Karibu mpenda msikilizaji kufuata Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Inspekta mkuu wa Fedha amekusudia kusimamisha utume wa usaidizi katika viwanda vya serikali. Azimio hiyo inapatikana katika tangazo iliyofikia Radio Kapi siku ya tatu iliyopita. E jimboni Kivu ya Kaskazini jeshi la FARDC limejulisha kwamba lilisimamisha mwenendo mmoja wa waasi wa M23 hadi mji mdogo wa Sake, ni kisha mapambano makali yaliyoendeshwa kati ya jeshi la FARDC lililongwa mkono na majeshi ya SADC na waasi wa M23 RDF. Wakuu wa Universiti ya Lubumbashi wamehakikisha kwamba watu wamoja waligonjwa kolera kisha kutumia chakula wakati wa mikusanyiko ya kisayansi siku zilizopita. Mmoja miongoni mwa zaidi ya makumi mawili ndiye alifariki. Salamu mpendo wa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Inspekta mkuu wa fedha amekusudia kusimamisha utume wa usaidizi katika viwanda vya serikali. Azimio hiyo inapatikana katika tangazo iliyofikia redio Kapi siku ya tatu iliyopita. Waliarifiwa wakuu wote wa viwanda ambamo utume huo uliendeshwa jimboni Kasai Oriental. Utozaji wa fedha za kibarua cha uhakikisho wa makao ya watu unapinganisha tangu miezi chache shirika la mapato la jimbo Degercaor na shirika la Degerade vinyume. Wengi wanaotamani kupata kibarua hicho hawafahamu wafanye nini, na wanaendelea kusubiri bila matumaini. Jimboni Ituri, karibu milioni 12 za dola za Kimarekani zinaibwa kila mwezi katika vituo vyenye kupatikana kwenye mipaka. Hali hiyo ilionekana siku ya pili iliyopita, wakati wa uchunguzi wa pamoja wa shirika la Foner na la Forosa pamoja na shirika APLC la kupinga magendo kutoka mji wa Kinshasa. Kiongozi wa utume huo alijulisha kwamba serikali ilipoteza karibu milioni makumi nane na moja za dola za Kimarekani tangu mwaka wa 2018 katika mapato yake jimboni Ituri. upungufu wa fedha zenye kuchukuliwa na kituo nchini cha kutengeneza barabara FONER unaonekana mahali pote na ndani ya jimbo la Ituri tangu mwaka wa 2018. Ni ndivyo walivyojulisha siku ya pili waongozi wa kituo hicho na pia wafanyakazi wa DGDA ambao wanaandaa uchunguzi kuhusu matumizi ya fedha jimboni. Kulingana na msimamizi wa ofisi kuu ya FONER, kupotea kwa fedha milioni 12 dola za Kimarekani unaonekana kila mwezi tangu mwanzo wa mwaka huu tunao kwenye mpaka kama vile Kengezi Bas na Mahagi, jambo ambalo linapunguza mfuko wa fedha za serikali ndani ya jimbo. kajulisha Martin Malengi, liwali wa jimbo la Ituri. Anasikitika kuona kundi moja la watu wanapendelea kupora mali ya nchi ndani ya jimbo hili linalokabiliana na shida nyingi zinazolazimisha fedha kwa ajili ya maendeleo. Uongozi wa shirika la raia uliarifu wakuu wa FONER kuhusu uporaji wa mali, wanaomba serikali kuamuru sheria kuwa Tubaki jimboni Ituri na kujulisha kwamba James Kenda Odu, kiongozi wa chama cha kisiasa Convention Federal du Congo na tena mfanyabiashara anayejulikana huko, amefungwa. Huyo aliingizwa katika hali ya uchunguzi mbele ya kuhamishwa siku ya tatu iliyopita hadi mji wa Kinshasa, zasema duru zetu za mahali kwa sasa kuna sababu yote iliyotolewa na wakuu wa kiserikali kuhusu kufungwa kwake. Jimboni Kivu ya Kaskazini, jeshi la FARDC limetosha kwamba lilisimamisha mwenendo mmoja wa waasi wa M23 hadi mji mdogo wa Sake. Mchana wote wa jana, siku ya ine, mapambano makali yaliendeshwa kati ya jeshi la FARDC lililoungwa mkono na majeshi ya Sadek na waasi wa M23 RDF kando ya mji ule wa mtaa wa Masisi. Msemaji wa FRDC anajulisha anadulisha