Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nawatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Ni hakika kibarua kilichoomba mashirika ya mkopo na fedha kuendesha operesheni katika franga za Kongomani kilisainiwa na liwali wa Benki Kuu ya Taifa. Hiyo ni hakikisho ya, ya bibi Malangu Kabedi kwa kutoa mwangaza kuhusu usikivu wa Wakongomani. Mikutano ya mazungumzo iliyoandaliwa na spika wa baraza la bunge la taifa kwa kusimika serikali ya Judith Sumwina ilikomeshwa siku ya tatu usiku. Vital Kamerhe amehakikisha kupata ukubali wa uwingi wa ubunge kwa kusimika serikali hiyo. Ulimwengu ulisherekea tarehe tano Juni miaka makumi tano ya sikukuu ya mazingira mjini Kinshasa wataalamu wa sekta hiyo walishutumu uchafu unaopatikana popote mjini na hasa katika maeneo za kandokando yake. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Akijibu kwa maoni mfululizo kutoka azimio yake, liwali wa benki kuu ya taifa amehakikisha ya kwamba ni yeye binafsi ndiye alisaini kibarua kwa mashirika ya mkopo na fedha na kuwaomba moja kwa moja kuendesha operesheni za fedha katika fanga za Kikongomani. Ni hakika kibarua hicho kilitokea katika Benki Kuu ya Taifa, amejulisha Bibi Malangu Kabedi kupitia tangazo yake, ikiwa ni kwa kutoa mwangaza kuhusu usikilivu wa Kongomani. Upande mwingine, katika jimbo la Kwangu Magumu ya vifaa na ya feza vinaharibu mwenendo wa mashauri yote ya mitaa ya mji wa Kenge. Mashirika yale yote ya ubunge hayana ofisi za kazi, amejulisha mshauri wa mtaa wa Manunga, Stefan Munzenza. Huyo anasema washauri wa, wa mitaa wanaachiliwa awatolewe fedha tangu miezi ine waliposimikwa kwa kuanza kazi yao. Mikutano ya mazungumzo iliyoandaliwa na spika wa baraza ya bunge la taifa kwa kusimika serikali ya Judith Suminwa ilikomesha siku ya tatu usiku. Vital Kamere alifurahishwa na matayarisho yale kupitia uwingi wa ubunge ni kiisha siku mbili za mazungumzo na mikusanyiko na vyama vyenye zaidi ya wanabunge kumi wa taifa. Spika wa baraza ya bunge la taifa amehakikisha kupata ukubali wa wingi wa ubunge kwa kusimika serikali ya Judith Suminwa. Hata hivyo wanabunge wa taifa wa majimbo ya Ituri na Chopo wanaomba baraza ya bunge la taifa ifanye uwezekanavyo kwa kurudisha haraka amani katika majimbo yale. Wakati wa mkutano na spika wa baraza ya bunge siku ya tatu mjini Kinshasa, wanabunge wa Chopo na Ituri walisema wanashurutishwa na maovu ya waasi wa Kodeku yanayopelekea mauaji na uporaji wa watu katika mitaa mingi ya jimbo la Ituri. Na upande wa jimbo la Chopo, wanabunge wa taifa wanashughulika na ugomvi kati ya makabila wa Mbole na Walengola wanaofia udongo pa Lubunga mjini Kisangani na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kiongozi wa kambi la wahami wa vita wa eneo la Kanyabayonga mtaani Lubero anaomba usaidizi wa wahami waliokimbia siku zilizopita mapambano kati ya askari jeshi wa FARDC na waasi wa, wa M23 katika eneo hilo. Anaomba serikali ichukue jukumu kiisha tangazo ya kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ya kusimamisha usaidizi wake muda wa siku kumi. Rishard Richard Kalume anaongeza kujulisha eti zaidi ya jamaa za wahami wapya elfu makumi tatu walikimbia ujio wa a M23 hadi Kanyabayonga, ambako wanaishi bila usaidizi katika eneo la kusini ya mtawa Luberu. Masemi ya Richard Kalume yalichukuliwa kupitia simu ya mkono na Andre Kitengi. Ikumbuke kwamba hata wale ambao walikuwa wamepokea msaada wao wa chakula kutoka kwa CIC pia walilazimika kukimbia tena. Waliacha kila kitu katika nyumba zao ndogo, na leo wametawanika katika vijiji mbalimbali kusini mwa eneo la Lubero. Ndiyo maana tunaiomba sana serikali yetu, tunasisitiza kwamba serikali ichukue majukumu yake. Tunatoa wito pia kwa mashirika ya kiutu kuzingatia swala ili kujiweka katika eneo la kusini la wilaya ya Lubero ambayo