Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari tunazo. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jeshi la FARDC limejulisha kwamba lilisimamisha mwenendo wa uja wa waasi wa M23 hadi mji mdogo wa Sake. Ni kiisha mapambano makali yaliyoendeshwa kati ya katika, jeshi la FARDC lililoungwa mkono na majeshi ya Sadek na wasi wa M23 RDF. Inspekta mkuu wa fedha amekusudia kusimamisha utume wa usaidizi katika viwanda vya serikali. Azimio hiyo inapatikana katika tangazo yake iliyofikishwa siku ya tatu kuna kwa Redio Kapi. Wazaliwa wa eneo la Mongala wanaokusanyika katika kundi la Wamongo wanafurahishwa na kuwepo katika serikali ya Judith Sumwina kwa memba watatu, lakini ni hali inayopasha kuwa ruhusu kutimiza maendeleo ya jimbo lao. Hujambo mpenda msikilizaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, jeshi la FARDC limejulisha kwamba limesimamisha mwenendo mmoja wa waasi wa M23 hadi mji mdogo wa Sake. Mchana wote wa hii siku ya ine, mapambano makali yaliendeshwa kati ya jeshi la FARDC liliungwa mkono na majeshi ya SADEC na waasi wa M23 RDF kando ya mji ule wa mta wa Masisi. Msemaji wa FARDC amejulisha kwamba operesheni hizo zina lengo ya kuepusha watu na vitisho vya waasi wa M23. Luteni Kanali Guillaume Njike aliomba tena uhusiano na, na wakaaji wa maeneo yali na hali imerudi tulivu polepole, kisha wasiwasi hii siku ya ine asubuhi katika eneo la wahami wa Mugunga. Ni sababu wahami wa eneo la Lushagala waliokuwa wali na hasira walipiga vikali mtu mmoja na kumuunguza, wenda alichukua video ya silaha za FARDC katika kata hilo, pamoja na mili ya silaha pamoja na milio ya silaha kubwa kubwa za majeshi zidi ya ngome za adui mapema asubuhi hadi mji mdogo wa Sake, hali iliyopelekea fujo na uga miongoni mwa wahami. Kiongozi wa kata la Mugunga anaomba utulivu upande wa wahami. Safari mbali, buku, mbali Bukira aliojiwa kupitia simu ya mkono na mwenzetu Denis Lukeso. Kwa sasa hali ni tulivu, isipokuwa mtu mmoja alisulubishwa kwa moto na waami wanaomshtaki kuchukua picha za silaha za jeshi letu. Tunaendelesha uchunguzi, ila hadi sasa haijatambuliwa yeye ni nani, sababu niko hapa na viongozi wa mali, kiongozi wa tarafa na kiongozi wa kempi ya Lushagala. Kuhusu vita, bomu zasikika tokea saa kumi mapema na tunafuatilia hadi sasa hakuna jibu yoyote toka adui. Tuliwaomba waami kubaki tulivu, kwa sababu viongozi waliomba hivyo. Waami wote wameimizwa tayari, tunawaomba kuwa tulivu, sababu tunaendelea kufuatilia. Upande mwingine, wahami wengi wanaonekana tangu siku chache katika maeneo ya mtaa wa Lubero ni kutokana na mapigano kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 katika mtaa jirani wa Rutshuru wanapatikana katika eneo la Kanyabayonga ambako hali ya kiutu ni mbovu sana. Mengi nawe Sadiki Abubakar, maelfu za wakimbizi wameonekana mtaani Lubero tokea wikendi inayopita, baada ya kudhibitiwa kwa vijiji wa mtaa wa Ruchuru na wanamgambo wa M23, vijiji hizo zimepatikana pa kilometa karibia 20 na mji wa Kanyabayonga. Katika mji huo wa mtaa wa Lubero kuna msongamano wa wakimbizi ambao idadi imezaniwa kuwa jamaa za watu elfu sita na nusu wamoja wamepokelewa kwenye jamii za nyumbani na wengine wamesongamana kwenye makanisa na mashule za hapo Kanyabayonga. Kwa wingi wao, kunapatikana wa mama, watoto na wazee. Katika kukimbia kwao, wakimbizi hao hawakubeba lolote, na hivyo wamekosewa lolote, na hali yao ni yenye kusikitisha sana, zimenena dhuru za nyumbani hapo Kanyabayonga. Tukumbusha kama mji wa Kanyabayonga tokea mwaka karibia mmoja, imekusha