Hii ni Redio Kapi na yawatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Mawaziri wengi walianza kazi hii siku ya nne mjini Kinshasa, kisha maandamano ya kuachana na uongozi na mawaziri wa serikali ya zamani ni pia baada ya kusimikwa kwa serikali jetutusuminwa na baraza ya bunge la taifa mtiani wa siku mbili wa tenasosk wa mgombea wa somo la saba la elimu ya chini ulianzishwa jana popote katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wapo maelfu katika majimbo ya Kongo Central na Manyema jimbo ni Kivu ya kaskazini. Karibu watu makumi mawili na tano waliwawa siku ya tatu usiku katika shambuliya wauni wa ADF pa Maikengo mtaani Lubero. Kiongozi wa mtaa huo anajulisha kwamba idadi ya askari wa FARDC itaongezeka katika eneo hilo. Ujambo mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari kisha kusimikwa kwa serikali ya Judith Suminwa na baraza ya bunge la taifa na maandamano ya kuacha uongozi kati yake na waziri mkuu wa zamani Sama Lukonde Mawaziri wengi walianza kazi hii siku ya ine 4 mjini Kinshasa, nikiisha maandamano ya kuatia na uongozi na mawaziri wa serikali ya zamani. Upande mwingine, rais Felix Chisekedi alitaja Antoni Nkinzo, kiongozi wa ofisi yake ya kazi, anaingia nafasi ya Gulen Nyembo mwenye kuwa sasa waziri makamu mkuu anayehusika na mipango ya serikali. Mbele ya kutajwa kwake, Antoni Nkinzo alikuwa kiongozi mkuu wa Anapi. E, jimboni Kongo Central wanafunzi 114215 wa elimu ya chini miongoni mwao wasichana 44132 wanaohudhuria kwenye mtihani wa tenasospe unaendeshwa katika vituo 281 kupitia jimbo lote. Wili Koi Lusang, inspekta mkuu jimboni Kongo Central ya tatu, alijulisha kwamba mtihani ule unaendeshwa katika hali ya kimya. E, katika jimbo la Maniema wapo elfu makumi mawili na mbili mia kenda makumi saba wagombea wa somo la saba la elimu ya chini wanaohudhuria mtihani wa siku mbili wa tenasok, miongoni mwao ni wasichana elfu kumi mia moja na saba ni asilimia makumi manne na nne yaani kinyume ya mwaka jana, idadi hiyo inapanda asilimia saba mkato makumi manne na sita yaani wagombea elfu makumi mawili na moja mia tatu makumi saba na tano wanaendesha mtihani huo katika vituo makumi saba na kenda vya jimbo la elimu la Manyema ya kwanza, makumi tatu na mbili vikipatikana mjini Kindu. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga. Kulingana na mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Maniema ya kwanza mtihani huu unalenga kugundua uwezo wa wanafunzi katika mwelekeo wa aina ya elimu iliyoandaliwa katika ngazi ya sekondari ambayo washindi wataelekezwa kulingana na uwezo wao wa kiakili. Mukito Gaunda Serafe anaalika wanafunzi wafanye kazi kwa urahisi bila kukurupuka huku wakijiepusha na udanganyifu. Kwa upande wake, Ipepe Gabriele Yika anapendekeza kwa watendaji wote wa wanaohusika katika vituo mbalimbali mbali vya mitihani kutenda kwa mujibu wa maelekezo rasmi, kwa hali ya hewa nzuri kwa ajili ya usimamizi wa majaribio haya yote, na kwa wagombea wote kuachana na woga ili kuepuka udanganyifu udanganyifu na aina nyingine yoyote ya kupinga maadili. Wategemee juhudi zao mwenyewe, wajipe moyo na watafanyikiwa. Tafadhali kumbuka kuwa ni mwakilishi wa gavana wa muda wa mkoo alizindua mtihani huu katika shule la Excellence. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Katika jimbo la Kwilu zaidi ya watoto milioni moja mia mbili wa chini ya miaka tano wanatolewa chanjo bila malipo kwa kupinga polio. Kipindi cha pili cha kampeni hiyo kilianzishwa hii siku ya ine bali maandamano rasmi yaliendeshwa siku ya tatu mjini Bandundu, wakiwepo wakuu wengi wa sekta ya afya wa kiserikali, wa vituo vya usalama na wakaaji wengi. Taarifa Iren Mboma Luzolo kutoka Bandundu. Usomi wa mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kampeni hiyo ya awamu ya pili ambayo inaanza tarehe 13 hadi 15 Juni mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine inaendeshwa katika maeneo yote ya afya makumi mbili na ine ya Kwilu inalenga watoto angalau milioni mbili ya wenye umri wa hadi miaka mitano. Inamaanisha asilimia 18 mkato kenda ya wakaaji wa jimbo nzima. Hao ni watoto ambao afya yao inazidi kuporomoka. Chanjo VPO itapewa kila mtoto kiwango cha toni mbili mbili, mbili. Ni hivyo alijulisha mganga Frederike Botango Kweme wakati wa kuanzisha kampeni ya chanjo. Naye waziri wa afya jimboni na ambaye aliwakilisha liwali wa jimbo la Kwilu alisema hakuna namna ingine ya kukinga watoto dhidi ya ugonjwa wa vunjavunja isipokuwa tu kwa njia ya chanjo. E, kwa kifupi katika jimbo la Chopo watoto wengi bado hawayakingwa na virusi vya polio kali. Watoto tano walihesabiwa katika mitaa tatu ya afa miongoni mwa mtaa wa Chopo mjini Kisangani. Wizara ya afya ilianzisha tarehe 12 Juni kampeni ya chanjo ya polio hiyo kali jimboni Kivu ya Kaskazini. karibu watu makumi mawili na tano waliwawa siku ya tatu usiku katika shambulio ya wahuni wa ADF pa Maikengo, kijiji cha sekta ya Bapere katika mtaa wa Lubero. Shirika la raia la mahali linasema ni matokeo ya mda na kujisha kwamba makao mengi yaliunguzwa na wahuni wale. Wakaji wa Maikengo walikimbia eneo lao hadi vijiji vyenye kuwa na usalama. Kanali Alain Kiwewa, kiongozi wa mtoa mto Lubero, amejulisha kwamba idadi ya askari wa FARDC itapanda katika eneo hilo. Tumsikilize, yupo njiani mwa simu na Martial Papi Mukeba. Katika kijiji cha Maikengo kulitokea shambulio la magaidi wa ADF na hivi ninavyozungumuza na wewe, vifo vya kwanza tulivyopata ni watu makumi mbili na tano waliowawa. Kuna nyumba zimechomwa moto, raia kujeuriwa. Vikosi vyetu vya jeshi tayari vimekuwepo tangu jana jioni, ili kulinda kijiji na mazingira yake, pamoja na raia na mali zao. Naomba tu raia kuwa watulivu na kuwa na imani na jeshi na waongozi pia. Kuna watu waliokimbia aai aziyao ambao wamekimbia kijiji chao, na hapa tunapozungumza na wewe, wanakimbilia Mangurejipa, mji mkuu wa sekta ya Bapere ji ya panda, na wengine tunapata habari kwamba tayari wanaelekea Butembo. Karibu vitendo makumi mawili vya ujambazi wa silaha vilisababisha mauaji ya watu mnane tangu mwezi wa kwanza katika mji mdogo wa Mungwalu kwenye karibu kilomita makumi mnane na Bunya. Mtani jugu aliyefarikiwa mwisho siku ya tatu usiku ni mchuuzi wa madini za almasi. Shirika la raia linashutumu ujambazi ule na linapendekeza wakuu wa usimamishe, naye shirika la raia anashutumu ujambazi ule na anapendekeza wakuu wa usimamishe kiongozi wake Sheribin Kakundilawa aliojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Claude Lokidile: inatupatia woga na tunakuwa na ombi ya kwanza ku ngambo ya wakuu viongozi baweze kusaidia askari polisi yetu ya Mungwalu kwa kuwapatia vifaa itakayowasaidia kuweza kusaidia kuchunga usalama wa raia, kunaweza kuwa hali ambayo inatukia bakuwe na urahisi ya kuweza kutembea na kuweza kufata vale batu ambayo baliweza kufanya kusababisha matendo ya kiovu kungambo ya raia. Tutaomba raia tuweze kuwa wenyewe kuhusiana kuwa na uhusiano ya karibu na wakuu viongozi, hata na askari jeshi na askari jeshi wala askari polisi kwa kuweza kutaja kila mtu ambao tunambona sio mtu ambao ni wa kawaida, na matendo ambayo anafanya sio matendo ya kikawaida. na kinye tutaomba pia kungambo ya polisi baweze kufanya kitu ambayo kwa Kifaransa banaita bouclage, yaani baweze kufanya uchunguzi ya kindani ndani ya makata fulani fulani ya Mungwalu pasipo kuarifu raia. Inaweza ikawasaidia kwa kuweza kuweka mikono swat juu ya silaha wala juu ya watu ambayo wanakuwa wenye kusababisha usalama mdogo ndani ya mgini. Huko huko jimboni Ituri, watu sita waliuawa na zaidi ya kumi walishikwa