ilikaribishwa wahami wengi. Kwa bahati mbaya, hadi sasa ninapozungumuza, hakuna shirika hata moja la kiutu ambalo limefika katika eneo hilo hata kwa salamu rahisi. Hadi sasa hakujawa na mpango wowote kutoka kwa serikali wa kutoa anueni yoyote kwa watu hawa waliohamishwa ambao wanakufa kwa njaa. Kwa nini watu waliokimbia makazi yao wanakufa kwa njaa? Hawana huduma za matibabu, hawana chakula, watu walikimbia makazi yao, hawana maji ya kuniwa na kuhusu kusimamishwa kwa mgawa wa usaidizi wa wahami wa vita wa Bwito pa Kanyabayonga, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu imejulisha kwamba watumishi wake kati ya eneo la Kirumba na Kanyabayonga wanaendelea kuchungua namna gani wataweza endelesha usaidizi kwa wahami wale. Miriam Favier, kiongozi wa CICR jimboni Kivu ya Kaskazini, amefadhaishwa pia na hali mbaya ya maisha ya wahami wale. Anajulisha kwamba ni azimio kali hiyo ya kusimamisha mgawo wa usaidizi wa chakula kwa wahami wa vita. masama yake alichukuliwa na Rosali Zawadi. Sisi si, shirika la CICR tulilazimika kusimamisha msaada wetu kwa watu hawa waliokuwa wakihama. Hata hivyo, timu zetu bado zipo kati ya Kirumba na Kanyabayonga na tunasaidia vituo vya afya katika eneo hilo ili viweze kujibu kwa njia bora zaidi mahitaji ya waliojeruhiwa. E, ili kuwaweka sawa na ikiwezekana, hata kuwahamisha. si kwa sasa tunajaribu kuelewa kama watu watarudi e, walikokuwa e, na ambapo tulipaswa kuwasaidia, uh, au par kama watakaa mahali fulani kwa muda mrefu katika maeneo mapya kusini mwa Luberu, tubaki katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, na kujulisha kwamba zaidi ya nyumba makumi tatu ziliunguzwa siku mbili zilizopita katika hali ya mfululizo pasake katika mtaa wa Masisi ni moja kwa moja Pakimoka na katika kata Mayuta siku ya pili iliyopita na tena katika kata Virunga siku ya tatu nyuma ya mchana. Shirika la raia la Kamuronza linahuzunishwa na ajali hizo za moto, wakati wengi miongoni mwa wenyeji makao wanapatikana katika makambi ya wahami Pagoma kutosha ajali hizo, makao ya wahami wale yanavunjwa na kupora Aliongeza kusema kiongozi wa shirika la raia la Kamoronza, maseme yake alichukuliwa kupitia simu ya mkono na Bernard Nyangi. Hali inayoendelea pasake ni ya kuhuzunisha sana mjini, wachunguzwa na jeshi la taifa na wazalendo, ila hakuna taarifa yoyote kuhusu wahusika wa moto hiyo. Kama mnavyofahamu tokea Februari mwaka huu raia wa Sake walikimbilia Mgunga na wengine mjini Goma. Tumewahi kulaumu uporaji wa mali ya waami iliyobaki huko Sake, nyumba zilizobomolewa na hata milango kuuzwa hapa mjini Goma. Isitoshe, leo ni manyumba inayounguzwa kwa moto tokea tarehe mbili hadi tano mwezi huu. Tumewahi kuidadisha nyumba zaidi ya hamsini zilizounguzwa na kwa bahati mbaya hakuna uchunguzi wowote. Tunaomba kwa viongozi kujihusishwa na swala lile kabla asara haiyefikiwa, sababu makambini huku raia wanakuwa na kasirani, tena kunakuwa hata wamama waliozimia wakati walipata taarifa hiyo na mmoja wao anafuata matibabu. Akiulizwa, kiongozi wa sultani wa Kamuronza alisema ripoti ilielekezwa kwa wakuu wa jimbo kuhusu hali hiyo. Ulimwengu ulisherekea tarehe 5 Juni miaka makumi tano ya sikukuu ya mazingira. Wataalamu wa sekta hiyo walipata wakati wa kuhimiza kuhusu juhudi za ulinzi wa mazingira mjini Kinshasa. Sauti nyingi zilipazwa kwa kushutumu uchafu unaopatikana kati ya mji na kandokando yake, ikiwa nafasi nyingi zina uchafu mjini humo. Taarifa ya John Tibwabwa, usomi wa florida kahambu Kinshasa ambayo zamani ilikuwa inaitwa Kin la Belle imekuwa jalala kubwa la takataka. Katika jiji kubwa la zaidi ya wakazi milioni kumi na mbili ni katikati mwa jiji pekee ambapo tunapata jalala za umma. Matokeo yake ni kwamba njia, mito na mifereji ya maji imekuwa jalala ambapo chupa za plastiki na takataka nyingine zinatupwa. Ikitokea