Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inaowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Habari tunazo kwa kifupi. Wakongomani wengi wanaohuzunishwa na kuchelewa kwa serikali mpya. Kisha zaidi ya miezi nne ya kuapa kiapo na Rais Felix Tshisekedi. Hali inayopelekea matumizi ya fedha yasiyopangwa na kufadhaisha hivi watu wengi. Karibu wa sitano wa mobondo walishikwa siku ya kwanza kunako mpaka wa jimbo la kwilu na Kwango wakati wa mapambano na majeshi ya FARDC pamoja na mwanamke mmoja mchawi. Wote wanafungwa katika kijiji Fatundu, sekta ya Wamba, mtaani Bagata. Muji mkuu wa Kinshasa una masinga ya kutosha kusafirisha umeme angani, kutokana na uharibifu wa masinga yanayosafirisha umeme udongoni. Hata hivyo shirika la SNEL linatarajia kubadilisha masinga yale kwa kuepuka hatari ya nayo kwa wakazi wa mji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kwa uwingi wa kongomani wanahuzunishwa na kuchelewa kwa serikali mpya, zaidi ya miezi ine kisha kuwapa kiapo na rais Felix Tshisekedi, nchi haina serikali mpya hali inayopelekea matumizi ya fedha yasiyopangwa na kufadhaisha hivi watu wengi wengine husema kama waziri mkuu ameshindwa kuchacha serikali rais wa jamhuri achague mwingine masemi ya wakaji wa mji wa goma yalichukuliwa na mwenzetu gabriel wamenya sikilizeni kufuatana na nginzi tunaendeleaishi bila guvernema maanake tuko saa nyumba yenye haina baba paske... zinaleta destabilisation ya amani mu Kongo. Ni kusema tuko na watu venye habafai, c'est très difficile gouvernement ya 5 mois, hakuna gouvernement, vitu haviendeke. Tuko na maprobleme za mingi, to ya dolari, hatujui tuhulize nani? Vraiment sie tuna regrete sana. Kwa kifupi, shauri ya taifa inaomba tume ya uchaguzi huru useni yandaye mara ingine uchaguzi waliwali wali na makamu wake katika jimbo la Kongo Central. Jana usiku shauri ya taifa ilivunja uchaguzi wa Grace Bilolo sawa liwali wa jimbo la Kongo Central kwa sababu za makosa, ijapokuwa ukubali wa uchaguzi huo tarehe 7 mwezi huu wa tano na korti ya mwito ya Kongo Central kutokana na shutuma ya Gibandu, liwali wa zamani wa Kongo Central aliyepinga uchaguzi huo mbele ya shauri ya taifa. Kwa kifupi tena, vituo vya habari vya Marekani vinatangaza kwamba nchi hiyo iko tayari kupunguza uzito wa hukumu dhidi ya mfanyabiashara Dan Gertler, lakini katika hali ya sasa watendaji wa mashirika ya kiraia wanapinga vikali mradi huo unaunga mkono mipangilio ya ukosefu wa hukumu. Takriban waasi watano wa Mobondo walishikwa siku ya kwanza kunako mpaka wa majimbo wa ya Kwilu na Kwango Wakati wa mapambano na majeshi ya FARDC walifungwa pamoja na mwanamke mmoja mchawi aliyetumia hirizi kwa kuwapatia nguvu. Wauni wa, wa mobondo wote wanafungwa katika kijiji Fatundu sekta ya Wamba mtaani Bagata. Habari ilitolewa na mbunge wa taifa mchaguliwa wa Bagata Gari Sakata mwenye kufurahishwa na kitendo hicho cha majeshi ya FARDC. Huyu anaomba usaidizi kwa waliojeruhiwa katika kijiji parking brb Uh, uh, uh, kulikuwa mapambano kati ya wanamgambo Mobondo na wanajeshi uh, wa FARDC. Mwisho wa mapigano wa askari wetu walishika wa Mobondo ya pata watano. E, walikamata pia mwanamke aliyekuwa akisaidia mambo ya uchawi. Wote hao wanapatikana Fatundu, watapelekwa Bandundu Ville ndani ya gereza, na huko ndiko watasambishwa mbele ya mahakama. Wajeruhiwa ni wengi, kati yao kuna raia. Tunaomba msaada wa serikali ajili ya matibabu ya wale sita wanaoumia zaidi, wanapatikana katika kituo cha afya cha Kingalamatele na kwenye hopitali Kikongo Mutani Bagata. Tunapongeza ushujaa wa wanajeshi wetu kwa vile wameboresha mtindo wa kukabiliana na wale wajangili Mobondo. En