na kuingizwa porini. Hayo ni matokeo ya mda ya shambulio ya wahuni ya wa EDF tangu siku ya pili katika kijiji Masongo, usultani wa Babila Babombi, mtaani Mambasa. Ndugu za mali zinajulisha kwamba maeneo yanabaki bila wakaaji. Wakiwa na wasiwasi, wengi walizielekeza upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, na wengine katika pori. Kiongozi wa mtaa hakuhakikisha idadi hizo, bali alisema operesheni za kijeshi zinatayarishwa kwa kupinga wahuni wale. Hii munaendelea kusikiliza, ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa na walika sita, kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Florence Kizalunga pamoja na Rosali Zawadi. Katika jimbo la Manyema, zaidi ya madaktari mia tatu wanatumika katika mahospitali za mji wa Kindu na kandokando yake, wakati vituo vya afya vya ndani ya jimbo vinakosa madaktari? Ndio swali analozungumzia mwalikwa wetu Daktari Charles Omosumbu Shako naye Florence Kizalunga. Daktari Charles Omosumbu, jambo. Jambo dada journaliste. kila mwaka waganga wakuu wanaapa au wenye wanatoka kuwapa, sasa hivi faida gani ya mavaleur ajouté gani wataleta kuma 18 zone de santé yetu ya Manyema? Asante sana dada journaliste. Ukaangalia waganga wa jimbo letu la Manyema unaweza kuwaza tuko wingi, lakini kuna mafasi yenye mahospital inakosa waganga, kuna macentre de santé de référence kwenye hakuna muganga, na watu kule vijijini wanateseka kwa sababu hawapate waganga na wale wenye wana liza masomo hapa na waza wanaweza kusaidia jimbo letu la Manyema ku kazi ya kiganga, kwa sababu wale wanaruhusiwa kutumika kazi ya kiganga na walijifunza kazi ya kiganga, na tulichunguza pamoja na Conseil National ya Ordre des Medecins kuona ya kwamba wale wanaenea wanaenea kutumika kazi ya kiganga. Kumbe wale wakubwa wa viongozi wanaweza kuwatumia na watasaidia. Nini waganga waku, muko ngapi wenye wameshaandikishwa ku tableau de l'ordre de médecin? Hapa Kindu tulisema tutafanya utafiti kuangalia nani ameandikwa na nani hayaandikwa nani iko natumika na nani mwenye hatumike. e, na pale tutajua ni wangapi kabisa tuko nabo, lakini gisi tunafikiria tuko mia tatu yenye banaandikishwa ku ile orodha ya waganga waganga wakuu mia tatu Namna gani huko kumainterier kama vile unatoka kusema kukosikane hata mganga mkuu mmoja ndani ya vituo vya afya nini? Ndiyo inamaanisha hiyo, nawaza kuko bitu mingi yenye naweza kumaanisha ile, lakini mwenye anaweza kujibu Sawasawa, kwa ile ulizo, ni viongozi viongozi ya jimbo. Neno ya kwanza kama natuma muganga kule vijijini, ni kuangalia pia kuchunguza ile fasi atatumika, eti iko na ma equipment yote, hata haiko yote ile, kwanza minimum yenyewe inaweza kumusaidia ya kutunza batu iko nayo, kwa sababu kama hana mavifaa ya kazi, hata iko na ujuzi ya namuna gani, itakuwa vigumu asaidie batu, na kuangalia pia makondisio ya bwenye munabatia pale, nawaza iko posible biongozi yetu bazi tusaidie waminganga bakwe ku makondisio ya mzuri. Nawaza hakuna mw atabakia hapa Kindu, bote watakimbia kule kwa shiri kama munatia wa makondisio ya mzuri. Yani, waganga waku wengi wanaikala hapa Kindu na wanasakrifie populatio yenye kokointerier. Naeza kusema kuwaganga kama tuko na kumi labda munane biko Kindu na ile miso ezi kujibia kujua kwa kwa nini banikala apa ule mwenye kubatuma kule kwa asili, njo kiongozi njo viongozi vyetu bale banapasha kujibia. Kwa nini watu enye baliwatuma kama wali basha watuma kama wale watuma watuma kama batuma, inaomba kubatuma inaomba baende bakasaidie taifa yetu, lakini tunaenda kujikuta kunakwama hospitali enye batu banayala tena zaidi sana na bana baafekte normalement. Sasa hospital général ya Kindu ma hospital yetu ya pembeni pembenipembeni apa baminganga biko tele biko na ma affectation yabo, lakini kule kungine, ni hakuna batu