Hii ni Radio Kapi, oh, Kapi, inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Korti ya zina ya serikali ilitangaza hii siku ya kwanza mjini Kinshasa ripoti yake ya uchunguzi ya mwaka wa 2023 kuhusu mapato ya kiserikali katika sekta ya sheria yakiwa ya chini sana. Kiongozi wa kwanza wa korti hiyo alipendekeza wafungwe watendaji wa uongozi mbaya katika sekta hiyo. Maaskofu na arkiaskofu wa Senko wanasema wanafadhaishwa na wanashutumu mashambulio mjini Kinshasa siku ya Mungu asubuhi ya makao ya Vital Kamerhe pamoja na jumba la taifa na watu wenye silaha. Hata hivyo, baadaye makazi yote yaliendeshwa kama kawaida mjini humo mjini Lubumbashi, wanafunzi wa kusoma hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano, kutokana na ombi ya utetezi wa walimu ya kusimamisha kazi ni sababu makubaliano ya bibwa kwa kuboresha hali ya maisha ya walimu hayakutimizwa na serikali ya Jamhuri. Baki nasi mpenda ya msikilizaji, popote unaposikiliza redio Kapi na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hujambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana na karibuni maratena. Korti ya azina ilitangaza hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano ripoti yake ya uchunguzi ya mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu kuhusu mapato ya kiserikali katika sekta ya sheria. Ni wakati wa mkutano na wapasha habari ulioongozwa na kiongozi wa kwanza wa korti hiyo Jimi Munganga, alipendekeza mabadiliko katika uongozi wa kifedha katika sekta hiyo kutokana na mapato yake ya chini katika mfuko wa serikali, hususan kujulishwa wazi kwa malipo yote ya wanaoshikwa wala tena wanaotamani makazi mbalimbali mbali ya kisheria. Hata hivyo, kiongozi wa kwanza wa korti hiyo alijulisha kwamba watafungwa mbele ya chumba cha maadhibisho ya bajeti wote waliotajwa katika ripoti hiyo. Na tena korti ya uchunguzi wa wazina za serikali ilijulisha kwamba uchunguzi huo huo utaendeshwa pia katika majimbo siku za hapa karibu. Upande mwengine, kiongozi jimboni Ituri wa viwanda vikubwa na makazi ya kiserikali alisikilizwa na kuachwa huru baadaye kabla ya uchunguzi wa kiserikali. Mwanasheria mkuu wa kijeshi wa jimbo la Ituri alisema hii siku ya kwanza kwamba kiongozi huyo alitajwa katika swali la kuhusisha gari kubwa la ujenzi wa kisima cha maji kwa manufaa wakaaji wa mtaa wa Aru kinyume na mwenendo wa kazi nalo ofisi la inspekta jimboni Ituri anayehusika na feza lilisema anashutumiwa makosa mengi hususan uporaji wa udongo na nyumba za serikali mjini Bunya na tena uwizi wa feza nyingi. Tarifa ya mwenzetu Jacclo Lokidile inasoma na Marshal Kiza Bya Mungu. Tarehe ei, timu moja ya uendesha mashtaka ya kijeshi ya juu ilijielekeza pale kwa mtaa ya Aru siku ine tu kisha shirika la raia kushtumu uzishaji wa mtugari ya kuchimba maji yani foraja kwa mafaa ya raia, naye msimamizi jimboni wa chumba ya serikali yenye kuhusika na kazi ya serikali, hali yenye ilipelekea maandamano ya raia. Tarehe kumi na tano msimamizi huu ya kazi ya serikali alialikwa mbele waku ya wakuu ya sheria ya kijeshi ajili apate kujia eleza amesema. Hivi mwendesha mashtaka ya kijeshi hapa Ituri, Kanali Joseph Makelele anaongeza kusema ya kwamba mshitakiwa huyu hakuheshimu kanuni ya kuhuzisha chombo ya serikali. Kwa sasa aliachiliwa uhuru kwa muda, lakini masambo na uchunguzi imeendelea. Bibi huyu ameshitakiwa pia makosa mengi. Inspekta jimboni wa uchumi amesema ni kama kuhuzisha viwanja ya