi Kanyamakasese bila utashi wao. Masemi yake yalichukuliwa na Jangandu na kutafsiriwa na Florida Kahambu. Napenda hapa kukemea operesheni hii ya kuandikisha kwa nguvu vijana wa mitaani, watoto wasio katika familia zao, na kuletwa kwa nguvu Kanyamakasese kwa kufanya ukiukwaji mkubwa wa haki zao si kwa sababu wapo mitaani kwamba hawana haki. Na operesheni hii inazingatiwa huko Kasumbalesa, huko Lubumbashi, huko Likasi na hata huko Kolwezi katika Lualaba. Hii ni operesheni sio ya kawaida kabisa, ambayo tunalaani kuhusu kuhamishwa kwa vijana wa wajambazi wanaoitwa wakuluna kutoka jimbo la Equateur na pande zingine za taifa hadi Kanyama Kasese, jimbo la Lomami na ubishi huenda unaofanyika. Jemadari Kasongo Kabuit, kiongozi wa shirika linalowahudumia anasema kutosha, vijana wa wajambazi wengi wanaenda huko kwa utashi wao, ni katika shabaha ya kuzifuza kazi za mikono na kuwa walazima pia katika taifa hayo ni masemi ya Jenerali Kasongo Kabuit alio aliyoyatamka siku ya kwanza iliyopita mbele ya wapasha habari jimboni Equateur, mbele ya kusafirisha vijana mia mbili hadi eneo la Kanya Makasisi. Karibu watoto makumi tatu waliopasuliwa katika hospitali ya watoto ya Kalembelembe hapa mjini Kinshasa tangu jumajana ni katika mpango wa kampeni ya upasuaji wa watoto bila malipo iliyoandaliwa na shirika Vilmart katika uhusiano na hospitali hiyo. Kampeni hiyo inaelekea wanao magonjwa ya tumbo wa mwezi mmoja hadi miaka kumi na saba. Jimboni Kasai Oriental, kazi za ujenzi wa kilalo cha sasa juu ya mto Lubi zinaendelea bila shaka pake na kuna katika mtaa wa Kabe ya Kamwanga, wafundi wa ofisi de Rut wanatumika wakiondosha kilalo cha zamani cha toni makumi mawili na tano kilichoanguka mwezi jana kitabadilishwa na cha mupya cha toni 45 tayari kinachopatikana hapo. Kazi hizo zitadumu siku 45, imejulisha Office de Route. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbuji Mai, usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Katika siku 45, daraja jipya la toni 45 litaanza kufanya kazi kwa watembea kwa miguu na waendesha pikipiki kwenye mto Lubi huko kena kuna katika tarafa la Kabeya Kamwanga. Mainjinia kutoka ofisi ya barabara tayari wanafanya kazi mahali hapo, anasema injinia Frederic Jamal, kwenye eneo daraja jipya linawekwa, na kazi hiyo itachukua siku 45 kulingana na injinia Frederic Jamal. Wakati kazi hiyo ikiendelea, watumiaji wa barabara wanaomba viongozi kuiunga mkono ofisi ya barabara ili iheshimu muda wa kufanya kazi hiyo uliotajwa. Kwa kifupi, Pont Marechal iliyozinduliwa rasmi tarehe makumi mawili Juni mwaka wa elfu moja mia kenda makumi manane na tatu na rais wa zamani Mobutu. Ina miaka makumi mane na moja sasa. Ni kilalo kubwa kinachounganisha miji ya Matadi na Boma katika jimbo la Congo Central. Pomo Mareshal inabaki moja wa nguzo ya uchumi wa taifa, ikiwa moja kwa moja katika hali ya jimbo ya taifa na ya kimataifa hii mwendeleo ya kusikiliza ni radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Sifa Maguru na Marke Marofimbo. Mwalikwa wetu ni Joslin Kamondo, kiongozi wa shauri ya uongozi wa Congo Agri anasema kuhusu vinyume vya uwingi wa mipaka isiyoruhusiwa katika njia ya kuingiza chakula mjini Goma, aliyojiwa na Esifa Maguru. Jambo, kundi yenu Congo Agri ni kikundi inayosindikiza walimaji na mashirika mbalimbali mbali. Munatosha taarifa ambayo inaonyesha mabei ya chakula mbalimbali mbali, kwenye soko mbalimbali mbali za hapa mjini. Sababu gani mnafanya ile kazi? Ni nini munataka kujulisha wakaji? Asante, tunafanya ile kazi kwa sababu tujulishe wanunuzi wa chakula kusoko bei inayokusoko na kama bei ilibadilika, tuwaeleze kwa nini juu bei ilibadilika, tuwasaidie kuwajulisha mbele ya wakati kama bei itabadilika mwezi inajokuya kufuatana na shida fulani inayopatikana mahali fulani. Na vilevile tuna lengo kumwisho, uh, ya