Radio Okapi. Askari jeshi wa nne wamehukumiwa na mahakama ya kijeshi kwa mauaji ya watu wa nne huko Katana jimboni Kivu Kusini. Uharibifu wa mali ulirekodiwa katika soko la Matete mjini Kinshasa baada ya moto kuzuka katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii. Huko Kase Oriental, daraja lililojengwa juu ya mto Lubi katika tarafa la Kabe ya Kamwanga liliporomoka hii Jumapili kwenye barabara ya taifa namba moja. Hamu jambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali Wanajeshi wanne wa FARDC wamehukumiwa kifo tangu hii Jumapili na mahakama ya kijeshi ya Bukavu. Kesi ya mahakama ilifanyika Katana, kaskazini mwa tarafa la Kabare. Wengine wawili waliachiliwa na mahakama hiyo kwa mashtaka yasiyotosha. Kila mmoja wa waliopatikana na hatia lazima alipe dola elfu kumi kama fidia kwa upande wa kiraia wanawajibika kwa kifo cha raia saba usiku wa tarehe makumi mbili na moja Mei na siku iliyofuata tarehe makumi mbili na mbili Mei mwaka tunao kama ukumbusho. Kisa hicho kilitokea ambapo askari aliyetaka kulazimisha kumwoa mwanadada mmoja alijikuta baba mzazi wa msichana huyo anakataa kabisa. Askari huyo alimpiga risasi baba ambaye alikufa mara moja. Raia waliamka kwa mshtuko. Maandamano hayo ya hasira yalikandamizwa sana na kusababisha vifo vya watu sita na wengine wengi kujeruhiwa. Huko Kivu Kaskazini hali ilikuwa ya wasiwasi siku ya kwanza hii asubuhi, huko Turunga katika tarafa la Nyiragongo. Chanzo ni uvumi ambao ulienea ukiripoti mauaji ya kupigwa risasi hii jumapili jioni ya vijana wawili wanaoishi katika mtaa huu katika tabaka Munigi. Ghafla watu wenye hasira walifunga barabara itokayo Goma kwenda Turunga kwa mawe makubwa makubwa. Habari za hivi punde ni kwamba barabara imefunguliwa na kuwa vijana hao wawili hawajafa, wamejeruhiwa na wanapata matibabu katika hospitali ya sebse ya Ndosho tukisalia huko Kivu Kaskazini, tangu mapema e, siku ya kwanza hii mapigano yameripotiwa kati ya jeshi la Congo na washirika wake dhidi ya waasi wa, wa M23 RDF kwenye angalau uwanja mbili wa mapigano, ni kama vile mhimili wa Kikuku Kanyabayonga katika usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru, pamoja na kuzunguka kilima cha kimkakati cha Ndumba katika usultani wa Bahunde, tarafa la Masisi maeneo haya yote karibu hayana wakazi wake. Katika jimbo la Chopo, kitengo cha maswala ya kisiasa cha MONUSCO Kinshasa na ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ofisi ya Kisangani zinachangia katika utatuzi wa mzozo wa jamii kati ya Wambole na Walengola na kurejesha amani na kuishi pamoja kwa amani kati ya jumuiya hizi mbili katika jimbo la Chopo. Ni kwa kuzingatia hilo ndipo wanaandaa kikao cha siku tatu kuanzia siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili na saba hadi makumi mbili na tisa Mei huko Kisangani ambayo inahusu uimarishaji wa mifumo ya utatuzi wa migogoro ya amani na ulinzi wa raia katika mfumo wa mzozo huu. Moto ulizuka usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza katika soko la matetee katika manispa yenye jina moja. Kulingana na Juli Mukumbi, kiongozi wa manispa hii, moto huo ulisababisha uharibifu wa mali. Tathmini inaendelea kwa sasa ili kukadiria uharibifu huu, na moto huo umedhibitiwa tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii kutokana na usaidizi wa huduma za kuzima moto za jiji. Habari kuhusu hali ya viwango vya ubadilishaji wa pesa kwenye soko la Kinshasa. Kilicho hakika ni kwamba franga ya Kongo inaendelea kupoteza thamani yake dhidi ya dola ya Marekani. Haswa kuhusu kiwango, inategemea unaishia wapi. Iko