Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na wa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni habari tunazo kwa kifupi. Mafunzo ya wanafunzi wa mashule zenye kupatikana magharibi ya mji wa Goma yanaharibishwa na milio ya silaha kubwa kubwa na kugusa hata psikolojia ya watoto. Ni sawa kunako shule ya kiprimari lakver inayokaribisha watoto wahami ambako waku wanalazimishwa kurudisha watoto nyumbani wakati wa milio ya risasi. E, jimbo ni Kivu ya Kusini, watu wane waliuawa na nyumba nyingi ziliunguzwa pamoja na vitu vingi vya lazima. Hayo ni matokeo ya ajali mbili za moto siku ya Mungu usiku katika mtaa wa Kadutu mjini Bukavu. Na katika habari za elimu, tayari wanafunzi wa universiti ya Kinshasa walirudi nchini ikiisha kushiriki katika kipindi cha tatu cha mashindano ya kesi ya mawazo mwezi jana ya korti ya hukumu ya kimataifa CPI. Kwa yote universiti makumi mane na mbili ndiyo zilihudhuria katika mashindano yale, na wanafunzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndio walichukua nafasi ya pili. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, mafunzi ya wa wanafunzi wa mashule zenye kupatikana mangaribi ya mji wa Goma yanaharibishwa na milio ya silaha kubwa kubwa na kugusa hata saikolojia ya watoto. Kunako shule ya kiprimari Lakver inayokaribisha watoto wahami, wakuu wanalazimishwa kurudisha watoto nyumbani wakati wa milio ya silaha kubwa, hali inayoharibu pia mwenendo na hata kalendari ya masomo. Mwenzetu Rosali Zawadi alitembelea shule hiyo, tufuate taarifa yake. Kama unavyosikia watoto waliokuwa uwanjani wanapiga kelele wakati bomu liliporipuka kwa mbali, wengine wanaogopa, hata hofu inaonekana kwenye nyuso zao, kama msichana huyu mdogo anayekimbilia darasani mwake. Mimi sema bombe zinaanguka kama sikiwe msiko na sema na kama kukua kwa evaluation mimi siweza ke venye nda repondre mes kwa evaluation. Ninaanza kule watu wanakufa. Mimi siweza ke andika au kepa mnapenda ka niandike mzuri. Mwalimu Desire Sousa wa mwaka wa ine wa shule ya msingi anaeleza kuwa kelele hizi zatawanya usikivu wa wanafunzi. Vraiment, hapa kwetu bombe ziko mingi sana. Inafikia Wakati milio ya bomu inadumu kwa muda mrefu, viongozi wa shule wanawarudisha watoto nyumbani, wakitarajia utulivu kesho yake, alisema kiongozi wa shule hilo. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Upande mwingine, mapambano aliendeshwa hii siku ya kwanza kando ya mji mdogo wa Kanyabayonga, kati ya askari wa FARDC na waasi wa M23 RDF ni kati ya pande la kaskazini ya mtaa wa Ruchuru na kusini ya mtaa wa Lubiru. Duru zetu pakanya bayonga zinajulisha kwamba milio ya risasi ilisikika katika eneo hilo. Ni tangu siku 15 ndiyo mapambano yalianzishwa katika eneo hilo. Duru zetu zote zinahakikisha kwamba askari wa FARDC wanaendelea kupinga wahuni katika maeneo ya nyuma ya bulindi kwenye umbali wa zaidi ya kilometa mia moja na kanya bayonga. Nayo serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imeshutumu vikali shambulio ya waasi wa ADF katika maeneo ya masala mahili na keme mtaani Beni. Kwa mjibu wa tangazo ya wizara ya upashaji wa habari na mawasiliano, watu makumi manne na moja waliuawa na tisa walijeruhiwa. Serikali imeahidia kuendelesha operesheni za msako hadi kuwakomesha waasi wa ADF wa wa alijulisha msemaji wake Patrick Muyaya na katika jimbo la Chopo, mfuko wa matengenezo ya malipo ya wahanga wa vita ya Uganda katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ulitangaza hii siku ya kwanza, daftari ya kwanza ya watakaolipiwa hasara, hali inayolinganishwa na, na mwisho wa maandamano ya kusherekea miaka makumi mawili na ine ya vita ya siku sita mjini Kisangani. Kwa hiyo misa ilisomwa katika katedrali Notre Dame du Tres Saint Rosaire. katika mta wa Beni, tena hali ya fujo ilijitokeza tangu hii siku ya kwanza, kati ya shirika la ujasusi wa kijeshi DEMIAP na shirika la forosa pakasini Lubiria nde mji mdogo opatika na opatikana kunako mpaka wa Uganda, kwenye kilomita makumi tisa na mji wa Beni. Msingi ni kutokana na kufungwa tangu siku ya Mungu kwa kiongozi wa shirika la forodha la Kasindi pamoja na kiongozi wake wa vifaa. Watumishi wa shirika la forodha waliosaidiwa na wanamemba wa shirika la wanaoingiza vifaa nchini wanatisha kugoma kazi kwa kudai wenzao waache huru. E, jimbo ni Kivu ya kusini. Watu wane waliuawa, nyumba nyingi ziliunguzwa pamoja na vitu vingi vya lazima. Hayo ni matokeo ya ajali mbili za moto siku ya Mungu usiku katika mtaa wa Kadutu mjini Bukavu. Malizo mengi nawe, Jean Kasami. Ajali hizo mbili za moto zilitokea usiku wa kuamkia leo Jumatatu ndani ya kata Nyamugo na Nkafu katika mtaa wa Kadutu. Nkafu kuliripotiwa kifo cha watu wane na nyumba mbili kuteketea kwa moto. Mwenyekiti wa shirika la raia Kadutu anasema Nyamugo pia kulisharipotiwa zaidi ya nyumba makumi tano kugeuka majifu. Hippocrates Marume aongeza kwamba hizo ni tarakimu za matokeo ya muda sababu wafanyakazi wa Protection Civile bado waendelee kuchunguza maafa. Anafadhaika kuona magari ya kuzima moto yaliyotolewa na mwanasiasa Bahati Lukwebo kwa kila mtaa na hata ingine moja kwa meya wa mji hazitumikishwi. Protection Civile, tawi la kitengo cha serikali jimboni, linakosa vifaa vya kuhudumia raia wakati wa mikasa sawa na ule wa kuungua kwa nyumba. watu wale wane waliofariki wote ni wa jamaa moja, mama na watoto wake watatu. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi. Zaidi ya watu elfu mia moja makumi saba na kenda wanabaki bila makao katika jimbo la Tanganyika kutokana na mafuriko makali ya maji katika miji na mitaa ya Kalemi, Moba, Muliro, Manono na kadhalika. Shirika lisilo la kiserikali SOS Tanganyika linapiga yowe na kuomba usaidizi kutokana na matokeo yale makali. Viwanda vyote vya uchumi na vya kijamii vya jimbo la Tanganyika vinapatikana katika maji, ni sawa bandari ya Kalemi na ya Moba njia ya reli ya SNCC inaunganisha mji wa Kalemi na Nyunzu, Kabalo na Kongolo, hali inaosababisha pia ukosefu wa fedha. anafadhaishwa kiongozi wa SOS Tanganyika mwenye kuomba usaidizi wa haraka kutoka serikali Albert Kisimba Lumbwe anafasiria mbela ya mikrofoni a Michel Kifindangoi. Tanganyika province leo iko na mashida ya mingi na ile mashida ya mingi inakuya kuongezeka na hii inondasyon inayala mai ya Tanganika kutoka muliro Moba na hiyo riviere lukuga ile iko pale kwetu Kalemi inapita Nyemba inapita Nyunzu inapita Kabalo yote inaja, watu wanateswa, watu wanakimbia manyumba, na bale bote beko inje abanana manyumba linashutumu uharibifu wa viwanda vilivyojengwa inapita miezi chache mjini Bujimai. OVD inashota madereva kidole na kuseba ni wao ndio wanaharibu njia za barabara, na tena memba wa jamaa nyingi wanatupa uchafu katika mifereji. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, usome mshiriki kutoka Kisengani Jacques Mukonkoli. Shirika OVD ilifanya uchunguzi kwenye mkoba wa Mwanjadi katika mtaa wa Kanshi, ambapo barabara za kando zilizojengwa hivi karibuni ziliharibiwa na lori. Utaratibu huu unazingatiwa katika maeneo mengine kadhaa. Kulingana na OVD, anakasirika kuona kwamba uchafu umetupwa katika mifereji kadhaa ambazo tayari zimekamilishwa. Kama imejulisha Jean Felix Mutombo, mkuu wa huduma za ufundi katika Ovede Kasai Mashariki. Wakati wa kuwasiliana, baadhi ya wakuu wa makarta wanatambua tabia hii ambayo inazidi kuwa imara zaidi katika mji huo. Niko Kasanda anasema amefanya kampeni kadhaa za uhamasiaji wa wapiga kura wake. Ikumbukwe kuwa baadhi ya wakaaji pia wamekemea matumizi mabaya ya barabara mupya na waendesha piki piki. Ana katika habari za elimu, tayari wanafunzi wa university ya Kinshasa walirudi chini kiisha kushiriki katika kipindi cha tatu cha mashindano ya kesi ya mawazo mwezi jana na tawi la haki la kimataifa ya korti ya hukumu ya kimataifa CPI. Kwa yote university makuu makumi manne na mbili ndiyo zilihudhuria katika mashindano yale, na wanafunzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walichukua nafasi ya pili. Bagala Dieudonne mwenye umri ya miaka arobaini akiwa baba ya watoto tisa amekuwa akiishi kwa takribani miaka moja katika kambi ya wakimbizi ya Bulengo katika kitongoji ya Lac Vert mangaribi mwa muji Goma. Yeye na jamaa yake wanaishi Rubaya katika eneo la Masisi, walikimbia vita vilivyoendelea katika sehemu hii ya jimbo ya Kivu la Kaskazini. Katika mahojiano na Chris Mokand, Bagala Dieudonne anazungumzia kwa moyo safi kuhusu maisha yake katika kambi la Bulengo. Basi tuwasikilize. Tuambie, tumye, unafanya kazi gani? Me, mina msururu, na minakologa msururu napiga chakula na choma nyama, nilitoka Rubaya. Rubaya, nilikuwa mchuruzi wa ng'ombe, minafaa bushe kwa kazi yangu msuru msururu, nakupiga tu chakula okay. Kule Avita tulikimbia vita M23, ulifika hapa Bulengo kunakwa siku ngapi? Ninamaliza mwaka nisha amaliza mwaka, niko hapa Bulengo. Ulikuwa tu peke yako? Nilikuwa na mwanamuke na batoto. Unaketi nabo hapa Bulengo? Naketi nabo hapa. Watoto ngapi? Nilikuwa na batoto kenda. Sasa hapa Bulengo, hmm. Una kufa kazi gani? Kazi yangu ni mimi, minapiga chakula nakoroga, mina msururu, minachoma nyama, kana nimepata kambuzi kwenye nitakauzia kukimashini, minakauza nakaleta, mina hapa, minachoma kwa faida, faida hakuna mbuzi ni kumaliza msiku tatu, siku ine, siku tano, vile polepole, mbuzi moja E, nachoma kaloko karoko karoko, basi tunachunga meni kujidistre kusema tusikuwe na mawazo ya mingi. Tuambie kwanza maisha iko gisi gani hapa, mlengo mnaishi? Tunaishi hatuishi mzuri, kwani tusini wakimbizi, hauta sema unaishi byena huko naopate na, na kitu hmm. Kazi yetu ilisimama yenyewe, tulikuwa hata tunafanya makazi aziendeke hali tuni ya mubaya, malaria, magonjwa machi yenye hatuzoweye, eklima yenye hatuzoweye, vyote vinatusumbua. We onendelesha kazi yenye ulikuwa nafanya kule Rubaya, kwa nini apa aitembee kama vile ilikuwa natembea Rubaya? Apa akuna franga, wote ni bakimbizi. Nikisema mkimbizi, hana nafasi kwenye atatosha franga wao. Amevuna kama ametumika, kakiraka zenye amepata ni za kidogo, ni za kidogo sana. Huko wenyewe wanalala njara, ndio maana kazi haitembei, watu watalala njala, ba partenere, chakula ba partenere haiwezi kutosha. Batoto kenda batoto kumi munyumba. Kama una kazi ingine ili itakuweka yitaku, haiwezi kuweka Sasa unataka mi keni, nataka ya kwanza mimi naweza omba Mungu atupe amani turudie kwetu ile njia muhimu na inchi yetu itusaidie tuwe na usalama kwenye tuko. Kama tunapata usalama hapa, tungali tutafurahi juu na hapa huko, sawa. Unaona mabomu ziko zinakuwa zinataka tuharibishia humu mkambi, mabomu zinakuwa za M23, zinatukuta kwenye tuko, na hivi kama tunaona mubaya, tunakufia na mkambi ni tulikimbia vita, unaona nayo ni shida mena. Hapa kando kando ya Burengo zinaangua kwa ile milima yenye ya ngambo ya kambi zinaangukaka, tunaona moshi naye natogopesha sana eh. Hapa transition eh. Naye kambi, kama wanaona tunaweza angamia bana, tuamisha tafasi nyingine ngi, tuna usalama. Tunaona kila siku tulikimbia vita mena, vita naenderea, na tena tuko na hoga ya mabomu yenyewe inatoka kule naanguka hapa. Inaanguka mkambi, inaanguka kando kando ya kambi. Bombe zinatoka wapi? Zinatoa mshati. Ngama M23, M23 jina zitupia huko. Nimeogopa zaidi. Tunaogopa zaidi. Kama wanatusaidia banaona kama tunaweza angamia, banaweza tuzogeza. Kwenye tunaweza pata usalama. Okay, bona je donne bagalo. Nashukuru asante sana. Merci. Katika kipindi chetu dossier du jour tunazungumzia leo kuhusu uzinduzi rasmi wa mtihani wa kitaifa, yani ya kumaliza masomo ya kimsingi, yani UNAFEP katika eneo nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mtihani lililotayarishwa tarehe 3 Juni mwaka 2024 huko Kivu Kaskazini. Hatua ya kufungua rasmi mtihani huo ulifanyika katika uwanja ya Complexe Scolaire La Fontaine, ambaye ni shule ya kibinafsi. Mkoa huu ulitayarishwa wanafunzi 1116 waliosambazwa katika takriban vituo mia tatu. Ni ripoti yake Jean Kasami. Wanafunzi hao walionyesha nyuso za kufurahi wakati wakijipanga mbele ya vyumba vya masomo vya kuendeshea mtihani wao huo wa serikali. Yeah, yeah, yeah. Tuli jifunza. Tuli jifunza. Tuli jifunza. Waziri wa elimu jimboni Kivu ya kusini, Davide Mubalama anafasiria mafaa ya huo mtihani: inasaidia wanafunzi wetu kwenda kwa shule ya sekondari. Hapa ni masomo ya msingi njo inamalizika, yani ekoli primaire, lakini sasa yafaa waendeleshe mupaka ku ansenyema debazi yote itawasaidia kufanya darasa la saba na jimbo lote la Sud Kivu linapanga wanafunzi 1165 wote watafanya masantre ni karibuni 300. Kiongozi wa shule Shalome Kironge anapendekeza kila mwanafunzi aliyefaulu mtihani asifanyishwe mwingine wakati anaenda ajiandikisha katika darasa la saba mahali pengine. Viongozi wa masomo ya sekondari hawaruhusu watoto ijapokuwa wamepata alama za kuonekana wamefanya mtihani ya serikali, wao wanakusudia tu wafanye ingine mtihani. Ile mimi ninaita kama ni kiburi ya wale viongozi hawa, hawana uaminifu kumtihani ya serikali. Pendekezo langu ilikuwa wakati mtoto amekwisha kufanya mtihani ya serikali na ameweza kufaulu, hakuna ingine mtihani wamupeleke kwayo, ili aingie mushule la yulu kunako. Kuna kompleksi skoler la Fontaine kwa mfano, kuna mashurti ili mtoto akubaliwe katika darasa la saba, licha ya kwamba alifaulu mtihani ENAFEP. Kiongozi makamu wa shule anahakikisha wengi wanajiandikisha katika shule ya sekondari. Hapa milango iko wazi, lakini kuna mashurti, anapashwa fanya mitihani ya kujua kama kwenye anatokea alipata elimu bora. Yaani, hamwamini alama zenye zinatokana na enafepe? Tunaziamini ila tunamufanyisa ingine konkur tujue kapasite yake mzuri. Muzaze huyu Kristian Lweso anahisi kwamba wadibishaji wenyewe hawaaminie tena uzito wa elimu watoto wanapewa ndani ya shule zao. Asilia amaki aba na konfiansa na benzabonge mwana wanafaka, ukitoka kwengine masomo naji unapitia kwele ekizame yavo, nashatujue sababu ni nini, ni mashuru tasa ya masomo enye utatiako mtoto wako. Chris Mukand na Jean Kasami. Kipindi hiki cha pili cha matangazo yetu kilitaarishwa na Jean-Claude Lokidile na kukusanya moja kwa moja na Jean-Claude Lokidile. Mwisho wa matangazo yetu, kwa niaba ya wafundi wetu wote na waandishi wetu wote walionisaidia kwa kuwatangazia, nasema asante kwa irini.