Hii ni radio, oh, radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari tunazo. Serikali ya Judith Sumwina ilitangazwa mapema hii siku ya tatu ikiwa ya asilimia ya memba wa UDPS na washiriki wake. Tutasikiliza maoni ya upinzani wa kisiasa ya wingi wa ubunge na ya shirika la raia. Karibu wahami wa vita elfu kumi wanaoishi Pakanya Bayonga, mtaani Lubero, wanapokea tangu siku tano usaidizi wa chakula. Ni wahami wa kwanza waliofika huko tangu mwezi wa 12 uliopita, alisema kiongozi wao Richard Kalume. Kamisheni maalum itasimikwa kunako baraza bunge la taifa kwa kuchungua ombi ya mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo ya kuendesha mashtaka dhidi ya Nikolas Kazadi ni kwa kumruhusu afungue swali la kisheria kuhusu waziri huyo wa, wa zamani wa fedha. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya Judith Suminwa ilitangazwa mapema siku ya tatu, ikiwa ya kwanza ya uongozi wa pili wa Rais Felix Tshisekedi. Ndani mwake chama cha UDPS na washiriki wake ndiyo wana viti vingi, ikiwa ni asilimia 65 kisha ni chama cha UNC cha Vital Kamerhe pamoja na mkusanyiko abe wa Sama Lukonde, baadaye wakuu watatu wa shirika la raia na mwishowe ya FDCA ya Modeste Bahati Lukwebu ndani ya Indio Sacre. Peke yake Jean Pierre Bemba alirudishwa katika serikali na kuongoza moja kwa moja wizara ya usafirishaji. Kuhusu serikali hiyo iliyotangazwa, upande wa upinzani wanasema serikali hiyo haitajibu kwa mahitaji ya wa Wakongomani ni ususa kuwatolea maji umeme kupinga ukosefu wa usalama mashariki ya nchi na ujambazi wa wakuluna katika miji mbalimbali. Hayo ni matamshi ya Herve Diakese, msemaji wa chama Ensemble pour la Republique cha Moise Katumbi. Tumsikilize, yupo njani mwasim na Paul Matendu. Kwa upande wa serikali ni mabadiliko zaidi ya serikali ya Sama. Waziri mkuu alitaka serikali ya wafundi, lakini hakufanikiwa. Alitaka idadi ndogo ya mawaziri, lakini karibu tuko katika idadi sawa. Hii yote ni mapambo. Tulitarajia serikali ambayo itashughulikia kwa haraka matatizo ya raia wetu, shida za kazi, maji, umeme, barabara, ukosefu wa usalama katika nchi nzima, vita katika sehemu ya mashariki ya nchi yetu, wa kununa mijini, tuna raia ambao wameachwa. Sio hali hii ambayo itabadilisha chochote, kurejeshwa kwa nchi ya haki na hasa haki ya upinzani kuandamana na kuandaa shughuli zao kwa uhuru. Shirika la raia linawaza, serikali hiyo haikaze mshikamano wa kitaifa unaolazimishwa nchini wakati huu. Ndivyo alisema Dedone Mushagalusa, kiongozi wa kundi la wajuzi wa shirika la kiraia. Ana masito serikali hiyo isiwo na uwezo wa kujibu kwa mahitaji ya wa Wakongomani, sawa malipo ya mishahara ya watumishi wa serikali kwa wakati, utoaji maji na umeme. Dedone Mushagalusa aliojiwa pia na Paul Matendo. Kuna wasiwasi wa kweli kwamba serikali hii haitaweza kuleta suluhisho kwa matarajio ya idadi ya watu. Kipengele hasi pia kinahusu michanganyiko ya wanasiasa kusharikia serikali hii. Ni serikali isiyoonyesha uungano wa kitaifa, siyo kwa sababu mashirika ya kiraia hayawakilishi kwa misimamo miwili pekee, ndiyo tunaweza kusema hivi, lakini ni serikali ambayo haionyeshi uungano wa kitaifa tunapohitaji. Hilo kwa sasa, kipengele cheni ambacho ni lazima tukikaribishe ni kuondoka kwa waziri wa fedha, pamoja na yote ambaye tulijua kama ubadhirifu. Lakini pia kwa nyuma hakuna mpango hata kidogo. Tulifikiri kwamba tungekuwa na programu hapo awali, lakini tuna