Radio Kapi. Oh, Kapi. Ça, c'est tout, Kanyama. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Utume wa uchunguzi wa Senko SSC unatarajia uharibifu uliotokeza wakati wa uchaguzi uliopita usirudi tena ndivyo imependekezwa katika ripoti ya mwisho ya uchunguzi wa uchaguzi iliyopita iliyotangazwa hii siku ya kwanza mjini Kinchasa. Katika jimbo la Chopo, zaidi ya watu makumi mawili waliuawa muda wa siku mbili katika eneo la Loya mtaani Bafasende, kilomita 260 mashariki ya Kisangani. Wanabunge wa jimbo wateuliwa wa eneo hilo wanadai mauaji yale yakomeshwe. Wakaju wakenda kuna wanalazimisha kuanzishwa kwa makazi ya ujenzi upya wa barabara mbili miongoni mwa hiyo ya Kabe ya Kamwanga jimboni Kasai Oriental. Ndiyo sababu walizuia mwisho wa Jumajana shirika la Toa Investment kuondosha vifaa vya kazi. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari utume wa uchunguzi wa senko ss ulitangaza hii siku ya kwanza mjini Kinchasa mapendekezo kwa kuepuka uharibifu uliojitokeza katika uchaguzi uliopita, ili usirudi tena. Ndivyo imejulisha katika ripoti ya mwisho ya uchunguzi wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Utume huo unaomba rais wa jamhuri akaze utimizi wa uwezo wake kutokana na katiba ya taifa ni sawa mzamini wa umoja wa taifa na waheshima ya sheria. Kwa mjibu wa utume huu wa uchunguzi, kampeni ya uchaguzi iliendeshwa katika fujo isiyoruhusu maisha ya pamoja ya wakongomani katika jimbo la Chopo. Zaidi ya watu makumi mawili waliuawa siku mbili zilizopita katika eneo la Loya, sekta ya bakumu dangumu, mtaani bafaswende kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 216 mashariki ya Kisangani. Mbunge wanabunge wa jimbo wachaguliwa wa, wa mtaa huo wanasema ni mauaji yaliyofanyika na jenerali moja aliyejitaja hivyo anayeitwa Shukuru. Wanadai mauaji yale yakomeshwe moja kwa moja. Maelezo mengi nao, Jacques Mukonkoli manaibu wa mkoa wa Bafwasende wanawasilisha Shokoro kama mweni alichukua fasi ya kamanda marehemu Maimai Luk Yabili. Shokoro na wafasi wake wanasemekana kuwaua watu kiyolela katika ushindani wake na gundi lingine la Maimai mai katika mkoa wa Upyenge. Wanazingatia vituo vyote vya madini vya kampuni ya Njokam pamoja na mbuga ya Maiko. Lengo ni kuchukua eneo hili la madini. Naibu wa mkoa anataka viongozi za inchi na za jimbo la chopo kuingilia kati jambo hilo ili kukomesha mauaji haya na kumshika huyu mungwana anayoitwa Jenerali Shokoro. Waziri jimboni wa mambo ya ndani na usalama amesema anafahamu ukweli huo. Jean Norbert Lokula Lolisambo anatangaza kuwa hatua zinazofaa zinachukuliwa katika ngazi ya kijeshi ili kukomesha matukio haya. mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi hali ilikuwa ya fujo hii siku ya kwanza katika usultani wa Kibati mtaani Nyiragongo katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Duru nyingi za mahali zinajulisha kwamba mwenendo wa watu ulikatazwa katika eneo hilo. Siku ya sita iliyopita, mapambano makali yaliendeshwa hapo kati ya askari wa FARDC na wahuni wa M23. Upande mwingine, hali ilikuwa pia ya fujo mjini mdogo wa Kanyabayonga mwisho wa juma jana ni kuambatana na kuanguka hapo kwa mabomu kutoka eneo la vita kaskazini ya Bwito. Hakuna mtu aliyeruhusiwa hii siku ya ya kwanza kuenda shambani katika pande la kaskazini ya usultani wa Kibati mtani Nyiragongo, wanajulisha wakaaji wa moja pamoja na shirika la raia. Hakuna anayejua sababu za azimio hiyo kutoka wakuu wa kijeshi. Kiongozi wa mtaa wa Lubero katika jimbo la Kivu ya kaskazini amejulisha mwanzo wa uchunguzi siku moja