Kati? Oh, kati. Maeneo makumi 7 ya uchimbaji dzahabu yanafanya kazi kinyume cha sheria katika hifadhi ya wanyamapori ya Okapi katika tarafa la Mambasa, jimboni Turi. Takwimu hizi zimetangazwa na mkuu wa hifadhi hiyo huko Kivu Kaskazini, hali ilikuwa ya wasiwasi hii siku ya kwanza asubuhi huko Turunga, katika tarafa la Nyiragongo, baada ya uvumi kuenea kwamba vijana wawili wa pahali waliuawa kwa risasi Jumapili jioni. Visa vya vifo vya kutokana na malisho mabaya katika gereza la Matadi vimepungua kwa kiasi kikubwa. Kiongozi wa gereza hilo anayearifu anasema kuwa ni kutokana kuwa malisho yameboreshwa. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Huko Ituri, maeneo makumi saba ya uchimbaji dhahabu yanafanya kazi kinyume cha sheria katika hifadhi ya wanyamapori ya Okapi katika tarafa la Mambasa, kilomita mia moja makumi sita na tano kutoka mji wa Bunia. Takwimu hizi zimetangazwa na mkuu wa RFO ilikuwa hii siku ya kwanza wakati wa mkutano wa kuwasilisha matokeo ya utafiti iliyofanywa na shirika la Wildlife Conservation Society WCS, anatahadharisha kuhusu matokeo mabaya ya uchimbaji huu ambao unaharibu wanyama na mimea katika eneo hili lililohifadhiwa. Kiongozi wa mkoa anapanga kufanya uchunguzi mkali katika sekta hii kwa kubaini wachimbaji wadogo wadogo katika eneo hili na kwa kuweka mipaka ya hifadhi hii inayolindwa. Tuzungumzie maendeleo haya ya kiongozi wa udhibiti wa ukandarasi mdogo ARSP katika sekta binafsi. Hii ni baada ya Jekamin inayohusika katika uchimbaji madini ya Tenke Fungurume kupinga kampuni makumi mbili zinazofanya kazi chini ya usimamizi wake zilizopendekezwa na ARSP kwa kampuni hii ya uchimbaji madini ambayo inachimba shaba huko Lualaba. Maoni haya yako katika barua iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza. Katika barua hii iliyotumwa kwa mkurugenzi wa Jekamin, ARSP inasema kuwa Jekamin haina mamlaka yoyote maalum ya kusimamia shughuli za kutendesha kazi kwa kampuni nyingine ndogo, Anaelezea Miguel Kashalkatembe. Hivi ndivyo anavyoiomba Jekamin kuepuka kuzuia utimilifu wa maono ya mkuu wa nje. Habari kuhusu hali ya viwango vya ubadilishaji wa pesa kwenye soko la Kinshasa, kilichohakika ni kwamba franga ya Congo inaendelea kupoteza thamani yake dhidi ya dola ya Marekani. Haswa kuhusu kiwango, inategemea unaishia wapi. Iko juu zaidi katikati mwa jiji na kandokando ya jiji iko chini kidogo, lakini hapa pia inategemea kutoka kwa kibadilishaji kimoja hadi kingine, pia wakati mwingine kiasi ambacho uko nacho mkononi mwako. Na kiwango hiki kisicho na utulivu kina athari mbaya kwa maisha ya raia. Ripoti ya Alfa Mposa na Babel Pongo, usomi wa Jacques Mkongole. Tunapatikana Pambiza Ozone mtani Ngaliema liani moja ya dola kumi inabadilishwa kwa elfu ishirini na saba na mia mnane na liani moja ya dola mia moja inauzishwa kwa mia mbili makumi mnane ya franc congolais, lakini kwa kununua dola inauzishwa kwa mia mbili makumi tisa. Nabadilisha kwa mia mbili makumi saba na nusu wengine wanaomba mia mbili makumi mnane. Hatuwezi kutwala mia mbili makumi mnane sababu sisi pia tunaipata kwa bei ilo. Ni kuna kontawni ndiyo bei ni juu zaidi. Kupanda kwa bei ya dola inasababisha kupandisha kwa bei katika bidhaa mbalimbali sokoni. Kwake yeye Lems Kamwania, mtaalamu wa uchumi, kuchelewa kwa kutangaza serikali nipya haisaidie hata kidogo kukinga fedha ya Kongo. Huko Kivu Kaskazini hali ilikuwa ya wasiwasi siku ya kwanza hii asubuhi huko Turunga katika tarafa la Nyiragongo. Chanzo ni uvumi ambao ulienea ukiripoti mauaji ya kupigwa risasi hii Jumapili jioni ya vijana wawili wanaoishi katika mtaa huu katika tabaka Munigi. Gafla watu wenye hasira walifunga barabara itokayo Goma