vue de maitriser tous ces criminels et bandits Mobondo. Joni kwamba kiongozi wa mtaa wa Bagata amedemba ngambuma amehakikisha habari hiyo na kudai kukaza kwa usalama katika eneo hilo la jimbo la Kwilu. Kumbukeni pia kwamba ni tangu juma moja na kupita ndio wa Mobondo walijitokeza tena katika jimbo la Kwilu pa Bagata mtajirani na wa kwa mutu jimboni Mai Ndombe kisha hali ya utulivu ya miezi chache. Upande mwingine katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, maelfu ya wahami wa vita wanao makao Paminova na Bweremana wamepokea usaidizi wa kwanza wa serikali ya jimbo. Liwali jemadari Peter Chirimwami aliwatembelea siku ya kwanza na kuwatolea chakula na vifaa mbalimbali. Wengi ni miongoni mwa waliotokelea katika maeneo ya Bahunde mtaani Masisi. Mjini Kalemi katika jimbo la Tanganyika, ujambazi umerudi tena, wakati huu makao mengi ya watu yanavunjwa, raia wanajeruhiwa na silaha za kienyeji, na mjambazi mmoja alichomwa na wakaji. Mbele ya hali hiyo, meya wa jiji la Kalemie amekataza mwenendo wa pikipiki tangu saa ine za usiku. Maelezo mengi nawe pole munanga Kesi za mwisho zilitokea usiku kutoka siku ya Yenga hadi siku ya kwanza katika wilaya ya Kituku mtaa ya Lukuga huko Kalemi. Vyanzo vinaripoti kuwa wezi walichukua mali ya nyumba na kumjeuri mwenyeji wa nyumba kwa panga kabla yao kutoroka katika barabara ya Maito, wilaya ya Kataki M mta ya Kalemi. Mashahidi wanaripoti kwamba mtu anayezaniwa kuwa mwizi alishikwa na watu na kisha kuchomwa moto usiku wa siku ya sita hadi siku ya Yenga. Vyanzo vya habari vinaripoti kwamba majambazi walishambulia nyumba kadhaa kwenye barabara za Tanganyika na de la Paix katika wilaya ya Lukuga. Akikabiliwa na ukosefu huu wa usalama Meya wa Kalemi, katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari, amezuia mzunguko wa pikipiki katika jiji hilo kuanzia saa ine ya usiku, na utembezaji wa pikipiki unaanzishwa tena saa kumi na moja ya asubuhi. Toka Kalemi, Polemunanga, Radio Okapi. Jimboni Kasai Oriental, wajambazi wawili wanaosumbua watu katika maeneo ya mtawa Diulu walifungwa siku ya kwanza na polisi, walishikwa wakati walipambana Mashahidi walidhibitisha kwamba magenge haya mawili ya vijana wahalifu yalikamatwa na maafisa wa polisi walipopigana mchana wakiwa na silaha zenye mapanga simbali na mzunguko wa ozana katika wilaya ya Diulu. Viongozi wa genge lao walifanikiwa kutoroka. Kulingana na vyanzo vya polisi, pia zinaashiria kuwa magenge haya mawili ya vijana wahalifu walivurunga tafrija wikendi iliyopita, ambapo baadhi yao walialikwa ku Maafisa wa polisi waliwatawanya saa chache baadaye. Baada ya kukamatwa, siku ya Jumatatu walikimbizwa mahakamani. Kwa hivyo kesi ya wazi inapangwa katika saa zijazo, lakini vijana hawa tayari wametumia usiku wao wa kwanza katika gereza kuu la Mbujimai. Kumbuka kwamba vitongoji kadhaa vya Mbujimai kwa sasa vinatikiswa na vitendo vya kinyama, kupigana kwa mapanga na unyang'anyi vinavyofanywa na vigundi vya vijana. Muji wa Kinshasa una masinga ya kutosha kusafirisha umeme angani, hali inayoambatana na uharibifu wa, wa, wa masinga na usafirisha umeme katika udongo. Wakaji wengi wa mji wa Kinshasa wanaotumia masinga yale wana hatari kwa maisha yao. Hata hivyo, shirika la SNEL lilitarajia kubadilisha masinga yale yote kwa kuepuka hatari mbalimbali wanao wakaji Taarifa ya Babel Mpongo Masimbango na Marie France Mungindu inasoma na mwenzetu wa Bukavu, Jean Kasami. Wakati mtu anapotembea ndani ya kata mbalimbali mbali za jiji la Kinshasa, huhisi unapitia njia moja na kile kidudu kinazoea suka nyuzi mahali kinakaa. Singa za umeme zinafanana nyuzi zinazopitishwa hewani. Mara na