kisha kuwawa kwa askari jeshi wawili wa, wa FARDC na vijana waliokuwa na silaha siku ya tano iliyopita usiku pa njia panda, ni eneo la usultani wa Baswa linalopatikana kwenye umbali wa kilomita 115 na Lubero Centre. Kwa mjibu wa kanali Alenkiwewa, waliotenda mauaji yale tayari walishikwa na katika mtaa wa Lubero tena zaidi ya wanamemba wa jamaa elfu sita za wahami wanaishi katika hali mbaya, na hasa bila usaidizi wa kibinadamu tangu mwezi moja. Pakaina ni mji mdogo unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia moja, na Lubero. Wahami wale ni wenye wanakosa wa, ni wanawake <coughs> wahami wale wengi ni wanawake na watoto, na wanadai watolewa usaidizi wa haraka. Malizo mengi, nawe Mark Marofimbo wakimbizi hawa baadhi yao waishi kunako mapango ya makanisa na shuleni huko Kaina. Walikimbia uvamizi wa miji zao na waasi wa M23 huko mtaani Masisi na Rutshuru tangu mwezi mmoja sasa. Walikimbia tena toka muji wa Kanyabayonga kulingana tu na manyanyaso ya waasi wa M23 waliokuwa wakisogelea muji wa Kanyabayonga. Kavuo Vumilia, mama wa watoto kumi, apatikana mjini Kaina na waishi kunako mapango ya kanisa la Kikatoliki ya mahali, aeleza hapa kipi wanaishi tunafika huko na nyumba zetu za mingi zilishabomoka hiyo mabomu. Basi kuishi hapa si tukunaishi huko, neema ya Mungu. Kupata chakula ni kwa shida, naona wagizi tunafanana tu, ni kutoka mbipori, ni kwenda tafuta tu chakula. Ukikosa vile basi miguu, ukikosa tu miguu ya kutembea, mna hautapata chakula na utalala vile. Wakimbizi hawa wanahitaji ya dharura, kama eleza hapa Justin Mumbere, kiongozi wa wakimbizi pakaina. Itaji ya haraka hapa kwetu, ya kwanza, tukapata pesa itaweza tusaidia ya kufuta chakula na dawa maji, na kwa kidogo mema zitu kidogo mavazi, na na sawa mavazi na kuna tukurudia kwetu ndio basi usalama ikafika, tunarudia bila hata kuchelewa huko Kanyabayonga mji upatikanao kwa umbali wa kilometa kumi na saba na kaina wakimbizi wengine waendelea kuishi kunako makanisa na mashule Beni. Mark Marufimbo, Radio Okapi. Kwa kifupi jimboni Ituri, hali ya kusimamishwa kwa usaidizi wa kibinadamu tangu miaka miwili katika eneo katika makambi imegusa vibaya masharti ya maisha ya maelfu ya wahami Pachomia na Kasenyi katika bonde la ziwa Albert. Wanakosa vyote, chakula, madawa na makao, wamejulisha wakuu wa makambi. Wamoja wanalazimishwa kuenda katika maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya silaha kwa kutafuta chakula, wakati hivyo hivyo maisha wakitia, hivyo maisha yao katika hatari. Kazi za ujenzi wa kilalo kinachopatikana paango zilianzishwa mwisho wa wiki iliyopita, ni katika barabara ya taifa namba 14 kati ya mji wa jamhuri ya Angola wa Nokwi na mji wa Matadi jimboni Congo Central. Kazi hizo zilianzishwa mwezi moja baada ya kuanguka kwa kilalo cha zamani. Kazi zilianzishwa rasmi na kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri jimboni Congo Central wa usafirishaji na jimboni Kasai Oriental. Hali ilikuwa ya fujo tangu mwisho wa juma jana hapa Kabeya Kamwanga, wakaji wake na Kuna wanashutumu kusimamishwa kwa makazi ya ujenzi upya wa barabara mbili kubwa za mji huo mdogo. Siku ya tano iliyopita walizuia shirika la Toa Investment kwaondoshwa kwa vifaa vya kazi. Taarifa ya mwenzetu Ester Ndalafina, usomi wake Florida Kahambu. Wakazi wengi wakena kuna wako mbele ya ofisi ya kampuni ya Toa Investment tangu siku ya tano iliyopita hadi hii siku ya kwanza kuzuia kupelekwa kwa vifaa vya ujenzi katika eneo ambalo bado halijajulikana. Wakazi hawa pia wanasikitishwa na kusimamishwa tangu