kwenda Turunga kwa mawe makubwa makubwa. Habari za hivi punde ni kwamba barabara imefunguliwa na kuwa vijana hao hawa wawili hawajafa, wamejeruhiwa na wanapata matibabu katika hospitali ya Sebse ya Ndosho. Mjini Kinshasa, soko la Matete lilifanya kazi angalau katika sehemu zake ambazo hazikuathiriwa na moto. Kwenye moja ambapo moto ulizuka usiku wa kuamkia siku ya kwanza, hisia na kukata tamaa vinaweza kuonekana kwenye nyuso. Gala ziliungua pamoja na bidhaa ambazo zilikuwa zikilisha familia nzima. Pia wengine walioathirika ni vibanda vya jirani pamoja na kituo cha vijana cha Matete jirani na soko hilo. Huko Kasai Oriental ambako tunaelekea, daraja lililojengwa juu ya mto Lubi katika tarafa la Kabe ya Kamwanga liliporomoka Jumapili iliyopita wakati gari kubwa lililokuwa likitoka Amika lilipopita. Daraja hili liko kwenye barabara kuu ya kitaifa namba moja, zaidi au chini ya kilomita makumi tano kutoka Mbuji Mai. Ofisi ya barabara inahusisha ajali hii na kutokuheshimu uzito wa bidhaa unaohitajika kwa madereva. Kuna upungufu wa kiasi kikubwa wa visa vya vifo vya kutokana na malisho mabaya ambao umeonekana kwa miezi kadhaa katika gereza la Matadi linalojulikana kwa jina maarufu Kan Molai, kwa mujibu wa mkurugenzi wa gereza hili Hali hii ni matokeo ya kuimarika kwa malisho ya wafungwa tangu alipokuwa mkuu wa gereza hili. Shirika lisilo la kiserikali la Fraternite de Prison, ambalo linatekeleza misheni ya kufuatilia masharti ya kizuizini, linathibitisha kupungua huku kwa visa vya vifo katika gereza kuu la Matadi. Mchungaji Nehemi Kusu anatoa wito kwa viongozi kufanya kila linalowezekana ili pia kuboresha hali ya kufungwa katika gereza hili. Nana plurish mambo anatueleza zaidi. Katika usemi wa Fisto Ngoma, kwa mujibu wa mkurugenzi wa gereza kuu la Matadi Joseph Bikoco, ni hasa kufuatia uji uliotayarishwa kutokana na mahindi na soya ambao gereza hilo huwapa wafungwa wenye matatizo ya kiafya na kuingiza mboga mbalimbali mbali katika chakula chao. Hivyo basi wafungwa awafi tena kwa utapiamlo. Kupungukwa huku kwa visa vya vifo ambavyo vimezingatiwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kunathibitishwa na shirika Fraternite de Prison hata hivyo Joseph Bikoko anasema kuwa wafungwa 20 kwa bahati mbaya walikufa kutokana na hali mbaya ya malazi, ndiyo maana anaomba kuboreshwa kwa huduma ya maji ya kunywa na umeme katika gereza hilo pamoja na utoaji wa magodoro na bidhaa nyingine muhimu kwa manufaa ya wakaazi. Shule katika tarafa la Kibombo katika mkoa wa elimu wa Manyema ya pili zimemaliza miaka mitatu mfululizo bila kuwa na kadi za ripoti za mwisho wa mwaka. Taarifa hiyo imetolewa na mashirika ya kiraia ya eneo hilo na kuthibitishwa na mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Manyema ya pili. Miongoni mwa sababu kuchelewa kuwasili na idadi ya kutosha ya vyeti hivyo ambavyo wakuu wa taasisi wanapokea kuhusiana na wanafunzi Florence Kizalunga kwa zaidi. Kwa mjibu wa François Tambwe, prezidenti wa vikosi vya kiraia vya Maniema, tawi la Kibombo, hali hii ina madhara makubwa kwa ufuatiliaji wa wanafunzi wanafunzimuteritware ya Kibombo, masomo yetu inafukwa leo, zaidi ya miaka tatu, banafunzi biko banahama masomo bila mabilitin mabilitin. Wakati tuliuliza ba chef detablisema bo bakatonesha ya kwamba mabilitin inakuja kidogo tu, na ya pili mabiliti nyewe iko nakua nyuma, kesho ndio proclamatio inafika leo, namna gani mwalimu atapata kujaza ile mabilite yote na baparisie banafunzi ni magumu sana? Ni hatari kubwa sana ya uwaji wa elimu ya watoto wetu, njo kwa maana tunaambia wakubwa wote, sisi hapa Kibombo hatutake proklamasion ifikie kama mabilite yote hai yakuwa kubagestionera ba chef detablissement. Francois Tambwe anaongeza kuwa hali hii inajumuisha udanganyifu katika taalamu za wanafunzi na wakati mabilite haipatikani inakuwa kiingilio kimoja kakuharibisha niveau ya batoto, sababu batoto wanakuwa nahama masomo. Hakuna piesa ambapo inashuhudia kama mwanafunzi alipata ama hakupata. Akiulizwa, mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Maniema ya pili anadhibitisha habari hii. Clement Mukanya anaahidi kutatua hali hiyo. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi Oswai. Karibu vijana makumi tano kutoka kata Ngongolio katika mji wa Beni walifahamishwa siku ya Jumapili kuhusu maoni yao yasiyo ya vurugu. Ilikuwa wakati wa shughuli iliyoandaliwa na sehemu ya mawasiliano ya kimkakati na taarifa kwa umma ya MONUSCO Beni kwa ushirikiano na muungano wa Kongo wa wanahabari wanawake ICOFEM na umoja wa vijana wa maendeleo na ujenzi UJDR. Lengo la shughuli hii ni kupunguza kwa kiasi kikubwa maandamano ya vurugu katika wilaya hii maarufu kwa kuwa moja ya moto zaidi katika jiji. Roger Kasereka, mkuu wa UJDR Ngongolio, anasema ameridhishwa na shughuli hiyo na kutoa wito kwa vijana kufahamu yeye ndiye mgeni wetu wa siku tunamsikiliza katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Bwana Roji Kasereka, jambo. Jambo bwana journalist. MONUSCO kwa ushirikiano na wanawake wapasha habari wa hapo mjini Beni walinutembelea, unaweza kutuambia kama nini ambayo mliweza kuyaongelea, wewe ukiwa msimamizi wa kikundi ya vijana inaohusika na maendeleo pia ujenzi hapa katika karta Ngongolio. Tunakaribisha sana hii kikundi cha wapashabari kututembelea, kutuletea maneno ambayo tulikuwa nafaa kutokujua, kutuletea maneno ambayo watu wengi hapa kwa karti Ngongolio tunaifaaka sababu tulidanganywa. Tuna si kundi ya watu inakua na information inadanganya ba jeune malheureusement, ke kuko kitu fulani kenya kiendeki, alo tusiposhuka kubalabala, vraiment tutakuwa mudanje badu ipashingia mu malupango fulani fulani kwa kiongozi fulani fulani, alo ile inacha tunaingia mu vitu vyenye hatutaweza kujeresha peke njoma, na tunasema vraiment karibu sana kwa hiki kundi na eneo yenu ni moja ya maeneo moto sana katika mji. Kuna vurugu mingi katika hii eneo? Ni kweli kweli kabisa, sababu muvile muzima maandamano haya katalaka kupitikana mukartie Ngongolio, ikitayarishiwa lazima iwezekane Fazi ingine napashwa shindikana, lakini kwa kartier Ngongolio hii ni lazima itawezekana tu. Yani, kwa sababu gani? Tunaenda chunguza na tunakuta ke njo kartier yenye inaweka eh, groupe de pression mingi. Bon, malheureusement na ile ma groupe de pression zikomo balider benye habaheshimie haki, habaheshimie haki ya kila mutu, bao bana wasaka mafikiri yabo il faut ba imposer kwa kila mtu na kama wamaendesha wa maandamano wanajipanga namna gani kusudi maandamano yao iwezekane? Maandamano yao iwezekane kya kwanza, banafungaka barabara inakuwa ka 4h du matin, bashanja funga barabara. Wakati inafika 8h 30 banashuka sasa, kuma masomo fulani fulani kwenda tosha banafunzi kwa bana masomo, sababu kwawa wanakuta bakifama maandamano mwanafunzi naha Ku masomo, baba maandamano yabo haikamilike. Sasa juba ogopeshe viongozi wa ngazi za juu, banafaka moyo yote batoshe kwanza banafunzi, juu wakati vile muzimu utasikia ke no pasi fulani habiko na soma bao banawazaka pale njo irembadikasho yabo itajibiwa. Sasa kuna matokeo mabaya gani kupitia maandamano za vurugu? Matokeo mabaya ni mengi, sababu watu mingi wanalumeaka, sababu wale waandamanaji bao banatupaka majiwe, wakati washafunga balabala moto au gari sitoke ukatembe ya kubalabala na moto yako, batakutupia majiwe na manteri na mukono bo, mwenye watembeza moto atalumia, gari ita