mara singa hizo huwaka moto hadi kuweka hatarini nyumba za pembezoni. Wakaaji wa Kinshasa wanaokaa maeneo yenye kujaa singa hizo wanaishi katika hali ya wasiwasi. Wanaomba shirika la moto SNEL liweke usawa ili kukabiliana na hizo shida. Deni Tukuzu, mkurugenzi wa SNEL ndani ya jiji la Kinchasa, anaahidia kuna mradi umebuniwa kwa kumaliza hayo matatizo. Ikiwa mradi utakamilishwa, maisha ya watu wengi yatakuwa yamekingwa ndani ya kata nyingi za Kinchasa. Hebu na waalika sasa kufata kipindi cha pili cha matangazo yetu kilichotayarishwa na Jean Kasami, mwenzetu wa Bukavu, naye Bernarde Njangi, mshiriki wetu wa Goma Okapi, Darius Kitoka, kiongozi wa INPC, muungano wa waandishi katika jimbo la Kivu ya kusini. Jambo. Jambo ndugu kuna mpango ambao unavuniwa na INPC siku zijazo, inaitwa eta genero. Eta genero inamaanisha nini? Eta genero ni kusema kutizama e, kijumla namna gani ambayo kazi yetu tumei, tumeitembeza tumeifanya, e, namna gani tunatumika na tupate kujua sisi kama vile wapasha habari mwenendo wetu ni gani? Tumetoka wapi, tumefika wapi, na tuko tunaenda wapi? Ndio maana tunasema kulingana na hii siku kuu ulimwenguni ya uhuru ya upashaji habari, tukutane sote sisi kama vile waandishi wa habari hapa jimboni Kivya Kusini, mnamo tarehe 17 mpaka tarehe 18, ili tupate kuzungumza hilo, tunaita kikao kwa wote ama asamblee general Tukuwe pale sisi sote tupate kuzungumza, tujue kazi yetu nini inastahili nini, tunaweza kufanya wapi, tunaweza kugusia wapi, tutarekebisha wapi, tutachonga tena zaidi kusudi tujue hii kazi yetu inaenda wapi, inafikia wapi. Tumeikuta sisi na si wajibu wetu sisi kuiharibu, tunapashwa nasi kuleta yetu jiwe kuihi majengo kusudi kazi yetu iende mbele zaidi na zaidi. Matatizo hmm, gani yanakumba siku hizi kazi ya uwandishi habari katika jimbo hili? Magumu ni mengi. Ya kwanza, leo hii vyombo vya upashaji habari vimekuwa fasi zote. Leo hii tunakuwa na hii mitandao za kisasa, ambao imetangaza habari kila dakika, kila saa, kila sekonde inatangaza hiyo habari hiyo inakuwa ni magumu. Alafu watu wenyewe hawajifunze na kujua upashaji habari ni gani, wamechukuachukua tu na wamesema e, tumeona tumesoma, imetangazwa, wameonyesha picha, wameonyesha video na kadhalika, na inakuwa magumu kwetu sisi wapashe habari kujua tutaambia watu nini kusudi wapate kujua kama huyu ni mpashaji habari na huyu si mpashaji habari lakini wote wametangaza kitu kimoja. Ya pili magumu ambayo tunakuwa nayo ni kuona, e, kazi tumekuwa wengi sasa wengi, na hiyo hatutasema kama ni magumu, lakini mateso ambayo inakuwa pale ni wengi wamekuja na hawataki kushika sheria. Wengi wameingia tu kinaganaga ndani ya, ya kazi hii lakini hawajui Eh, deontolojia yetu inasema nini, hawajui hi upashaji habari. Eh, mwisho wangu ni wapi, kwenye siwezi kutambuka. Eh, wanaingia mu upashaji habari bila moyo, wameingiaingia tu kusema. Eh, tunaona wa journaliste kushoto kuume, wakati wa moja moja wameona wengine wamesimama wakivaa vizuri, akitaka kusema ah, na si njo kazi tutenda kufanya, na wanaingia humo tu kichwa chini bila kujua wapi ambao wamekwenda. Hiyo inakuwa ningine magumu, watu kutojua sheria ambayo inaunda hii kazi yetu ya upashaji habari. Ingine magumu tunaokuwa nayo ni kufikia kwenye habari kutoka kwa watu ambayo wameongoza nchi. Mara mingi zaidi hawatoi habari, ninakuwa magumu sana hapa kwetu, kwa maana wengi wamewaza wakisha kuwa wasimamizi wa kitu fulani ya serikali, hiyo kitu inakuwa yao na yote anaofanya inakuwa kama vile siri ya mwake mnyumba. Haipashe kuwa siri ya nyumbani mwake, ni anatumika juu ya raia na ni sherti raia ijue yote ambayo iko napitia, na hapo ni wapasha habari