Hii oh, ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni vichwa vikubwa vya habari. Waziri Mkuu Bibi Judith Suminwa alionyesha hii siku ya pili mpango wa kazi ya serikali yake mbele ya baraza ya bunge la taifa alisema na zamiri ya magumu makubwa yenye kuomba suluhisho kutoka serikali yanayoongoza katika sekta nyingi. mtaani wa Beni, karibu mashule makuu manne ya kipindi cha primari na sekondari hayafungue milango tangu siku mnane na kupita katika usultani wa Baswa Madiwe, nikisha mashambulizi ya mwisho ya wahuni wa ADF katika eneo hilo yaliyopelekea kuawa kwa karibu watu makumi saba na tano. Hali ya mabarabara mjini Bandundu, mkuu wa jimbo la Kwilu ni mbovu sana na yenye kuharibu mwenendo wa magari na watu. Katibu mtendaji wa shirika la raia la mahali ameshutumu shirika la OVD na kulazimisha mafasirio. Hujambo mpunda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri Mkuu Judith Suminwa alionesha hii siku ya pili mjini Kinshasa mpango wa kazi ya serikali yake mbele ya baraza ya bunge la taifa. Huyo alisema na zamiri ya magumu makubwa yenye kuomba suluhisho kutoka serikali yanayoongoza katika sekta nyingi, hususan ya usalama ya kijamii na ya kiuchumi. Mpango wake wa kazi unatawi kubwa sita zenye kufasiria gano ya uchaguzi wa rais Felix Chisekedi kwa kuharakisha maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo niasa uundaji wa makazi, kurudisha amani mashariki ujenzi wa uchumi, utoazi wa matunzo, elimu, umeme na maji, pamoja na mkazo wa kazi za kiserikali. Mpango ule wa kazi ya serikali ya Bibi Judith Sumwina kwa miaka tano ijayo ni wa miliardi makumi kenda na mbili za dola za Kimarekani, una lengo ya kutimiza maono ya kisiasa ya rais wa jamhuri yanayo vipaji vitatu, yaani umoja, usalama na fanaka. Ni kupitia tawi kubwa sita na mipango makumi manne na ine ajili ya kufikia heshima ya Wakongomani, mkazo wa mahojiano kwa amani na kadhalika. Upande wake, spika wa baraza ya bunge la taifa aliifurahishwa na mpango ule na kuahidia usindikizaji wake na wanabunge wa taifa. Vital Kamere aliomba hakika mpango ule ulete majibu kwa mahitaji ya wa Wakongomani. Alitia mkazo zaidi ya makazi ya mlimo uchumi na kupiganisha umaskini. katika mtaa wa Beni karibu mashule makumi mmane ya kiprimari na sekondari hayafungue milango tangu siku mnane na kupita, katika usultani wa Baswa Madiwe, ni nikisha mashambulizi ya mwisho wa wahuni wa ADF katika eneo hilo yaliyopelekea kuuawa kwa karibu watu makumi saba na tano kinyume wanafunzi walihama katika eneo hilo, hususan wanaotayarisha mtihani wa tenasospe. Shirika la Raya linadai hatua zichukuliwe kwa kuruhusu wanafunzi wale waendeshe mtihani huo mafasirio mengi nayo Mark Marofimbo, ni mashule za msingi 15 na zile za kisekondari 25, huko Kantini, Mabalako, Visiki, Mambombo na Irangu ndizo hazitumiki tangu siku nane sasa. Wanafunzi wa mashule haya walikimbia pamoja na jamii yao kisha mashambulizi ya vijiji vyao na wahuni wa ADF kati yao kuna wale watakaopitisha mitihani ya shule la mwisho la msingi na wengine ni wale wa mitihani ya shule la mwisho ya kisekondari. Hali kama na hiyo yavunja moyo shirika la raia mkoani basoa madiwe, huko kiongozi wake alilia wakuu viongozi kuwasaidia watoto hawa. Juste Kavalami ni kiongozi wa shirika la raia mkoani Nzoma, na shirika la raia iko inasema wakuu viongozi waweze kuangalia namna gani