serikali na uwizi ya pesa zaidi ya dola elfu mia ine kisha kuhuzisha viwanja mengi ya serikali kwa muji wa Bunya. Akiojewa mwakili wake ameajia kutosha maoni yake. Baadaye nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Upande mwengine, jimboni Maniema, shule la kiprimari akeka unda ya kwanza lililojengwa pa Lubutu na kiwanda Safricas katika mpango wa maendeleo ya maeneo ya chini lilitolewa mwisho wa Jumajana kwa yote ni vyumba sita vya masomo ofisi ya kazi za kiserikali na vyo jambo liliofurahisha wakaaji wa huku. Kiongozi wa shirika la raia la Maniema, kituo cha Lubutu, anadai makazi mengine ya ujenzi wa viwanda yaliyozembea yakomeshwe haraka. Mutoro Mumbere Jean Pierre anafasiria njiani mwasime na Florence Kizalunga ni leo hii ndiyo bwana administrateur du territoire aliweza kufika pamoja na wanamemba wa komite ya sekurite na walioalikwa kuprocede ku remise de cle e inauguration ya ecole primaire aleka unda garçon ambayo inapatikana kwenye karta ndeka pembeni ya parokia mtakatifu terezo wa mtoto Yesu wa Lubutu. Baba administrateur aliweza kuwaalika watu wafurahi kwa kuweza kupata leo hii mlango sita choo kwa wanafunzi. Tuwajulishe ya kwamba société civile force vive di manyere mantende Lubutu haikubakia na kutoa furaha yake kwa kuweza kupokea mlango hii sita biro na choo kwa wanafunzi, na wanaomba pia kwa guvernement kongolais waweze kusisimua wafanyakazi wake ili masomo ambayo yanabakia kwenye chantier iweze kumalizika, na macentre de sante sawa vile centre de sante ya Ubolemba, centre de sante ya Oso, centre de sante ya pene Aluta, école primaire primare Mukwanyama, école primaire Twabinga, école primaire Bitule, école primaire Katinga, école primaire Mukamba, école primaire alekaunda fie na biro Admi maaskofu na akiaskofu wa senko wanasema wanafadhaishwa sana na wanashutumu mashambulio siku ya Mungu asubuhi ya makao ya Vital Kamerhe pamoja na jumba la taifa. Katika tangazo hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, maaskofu na akiaskofu wa senko wanaomba wakuu wenye uwezo watumike kwa kukaza umoja nchini na kwa wakongomani wasiwo na woga, bali wafungue mechoo na baada ya shambulio hiyo kwenye makao ya mbunge wa taifa Vital Kamere na kunako jumba la taifa, mji wa Kinchasa ulitumika kama kawaida hii siku ya kwanza tarehe makumi mawili mwezi wa tano. Mashule ya mtaa wa Gombe alifungua milango na kufundisha watoto moja kwa moja. Makazi ya kiserikali sawa vile ya kipekee yaliendeshwa pia. Hata hivyo mbinu za usalama zilikuwa hizo hizo za kawaida mbele ya jumba la taifa na mjini magari ya upekee sawa vile mataksi yalitembea pia kama kawaida popote mjini Kinshasa. Hata hivyo jumuiya la Sadek limeshutumu pia vikali jaribio hiyo ya kubadilisha uongozi wa juu wa kiserikali mjini Kinshasa. Sadek inaunga mkono majeshi ya Fardese kwa kushika watendaji na kusimamisha ujeuri huenda uliyopaswa jitokeza baadaye kutokana na tukio hilo. Tubaki mjini Kinshasa kwa kujulisha kwamba barabara nguma yenye kupita mtaani Ngalima imefunguliwa tena kisha kukarabatiwa upya, jambo lenye kufurahisha wanaotumia njia hiyo yenye kuunga pande la magharibi ya mji wa Kinshasa na eneo la kati ya mji. Muda wa ujenzi huo, watu walitumia njia ndefu na wengine fedha nyingi katika usafirishaji mjini Kinshasa. Wanafunzi wa mashule ya kiserikali mjini Lubumbashi hawakusoma hii siku ya kwanza tarehe makuu mawili mwezi wa tano kutokana na azimio ya utetezi wa walimu ya