ndio wanakuwa kama vile vilalo kati ya raia na viongozi wake. Wametolea habari viongozi wamefanya kitu fulani, na wa wamekifanya hivi na hivi na hivi. raia na waza hivi. Darius Kitoga, tunakushukuru. Na mimi na kushukuru ndugu. Miezi chache kisha kuanza kazi zao humo, wenyezi viwanda wahisi kwamba kampuni zao zitaendelea vema kupitia mradi hiyo ya eneo la uchumi zoning na hayo ni hata kama kuna changamoto ndogo, unena zowe kanega kiongozi mkuu wa kampuni machizo inayo ufundi wa kutengeneza mashini za blosima plus ma entreprise zinakwaza mingi umu muparke economiqe plis zinapatia vajene makazi venye vanaanture park benye, benye okau vangelikuwa vana kazi kama watakuwa vanenda braquer somewhere ma matembo na kuharibisha park ona kapacite ya production ya trois machine ko journee jou trois machine deja tukizuzisha kila siku ni kazi na inaendelea mzuri kabisa. Leo ni makampuni zaidi ya salasini zatumika uko kwaki, kiongozi wa kampuni siko wapatano na kitengo icho cha mbuga la wanyamapori la Virunga, ndio yanaye avutia Arthur Masanka kitu enyeli tuvutia tuke tumika apa mzoni ni kufatana na gistu tulisikia kwanza, mitumikio yabo ikatumotive porke tuke tutumike hapa na plis, inatusaidia kuepuka na shida mbalimbali yenye -mbali, tunakutanaka nayo katikati ya mwingine. Mchango ya wajasiri ya mali wa boresha kazalika ulinzi wa mbuga lwa nyamapori la Virunga, unena Mama Zawadi Suzanne Washirika Kongo Initiative wanao ujuzi wa kujenga makala ya sasa, batu basikate miti kupari, njo tunapiganisha ili baache miti tupande miti tuchunge mazingira yetu. Kwa upande wake, msemaji wa mbuga la wanyamapori la Virunga unena kwamba parki ya Virunga yasaidia kwa upande wake kukuza uchumi wa makampuni hizo. Bienvenu Bwende: wakati unakuja ndani ya parki ekonomike hiyo, utapata kwanza umeme bora, na inasaidia mtu yeyote ambaye anakuwa na kazi ambayo anapenda aendeshe, aiendeshe kwa urahisi. Kitu ya pili, wanabahatika kupata mikopo kupitia partenari ambayo inakuwa na equity BCDC, lakini pia kuna kuwa uh, swali nzima ya usalama. Makampuni yanayo katika eneo lile la zoning ya Munigi yazalisha, wamoja unga wa mahindi, wengine viatu vya plastiki, wengine pave za kujenga viwanja, wengine wafuga huko kuku na kadhalika. Goma, Bernardin Ngera Jokapi. Eh, habari za mashariki kwa kifupi. Mjini Lubumbashi, masomo ilianzishwa katika hali ya uzembe katika mashule ya kiserikali kisha kusimamishwa tangu siku ya kwanza. Hata hivyo, sio wanafunzi wengi ndiyo waliofika shuleni, wanasema walimu. Hali hiyo inatokana na ombi ya utetezi wa walimu ya kusimamisha kazi sababu ya makubaliano ya bibwa hayakutimizwa kwa kuboresha hali ya maisha yao makazi ya kijamii na ya kiuchumi. Yalianza jana siku ya pili katika hali ya uzembe pa Mungwalu, mji mdogo wa madini wa mtaa wa Jugu ujimboni Ituri. Kumbukeni kwamba fujo kali ilitokeza huko siku ya kwanza kuambatana na mauaji ya watu tano mwisho wa juma jana na waasi wanaozaniwa kuwa wakodi kuu. Sauti zinapazwa wakati huu na kuomba makundi ya silaha asimamishe ujeuri huo. Watu wawili waliwawa, wa miongoni mwao askari polisi moja, wakati wa fujo kati ya kundi moja la watu wasiojulikana na askari polisi Jana siku ya pili katika katavukano mtaani Lubero, jimbo la Kivu ya Kaskazini. Kiongozi wa mtaa anasema watu wale wanaendesha makazi ya mbao katika hali ya magendo katika shamba la padri moja. Kanali Alain Kiwewa amejulisha kwamba uchunguzi ulianzishwa kuhusu tukio hilo. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya waandishi wetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi wote walioniruhusu kuwatangazia, watangazia, nasema shukran kwa Irini.