Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari tunazo kwa kifupi. Kiongozi mpya wa baraza ya bunge la taifa Vital Kamerhe amekusudia kukusanya mahitaji ya wa wakongomani ajili ya apate suluhisho na kuboresha maisha yao, nikiisha kuchukua madaraka mwisho wa juma jana na baada ya mkutano wa kwanza wa uongozi wake siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa. E, jimboni Ituri, zaidi ya wahami elfu moja mia sita waliokimbia ujeuri wa makundi ya silaha tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba wanaishi katika hali mbaya. Uongozi wa shirika la raia unaomba serikali itimize jukumu yake ya kurudisha amani katika jimbo la Ituri ajili wahami warudi katika maeneo yao ya kawaida. Kiwanda cha taifa cha mazao ya kilimo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Onapak ilianza mwisho wa juma jana kusafirisha hadi Dubai kahawa petikwilu tangu mwitu wa Mayombe mtani Lukala jimboni Kongo Central. Kiongozi mkuu wa kiwanda Onapak ameomba Wakongomani walinde aina hiyo ya kahawa kwa faida ya nchi hii. Hujambo, mpenda msikilizaji popote pale unapopatikana. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Karibuni. Kiongozi mpya wa baraza la bunge la taifa amekusudia kukusanya mahitaji ya wa wakongomani ajili ya pate suluhisho, kisha kuchukua madaraka mwisho wa juma jana, na baada ya mkutano wa kwanza wa uongozi wake siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa. Vital Kamerhe alisema baraza ya bunge tendesha uchunguzi wa ndani wa uongozi kiserikali kwa kupinga uwizi wa hazina za serikali, na tena amekusudia kurudisha heshima na ukubwa wa baraza ya bunge la taifa, vivyo hivyo kwa wanabunge wa taifa. Afuataye ni Vital Kamerhe katika masemele chukuliwa na Michelle Kifinda Ngoi na kutafsiriwa moja kwa moja na mwenzetu Grivis Salumu kwa kukusanya mahitaji wa ya Wakongomani, baraza ya bunge la taifa katika maagizo yake inapaswa kuwa na uhakikisho, kama katika mpango wa kusimikwa kwake katika kazi, waziri mkuu alipatia mahitaji yale nafasi ya muhimu, eti mpango wake unagusa maeneo yote ya inji, majimbo yote, maswali yote, kuanzia zenye kuelekea usalama, maisha ya siku kwa siku ya Wakongomani, jambo la hali ya kijamii, viwanda vya ngazi za chini, na tena swali kuhusu laana na tunao kutoka mali ya udongo wa nchi yetu na yenye kutuletea misharabaka. Namna gani mali ya mazao ya udongo inaweza kuwa bahati, siyo tu kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bali kwa bara la Afrika na ulimwengu mzima. Na tena tunapaswa rujisha heshima ya baraza ya bunge la taifa ukubwa wake, pamoja na heshima na ukubwa wa wanabunge wa taifa. Sa dignité et son honneur. Kwa kifupi, jimboni Kasai Oriental, washauri makumbi na tatu wa mitaa na wakuu tano wa maofisi ya mitaa ya mji wa Mbujimai walikutana siku ya tano iliyopita ni katika mafunzo kuhusu swali la matatizo ya ujuzi wa kwanza washauri wa, wa mitaa mkutano huo wa siku moja ulioandaliwa na shirika la Sefodeh la mafunzo ya kiraia kwa haki za binadamu katika mpango wake wa mradi wa watu kwa uwazi wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu. Kwa mjibu wa msaidizi wa haki na sheria wa shirika hilo la kiserikali Seford, mafunzo yale yanalengwa kukaza