watakubali kila mkimbizi mwanafunzi mweneo kwenye alishakimbilia apitishe hiyo mtihani kwa ile nafasi, kama ni mwanafunzi wa madiwe ambaye yamepatikana Mangina, Beni Butembo, wamkubalia aweze kufanya exetama tena sospe kwa nafasi kwenye ashafika. Katika kitangazo chake cha hii siku ya pili, mkuu kiongozi wa utaratibu wa kazi ya mashule kunako mgao wake ya Nord-Kivu alitoa amri kwa wasimamizi wote wa mashule chini ya uongozi wake kuwapokea wanafunzi hawa wakimbizi kwa kupitisha mitihani hii ya serikali kunako vituo vya mitihani za karibu na makwao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Karibu miezi miwili tangu kudhibitiwa kwa eneo la madini la Rubaya katika mtaa wa Masisi na wauni wa M23 waliosimika uongozi wao wa, wa, wa kiserikali na uchunguzi wa makazi ya uchimbaji wa madini, duru nyingi za hapo nyumbani zinajulisha kwamba maisha ya kiuchumi na ya kijamii yanaendeshwa kama kawaida na makazi ya madini yamekazwa kupita siku za awali, hiyo katika vijiji vya maeneo mane ya usultani wa Bahunde vinavyodhibitiwa na wauni wa M23 Ususa, Kibabi, Matanda, Mufuni, Karuba na ufa mandu ya kwanza malezo mengi na oyo sifa maguru. Vyanzo vyetu pale Rubaya vinathibitisha kuwa kuna idadi kubwa ya askari polisi wenye kuvaa sare wanaosambazwa katika eneo nzima. Polisi hili lina jukumu la kufuatilia ukiukaji wa sheria kutoka wakaaji na kufanya kazi za kulazimishwa kuhusu usalama ni askari wa asi ambao hutoa ulinzi katika barabara kuu, lakini pia katika vizuizi vya kudhibiti trafiki na ulipaji wa ushuru na mengine tena. Waasi wa M23 wameweka msimamizi sambamba wa madini ambaye jukumu lake ni kusimamia shughuli za uzalishaji wa madini katika angalau eneo kumi. Haya ni pamoja na maeneo ya Luhoho, Kalindi, Rukaza, SMB, Nyagisenyi na mengine mengi. Shughuli hizi za uchimbaji madini vimewavutia idadi kubwa ya vijana, wanawake na watoto kama inavyohakikisha vyanzo vyetu Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Hali ya mabarabara mjini Bandundu, mkuu wa Jimbo la Kwilu, ni mbovu sana na yenye kuharibu mwenendo wa magari na watu Ndivyo walivyoonea binafsi wakaaji wengi, hata na shirika la raia la mji. Katibu mtendaji wake anasema hali hiyo inasababishwa na ukosefu wa ukarabati kawaida, na shirika la OVD. Martin Gizebu analazimisha mafasirio yatolewe kutoka shirika hilo. Hata hivyo, wakuu wa shirika la OVD Kwilu walisema kazi zimesimamishwa kutokana na ukosefu wa usaidizi kifedha. Taarifa Irene Mboma Luzolo, mengi na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Katika maujiano siku ya Jumatatu na Radio Kapi, Martin Kizebu, katibu wa masharika ya kiraia katika jiji la Bandundu, ambaye anasema ana wasiwasi, anaeleza hali ya sasa ya njia kuu ya jiji hili. Martin Kizebu anakaribisha ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD kuwalalisha fedha zilizopokelewa kwa kazi ya ukarabati wa barabara ya Bandundu iliyozinduliwa mwaka wa 2023, lakini ambayo imesimama kwa miezi kadhaa. Kwa upande wake mkurugenzi wa mkoa wa OVD Kwilu analalisha hali hiyo kwa ukosefu wa fedha ili kuwezesha kampuni yake kuendelea na kazi iliyokwisha anza. Mashirika ya kiraia huko Bandundu yanahofia hali mbaya zaidi wakati wa msimu ujao wa mvua. Katika jimbo la Kasai Oriental mgao wa viwanja ulisimamishwa siku ya kwanza katika shule la kiprimari Inga mtaani Bipemba. Azimio hiyo ilichukuliwa