kwamba operesheni hizo zina lengo ya kuepusha watu na vitisho vya uwasi wa M23. Luteni Kanali Guiom Jike aliomba tena uhusiano wa wakaaji. Hata hivyo, kwa mjibu wa duru zimoja za mahali, wasi walifyatuwa risasi pande ya ngome za FRDC na kupelekea kujeruhiwa kwa watu pasake. Magari ya sami RDC yaliguswa vikali. Hali imerudia tulivu polepole pole, kisha wasiwasi wasi, jana siku ya nne asubuhi ya katika eneo la wahami wa Mugunga ni sababu wahami wa eneo la Lushagala waliokuwa na hasira walipiga vikali mtu moja na kumusulubisha, huenda alichukua picha za ngome za Fardese katika eneo hilo, pamoja na milio ya silaha kubwa kubwakubwa za majeshi dhidi ya ngome za adui mapema asubuhi hadi mji mdogo wa Sake, hali iliyopelekea fujo na woga miongoni mwa wahami. Kiongozi wa kata la mgunga anaomba utulivu upande wa wahami. Safari mbali Bukira aliojiwa kupitia simu na Denis Lukesu. Kwa sasa hali ni tulivu, isipokuwa mtu mmoja alisulubishwa kwa moto na wahami wanaomushtaki kuchukua picha za silaha za jeshi letu. Tunaendelesha uchunguzi, ila hadi sasa haijatambuliwa yeye ni nani sababu niko hapa na viongozi wa mali, kiongozi wa tarafa na kiongozi wa kempi ya Lushagala kuhusu vita bomu za sikika tokea saa kumi mapema, na tunafuatilia hadi sasa hakuna jibu yoyote toka adui. Tuliwaomba wami kubaki tulivu kwa sababu viongozi waliomba hivyo wame wote wamehimizwa tayari, tunaomba kuwa tulivu, sababu tunaendelea kufuatilia. Hali ya kiutu inaendelea kuharibika katika pande la kaskazini ya eneo la Bwito mtaani Rutshuru kutokana na mwenendo wa waasi wa M23 waliodhibiti moja kwa moja juma tunayo vijiji vya barabara Kikuku, Kanyabayonga. Hali hiyo inagusa usultani wa, wa Ikobo katika mtaa jirani wa Walikale, alijulisha mkuu wa kikabila moja akiwa pia kiongozi wa redio ya Buleusa, Bienvenu Buchu anafadhaishwa na ujio wa M23 unayotisha eneo hilo. Alihojiwa kupitia simu na mwenzetu Bernard Nyangi. Mapigano makali iliyosikika katika maeneo mbalimbali za usultani wa Bwito, sawa vile maeneo za Kikuku, Chaala, Lusuli, Mirangi, kijiji cha Lusowa, na hapo jana muji wa Buleusa ndani ya mkoa wa Ikobo mtani wa Likale uliwapokea wakimbizi wengi zaidi ya elfu ine na kwa sasa hapa mjini Buleusa wakaaji wamebaki na oga na ile imepelekea kwao kuanza kuondoka wengi hapa mjini Buleusa wanajielekeza katika maeneo mbalimbali za mkoa wa Ikobo kwa sawa vile Rusamambu, Kishongia, Bushalingwa, wengine Kanune na wengine wakijelekeza porini. Na kwa sasa wengine wameamua tena kujelekeza uh, katika maeneo za Kihumba ndani ya msawa Lubero ya kusini. Kwa sasa tu rahia inaendelea kutegemea uh, FRDC kuona namna gani itaweza kuzuia adui kwa kuendelea kwa kushika maeneo mbalimbali. Kumbukeni kwamba wakaaji wengi walikimbia siku ine zilizopita vijiji vya Mirangi, Yobora, Burindule, Kiagala. Wahami wengi wanaonekana tangu siku chache katika maeneo ya mtaa wa Luberu, ni kutokana na mapigano kati ya jeshi la FARDC na wasi wa M23 katika mtaa jirani wa Rutshuru, wanapatikana katika eneo la Kanyabayonga ambako hali ya kiutu ni mbovu sana. Malezo mengi na Sadiki Abubakar. Maelfu za wakimbizi wameonekana mtaani Rubero tokea wikendi inayopita baada ya kudhibitiwa kwa vijiji wa mtaa wa Ruchuru na wanamgambo wa M23. Vijiji hizo zimepatikana pa kilometa karibia 20 na mji wa Kanyabayonga. Katika mji huo wa mtaa wa Rubero kuna msongamano wa wakimbizi ambao idadi imezaniwa kuwa jamaa za watu elfu sita na nusu. Wamoja wamepokelewa kwenye