Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni vichwa vikubwa vya habari. Waziri Mkuu Bibi Judith Suminwa alionyesha hii siku ya pili mpango wa kazi ya serikali yake mbele ya baraza ya bunge la taifa alisema na zamiri ya magumu makubwa yenye kuomba suluhisho kutoka serikali yanayoongoza katika sekta nyingi. Mtaani wa Beni, karibu mashule makumi mane ya kipindi cha primari na sekondari hayafungui milango tangu siku mnane na kupita katika usultani wa Baswa Madiwe nikisha mashambulizi ya mwisho ya wahuni wa ADF katika eneo hilo yaliyopelekea kuawa kwa karibu watu makumi saba na tano. Hali ya mabarabara mjini Bandundu, mkuu wa jimbo la Kwilu, ni mbovu sana na yenye kuharibu mwenendo wa magari na watu. Katibu mtendaji wa shirika la raia la mahali ameshutumu shirika la OVD na kulazimisha mafasirio. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waziri Mkuu Bibi Judith Suminwa alionyesha hii siku ya pili mjini Kinshasa mpango wa kazi ya serikali yake mbele ya baraza ya bunge la taifa. Huyo alisema na zamiri ya magumu makubwa, yenye kuomba suluhisho kutoka serikali anayoongoza katika sekta nyingi, hususan usalama na kijamii na kiuchumi. Mpango wake wa kazi una vipande kubwa sita vyenye kufasiria agano za uchaguzi wa Rais Felix Tshisekedi kwa kuharakisha maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni hasa uundaji wa makazi kurudisha amani mashariki, ujenzi wa uchumi, utoaji wa matunzo, elimu, umeme na maji, na mkazo wa kazi za kiserikali. Katika mtaa wa Beni, karibu mashule makuu mane ya kiprimari na sekondari hayafungue milango tangu siku mnane na kupita katika usultani wa baswa madiwe, nikisha mashambulizi ya mwisho wauni wa ADF wa katika eneo hilo yaliyopelekea kuwawa kwa karibu watu makumi saba na tano kinyume. Wanafunzi walihama katika eneo hilo, hususan wanaotayarisha mtihani wa tenasospe. Shirika la Rayali na dai hatua zichukuliwe kwa kuruhusu wanafunzi wale waendeshe mtihani huo. Mafasirio mengi, naye Mark Marofimbo ni mashule za msingi 15 na zile za kisekondari makumi mawili na tano huko Kantini, Mabalako, Visiki, Mambombo na Irangu ndizo hazitumiki tangu siku nane sasa. Wanafunzi wa mashule haya walikimbia pamoja na jamii yao kisha mashambulizi ya vijiji vyao na wahuni wa ADF kati yao kuna wale watakaopitisha mitihani ya shule la mwisho la msingi na wengine ni wale wa mitihani ya shule la mwisho ya kisekondari. Hali kama na hiyo yavunja moyo. Shirika la raia mkoani Basoa Madiwe, huko kiongozi wake alilia wakuu viongozi kuwasaidia watoto hawa. Jiste Kavalami ni kiongozi wa shirika la raia mkoani, ndo maana shirika la raia iko inasema wakuu viongozi waweze kuangalia namna gani watakubali kila mkimbizi mwanafunzi mweneo kwenye alishakimbilia apitishe hiyo mtihani kwa hile nafasi kama ni mwanafunzi wa Madiwe ambaye yamepatikana Mangina, Beni, Butembo, wamkubalia aweze kufanya exetama tena, sospe kuna nafasi kwenye ashafika. Katika kitangazo chake cha hii siku ya pili, mkuu kiongozi wa utaratibu wa kazi ya mashule kunako mgao wake Nord Kivu alitoa amri kwa wasimamizi wote wa mashule chini ya uongozi wake