kupokea idadi ya wa wakimbizi zaidi ya jamaa ya watu elfu makumi tatu. Wengi kati ya hao wakimbizi hawajawahi bado kupata usaidizi lolote na wameishi katika hali ya mateso. Beni Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Kwa kifupi, Inspekta Mkuu wa Fedha amekusudia kusimamisha utume wa usaidizi katika viwanda vya serikali. Azimio hiyo inapatikana katika tangazo yake iliyofikishwa siku ya tatu iliyopita kunako Redio Kapi. Waliarifiwa wakuu wote wa viwanda ambamo utume hule uliendeshwa jimboni Ituri. Karibu milioni kumi na mbili za dola za Kimarekani zinaibwa kila mwezi katika vituo vyenye kupatikana kwenye mpaka hali hiyo ilionekana siku ya pili iliyopita wakati wa uchunguzi wa pamoja wa Foner na shirika la Forosa pamoja na shirika APLC la kupinga magendo kutoka mji wa Kinshasa. Kiongozi wa utume huo alijulisha kwamba serikali ilipoteza karibu milioni makumi nane na moja za dola za kimarekani tangu mwaka wa elfu mbili kumi na nane katika mapato ya jimbo la Ituri. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia upungufu wa fedha zenye kuchukuliwa na kituo nchini cha kutengeneza barabara foner unaonekana mahali pote na ndani ya jimbo la ituri tangu mwaka wa 2018 ni ndivyo walivyojulisha siku ya pili waongozi wa kituo hicho na pia wafanyakazi wa dgda ambao wanaandaa uchunguzi kuhusu matumizi ya fedha jimboni kulingana na msimamizi wa ofisi kuu ya foner kupotea kwa fedha milioni 12 dola za kimarekani unaonekana kila mwezi tangu mwanzo wa mwaka huu tunao kwenye mipaka kama vile Kengezi Baz na Mahagi, jambo ambalo linapunguza mfuko wa fedha za serikali ndani ya jimbo, kajulisha Martin Malenge, liwali wa jimbo la Ituri. Anasikitika kuona kundi moja la watu wanapendelea kupora mali ya nchi ndani ya jimbo hili linalokabiliana na shida nyingi zinazolazimisha fedha kwa ajili ya maendeleo. Uongozi wa shirika la raia uliarifu wakuu wa FONER kuhusu uporaji wa mali, wanaomba serikali kuamuru sheria kuwa taja na kuwapeleka wahusika mahakamani. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi katika jimbo la Otuele. Maduka madogo na makubwa yanafungwa tangu siku ya kwanza na mewa jiji la Isiro, sababu wenyeji wenyeji awalipe makao kwa sababu awalipe makao kwa wenyeji, waliolipa waliruhusiwa kufungua milango lakini waazuiliwa na mkusanyiko wa wafanyabiashara ajili ya kushusha uchuru wanaolazimishwa kulipa makamu. Kiongozi wa kwanza wa FEK Ouwele, Jean Martin Mago, alisema wana mafasirio ya sawa pamoja na meya wa mji wa Isiro kuhusu malipo ya uchuru. Mmoja nao wazaliwa Wamungala wanaokusanyika katika kundi la Wamungu wanafurahishwa na kuwepo katika serikali ya Judith Sumwina kwa memba ao watatu lakini ni hali inayopashwa kuwaruhusu kutimiza maendeleo ya jimbo lao lenye ukosa mabarabara na viwanda, na kushambuliwa na miporomoko ya udongo pamoja na ukosefu wa vituo vya mazao ya mali mengi. Wakuu wa universiti ya Lubumbashi wamehakikisha kwamba watu wa moja waligonjwa kolera kisha kutumia chakula wakati wa mikutano ya kisayansi iliyoongozwa tarehe makumi mawili hadi tarehe makumi mawili na tatu mwezi huu wa tano. Duru za afya za hapo nyumbani zalusha kwaba kwenye idadi ya zaidi ya wagonjwa makumi mawili, mmoja alifariki. Taarifa jangandu kutoka Lubumbashi usomi wa mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga. Vyanzo kadhaa vinaonyesha kuwa baada ya baf baadhi ya washiriki walionyesha dalili kama vile kuhara na kutapika. Wengi wao walitibiwa katika kliniki za chuo kikuu huko Lubumbashi. Hali hii imezua maoni mbalimbali mbali, hasa