Oh, wakimbizi wa vita wanaishi katika hali mbaya sana katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 jiboni Kivu kaskazini. Shirika la madaktari wasio na mipaka ndo wanatahadharisha Mjini Mbandaka, wanafunzi walihamasishwa siku ya pili hii kuhusu usafi wa siku za mwezi za mwanamke. Ni katika mfumo wa kuadhimisha siku hiyo duniani. Chama cha kisiasa cha UDPS Ituri kinachongea kwamba uchaguzi wa maseneta uliofanyika ulikuwa na rushwa ndani yake, kimeomba mahakama ya pahali ifanye uchunguzi. Ha mjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote katika Kivu Kaskazini, katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa M23, raia wako hatarini. Watu wengi hawaishi katika vijiji vyao wanakotoka, tayari wamekimbia zaidi ya mara moja, na wanajipanga upya katika mazingira ambayo wanayoyaona kuwa salama zaidi. Hata katika mazingira haya, kiwango cha mazingira magumu ni cha juu sana. Watu hawa hawana huduma za msingi wanakabiliwa na magonjwa kama vile malaria ambayo kwa sasa yanaathiri watu waliokusanyika pamoja huko Mweso. Ni shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka ambalo linatoa hali hii, linatoa wito kwa pande zote zinazohusika kuheshimu sheria za kimataifa za kibinadamu ili kuwezesha utunzaji wa raia. Wacha turudi kwenye hali hiyo ya watu hawa, pamoja na Rozali Zawadi. Katika sekta za Kibirizi, Bambu, Mweso na Ruchuru, maeneo chini ya udhibiti wa M23, watu waliohamishwa wako katika hali ya hatari kubwa. Ni shirika la waganga bila mipaka MSF linalotumika katika maeneo hayo linaloarifu. Natalia Torrent, mkuu wa ujumbe wa MSF jimboni Kivu Kaskazini, anazungumzia hali wanayopitia wakaaji huko, zaidi kando ya Muesi. Huko tunaona watu wengi wanaohama toka makazi yao, wengi wamehama zaidi ya mara moja. Kwa hiyo kile tunachoona ni watu walio katika mazingira magumu sana. Kwa mfano, karibu na Mwiso tumeona kwamba visa vya kipindupindu vimeongezeka. Wengi wao wanatatizwa na magonjwa ya kuambukiza, na sasa tunakabiliana na janga kubwa la malaria ambalo Lina atiri watoto zaidi. MSF inalaani kuzorota kwa hali ya usalama ambayo inaathiri hali mbaya ya kibinadamu kwa watu Goma. Rosalie Zawadi, Radio Okapi, huko Kivu Kaskazini, ambako tunasalia. Mapigano makali yalikabili jeshi la Kongo dhidi ya waasi wa M23 siku ya pili hii kwenye mhimili wa Burundule Mirangi ni kati ya Kikuku na Kanyabayonga katika usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Kwa vyanzo kwenye eneo moto, wa silaha nzito nzito na nyepesi ulisikika katika eneo hili tangu saa tatu kamili za asubuhi kwa saa za huko. Vyanzo hivyo vinasema kuwa kuna milipuko ya mabomu ya FARDC ambayo inasemekana kwamba inazuia waasi kusonga mbele kwa kuelekea Kanyabayonga. Mapigano yameripotiwa kwa muda wa siku tatu katika eneo hili ambalo wakazi wake wameondoka kabisa. Zaidi ya hayo, hali ni shwari kuzunguka kijiji cha Shasha, kusini mwa tarafa la Masisi. Hii ni baada ya mapigano makali asubuhi ya hii siku ya kwanza katika eneo hili ambalo bado linakaliwa kwa kiasi kikubwa na waasi. Katika tarafa la Beni, raia wanne waliuawa katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF siku ya kwanza huko Kudu, Kudu, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka mji wa Beni. Hii inafikisha kumi na nane idadi ya raia waliouawa tangu wikendi katika mashambulizi mbalimbali mbali ya ADF katika eneo hilo. Jumuiya za kiraia za pahali zinasema kwamba hiyo ni tathmini ya muda bado na zinaomba kuimarishwa kwa uwepo wa jeshi ujumbe mkubwa wa kibinadamu uko ziarani mjini Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini tangu hii, si kwa kwanza, unaongozwa na mratibu mkazi wa mfumo wa Umoja wa Mataifa Bruno Lemarquis. Wakati wa mkutano wao na liwali wa muda wa jimbo hilo, pande hizo mbili zilizungumzia mipango itakayowekwa kwa ajili ya