na washauri wa mtaa wa Bipemba kwa uchunguzi na pia kwa kulinda amani. Taarifa ya Ester Dalavina kutoka Mbuji Mai, usomi wake Florida Kahambu. Kusimamishwa kwa kazi za kugawanya viwanja vya shule ya msingi Inga kumefanyika hii siku ya kwanza jioni, baada ya kikao cha madiwani wa manispa Bipemba. Hii ni kuruhusu watu wa maamuzi kujua mengi zaidi kuhusu jambo hili. Ilikuwa wiki iliyopita ambapo baadhi ya wafanyakazi kutoka kitengo cha mipango miji cha mkoa na baadhi ya wenyeji wanaoitwa Bakwangabena Kumbi wakiwa na agizo la misheni walijiwasilisha katika uwanja wa Epe Inga kwa ajili ya kugawanywa kwake. Kulitokea ugomvi kati yao na wanafunzi wa shule hii kama ilivyothibitishwa na kiongozi wa kata. Siku ya pili hii, meya wa Mbujimai alikutanisha pande zote mbili katika mzozo huo ili aelewe zaidi. Katika kipindi kilichorushwa asubuhi ya siku ya pili hii kwenye vyombo vya habari vya pahali Sami Mwambajibu, mkuu wa shirika la BIRP bakwa nyangwila uni alisema kuwa hawafahamu watu waliokwenda kugawanya uwanja wa shule hii ya msingi. Kumbuka kuwa migawanyiko mingine iliyochukuliwa kuwa haramu imeongezeka hivi majuzi huko Mbujimai kwenye maeneo kadhaa ya umma ya jimbo kwa kifupi, jimboni Kongo Central, polisi ya mtaa wa Banzangungu ilifunga mjambazi mkuu Kiika Biju anayeitwa Inspekteur Dokta, aliyetafutiwa siku nyingi na mashirika za usalama za huku. Kamanda wa polisi alionesha kiongozi wa mtaa mjambazi ule mbele ya wapasha habari na kusema alisababisha vitendo vingi vya ujambazi pa Banzangungu na katika maeneo mengine ya wilaya ya zamani ya Lukaya. Jean Louis Liongo anasifu wakaaji kwa usaidizi wao na naomba waliotendewa maovu wafikishe shutuma zao mbele ya vituo vya sheria hii. Munaendelea kusikiliza ni redio Kapi, nawa watangazia kutoka mji mkuu dimukulu wa Kinshasa na walika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Tutakaribisha mwalikwa wetu msemaji makamu wa majeshi ya Monisco. Major Alfred Mwabili anasema kuhusu operesheni za kijeshi zenye kufanyika na FRDC katika maeneo ya kando ya Kanyabayonga jimboni Kivu ya Kaskazini na katika maeneo mengine ya Ituri. Yupo na mwenzetu wa Goma Bernard Nyangi. Major Alfred Mwabili, jambo? Jambo sana. Kwanza hebu tueleze, hali usalama inakuwaje sehemu za Kanyabayonga? Naam, hali ya usalama, usalama katika eneo la Kanyabayonga kwa sasa iko tete tangu kuripotiwe mapigano kati ya kundi la wanamgambo wa M23 na FARDC mnamo tarehe 27 mwezi uliopita mapigano haya yamepelekea watu wengi katika eneo hilo kuhama makazi yao hususan eneo la kaskazini mwa Kanyabayonga. Kufuatia hali hii, vikosi vya MONUSCO vinapiga doria usiku na mchana ili kuhakikishia wakazi hao, wakazi wa eneo hilo, usalama pamoja na kupambana na wanamgambo hao. Tangu kuripotiwe kwa mapigano hayo vikosi vya MONUSCO vimepiga doria zaidi ya hamsini ili kuhakikishia raia usalama wao. Maeneo ambayo doria zimepigwa ni pamoja na Kilambo, Mirangi, Kanyabayonga, Keina na Kirumba vilevile vile. Kufuatia mapigano hayo kambi ya MONUSCO ya Kanyabayonga imeweza kushambuliwa na wanamgambo hao, ambapo mwanajeshi mmoja aliweza kujeruhiwa, hii ikiwa mara ya nne kwa kambi ya MONUSCO kuvamiwa na wanamgambo hao. Jambo la kusisitiza ni kuwa vikosi vya MONUSCO viko ange kuhakikisha vinapambana na wanamgambo hao ili kuhakikisha hali ya usalama inarejelewa, na kwa hiyo yote, MONUSCO