kuwapokea wanafunzi hawa wakimbizi kwa kupitisha mitihani hii ya serikali kunako vituo vya mitihani za karibu na makwao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Karibu miezi miwili tangu kudhibitiwa kwa eneo la madini la Rubaya katika mtaa wa Masisi na wauni wa M23 waliosimika uongozi wao wa, wa, wa kiserikali na uchunguzi wa makazi ya uchimbaji wa madini, duru nyingi za hapo nyumbani zinajulisha kwamba maisha ya kiuchumi na ya kijamii yanaendeshwa kama kawaida na makazi ya madini yamekazwa kupita siku za awali, hiyo katika vijiji vya maeneo manne ya usultani wa Bahunde vinavyodhibitiwa na wauni wa M23 Ususa, Kibabi, Matanda, Mufuni, Karuba na ufa mandu ya kwanza malezo mengi na oyo sifa maguru. Vyanzo vyetu pale Rubaya vinathibitisha kuwa kuna idadi kubwa ya askari polisi wenye kuvaa sare wanaosambazwa katika eneo nzima. Polisi hili lina jukumu la kufuatilia ukiukaji wa sheria kutoka wakaaji na kufanya kazi za kulazimishwa. Kuhusu usalama, ni askari wa asi ambao hutoa ulinzi katika barabara kuu, lakini pia katika vizuizi vya kudhibiti trafiki na ulipaji wa ushuru na mengine tena. Waasi wa M23 wameweka msimamizi sambamba wa madini ambaye jukumu lake ni kusimamia shughuli za uzalishaji wa madini katika angalau eneo kumi. Haya ni pamoja na maeneo ya Luhoho, Kalindi, Rukaza, smb Nyagisenyi na mengine mengi. Shughuli hizi za uchimbaji madini vimewavutia idadi kubwa ya vijana, wanawake na watoto kama inavyohakikisha vyanzo vyetu Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Hali ya mabarabara mjini Bandundu, mkuu wa jimbo la Kwilu, ni mbovu sana na yenye kuharibu mwenendo wa magari na watu, ndivyo alijionea binafsi wakaaji wengi, hata na shirika la raia la mji. Katibu mtendaji wake anasema hali hiyo inasababishwa na ukosefu wa ukarabati kawaida. Na shirika la OVD, Martin Gizebu analazimisha mafasirio yatolewe kutoka shirika hilo. Hata hivyo, wakuu wa shirika la OVD Kwilu walisema kazi zimesimamishwa kutokana na ukosefu wa usaidizi kifedha. katika maujiano siku ya Jumatatu na Radio Okapi, Martin Kizebu, katibu wa mashirika ya kiraia katika jiji la Bandundu, ambaye anasema ana wasiwasi, anaeleza hali ya sasa ya njia kuu ya jiji hili. Martin Kizebu anakaribisha ofisi ya barabara na mifereji ya maji OVD kuhalalisha fedha zilizopokelewa kwa kazi ya ukarabati wa barabara ya Bandundu iliyozinduliwa mwaka wa 2023 lakini ambayo imesimama kwa kadhaa kwa upande wake, mkurugenzi wa mkoa wa OVD Kwilu anaalalisha hali hiyo kwa ukosefu wa fedha ili kuwezesha kampuni yake kuendelea na kazi iliyokwisha anza. Mashirika ya kiraia huko Bandundu yanaofia hali mbaya zaidi wakati wa msimu ujao wa mvua. Katika jimbo la Kasai Oriental, mgao wa viwanja ulisimamishwa siku ya kwanza katika shule la kiprimari Inga mtaani Bipemba. Azimio hiyo ilichukuliwa na washauri wa mtaa wa Bipemba kwa uchunguzi na pia kwa kulinda amani. Taarifa ya Ester Dalavina kutoka Mbuji Mai, usomi wake Florida Kahambu. Kusimamishwa kwa kazi za kugawanya viwanja vya shule ya msingi Inga kumefanyika hii siku ya kwanza jioni baada ya kikao cha madiwani wa manispa Bipemba. Hii