maoni kwamba ni sasa kwamba tunaenda kufafanua mpango huo, ambao katika nchi la kawaida tunapashwa kuanza kuwa na programu na waigizaji gani wanaweza kuikamilisha programu. Hata hivyo upande wa wingi wa ubunge unaweza serikali ya Judith Sumwina ni yenye kutokana na utashi wa rais wa jamhuri Felix Tshisekedi, na tena ni yenye ustawi kuambatana na maeneo ya mawaziri na ajensia. Ndivyo alijulisha mbunge wa taifa Eliezer Ntambwe baada ya kutaja kwa serikali hiyo. Upande mwingine, mkusanyiko wa wafanyabiashara wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FEC uma unafurahishwa na kutajwa katika serikali hiyo kwa moja wa viongozi wake, bibi Elian Munkeni, makamu kiongozi wa pili wa FEC. Anasema ni kuheshimu kazi ya uchumi wanaofanya wa Kongomani. Anawaza hiyo itaruhusu utimizi wa miradi ya pamoja inayopangwa na mkusanyiko wa wafanyabiashara wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nao wakaaji wa jimbo la Kivu ya kaskazini wanatarajia serikali hiyo ichukue maeneo yote yanayodhibitiwa na uhuni wa M23, tena kurudishwa kwa uwezo wa serikali popote katika jimbo hilo na kurudi kwa wahami katika maeneo yao ya kawaida, yani kurudishwa kwa amani. Hata hivyo, serikali hiyo inapaswa leta majibu kwa matatizo mengi ya wakaaji ndiyo sababu inaomba itumike itu haraka, na katika juhudi wanapendekeza wakaaji wengi wa Kongomani pamoja na wale wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Taarifa ya Denis Lukeso, usomi wake Bernard Nyangi. Hata kama mawaziri ni wengi katika serikali hii, kiongozi wa shirika la raia mjini Goma unena kurizishwa na kuona monakuemu wa mama huko akiongeza kusubiri serikali hii ianze kazi ya kutokomeza usalama mdogo, kuboresha hali ya kiutu na ya kiuchumi nchini. Marion Ngavu. Sisi kama raia hatutaangalia leo ni mtu fulani anakuwa na minista fulani, lakini tuna wangoja waanze kazi ya kurudisha usalama, kurudisha watu waliokimbia huku Ituri huku Norkivu warudie makwao, kufungula barabara na kwa population ianze tena kazi yao vizuri. Vijana kwa upande wao wasubiri serikali hii iboreshe kadhalika uchumi na pia maendeleo majimboni. Ikumbusho kwamba mawaziri ine toka jimbo la Kivu Kaskazini watangazwa katika serikali hii. Shabani Haban Luko Jakema, kama naibu waziri mkuu upewa wizara ya mambo ya ndani na mwami Ndeze Jean Baptiste akiwa naibu wake. Julien Paluku upewa wizara ya biashara ya nje wakati Mwindo Nzangi usimamia maendeleo vijijini Goma upande wa wakazi wa miji mbalimbali mbali, watu wengi wanawaza serikali hiyo haitatimiza miradi ya muhimu sababu ni mgao peke yake wa viti ndiyo ulifanyika. Hata hivyo, watu wengine wanaomba kuboreshwa kwa hali ya maisha ya Wakongomani. Tusikilize maoni ya wakazi wa mji wa Kindu katika jimbo la Maniema yaliyochukuliwa na mwenzetu Florence Kizalunga Tunashukuru sana na kutoka ya guvernema suminwa, sababu ilikuwa inachungiwa sana na raia wote wa nchi ya Congo. Ilionekana kama kazi haikuwa inaendeka mzuri juu ya kukosa bamambre ya guvernema. Leo guvernema inatoka, tunatumenia kama hii ekipi guvernementale yenye inakuya turu hii taweza kufanya kazi kufatana na ile yenye population ilikuwa nachunga notama maendeleo elektricite, maji, manjia. Hii guvernema itusaidie kuboresha maisha ya Eh, sisi watetezi za binadamu za Manyema tuna situmu namna gani, hata mtoto mmoja wa Manyema akutoka mu gouvernement ya bwana Chisekedi na ministre wake, na tunaendelea kuwaomba