kusimamisha kazi, sababu serikali haikuheshimu makubaliano ya Bibwa yanayotarajia kuboresha hali ya maisha ya walimu. Hata hivyo, baadaye umoja wa mashirika watetezi wa walimu ulipinga azimio hiyo, bali habari haikufikia walimu wote ajili kazi ziendeshwe kama kawaida. Taarifa ja ngandu inasomwa na mwenzetu wa Uvira, Fisto Ngoma. Wanafunzi hao waliwasili shuleni kwao Jumatatu ye asubuhi ya baadhi yao hata walianza kusoma kabla ya walimu kuwaomba warudi nyumbani. Kwa mujibu wa ushuhuda mbalimbali mbali ya watu waliohojiwa kando ya shule yao, wanasema mwalimu aliandika tu fomila ubaoni akatoka inje na akaenda kufanya mkutano. Walimu walirudi na kuwataka wanafunzi waende nyumbani, watoke nje kwa sababu hakuna masomo, warudi Jumatano. Katika shule nyingine, wanafunzi wote walikuja nje katika uwanja wa michezo na wazazi walikuja kuwachukua watoto wao. Hali hii si ya jumla, kwa sababu baadhi ya shule zimekuwa zikifanya kazi kama kawaida. Katika sehemu nyingine, mkuu wa mkoa alidokeza kuwa aliwaomba walimu wawe na subira kwa sababu mwaka wa shule unakaribia mwisho wake, lazima tuwape wanafunzi nafasi ya kumaliza mwaka vizuri, huku wakisubiri kusimikwa kwa serikali mpya, kwa sababu kwa sasa wale ambao wako ofisini wakishughulikia mambo ya sasa na hawawezi kufanya maamuzi makubwa. Mwenzetu wa Uvira Fistangoma. Katika taarifa iliyotayarishwa tangu Lubumbashi, naye Jean Gandu. Jimboni Kasai Oriental, wanawake wengi walemavu mjini Bushimai walipokea mwisho wa juma jana mashini za mashono ya mavazi, vikwembe na vifaa mbalimbali kwa kuanza makazi yenye kuingiza mapato. Mpango huo unaoitwa hatari ya mazingira ya kijamii unasaidiwa kifedha na Rawbank kisha ki kusimikwa na Caritas Congo Kinshasa ajili ya uhuru wa maisha ya walemavu. Taarifa Esther Ndalafina, inasoma na mshiriki wetu wa Kisangani Jacques Mukonkole. Mjini Mbujimai, ni furaha kubwa kwa wanawake hawa wanaoishi na ulemavu. Wengi wao ni wavivu, lakini kwa kuishi wamoja, wanaombaomba wengine, wanatafuta kila siku bila mafanikio kwa shughuli ndogondogo za kuwaingizia kipato. Tangu wikende hii, shukrani kwa Robank na ushirikiano wa Karitas Kongo Kinshasa, baadhi ya wanawake wanaoishi na ulemavu wamekuwa viongozi wa biashara. Mmoja wao ananena, alikuwa na ulemavu sasa tembea kwa sababu alipata mashini ambayo itamsaidia kujitegemea. Walifundishwa ufundi ili wasiendelee kuombaomba, kama vile aliyenena, na anaomba baraka kwa Mwenyezi Bwana. Bikira Wivine Mbombo, koordinator wa shirika ya Wanyonge, amewekeza fedha nyingi katika usimamizi na mafunzo ya wanawake hao wanaoishi na ulemavu. Aliwafundisha kushona na shughuli fulani. Kulingana na mwakilishi wa Roba, taasisi yake pia inazingatia zingine katika uwanja wa kijamii. Kumbuka kuwa wanawake wengine wanaoishi na ulemavu watapewa mafunzo ya kufuga mifugo na kutengeneza sabuni. Mwenzetu Jacques Mukonkole katika taarifa iliyoandaliwa Mbujimayi. Naye Esther ndalafina kwa kifupi, mjini Kalemi, bei ya usafirishaji wa magari ilipanda tangu siku chache, nafasi za mafuriko ya maji ya bahari Tanganyika maji yalishambulia kipande cha barabara Lumumba mjini kati, hali inayoharibu mwenendo wa magari kutoka fedha za kikongomani elfu moja watu wanalipa sasa elfu moja mia tano wala tena elfu tatu kwa wanaotumia pikipiki. Hatimaye jimboni Kongo Central wafanyakazi wa kiwanda Unatra wadandamana hii siku ya kwanza kwa kupinga mradi wa utumivu wa upekee wa bandari ya kimataifa ya