uwezo wa washauri wa, wa mitaa kuhusu utume na kazi yao. Upande mwingine baraza ya bunge ya Kinshasa ya raia ilipendekeza siku ya sita wakati wa kikao chake maswali yenye kuelekea usalama wa wananchi, matatizo katika usafirishaji pamoja na usafi wa mji vichunguzwe haraka na vipate suluhisho kutoka liwalu mpya aliyechaguliwa. Madai yale ndiyo shughuli shuruli kubwa na zaraka za wakaaji wa mji wa Kinshasa, alidulusha kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la raia la mji wa Kinshasa, Bertin Kanyinda. Baada ya kikao hicho cha siku ya sita, anapendekeza liwali mpya liwalimupia achukue hatua kalikali ajili ya kupata majibu kwa matatizo wana wakaaji wa mji wa Kinshasa. Kumbukeni kwamba makazi ya kongamano hilo la kiraia yalianzishwa rasmi siku ya sita mjini Kinshasa na shirika la Sepas kisha kuundwa pamoja na miungano na mashirika ya kiraia kwa kukusanya na kufikisha mahitaji ya wa wananchi mbele ya mashirika ya kiserikali, zaidi mbele ya mabaraza ya bunge jimboni na ya taifa. E, jimboni Ituri, zaidi ya eneo 150 za madini zinadhibitiwa na makundi ya silaha yanayochungua sekta kubwa la Banyali-Kilo katika mtaa wa Jugu. Wapiganaji wanatumika kiolela makazi ya madini ya dhahabu, wakati wakuu wao wanatoza ushuru kwa wachimbaji wa madini, wanajulisha wakuu wa eneo hilo. Makazi yale ya madini yanaendeshwa pia katika maeneo ya mtaa wa Irumu ndani ya usultani wa Baboa Bakoe Babelebe na Walendu Bindi, jambo lenye kupelekea kudumu kwa vita katika jimbo la Ituri tubaki jimboni Ituri kwa kujulisha kwamba zaidi ya wa wahami elfu moja mia sita waliokimbia ujeuri wa makundi ya silaha tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba wanaishi katika hali mbaya. Uongozi wa shirika la raia unapiga yowe na kusema hali hiyo inatokana na kusimamishwa kwa usaidizi wa kibinadamu na tena magumu kwa kufika katika maeneo ya wahami sababu ya ukosefu wa usalama. Kiongozi wa shirika la raia anaomba serikali itimize jukumu yake ya kurudisha amani katika jimbo la Ituri ajili wahami warudi katika maeneo yao ya kawaida mengi. Nawe Isak Remoyope kutoka mji wa Bunia. Wakimbizi ya vita wanakaa katika kambi makumi tano na saba kwa mitaa ya Jugu, Irumo, Mambasa na Mahagi. Wengine hidadi yao haijulikane, wamekaribishwa kwa jamii mbalimbali mbali na wengine walikimbia nchini Uganda. Wale wakimbizi wanaishi katika hali mbovu, wanakosa chakula na dawa. Hali hiyo inasababisha kwamba wamoja wamefariki kwenye kambi, ujulisha msimamizi ya shirika la raia. Ni sawa kwa kambi ya Nyamusasi kwa bonde ya ziwa Albert, watu makumi saba wamefariki tangu mwanzo ya mwezi ya kwanza na magonjwa, malisho mabaya na kosefu ya damu. Wakimbizi wanaojielekeza shambani wanaanguka kila mara kwa mitego ya wanamgambo, hujulisha shirika la raia. Hayo imefanya kwamba wanashindwa kujigaramia watoto wao, pia hawaende shuleni tangu mwaka tano. Shirika la raia ya Ituri inaomba na rais ya Kongo na serikali itakayoanja kazi baadaye kukomesha mateso ya wakimbizi hawa wanaohitaji sana amani irudi kwa vijiji vyao. Tujulishe kwamba idadi ya wakimbizi inazidi jimboni Ituri kufatana na mauaji inayofanyika hasa zaidi na ADF kwa mitaa ya Mambasa na Irumu. Bunya Isaac Remo Yope, Radio Okapi. Kwa