Oh, Jean Desire Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Maduka madogo na makubwa, soko na wenyeji biashara mbalimbali wa kabila ya Wanande wanaoishi jimboni Manima hawakufungua na kuuzisha hii siku ya pili mjini Kindu, ni kwa kupinga mauaji ya mwisho pabeni, Butembo, Lubero, Goma na hata jimboni Ituri na katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23. Mtihani wa kiserikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine utaanzishwa siku ya kwanza ijayo tarehe 24 Juni. Wakati wa matayarisho ni wakati wa matayarisho katika mashule zimoja sawa mjini Kinchasa kupitia mafunzo ya usaidizi. Kiongozi wa shirika moja lisilo la kiserikali la Uvira katika jimbo la Kivu ya kusini anapiga yowe, mji wa Uvira uharifiwe wenye magumu ni kutokana na kupanda huko kwa maji ya bahari Tanganyika na kinamasi cha Nyangara. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mauaji ya wakongomani katika maeneo ya Beni na Lubero jimboni Kivu ya Kaskazini. Maduka madogo sawa vile makubwa, soko na wenyeji biashara mbalimbali wa kabila ya wanande wali wanaoishi jimbo ni manema wa kufungua na kuzisha hii siku ya pili mjini Kindu, ni kwa kupinga mauaji ya mwisho pa Beni, Butembo, Lubero, Goma na hata jimboni Ituri na katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23. Misa ilisomwa katika katedrali Saint Esprit ya Kindu kwa ombi ya memba wa jumuiya ya Kiagandaira. E, jimboni Kivu ya Kaskazini, sauti zinapazwa kwa kushutumu maovu dhidi ya watu yanayofanyika na watu wanaozaniwa kuwa wazalendo katika maeneo wanaodhibiti sawa hapo Masisi. Duru za mahali zinazulisha kufungwa kwa watu bila sababu katika magereza yenye kupatikana katika udongo yanayoitwa huko ndaki wala kibor. Kiongozi mmoja wa huko anayejitaja mwanasheria anasaini vikaratasi vya kuwafunga watu. Hata hivyo maovu yale yanakazwa, ma, hata hivyo maovu yale yote yanakatazwa mara nyingi na wakuu wa kiserikali. Hali inatia wasiwasi. panya biondo usultani wa Bashali, kundi la waasi wa, wa APCLS linashutumiwa kushikilia shimo la chini ya udongo huko Nyabiondo, ambapo watu wengi wanazuiliwa akiwemo mtetezi wa kisheria kutoka Masisi. Huyu anashakiwa mashtaka ya ubakaji, ingawa kesi yake tayari ilikuwa imefunguliwa kwenye mamlaka hapa mjini Goma. Kundi hili lenye silaha bado linashutumiwa kwa kuunda sheria yao APCLS inamwendesha mashtaka wake ambaye anatoa hati za kukamatwa kwa jina la kundi lao na kufunga watu kwa aina zote za makosa. Wafungwa wanaagizwa kulipa faina kubwa kabla ya kuachiliwa huru, na wengine wakiteseka katika gereza hili sababu ya hali mbaya. Vitendo hivi pia vinaripotiwa katika eneo la Nyiragongo kutoka wapiganaji wa VDP. Tukumbuke kwamba wakati wa mikutano ya kuwahimiza viongozi wa makundi yenye silaha mara kwa mara gavana huwapa angalisho zidi ya ukiukaji wowote wa, wa haki za binadamu unaofanyika na askari wao. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Mjini Beni, ofis beari ya, ya mafunzo na usaidizi wa kimataifa inaomba wakaaji waache maseme ya chuki na ubaguzi kati ya makabila na hasa zidi ya wapiganaji wa zamani wanaotamani kurudishwa katika maisha ya kiraia ombi hiyo ilifanyika sikukuu ya kimataifa ya kupinga masemi ya chuki iliyosherekewa hii tarehe 18 Juni kwake Jimi Kigoma, kiongozwa shirika hilo lisilo ya kiserikali. Masemi ya chuki, habari za uongo na masemi ya uchochezi ni mabaya