jamii za nyumbani na wengine wamesongamana kwenye makanisa na mashule za hapo Kanyabayonga. Kwa wingi wao kunapatikana wamama, watoto na wazee. Katika kukimbia kwao, wakimbizi hao hawakubeba lolote na hivyo wamekosewa lolote, na hali yao ni yenye kusikitisha sana, zimenena dhuru za nyumbani hapo Kanyabayonga. Tukumbusha kama mji wa Kanyabayonga tokea mwaka karibia mmoja imekusha kupokea idadi ya wa wakimbizi zaidi ya jamaa ya watu elfu makumi tatu. Wengi kati ya hao wakimbizi hawajawahi bado kupata usaidizi lolote na wameishi katika hali ya mateso. Beni Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Wakuu wa universiti ya Lubumbashi wamehakikisha kwamba watu wamoja waligonjwa kolera kisha kutumia chakula wakati wa mikutano ya kisayansi iliyoongozwa iliongozwa tarehe makumi mawili hadi tarehe makumi mawili na tatu mwezi huu wa tano. Duru za afya zajulisha kwamba kwenye idadi ya zaidi ya wagonjwa makumi mawili, mmoja ndiye alifariki. Taarifa ya shangandu kutoka Lubumbashi usoma mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Vyanzo kadhaa vinaonyesha kuwa baada ya bafo, baadhi ya washiriki walionyesha dalili kama vile kuhara na kutapika. Wengi wao walitibiwa katika kliniki za chuo kikuu huko Lubumbashi. Hali hii imezua maoni mbalimbali mbali, hasa kutoka kwa watu wa karibu na wagonjwa na hata katika jamii. Mengi ya haya yalikuwa matukio ya sumu ya chakula. Madai haya yalipuuzwa na waziri wa afya wa mkoa ambaye kwake lilikuwa ni suala la kipindi upindu. Wakati wa mkutano mzuri na waandishi wa habari Jumatano hii, mkuu wa chuo kikuu cha Lubumbashi, mkuu wa kitivo cha matibabu na mkurugenzi wa daktari wa kliniki za chuo kikuu cha Lubumbashi walirejea kwenye swala hili ambalo linagongwa vichwa vya habari kwao sampuli zilizochukuliwa kutoka kwa wagonjwa na kuchambuliwa katika maabara kubwa ya Lubumbashi hakika zinadhibitisha nadharia ya kipindupindu. Hata hivyo, walieleza kuwa uchunguzi unaendelea. Kumbuka kwamba kwa mujibu wa vyanzo hivyo, kati ya wagonjwa ishirini na tatu, ishirini na mbili walipona na ni mmoja tu aliyefariki, ni mpiga picha maarufu mjini. Wakati huo huo, watu wengi wanaamini kwamba uchunguzi unapaswa kuwa wakina ili kujua zaidi hasa kuhusu huduma ya upishi ambayo ilitayarisha bafe hii na kuanzisha upya majugumu. Mnaendelea kusikiliza Radio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na wakaribisha sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Tutakaribisha katika kipindi cha pili kiongozi jimboni Kivu ya kusini wa muungano wa wapasha habari UNPC, Darius Kitoga anasema kuhusu mahitaji wa wa ya wapasha habari kwa kuendesha makazi yao vizuri, kisha mkutano na ujumbe wa kibinadamu ulioongozwa na Bruno Lemarquis, makamu mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu. Darius Kitoga anahojiwa na Jean Kasami. Jambo. Jambo ndugu. Mchana mzima mnaumaliza pamoja na ujumbe wa Umoja wa Mataifa ambao unaongozwa na, na Bruno Le Marquis, kwenu ni furaha. Ndio, tunashukuru kuona kama inakuwa e, siku kadhaa tunatumika kama vile wapasha habari ambao tunaongoza hii kituo tunaita Central de Monitoring de Media, lakini ilikuwa siku nyingi tulikuwa tuyaona delegation sawa, hii inafika hapa na kuangalia na kusikia na kuelewa kazi ambayo hii centrale ya monitoring inafanya hapa kwetu jimboni Kivu ya Kusini kazi ambayo imeanzisha na hiyo tunaita cooperation Suisse, kwa leo inaendelea kutusaidia polepole pole, sisi kama vile wapashe habari, tupate