sasa daktari, tulikusikia hapa ulitoa malalamiko yako na kuwaomba wakubwa, wakati wiko na afekte wale waganga waweze kukuwa na kamwa serie, kwani politiki imeshaingia ingia kuote, wamoja wamekuwa afekte wenye hawaruhusiwe kutumika kama vile waganga wako ndio ni ya lazima sana. Tulisema wakati wanatuma waganga kumakazi, wanaweza kutuasosie na sie tujue wale waganga wenyewe wanatuma kumakazi, kama ni waganga kweli wenye wanaruhusiwa kutumika kazi ya kiganga. Sisi hatutasema shini, tunataka kwanja kuafekte baganga a uh -uh. Tunaangalia bale baminganga venye viongozi nataka kuwapatishia makazi, kama banaenea kwa sababu, kama unapeleka muganga mwenyee yeye Haya, jiandikisha kuoroza ya waganga itakuwa shida zaidi, na haruhusiwe na loa yetu ya Kongo. Haimuruhusie ye kugusa wagonjwa, hata kuikala ta training haimuruhusie. Donc inaomba mutu anajiandikisha, kwa sababu pale tunachunguza kila kitu wengine anaanza kuata, hakusomaka masomo ya kiganga lakini anajiita mganga, na munampatia kazi ile, itakuwa shida. Basi kwa kumaliza, twambie, kwa kuweza kusaidia huyo mkaaji wa kijijini na mkaaji wa hapa kutaun, wabenefisie wote kuservice ya soins de sante ya kalite nini, viongozi wanapasha fanya kwa haraka? Inaomba kufanya kwanza etat de lieu ya kweli njo sasa, batu banekala na bapartenere yabo, ile mafasi tufanye nini, munatengeneza na munatia makondisio yenye dawa iko, vifaa ya kazi iko, na mnatia minimume ya makondisio ya kazi kwenye baminganga. Batakuwa na waza, ile itasaidia watu enye iko vijijini na watu enye hapa Kindu bapate maswe na mna moja. Dr. Richale omesumbu accent, asante sana dada journaliste tutazungumzia pia swali la matatizo migu ya miguu yanayogusa nchini karibu watoto elfu tano tangu wakati wa kuzaliwa wanatunzwa jimboni bila malipo na mpango Hope Walks yaani matumaini ya kutembea mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni kunako hospitali Il Africa ndiyo wanatolewa matunzo mengi nawe, Rosali Zawadi. Mjini Goma ni hospitali kuu ya HEAL Africa inayopokea mpango wa Hope Walks yani matumaini ya kutembea. Kila siku ya ini, wazazi wafika na watoto wao kwa matunzo. Hapo tulimkuta mama huyu na mtoto wake mchanga sana, beb Mama mwingine ambaye tayari mtoto wake ameanza matunzo alishuhudia kwamba furaha yake ya uzazi ilipunguka alipoona shida kwenye miguu ya mtoto wake nililiaka sana kuona mi nazala me mtoto wangu migulu inapengama. Kisha huko dada moya njo aliniambiaka umtoto wako mbebe Kuila Afrika, Kuila Afrika panatunzaka bure au tapana na sanfra. Na kiukweli nikafika pa Kuila Afrika, pakanipokea bien na walitia mtoto wangu sima, akafanya insemene, nikaona changement ya migulu. Baka hivi iko mubiato niko naona gisi evolusheni ya migulu yake iko naenda bien. Mpango wa Hope Walks yaani matumaini ya kutembea unatunza watoto wenye vikanyangio vya kupengama kupitia ujuzi wa Ponsiti. Dr. Jonathan Lucy kiongozi wa Hill Afrika afasiria kwamba hapo mbeleni matunzo yalikuwa magumu sana. Wakati wa mbele sana mtoto mmoja alikuwa anafanya operation kitamaliza karibu miezi sita, hayatembea vizuri hivi. Tukatafuta namuna ya kufika Amerika kutafuta wale watu wa poseti, na wakatuambia pana tumebadilisha. Siku hizi kukongo yetu, kila watoto elfu moja wanazaliwa kuko watoto tano wako na piebo piebo. Haiko problemu kubwa siku hizi sababu watu wanajua ginji ya ku ya kuitrete kiongozi wa Hope Walks nchini Kongo anasema kwamba lengo lao ni kufikia mwaka wa elfu mbili makumi tatu na hakuna tena mtoto hata mmoja anayekomaa na ulemaule. Bernard Uzabakirio anajulisha kwamba kwa leo, kati ya watoto elfu tano wanaozaliwa na vikanyangio vyenye kupengama nchini Kongo ni watoto elfu moja pekee wanaotunzwa. Goma, Rosaliza Zawadi, Radio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa yerini.