yanayokaza ugomvi ya katika makabila. Mtihani wa kiserikali wa mwisho wa kipindi cha sekondari wa mwaka wa utaanzishwa siku ya kwanza tarehe makumi mawili, na ine Juni ijayo. Ni wakati wa matayarisho katika mashule zimoja sawa mjini Kinshasa, kupitia mafunzo ya usaidizi. Wengine wanaoruhusiwa wanalaza wanafunzi katika mashule yao. Shirika mpya la raia la mtaa wa Idiofa katika jimbo la Kwilu linadai kwa wakuu wa kiserikali na watu wenye utashi mwema ujenzi upya wa shule College Bonberger iliyopata ajali ya moto siku ya Mungu iliyopita. Kwa mjibu wa kiongozi wake Arsen Kasama, zaidi ya vyumba kumi vya masomo viliunguzwa. Ni moto uliowashwa na kanisa ndiyo huenda kuwa msingi wa ajali hiyo. Taarifa ya Irene Mboma Luzolo kutoka Bandundu, usomi wa mshiriki wetu Florida Kahambu. Vyanzo vya shirika mpya la kiraia la Idiofa vinavyotoa taarifa hiyo vinasema kuwa kwa jumla madarasa kumi na saba yaliteketea kabisa, na moto huu uliotokea katika chuo cha Bomberger kilicho katika jiji la Idiofa. Mafaa, ubao na vifaa vingine muhimu viliteketea kwa moto, isipokuwa jengo la ofisi la shule hiyo ambalo halikuungua. Arsene Kasiama, mratibu wa jumuiya ya kiraia ya eneo hilo, Anaomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa viongozi na watu wenye mapenzi mema ili shughuli za shule ziweze kuanza kwa utaratibu na ustahili kuanzia mwaka ujao wa shule. Shule hii ya sekondari ya kibinafsi inakaribisha angalau wanafunzi mia saba makumi nne wakiwemo karibu wasichana mia mbili na karibu wanafunzi mia moja makumi nne na nne wa mwaka wa sita. Karibu watu elfu, watoto elfu kumi na nne walioondoshwa katika maeneo ya madini katika majimbo ya Okatanga na ya Lwalaba walirudishwa katika masomo tangu mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili ni katika mpango wa usaidizi wa watoto na vijana, mpango wa serikali unayosaidiwa na Benki ya Afrika Maendeleo. Wakati wa mkutano unawapasha habari siku ya kwanza mjini Kinshasa, kiongozi wa mradi huo Bibi Alis Mirimo Kabetsi alisema waliofikisha asilimia makumi tisa na moja ya utimizi wake. Hali ya kupanda kwa maji ya bahari Tanganyika na kinamasi cha Nyangara inatia wakaji wa Uvira katika mashurti mabaya ya kiuchumi na ya kijamii. Shirika lisilo la kiserikali Mouvement de lutte contre les antivaleurs pour un congo emergent linadai serikali yarefu mji huo wa Uvira mwenye magumu, viwanda vinashambuliwa na maji ya bahari na ya mitoni, alijulisha Serge Kibwati, kiongozi wa shirika hilo mwenye kupiga yowe aliyojiwa na mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kama vile shirika za raia, tumeona kama kunakuwa mambo mengi ambayo imeonekana. Mambo ya kwanza ni kuwa Tanganyika imepanda sana na nyumba nyingi ambazo zimekuwa ndani maji na nyumba ambazo yana ya biashara yote inakuwa na maji na nyingine njia ya kwenda Fizi, yani Luanga, nayo imeharibika. Magari nyingi zinaanguka pale na vitu vingi vya thamani vimedumbukia ndani ya maji na ingine. E, rute ambayo inaenda Burundi na Uvira hakuna hakuna akse, akse kabisa. Wafanyabiashara wanakuwa na shida sana ya kwenda ngambo ya pili, ngambo ya Bujumbura, ingine Bukavu, Uvira, nako mavilalo hakuna tena, yote inakuwa declassé na ingine ya mwisho ni paraporo ya poro ya Kalundu, hiyo inakuwa saa yenyewe haiko tena paske hakuna tena ke, haionekani. Ndiyo maana tumeamua kwa kusema kama Uvira iko zone sinistre, paske