Hii ni Redio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Mawaziri wengi walianza kazi hii siku ya nne hapa mjini Kinshasa kiisha maandamano ya kuatiana uongozi na mawaziri wa serikali ya zamani. Ni pia baada ya kusimikwa kwa serikali ya Judith Suminwa na baraza ya bunge la taifa. Jimboni Kivu ya Kaskazini, karibu watu 25 Waliuawa siku ya tatu usiku katika shambulio ya wahuni wa ADF pa Maikengo katika mtaa wa Lubero. Kiongozi wa mtaa huo amejulisha kwamba idadi ya askari wa FARDC itaongezeka katika eneo hilo. Katika jimbo la Kwilu, zaidi ya wa watoto milioni 1.2 wa chini ya miaka tano walianza kutolewa chanjo bila malipo kwa kupinga polio. Kipindi cha pili cha kampeni hiyo kilianzishwa rasmi siku ya tatu mjini Bandundu. Hujambo mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kiisha kusimikwa kwa serikali ya Judith Sumina na baraza ya bunge la taifa na maandamano ya kuacha uongozi kati yake na waziri mkuu wa zamani Sama Lukonde, mawaziri wengi walianza kazi hii siku ya ine mjini Kinshasa, nikiisha maandamano ya kuatia na uongozi na mawaziri wa serikali ya zamani. Upande mwingine rais Felix Chisekedi alitaja Antoni Nkinzo, kiongozi wa ofisi yake ya kazi, anaingia nafasi ya Gulin Nyembo mwenye kuwa sasa waziri makamu mkuu anayehusika na mipango ya serikali. Mbele ya kutajwa kwake, Antoni Nkinzo alikuwa kiongozi mkuu wa Anapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, karibu watu makumi mawili na tano waliuawa siku ya tatu usiku katika shambulio ya wahuni wa ADF pa Maikengo, kijiji cha sekta ya Bapere katika mtaa wa Lubero. Shirika la raia la mahali linasema ni matokeo ya mda na kujulisha kwamba, na kujulisha kwamba makao mengi yaliunguzwa na wahuni wale. Wakazi wa Maikengo walikimbia eneo lao hadi vijiji vyenye kuwa na usalama. Kanali Alain Kiwewa, kiongozi wa mtaa wa Lubero, amejulisha kwamba idadi ya askari wa FARDC itapanda katika eneo hilo. Tumsikilize, yupo njiani mwa simu na Martial Papi Mukeba katika kijiji cha Maikengo kulitokea shambulio la magaidi wa ADF na hivi ninavyozungumuza na wewe, vifo vya kwanza tulivyopata ni watu makumi mbili na tano waliowawa. Kuna nyumba zimechomwa moto, raia kujeuriwa. Vikosi vyetu vya jeshi tayari vimekuwepo tangu jana jioni, ili kulinda kijiji na mazingira yake, pamoja na raia na mali zao. Naomba tu raia kuwa watulivu na kuwa na imani na jeshi na waongozi pia. Kuna watu waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia kijiji chao na hapa tunapozungumza na wewe wanakimbilia Mangurejipa, mji mkuu wa sekta ya Bapere Jia Panda, na wengine tunapata habari kwamba tayari wanaelekea Butembo. Huko huko jimboni Ituri, karibu vitendo makumi mawili vya ujambazi wa silaha vilisababisha mauaji ya watu mnane tangu mwezi wa kwanza katika mji mdogo wa Mungwalu, kwenye karibu kilometa makumi mnane na Bunya mtani jugu Aliyefarikiwa mwisho siku ya tatu usiku ni mchuuzi wa madini za almasi. Shirika la raia linashutumu ujambazi ule na linapendekeza wakuu wa usimamishe watu sita waliwaua, na zaidi ya kumi walishikwa na kuingiza porini. Hayo