ni kuruhusu watu wa maamuzi kujua mengi zaidi kuhusu jambo hili. Ilikuwa wiki iliyopita ambapo baadhi ya wafanyakazi kutoka kitengo cha mipango miji cha mkoa na baadhi ya wenyeji wanaoitwa Bakwangabena Kumbi wakiwa na agizo la misheni walijiwasilisha katika uwanja wa Epe Inga kwa ajili ya kugawanywa kwake. Kulitokea ugomvi kati yao na wanafunzi wa shule hii kama ilivyothibitishwa na kiongozi wa kata. Siku ya pili hii meya wa Mbujimai alikutanisha pande zote mbili katika mzozo huo ili aelewe zaidi. Katika kipindi kilichorushwa asubuhi ya siku ya pili hii kwenye vyombo vya habari vya pahali Sami Mwambajibu mkuu wa shirika la Birp Bakwa Nyangwila Uni alisema kuwa hawafahamu watu waliokwenda kugawanya uwanja wa shule hii ya msingi. Kumbuka kuwa migawanyiko mingine iliyochukuliwa kuwa haramu imeongezeka hivi majuzi huko Mbujimai kwenye maeneo kadhaa ya umma ya jimbo. Kwa kifupi, jimboni Kongo Central, polisi ya mtaa wa Banzangungu ilifunga mjambazi mkuu kiika biju anayeitwa Inspekteur Docta, aliyetafutiwa siku nyingi na mashirika za usalama za huko. Kamanda wa polisi alionesha kiongozi wa mtaa mjambazi ule mbele ya wapasha habari na kusema alisababisha vitendo vingi vya ujambazi pa Banzangungu na katika maeneo mengine ya wilaya ya zamani ya Lukaya. Jean Jeanlouis Liongo anasifu wakaji kwa usaidizi wao na naomba waliotendewa maovu wafikishe shutuma zao mbele ya vituo vya sheria. Leo hii tarehe 11 Juni ni sherehe ya sikukuu ya kwanza ya kimataifa ya mchezo, na hapa siku za karibu wanafunzi wataanza mafunzo makubwa wakati kwa watoto wa kufanya michezo mbalimbali kujifurahisha na kadhalika. Watoto wana lazima ya mazingira yanayowaruhusu kuendesha michezo na kuonyesha lazima ya matengenezo ya nafasi za michezo hii mnaendelea kusikiliza. Ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa naye Jean Kasami na Jean-Claude Lokidile. Tutakaribisha kiongozi wa mpango wa chanjo katika jimbo la Kivu ya Kusini, Daktari Joseph Matundanya, mwalikwa wa Radio Kapi anasema kuhusu kampeni ya kupinga polio kwa watoto karibu milioni mbili wa chini ya miezi makumi tano na kenda katika mitaa makumi tatu na ine ya afya aliojiwa mjini Bukavu. Naye Jean Kasami, Dr Joseph Matundanya, jambo. Jambo bwana journaliste. Kampeni ya kuchanja watoto dhidi ya ugonjwa wa kupoza inatarajiwa katika jimbo la Kivu ya kusini. Nini kasukuma nyinyi viongozi wa afya kutarajia huu mpango? Tuko mu programu hapa ya, ya mafunzo ya wasuperviseur provinciau wenye watashuka mazone de sante kwa kuwafunza namna gani mpango wa kampanya ya vaksinasio itafanyika. lakini kwa sasa kuko polyomelite yenye inasababishwa na mavirus derive, na ndio maana serikali yetu kupitia ministere ya sante ilikamata mpango wa kuorganize kampanye mprovense zote makumbi na sita ya nchi don Sud Kivu, na kwa kupiganisha ili ugonjwa wa vunjavunja yenye vunja tunaita polyomelite. Watoto ni wangapi mnatarajia kuwapa hiyo chanjo na ni wa umri wapata gani? Muprovince yetu ya Sud Kivu tunategemea kuchanja karibuni watoto milioni mbili na ni watoto wa tangu kuzaliwa hadi miaka miezi makumi tano na kenda yani chini ya