Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na nawatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Zaidi ya watu makumi manane walipotea na zaidi ya mia moja walinusurika katika ajali ya kuzama kwa mashua moja, siku ya kwanza usiku, katika mto kwa mtani Mushi, jimboni Maindombe. Kamisa wa bahari hapo Mushi anasema ni kutokana na kusafiri usiku, hali iliyopelekea matatizo ya kiufundi saa. Chache kisha kusimika kwa serikali ya Judith Sumwina na kuanza kazi rasmi kwa waziri mkuu huyo, watendaji wa moja wa kisiasa na wa kiraia wa mji wa Kindu katika jimbo la Manima walitoa maoni yao tofauti. Wanatamani serikali hiyo itumike zaidi kwa kuboresha hali ya kijamii ya Wakongomani. Ugomvi wa udongo unaripotiwa kati ya wakuu wa mitaa ya Miabi na Lupatapata jimboni Kasai Oriental. Wakuu wa maeneo yale awasikilizane kuhusu mipaka ya mitaa hiyo miwili. Hujambo mpunda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari zaidi ya watu makumi mnane walipotea na zaidi ya mia moja walinusurika katika ajali ya kuzama kwa mashua moja siku ya kwanza usiku katika mto kwa mtaani Mushi jimboni Maindombe. Kamisa wa bahari hapo Mushi Ren Maker alienda nafasi hiyo, anasema ni mashua ndogo balenier la Sntete iliyopata matatizo ya kiufundi na kuvunjika wakati ilijelekeza mjini Kinshasa. Mashua hiyo ya mbao ilisafirisha watu wengi, miongoni mwao wakaaji wa mji wa Bandundu wa mji Dogo wa Mushi na wengine. Taarifa ya Ren Mboma Luzolo usomi wa Jacques Mukonkole. Vyanzo vya habari vinazungumzia kuhusu boti iliyoondoka katika muji wa Mushie Jumatatu jioni kuelekea muji Kinshasa ikiwa imebeba wasafiri 217 na bidhaa. Ajali hiyo ilitokea pa saa tano ya usiku karibu kilomita 17 na muji wa Mushie, muji mkuu wa eneo hilo katika jimbo la Maindombe. Amsha wa mtomushi anaripoti kuwa wasafiri walikuwa mia mbili makumi saba na moja, kati yao mia moja makumi munane na tano walijitokeza wazima na weni walipotea ni makumi munane na sita. Sababu ya musiba huu ni usafirishaji ya usiku. Walipofika Lediba, walipata shida ya moter, na baada ya hapo mashua ilivuta pumuzi na ikagonga ukingo na ikavunjika. Kwa sasa buti iliyozama iko ndani ya maji, amesema Rene Maker, jimboni Ituri. Zaidi ya wahami elfu wa kambi ya Nyamusasi, kilomita zaidi ya makumi sita, na buni yao nalala nje na katika hali mbaya sana makao yao yaliharibishwa na pepo kali ya siku ya Mungu iliyopita usiku e, katika eneo hilo la karibu ya bahari, imejulisha shirika ya raia ya mahali. Na tena wahami wale walipoteza vitu vyao tangu miaka tano walipokimbia ujeuri wa makundi ya asla katika mtaa wa Jugu. E, taarifa Jean-Claude Lokidile kutoka Bunia, usomi wa mshiriki wetu Florida Kahambu. Ilikuwa ni saa saba mchana wakati upepo mkali ulipovuma katika eneo hili lililo kando ya ziwa Albert. Ikawa mtawanyiko haraka na katika pande zote anaripoti mkuu wa mashirika ya kiraia ya Bahema Banywagi. Vyombo vya jikoni, magodoro na vitu vingine vya nyumbani, kila kitu kilichukuliwa na Zoruba anaeleza Florimo Banga. Wasio na makazi, wanawake, wanaume, watoto na wazee wanaokadiriwa kuwa zaidi ya elfu