mvua kubwa barabara na vitongoji vyote vinafurika. Maji yaliyokosa njia za kupitia yanasimamia iwezavyo yakibeba chupa hizi njiani. Katika hali hiyo Regideso inafunga usambazaji wa maji. Hii ni kuzuia chupa na takataka nyingine kuharibu mabomba ya maji. Hali ilianza kuwa ngumu tangu mwaka 2015 wakati viongozi wa jiji walipochukua usimamizi wa takataka. Kwa miaka kumi kutoka mwaka 2005 hadi 2015 sekta hii ilisimamiwa na Pauk kisha mipango ya Parau iliyofadhiliwa na Umoja wa Ulaya. Licha ya mpango wa Kini Bopeto uliozinduliwa miaka mitano iliyopita na viongozi wa jiji, Kinshasa iko mbali na kurejesha mwonekano wake mzuri. Mkutano mkuu wa ulinzi wa mazingira, amani na usalama unaendeshwa jimboni Kivu ya Kusini kati ya kamisheni ya diocese ya haki na amani ya Bukavu na kamisheni jirani ya Changugu nchini Rwanda. Makamisheni yale mawili jirani yalikusudia ya kwamba ugomvi wa kisiasa katika taifa hizo mbili, hauwezi gusa uhusiano njema kati ya madini. Waongozi wa mkutano huo mkuu wa siku mbili wanawaza umoja kati ya kamisheni hizo mbili, ni alama inayopashwa pelekea mapatano kati ya wakuu wa kisiasa. Munaendelea kusikiliza redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichounganishwa na Rosali Zawadi na kutayarishwa moja kwa moja na Sifa Maguru pamoja na Jean Kasami. Jimbuni Kivu Kaskazini, mamia ya watoto na wanawake wanatumika katika maeneo ya uchimbaji madini katika eneo la Minova na Kale, kwenye mpaka kati ya Kivu Kaskazini na Kusini. Watu hawa wanyonge wanatumika kuchimba, kusafirisha madini, lakini pia kwa kupitisha madini kimagendo. Uchunguzi huu ulitoliwa na shirika lisilo la kiserikali la kienyeji linaloitwa Action pour la Consolidation de la Paix et le Développement Integre. Mratibu wa shirika hili na Balume Pierre ndiye mgeni wetu alihojiwa na Sifa Maguru. Balume Pierre, jambo. Jambo sana mama. Organisation yako Ahcopedi inatoka kufanya mkutano pale Minova. Tunaweza kujua mulizungumza na nani na ilikuwa kuhusu nini? Bo, ile organisation tulikuwa Minova, tulienda azungumuza na populasio ya pale Minova na tulikuwa na zungumuza juu ya juu ya madini na juu ya ile madini tulikamata watu wengi, watu makumi tatu wenye tulizungumuza navo panda siku tatu yenye tulikuwa nazungumuza nao. Mliongea mm-hmm. juu ya nini? Tuliongea juu ya tuli watoto wasikue nakuwa ndani ya makarie ya madini na wamama wenye mimba wasikue ndani ya madini na vikundi wenye kumiliki silaha wasikue kwenye wanachimbia madini na kuiba mali ya madini, waende waipitishe ingine fasi. Tulikuwa na wafundisha hiyo, na ndio maana tulikuwa na wapatia hiyo mavitabo na wanavisoma, na tukaunda kingine kikundi ya yenye iko pale ma Minova juu ya kutusaidia ya kufanya upelelezi na kufundisha wengine wenzao ndani ya mji wa Minova, hmm. Sasa ile mafundisho eske itaendelea wala iliishia tu kwa ile siku? Bo, ile mafundisho itaendelea kwa sababu tuli tuliwakamatia radio watakuwa napitisha hiyo hiyo masensibilisation, na tuliwakamatia miezi nne na hiyo uh, wenye wali walikuwa pale wataendelesha hiyo, hiyo hiyo ma makusansibilizewa watu wow, na hawataishia pale, kwa sababu ao ni watu wapale wakaaji wapale, hmm, na si tutakuwa na wafatilia polepole. Na mnangojea nini kwa wale watu eh, wata, wataleta mchango gani? Basi mchango yenye wataleta uh, watapunguza wata umwe kukue upunguzi juu ya mawatoto wasikue kuwa tena mmavikundi mumadini na ile mafraude ya kuiba ile madini zipunguke si, si nao watakuwa nafanya kutuita ku kutuita na juu ma, ile masensibilisation ikuwe inaendelea endelea, ile ma, mafraude isikuwe na kuwa tena ndani ya mwiji wa minofu. mm -hmm. Utuambie kwanza, nyinyi mnaofuatilia hii swali, munaweza kujua nombre gani ya watoto au wamama wanaweza kuwa wangapi? karibuni wenye wanapatikana ndani ya masite minier kule, watoto ni wengi, kwa