kipindi cha mpito cha baada ya MONUSCO. Bruno Le Marquis yuko hapa kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. MONUSCO imeondoka, kazi moja zimekabidhiwa serikali ya Kongo kuhusu usalama, ukingo wa raia na haki za binadamu, pia kusaidia taratisi za uongozi wa serikali ziwe na nguvu zaidi, kusaidia PDDRCS na kadhalika, lakini wafadhili wako pale ajili ya kusaidia kuwa mashirika la, aALLã, ya Umoja wa Mataifa, mawasiliano kati ya nchi mbili na mengine, kati ya mataifa kwa mataifa semaine, mashirika yasiyoegemea ya serikali na shirika la raia kila mtu anataka kusaidia taasisi za uongozi wa serikali ili mambo yapate kuwa bora zaidi. Ni kwa sababu zile zote ndiyo maana tumeifanya ziara hii ambayo itadumu siku tano za mazungumzo na washirika wetu wote. Mfano wa mafanikio ya kipindi cha mpito jimboni Kivu ya Kusini, ndiyo tunataka kuendelesha Norkivu na Ituri, hata na mahali pote ulimwenguni. Mais aussi pour des transitions de missions des Nations Unies qui se retirent dans d'autres pays. Ujumbe huu unaundwa na karibu washirika makumi mbili wa kiufundi na kifedha wakiwemo mashirika ya mfumo wa Umoja wa Mataifa, na zaidi ya watu elfu sita waliokimbia makazi yao wanaishi katika hali ngumu katika maeneo ya Chindu Mwanza Chimeta na katika vituo vya kilimo vya Tabaka Bazila Kasanga katika tarafa la Lupatapata huko Kasai Oriental. Watu hawa waliokimbia makazi yao wamekimbia mapigano kati ya jamii ya Basonge na ile ya Bakwalundu kwa takribani wiki tatu katika eneo la Dimbelenge jimboni Kasai Central. Msimamizi wa tarafa la Lupatapata naomba msaada kwa viongozi wa mkoa na kitaifa na mashirika ya kimataifa ili kusaidia watu hawa waliohamishwa ambao wanalala nje. Kama nilivyotanguliza, mjini Mbandaka uhamasishaji ulifanyika siku ya pili hii miongoni mwa wanafunzi wa balee kuhusu usafi wa siku za mwanamke. Ni mpango wa shirika lisilo la kiserikali la Afya Mama kwa kushirikiana na UNICEF unaofanyika kama sehemu ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya usafi wa siku za mwezi za mwanamke, kwa sababu usimamizi mzuri wa suala hilo unasaidia kutodhuru elimu ya wasichana wadogo. Waandalizi walitoa uhamasishaji kupitia shule kadhaa jijini. Kwa kifupi, mifumo mitano ya bangi ya India iliyokamatwa kutoka kwa askari wa FARDC na huduma za polisi ya kitaifa ya Kongo iliwasilishwa kwa kamishna wa mkoa wa polisi ya Kongo jimboni Kongo Central, Israel Kandu Bakulu. Ilikuwa hi siku ya kwanza katika kituo cha polisi cha mkoa huo huko Kasai Oriental, ambako tunarudi. Kuporomoka kwa daraja la Lubi Jumapili iliyopita juu ya mto wa jina moja katika tarafa la Kabe ya Kamwanga kuna matokeo ya kusikitisha kwa shughuli za kiuchumi katika mji wa Mbujimayi. Kutokana na hali hiyo, shughuli za kiuchumi kati ya mji wa Mbujimai na tarafa la Kabeya Kamwanga zimekatizwa. Malori makubwa yanayosafirisha vinywaji baridi kutoka Kinshasa na bidhaa nyinginezo haziwezi kufika tena katika mji wa Mbujimai kutoka barabara kuu ya kitaifa nambari moja. Pia wasafiri wanaoondoka kuelekea Kinshasa wanalazimika kufanya mzunguko wa takriban kilomita mia tatu ili kufika Kananga kabla ya kufika wanakoenda. Jimboni Ituri, ofisi ya jimbo ya Muungano wa Demokrasia na Maendeleo ya Kijamii, UDEPES, inakashifu ufisadi wakati wa uchaguzi wa maseneta wiki iliyopita huko Bunia. Hakuna mgombeaji kutoka kwa kundi hili la kisiasa aliyepata kura moja kati ya wanabunge tisa wa chama hiki cha kisiasa kuwapendelea wagombeaji wengine waliochanga pesa. Chama hiki kinathibitisha baadhi ya wanabunge wa kijimbo, akiwemo mmoja wa UDEPES, wanatishiwa na wagombea ambao hawakufaulu katika uchaguzi huu. Chama hiki cha kisiasa kinasema kuwa kimewasilisha ombi kwa mwendesha mashtaka katika mahakama ya rufaa kwa uchunguzi. Ezekiel Muzalia, anatupa maelezo zaidi katika ripoti hii ya Isak