ni matokeo ya mdaa ya shambulio ya uni wa ADF tangu siku ya pili katika kijiji Masongo, usultani wa babila babombi, mtaani Mambasa. Ndugu za mali zinajulisha kwamba maeneo yanabaki bila wakaaji wakiwa na wasiwasi wengi walizelekeza upande wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na wengine katika pori. Kiongozi wa mtaa hakuhakikisha idadi hizo, bali alisema operesheni za kijeshi zinatayarishwa kwa kupinga wahuni wale. Naye shirika la raia anashutumu ujambazi ule na anapendekeza wakuwa wausumamishe. Kiongozi wake Sherubin Kakundilawa aliojiwa kupitia simu ya mkono na Jean Claude Lokidile, inatupatia woga na tunakuwa na ombi ya kwanza kungambo ya wakuu viongozi baweze kusaidia askari polisi yetu ya Mungwalu kwa kuwapatia vifaa itakayowasaidia kuweza kusaidia kuchunga usalama wa raia. Kunaweza kuwa hali ambayo inatukia bakuwe na urahisi ya kuweza kutembea na kuweza kufata vale batu ambayo baliweza kufanya kusababisha matendo ya kiovu ku ngambo ya raia. Tutaomba raia tuweze kuwa wenyewe kuhusiana kuwa na uhusiano ya karibu na wakuu viongozi, hata na askari jeshi wala askari polisi, kwa kuweza kutaja kila mtu ambao tunamwona sio mtu ambao ni wa kawaida, na matendo ambayo anafanya sio matendo ya kikawaida. Na kinye, tutaomba pia kungambo ya polisi baweze kufanya kitu ambayo kwa Kifransa banaita bouclage, yaani baweze kufanya uchunguzi ya kindani ndani ya makata fulani fulani ya mungwalu pasipo kuharifu raia. Inaweza ikawasaidia kwa kuweza kuweka mikono swat juu ya silaha wala juu ya watu ambayo wanakuwa wenye kusababisha usalama mdogo ndani ya mgini. E, kwa kifupi ni tangu zaidi ya miaka kumi ndio waune wa ADF wanafanya maovu zidi ya raia katika eneo la Beni jimboni Kivu ya Kaskazini. Ijapokuwa operesheni nyingi za FARDC pamoja na uongozi wa upekee uliosimikwa tangu miaka tatu, ni maelfu ya watu ndio wamekuisha uawa na uwasi huo uwa wa Uganda ulioendesha pia maovu yake katika jimbo jirani la Ituri. Na zaidi ya askari jeshi mia moja wa FARDC wanafata tangu siku ya tatu mafunzo kuhusu mazoezi ya mapigano kupitia helikopta katika kambi Ndoroma Pabunia. Mafunzo yale yatadumu Jumatatu na yanaendeshwa na askari wa MONUSCO wa nchi la Guatemala na Bangladesh. Lengo ni ya kukaza uwezo wa operesheni za kijeshi kwa kupinga makundi ya silaha katika maeneo yanayo matatizo kwa kukaribia katika jimbo la Kwilu zaidi ya watoto milioni moja mia mbili wa chini ya miaka tano wanatolewa chanjo bila malipo kwa kupinga polio. Kipindi cha pili cha kampeni hiyo kilianzishwa hii siku ya ine, bali maandamano rasmi yaliendeshwa siku ya tatu mjini Bandundu, wakiwepo wakuu wengi wa sekta ya afya wa kiserikali, wa vituo vya usalama na wakaaji wengi. Taarifa Iren Mbwa Maluzolo kutoka Bandundu. Usomi wa mwenzetu wa Bukavu Jean Kasami. Kampeni hiyo ya awamu ya pili ambayo inaanza tarehe 13 hadi 15 Juni mwaka wa 2024 inaendeshwa katika maeneo yote ya afya makumi mbili na nne ya Kwilu. Inalenga watoto angalau milioni mbili ya wenye umri wa hadi miaka mitano, inamaanisha asilimia 18 mkato kenda ya wakaaji wa jimbo