moja, wanalazimishwa kushiriki banda moja la muda lililojengwa ili kupokea wakimbizi wapya wanaofika kwenye kambi hiyo. Wengi wanalala chini, watu wazima wakati mwingine wanalazimika kulala nje ili kutoa nafasi kwa walio hatarini zaidi, wakiwemo wanawake wajawazito, watoto na wazee. Kulingana na mashirika ya kiraia, wanawake wajawazito wana shida kuendelea na mashauriano yao ya ujauzito baada ya kupoteza vyeti vyao vyote vya kipimo maafa haya ya kimaumbile yanazidisha hali ya maisha ya wakimbizi hawa ambao wanapokea misaada kidogo zaidi ya kibinadamu. Wanatoka Kafe, Mbogi, Soba, Chuu na Lulu ambako usalama bado haujaimarishwa. Wanaomba msaada wa haraka wa kibinadamu ili kupunguza mateso yao. Saa chache kisha kusimikwa kwa serikali ya Judith Suminwa na kuanza kazi rasmi kwa waziri mkuu huyo watendaji wa moja wa kisiasa na wa kiraia wa mji wa Kindu walitoa maoni yao tofauti, ni hasa waliosikiliza mpango wake wa kazi kwa miaka tano ijayo. Wakaaji wa jimbo la Manema walifurahishwa na kusimika kwa serikali hiyo na wanatamani itumike sana kwa kuboresha hali ya kijamii ya Wakongomani. Maseme aloti kuliwa na mwenzetu Florence Kizalunga Alunga. Ukweli, mimi kama kijana na ngojelea kushimika alaloup kwa iprograme enye premier ministre aliprésente kwa assemblée nationale yene alifosa ni kuona kwamba waziri mkubwa anapendelea kuunda makazi kwa faida ya vijana wenye tuko unajua. Ke sisi ntangu zamani wa mingi kati yetu walimaliza masomo na wana makazi, donc ili politike tafanya asorte wa jeune wa waonekane kama wiko na faida. Tunawaza kama hivi government inashimikwa, kazi itaanza kia muhimu isikue kama ili government tunakaa tunaiona mujamur Demokrasia ya Kongo hii inakuya, ina sababu benye ile government yenyewe ilikuwa inaitupulia mbali, inaanza mbali, inaanza biake a zero, alorske tungeanzia pale. Mfano, leo ni bwana Sama Lokonde anatoka, alikuwa anafanya maakisho za muzuri, ilfale madame Jidite mwenyewe mwenye nakuya, sina government yake, anzie parke kuanza gile maprojet enye jekwake meme wakati wa Sama Lokonde yenyewe anasema, na jibu likuwa kwa Sama Lokonde, na tuko nachunga tutuone materialisation ya ile programe atagisiko. Mwanamuke tunatumenia mingi ndani yake ke, tunaomba kutumikisha masemi ambayo wenyewe wanakuwa sem ile itaweza kutufurahisha wakitumikisha bila kubaki tu kumasemi yenye tunaisikia kila siku kila siku, na siwezi kutosha matunda yoyote. Serikali ya Bibi Judith Suminwa ilisimikwa asubuhi mapema hii siku ya tatu. Wanabunge wa taifa walikubali mpango wake wa kazi kisha ubishi wa saa nane na majibu wa waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka. Ni wanabunge mia tatu makumi tisa na saba kwenye mia ine na tano ndiyo walitarajia kusimikwa kwa serikali hiyo. Nao wanasiasa wa pande zote wana maoni tofauti kuhusu utumizi wa mpango huo wa serikali inayoongozwa na Judith Suminwa, ni zaidi kutokana na namna ya uundaji wake. Wanasema wanasiasa tuwasikilize, katika taarifa hii ya Florida Kahambu kutoka maoni yaliyokusanywa na Gras Amzati. Kwanza, mbunge Paul Chilumbu wa UDEPES anadai kwamba waziri mkuu ahakikishe