kutoka kwa watu wa karibu na wagonjwa na hata katika jamii. Mengi ya haya yalikuwa matukio ya sumu ya chakula. Madai haya yalipuuzwa na waziri wa afya wa mkoa ambaye kwake lilikuwa ni swala la kipindi kipindupindu. Wakati wa mkutano mzuri na waandishi wa habari Jumatano hii, mkuu wa chuo kikuu cha Lubumbashi, mkuu wa kitivo cha matibabu na mkurugenzi wa daktari wa kliniki za chuo kikuu cha Lubumbashi walirejea kwenye swala hili ambalo linagongwa vichwa vya habari kwao sampuli zilizochukuliwa kutoka kwa wagonjwa na kuchambuliwa katika maabara kubwa ya Lubumbashi hakika zinadhibitisha nadharia ya kipindupindu. Hata hivyo, walieleza kuwa uchunguzi unaendelea. Kumbuka kwamba kwa mujibu wa vyanzo hivyo, kati ya wagonjwa ishirini na tatu, ishirini na mbili walipona na ni mmoja tu aliyefariki; ni mpiga picha maarufu mjini. Wakati huo huo, watu wengi wanaamini kwamba uchunguzi unapaswa kuwa wakina ili kujua zaidi hasa kuhusu huduma ya upishi ambayo ilitayarisha bafe hii na kuanzisha upya majugumu. Munaendelea kusikiliza redio Kapi kutoka mji mkuu wa Kinshasa, na walikasita kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Manase Cyril Christian mwakilishi wa wambuti wa mtawa Kalehe katika jimbo la Kivu ya kusini, anasema kuhusu sababu zenye kuzuia wambuti kusoma. Aliojiwa mjini Bukavu nae Jean Kasami. Mana Se Siril Kristian: jambo jambo, jurnalisti. Ukosefu wa elimu, ukosefu wa matunzo kwa mumbuti ni realite leo. Elimu kwa mumbuti ni, ni kitu moja kekingekuwa kya muhimu, lakini hakuna namna, hakuna namna ya kukifikia maana iko mo ukiwa ya bitu mingi benye habipashwi kumu permettre wala kumuruhusu aifikie. Mbona wewe ni mmoja wao lakini uko musomi? Kama mina kuadisia, historia yangu ni ndefu, na unaweza petetre kunisikilia huruma donki ya ile mambo. Kama mimi naweza kuonyesha yo muzuri muzuri. Gizi nilifikia kwa ile kipindi, inamana wengine hawana bahati saa yako siyasema vile lakini kila mutu anakuwa na bahati yake. Kuko zingine mabahati bako nazo na mie sina. Ukachomoka je mwa ile kikundi na ukasoma kiasi hiki baba, ni maajabu ya Mungu. Kuko bie Mungu anapangaka mu maisha ni sheti vitimiliki. Kifupi mie zaidi zaidi, wazazi walijipatia mwito, mie nikajipatia wito, maana vipindi masomo kumtoto mumbuti ilikuwa saa vile, ni kazi mrefu, unakutana mtoto anatembea kilometa makumi mbili makumi mbili na ngapi njo afike fasi ya elimu, isipokuwa wazazi wangu walikuwa watu wenye wanazoeana na wengine watu makabila zingine, ililomba mie niende niishi kwa watu njo ini ruhusu kwenda ku ni, nishiriki masomo kwa urahisi. Ina maana serikali anaweza kuwa na nia wambuti wasome sawasawa na wengine, lakini wao pia wajipatie juhudi Mumbuti iko na juhudi maana, utakutana wengi waliacha masomo katikati, anaona njia, anaona malipo, anaona na vitusi kule ku masomo, ni vya mingi. Maana ukikutana mutoto Mumbuti, kwa mfano, masomo iko na watoto mia moya, unakutana ni mutoto mumoya wa Mumbuti, itakuwa sawa vile ni ku kipindi ya ukoloni mweusi kuonekana ndani ya inchi kigeni kule kubazungu, na unaona gizi mutu mweusi alikuwa anazaraulika mbele ya wazungu, wanamupatia majina fulani fulani, donc anajikuta kule ikomuukiwa moya yenye hayezi musaidia na kuongea, anaweza kuwa bubu juu hata hatajua gizi ya kujifasiria kule kwenye naishi, ina maana ile diskriminasio inawasababisha wasikuwe na hamu huba ya kwenda shuleni njo ile matatizo gani makubwa mengine ya na kabili wa mbuti Kalehe? Na pengine hii yote inasababishwa na hali mumbuti alipitiwa alipitia plito tangu koloni. Wakati