kufanya application yenye tutaita agri market inayo inaweza kupa taarifa ukiwa kwao kunyumba kujua, uh, kusoko uh, fulani kusoko alani nini, kusoko Nyabushongo bei ya kilo ya muhindi ni bei fulani. Itakusaidia kuchagua soko gani njoo utaenda, ikikuonyesha bei Uh, inayo inayo kufuatana na masoko mbalimbali mbali, tunazo hapa Goma. Mnatambua magumu gani kabisa kwa ngambo ya soko zetu? Uh, magumu inayo kwa sababu mabei zinabadilika kila wakati, zinabadilika kufuatana na mazingira tunayoishi leo ya vita, kwa sababu kusema gari pite uh, munjia, tuseme akisema sisi wanalipa pesa nyingi kubarabara Uh, wanalipa kote M23, wanalipa kote wazalendo. Kwa mfano, kwa mfano ku gari yenyewe nayo pine sita kusemi pite sac, watailipisha 6000 francs kwa wazalendo, ikifika kimoka watailipisha 10000 ikifika e mahali kirorio kwenye M23 inaka watailipisha uh, 420 dollars. Ikikuwa ya s si gujo watalipisha 5 sa... neno ya wi gujo watalipisha uh, 520 ya di gujo wanalipisha uh, 620. Kwa kupita tu limoja, kwa kupita limoja kwenda kurudi utalipa ile ile ile ile pesa. Alors wakisha fika kuma, kule kuma fasi wanalima mlimaji watamulipa pesa kidogo. Kwa mfano, uh, mfuko ya, ya muhindi wanayuza kule 20000 francs hayenee hata 8 dollar kuipakiza kugari kuifikisha hapa Goma, wanailipia gari yenyewe 25 dollar. Inakuwa nyingi kushindia ule mkulima, wanailipisha vile kufuatana na ile waliolipa munjia. Haiko za serikali, ni malipo zinao zinaenda kwa wale wauni wa serikali, hazijui serikali. Nayo ina malipo zake kama vile SNPR, kama vile taxi ambakima, kama vile taxi ya quarantine. Ile yote mwenye atakuwa ilipa, ni ule mwenye atanunua, kwa sababu ule, ule komesa atatia ile yote aliyolipa, anayaplike ku kilo moja. Ukifika kusoko hata utasikia bei inapanda, hautajua ni kwa nini. Kama chakula ya huko kwetu inakuwa na matatizo kwa kufika sokoni. Sasa hii chakula tunaona hapa inatoka wapi? Uh, chakula nyingi kwa leo Goma inatoka nje ya in, wanaenda Rwanda, wanaenda Tanzania, wanaenda Uganda kwa sababu kule huko mabarabara nzuri na aa atakuwa na imatrakaseri yote wanayokutana na mwenjia e, e, nafer ke leo, tunakula tomate inatoka Tanzania, tunakula tomate inatoka Kenya na hata, ma, na hata kalanga ata birai viazi ata kizungu vyote vinatoka inji ya inji. Ukienda okay, mu masoko fulani fulani utakuta tunauzisha makichwa makichwa ya samaki mabiki chwa kule, a wanakula samaki mzuri yenye iko na mafaa kumwili yao si pashwa ina inapashwa jifunza ile na inaopereshwa kama inapenda, tuendelee kula yenyewe natoka nje. Sie tujefase tukwe sa vile depotoire itaweza wezekana, meshida kubwa sekiaa, uchumi ya nchi itakuwa mbaya sana sa. so, uchumi ya nchi ni kusema tu, tuvune ile yenyewe twakula na ile inasaidia tusitumie tu sana devise ile madolar kwa sababu tukienda uza ile muhindi. Inje twaiuza dolare, tukienda uza tomate inje tayuza dolare, tukienda uza na ile vikichwa inko tunasema hapo tayuza dolare. Kama hatulime, kama hatuprodwire, ili takuwa shida kusudi inchi yetu tuyendeleshe zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu sita za wahami wanaishi katika shurti mbaya na bila usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi moja Pakaina, mji mdogo unaopatikana kwenye mbalo ya kilomita mia moja makumi tano kusini ya mji wa Butembo. Wengi ni wanawake na watoto na wanadai watoleo usaidizi wa kibinadamu. Ndiyo swali yaliyotayarishia Marc Marofimbo ni wakimbizi waliokimbia mashambulizi ya wahuni ya M23 mitaani Ruchuru na Masisi waliofika Kanyabayonga tena kisha mashambulizi ya pembezoni mwa Kanyabayonga, wote wakakimbia Pakaina, mji upatikanao kwa umbali wa kilometa 17 pande wa kaskazini mwa Kanyabayonga. Huko waishi katika uwanja wa makanisa na shuleni. Kagovumilia, mkimbizi mama wa watoto kumi, aeleza gisi wanavyoishi Tulipokelewa hapa kwa kanisa wa padri