kwamba hajengi miundo ya matumizi moja kama ilivyo sasa. Upinzani Christian Mwando wa Ensemble pour la Republique yeye hakubaliani na muundo wenyewe wa serikali hii. Kwa upande wake, Katisa Kombi wa MLC anaunga mkono hatua zilizopangwa ambazo utekelezaji wake unapaswa kuzuia ubaguzi wowote. Kwa upande mwingine, Claude Misare wa UNC anasisitiza juu ya haja ya kujitosheleza kwa chakula. Wanabunge wengine wote wanaomba nchi kutulia, ujenzi wa barabara na ufufuaji wa kilimo kuwa vipaumbele vya serikali hii. Baraza ya bunge ya jimbo la Kivu ya kusini ilisimika kamisheni itakayochunguza uongozi wa jimbo hilo tangu mwaka wa 2019 hadi mwaka wa 2024. Kamisheni hiyo ina kazi ya kukusanya ushuhuda na vikaratasi kuhusu uongozi wa liwale wa zamani Teongwa Bijekasi na makamu wake Fisto Malago Kashekere. Jean Kasami ana mafasirio kamili kutoka mji wa Bukavu. Kamisheni husika inaitwa kwa jina la mwenyekiti wake mwanabunge Nepangi Jose kikao cha bunge la jimbo la Kivu ya kusini kinapana mamlaka kwa kamisheni hiyo kuchunguza matumizi ya serikali inaomaliza muhula wa kazi wa miaka mitano. Wanabunge wanaounda kamisheni wanapewa muda wa siku 15 kuanzia tarehe kumi hadi makumi mbili na tano mwaka huu kwa kuweza kuleta ripoti yao mbele ya kikao cha bunge. Wakaaji ambao hawataweza fikisha shuhuda zao kuhusu vile utawala uliokuweko uliongoza jimbo vizuri wala vibaya, wanatakiwa kutumikisha WhatsApp kwenye namba alama ya kuongeza 243 973 442 444. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirika lisilo la kiserikali Badilika linadai watoto wasitumikishwe wala wasiingizwe katika makundi ya silaha. Mwito huo ulifanyika hii siku ya tatu, sikukuu ya sherehe ulimwenguni ya kupinga kazi ya watoto. Kiongozi wa shirika Badilika nafadhaishwa na hali hiyo ya kushirikisha watoto katika makundi ya silaha inayoharibu hali ya maisha yao. Kambale Nguka Patrick anaomba serikali ifanye uwezekanavyo kwa kukomesha hali hiyo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tena mapambano yaliendeshwa hii siku ya tatu kati ya jeshi la FARDC na wahuni wa M23 katika eneo la Kanyabayonga, ni kaskazini ya usultani wa Bwito mtaani Ruchuru. Mapigano yanaendeshwa kati ya maeneo ya Bulindi na Buta Longola chini ya kilomita kumi na mji mdogo wa Kanyabayonga. Hata hivyo kamanda wa polisi ya kishishi aliwawa kwa risasi siku ya pili usiku pakanyasi Kanyabayonga nafasi fasi yalipokuwa na mabomu kutoka eneo la mapigano yalipelekea kuzeriwa kwa raia wengi, na watu wengi wanaendelea kuhama maeneo yao. Ugomvi wa udongo unaripotiwa kati ya wakuu wa mitaa ya miabii na lupatapata jimboni kasaya oriental wakuu wa maeneo yale awasikilizane kuhusu mipaka ya mitaa hiyo mbili, hali iliyosababisha kusimamishwa kwa makazi ya ujenzi ya stesheni moja ya mafuta ya gari. Hii munaendelea kusikiliza ni Radio Okapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu tutakaribisha mwalikwa wetu msemaji makamu wa majeshi ya Monisco Meja Alfred Mwabili anasema kuhusu operesheni za kijeshi zenye kufanyika na FRDC katika maeneo ya kando ya Kanyabayonga, jimboni Kivu ya Kaskazini na katika