juu zaidi katikati mwa jiji na kando kando ya jiji iko chini kidogo, lakini hapa pia inategemea kutoka kwa kibadilishaji kimoja hadi kingine pia wakati mwingine kiasi ambacho uko nacho mkononi mwako. Na kiwango hiki kisicho na utulivu kina athari mbaya kwa maisha ya raia. Ripoti ya Alfa Mpwasa na Babel Pongo, usomi wa Jacques Mkongole. Tunapatikana pambi za Ozone, mtani Ngaliema liyani moja ya dola kumi inabadilishwa kwa elfu ishirini na saba na mia munane na liyani moja ya dola mia moja inauzishwa kwa mia mbili makumi munane ya franc congolais. Lakini kwa kununua dola inauzishwa kwa mia mbili makumi tisa, nabadilisha kwa mia mbili makumi saba na nusu. Wengine wanaomba mia mbili makumi munane. Hatuwezi kutwala mia mbili makumi munane sababu sisi pia tunaipata kwa bei ilo, ni kuna kontauni ndiyo bei ni juu zaidi. Kupanda kwa bei ya dola inasababisha kupandisha kwa bei katika bidhaa mbalimbali sokoni. Kwake yeye Lems Kamwania, mtaalamu wa uchumi, kuchelewa kwa kutangaza serikali nipya haisaidie hata kidogo, huku ya Kongo. Huko Kasei Oriental ambako tunaelekea daraja lililojengwa juu ya mto Lubi katika tarafa la Kabe ya Kamwanga liliporomoka Jumapili iliyopita wakati gari kubwa lililokuwa likitoka Amika lilipopita. Daraja hili liko kwenye barabara kuu ya kitaifa namba moja, zaidi au chini ya kilomita makumi tano kutoka Mbujimai. Ofisi ya barabara inahusisha ajali hii na kutokuheshimu uzito wa bidhaa unaohitajika kwa madereva. Kuna upungufu wa kiasi kikubwa wa visa vya vifo vya kutokana na malisho mabaya ambao umeonekana kwa miezi kadhaa katika gereza la Matadi linalojulikana kwa jina maarufu kam Molai. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa gereza hili, hali hii ni matokeo ya kuimarika kwa malisho ya wafungwa tangu alipokuwa mkuu wa gereza hili Shirika lisilo la kiserikali la Fraternite de Prison ambalo linatekeleza misheni ya kufuatilia masharti ya kizuizini linathibitisha kupungua huku kwa visa vya vifo katika gereza kuu la Matadi. Mchungaji Nehemi Kusu anatoa wito kwa viongozi kufanya kila linalowezekana ili pia kuboresha hali ya kufungwa katika gereza hili. Nana Plurish Mambu anatueleza zaidi katika usomi wa Fisto Ngoma. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa gereza kuu la Matadi, Joseph Bikoko, ni hasa kufuatia uji uliotayarishwa kutokana na mahindi na soya ambao gereza hilo huwapa wafungwa wenye matatizo ya kiafya na kuingiza mboga mbalimbali mbali katika chakula chao. Hivyo basi wafungwa awafi tena kwa utapiamlo. Kupungukwa huku kwa visa vya vifo ambavyo vimezingatiwa kwa zaidi ya mwaka mmoja kunathibitishwa na shirika Fraternite de Prison. Hata hivyo Joseph Bikoko anasema kuwa wafungwa 20 kwa bahati mbaya walikufa kutokana na hali mbaya ya malazi. Ndiyo maana anaomba kuboreshwa kwa huduma ya maji ya kunywa na umeme katika gereza hilo pamoja na utoaji wa magodoro na bidhaa nyingine muhimu kwa manufaa ya wakaazi. Shule katika tarafa la Kibombo katika mkoa wa elimu wa Manyema ya pili zimemaliza miaka mitatu mfululizo bila kuwa na kadi za ripoti za mwisho wa mwaka. Taarifa hiyo imetolewa na mashirika ya kiraia ya eneo hilo na kuthibitishwa na mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Manyema ya pili. Miongoni mwa sababu kuchelewa kuwasili na idadi ya kutosha ya vyeti hivyo ambavyo wakuu wa taasisi wanapokea kuhusiana na wanafunzi. Florence Kizalunga, kwa maelezo zaidi. Kwa mjibu wa François Tambwe, presidenti wa vikosi vya kiraia vya Maniema, tawi la Kibombo, hali hii ina madhara makubwa kwa ufuatiliaji wa wanafunzi. wanafunzi mu teritware