Remo. Muungano wa chama cha kisiasa UDPS 4AC uliweka wagombea wa ine kwenye orodha ya wakandideti wanaseneta ndani ya jimbo la Ituri likitarajia kupata kiti moja kwa sauti kenda za wanabunge jimboni wa chama hicho cha kisiasa. Uongozi wake ulishtuka kutambua ya kwamba wagombea hawa hawakupata hata sauti moja. Wachaguliwa walipendelea kuchagua wakandideti ambao waliwatolea fedha bila kutambua wale wanaostahili ili kuwakilisha vizuri jimbo la Ituri. Kati yao mmoja alipigwa na wamemba wa kampeni ya uchaguzi ya mgombea mmoja aliyefaili kwenye soko kuu mjini Bunia. Katibu mkuu wa chama hicho anayehusika na mambo ya sheria na haki za binadamu alinena ya kwamba wachaguliwa wengine wananyanyaswa na wanatishiwa na wakandideti wengine waliofaili kwenye uchaguzi huo, wakiwaomba warudishe fedha zao. Lucien Luteni anaomba sheria yo tayari imearifiwa kuhusu kesi ya ufisadi kufungua uchunguzi. Mwendesha mashtaka mkuu wa korti ya mwito jimboni Ituri anaahidi kutoa mafasirio kamili siku za usoni. Karibu vijana makumi tano kutoka kata Ngongolio katika mji wa Beni walifahamishwa siku ya Jumapili kuhusu maoni yao yasiyo ya vurugu. Ilikuwa wakati wa shughuli iliyoandaliwa na sehemu ya mawasiliano ya kimkakati na taarifa kwa umma ya MONUSCO Beni kwa ushirikiano na muungano wa Congo wa wanahabari wanawake ICOFEM na umoja wa vijana wa maendeleo na ujenzi UJDR. Lengo la shughuli hii ni kupunguza kwa kiasi kikubwa maandamano ya vurugu katika wilaya hii maarufu kwa kuwa moja ya moto zaidi katika jiji. Roger Kasereka, mkuu wa UJDR Ngongolio anasema ameridhishwa na shughuli hiyo na kutoa wito kwa vijana kufahamu. Yeye ndiye mgeni wetu wa siku, tunamsikiliza katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Bwana Roje Kasereka, jambo. Jambo bwana journalist. MONUSCO kwa ushirikiano na wanawake wapasha habari wa hapo mjini Beni walinutembelea, unaweza kutuambia kama nini ambao mliweza kuyaongelea, wo ukiwa msimamizi wa kikundi ya vijana inaohusika na maendeleo pia ujenzi hapa katika karta Ngongolio. Tunakaribisha sana hii kikundi kya wapashabari kututembelea kutuletea maneno ambayo tulikuwa nafaa kutokujua, kutuletea maneno ambayo watu wengi hapa kwa karti Ngongolio tunaifaaka, sababu tulidanganywa Kundi ya watu inakuwa na information inadanganya ba jeune malheureusement, ke kuko kitu fulani kenya kiendeke, alo tusiposhuka kubalabala, vraiment tutakuwa mu danger, badui bashingia mu malupango fulani fulani kwa kiongozi fulani fulani, alo ile inaacha tunaingia mu vitu vyenye hatutaweza kujirejesha peke. Ndio maana tunasema vraiment karibu sana kwa hiki kundi, na tutapratike yenye wanatuletea. Eneo yenu ni moja ya, ya maeneo moto sana katika mji, kuna vurugu mingi katika hii eneo, ni kweli kweli kabisa, sababu muvile muzima maandamano hai yakatalaka kupitikana mu kartie Ngongolio ikitayarishiwa, lazima iwezekane. Fazi ingine naposha shindikana lakini kwa kartier Ngongolio hii ni lazima itawezekana tu, yani kwa sababu gani? Tunaenda chunguza na tunakuta ke njo kartier yenye inaweka eh, groupe de pression mingi bo, malheureusement ile ma groupe de pression ziko mo ba lider benye habaheshimie haki, habaheshimie haki ya kila mutu bao, bana wasaka mafikiri yabo il fau bayempose kwa kila mtu. Na kama wamaendesha wa maandamano ngawanajipanga namna gani kusudi maandamano yao iwezekane? Maandamano yao ji iwezekane, kya kwanza banafungaka barabara, inakuwaka 4h du matin, bashanja funga barabara. Wakati inafika witer just witer 30, banashuka sasa kuma masomo fulani fulani kwenda tosha banafunzi ku masomo, sababu kwawa wanakuta bakifaa maandamano mwanafunzi na hatoke kumasomo babo banakutaake maandamano yabo haikamilike. Sasa ju baogopeshe viongozi wa ngazi za juu banafaaka mwa yote batoshe kwanja banafunzi juu wakati vile muzimu tasikia keno fasi