ya kwamba waendelee kukumbuka jimbo la Manyema sababu kama akuna mtoto wa manyema mwenyekola arepresente jimbo ku maconseil des ministres, tunaona kama na sababu hiyo yenye tuko na razima wafanye kazi na zamiri wazitumiki kwaju intere ao miko kwaju intere ya shishi wakaaji. Mama journaliste sisi raia tutajingojea kunini? Ni raia mbele wako pale kwa ajili yetu, watutumikie tuone kazi, tuone vile maisha yetu itabadirika, ndio tunajingojea kwayo. Nakaribu karibu wahami wa vita elfu kumi wanaoishi pakanya bayonga mtani Lubero wanapokea tangu siku ya tano iliyopita usaidizi wa chakula kutoka wa Mpango wa Malisho Ulimwenguni na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Wanatolewa unga wa muhindi, maaragi, mafuta na chumvi. Kiongozi wa wahami wa Kanyabayonga alisema usaidizi ule unatolewa kwa wahami wa kwanza waliofika huko tangu mwezi wa 12 uliopita. Richard Kalume anadai usaidizi mwingine utolewe kwa jamaa za wahami elfu makumi mawili waliofika mpaka Nyabayonga mwezi wa ine uliopita. Tumsikilize, yupo njiani Mwasim na Andre Kitengi. Le sir, say, la distribution. Seiser imeanza kazi ya kuwatolea wakimbizi msaada ya chakula pa Kanyabayonga huko pande wa Ruchuru. Shirika la Pam pia imemaliza kazi ya kuwatolea wakimbizi msaada ya chakula pande wa Kanyabayonga Lubero. Kwa maeneo ya Kanyabayonga Lubero, Pam iliwa iliwarekodi majamii ya wakimbizi 1024 waliofaidikia msaada huo wa chakula, na pande wa Kanyabayonga Ruchuru, Seiser iliwa iliwarekodi majamii ya wakimbizi 97 na saba wanaopokea msaada ya chakula kwa muda huo. Ni wakimbizi waliotokea pande wa Bwito tangu tarehe tisa mwezi wa tatu, ila waliofika kwa maeneo tangu mwezi wa nne hawahusiki na msaada huo wa chakula inayotolewa na CICR pia Pam pande huo wa Kanyabayonga. Ndiyo maana tunaendelea kusii kwa serikali kutuonea huruma sisi wakimbizi, kwani ikiwa tuko hapa ni tu kwa sababu hatukupendelea kubaki kwa maeneo yanayovamiwa na waasi wa M23 -23. Baraza ya bunge la taifa ilichungua hii siku ya tatu ombi ya mwanasheria mkuu wa korti ya uvunjo ya kuendesha mashtaka dhidi ya waziri wa zamani wa fedha Nikola Kazadi. Mwanasheria huyo aliomba baraza ya bunge la taifa ruhusa ya kufungua swali la sheria kuhusu waziri huyo wa zamani kamisheni maalum itasimikwa kwa kuchungua swali hilo. Wakati huu baraza ya bunge la taifa inatayarisha kusimika serikali ya Judith Sumwina, alijulisha kiongozi wake Vital Kameri. Eliwali mpya wa jimbo la Mai Ndombe ni Nkosa Kevani, aliyekuwa mgombea uru katika uchaguzi uliopita alichaguliwa hii siku ya tatu na sauti kumi wakati wa turu ya pili mbele ya Eme Pascal Mongo, sauti mnane Wakati wa tuwe ya kwanza kila moja kati yao alikuwa na sauti kenda. Munaendelea kusikiliza ya kusikiliza Redio Kapi kutoka mji kotoka mkuu wa Kinshasa. Ninawalika sasa kufuata kipindi kipindi cha pili cha matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Manasse Cyril Christian mwakilishi wa wambuti wa mtaa wa Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini anasema kuhusu sababu zenye kuzuia wambuti kusoma. Aliojiwa mjini Bukavu na Jean Kasami. Manase Siril Christian jambo. Jambo journalist. ukosefu wa elimu, ukosefu wa matunzo kwa mumbuti ni realite leo elimu kwa mumbuti ni kitu moja kikingekuwa kya muhimu, lakini hakuna namna, hakuna namna ya kukifikia maana Iko mu ukiwa ya bitu mingi vyenye havipashwi kumupermetre wala kumuruhusu aifikie. Mbona wewe ni