kuelewa zaidi kazi yetu na kujua ya kwamba nini tunapasha kufanya na nini hatupasha kufanya. Na wakati tunaingia katika shida, hii central ya monitoring ya media inakuwa na mapreuve fulani fulani ambayo hatuwezi kupinga. Inatusaidia kwanza waza zaidi namna gani tutaheshimia sheria yetu na kufanya hii kazi yetu gisi nastahili baada ya ujio huu nini vyombo vya habari vya jimbo la Kivu ya Kusini vinatarajia? tunaweza kutarajia kupata mafunzo zaidi, kupata vifaa fulani fulani ambavyo vitatusaidia katika hii kazi yetu. Unajua, tunakuwa jimbo ambayo kila siku tunasikia wale warugaruga wamekuja tena, unasikia watu wameuliwa huku na huku. Ni kazi ya wa wapasha habari kusaidia watu kujua ya kwamba hatuwezi endelea muiyi namna, ni sherti tubadilike, na tuangalie namna gani tunaweza kala sisi wote fasi moja kusudi tutuendeleshe mingini zetu. Ndio maana tunatarajia ya kwamba hawa wageni ambao wamefika hapa leo, wakina Bruno Le Marquis, wakina Eveline wa Cooperation Holandaise, hata wakina Denise Lweti ni watu ambayo wamejua hii sekta yetu ya wapasha habari na wanaweza kutusaidia kesho kesho yake kusudi kazi yetu tena iendelee kufanyika mzuri na kusaidia jimbo letu. Wengi kati ya ujumbe ni wafadhili wa media za nyumbani sasa hali kifedha ya media iko namna gani? Ni hali ya heka heka tu, tunafanya kazi ambayo kweli haina pesa, lakini inasaidia ulimwengu mzima, inasaidia wakaaji wote, na hata hapa kwetu jimboni kivya kusini, wapasha habari wengi wametumika bila kukuwa na hiyo tunaita kontra, hawana karatasi ambayo imewakinga lakini pamoja na hiyo tunaendelea kufanya tuyi kazi kusudi tuimizane tusaidie watu kwa maana tunaipenda na tunapenda mingini yetu tunapenda ndugu zetu na ni sherti tutumike katika hotuba mbalimbali zilitamkwa na wapasha habari nilisikia mnatilia mkazo kwamba radio Kapi ingeendelesha hata kama moniskwe nafunga nini ikawapelekea kutilia mkazo jambo hili tumetilia mkazo hiyo jambo kwa kuona toka radio Kapi iliundwa nikusema toka hapo sehemu za City, wakati hiyo wazo ilikuja kusema radio Ukapi itaendelea kusindikiza amani hapa kwetu nchini, ilikuwa jambo la furaha sana. Na wakati sisi wote tulikuwa tunafata radio Kapi, tuliona ya kwamba watu wametusaidia kujua zaidi nchi yetu, kuingia ndani kinaganaga. Hata mambo ya siasa tulianza kuielewa. Mafunzo mingi ilipitika hapa, na mambo nyingi sana Ukapi ilitusaidia hata hii kusema ku ma resolution ya ma conflit Radio Kapi metusaidia hata hapa, ma radio communautaire ambazo zimoja zimoja hapa jimboni Kivu ya kusini zimekuwa na kamata hiyo ma programme ya Radio Kapi na kuitangaza tena zaidi kufikia fasi yote. Halafu wakati tunasikia kama kitu kubwa kama na hiyo itaanza kufunga milango na tutia woga na ndio maana sio pa shaba, tunasema hapana, ni sharti nasi tulete sauti yetu, tulete nguvu zetu, kusema hata kama Monisco imekuwa yenye kutoka ndani ya nchi yetu, lakini kitu sa radio Okapi inapaswa bakia kwa kuendelea kutusaidia, kutuhimiza na kujua zaidi kisiasa na chote kitu yoyote ile ambayo inapita hapa kwetu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na mimi nasema aksanti kabisa. Sauti zinapazwa katika jimbo la Kivu ya kaskazini kwa kuboresha usalama wa wahami kando ya maeneo ya mji wa Goma, ni kutokana na mapendekezo yaliyofanyika wakati wa mkutano wa watu wengi siku ya tatu iliyopita mjini Goma na studio Irondal. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Hali ya usalama itaji gani? Kwa sulisho gani? Ni hayo mada kuu iliyozungumziwa katika mkutano mukutano iyo iliyoandaliwa na mradi ya shirika la Uswisi Fondation Rondel. Kisha tukio lililopelekea wami 35 kuuliwa na mabomu toka waasi ya 23 tarehe 3 Mai iliyopita, wa uzuria wesi kwamba ni muhimu kuziamisha kambi za Mugunga na Kanyaruchinya mahali mali pengine, ikiwa kwamba kambi hizo zapatikana katika uwanja wa mapambano. Isitoshe, hawa waomba kuwaondoa waaskari jeshi makambini. Ni kama maoni ya Fifi na Bauma, toka tokasake aishie katika kambi lile la, wami la Mugunga mkambi pia muko wasoda wamingi wanaishi mabivera oro, ni wasoda guvenema yetu ishikaze kubatosha, na wale wasoda wenye wanaingiaka na marme, guvenema yetu ishikazi kwempoze bako nacha marme pale kubarieri ya kwanza. Sana ingia nacha bunduki njo naingia mukambi mule, mukambi piko naleta ubakaji na majeru mbalimbali, sababu iko na bunduki, hakuna mwenye atamkatalia huyo, pamoja na wami wengine uomba kazalika, vita isitishwe ili wami oraje makwao patusaidie vita aishe turudie kwetu, njombi yetu ya kabandi yetu kona Kumungeli. Tulombia kwa baba yetu fachi beto, atutafutie amani kwetu ju turudie. Violanse na tupita sana ndani ya makambi, vanauwa vabwana yetu, vanauwa vandugu yetu na vanatubaka kiovyu. Usalama wa wami wapitia kazalika kwa huduma wanazozipata uisi. Kiongozi wa wami eneo la Nyiragongo Theo Musekura utilia ya na naye pia mkazo kwa usalama vijijini wali kotokea, jinsi ratupatiaka chakula ya guvernema provinciale na national mumyezi tatu kwa limoya omwe, waendelee kwa assiste ba deplace kwa muda tukingali hapa, alakini susi ye dossier eboteya nsana Antoine Felix chirom awezi koangalia ya sana, aweze kuangalia jinsi ya kumaliza vita. Turudie kunyumba kwetu kuendelesha maisha ya kawaida. Akiwa mmoja miongoni mwa waliohudumia wahudhuria katika mkutano hiyo, mshauri waliwali kwa masuala za huduma za kiutu, kina mama Prisca Luanda Kamala alinena kwamba suala lile lafuatiliwa kwa makini na viongozi. Ikumbuke kwamba mradi hiyo Studio Irondel ni mradi ya shirika Fondation Irondel inayohusika na kutangaza habari kupitia mikutano za mazungumzo wanamwalikwa watu wanaosumbuka Goma. Bernard Nyangi, Radio Okapi. Kipindi cha pili kilitayarishwa na mwenzetu Jean Kasami wa Bukavu pamoja na Bernard Nyangi wa Goma. Habari zingine tunazo kwa kifupi. Jimboni Ituri, James Kenda Odu, kiongozi wa chama cha kisiasa Convention Federale du Congo na tena mfanyabiashara biashara anayejulikana huko anafungwa huyo aliingizwa katika hali ya uchunguzi mbele ya kuhamishwa siku ya tatu hadi mji wa Kinshasa, zajulisha duru zetu. Kwa sasa hakuna sababu yoyote iliyotolewa na wakuu wa kiserikali kuhusu kufungwa kwake, zaidi ya wakuu makuu mawili wa miradi ya usaidizi ya kuwarudisha wapiganaji wa zamani katika maisha ya kawaida katika eneo la Beni, jimoni Kivu ya kaskazini, walipata mafunzo kwa kuboresha kazi yao. Mafunzo yale ya siku mbili yaliandaliwa na mpango P-DDRCS alisema wa, mishaji, Ali Omar Kavuta, kiongozi wa PDD Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Tena hali ilikuwa ya wasiwasi wasi jana siku ya ine katika mji na kijiji cha Kanyabayunga kutokana na kukaribia katika usultani wa Bwito kwa waasi wa M23 kisha kudhibiti siku ya tatu iliyopita kijiji Lusoa walijelekeza Bulindi na Butalongola katika ka barabara Kanyabayunga wakati huo milio ya risasi ilisikiika pa Kilambo, kijiji cha lokalite ya Butalongola kwenye karibu kilomita tatu na Kanyabayonga centre.