miezi kadhaa kwa kazi ya ujenzi na ukarabati katika njia kuu mbili katika jiji hili. Theofil Kazadi mkuu wa jumuiya ya kiraia ya Kongo Kabeya Kamwanga. Anaeleza kwamba kampuni hii ilikuwa imeanza kupaka lami kwenye barabara ya Ngandu Kabea na ikaweka lami mita makumi mbili na sita pekee. Avenue Dibayo ambayo pia ilikuwa ikiifanyia kazi haikuweza kukamilisha njia hii na hali hiyo kuunda maporomoko mengi ya ardhi. Vyanzo vilivyo karibu na kampuni ya Toha Investments vinaonyesha kuwa ofisi kuu ya uratibu ya Beseko haikufadhili kazi hiyo. Kwa mujibu wa vifungu vya mkataba na kampuni inayohusika na ujenzi wa barabara hizo, kazi iliyopangwa kwa mwaka mmoja inakaribia kumalizika bila kufikia asilimia makumi tano kukamilika. Jueni kwamba juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya kiongozi wa Beseku hazikufaulu. Hii mnaendelea kusikiliza ni Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Sikilizeni sasa kipindi cha pili cha habari zetu. Gisele Mulengezi, manaja programu katika CDJP Kivu ya Kusini, ndiye mwalikwa wetu. Anaonyesha hitaji ya wanadamu kupigana mapambano ya pamoja kwa ajili ya ulinzi wa dunia, makao yetu ya pamoja. Gisele Mulengezi alizungumza na Jean Kasami. jambo, jambo sana. kikao ambacho ninaona mnakiendesha hapa nyinyi CDJP Arshidiosezi ya Bukavu pamoja na diosezi ya Changugu nchini Rwanda inahusu nini? Kikao hiki ni mradi ambao tunatembeza pamoja kuhusu mazingira. Tunaongea mambo yenye kutuhusu sisi kama vile wakaaji wa hii mgini, kwa kuwa Changugu na huku kwetu Bukavu tunapartaje mabezoezi moya kuhusu mazingira, maanake tuko na situasion moya, ni marealitezi moja kati ya Changugu na Bukavu. Sasa kupitia mradi hii tunaongea na kuuliza, tunakuwa na lazima ya nini? Tunapashwa fanya nini kwa kukinga mazingira zetu? Kwa kuwa tunaona miporomoko inakuwa mingi, jua inakuwa kali, tunaona uchafu, hatujue namna gani ya kuweza kujere madeshe, hata madeshe ndani ya nyumba. Tunaona namna tunakata miti kiolela, tunajenga mubaya hata nafasi yenye haipashwe kujengewa. Inaonekana kama sisi wanadamu tunagombanisha mazingira. Kulinda mazingira jambo nzuri, lakini mazingira haiwezi lindwa katika hali ya misukosuko ya kisiasa kama ilivyo leo kati ya Rwanda na Kongo. Misukosuko kati ya Kongo na Rwanda ni ngazi za politiki lakini tukiangalia sisi wakaaji Wanyarwanda wanakuja Bukavu kufanya kazi zao, watu ya Bukavu tunaenda Rwanda kwa kufanya kazi zetu. Sisi tunaishi katika ile usalama, lakini ile vita inatokana na politike yenye kuwa kwenye ngazi ya juu. Hata ndani ya kukinga mazingira tuligusia namna gani ile exploitation miniere inakuwa chanzo ya hiyo vita. Mazingira inaharibika mahali ambapo miniere ziko exploite na watu wanakufa kabisa kama manyama. Ijapokuwa sisi wote sawa vile wanadamu tuko ndani ya ile nature na tunapashwa kolabore avec la nature, na waku viongozi waangalie namna gani ya kuboresha maisha ya wale watu ambayo wanakufa na hawajue wanakufa kwa nini, na hiyo mali hawaiprofite, wengine njo inawinisha manchi zingine wanawina vile sisi tuko tunateseka na kuishi katika udongo yenye kujaa mali mengi, lakini unakuta wakaaji ni wa masikini kabisa. Eklezia Katolika ya Changugu, Eklezia Katolika ya Bukavu wanawajibika kuwa kanisa katikati ya mjini kama wasemavyo eglise au milieu du village. Unafikiri kazi mnayo kusudi muimpakte ngazi za juu, kanisa ngambo na ngambo ina uwezo ule, ndiyo kwa kuwa waongozi wa kanisa la dini ya kikatolika wanaungana katika mikusanyiko mbalimbali. Hata walikuwa pale Goma walikuwa wakiongelea kuhusu hali mbaya