ya Kibombo, masomo yetu inafua leo zaidi ya miaka tatu, banafunzi biko banahama masomo bila mabiltain, mabiltain ipatikane. Wakati tuliuliza ba chef d etablisema, bo bakatonesha ya kwamba mabiltain inakuja kidogo tu, na ya pili, mabiltain nyewe iko nakuya nyuma. Kesho ndio proklamatio biltain inafika leo, namna gani mwalimu atapata kujaza le mabilite yote na baparisie banafunzi, ni magumu sana, ni hatari kubwa sana ya uuwaji wa elimu ya watoto wetu. Njoo kwa maana tunaambia wakubwa wote, sisi hapa Kibombo hatutaki proklamasio ifikie kama mabilite yote hai yakuwa kubagestionera ba chef detablissement. Francois Tambwe anaongeza kuwa hali hii inajumuisha udanganyifu katika taalamu za wanafunzi, na wakati mabilite haipatikani inakuwa kiingilio kimoja kwa bsanivo ya batoto sababu batoto wanakuwa na hama masomo. Hakuna piece ambapo inashuhudia kama mwanafunzi alipata ama hakupata. Akiulizwa, mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa Maniema ya pili anadhibitisha habari hii. Clement Mukanya anaahidi kutatua hali hiyo. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Kapi. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Jean Desire Kanyama. Katika kipindi cha pili tutakaribisha mbunge wa taifa Eli Kambale Vaumawa mchaguliwa wa mtaa wa Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo anasema kuhusu hali ya hapo Mangina eneo la Kusini Magharibi ya Beni kisha mashambulio ya wahuni wa ADF juma zilizopita. Mbunge wa taifa Eli Kambale Vaumawa aliojiwa na mwenzetu wa Beni Andre Kitenge. Mwanabunge Eliva Mawa, amjambo. Jambo bwana mpashabari. Wewe ni mwanabunge wa eneo la Beni, umetoka mji wa Kinshasa, umepatikana hapa mji wa Beni, ulitembelea mtawa wa Mangina. Sasa utatuambia hali ni gani pale Mangina kisha kushambuliwa kabisa na waasi wa ADF? Asante. Mangina wakati unafika, machozi inatutiririka kuona namna gani Mangina ambayo ilikuwa ikienda mbele inaanja rudi nyuma watu wanakimbia. Japokuwa Mangina, tulikuwa najua kama ni mgini ambao ilikuwa na kimya, na wakati nafika, nimefika hata hapo ambako wameua watu zaidi ya kumi, nimezunguka na maeneo zingine, naona kama hali inaendelea kuzorota ngambo ya Mangina, ngambo ya Mantumbi ngambo ya teritwari ya Beni, ngambo ya mangina huko. Sasa wewe kama mwana bungi ni kitu kani utatetea wakati utarudi mji mkuu wa Kinshasa kuhusu ile hali ya Mangina? Ni kusema kuhusu hali ya Mangina na manafasi zingine ambako kuna kwa matatizo, ni kusema tunaenda kuonana na wakubwa kuambia kama huku ngambo za Mangina, Mantumbi, Kokola, Mundubiena, Maimoya, popote ambao watu wamefariki inaomba kuona namna gani kuongeza idadi ya jeshi wetu waongezwe huko, na si kuwaongeza tu, lakini waongeze vile vifaa. Wakati nasema vifaa, ni kusema vifaa vya vita. Kuna kuwa vile i, gari ambazo inaomba kuona gizi ya kuongeza na hizo ambazo zimechakaa ama kuharibika, waone namna gani kuleta zingine, sababu wakati adui anaingia, inaomba jeshi akuye mbio kuangalia namna gani ya kusekurize populasio, kukimbiza adui, kumpiga adui. Tunapenda adui apigiwe, adui asikimbizwe. Adui apigiwe, ni kusema wamalize, wamuue adui, hapana kumkimbiza. Na kufanya hiyo kazi ya kumpiga adui, inaomba jeshi ipate vifaa vinavyofaa, na hiyo ndo tunaenda kuambia wakubwa huku Kinjasa. Sasa wewe kama mwanabunge, ni kwa nini Mangina? Ni kwa nini wale waasi wa EDF wanazoea sana kushambulia ile muji wa Mangina na mitaa zingine kando kando? Ni kwa nini kabisa kabisa, unafikiria nini? Unajua, mkubwa wa nji Rais Chisekedi ameweza kukamata mpango na nji ya Uganda ili waweze kumpiga huyo adui ADF ambayo