mmoja wao, lakini uko musomi? Kama mina kuadisia historia yangu ni ndefu, na unaweza petetre kunisikilia huruma donk ya ile mambo, kama mineweza kuonyesha yo muzuri muzuri mzuri. Gizi nilifikia kwa ile kipindi, inamaana wengine hawana baati. Saa yako Siyasema vile lakini kila mtu anakuwa na bahati yake. Kuko zingine mabahati bako nazo na mie sina. Ukachomoka je mwaile kikundi na ukasoma kiasi hiki, baba, ni maajabu ya Mungu. Kuko vye Mungu anapangaka mumaisha ni sheti vitimiliki. Kifupi mie zaidi zaidi, wazazi walijipatia mwito, mie nikajipatia wito. Maana vipindi masomo kumtoto mumbuti ilikuwa saa vile ni kazi mrefu, unakutana mtoto anatembea kilometa makumi mbili, makumi mbili na ngapi njo afike fasi ya elimu, isipokuwa wazazi wangu walikuwa watu wenye wanazoeana na wengine watu makabila zingine, ililomba mie niende niishi kwa watu njo iniruhusu kwenda ku ni, nishiriki masomo kwa urahisi. Ina maana serikali anaweza kuwa na nia wambuti wasome sawasawa na wengine, lakini wao pia wajipatie juhudi Mumbuti iko na juhudi, maana utakutana wengi waliacha masomo katikati kati. Anaona njia, anaona malipo, anaona na vitusi kule kwa masomo ni vya mingi. Maana ukikutana mutoto Mumbuti, kwa mfano, masomo iko na watoto mia moya, unakutana ni mutoto mumoya wa Mumbuti. Itakuwa sawa vile ni ku kipindi ya ukoloni mweusi kuonekana ndani ya inchi kigeni kule kubazungu, na unaona gizi mutu mweusi alikuwa anazaraulika mbele ya wazungu, wanampatia majina fulani fulani, donc anajikuta kule ikumuukiwa moya yenye hayezi musaidia na kuongea, anaweza kuwa bubu juu hatajua gizi ya kujifasiria kule kwenye anaishi. Ina maana ile diskriminasio inawasababisha wasikuwe na hamu huba ya kwenda shuleni. Njo ile matatizo gani makubwa mengine yana kabili wa mbuti Kalehe? Na pengine hii yote inasababishwa na hali mumbuti alipitiwa alipitia plito tangu ukoloni, wakati wazungu waliona kule kwao wamemaliza mapori, wanaenda kufanya majadiliano na viongozi wa inchi yetu. Mpaka unajua mumbuti alikuwa mutu mwenye anaishi mu mapori, ile kuishi mu mapori wazungu nao wakazipenda mukupenda zile mapori ililomba ule mwenye hana nguvu bamufukuze ili wale wenye wako na uwezo yao, ingawa rushwa njo alipana kusudi wapate ile nafasi. Mumbuti yali alifukuzwa na kaangaika fasi zote, ijapokuwa udongo njo uriti ya kwanza na njo asilimali ya kwanza inapatia kila mtu namuna ya kutafuta ingine maisha. Hawezi tafuta maisha kama hawikali Una ujumbe gani kwa wandugu zako wa Mbuti ambao wanapatikana mahali na mahali pembezoni mote mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo? Ujumbe yangu ni kuwatakia kwanza laheri, wajipe moyo na katika magumu yenye Mumbuti anapitia kwa leo, asiwaze maana yenye haiko laana. Mungu ali sahii, hayezi endelea miaka na milele, lakini kitu yeningelomba ho wakati kuko magumu tuungane, tujadiliane, tuulizane namna gani ya kuepukana nayo. Hiyo njo ningaweza kuwaambia mahali pote kwenye wanaweza kunifata. Manase Siril Cristia, tunakushukuru na katika mtaa wa Beni eneo la supa kalau, katika usultani wa Buliki lenye karibu wakaaji elfu kumi linakosa kituo cha afya tangu miaka mnane, ni kiisha kuvunjwa kwa kimoja peke yake cha zamani mwaka wa elfu mbili kumi na saba na wauni wa ADF. Hali hiyo inapelekea ukosefu wa matunzo katika eneo hilo, malezo mengi nawe Mark Marofimbo ikipatikana kwa umbali wa kilometa 15 upande wa kusini mashariki mwa muji wa