nzima. Hao ni watoto ambao afya yao inazidi kuporomoka. Chanjo VPO itapewa kila mtoto kiwango cha toni mbili mbili. Ni hivyo alijulisha mganga Frederike Botango Kweme wakati wa kuanzisha kampeni ya chanjo. Naye waziri wa afya Jimboni na ambaye aliwakilisha liwali wa Jimbo la Kwilu alisema hakuna namna ingine ya kukinga watoto zidi ya ugonjwa wa vunjavunja isipokuwa tu kwa njia ya chanjo. E, katika jimbo la Maniema wapo elfu makumi mawili na mbili mia kenda makumi saba wagombea wa somo la saba la elimu ya chini wanaohudhuria mtihani wa siku mbili wa Tenasok. Miongoni mwao ni wasichana elfu kumi mia moja na saba yaani asilimia 44, kinyume ya mwaka jana, idadi hiyo inapanda asilimia saba mkato makumi manne na sita yaani wagombea elfu makumi mawili na moja mia tatu makumi saba na tano wanaendesha mtihani huo katika vituo makumi saba na kenda vya jimbo la elimu la Manyema ya Kwanza, makumi tatu na mbili vikipatikana mjini Kindu. Maelezo mengi nawe Florence Kizalunga. Kulingana na mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Manyema ya Kwanza mtihani huu unalenga kugundua uwezo wa wanafunzi katika mwelekeo wa aina ya elimu iliyoandaliwa katika ngazi ya sekondari ambayo washindi wataelekezwa kulingana na uwezo wao wa kiakili. Mukito Gaunda Serafin anaalika wanafunzi wafanye kazi kwa urahisi bila kukurupuka huku wakijiepusha na udanganyifu. Kwa upande wake IPP Gabriel Yika anapendekeza kwa watendaji wote wa wanaohusika katika vituo mbalimbali mbali vya mitihani kutenda kwa mujibu wa maelekezo rasmi, kwa hali ya hewa nzuri kwa ajili ya usimamizi wa majaribio haya yote, na kwa wagombea wote kuachana na woga ili kuepuka udanganyifu udanganyifu na aina nyingine yoyote ya kupinga maadili. Wategemee juhudi zao mwenyewe, wajipe moyo na watafanyikiwa. Tafadhali kumbuka kuwa ni mwakilishi wa gavana wa muda wa mkoa kwa kifupi, katika jimbo la Chopo, watoto wengi bado hawayakingwa na virusi vya polio kali. Watoto tano waliesabiwa katika mtaa, katika mitaa tatu ya afa miongoni mwa mtaa wa Chopo mjini Kisangani. Wizara ya afya ilianzisha tarehe 12 Juni kampeni ya chanjo ya polio hiyo kali. Shirika la Marekani la maendeleo linahudumia heshima ya haki za binadamu katika sekta ya madini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo alijulisha siku ya tatu mjini Lubumbashi kiongozi wake katika mkutano wa pasha habari wakati wa kipindi cha 19 cha mkutano wa madini DRC Mining Week. John Dinlop, anatamani wakongomani wafaidishwe na mali ya udongo wao na barabara bara, kimwenza kati ya nafasi itwayo triangle la concession ya universite ya Kinshasa imeharibika sana tangu miezi chache. Mwenendo katika njia hiyo umesimamishwa ijapokuwa barabara hiyo ilikabat, ilikarabatiwa tangu mwaka mmoja. Wakaaji wa maeneo yale wanahuzunishwa na hali hiyo. Hii munaendelea kusikiliza, ni redio Kapi kutoka mji wa Kinshasa. Nitawaalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami naye Ezekiel Muzalia Okapi, invité. Mwali kwa wetu ni bibi Kusinza Marie Gorete kiongoza mkusanyiko wa wanawake wa kanisa la kiprotestanti