maeneo mengine ya Ituri. Yupo na mwenzetu wa Goma, Bernard Nyangi. Meja Alfred Mwabili, jambo. Jambo sana. Kwanza hebu tueleze hali ya usalama inakuaje sehemu za Kanyabayonga? Naam, hali ya usalama katika eneo la Kanyabayonga kwa sasa iko tete tangu kuripotiwe mapigano kati ya kundi la wanamgambo wa M23 na FARDC mnamo tarehe 27 mwezi uliopita. Mapigano haya yamepelekea watu wengi katika eneo hilo kuhama makazi yao, hususan eneo la kaskazini mwa Kanyabayonga. Kufuatia hali hii, vikosi vya MONUSCO vinapiga doria usiku na mchana, ili kuhakikishia wakazi hao, wakazi wa eneo hilo, usalama pamoja na kupambana na wanamgambo hao. Tangu kuripotiwe kwa mapigano hayo vikosi vya MONUSKO vimepiga doria zaidi ya hamsini ili kuhakikishia raia usalama wao. Maeneo ambayo doria zimepigwa ni pamoja na Kilambo, Mirangi, Kanyabayonga, Keina na Kirumba. vilevile vile, kufuatia mapigano hayo kambi ya MONUSKO ya Kanyabayonga imeweza kushambuliwa na wanamgambo hao ambapo mwanajeshi mmoja aliweza kujeruhiwa, hii ikiwa mara ya nne kwa ya MONUSCO kuvamiwa na wanamgambo hao. Jambo la kusisitiza ni kuwa vikosi vya MONUSCO viko ange kuhakikisha vinapambana na wanamgambo hao ili kuhakikisha hali ya usalama inarejelewa. Na kwa hiyo yote, MONUSCO imetoa msaada wa aina gani kwa wasiriwa? Naam, kufuatia mapigano kati ya kundi la wanamgambo wa M23 na vikosi vya usalama vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule Kanyabayonga, Kivu Kaskazini, MONUSCO imeweka mipango kabambe ya kusaidia raia katika eneo hilo. Mwanzo kabisa vikosi vya MONUSCO vikishirikiana na vikosi vya usalama vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vimehakikisha njia zinazotumiwa na walioathiriwa na mapigano hayo ni salama, ili kuwaruhusu kufika maeneo salama. Jambo la pili ni kuwa vikosi vya MONUSCO vinashika doria usiku na mchana katika maeneo hayo ambapo kunakisiwa kuwa na zaidi ya wakimbizi wa ndani na hatimaye, vikosi vya MONUSCO vinatoa msaada wa maji, chakula, matibabu ya afya kwa wote waliojeruhiwa katika mapigano hayo pamoja na kuwalinda usiku na mchana ili kuhakikisha hawavamiwi tena na wanamgambo hao. Tulipewa taarifa ya kwamba kuna raia mmoja huku sehemu za Ituri aliyekuwa akizuiliwa na wakaazi wa kijiji cha ah. Mnamo tarehe 31 mwezi uliopita vikosi vya MONUSCO vilivyoko kule Bayo vilipata taarifa kuwa wakaazi wa kijiji cha R walikuwa na mzuia raia mmoja wa kijiji cha Bule. Kufuatia ripoti hiyo, vikosi vya MONUSCO kutoka kambi ya Bayo viliandaa doria kuelekea kijiji cha R vikiandamana na afisa mmoja wa FARDC pamoja na viongozi wa kijamii Vikosi vya MONUSCO vilipofika katika kijiji cha R viliweza kubaini kuwa raia huyo aliyekuwa anazuiliwa alikuwa na matatizo ya akili na alikuwa anazuiliwa kwa kushukiwa kuwa ni mhalifu. Baada ya kujadiliana na viongozi wa kijiji cha R, raia huyo aliweza kuchukuliwa na vikosi vya MONUSCO na kurejeshwa makwao akiwa salama. Tueleze ushirikiano wote ambao MONUSCO imefanya na raia waukusehemu za Ituri. MONUSCO imekuwa ikiandaa mipango tofauti ya kushirikiana na raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mnamo