Matadi uliosainiwa kati ya serikali ya Jamhuri na kiwanda cha Marekani Africa Global Logistic. Katika kibarua walichofikisha kunako ofisi ya liwali wa jimbo, kiongozi wa utetezi wa ONATRA Armand Osase aliomba wakuu wafanye wezekanavyo kwa kuvunja mradi huo usio na faida kwa watumishi wa ONATRA. Kipindi cha pili cha matangazo yetu ni cha mwalikwa kilichotayarishwa na Bernard Njangi kutoka mji wa Goma. Radio Okapi, en Jambo Meja Alfred Mwabili. Naam. Tunakupokea studio studioni ili kuzungumzia kuhusu operations za hivi sasa za tume Monisco. Hebu tueleze, wakati huu vikosi vya Monisco vinaondoka nchini. Vinafanya nini ili kuhakikisha hakuna pengo lolote la usalama linaloachwa kwa kuondoka kwao? MONUSCO inaondoa vikosi nchini DRC kulingana na ratiba iliyopangwa mapema mwaka huu baada ya serikali ya taifa hili kuomba vikosi hivyo vipange ratiba hiyo, ambapo MONUSCO ilianza kwa kupeana kambi zake kwa vikosi vya usalama wa taifa hili kule Kivu Kusini. Wakati vikosi vya MONUSCO vinaendelea kuondoka humu nchini, bado MONUSCO inaendelea kutoa msaada unaofaa kwa vikosi vya usalama vya DRC, kwa mfano kupeana vifaa vya matumizi katika sekta tofauti na mafunzo yanayopeanwa kwa FARDC kule Kivu Kusini. MONUSCO imekamilisha kutoa mafunzo kwa FARDC katika eneo la Kavumu na PNC walipokea mafunzo hayo katika eneo la Bukavu. Juhudi hizi zina malengo ya kuimarisha uwezo wa vikosi vya usalama vya DRC ili kuweza kutekeleza wajibu wao ipasavyo. Na huko sehemu za Ituri, hapo Bunia, MONUSCO inapanga kutoa mafunzo tofauti kwa vijana na akinamama. Ni taarifa ipi unayo kuhusu hayo? Mnamo tarehe kumi mwezi huu vikosi vya MONUSCO vilivyoko eneo la Ndromo vilipanga kikao na viongozi wa vijana na akinamama kutoka eneo la Bunia ili kujadili maswala kadhaa pamoja na kupanga mikakati ya kuandaa kikao kinacholenga kutoa mafunzo tofauti kwa vijana na akinamama wa eneo hilo. Baadhi ya mafunzo ambayo yatatolewa ni pamoja na kuendesha magari makubwa mafunzo ya kushona nguo, mafunzo ya kutengeneza vifaa vya umeme na mafunzo ya ukunga ambayo yatalenga akina mama. Hebu tutamatishe sehemu hii za Kivu, tunaweza kupata maelezo kuhusiana na suala la vikosi vya MONUSCO kuondoka mkoani hii wakati huu. Nam, MONUSCO inaondoa vikosi vyake nchini DRC kulingana na ratiba iliyopangwa mapema mwaka huu, baada ya serikali ya taifa hili kuomba vikosi hivyo vipange ratiba hiyo, ambapo tayari kule Kivu Kusini vikosi vya MONUSCO vimeondoka na katika mkoa wa kati, pilkapilka pilka hizo zimeanza, ambapo mnamo tarehe kumi na nne mwezi huu kuliandaliwa hafla ya kutuza vikosi vya India vilivyo chini ya MONUSCO na vilikuwa vinahudumu eneo hilo. Vikosi hivyo vimekuwa humu nchini kwa zaidi ya miaka ishirini na makao makuu yao yalikuwa eneo la Rwindi huku vikiwa na kambi zingine maeneo ya Lubero, Nyanzale na Kanyabayonga. Vikosi hivi vimetekeleza wajibu wao ipasavyo wa kudumisha amani katika maeneo ya Lubero, Ruchuru na Walikale, vikosi hivi pia vimeongoza operesheni Kabambe, kwa mfano operesheni Sabinyo, operesheni Springbok na operesheni Helping Hand. Kufikia sasa kikosi cha India Bat One kimeondoka humu nchini na kambi mbili za mkoa wa Kati zimefungwa ambazo ni kambi ya Lubero iliyofungwa Disemba mwaka jana na kambi ya Kanyabayonga. Meja Alfred Mwabili, tunakushukuru, kushukuru, asante sana. Huo utakomesha matangazo yetu ya asubuhi. Kwa washiriki wetu walioniruhusu kuwatolea habari hizo, nasema shukrani. Kwaherini.