wazungu waliona kule kwao wamemaliza mapori, wanaenda kufanya majadiliano na viongozi wa inchi yetu. Mpaka unajua mumbuti alikuwa mutu mwenye anaishi mu mapori, ile kuishi mu mapori wazungu nao wakazipenda mukupenda zile mapori ililomba ule mwenye hana ngufu bamufukuze ili wale wenye wako na uwezo yao ingawa rushwa, njo balipana kusudi wapate ile nafasi. Mumbuti yeye alifukuzwa na kaangaika fasi zote, ijapokuwa udongo njo uriti ya kwanza na njo asilimali ya kwanza inapatia kila mtu namuna ya kutafuta ingine maisha. Hawezi tafuta maisha kama hauikali una ujumbe gani kwa wandugu zako wambuti ambao wanapatikana mahali na mahali pembezoni mote mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo? Ujumbe yangu ni kuwatakia kwanza laheri, wajipe moyo na katika magumu yenye mumbuti anapitia kwa leo, asiwaze maana, yenye haiko laana, Mungu ali sahi, hayezi endelea miaka na milele, lakini kitu yeningelomba awo. Wakati kuko magumu, tuungane, tujadiliane, tuulizane namna gani ya kuepukana nayo. Hiyo njo ningaweza kuwaambia mahali pote kwenye wanaweza kunifuata. Manase Sirile Kristia, tunakushukuru Radio Kapi Dosi en Swahili na katika mtaa wa Beni eneo la Supa Kalau katika usultani wa Buliki lenye karibu wakaji elfu kumi linakosa kituo cha afya tangu miaka mnane, nikiisha kuvunjwa kwa kimoja peke yake cha zamani mwaka wa elfu mbili kumi na saba na wauni wa ADF. Hali hiyo inapelekea ukosefu wa matunzo katika eneo hilo, malezo mengi nao emark marofimbo ikipatikana kwa umbali wa kilometa 15 upande wa kusini mashariki mwa muji wa Beni pembezoni mwa mbuga la wanyama la Virunga. Kijiji cha supa kalau yakosa kituo cha matibabu kwa sasa. Kituo chake ki cha matibabu cha kipekee kilichokuweko kilibomolewa na bomu wakati wa mashambulizi wa kijiji kile na wahuni wa ADF. Yamepita miaka minane sasa, wakaaji watabika kwa kujitunza, kama aeleza hapa Bjdit Masika, mkaaji wa supa kalau Nirudia tena fasi ya samba angu. Hali hii yatatiza sana, na yaomba kupata suluhisho kwa haraka, alisema Jean Baptiste Kakule Mate, mshauri wa kiongozi wa kijiji Supa Kalau. Ilikuwa deja me wakati ya leo, haiyakuwa bana juu, tunaanza jenga tena mgine. Kumbe tujenge de nuvo ya kufanyika mbio. Mtukazanie sana, nyi wakubwa wa serikali, muangalie. Wakati mgine ilitaka jenga tena ikabomoka tena, inataka jenga tena inabomoka. Sasa wakati watu anza fika tena, mukazane sana, isibomoke tena mara ingine. akiendea pendekezo kama na yale tu kiongozi wa makamu wa kijiji akijijisupa kalau adhani kwamba malalamiko ni yale yale tu na yaomba jibu la dharura. Bosco Paluku Mbwereviro Sandre de Sande iko lakini ilishakabomoka, tukunalia sana, wakuba batufanyizie nguvu kuirudisha tena. Dawa haiko na nyumba ilishakabomoka, tunaomba bazenge nyumba batutilie na dawa. Bo mutu akigonjwa tunakamataka moto mpaka tunamukimbiza Beni. Bosco Paluku wasema kwamba maelfu ya majamii waliohama makazi zao huku supa kalauna, kukimbilia mjini Beni wakati wa mashambulizi ya wahuni wa ADF mwaka 2021 waanza kurudi makwao, mmoja kisha mwingine, wakihakikishwa usalama wao kupitia uwepo wa jeshi la taifa FRDC na wale wa UPDF wanaochapa kazi kwa ajili ya usalama huko. Ndiyo maana hii hitaji ya ujenzi wa kituo cha matibabu ni ya dharura, kama alikisema. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Kipindi cha pili cha matangazo yetu kitaarishwa na Jean Kasami, mshiriki wetu wa Bukavu na Mark Marofimbo Fimbo, mwenzetu wa Beni. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, nasema asante kwa wote walioungana nasi. Kwaherini.