Ngoba alitupokea. Bana tuko maana yake habari tu ni malelea kusema bana ingala tu manyumba. Wanye viko huko njoba na kuitaka kwa kiti tu viko mmanyumba. Basi kuishi hapa si tu kunaishi huko neema ya Mungu. Kupata chakula ni kwa shida. Naona wagizi tunafanana tu ni kutoka mvipori. Ni kwenda tafuta tu chakula. Ukikosa vile basi, miguu ukikosa tu miguu ya kutembea na hautapata chakula na utalala vile. Wakimbizi hawa wakosa lolote, kwani waliacha vitu vyao vyote manyumbani. Wana haja kurudi makwao, ila waofia usalama wao kwani manyumba zao tayari zimeingiliwa na watu, alisema B Jolie Eteni Isatu, naye ni mkimbizi. Hapa tunaishi tu basi tu Mungu njeko na tuwezeshe. Tuko nenda kumashamba batu, tunatafuta ikuni, tunalomba sombe, wanatusaidia nayo, tukafika pa tu na twanga sehemu nyingine, tunakula tena bila mafuta, tutunaikula vile. Tuko kama tunapata na bunga au bia mambo huko ile kushamba, tunaikula tu vile. Mavitu zenye tulibebaka tu ni himanguo na himachungu mbili mbili ile tunjo tulikuyaka nayo mema vitu yote ilibakiaka na ati leo tulirudiaka twende ngalia kama kuna kwaje, tunakuta vasoda vashaka ikala manyumba. Njo mwaye haiko yakurudia. Sie tuko na nia kurudia kwetu, sasa manyumba haziko. Tukarudia tutaikala wapi? Tutaikala inji. Mwaye ya kurudia haiko juu manyumba zetu zishakwa okipe tu amani ikakuwa tu tutarudia. Ikiwa hitaji ya dharura zipo, haja ya wakimbizi hawa ni urejesho wa amani kwa maeneo walipotoka, ili warudie makwao, alisema Juste Mumbere, msimamizi wa wakimbizi pakaina. Kanisa anatusaidia na kidogo ya chakula na tunaenda kwa mashamba, tunatumikiana. Tukishatumikiana wanakupatia kafungo ya viazi, ile ndio tunakula basi. Tukishakula ile tunalala. Kama tunapata sombe kule kushamba, tunachuma sombe, tunakulisha kile ka viazi ile tunakula, tunalala. Vile wakuba vako wanapita wanatuona, ndio bana sema tukue tu hapa senye, utakuwa wafazili banazo kama batatusaidia namuna gani. Wafazili ni kusema itazi ya haraka hapa kwetu, ya kwanza tukapata pesa itaweza tusaidia ya kufata chakula na dawa maji na kwa kidogo mema, maji, tukuna, pima, pata kidogo nasawa, na sawa mavazi na kuna tukurudia kwetu. Ndio basi msalamu kafika, tunarudia bila, bila, bila, taka kuchelewa. Ifahamike kwamba kuna wakimbizi waliotoka mtaani Masisi na Ruchuru kwa kupatikana Kanyabayonga ambao hawakukimbia kwani wasema kuchoka na ukimbizi. Hawa wapatikana kunako mashule na makanisa ya huko Kanyabayonga. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Zaidi ya wanafunzi mia tatu wa Universite Chretienne Bilingue du Congo ya Beni walihimizwa kuhusu kazi ya vijana wanaosoma katika mauniversiti sawa wa Beni katika mwenendo wa kuimarisha amani. Waliochukua masemi walisema kuhusu kushiriki kwa vijana kwa kurudisha amani mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa kamati ya vijana wa ICBC Christian Basikania alitia mkazo katika maswali ya kupinga ukosefu wa wafahamu na utangazaji wa habari za uongo. Mjini Uvira katika jimbo la Kivu ya Kusini, magari yanayo vitambulisho vya jamhuri ya Burundi yanakataza kuvuka mpaka kwa kutafuta mafuta ya gari upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni azimio ya shirika la uhamishaji DGM iliyotimizwa tangu siku ya pili kunako mpaka wakamvimvira hapa Uvira. Ni katika shabaha ya kusawazisha mwenendo wa magari na makazi kunako mpaka kati ya nchi ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Beni, karibu watumishi 117 wa shirika la ulinzi Garda World wanashutumu kuchelewa kwa malipo ya mishahara yao tangu miezi sita, pamoja na malipo ya jamaa ya shirika CNSS katika kibarua kwa kiongozi wa kituo hicho cha Beni. Wanasema hali hiyo inagusa maisha ya jamaa zao. Haikuwezekana kupata maoni ya kiongozi wa shirika la CNSS pa Beni. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi. Kwaherini.