ya insekurite ndani ya nchi jirani, na waliongea ile manukta, na nadhani wanakuwa na ile uh, mafikiri ya kuendelesha mapledoyer au niveau national même international kuangalia namna gani nchi mbili jirani wanaweza tia hata maproje integrateur kusudi waangalie namna gani kutakuwa ile ganyaganya ngambo ganya yote waangalie watafanya ile exploitation ya maminere pamoja, ili waweze kuboresha hali ya maisha ya wakaaji. hiyo ndiyo mafikiri ya waongozi ambao wanasimamia dini ya eklesia katolika vilevile vile, sio wao wenyewe walijiunga vile vile pamoja na ma, wakubwa waongozi wa madini zingine kusudi waseme mamoja pamoja. Juu ni wakristu wao ndio wanateseka mahali pote ambako kunakuwa vita, ni wakristu wao ndio wanateseka. Wanakuwa ndani ya ile kikao pamoja na wanazungumuza wanaendelea. Walianzia Goma, lakini wanatarajia vile vile kama ile kikao itaendelea na watakuwa na muda ya kuona wakuu viongozi kiserikali na kuwazungumuza kuhusu yale mambo. Bibi Mlengezi, tunakushukuru. Ninakushukuru pia Radio Kapi, dossier en swahili Makala yetu itatupeleka pale Beni. Mvutano umeonekana kwa wiki mbili sasa, kati ya wakazi na wachimbaji udongo katika wilaya ya mango, ya Mangoto katika kituo cha maduka cha Kantine, ni takriban kilometa 50 magharibi mwa mji wa Beni, katika kundi la Baswa Majiwe, ikiwa baadhi ya kilio cha ushirikiano kati ya wachimbaji hawa na duma za madini. Idadi ya watu inauliza mamlaka kuingilia kati haraka Kabla mabaya zaidi hutokea. Ma Mark Marofimbo ana maelezo zaidi. Yamepita majuma matatu sasa huko, barabara zote za karta ya Mangato mjini Kantin zimevamiwa na wachimbaji madini ya kienyeji. Wakaaji wakosa, kama hali hiyo yatokana na nini? Ikiwa wachimba madini hawa wasema kuruhusiwa na chumba cha kazi unaohusika na mambo ya madini, kama aeleza hapa Mtoka Mbali Mate, mkaaji wa Karta Mangato. Sie wakaaji wa Mangato tunasitikika sana kwamba wablonere washatuvamia na mavini, washatabua mavini sana batuambie kwanja kama mangato kama kama batu na, na na dosia nani. Hatukufaulu kupata maoni yake polisi ausikani na madini, ila katika hali hiyo ya vuta tuvutane, ikiwa maeneo yale ya kumbwa pia na usalama mdogo, kiongozi wa utawalo wa Beni mbau alisimamisha kazi hiyo kwa muda. Uchunguzi ukiendeshwa Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: jimboni Kivu ya Kaskazini, mda wa siku makumi mawili yani tangu tarehe makumi mawili mwezi wa tano, karibu watu 115 waliogua ugonjwa wa kuendesha na wane, wa, na wane miongoni mwao walifariki. Katika lokalite ya Mangere ni katika usultani wa Ufamandu ya pili mtaa wa afya wa Katoi mtani Masisi. Shirika la raia la eneo hilo linaomba usaidizi wa haraka wa madawa. Kiongozi wa mtaa wa Lubero anaomba wakaaji wa eneo hilo wasishambulia askari jeshi wa MONISCO. Kanali Alain Kiwewa anajulisha kwamba askari wa amani wanaendesha operesheni za kupinga wauni wa ADF wa katika mpango wa usaidizi na FRDC kwa kukinga wakaaji wa eneo hilo. Ni tangazo inayoambatana na kuzuiliwa kwa askari wa Umoja wa Mataifa mwisho wa juma jana na vijana pa Malende kilomita saba na mji wa Butembo, mtaani Beni, wafanyabiashara biashara waliisimamisha mgomo wa wakazi ulioanzishwa inapita juma moja mpaka Sindi Lubiria, kunako mpaka wa jamhuri ya Uganda. Kwa mjibu wa naibu kiongozi wa FEK, walianza ingiza na kutosha biashara huko, kutosha katika sekta ya samaki ni hadi suluhisho ya mwisho itolewe kuhusu kuhamishwa kwa samaki ya chumvi katika kutosha kutoka kasini lubiria hadi jamhuri ya Uganda. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.