imetoa msaada wa aina gani kwa wasiriwa? Naam, kufuatia mapigano kati ya kundi la wanamgambo wa M23 na vikosi vya usalama vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule Kanyabayonga, Kivu Kaskazini, MONUSCO imeweka mipango kabambe ya kusaidia raia katika eneo hilo. Mwanzo kabisa, vikosi vya MONUSCO vikishirikiana na vikosi vya usalama vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimehakikisha njia zinazotumiwa na walioathiriwa na mapigano hayo ni salama, ili kuwaruhusu kufika maeneo salama. Jambo la pili ni kuwa vikosi vya MONUSCO vinashika doria usiku na mchana katika maeneo hayo, ambapo kunakisiwa kuwa na zaidi ya wakimbizi wa ndani na hatimaye vikosi vya MONUSCO vinatoa msaada wa maji, chakula, matibabu ya afya kwa wote waliojeruhiwa katika mapigano hayo, pamoja na kuwalinda usiku na mchana ili kuhakikisha hawavamiwi tena na wanamgambo hao. Tulipewa taarifa ya kwamba kuna raia mmoja huku sehemu za Ituri aliyekuwa akizuiliwa na wakazi wa kijiji cha ah. Munusko lilimsaidia namna gani? Mnamo tarehe 31 mwezi uliopita vikosi vya Munusko vilivyoko kule Bayo vilipata taarifa kuwa wakaazi wa kijiji cha R walikuwa na mzuia raia mmoja wa kijiji cha Bule. Kufuatia ripoti hiyo, vikosi vya MONUSCO kutoka kambi ya Bayo viliandaa doria kuelekea kijiji cha R vikiandamana na afisa mmoja wa FARDC pamoja na viongozi wa kijamii. Vikosi vya MONUSCO vilipofika katika kijiji cha R viliweza kubaini kuwa raia huyo aliyekuwa nazuiliwa alikuwa na matatizo ya akili na alikuwa anazuiliwa kwa kushukiwa kuwa ni mhalifu. Baada ya kujadiliana na viongozi wa kijiji cha R, raia huyo aliweza kuchukuliwa na vikosi vya MONUSCO na kurejeshwa makwao akiwa salama. Tueleze ushirikiano wote ambao MONUSCO imefanya na raia wauku sehemu za Ituri monusco imekuwa ikiandaa mipango tofauti ya kushirikiana na raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo na mnamo tarehe 30 mwezi uliopita vikosi vya monusco katika eneo la ame viliweza kuandaa kikao na viongozi wa kijamii ili kujadiliana kuhusu maswala ya usalama katika eneo hilo mkutano huu uliandaliwa ili kuweza kubuni mikakati ya kukabiliana na mipango yoyote ya kihalifu itakayopangwa na kundi la wanamgambo wa Kodeco. Jambo la kusisitiza ni kuwa mikakati ya kulinda amani ambayo iliwekwa hapo awali imezaa matunda, kwani hali ya usalama imeimarika katika maeneo ya Jugu na Mahagi ambapo kwa sasa vikosi vya MONUSCO vinajikita kuhakikisha usalama umeimarika katika maeneo ya Engle 2 na Mbrubu. Meja Alfred Mwabili, tunakumbusha kwamba wanakuwa naibu mkuu wa mawasiliano ya jeshi la kulinda amani la MONUSCO, tunakushukuru. Asante sana. Radio Kapi Dosi en Swahili. Mkutano wa ulinzi wa mazingira amani na usalama uliendeshwa mjini Bukavu siku zilizopita kati ya kamisheni ya haki na amani ya Bukavu na Changugu nchini Rwanda. Waandalizi walionyesha kwamba hakuna nafasi ya mizozo ya kisiasa na ya kidiplomasia kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na jamhuri ya Rwanda. Maelezo mengi nawe Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Wajumbe toka pande mbili Changugu, Rwanda na Bukavu, DRC walikusanyika siku mbili katika ukumbi wa Concordia ndani ya jengo la Arkidiosezi ya Bukavu. Walijadiliana kirefu kuhusu namna ya kuchunga mazingira kwa faida ya raia wa nchi zote mbili. Bijizele Mlengezi, muhusika na mipango na kose DGP