fulani abiko nasoma babo banawazaka pale njo revendikasio yabo itajibiwa. Sasa kuna matokeo mabaya gani kupitia maandamano za vurugu? Matokeo mabaya ni mengi, sababu watu mingi wanalumeaka, sababu wale waandamanaji babo banatupaka yale malalamiko yao ambao walikuwa wakitamani kuyafikisha kwa viongozi wa juu wanapataka kweli suluhisho. Suluhisho hayapatikanaka sababu ni depuis zamani ile yenye banafaka meme mode operatoire nebikonafaa paka sasa. Me suluhisho hayapatikanaka, tuko naendelea tu kushinda kumanyumba na maandamano kila siku. Me kumwisho ile maandamano habatuletea ke resultat mafulani kusema no apre maandamano tulikuta kitu fulani kimekuwa mzuri. Sasa wewe uko kiongozi wa kikundi ya vijana ambayo inaitwa Inyoja Jeune pour le developpement et la reconciliation, yaani kikundi ya vijana kwa ajili ya maendeleo na ujenzi. Namna gani unaweza kuwaelekezea vijana wote wa eneo, kuweza kutetea haki katika amani, ajili ya maendeleo na ujenzi wa mji? Kuhusu ile, tunaanza kwanza kukundi kundi yetu, tunaongea, tunasansibilize kupitia mafunzo fulani fulani. Tunapata kubwa yetu ya jeunesse mu niveau ya commune na ville, tunawaimiza. Tukisha kuta kitu tumeimiza kundi yetu, tunafaka vile matembezi na kumakundi fulani, fulani. Dimanche par exemple mata dimanche tatu ine tunashuka kumakundi fulani, fulani. Waimiza namna gani mutu anapashwa kuwa responsable na kuandamana eh, wala kuhitaji haki yako mumaniere yenye iko responsable. Bwana Roger Kasereka, asante. Tuna kushukuru pia Radio Kapi, dosye en Swahili. Huko Ituri, timu kutoka shirika la msalaba mwekundu ilifanya usafi wa mazingira wiki jana katika gereza kuu la Buni ambalo lina hifadhi zaidi ya wafungwa elfu mbili mia tatu. Kulingana na mtendaji kutoka shirika hili, hatua hii inalenga kupigana na magonjwa fulani na kulinda mamia ya wageni wanaohudhuria kila siku dhidi ya maambukizi katika gereza hili. Brigedi ya usafi pia imewekwa huko ili kudumisha usafi. Taarifa ya Lidia Chombe iliyosomwa na Isak Remoyope Gundi moja watumishi ya Msalaba Nyekundu ya Karta Bankoko walijitahidi kufanya usafi kwa gereza kuyabunya bunya. Walitumizia vifaa mbalimbali na dawa kwa kuondosha uchafu kwa chumba ya wanawake, wanaume na watoto pia choo huko gerezani. Ni kwa lengo ya kuepuka hatari ya kuambukizwa na magonjwa. Kwa maoni ya watumishi ya Msalaba Nyekundu, wafungwa wengi wanakuwa na vidudu na chawa kutokana na kutokuheshimu kanuni la afya ya mwili na mazingira na hayo ni hatari kwa afya ya wafungwa ujulisha Baimelia Philip des. Tulitambua kwamba kuna vidudu juu ya mavazi yao katika gereza inayohitaji kuipiganisha kwa kupunguza idadi yao. Tumefanya ipasavyo kwa kuepuka waambukizwe na magonjwa kwa njia ya damu. Msimamizi ya gereza kuu ya Bunya anashukuru kwa hiyo mahoni kwa lengo ya kulinda wafungwa na magonjwa na pia jamii yao wanaowasili kila siku kwa kutezama wandugu wao waliofungwa. Kamil Zonzi jinsi watumishi wa Croix Rouge wamefika kutia usafi gerezani. Watu wote wanafika hapo, hata wasiowafungwa, kuna wageni pia, inawaepusha na magonjwa. Hakuna vizuizo kwa wale wanaohitaji kusaidia wafungwa waje. Gundi moja wafungwa wanaohusika na usafi imeundwa na watumishi ya msalaba nyekundu. Shabaha ya hiyo hatua ni kuendelesha kazi ya usafi gerezani na kwa kuhimiza kutimiza kanuni ya usafi. Philippe Bahimelia. Katika mpango wetu Tulifikiria pia tutafuta suluhisho kwa mambo ya afya. Tumerudi tena mara ya pili, kisha kampeni ya uhimizaji kunda gundi ya gereza inayohusika na afya. Kuna watu wanaoishi katika gereza wanaokuwa na haki ya kuishi, ijapokuwa wako wafungwa. Idadi ya wafungwa ya gereza kuu ya Bunya inazidi kila siku kufuatana na maovu inayotendewa na watu wanaomiliki silaha jimboni Ituri tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Tunafika mwisho wa habari. Asanti kwa kutufuata.