kifupi, ujeuri mkali na vinyume vyake katika maisha ya binadamu mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndiyo jambo lililozungumziwa katika mkutano wa shirika FONAREV, mfuko wa taifa wa malipo ya hasara ya wahanga wa ubakaji siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Mmoja wa waliochukua masemi ni Julien Paluku, akiwa mjuzi wa ugomvi wa silaha aliyependekeza ujenzi wa taifa yenye jeshi na polisi ya nguvu pamoja na makazi ya kiserikali na sekta ya sheria. Kiongozi huyo wa kisiasa aliomba serikali ya arifu Umoja wa Mataifa kwa ukubali wa mauaji ya kiolela katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kisha kuwawa kwa maelfu na maelfu ya watu mashariki mwa nchi. Kiwanda cha taifa cha mazao ya kilimo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Onapac ilianza mwisho wa juma jana kusafirisha hadi mji wa Dubai kahawa petikwilu tangu mwitu wa Mayombe mtani Lukala jimoni Congo Central. Kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa kiwanda Onapac aliongoza operesheni hiyo ya kusafirisha kahawa nje ya taifa. Kahawa petikwilu ni ya mtindo wa robusta yenye mbegu ndogondogo ndogo, inayopatikana pekee peke yake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa upekee katika pori ya Mayombe, jimboni Kongo Central. Mimi Numbi aliomba wakongomani walinde aina ya kahawa hiyo ya kahawa kwa faida yake kwa nchi. Taarifa na mambo kutoka Matadi, usomi wa mwenzetu wa Beni, Grevis Salumu kulingana na Miminumbi, kawa hii inayotoka ndani ya msitu wa Mayombe kwenye eneo la Lukula ni posti kadi ya DRC ambayo lazima inabidi ilindwe na Wakongomani. Baada ya Lukula, Miminumbi aliwasilisha jijini Boma maraba ya kisasa ya opake ya mazao endelevu ya kilimo na pia na kuzindua brigedi. Kikosi hiki cha kupambana na udanganyifu kitatumwa huko Lukula na Chela ili kupigana na vitendo viovu wakati wa kampeni ya uzalishaji wa kawa ya Kwilu. Ni umoja wa Ulaya ndo unasaidia kwa fedha mradi huu wa kawa ya Petikwilu. Inaenea zaidi ya hekta elfu moja na kuzunguka vijiji zaidi ya hamsini huko Lukula. Mshiriki wetu wa Beni, Grevis Salumu. Na katika mtaa wa Beni, jimbo ni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wengi wa eneo la Supa Kalau wana vitambulisho visivyo na maandiko. Ni hali moja na wakaaji wa vijiji vingi vya mtaa na mji wa Beni wenyeji wa vitambulisho hivyo wanasema wananyanyaswa na watumishi wa mashirika ya usalama. Hata hivyo, jibu itatolewa punde kwa matatizo yale. Kiongozi wa seni, mtaani Beni, Mami Katungu Maelezo, amealika waliopoteza vitambulisho na wenyeji visivyo tena na maandiko apite kunako ofisi yake ya kazi kwa kupata vingine aina duplikata. Mami Katungu Maelezo aliojua na mwenzetu wa Beni, Marke Marofimbo. Karte kama isha potea, unakuya na ile karte, unakuya na ile barua kibali ya polisi enye tunaita attestation de perte de piece. Unapita ku birou ya polisi swate ya kommine, banakupatia kule ile kibali ya attestation de perte, unapita nayo kubirou yetu ya, ya seni enye iko owicha, tunakupatia karte bila condition fulani kama karte yako inazimika, unakia na ile karte ya kuzimika, unafika nao ku biro yetu ya ipak atuue ien tunapanaka karte, tuna karte, tuna karte gratuitement bure bila malipo