katika jimbo la Kivu ya Kusini. Anasema kuhusu masikilizano kati ya wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa Jamhuri ya Rwanda, ijapokuwa ugomvi wa vita kati ya nchi hizo mbili. Bibi Kusinza Marigoreti alihuzuria kwenye mkutano wa ulinzi wa mazingira uliendeshwa mjini Bukavu, kati ya makamisheni haki na amani ya Changugu na Bukavu. Alihojiwa na mwenzetu Jean Kasami. Jambo, jambo sana. Arkidiosezi ya Bukavu ikishirikiana na arkidiosezi ya Changugu wanakutanana kuzungumuza juu ya ukinga wa mazingira. Kanisa Protestanti pia inashirikishwa mazingira yanaweza kuboreshwa katika hali ya sasa kisiasa kati ya Kongo na Rwanda. Mimi najua kwamba kwanza, sisi ni kanisa na kanisa halina mipaka, hata kama wanasiasa wanaweza kugombezana, lakini sisi kama kanisa la Kristo kwa nchi, kama kanisa la Mungu, hatuko mali yetu sipeki, tunakuwa kwa ngazi ya Mungu. Mungu aliumba wa watu wote bila mipaka, akaumba Wakongomani, akaumba Wanyarwanda na zingine makabila zote. Hatuna ruhusa kuleta ubaguzi wa rangi na kabila, na kazi tuko tunaifanya ni kazi ambayo inatuhusu sisi sote. Tunashukuru kwanza Arkidiosezi ya Bukavu kwa CDJP ambao wamekumbuka hii mradi kwa muda huu, mazingira iko makali na mabaya sana si sote tuko tunaangalia jinsi mji wa Bukavu uko nenda unaharibika, na tukienda ngambo za Rwanda tunakutana wenzetu wamejikaza kutumika pamoja nao. Kuna vile vitu ambavyo tutachukua kwao kama model, na huku nako watajifunza vitu vingine ambavyo pia vinaendelea, sababu vitu vyote haviwezi haribika kungazi yote lakini tunafurahi kwa ile ushirika ambayo inakuwa na sisi. Kwanza kama kanisa la Kiprotestanti tunashukuru kuona walitushirikisha, kwa sababu mimi binafsi pia, kwa mradi wa jenda ambao ninatumika, mara kwa mara ninazungumzia juu ya mazingira, kwa sababu hatuwezi endelea uhusiano kati ya wanadamu na tutie mazingira pembeni. Lakini somo kubwa ambalo tulipata jana kwa padri kutoka Rwanda ya Saint na hata padri wetu ambaye anakuwa mkubwa, kunzi ambaye anakuwa mkubwa wa hii mradi wa hii kikundi ya CDGP, tulisikia mengi sana na nikafurahi na nikaambia benzetu alikuwa karibu na mimi nikasema, kumbi na fundisha, kwa madogo. Leo tumepata makubwa, tumejua jinsi mtu anaweza husiana na mwengine, lakini pia hawezi kukataa kuhusiana na mazingira. Kwa sababu mazingira ni ndugu yetu bila mazingira hatuwezi ishi. Nini, unaona mfano ya ubora wa mazingira upande wa Rwanda ambayo Kongo ingeibidi ige mfano ya Rwanda, ambayo Kongo ingeiga ni ile mfano wa kutotupa uchafu ovyo ovyo. Wao tukifika kwao tunakutanaka wako na ile changement de mentalité. Wamebadilisha asili ya kuishi, hata akule muhindi akule kitu hawezi tupa uchafu ovyo ovyo. Lakini huku kwetu unakutana hata mtu anafungua chupa ya maji anatupa uchafu chini, akikula bombwa anatupa viskwe, anakula miwa anatupa kwa barabara, na ile yote inatukera kwa mioyo, lakini sauti zetu zingali ndogo. Lakini kwa hii mradi ya wakinamama wa CDJP ambao wametushirikisha, tunajua tena tutaenda gonga tena nguvu sana zaidi, na kila umoja wetu, mnajua, atakuwa mjumbe, kwa