itaharibika, ita, ita moto. Kelkefoi banalunguza moto bo bana banameme sertins piage zinafanyikana wakati batu banakimbia, wanacha vnausha kubalabala. Bo naba benye bingo na akili mubaya banaiba vitu fulani fulani ya bakomersa vile vinapitika. Naka wakisha tenda hivo, eske yale malalamiko yao ambao walikuwa wakitamani kuyafikisha wanapataka kweli suluhisho suluhisho, sababu ni depuis zamani maandamano, tulikuta kitu fulani kimekuwa mzuri. Sasa wewe uko kiongozi wa kikundi ya vijana ambao unaitwa Inyoje jeune pour le developpement ki makundi ya vijana kwa ajili ya maendeleo na ujenzi. Namna gani unaweza kuwaelekezea vijana wote wa eneo kuweza kutetea haki katika amani, ajili ya maendeleo na ujenzi wa mji? Kuhusu ile tunaanja kwanja ku kundi yetu, tunaongea tunasansibilize kupitia mafunzo fulani fulani fulani fulani tunapata kubwa yetu ya jenese mu nivou ya komine, na vile tunawaimiza. Tukisha kuta kitu tumeimiza kundi yetu, tunafaka vile matembezi na kumakundi fulani, fulani. Dimashi par exemple la mata dimashi tatu ine tunashuka kumakundi fulani fulani fulani kuaimiza namna gani, mutu anapashwa kuwa responsable na kuandamana eh, wala kuhitaji haki yako mu maniera yenye iko responsable. Bwana Roger Kasereka, asante. Tunakushukuru pia. Huko Ituri, timu kutoka shirika la msalaba mwekundu ilifanya usafi wa mazingira wiki jana katika gereza kuu la Bunia ambalo lina hifadhi zaidi ya wafungwa elfu mbili mia tatu. Kulingana na mtendaji kutoka shirika hili, hatua hii inalenga kupigana na magonjwa fulani na kulinda mamia ya wageni wanaohudhuria kila siku dhidi ya maambukizi katika gereza hili. Brigedi ya usafi pia imewekwa huko ili kudumisha usafi. Taarifa ya Lidia Chombe iliyosomwa na Isak Remoyope Gundi. Moja watumishi ya Msalaba Nyekundu ya Karta Bankoko walijitahidi kufanya usafi kwa gereza kuu ya Bunya. Walitumizia vifaa mbalimbali na dawa kwa kuondosha uchafu kwa chumba ya wanawake, wanaume na watoto, pia choo huko gerezani. Ni kwa lengo ya kuepuka hatari ya kuambukizwa na magonjwa. Kwa maoni ya watumishi ya Msalaba Nyekundu, wafungwa wengi wanakuwa na vidudu na chawa kutokana na kutokuheshimu kanuni la afya ya mwili na mazingira na hayo ni hatari kwa afya ya wafungwa. Ujulisha Baimelia Philip, on a observe que il y a des epine, tulitambua kwamba kuna vidudu juu ya mavazi yao katika gereza inayohitaji kuipiganisha kwa kupunguza idadi yao. Tumefanya ipasavyo kwa kuepuka waambukizwe na magonjwa kwa njia ya damu, meme de maladi qui va infecter leur sang. Msimamizi ya gereza kuu ya Bunya anashukuru kwa hiyo mahoni kwa lengo ya kulinda wafungwa na magonjwa, na pia jamii yao wanaowasili kila siku kwa kutezama wandugu wao waliofungwa. Kamil Zonzi Komila. Jinsi watumishi wa kula ruju wamefika kutia usafi gerezani, watu wote wanafika hapo, hata wasiowafungwa, kuna wageni pia, inawaepusha na magonjwa. Hakuna ma vizuizo kwa wale wanaohitaji kusaidia wafungwa waje. Kundi moja wafungwa wanaohusika na usafi imeundwa na watumishi ya Msalaba Nyekundu. Shabaha ya hiyo hatua ni kuendelesha kazi ya usafi gerezani na kwa kuhimiza kutimiza kanuni ya usafi. Philippe Bahimelia. Katika mpango wetu tulifikiria pia tutafuta suluhisho kwa mambo ya afya. Tumerudi tena mara ya pili, kisha kampeni ya uhimizaji kunda gundi ya gereza inayohusika na afya. Kuna watu wanaoishi katika gereza wanaokuwa na haki ya kuishi, ijapokuwa wako wafungwa. Idadi ya wafungwa ya gereza kuu ya Bunya inazidi kila siku kufuatana na maovu inayotendewa na watu wanaomiliki silaha jimboni Ituri tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Nikiripoti toka Bunya, Isa Karemo Yope Radio Kapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.