watu wanakuwa na maisha magumu sana. Jimboni Ituri, makazi ya kijamii na ya kiuchumi pamoja na kilimo yalianzishwa kawaida katika usultani wa Panduru mtaani Mahagi kutokana na hali ya kimya tangu mwanzo wa mwaka katika eneo hilo. Hayo ni masemi ya hii siku ya pili ya kiongozi wa sultani wa Panduru kwa ujumbe wa Monisco unaopatikana huko. Kwa mjibu wake, wafanyabiashara waliokuwa na ugomvi wa kikabila wanaanza churuza katika soko zimoja. Hii mnaendelea kusikiliza, ni Redio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Bernard Jangi na Mark Marofimbo. Mwalikwa wetu ni makamu msemaji wa kijeshi wa Monisco meja Alfred Mwabili. Anasema kuhusu operesheni za askari jeshi wa amani katika mpango wa ukingo wa raia katika eneo la Kanyabayonga ambako mapambano yanaendeshwa kati ya jeshi la FARDC na wauni wa M23. Anasema pia kuhusu operesheni wanazoendesha askari wa Monisco jimboni Ituri. Yupo na mwenzetu wa Goma Bernard Nyangi. Meja Alfred Mwabili jambo. Jambo sana. Leo tazungumzia tena kuhusu operation zinazoendeshwa, uh -huh. na vikosi vya Monusco sehemu mbalimbali jimboni Kivu Kaskazini na huko pia sehemu za Ituri. Hebu kwanza tuanzie huko sehemu za Kanyabayonga, huko wiki mapambano yanaendelea bado kati ya uh, jeshi la Kongo na wale wa sehemu shirini la tatu, kunakuwa chochote ambacho Monusco iliweza kutekeleza kwa ajili yao wiki Naam, hali ya usalama katika eneo la Kanyabayonga bado inasalia kuwa tete tangu kuripotiwa mapigano kati ya kundi la wanamgambo la M23 na FRDC mnamo tarehe 27 mwezi uliopita. Mapigano haya yamepelekea watu wengi katika eneo hilo kuhama makazi yao, hususan eneo la kaskazini mwa Kanyabayonga. Kufuatia hali hii vikosi vya MONUSCO vinapiga doria usiku na mchana ili kuhakikishia wakazi wa eneo hilo usalama, ambapo kuanzia mapigano hayo yaanze vikosi vyetu vimepiga doria zaidi ya hamsini. Usalama katika barabara ya kutoka eneo la Kilambo kwenda Mirangi, Kanyabayonga, Keina hadi Kirumba umeimarishwa ili kuhakikisha wanaoitumia wako salama. MONUSCO pia inatoa msaada wa maji na huduma za afya kwa wakimbizi wote wa ndani katika eneo hilo. Kwa mfano, mnamo tarehe tatu mwezi huu vikosi vyetu vilipata habari za mwanamke mmoja aliyejeruhiwa na vikaelekea kumsaidia, ambapo viliweza kumpatia huduma ya kwanza na kumpeleka katika hospitali ya Keina ili aweze kupata matibabu zaidi. Vilevile siku hiyo hiyo, wanamgambo wa kundi la M23 walishambulia mji wa Kanyabayonga ambapo wasichana watatu walipata majeraha tofauti, na vikosi vyetu vilifika eneo la mkasa na viliweza kutoa huduma za afya kwa majeruhi hao. Niseme kuwa licha ya changamoto tofauti katika eneo hilo, vikosi vya MONUSCO viko imara kuhakikisha vinapambana na wanamgambo wa kundi la M23 ili kuhakikisha hali ya usalama inarejelewa na huko sehemu za Ituri kuna kuwa miradi mbalimbali mbali ziliweza kutekelezwa siku hizi na vikosi vya tumii MONUSCO, na hata mahusiano kati ya vikosi hivyo na raia, kipi tunaweza kufahamu? kwa hiyo nam mnamo tarehe sita mwezi huu vikosi vya MONUSCO viliweza kuzindua rasmi daraja la kafe katika eneo la Jugu. Daraja hili ni muhimu, kwani linasaidia kuimarisha usafiri kati ya maeneo ya panduru na che hadi kijiji cha balo. Kihistoria, daraja hili limekuwepo japo lilikuwa hafifu na lilikuwa linatumiwa na wavuvi wanaovua samaki katika ziwa Albert. Jinsi lilivyokuwa linatumiwa, lilianza kuharibika