sababu hili jambo linatuhusu sote. Unafikiri ikiwa vikundi mbalimbali mbali vya shirika la raia Kivu ya kusini vinaweza kudumisha mawasiliano kati ya wenzao wa Rwanda, inaweza kupelekea viongozi wa kisiasa wajikute kwamba wao kivyao na wa raia wako kivyao. Tunajua vita sio wao wanaileta vita, inatoka mbali ambayo inakuja kutugonganisha vichwa, lakini hizi kabila mbili walikuwa wanaishi pamoja kwa amani, na ni ile. Tunaomba tena Mungu kama kanisa, aendelee tena kutuletea amani ya kudumu, tuishi tena kama wanadamu ambao wanapendana na wanasaminiana. Na tunajua wakati yenye tunatumika kabisa katika masansibilizasion kuelezea wengine, inaweza fikia viongozi wetu kama plaidoye, nao watabadilisha namuna yao ya kutuwekea masheria za kutimiza ile malua kontrenyante kwa kimombo kusudi watu wote waogope wasikuwe tena wanafanya hii vitendo mubaya ya kuharibisha mazingira, kujenga mahali hapa, wezi kutupa uchafu kwa mtoni, kwa mito na bahari. Bibi Marigorete Kusinza, tuna kushukuru, asante sana journalist. Radio Kapi, Dosye en Swahili. Wanawake wa mitaa ya Jugu na Irumu walishiriki katika ka mwenendo wa maisha ya kimya kati ya makabila ya jimbo la Ituri. Ni pendekezo kutoka mkutano wa kipindi cha pili cha mradi wa usaidizi wa matengeneo ya uongozi wa usalama katika maeneo yale maelezo mengi na we Ezekiel Muzalia. Wanawake wa jimbo la Ituri, hasa zaidi katika maeneo zenye kuafiriwa na mizozo ya vita, wanakabiliana na shida nyingi zenye kutokana na ukosefu wa usalama. wamoja walikuwa wakizuiwa kuhudhuria kwenye mikutano za usalama na wengine walikuwa wakichekelewa ndani ya jamii. Hawa walifaidika na mafunzo mengi ambazo ziliwasaidia kuwa mashujaa na kupatikana ndani ya miungano za kuchukua maamuzi. Bi Joli Savo, mkuu wa ofisi ya decentralization katika tarafa kwake msimamizi wa muungano fomi mradi huu wa pili wenye kuhusu uongozi bora kwa kuhusisha wanawake ulisaidia kwa kushimika mpango wa 1325 wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Jacqueline Malosi anarizika na mradi huu ambao ulisaidia wanawake wengi walioathiriwa wa na mizozo ya vita kujua haki zao na kuwasili kwenye vituo vya usalama. Kila kitu kuna mwanzo, banabake banakuwa benye nasikia maneno mbio mbio eh? na na, mpango wa Umoja wa Mataifa wenye kuhusika na maendeleo unatoa hazimio ya kuwasindikiza wamama hawa ili kurejesha amani ndani ya jimbo lote. Clotilde Aziza, mfanyakazi kwenye kituo hicho cha Umoja Mataifa, taifa unena ya kwamba mchango wa wanawake kuhusu mambo ya usalama unakuwa wa maana. Clotilde Aziza: yaani mwanamke ni kipande ya, ya jamii na kama wanaume tu njo wanazungumuza kuko wengine shida mbalimbali haziwezi pata majibu. Sisi wote tuko convaincu kama ni vizuri ile kazi iendelee mahali popote kwenye hasa kwenye kuko mafujo. Mradi huu wa uongozi bora na wenye kuhusisha watu wote kwa ajili ya maendeleo unatekelezwa ndani ya tarafa la Jugu na Irumu na unasapotiwa kifedha na ubalozi wa Ujerumani. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Mwisho wa kipindi cha habari. Asante kwa watu waliungana nasi kwa yarini.