Beni, pembezoni mwa mbuga la wanyama la Virunga. Kijiji cha Supa Kalau yakosa kituo cha matibabu kwa sasa. Kituo chake ki cha matibabu cha kipekee kilichokuweko kilibomolewa na bomu wakati wa mashambulizi wa kijiji kile na wahuni wa ADF. Yamepita miaka minane sasa, wakaaji watabika kwa kujitunza na ukafika kwenye iko ndo utasikia ta huruma simtenda pita kwenye iko na, oh, mtu akagonzwa nasukiaka mvile tu, ukakuwa kama mwili hai yakukaza sana eh, unatelemuka polepole, una ukisa zitunzisia muvile kisha tena unarudia au kwe kisana. Uh, nimekwamuka nguvu Nirudia tena fasi ya samba angu. Hali hii yatatiza sana na yaomba kupata suluhisho kwa haraka, alisema Jean Baptiste Kakule Mate, mshauri wa kiongozi wa kijiji Supakalau ilikuwa deja me wakati ya leo yalo aaua tunanza jenga tena mgine. Kumbe tujenge de ya yakufanyika mbio, mtukazanie sana, nyi wakubwa wa serikali muangalie. Wakati mgine ilitaka jenga tena ikabomoka tena, inataka jenga tena inabomoka. Sasa wakati watuanza fika tena, mukazane sana, isibomoke tena mara ingine Watu wayale tena ikue mugine kwa gisi ilikuwa yale, njo napenda akiendea apendekezo kama na yale tu kiongozi wa makamu wa kijiji Supa Kalau adhani kwamba malalamiko ni yale yale tu, na yaomba jibu la dharura Bosco Paluku mbwereviro Sandre de Sande iko lakini ilishaka bomoka. Tukunalia sana bwakuba, batufanyizie nguvu kuirudisha tena. Dawa haiko na nyumba ilishaka bomoka, tunaomba bajenge nyumba batutilie na dawa. Bo mutu akigonjwa, tunakamataka moto mpaka tunamukimbiza Beni. Bosco Paluku wasema kwamba maelfu ya majamii waliohama makazi zao huku Supa kalauna kukimbilia mjini Beni wakati wa mashambulizi ya wahuni wa ADF mwaka 2021 waanza kurudi makwao, mmoja kisha mwingine, wakihakikishwa usalama wao kupitia uwepo wa jeshi la taifa FRDC na wale wa UPDF wanaochapa kazi kwa ajili ya usalama huku. Ndiyo maana hii hitaji ya ujenzi wa kituo cha matibabu ni ya dharura, kama alikisema. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Kipindi cha pili cha matangazo yetu kilitayarishwa na Jean Kasami, mshirika wetu wa Bukavu, na Marc Maro Fimbo, mwenzetu wa Beni. Habari zingine za mashariki kwa kifupi: jimboni Ituri, wanajeshi wa MONISCO wanalinda zaidi ya wahami 1700 katika makambi mbalimbali katika mpango wa utume wao. Hali ya kuwepo kwa wanajeshi wa MONISCO katika jimbo la Ituri inapatia wakaaji matumaini, wale wanaowasiwasi mbele ya mashambulio ya waasi wa makundi ya silaha na tena inawaruhusu wengine kuenda katika mashamba walizusha viongozi wao wakati wa sherehe ya kimataifa hii siku ya tatu ya wanajeshi wa Monisku. Watu makumi sita na saba waliojeruhiwa wakati wa ajali ya barabara siku ya pili jimboni Kivu ya kusini kati ya miti na Kavumu wanajaa katika mahospitali za mahali. Matibabu yao yanaendeshwa katika shida, kutokana na ukosefu wa vifaa vya matunzo, alijulisha kiongozi wa eneo la afya la Miti Muresa, Daktari Serge Munyau mwenye kuomba usaidizi wa kuopoa maisha ya watu wale waliojeruhiwa katika barabara namba moja ya taifa mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Zaidi ya wagonjwa mia moja makumi mnane wa mecho waliohesabiwa jumba tatu zilizopita, ni idadi zilizotangazwa na muuguzi mkuu anayehusika na uchunguzi wa magonjwa ya kuambukia watu katika mtaa wa afya wa Beni, Damien Kambale miongoni mwao 165 wanapatikana katika gereza Kwangwai. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.