bila nini, unakia tu na ile kibali tunakupa karte. Nawaalika sasa kufuata kipindi cha pili cha matangazo yetu. Katika kipindi hiki cha pili tutakaribisha mbunge wa taifa Eli Kambale Vaumawa, mchaguliwa wa mtaa wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo anasema kuhusu hali ya hapo Mangina, eneo la kusini magharibi ya Beni, kisha mashambulio ya wahuni wa ADF juma zilizopita. Mbunge wa taifa Eli Kambale Vaumawa aliojiwa na mwenzetu wa Beni, Andre Kitenge. Mwanabunge Eli Vaumawa, amjambo jambo, bwana mpashabari. Wewe ni mwanabunge wa eneo la Beni, umetoka mji wa Kinshasa, umepatikana hapa mji wa Beni, ulitembelea mtawa wa Mangina. Sasa utatwambia hali ni gani pale Mangina kisha kushambuliwa kabisa na waasi wa ADF? Asante. Mangina, wakati unafika machozi inatutiririka kuona namna gani mangina ambayo ilikuwa ikienda mbele inaanja rudi nyuma, watu wanakimbia. Japokuwa mangina tulikuwa najua kama ni mgine ambao ilikuwa na kimya, na wakati nafika, nimefika hata hapo ambako wameua watu zaidi ya kumi, nimezunguka na mane, maeneo zingine naona kama hali inaendelea kuzorota ngambo ya mangina ngambo ya mantumbi ngambo ya teritwari ya Beni ngambo ya Mangina huko. Sasa wewe kama mwana bungi ni kitu kani utatetea wakati utarudi mji mkuu wa Kinshasa kuhusu ile hali ya Mangina? Ni kusema kuhusu hali ya Mangina na manafasi zingine ambako kuna kwa matatizo, ni kusema tunaenda kuonana na wakubwa kuwambia kama huku ngambo za Mangina, Mantumbi, Kokola, Mundubie na Maimoya, popote ambao watu wamefariki inaomba kuona namna gani kuongeza idadi ya jeshi wetu waongezwe huko, na si kuwaongeza tu, lakini waongeze vile vifaa. Wakati nasema vifaa, ni kusema vifaa vya vita. Kunakuwa vile i, gari ambazo inaomba kuona gizi ya kuongeza, na hizo ambazo zimechakaa ama kuharibika, waone namna gani kuleta zingine, sababu wakati adui anaingia, inaomba jeshi akuye mbio kuangalia namna gani ya kusekurize populasio, kukimbiza adui, kumpiga adui. Tunapenda adui apigiwe, adui asikimbizwe. Adui apigiwe ni kusema wamalize, wamuue adui, hapana kumkimbiza. Na kufanya hiyo kazi ya kumpiga adui, inaomba jeshi ipate vifaa vinavyofaa, na hiyo ndio tunaenda kuambia wakubwa huku Kinjasa. Sasa wewe, kama mwanabunge ni kwa nini Mangina? Ni kwa nini wale waasi wa ADF wanazoea sana kushambulia ile muji wa Mangina na mitaa zingine kandokando? Ni kwa nini kabisa kabisa? Unafikiria nini? Unajua mkubwa wa nji Rais Chisekedi ameweza kukamata mpango na nji ya Uganda ili waweze kumpiga huyu adui ADF ambayo anatatiza na kwa sasa munaona ngambo ya Rwenzori manafasi zingine kimya, inakuwa ikikuja polepole. Nafikiria kama wakati wanampiga ngambo fulani anakimbia ngambo ingine, na ndiyo maana tumeweza kusema wakati wanampiga ngambo za Rwenzori wakiona kama anakimbia ngambo za Mangina au maeneo zingine ambazo zinakuwa nje ya Rwenzori, inaomba mwaile maeneo ambako anakimbilia waone namna gani kupeleka jeshi huko, sababu wakati unakuwa ukiwinda unajua kusema huyu mtu ambaye nawinda atapita fashi fulani na wakati atapita pale unamtega ambushi. Tunafurahi sababu juzijuzi hapa juzi, jeshi yetu iliweza kupiga ambushi adui na wakawaua. Tunapenda mambo kama hii iendelee, na kungambo ya Mangina na