tarehe thelathini mwezi uliopita vikosi vya MONUSCO katika eneo la ame viliweza kuandaa kikao na viongozi wa kijamii ili kujadiliana kuhusu maswala ya usalama katika eneo hilo. Mkutano huu uliandaliwa ili kuweza kubuni mikakati ya kukabiliana na mipango yoyote ya kihalifu itakayopangwa na kundi la wanamgambo wa Codeco. Jambo la kusisitiza ni kuwa mikakati ya kulinda amani ambayo iliwekwa hapo awali imezaa matunda kwani hali ya usalama imeimarika katika maeneo ya Jugu na Mahagi ambapo kwa sasa vikosi vya MONUSCO vinajikita kuhakikisha usalama umeimarika katika maeneo ya engl 2 na Mrubu. Meja Alfred Mwabili, tunakumbusha kwamba wanakuwa naibu mkuu wa mawasiliano ya jeshi la kulinda amani la MONUSCO, tunakushukuru, asante sana Radio Kapi Dosi Oswahili. Mkutano wa ulinzi wa mazingira amani na usalama uliendeshwa mjini Bukavu siku zilizopita kati ya kamisheni ya haki na amani ya Bukavu na Changugu nchini Rwanda. Waandalizi walionyesha kwamba hakuna nafasi ya mizozo ya kisiasa na kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Jamhuri ya Rwanda. Maelezo mengi nawe Jean Kasami, kutoka mji wa Bukavu. Wajumbe toka pande mbili Changugu, Rwanda, na Bukavu, DRC, walikusanyika siku mbili katika ukumbi wa Concordia ndani ya jengo la arkidiosezi ya Bukavu. Walijadiliana kirefu kuhusu namna ya kuchunga mazingira kwa faida ya raia wa nchi zote mbili. Bi Gisele Mlengezi, muhusika na mipango kunako CDGP arkidiosezi ya Bukavu ni mradi ambao tunatembeza pamoja kuhusu mazingira tunaongea mambo yenye kutuhusu sisi kama vile wakaaji wai mgini kwa kuwa changugu na huku kwetu Bukavu, tunapartaje mabezwezi moya kuhusu mazingira kupitia mradi hii. Tunaongea na kuuliza, tunapashwa fanya nini kwa kukinga mazingira zetu. Miporomoko inakuwa mingi, jua inakuwa kali, uchafu, tunakata miti kiolela, tunajenga mubaya, hata nafasi yenye haipashe kujengewa. Ndiyo maana wiko wanafasiria watu kuhusu lwa portant protection de lenvironement uku kwetu inasema nini? Genda Himana, kijana memba wa ujumbe toka CDGP Changugu, Rwanda, ndiyo kabisa, Rwanda wametia nguvu kulinda mazingira wakihimiza raia kupanda miti kila kona. Tusaidiani kulinda mazingira, ikiwa ni ziwa la Kivu, ikiwa ni misitu tofauti ambayo inatuhusisha kama Rwanda na Kongo. Mwakilishi wa muungano wa wanawake wa Kiprotestanti katika sse Kivu ya Kusini, Mari Gorete Kusinza anasema, kwanza sisi ni kanisa na kanisa halina mipaka hata kama wanasiasa wanaweza kugombezana, lakini sisi kama kanisa la Kristo, kanisa la Mungu hatuko mali yetu si peke. Mungu aliumba watu wote bila mipaka, akaumba Wakongomani, akaumba Wanyerwanda Rwanda na zingine makabila zote. Hatuna ruhusa kuleta ubaguzi wa rangi na kabila. Kijana huyu toka parokia ya Buriba anaona mfano wa kukusanyika huku kati ya wajumbe wa CDG Rwanda na wenzao wa DRC ni mafunzo kwa wanasiasa wenye kuchochea wadui kupitia vita zao. Antuka, naona kama vita haiwezi kuwa mzuri. wanatutumikisha mu vitu vyenye wanaona maentere zabo binafsi bila kuona entere ya bato wenye wanaishi huku chini chini sana. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi.