Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi, na awatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari tunazo kwa kifupi. Jimboni Kivu ya kaskazini, mapambano makali yanaendeshwa tangu hii siku ya tano asubuhi kati ya majeshi ya Fardese na wahuni wa M23 kwa uchunguzi wa mji mdogo wa Kanyabayunga. Askari wa FARDC wanatamani kuchungua mirangi kihala na lusuli kwa kuzuia usaidizi wa waasi wanaopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na mtaa wa Lubero. Katika habari za afya, tutasema kuhusu mwito unaofanyika mara nyingi na madaktari wanaotunza watoto mjini Kinshasa. Wanaomba wazazi watazame afya ya watoto wakiepuka kuwapatia malisho yenye sukari. E, jimboni Kongo Central, mikoa miwili kwenye mnane ya mji mdogo wa Kinza Mvwete mtaani Sekebanza inapatikana katika giza tangu mwaka mmoja na kupita. Hali hiyo na vinyume vibaya katika makazi ya kiuchumi na za kijamii e, katika mikoa hizo, habari zenyewe karibuni. Jimboni kivu ya kaskazini, mapambano makali yanaendeshwa tangu hii siku ya tano ya asubuhi kati ya majeshi ya FARDC na na wahuni wa M23 kwa uchunguzi wa mji mdogo wa Kanyabayonga. Asubuhi mapema askari wa FARDC walishambulia kwa kuchukua maeneo ya Mirangi, Kihala na Lusuli. Vijiji hivyo vinafungua njia hadi Kikuku, Nyanzale, Mutanda na Kishishe katika mtaa wa Ruchuru na vinapatikana kwenye umbali wa karibu kilometa makumi tatu na Kanya Bayonga inayokuwa chini ya uongozi wa wa FRDC. Hivyo askari wale wa FRDC wanatamani kuchungua wa Mirangi, Kihala na Lusuli kwa kuzuia usaidizi wa wasi wa M23 wanaokuwa kwenye umbali wa zaidi ya kilometa kumi na mtaa wa Luberu. Tubaki jimboni Kivu ya Kaskazini na kujulisha kwamba karibu watu makumi tatu na tano waliwawa muda wa siku tatu katika mashambulizi ya wauni wa ADF katika vijiji vya bangarivya mtaa wa Beni. Hali hiyo ilisababisha mwenendo wa wakaaji hadi vijiji vyenye kuwa na usalama. Shirika la raia linadai kuendeshwa kwa operesheni za kijeshi za nguvu kwa kukinga wakaaji katika eneo hilo. Maelezo kamili nao ni Mark Marofimbo. Jana Alhamis, watu wa saba waliuliwa na manyumba mawili kuunguzwa moto na wahuni wa ADF kijijini Makodu katika usultani wa Beni Mbau. Shirika la raia tutokezea kwamba jeshi la taifa yalikuja kwa haraka na kuzuia kuongezeka kwa tukio mbaya. Kabla ya shambulizi haya siku ya pili, tarehe 4 Juni, wakaaji 16 waliuliwa na wahuni wa ADF pamasau huko papapakombe pendekali, wengine zaidi ya kumi walibebwa mali pasipojulikana. Kuna pia biashara na duka za dawa zilizoporwa. Na wahuni hawa yatutokezea duru za mahali mapema jana Alhamisi ya kukamatwa na wawili wa ADF. Hatukufaulu kupata maoni ya jeshi la taifa FRDC kuhusu jambo lile. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Upande mwingine jimboni Ituri, karibu wahami wa vita na waliorudia elfu ine, wahanga wa maovu ya wahuni wa ADF watafaidishwa na matunzo bila malipo muda wa mwezi mmoja katika maeneo ya afya ya Rubingo, Tondoli, Bitima na Boga, kusini ya mtaa wa Irumuru walipokea pia vifaa vya nyumba vya lazima kutoka mradi wa UNICEF unaotimizwa na mpango wa kuboresha afya PPSSP. Kwa mjibu wa shirika hilo, lengo ni ya kupiganisha vifo vya watu wale wanaotatizwa na vita na kuboresha hali ya maisha yao. Maelezo mengi nawe Isak Remo Yope. Kuzidi kwa hali ya ukosefu ya usalama na waasi ya ADF imesababisha watu elfu ine kukimbia vijiji vyao kwa miji ya asili ya Banyari Chabi na Baema Boga. Wale wakimbizi wanaishi katika hali mbovu sana, sababu wanashindwa kujielekeza shambani zinazovamiwa na waasi. Hali hiyo inapunguza uwezo yao ya kujigaramia, ujulisha shirika PPSSP. Matokeo yake ni kwamba wengi wanafariki na magonjwa ya malisho mabaya. Kwa kutatua hiyo shida, shirika PPSSP inatoa matunzo ya bure kwa wale wakimbizi kwa muda ya mwezi mmoja kwa eneo ya afya ya Rubingo, Tondoli, Bitima na Boga. Wanaokuwa katika hali mbovu wanashindikizwa kwa hospitali kuu ya Boga kwa kupata matibabu. Wale wakimbizi walipokea pia vifaa ya nyumba sawa vyombo za mafika, kopo, tandiko, bash na vifaa ya usafi kwa wamama wenye mimba. Mpasha habari ya shirika Pepe SSP anasema lengo ya hiyo msaada ni kuokoa uzima ya wale wakimbizi. Wengi wao walipoteza mali yao zilizoporwa na wanamgambo na pia walichoma na kuharibu vituo mengi ya afya. Toka Bunya, Isakare Moyope, Radio Okapi. Na jimboni Mai Ndombe kunaripotiwa ukosefu wa chakula tangu siku nyingi katika mji mdogo na mkuu wa mtaa wa Kwamouth ni sababu wakaaji wanaoishi peke yake na makazi ya mlimo na uvuvi hawana uwezo wa kufika katika mashamba wakiwa na woga wa ujeuri wa wahuni wa Mobondo wanaopatikana katika mapori tangu miaka mbili na kupita ni shirika la raia, ndiyo lilipiga yowe hii siku ya tano na kuonesha fadhaiko ya uzembe katika utimizi wa makubaliano ya amani yaliyoandaliwa siku zilizopita na serikali ya jamhuri. Kiongozi wa shirika la raia Martin Futa anaomba serikali irudishe kimya hapo kwa Mut. Katika habari za afya, tuseme kuhusu mwito unaofanyika mara nyingi na madaktari wanaotunza watoto mjini Kinshasa wanaomba wazazi watazame vizuri afya ya watoto wakiepuka kuwapatia malisho yenye sukari, sababu ni wengi wakati huu watoto wanaochunguzwa kutokana na magonjwa ya sukari jimboni Maniema. Madaktari wapya makumi mawili na moja waliandikwa katika kongamano lao na waliapa kiapo jana siku ya ine mjini Kindu kiongozi wa tawi la madaktari wa jimbo la Maniema, Charles Omesumbu Shako, aliohudumia wakuu wa kiserikali watumikishe madaktari wanaojuzi na wanaofahamu wakazi katika jimbo la Kongo Central, mikoa miwili kwenye mnane ya mji mdogo wa Kinza Umvwete, mtaani Sekebanza inapatikana katika giza tangu mwaka mmoja na kupita. Hali hiyo inatokana na matatizo ya kiufundi upande wa chombo kinachowatolea umeme. Kiongozi wa shirika la ria la, la mtaa wa Seke Banza amejulisha kwamba hali hiyo ya ukosefu wa umeme inavidume vibaya katika makazi ya kiuchumi na makazi ya kijamii katika mikoa hizo mbili. mjini Uvira katika jimbo la Kivu ya kusini. Ya kusini, ukosefu wa masikilizano unaendelea kuripotiwa kati ya shirika la mapato DGI na mkusanyiko wa wafanya biashara feki. Mkutano wa masikilizano ulioongozwa siku ya tatu iliyopita na meya wa jiji la Uvira pamoja na memba wa shauri la usalama, au kutoa matunda pande hizo mbili, azisikilizane kuhusu uchuru wa TVA. Maelezo mengi nao Jean Kasami: ujumbe wa DJI ulioshiriki kikao cha mazungumuzo ya meya wa mji pamoja na wanamemba wa baraza la usalama la mahali ulijulisha hauna la kuamua bila kupewa mwelekeo toka utawala wa ngazi za juu Kinshasa. Upande wao wafanya biashara wanaamua kubaki katika msimamo wa kisubiri uamzi toka madaraka ya juu. Mwenyekiti wa FEC Uvira zembezembe Jean-Pierre anasema wafanyabiashara wataendesha kazi zao, na kwamba hawatajali kulipa kodi yoyote ya DGI ni kama vile IBP, IPR, TVA na ICA. Anaongeza kusema wanakataa asifike mahali pao pa kazi mutumishi yeyote yule wa DGI hadi wakati suluhisho litapatikana. DGI Uvira inasema msimamo huo ni uzushi wa vita ya kiuchumi ambayo wafanyabiashara memba wa fake Uvira wanaendesha dhidi ya serikali. Kalinde Jean Marie Vianney, kiongozi wa kituo cha DGI Uvira, anasema sheria inaruhusu kufunga milango ya maduka ya wale wasiolipa ushuru wa serikali. Tena kukataa mfanyabiashara aliye kinyume na mapasho ya DGI kutwala wala kuwekeza fedha ndani ya akaunti yake. Mzozo unafikia siku yake ya tano leo Ijumaa. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi. Munaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na wale kasita kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa naye Florence Kizalunga, mwenzetu wa Kindu, na Marc Marofimbo, mushiriki wetu wa Beni. Katika kipindi hiki cha pili cha matangazo wetu tutakaribisha Bwana Daniel Lwaboshi, kiongozi mkuu wa RVF yani Regi des Voix Fluvial. Huyo anasema kuhusu mashua ya kuondosha uchafu, sawa mchanga katika jito Kongo. Daniel Lwaboshi anazungumuza tangu Kindu na mwenzetu Florence Kizalunga. Bwana Daniel Lwaboshi, jambo. Jambo journaliste. Kisha zaidi ya miaka sita ya kuweza kujenga hiyo bato balisere, leo hii munatembea juu ya bahari jito Kongo. Maana ya hiyo kutembeza ile bato ni nini? Aksante sana dabor, ni furaha kwa kuona leo hiyo mashua iliweza kutembea e, lakini nasema kama hatukumaliza miaka sita tukunatumika. <laughs> Najulisha kama uh, mnamo mwaka wa 2018 kazi ya hiyo kujenga hiyo mashua ilianza, lakini ikaachwa njiani mnamo mwezi wa kumi na mbili. Wakati sisi tulikamata madaraka, tulilia sana kwa viongozi wa nchi, tukaonyesha kama hiyo mashua ilikuwa ya lazima sana, ili kutengeneza njia kutokea Kindu hadi Ubundu. Aksanti kwa Mungu na aksanti kwa mkubwa wa nchi, kwa sababu alitusikia na akaambia government waweze wakatoshe pesa ili kazi hiyo ifanyike. Na kweli government ilitosha pesa mnamo mwezi wa pili wa hii mwaka, hiyo kazi ikaanza. Na kwa leo mimi nilifika kuangalia kazi inafikia wapi, na wakati nilifika nikaona kama kweli kazi iliendelea, ndiyo maana niliita viongozi wa jimbo ili pamoja tuweze tukatembee kidogo tu kwenye fleve, tuangalie kama moteri zinatumika mzuri na namna gani kazi imefanyika. Ndiyo maana tulianza kutembea kwa leo. Lakini tunasema ministre national wa transport atakuja ili apokee techniquement hiyo mashua, anatandagisi bata organize inauguration ili sasa mashua hiyo ianze kazi. Sasa hapo hiyo mashua itaanza kufanya kazi itakuwa imesimamia wapi? kwani tumeona kwamba kiwanja ya RVF watu wengi wameshaikala. Hako hiyo ni shida kabami ambayo tunayo kwa leo. Wakati nilifika mimi mwenyewe ni tuliona kabisa manyumba zimejaa, hakuna hata namna gani ya kufika tena kwenye flev. Niliona viongozi wa jimbo na nikawaonyesha kama ni hao wanapaswa kutusaidia ili turudie katika haki zetu, na haki zetu ni kutupatia kiwanja yetu, kwa sababu kama hakuna kiwanja hiyo mashua itasimama wapi? Kwa leo ndugu zetu wa SNCC wanatupatia lakini hakuna gisi tunaweza kubakia pale milele na milele. Hiyo mashua kama inachungwa vizuri, ina maisha yapata miaka makumi munane sasa. Tutabakia miaka makumi munane tukiishi kwa watu? Hapana, ni kuomba viongozi watusaidie turudilie kiwanja yetu, ili mashua hiyo ikue ikiwezeka hapo, kwa sababu ni mashua ya valeur mingi, kama vile nilisema, yapata milioni tatu na nusu ya dola iko hapo. Ukiingia ndani utaona mko vitu vingi na vya lazima sana, na hiyo yote inapashwa kuwa protege. Na purke ikuwe protege inalomba tupate fasi kwenye hiyo mashuo itakuwa ikikaa. Sasa mara mingi rvfe inakuwaka ikitumika pamoja na maatelier, maatelier mekanike na ya menuiserie. Est-ce que ninyi RVF muko naye kunivou ya Kishasa. Tuko na maatelier hapa Kindu. Hapa Kindu kwa leo haiyakuwa, tunayo mawazo kama tutafanya hiyo maatelier kwa sababu mambo tunatumika nayo ni ya kutengeneza vitu yote mabloki biti yote ni ya kutengeneza lakini, sawa vile manamaliza kusema hapa mbele, tuliona kama na kiwanja yote ambayo ilikuwa ikijengewa ndani ya atelier, nao watu waromba wamekusha kuibeba. Ndiyo maana tunaambia leta iturudishie hiyo kiwanja, kwa sababu wakati inarudia tutafanya maatelier, na wakati tutafanya maatelier ni watoto wa manie manjoo watatumika ndani, ni kazi ya kila siku. Inawezekana tunaweza kukamata watu tatu, ine, tano, kumi ambao watatumika na serikali itawalipa, na wakati itawalipa tumekwisha kumpatia mtoto wa manie makazi, na inaweza ikasaidie na inakuwa crea ya richesse ya province eti bwana Daniele kufika kwa hiyo mashua balizere hapa kujimbo la Maniema, itaweza kusaidia kupunguza mavisa yenyewe imekuwa ikifanyika kunako Jito Kongo. Itapunguza sana, itapunguza sana kwa sababu kazi yetu kawa kama vile nilisema ni kutengeneza njia na kuweza kuwa naifanyizia entretien, na wakati tunaboresha balabala ya mai inakuwa nzuri. Lakini kama vile tunasema kuboresha balabala kuitengeneza, haiwezi kamalize accident totalement yenyeweza kumaliza idtalmani nini? Ni wakati, ni watembezaji wa mashua nao, wa wanajua kazi ambao wanafanya. Mara mingi tunaona wa kapitani hawayue hata kode ya navigation, hawayue hata kusoma hiyo mambo ambayo tunatia katika fleve. Wengine wakati wanatia mizigo katika mashua yao hawayue mashua yao iko na tonage inaweza kubeba nini na nini. Wanaweza kuacha kwa kulinda maisha ya raia. Inakataza watu kutembeza usiku mashua, lakini unaona usiku njoba mingi banaanza toka. Ni kusema kuko kazi sisi tunafanya, lakini kazi nayo tutafanya pia, ni kuheshimia sheria ya kutembeza. Ya tatu ni kuweza kupatia wale wa wenye mashua formation wa kapitene tuwaforme, ili wajue kusoma hiyo masinyo. Tutakuwa tukiplace hiyo, inaweza kushusha sana accident. Tunawaza tunaweza kufanya hata yenye wanaita balizaji numeric, ili kila mashua ikuwe na radar ya kumwonyesha fast yote anapita na ya kumwonyesha danger ambayo anaweza ona hata kusaa metre, ili aweze kuiepuka na tutashusha sana ma accident za watu. Bona Daniele Loboshi Pige accent. Mimi na shukuru Radio. Radio Kapi, jimboni Kivu ya kaskazini katika ka mji wa Beni, vijana wakata malepe mtaani Beu, wanasema wanashurutishwa na hali ya usalama ya eneo lao, ni kutokana na maisha vijana wengi wanaotumia pombe kali na ya kulevya, wala tena wenye kuvuta bangi na kadhalika. Kiongozi wao ana wasiwasi wa waribifu wa vijana, akiomba wakuu wa kiserikali wachukue jukumu kwa kupinga hali hiyo. Mafasiliyo mengi na mwenzetu Mark Marofimbo. Vijana wa kitongoji cha Malepe walikuwa na kikao kuu kwa ajili ya kutatua hali ya usalama unaozorota katika kitongoji hii ya mji wa Beni. Huko vijana wakunywa pombe kali kikawaida, wavuta bangi sana, lakini pia wajipotezea katika manyumba za kujifurahisha zinazojaa huko Kambale. Kake mmoja wao adhani kwamba punde tu asilimia ya vijana watakaogonjwa vifua vikuu vitakuwa ya juu sana, na hasa magonjwa yanayopitishwa kupitia tendo la ngono. Kambale Kake, problema ya kabandi inapatikana Malepe, magonjwa kiongozi wa vijana kunako kitongoji Malepe aofia kuharibika kwa vijana hawa ambao waanza kufifia kimwili na hasa kiakili kwa ajili ya matumizi ya pombe kali, lakini pia uambukizi wa ugonjwa wa Ukimwi ambao ni ya ngazi ya juu. Elitongo magonjwa yenye meandama komunote ya Malepe notama tuberculose na sirose de foi na sirtu ukimwi yenye ime ravaje population ile. Magonjwa tatu ku tuberculose banona ke inatokana na pombe zenye ziko na kunyiwa swisa. Mai juu ya ukimwi vraiment, tuna recommander bazazi waze kuangalia watoto wabo kama viko naenda. Tuna recommander vile na bababa venye vanapitaka na watoto, unajua ke unagonjwa me unapenda wambukize Hata hivyo wamoja na wengine waomba tu kwa vyombo vya usalama kukazia sana doria na kupiga marufuku manyumba za kujifurahisha zinazojaa ndani ya kitongoji Malepe, ikiwa vijana wapotelea huko na hasa wizi wajipatia pahali pa kujificha. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Asante kwako Florence Kizalunga na kwako pia Mark Marufimbo. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Nasema asante kwa wote waliungana nasi kwa Irini.