miaka tano, na tunasema kwamba hii kampeni itakuwa kuple au itakuwa pamoja na supplementation ya vitamine A na pia tutapana dawa ya kupiganisha ivile wa midudu watumbu kwa watoto ile tunaita albendazole, na kwa sababu ya hiyo tunaomba jamaa wa mama wa baba kabisa watande watoto kwa kupata ile dawa, kwa kusaidia imunite au kwa kusaidia watoto kwa ile madali mbalimbali mbali. Ninasikia kuna timu ya watu ambao watatangulia kabla tarehe itimilike, timu ambayo itakuwa na tembea nyumba kwa nyumba mlango kwa mlango kwa kuhimiza watu. Ndiyo strateji yenyewe tunatumikisha. Wavaksinateur watapita mlango kwa mlango kupana ile chanjo na ile, ile vitamini A na ile albendazole. Pia tulituma maekipe yenye ilishuka sur terrain kwa kuanza kuidentifie kwa watoto wote wenye wanahusika na hii kampeni, kwa sababu tuliona kama kuko zone de zi sante zimoja zenye zilikuwa na couverture vaccinale zenye naenda adela ya 100%, na ili haiko vizuri. Tukapenda serikali ikasema kwamba kupitia wazamini wa wao we, wa, wake kwamba eh, tuidentifie watoto wote au cible yenye eh, mazone de sante kusudi wakati tunafanya kampeni tuhakikishe kama ni watoto ngapi tutavaksine, na ile maekipe iko deja sur terrain inafanya ile kazi, itafanya ile kazi muda wa siku tano mbele ya ile kampeni ianze, tarehe 13 hadi 15 ya hii mwezi. Wakati wa kampeni hii, wazazi wanapokea vipi hii chanjo? Kwa kijumla, wazazi wanapokea hii chanjo bila matatizo, lakini kuna mara kwa mara tunapata maripoti kwamba kuna wazazi wamoja wenye wanakataa na watoto wasikamate chanjo na ile ni kitu yenye hatufurahie. Bila sababu wanasema dawa haiko nzuri, italeta matatizo fulani. Tunapenda kuhakikisha wazazi wote kwamba ke, vaksin contre poliomyelite haina tatizo hata moja. Ile ni vaksin ya kuongeza nguvu ndani ya mwili ya watoto kwa kupiganisha ugonjwa wa poliomyelite. Na njio, maana tuna wasensibilize wote kwamba watumie vaksin bila tatizo kwa sababu ni kwa manufaa ya watoto. Daktari Matundanya, tunakushukuru, asante bwana journaliste karibu wahami zaidi ya makumi sita kutoka mji wa Bunia na vijiji vya kandokando kando yake walitolewa mafunzo mwezi jana kuhusu makazi ya upekee ya ujasiri wa mali. Ni mradi ulioandaliwa na shirika la wanawake Afnak katika usaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kilimo na malisho. Mafasirio kamili nawe Jean Claude Lokidile. Watu hawa waliokimbia vijiji vyao wanatoka maeneo wa mbalimbali hususan Sere Nzere, Mbala, Kigonze yes, na Bembei. Kwa siku 18 wanajifunza jinsi ya kuunda mradi ya kibiashara na jinsi ya kukuza bidhaa kwenye mtandao wakitumia mitandao ya kijamii ili kuvutia wateja. Eminence Benge ni mkurugenzi wa shirika la shirika ya kiserikali AFNAC. Hao watu ni watu wenye walikimbia makwao wakati kulikuwa mavita mbalimbali, walishukuta katika vile Abunia wanawaita wadeplase kwa ile fao walikuwa kabisha Market, kufatana na gisi wanaona maisha yao wamoya, waliwaza kurudia kwao, wengine waliwaza kubakia, wengine waliwaza wapatie wa, fasi wanaweza kukaa, kufatana na ile ncho waliona wafunzwe namna gani wanaweza fanya kazi mbalimbali mbali za kuwasaidia kumaisha