arkidiosezi ya Bukavu: ni mradi ambao tunatembeza pamoja kuhusu mazingira tunaongea mambo yenye kutuhusu sisi kama vile wakaaji wai mgini kwa kuwa Changugu na huku kwetu Bukavu, tunapartaje mabezwezi moya kuhusu mazingira kupitia mradi hii. Tunaongea na kuuliza, tunapashwa fanya nini kwa kukinga mazingira zetu. Miporomoko inakuwa mingi, jua inakuwa kali, uchafu, tunakata miti kiolela, tunajenga mubaya, hata nafasi yenye haipashwe kujengewa. Ndiyo maana wiko wanafasiria watu kuhusu lwa portant protection de lenvironnement uku kwetu inasema nini. Genda Himana, kijana memba wa ujumbe toka CDGP Changugu, Rwanda. Ndiyo kabisa, Rwanda wametia nguvu kulinda mazingira, wakihimiza raia kupanda miti kila kona, tusaidiani kulinda mazingira, ikiwa ni ziwa la Kivu, ikiwa ni misitu tofauti ambayo inatuhusisha kama Rwanda na Kongo. Mwakilishi wa muungano wa wanawake wa Kiprotestanti katika ss Kivu ya kusini, Mari Gorete Kusinza anasema, kwanza sisi ni kanisa na kanisa halina mipaka. Hata kama wanasiasa wanaweza kugombezana, lakini sisi kama kanisa la Kristo, kanisa la Mungu, hatuko mali yetu sipeki. Mungu aliumba watu wote bila mipaka, akaumba Wakongomani, akaumba Wanyerwanda na zingine makabila zote. Hatuna ruhusa kuleta ubaguzi wa rangi na kabila. Kijana huyu toka Parokia ya Buriba Anaona mfano wa kukusanyika huku kati ya wajumbe wa CDG Rwanda na wenzao wa DRC ni mafunzo kwa wanasiasa wenye kuchochea wadui kupitia vita zao. Antuka naona kama vita haiwezi kuwa mzuri. Wanatutumikisha mu vitu vyenye wanaona maentere zabo binafsi bila kuona entere ya bato wenye wanaishi huku chini chini sana. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mtaani Beni, kiongozi wa shirika la Forosa na mwenyekiti wa vifaa waliofungwa tangu siku ya Mungu na shirika la ujasusi wa kijeshi Demia pia zamani waliachwa huru. Duru za mahali zinajulisha kwamba walifungwa sababu walipinga kutolea shirika hilo la ujasusi wa kijeshi ofisi ya kazi katika vyumba vya kazi za Foroza paka Sindi Lubiria, mji wa mpaka na Uganda karibu wahami elfu makumi tano awapokee usaidizi wowote wa kibinadamu tangu juma mbili katika mtaa wa Luberu ni waliokimbia mwenendo wa waasi wa M23 kutoka Kanyabayonga. Kiongozi wa wahami wa eneo la Kanyabayonga Bayonga, Richard Kalume anasema wahami wale wanatawanyika katika vijiji vingi vya Kaina, Kirumba na Bulotwa kusini ya Luberu. Wengi wanaishi katika makanisa na mashule na wengine mbele ya maduka na jimboni Kivu ya kusini, wahanga wa ajali ya moto ya siku ya Mungu usiku mjini Bukavu, katika kata Nyamugo na Nkafu mtaani Kadutu wanaishi katika hali mbaya sana. Karibu jamaa 150 zinakosa makao na wanamemba wake wanaishi nje wakiwa pia na mahitaji mengi yasiyo na suluhisho. Kiongozi wa baraza la jimbo la Chopo anaomba usaidizi wa haraka wa askari jeshi wa FRDC kwa kurudisha amani ya kudumu katika maeneo ya fujo yaliyoundwa hapo na pale jimboni humo. Ombi ya Mateus Kanga Londimo ilifanyika siku ya kwanza mjini Kisangani, wakati wa mazungumzo na kamanda makamu wa jimbo la makumi tatu na moja la kijeshi anayehusika na operesheni na ujasusi Jenerali Constantin Muhondozi. Kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la Chopo lifurahishwa na juhudi za wanajeshi kwa kurudisha kimya katika mtaa Lubunga kutokana na ugomvi wa kikabila mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.