sababu ndani ya site minier alumbishi kule, ngungu zingine fasi, watoto ni wengi. Na ndio maana watoto hawaende tena kwa masomo, kwa sababu tulianza fanya utafiti watoto, tukakutana kabisa ni wa wengi, karibu 200, ndio viko ile madini zote, na ndio maana tuliitia hii project ngambo ya Minova. mm -hmm. Unasema ni site ngapi zenyewe zinapatikana ile, ile ile ile region ya Minova? Ile regio ya Minova tuliidentifie site tano zenye ziko kule ndani ya Minova me kama vile wapi na wapi? Bo kuko Lumbishi na zingine kandokando zenye ziko mm -hmm. ngambo ya Minova, amu angalie ngambo ya Masisi. Bo, hii proje ilikuwa na kamata Ngungu na ilikuwa na kamata Rubaya na ingine fazi me konte teni na hii vita ndio tukaenda iti ya kwanza Minova me tunaiendelesha na ngambo ya Walikale mm -hmm. hii proje okay na gisu, unasema watoto wako wengi, nikisema wamama nao wako ndani, wamama nao wako ndani, na njo maana tulikuwa nafundisha kwa sana ubakaji, nayo inapatikana ndani ya hiyo ya masite nini. mm. wamama wanafaa kazi gani kule? Bo, wamama wamoya wanachimba, wengine wanasukula, wengine wanaujisha chakula ndani ya masite, na wengine wanabeba wanabeba mizigo ya kabambi kabambi. asante. asante mama. Mchakato wa kuondoka kwa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini unaendelea. Wafanyakazi wake huko Bukavu walijitenga na mishen mnamo siku ya tano tarehe 31 Mei mwaka huu. Sherehe ilifanyika jioni katika makao makuu ya MONUSCO huko Muhumba, katika wilaya ya Ibanda. Jean Kasami alikuwa shuhuda wa tukio hilo hivi akatuandalia ripoti hii. Karamu ajili ya kuagana iliendeshwa katika hali ya manunguniko ya watumishi kuona wanapoteza kazi yao bila serikali ambayo imeomba kwamba Monisco iondoke kuwapangia kazi nyingine. Watumishi wanasema wanakuwa na ujuzi mwingi kulingana na muda mrefu walitumika na Monisco. Floriber Bayongwa, mtetezi wao: ni desizion ya guvernemen hatuna shwa, lakini tunaomba guvernema yetu ifikiri ku nombre ya bakongole benye banaongezeka ku bashomere bengine tuko a peu pres 5000 personnes donc 5000 familles. Mwakilishi wa serikali ya jimbo Panumbe alisema serikali iliomba MONISCO itishe kikao cha wawekezaji na mabwanakazi wengine kusudi wahojiane, ili wagundue ujuzi gani wanaweza faidishwa nao kutoka mtumishi huyu wala yule wa MONISCO na kwamba jambo hilo limefanyika, serikali ilichukua mipango fulani pamoja na MONISCO na kama MONISCO inaondoka, Umoja wa Mataifa unabaki, na kama Umoja wa Mataifa unabaki vile vili, viungo vyote Umoja wa Mataifa tulisema ya kuwa vitakuwa vinachukua umoja, wamoja wa moja sio wote ili walete wa ile elimu mafunzo na ujuzi wao. Serikali nayo vilevile ini mipango ya kuchukua wengine, kwa mfano kuna RVA itachukua moja na kazi zingine watachukua wengine katika shuhuda mbalimbali mbali. Watumishi wengine walishukuru MONISCO kwa vile amewapandisha thamani kipato na kijamii. Furaha Runika iko pia miongoni mwao. Nashukuru kwanza kwa hiyo shansi nimepata kwa kutumika na Umoja wa Mataifa, kwa sababu nimekutana na watu wa kutoka fasi mbalimbali, nimeweza kujifunza mambo mengi, imenijenga na imeniongezea vitu nyingi sana, pia kwa kikazi nimeweza kutumika miaka mingi kwa Umoja wa Mataifa tangu elfu mbili na nne. Nimefanya mambo yangu ya proje kidogo kidogo, nimesomesha watoto wangu, nimefanya kabisa vitu vya lazima katika maisha yangu, nimesaidia wandugu na pia nimejisaidia peke yangu, na nimepata formasio nyingi sana, imenisaidia pia kujua nchi yetu Kongo, kisha Kivu ya kusini, yatafuata majimbo mengine Kivu ya kaskazini Ituri na hata Kinchasa. Bukavu, Jean Kasami, kwa niaba ya Radio Kapi, asanti kwako Rozali Zawadi, Sifa Maguru na Jean Kasami, na kwa niaba ya waandishi wetu wote na wafundi wetu wote walioniruhusu kuwatangazia, nasema asante kutusega sikio. Mwisho wa kipindi cha habari kwa Irini.