bila kuwaza tena kungoja misaada yenyewe wanaweza kuwapatia na wakati wanaikala katika makaa. Giyom Kazikima mwenye umri wa miaka 50 anaishi kwenye kambi ya waliokimbia kwao Ngamuza Mbala anasema mafunzo haya yatamsaidia kuboresha kweli hali ya maisha yake. Anaiji kupeleka masomo haya kwa watu wengine, ili kusambaza maarifa haya kuhusu kazi ya kujitegemea. Hili mafunjo inafaidisha kwangu sana, kwa sababu enye sikukuwa naelewa mi naelewa kabisa. Sikuyua namuna bafaka commerce, lakini sasa minaiua yao. E, na ya pili e, sikukuwaka nayua kama nitaanja kulima mode, lakini sasa minaiua trade nitapasha kulima bila problem na chakula changu hata kufaka tena. Shabani kukuza kujitegemea na kuwasaidia kurudia maisha yao ya zamani wakiendesha kazi mbalimbali katika maeneo yao ya asili mara hapo watakaporejea makwao, ila katika vijiji zinazowapokea kwa muda. Busi Dheve, mama wa watoto watano, ameishi kwenye kambi ya Bembei sasa ni miaka sita. Wanatufundisha kuhusu namna gani tutaunda asosiasio yetu na kulima na kupanda, namna gani tutaikinga hivi tuendelee tumalize umaskini ili iwe namna ya kusomesha pia watoto wangu kwa sababu ile mafundisho wanatupatia inafungua seru wetu mbele sana ili tujue namna ya kuendelesha vikundi wetu iwe na maana. Wakimbizi kadhaa waliokimbia vijiji vyao wamechagua kuhamishwa katika maeneo mengine ambako kuna kwa usalama wakiongoja kurejeshwa kwa mamlaka ya kiserikali katika mazingira ambapo makundi ya silaha wanaendelea kutenda ukatili. Toka Bunya. Naitwa Jean-Claude Lucky Dile, Radio Kapi. Kipindi hiki cha pili cha matangazo yetu kilitayarishwa na Jean Kasami pamoja na Jean Claude Lokidili. Habari zingine za mashariki kwa kifupi. Mtaani Beni, kiongozi wa shirika la Foroza na mwenyekiti wa vifaa waliofungwa tangu siku ya Mungu na shirika la ujasusi wa kijeshi demia pia zamani waliachwa huru. Duru za mahali zinajulisha kwamba walifungwa sababu walipinga kutolea shirika hilo la ujasusi wa kijeshi ofisi ya kazi katika vyumba vya kazi za forosa pa kasindi lubiria Lubiria, mji wa mpaka na Uganda. Karibu wahami elfu makumi tano awapokee usaidizi wowote wa kibinadamu tangu juma mbili katika mtaa wa, mta wa Lubero ni waliokimbia mwenendo wa waasi wa M23 kutoka Kanyabayonga. Kiongozi wa wahami wa eneo la Kanyabayonga, Richard Kalume, anasema wahami wale wanatawanyika katika vijiji vingi vya Kaina, Kirumba na Bulotwa, kusini ya Lubero. Wengi wanaishi katika makanisa na mashule, na wengine mbele ya maduka. Kiongozi wa baraza la jimbo la Chopo anaomba usaidizi wa haraka wa askari kijeshi wa FRDC kwa kurudisha amani ya kudumu katika maeneo ya fujo yaliyoundwa hapo na pale jimboni humo. Ombi ya Mateus Kanga Londimo ilifanyika siku ya kwanza mjini Kisangani, wakati wa mazungumzo na kamanda makamu wa jimbo la makumi tatu na moja la kijeshi anayehusika na operesheni na ujasusi, Jenerali Constantin Muhondozi. Kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la Chopo lifurahishwa na juhudi za wanajeshi kwa kurudisha kimya katika mtaa Lubunga kutokana na ugomvi wa kikabila. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.