hadi likaharibika kabisa, hivyo basi kutatiza usafiri, jambo ambalo lilichangia kuharibika kwa uchumi wa eneo la Jugu, ikizingatiwa kuwa shughuli za kiuchumi zilisimama. Kujengwa upya kwa daraja hili kutasaidia kuboresha usafiri eneo hilo, hivyo basi kufufua shughuli za kiuchumi, kwani wavuvi walioshindwa kuendeleza shughuli zao katika ziwa Albert sasa wataweza kutekeleza shughuli hizo vilevile. Vile, litasaidia kukutanisha jamii ambazo zilikuwa zimetenganishwa kwa muda sasa, na pia linatoa nafasi kwa vikosi vya usalama kwenda doria maeneo yote na kuhakikisha usalama kwa raia unaimarishwa, jambo ambalo li itasaidia kukuza shughuli za kiuchumi pakubwa. Kule Ituri, vikosi vyetu viliweza kutoa huduma za kiafya kwa raia katika hospitali ya kujifungulia kinamama ya Katoto. Madaktari wa vikosi vyetu waliweza kuhudumia zaidi ya raia mia moja, wengi wao wakiwa ni wazee ambao walitoka katika vijiji ishirini tofauti, vijiji ambavyo vinapakana na hospitali hiyo. Mjini Beni, miezi tatu kisha shambulio ya Sayo na wauni wa ADF, kituo cha afya cha eneo hilo linalopatikana magharibi ya mji wa Beni katika mtaa wa Mulekera hakitumike, ijapokuwa watu wanaanza kurudia hapo Sayo wakuu wanasema wanajiandaa kwa kupata suluhisho. Maelezo mengi nawe mar marofimbo, ni tangu mwezi watatu uliopita, wakati vitongoji vyote vya karta Sayo vilishambuliwa na wahuni wa ADF, ndipo kituo cha afya huko haitumike tena, ingalao haikuguswa na mashambulizi haya. Kituo ndogo wala dispenser ya karta Sayo inayokuwa kwa Masanga, njia ya kuendea kitongoji Mapemba, nayo yalifunga milango zake, ingalao haikugusiwa pia na mashambulizi ya wahuni wa ADF. Huko wakazi wa moja waanza kurudi makwao, kulingana na ukimya mdogo unaoripotiwa kisha kurundikwa kwa majeshi ya msako ya pamoja FARDC na UPDF Ila wakaji wagongana na matatizo kubwa ya ukosefu wa kituo cha matibabu. Hawa wakimbilia tu vituo vya matibabu za pande wa magharibi mamuji wa Beni ili kujitunjisha. Jambo lile ya kera moyo hasa viongozi, kwani wasimamizi wa vituo vya afya walitoa shurti kali kabla kwao kuanzisha kazi huko, ikiwa ni usalama kwanza, kama aeleza hapa Flavien Zanzu, kiongozi wa karta sayo hii te niambia, kanasema ilikuwa nalomba dawa irudie pale metu anzefanya mwaye waskari wachunge kwanza ile eneo na tulifanya raporo wa askari tayari leo wako pale. Alors, tuna proposer comité ya ile centre de santé, tuna proposer tufanye pale salon, tusafishe ile eneo kusudi balete pale dawa banze kututunza. Bon, kwa leo jeshi letu liko kunafanya kazi, FRDC en coalition avec UPDF inafanya kazi mugine, usalama imeanza e rudia polepole pole. Msimamizi wa tarafa la Mulekera Akazia jambo lile, kwani wakaaji hawapashwi kuishi pasipo kituo cha matibabu. Kwake yeye, mipangilio tayari ziaendelea kukamatwa ili shughuli za matibabu ziandishwe kunako kituo ndogo na kubwa ya karta sayo. Kamisa mkuu Diedone Ngongo Mayanga, kiongozi wa tarafa la Mulekera Dawasavulu, nasema Juhu, la centre de santé. Bientu, ukweli ni kwamba maisha yaanza kurejea polepole pole huko Kartasayo ingalau, ingalao wengi wa wakaaji waendea huko mchana na kurudi jioni kwa pale walipokimbilia, lakini kuna idadi ndogo pia ya wakaaji wanaoishi huko kulingana na uwepo wa jeshi la ulinzi. Ndio maana ni ya lazima sana shughuli za matibabu yaanzishwe kwa ajili ya afya yao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.