manafasi zingine waongeze idadi ya jeshi, sababu tunaona kama adui wakimpiga ngambo ya Rwenzori anakimbia ngambo zingine, waongeze adui na hiyo maoperasio ambayo zinakuwa zikimene, waone namna gani ya kujiaksentu huko nafasi ambako adui anaendelea kukimbia. Sasa ujumbe lako ni gani kwa raia wa mtanzima wa Beni? Kwa raia ya Beni, raia ilisema ina haja ya kuona wabunge, na nimejipatia muda ya kukuja kuonana na hiyo raia, ili nipate hiyo malalamiko nijionie mimi mwenyewe, ili wakati tunaweka biro ya bunge, mimi mwenyewe ni kuwe na hiyo mambo ambayo raia iliniambia niweze kuitetea ndani ya ubunge na mbele ya watu ambao wanakuwa ndani ya government najua na wengine wenzangu watakuja nao kuangalia namna gani hali inaendelea ngambo ya Beni ili pamoja tuone namna gani kutetea hiyo raia ambayo imetuchagua. Mwana bunge Eliva Umawa, asante. Ni mimi nakushukuru. Kipindi cha kwanza cha soko kuu la maonyesho iliyoitwa Kivu soko kilikomeshwa siku zilizopita mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Walihudhuria wenye makazi ya biashara zaidi ya makumi tano chini ya waandalizi wa kiwanda Alshabio katika ka ushirikiano wa chumba jimboni Kivu ya Kaskazini cha jinsia. Mafasirio kamili na mwenzetu wa Goma, Bernardin Ndiambu. Kufatana na mwandharizi wa soko hili ya maonyesho yani fuarkivu soko, lengo ni kusaidia wafanyabiashara wa Goma kupata nafasi ya kuonyesha vitu vyao, yani biashara ambao wanazitengenezewa bobe yenyewe hapa mjini Goma hili wajulikane, na pia kuambia wakazi wa Goma kutumia vitu vinavyotengenezwa hapa mjini Goma. Kwa kweli hapa Bibi Alisi Shalukoma ananena ya kwamba mambo ilikuwa nzuri wakati wa siku hizi ine ya maonesho. Tunatosheka na resulta yenye tulipata ndani ya fuari hii. Kwa yote tumepata watu apepre makumi tano Bebalikuya onesha maprodwi zao na tunaprofite kwa hii okazion kuanonse dezieme edision yetu ya hii foire mwezi wa tatu mwaka wa makumi mbili na tano, na tunashukuru kwa ote watatuunga mkono kwa mbali ama kwa karibu. Foire Kivu soko ni ya maana sana juu ya wafanyabiashara wa muji wa Goma. Kwa siku ine walionesha biashara vyao kwa wakaaji wa Goma. Bi Karim Lwaba, yeye anatengeneza kawa inayoitwa Cafe Soleil kutoka Sud Kivu, anafurahi sana kwa sababu anajulikana Mina naweza tusaidia kama naweza tu regrupe mu ma grupe fulani fulani kama ajente de leta nakuya tunaweza tafuta ta dokima mwengi takuna tukuvishie bote u mumamu moya aizipata ile makuta ya kulipa ile madokima ya leta. Vile vile, pia nabi faida fura Mufanya biashara wa vikapo ambaye anasuka ye mwenyewe Rima enye tunatengeneza hapa vitu viko vya mingi hapa. Kuna vikapo tuko vya mingi ukaona upeke msoko, unaona unashangaza batafuti hata espace ba ta entrepreneur loko vraiment, tukwe na kwenye tunakuwa kila siku sikwe na kwa TV periodiki tuwafahamishe ya kwamba wafanyabiashara wengi walihudhuria kwa soko hili ya maonesho walionesha biashara vyao mbalimbali wanazitengenezewa bobe nyewe, kama vile mafuta ya nyele, asali, maua, mavazi, sabuni Mbegu na kadhalika Goma. Bernardin Diambu, Radio Kapi. Asante kwako, Andre Kitenge. Asante pia kwa mshiriki wetu wa Goma, Bernardin Diambu. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Nasema shukran. Kwa herini.