anatatiza na kwa sasa munaona ngambo ya Rwenzori, manafa zingine kimya inakuwa ikikuja polepole pole. Nafikiria kama wakati wanampiga ngambo fulani anakimbia ngambo ingine, na ndio maana tumeweza kusema wakati wanampiga ngambo za Rwenzori wakiona kama anakimbia ngambo za Mangina au maeneo zingine ambazo zinakuwa nje ya Rwenzori, inaomba mwaile maeneo ambako anakimbilia waone namna gani kupeleka jeshi huko, sababu wakati unakuwa ukiwinda unajua kusema huyu mtu ambaye nawinda atapita fashi fulani na wakati atapita pale unamtega ambushi. Tunafurahi sababu, juzijuzi hapa juzi, jeshi yetu iliweza kupiga ambushi adui na wakawaua. Tunapenda mambo kama hii iendelee, na kungambo ya Mangina na manafasi zingine, waongeze idadi ya jeshi sababu, tunaona kama adui wakimpiga ngambo ya Rwenzori anakimbia ngambo zingine, waongeze adui na hiyo naiyo maoperasyon ambazo zinakuwa zikimenee, waone namna gani ya kujiaccentuer huko nafasi ambako adui anaendelea kukimbia. Sasa ujumbe lako ni gani kwa raia wa mtaa nzima wa Beni? Kwa raia ya Beni, raia ilisema ina haja ya kuona wabunge na nimejipatia muda ya kukuja kuonana na hiyo raia, ili nipate hiyo malalamiko nijionie mimi mwenyewe, ili wakati tunaweka biro ya bunge, mimi mwenyewe ni kuwe na hiyo mambo ambayo raili niambia, niweze kuitetea ndani ya ubunge na mbele ya watu ambao wanakuwa ndani ya government najua na wengine wenzangu watakuja nao kuangalia namna gani hali inaendelea ngambo ya Beni, ili pamoja tuone namna gani kutetea hiyo raia ambayo imetuchagua. Mwana bunge Eliva Umawa, asante. Ni mimi na kushukuru. Kipindi cha kwanza cha soko kuu la maonyesho iliyoitwa soko kilikomeshwa siku zilizopita mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Walihudhuria wenye makazi ya biashara zaidi ya makumi tano chini ya wandalizi wa kiwanda Alshabio katika ushirikiano usharikiano wa chumba jimoni Kivu ya Kaskazini cha jinsia. Mafasirio kamili na mwenzetu wa Goma, Bernardin Ndiambu. Kufatana na mwandarizi wa soko hili ya maonyesho yani fuarkivu soko, lengo ni kusaidia wafanyabiashara wa Goma kupata nafasi ya kuonyesha vitu vyao, yani biashara ambao wanazitengenezewa bobe yenyewe hapa mjini Goma hili wajulikane, na pia kuambia wakazi wa Goma kutumia vitu vinavyotengenezwa hapa mjini Goma. Kwa kweli hapa Bibi Alice Shalukoma ananena ya kwamba mambo ilikuwa nzuri. Wakati wa siku izi ine ya maonesho, tunatosheka na rezulta yenye tulipata ndani ya fuari hii. Kwa yote tumepata watu apepre makumi tano beba alikuya onesha maprodwi zao na tunaprofite kwa hii okazion kuanonse dezieme edisyon yetu ya ii foire mumwezi mwezi wa tatu mwaka wa makumi mbili na tano. Na tunashukuru kwa wote watatuunga mkono kwa mbali ama kwa karibu. Foire Kivu soko ni ya maana sana juu ya wafanyabiashara wa muji wa Goma. Kwa siku ine walionesha biashara vyao kwa wakaaji wa Goma. Bikarin Lwaba yeye anatengeneza kawa inayoitwa Cafe Soleil kutoka Sud Kivu anafurahi sana kwa sababu anajulikana yenye tunatengenezaka hapa, vitu viko vya mingi hapa. Kuna vikapo tuko na mbia mingi ukaona ufeke msoko, unaona unashangaza, watafutia ta espace ba entrepreneur locaux vraiment. Tuko na kwa na kwenye tunakuwa kila siku siku na kwa TV periodiki tuwafahamishe ya kwamba wafanyabiashara wengi walihudhuria kwa soko hili ya maonesho, walionesha biashara vyao mbalimbali, wanazitengenezewa bobe nyewe kama vile mafuta ya nyele, asali, maua, mavazi, sabuni mbegu na kadhalika. Goma Bernardin Jambu, Radio Kapi. Naam nani hapo, tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na jioni njema kwenu, kwaherini.